สันติสุขในพระคริสต์

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
-Rei-
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 10, 2005 7:52 pm

ช่วงนี้ที่บ้านมีปัญหาเยอะมากๆ
คุณแม่ไม่สบายโดยไม่ทราบสาเหตุ ต้องใช้เงินรักษา ที่บ้านค่อนข้างลำบาก
เอกสารการไปราชการชายแดนของคุณพ่อหายไปจากต้นสังกัด ทำให้ต้องถูกหักบำนาญเดือนละ 3 พันไปตลอดชีวิต
น้องสาวทำวิทยานิพนธ์เสร็จ มหาลัยบอกว่า ระเบียบเรื่องการทำวิทยานิพนธ์แล้วไม่ต้องสอบคอมพรีเอนชั่นอนุมัติไม่ทัน (เตะถ่วงเรื่องกัน2 ปีกว่า)
สรุปว่า คนที่ทำวิทยานิพนธ์ก็ต้องสอบคอมพรีด้วย และจะต้องสอบ 7 วิชาภายใน 1 อาทิตย์ โดยไม่ได้เตรียมตัวล่วงหน้าเลย
และถ้าสอบไม่ผ่าน ก็จะไม่จบ ทั้งๆที่เรียนครบแล้ว และทำวิทยานิพนธ์เลือดตาแทบกระเด็นกว่าจะเสร็จ
(ถ้าคนทำวิทยานพนธ์จะต้องสอบคอมพรีด้วย แล้วจะทำไปทำไม สู้สอบคอมพรีอย่างเดียวไม่ดีรึ)

ไม่รู้อะไรเรื่องแย่ๆมันเข้ามาพร้อมๆกัน เครียดมากๆ
เครียดที่สุดก็คือเรื่องที่เกิดกับครอบครัว โดยที่เราช่วยอะไรไม่ได้เลย

เมื่อวันเสาร์ก็เลยไปร้องไห้กับพระมารดานิจจานุเคราะห์
พอลุกออกจากวัด สันติสุขมันท่วมท้นเข้ามาอย่างประหลาด
เหมือนแม่พระทรงรับเอาภาระและความกังวลออกไป

ดีใจที่ได้รู้จักพระคริสต์ค่ะ
ไม่ว่าชีวิตจะเลวร้ายยังไง ก็ยังมีความหวังใจว่าจะมีผู้ที่ห่วงใยและพร้อมที่จะดูแลช่วยเหลือเรา

ถ้าเป็นเมื่อก่อน เรคงไม่คิดจะไปร้องไห้หน้าพระประธานในโบสถ์
แล้วก็คงเครียดต่อไปอีกเป็นเดือนแหงๆ

เมื่อวานไปซ้อมดับเพลิง เสร็จแล้วก็ทะเลาะกับเพื่อน
ตอนนั้นโกรธแบบจะเลิกคบแล้วอ่ะค่ะ
ก็ไปจอดรถที่ร้านส้มตำ แล้วตะโกนในใจว่า
"ปล่อยชั้นเดี๋ยวนี้นะ เจ้าซาตาน ชั้นต้องการเข้าใกล้พระเจ้า
ในนามพระเยซูคริสต์ จงไปให้พ้นเดียวนี้!"
เหมือนความโกรธมันค่อยๆละลายไป
ขับรถจากหนองงูเห่าไปหาเพื่อนที่สี่แยกบ้านแขก ตอนนี้ก็ดีกันแล้วในระดับนึง

เมื่อก่อนเราก็รู้นะคะว่า การให้อภัยเป็นสิ่งที่ดี
แต่ว่าเราไม่เคยทำได้เลยสักที

นี่เรากลับให้อภัยเพื่อนได้ แม้ว่าเพื่อนจะไม่ได้ขอโทษเราสักคำ
คนบาปอย่างเรา ถ้าไม่มีพระคริสต์ เราคงไม่มีสันติสุขอย่างนี้

ขอบพระคุณพระเจ้าในทุกกรณีค่ะ
ไม่ว่าปัญหาต่างๆจะคลี่คลายหรือไม่ แต่เรรู้ว่าพระบิดาเจ้าทรงมองดูอยู่
แม่พระทรงช่วยเสนอวิงวอนให้อยู่ตลอด
เรจะมีสันติสุข แม้ในยามทุกข์ยากค่ะ ^^
แก้ไขล่าสุดโดย -Rei- เมื่อ จันทร์ ต.ค. 10, 2005 7:54 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

จันทร์ ต.ค. 10, 2005 8:22 pm

ขอพระเจ้าทรงปลอบใจ และบรรเทาความทุกข์โศก ของพี่และทุกข์ที่บ้านฮะ

เมื่อกี้ หนู นั่งสงบใจภาวนาให้พี่เร แล้วคิดถึงพระคัมภีร์ตอนนี้ พี่ลองอ่านช้า พิจารณา
พระวาจาของพระเจ้านะฮะ

