แบ่งปันพระพรค่ะ พระเจ้าทรงน่ารักที่ซู๊ดด

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
-Rei-
ติดต่อ:

พุธ ต.ค. 26, 2005 8:18 pm

สักอาทิตย์นึงมานี่เรทูลขอการทรงสถิตย์อยู่ด้วยเพราะบางทีก็รู้สึกว่า
คำภาวนาเหมือนจะไปไม่ถึง เลยทูลขอไปว่า ขอให้เรรู้สึกว่า ทรงสถิตย์กับเรเสมอ

เมื่อวันเสาร์เรไปเที่ยวทะเลที่เสม็ด ซึ่งพยากรณ์อากาศบอกว่าจะมีฝนฟ้าคะนอง
เรก็ทูลขอให้คลื่นลมสงบ ขอให้ฝนไม่ตก หรือ ตกก็อย่าตกแรง
เรต้องนั่งเรือไป แล้วบ้านพักก็ห่างชายน้ำแค่ไม่ถึง 20 เมตร
ถ้าพายุเข้าเกรงว่าหลังคาบังกะโลหลังน้อยจะมีอันเป็นไป
ใจก็คิดว่า ท่านอิสยาห์ทูลขอไม่ให้ฝนตกได้ตั้ง 3 ปี
เรทูลขอแค่ 3 วันที่เรอยู่ที่เกาะ หากเป็นน้ำพระทัย ย่อมประทานได้แน่

ตอนนั่งเรือไป คลื่นค่อนข้างจะแรงค่ะ
ก็กังวลไปใหญ่ว่า น้ำจะขุ่นมั๊ยนะ น้ำจะขึ้นถึงหน้าบังกะโลมั๊ย
กลัวไปสารพัด ไปถึงอ่าววงเดือน
โอ้โห... น้ำเรียบเป็นกระจกเลยค่ะ
งงไปเลย เมื่อกี้ยังคลื่นแรงจนโคลงไปมา
พอเข้าเขตอ่าว เงียบสนิทเลยค่ะ
แต่มันเงียบเกินไปอ่ะค่ะ ชักไม่แน่ใจว่ามาทะเลหรือมาทะเลสาบ
ทะเลที่ไม่มีคลื่นอ่ะค่ะ สงบอะไรขนาดนั้น งี้ก็เล่นน้ำไม่สนุกอ่ะจิคะ

แอบกระซิบทูลพระบิดาเจ้าว่า "ลูกทูลขอคลื่นลมสงบก็จริงค่ะ แต่นี่มันสงบเกินไปค่ะ"
มองทะเลแล้วก็เดินไปกินข้าวที่ร้านใกล้ๆหาด หลับหูหลับตากินสักพัก
เดินออกมาที่หาดใหม่ คลื่นมาแล้วค่ะ ( - - "
จากทะเลสาบเมื่อกี้ เริ่มสมกับเป็นทะเลขึ้นมาล่ะ
เหมือนๆพระบิดาเจ้าทรงมีพระอารมณ์ขันเล็กๆ

แล้ว 3 วันที่เรอยู่เสม็ด ฝนตกน้อยมากค่ะ
กลางวันนี่มีวันแรกวันเดียวที่ตกปรอยๆแป๊บนึงแล้วหยุดไป
จากนั้นก็ไม่มีฝนตกเลย จะตกก็ดึกๆเลยค่ะ ไม่น่าเชื่อเลย
ดูทีวีเห็นบางจังหวัดน้ำท่วมไปแล้ว เหมือนอยู่คนละโลกเลยค่ะ
กลางวันท้องฟ้าแดดแจ๋มากๆ

ขากลับพอขึ้นฝั่งระยองได้เท่านั้นแหละ
ฝนเทโครมลงมายังกันอั้นไว้นาน ตกซะจนมองไม่เห็นทาง
เรใช้เวลาเดินทางจากเสม็ดมากทม. (รวมเวลาแวะทานข้าว)
6 ชั่วโมงกว่าค่ะ ฝนตกจนมองไม่เห็นคันหน้า ต้องค่อยๆคลาน กระดึ๊บๆ
ยังคิดอยู่ว่า ถ้ามันตกแบบนี้ตลอด 3 วันที่เรอยู่เสม็ด
หลังคาบ้านปลิวไปไหนต่อไหนแหงๆ
มันอาจฟังดูไร้สาระ แต่เรว่าคำภาวนาของเรเป็นผลค่ะ

