เรื่องแปลมา “พระเมตตาของพระเจ้าต่อชายคนหนึ่ง”

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

อาทิตย์ เม.ย. 26, 2020 2:24 pm

เรื่องแปล....
พระสงฆ์ค่อนข้าง​หนุ่มคนหนึ่งอยู่ในโรงพยาบาลกำลังไปเยี่ยมลูกวัดของเขา​ พระสงฆ์​เดินไปตรงห้องโถงและพบซิสเตอร์ท่านหนึ่ง​
ซิสเตอร์​ให้พระสงฆ์นั้นหยุดและซิสเตอร์ท่านนั้นพูดว่า​ "คุณพ่อ​ มาที่ห้องนี้ได้ไหมคะ? มีผู้ชายคนหนึ่งอยู่บนเตียงใกล้จะสิ้นใจ​ เขาอยู่ที่นี่มาเป็นเวลา​หลายวัน​แล้ว​ เราได้ร้องขอพระสงฆ์ให้ไปหาเขา​ แต่เขาก็ไล่​ทุกคนออก​ไป​ เขาไม่ต้องการพูดเรื่องพระเยซู​เจ้า​ แต่เขากำลังจะตาย คุณพ่อได้โปรดไปพบเขาได้ไหมคะ?"

พระสงฆ์​ท่านนั้นเดินเข้าไปหาชายผู้นั้น​และแนะนำ​ตนเอง​กับชายผู้ป่วยคนนั้น​ ชายป่วยผู้นั้นขัดจังหวะการพูดพระสงฆ์และสาปแช่งท่าน​ เขาโกรธ​มาก" ฉันไม่ต้องการอะไรจากท่าน​ ออกไปจากที่นี่เสีย"ชายผู้นั้นกล่าว
พระสงฆ์​พูดว่า​" โอเค" และออกไปจากห้องนั้น
ซิสเตอร์​ท่านนั้น​ยังคงอยู่​ที่นั่น​เธอพูดว่า​" คุณพ่อช่วยกลับเข้าไปข้างในได้ไหมคะ"
พระสงฆ์​ตอบว่า​ "เขาไม่ต้องการ​อะไรก็ตามที่พ่อจะมอบให้"
"ขอโอกาสให้เขาอีกสักครั้ง​" ซิสเตอร์​วิงวอน
พระสงฆ์​กลับเข้าไปในห้องนั้นอีกครั้ง​ "พ่อจะไม่ร้องขอให้คุณรับศีลมหาสนิท​ แต่จะเป็นไรไหมถ้าพ่อ​จะนั่งข้างๆเตียงคุณที่นี่และสวด​สายประคำ​พระ​เมตตา​? "
ชายแก่คนนั้น​ตอบว่า" ฉันไม่สนหรอกนะ​อยากทำอะไรก็เชิญ"
พระสงฆ์​นั่งลง​และเริ่ม​รำพึงสวดสายประคำพระเมตตาอย่าง​แผ่วเบา​ "เดชะ​พระมหาทรมาน​อันน่า​เศร้า​สลดยิ่ง​ของพระเยซู​เจ้า​ ​ขอทรง​โปรด​เมตตา​ลูกทั้ง​หลาย​ละชาวโลกทั้งมวลเทอญ.... "
ทันใดนั้น​ ชายแก่ผู้นั้นระเบิดอารมณ์ออกมาว่า​" หยุดสวดเถอะ"
พระสงฆ์ตกใจ​และ​มองดูเขาและถามว่า​ "ทำไม?"
เขาตอบว่า​ "เพราะว่าไม่มีพระเมตตาสำหรับ​ฉันหรอก! "
พระสงฆ์​ถามเขาว่า​" ทำไมคุณ​ถึงคิดว่าพระเจ้าไม่มีพระ​เมตตาต่อคุณล่ะ? "
" มันไม่จำเป็น​หรอก" ชายแก่ตอบ
แต่พระสงฆ์​ยังคงยืนยันที่จะถามว่า​ ทำไมคุณ​ถึงคิดว่าพระเจ้าไม่มีพระ​เมตตาต่อคุณล่ะ? "
ชายแก่ตอบว่า​" ฉันจะบอกท่านให้นะ​ ฉันเคยทำงานให้กับการรถไฟ อาชีพของ​ฉันคือ​ คอยควบคุมทางกั้นข้ามทางรถไฟ​เมื่อมีรถไฟ​มาเพื่อป้องกัน​รถผ่านมาเวลาวิ่งผ่านรางรถไฟ​ แต่มีคืนหนึ่งฉันเมา​ ฉันไม่ได้ทำหน้าที่และคู่สามีภรรยา​และลูกของเขาอีกสามค​นอยู่บนรางรถไฟ​ขณะ​ที่รถไฟมา พวกเขาเสียชีวิต​ในทันที​ มันเป็​น​ความผิด​ของ​ฉัน​ พระเจ้าไม่มีพระเมตตาต่อฉันหรอก​ ฉันทำผิดพลาดไปแล้ว​ มันจบแล้ว"