เยเรมีย์

29:11 พระเจ้าตรัสว่า เพราะเรารู้แผนงานที่เรามีไว้สำหรับเจ้า เป็นแผนงานเพื่อสวัสดิภาพ ไม่ใช่เพื่อทุกขภาพ เพื่อจะให้อนาคตและความหวังใจแก่เจ้า
29:12 แล้วเจ้าจะทูลขอต่อเรา และมาอธิษฐานต่อเรา และเราจะฟังเจ้า
29:13 เจ้าจะแสวงหาเราและพบเราเมื่อเจ้าแสวงหาเราด้วยสิ้นสุดใจของเจ้า
29:14 พระเจ้าตรัสว่า เราจะให้เจ้าพบเรา และเราจะให้เจ้ากลับสู่สภาพดีและรวบรวมเจ้ามาจากบรรดาประชาชาติและจากทุกที่ที่เราขับไล่เจ้าให้ไปอยู่นั้น พระเจ้าตรัสดังนี้แหละ และเราจะนำเจ้ากลับมายังที่ซึ่งเราเนรเทศเจ้าให้จากไปนั้น
St. AnGeLA MeriCi

จันทร์ ต.ค. 10, 2005 8:31 pm

เรจัง สู้ๆๆนะจ๊ะ *no1 *kis
Junior Boy

จันทร์ ต.ค. 10, 2005 8:39 pm

สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้ \^0^/
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ต.ค. 10, 2005 8:39 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
-Rei-
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 10, 2005 8:39 pm

ขอบคุณเจ้าเจี๊ยบสำหรับคำอธิษฐานจ้า

^^
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 10, 2005 10:41 pm

ดีแล้วจ๊ะ

ส่วนเรื่องที่บ้าน หนูเรย์ก็อธิษฐานให้พระเจ้าช่วยคลี่คลายนะ
อธิษฐานให้ที่บ้านมีสันติสุข

ทุกครอบครัวมีปัญหา อยู่ที่ว่าเราจะผ่านมันไปอย่างไร *no1
Divine Mercy

จันทร์ ต.ค. 10, 2005 10:48 pm

ขอบพระคุณพระเจ้าในทุกกรณีค่ะ
ไม่ว่าปัญหาต่างๆจะคลี่คลายหรือไม่ แต่เรรู้ว่าพระบิดาเจ้าทรงมองดูอยู่
แม่พระทรงช่วยเสนอวิงวอนให้อยู่ตลอด
เรจะมีสันติสุข แม้ในยามทุกข์ยากค่ะ ^^
----------------------------------------------------------------------------------------------------------

ผมชอบข้อความสุดท้ายที่ผมยกมาข้างบนนี้จังเลยครับ

แสดงว่าคุณเริ่มเข้าใจถึงน้ำพระทัยและพระประสงค์ของพระเจ้าแล้ว

จงยินดีและยิ้มแย้มเสมอแม้จะทุกข์ยาก พระองค์ทรงเฝ้ามองเราอยู่เสมอ

สู้ต่อไปนะครับ... เป็นกำลังใจให้เสมอครับ
Nihil
~@
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 11, 2005 2:02 am

40 วัน 40 วัน
ช่วงเวลาที่ถึงขีดสุดของเราราวกับเป็นการทดลองที่หนักหน่วงที่สุด แต่หากเราฝ่าฟันให้ผ่านพ้นไปได้ สิ่งดี ๆ รอเราอยู่

ขอเป็นกำลังใจช่วยครับ *ok
B^o^w

อังคาร ต.ค. 11, 2005 1:09 pm

ตามมาให้กำลังใจอีกคนค่ะ
สู้ๆๆๆๆๆๆๆ
Batholomew
~@

อังคาร ต.ค. 11, 2005 2:18 pm

ดีใจด้วยครับ
Junior Boy

อังคาร ต.ค. 11, 2005 4:09 pm

ตามมาให้กำลังใจอีกทีคร๊าบบบ
Unlikelihood

อังคาร ต.ค. 11, 2005 7:41 pm

พี่เรจังนี่สุดยอดเลยฮะ *kis
New lamb
~@

อังคาร ต.ค. 11, 2005 8:20 pm

ยินดีด้วยค่ะ ที่น้องเรมีสันติสุขท่ามกลางความทุกข์ยาก ความเชื่อของน้องเรกำลังเติบโตขึ้น ดีใจด้วยค่ะ :D
-Rei-
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 11, 2005 8:45 pm

สิ่งใดเกิดขึ้นตามน้ำพระทัยพระบิดา สิ่งนั้นดีเสมอใช่ป่ะคะ
ตอบกลับโพส