กลับมาถึงกทม.ก็เครียดเลย เพราะว่านายสั่งให้ทำของแจกพนักงานในบริษัท 2,000 ชิ้น
(มีกิจกรรมให้พนักงานลงคะแนนเสียง แล้วคนที่มาลงคะแนนจะได้ของตอบแทน)
มีงบประมาณชิ้นละ 6 บาท และมีรีเควสว่า "ไม่เอาพวงกุญแจ"
เงิน 6 บาท ตอนนี้ซื้ออะไรแทบไม่ได้แล้ว
เรก็โทรไปตั้งหลายบริษัท ก็ได้รับคำปฏิเสธหมดว่า มันถูกไป ทำให้ไม่ได้
นั่งเปิดเว็บพรีเมี่ยม ดูจนปวดตา เครียดมาก แล้วจะต้องรีบเสร็จภายในวันที่ 10 พ.ย.ด้วย
แถมถ้าของมันเน่ามาก ก็จะไม่มีใครอยากได้ แล้วก็จะไม่มีคนมาลงคะแนนอีก

เมื่อเช้าทูลขอการทรงนำ ขอให้มีทางออกว่าจะทำยังไงกับงบประมาณน้อยนิด
แล้วนายก็เดินมาบอกว่า ไม่ต้องทำแล้ว
โดฟจะบริจาคแชมพูและครีมนวดขนาดพกพาให้เร 2500 ชุด!
นี่มันดีกว่าที่คิดไว้เสียอีก สรุปว่าไม่ต้องใช้งบประมาณแล้ว
แถมของที่ได้ก็ราคาเกิน 6 บาทตั้งไม่รู้เท่าไหร่
ใครไม่เอาก็ไม่รู้จะว่ายังไงแล้ว
เรก็เลยขอผันงบตรงนี้มาเป็นงบจับสลาก
นอกจากคนที่มาโหวตจะได้โดฟแล้ว จะได้รับสิทธิชิงรางวัลใหญ่ด้วย
ถ้าจะพูดว่า ไม่มีความบังเอิญในชีวิตคริสตชน
นี่คือพระพรที่เรได้รับในวันนี้ค่ะ

ขอบคุณพระเจ้าค่ะเรรู้แล้วว่า ทรงสถิตย์กับเรเสมอค่ะ
และทรงสถิตย์กับเพื่อนๆทุกคนเช่นกันค่ะ
Junior Boy

พุธ ต.ค. 26, 2005 8:24 pm

ขอบคุณครับ ที่เอาประสบการณ์ดีๆมาเล่าให้ฟังครับ
Batholomew
~@

พุธ ต.ค. 26, 2005 10:58 pm

ใช่ครับ ไม่มีความบังเอิญในชีวิตคริสตชนครับ

ขอบพระคุณพระเจ้าครับ
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ต.ค. 27, 2005 3:15 am

ขอพระนามของพระเจ้าได้รับการสรรเสริญ :D
Nihil
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ต.ค. 27, 2005 3:30 am

อ่านแล้วอดอมยิ้มไม่ได้กับพระทัยที่แสนดีของพระเป็นเจ้าของพวกเรา *ok
-Rei-
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ต.ค. 27, 2005 12:21 pm

ช่ายแย้ว พระเจ้าทรงน่ารักที่ซู๊ดด @^.^@
New lamb
~@

พฤหัสฯ. ต.ค. 27, 2005 11:58 pm

พระองค์พระทัยดีอยู่แล้วค่ะ ขอบคุณน้องเรที่นำประสบการณ์ดีๆมาแบ่งปันค่ะ *no1
:+:Regina Pacis:+:
.
.

พฤหัสฯ. พ.ย. 03, 2005 3:43 pm

+ + ต้องขอบคุณพี่เร ที่นำประสบการณ์น่ารักๆอย่างนี้มาฝากค่ะ
ให้ได้ทราบความน่ารักของพระเป็นเจ้าที่มีต่อเราเสมอ
ประสบการณ์เล็กๆแต่ได้เห็นความน่ารักยิ่งใหญ่ของพระองค์
ทำให้ซาบซึ้งได้ไม่น้อยทีเดียวค่ะ

^____^
ตอบกลับโพส