พระสงฆ์​นั่งฟังและมองไปที่​สายประคำ​ในมือของท่าน ที่สุด​ได้ถาม​ชายแก่​ว่า​" มันเกิด​ขึ้น​ที่ไหน? "
ชายแก่ตอบพระสงฆ์​ ชื่อของเมืองหนึ่งใน​โปแลนด์
พระสงฆ์เงยหน้าขึ้นและพูดว่า​" ยี่สิบห้าปีมาแล้ว​ พ่อแม่ของพ่อได้พาน้องๆขณะยังเล็กอยู่ไปท่องเที่ยว​ พ่อไม่ได้ไปพร้อม​กับท่านด้วย​ พวกเขาขับรถผ่านหมู่บ้าน​เล็กๆนี้​ ในขณะที่พวกเขากำลังจะผ่านทางข้ามรถไฟ​ ไม่มีที่กั้นลงมากั้นทางข้ามรถไฟ​ รถไฟได้มาพอดีและชนพวกเชาเสียชีวิตทั้งหมด​ พ่อได้เสียครอบครัวทั้งหมดไปในคืนนั้น​เอง" พระสงฆ์​มองไปที่ใบหน้าชายแก่คนนั้นอย่างแน่วแน่​ และท่านพูดว่า​" พี่น้องของพ่อ​ พระเจ้า​ให้อภัย​คุณแล้ว​ ไม่ใช่แค่นั้น​ แต่พ่อก็ให้อภัย​คุณด้วย"
ชาย​ผู้นั้นตระหนัก​ได้ว่า​​ พระเจ้าได้มีพระเมตตา​ต่อเขา
พระสงฆ์​ถามเขาว่า​" พ่อ​อยากได้ยินคุณสารภาพบาป​และอยากให้คุณรับศีล​มหาสนิท​ได้ไหม?"
ชายผู้นั้นได้สารภาพ​บาป​และ​รับศีล​มหาสนิท​ สอง​วัน​ต่อมาเขาเสียชีวิต​ พระเมตตาชนะ​ ความผิดของเขาไม่ใช่จุดจบ
เรื่องดำเนิน​ต่อไป​ หลังจากพระสงฆ์​ให้ศีลมหาสนิทชายผู้นั้นแล้ว​ พระสงฆ์​เดินไปที่ห้องโถงเพื่อหาซิสเตอร์ท่าน​นั้น​ แต่​ท่านก็หาเธอไม่พบ​ เจ้าหน้าที่ในโรงพยาบาล​บอกท่านว่า​ "ที่นี่​ เราไม่ได้​จ้าง​ซิสเตอร์"
เป็นเวลาหลายปีที่พระสงฆ์​ท่านนั้น​ไม่ทราบว่าซิสเตอร์คนนั้นคือใคร​ ในท้ายที่สุด​พระสงฆ์​ไปที่เมือง​ Vilnius ซึ่ง​ก็คือที่ที่นักบุญโฟสตินาเคยอยู่​ ท่านไปที่คอนแวนต์​เพื่อทำมิสซาให้กับซิสเตอร์​ที่นั่น​ และท่านเห็นภาพวาด​ของนักบุญ​โฟสตินา​ และท่านพูดว่า​" พ่อเคยเห็นซิสเตอร์ท่านนี้สองปีมาแล้ว"
"ไม่มีทางค่ะ​ คุณพ่อ" ซิสเตอร์​ท่านหนึ่ง​ตอบ​ "เธอเสียชีวิตไปตั้งแต่​ปี​ 1938"
พระสงฆ์​ท่านนั้น​ตระหนัก​ได้ว่า​นี่คือ​
ซิสเตอร์โฟสตินา​ ผู้​ที่​ได้บอกให้ท่าน​เข้าไปหาผู้ป่วยคนนั้นในห้อง​ และบอกให้ท่านกลับไปหาผู้ป่วยคนนั้นในห้อง​อีกครั้ง
ความผิดพลาดไม่ใช่จุดจบ​ เมื่อมาถึงพระเยซู​เจ้า
พระเยซู​เจ้ามิได้ทรงสิ้นพระชนม์​ต่อไป​ พระองค์​กลับคืน​พระชนมชีพ​ และพระอง​ค์​ทรงมีอำนาจปกครอง​เหนือสิ่งสร้าง​ พระสรรพานุภาพของพระองค์จะนำทางทุกสิ่งในโลกเพื่อ​ช่วยให้เราเดินทางปลอดภัยไปสู่ชีวิต​นิรันดร

ขอสันติสุข​ของพระคริสต​เจ้า​สถิตย์กับท่านเทอญ
อาแมน
ขอพระเจ้า​อวยพรพวกเราทุกคน

และมีชีวิตที่ปลอดภัยเสมอ
Arttise

จันทร์ เม.ย. 27, 2020 10:05 am

พระเยซูเจ้าข้า ลูกวางใจในพระองค์
:s002:
ตอบกลับโพส