+++โพล-คิดอย่างไรกับการห้อยกางเขนเป็นแฟชั่น+++

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส

คิดอย่างไรกับการห้อยกางเขนเป็นแฟชั่น ของคนที่ไม่ได้เป็นคริสต์ในปัจจุบัน

ไม่ชอบเลย ไม่สมควร
25
41%
ไม่ชอบถ้าใส่แบบไม่สมควร ไม่เป็นไรถ้าใส่ธรรมดา
28
46%
เฉยๆ
4
7%
ชอบ สวยดี
3
5%
1
2%
0
ไม่โหวต
0
ไม่โหวต
0
ไม่โหวต

โหวตทั้งหมด: 61
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

ศุกร์ ก.พ. 11, 2005 8:41 pm

ลองทำแบบสอบถามกันครับ :D
Nihil
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.พ. 11, 2005 11:21 pm

ส่วนมากเห็นหลายๆคนห้อยตามแฟชั่นด้วยความไม่รู้เยอะ นึกว่าเป็นหนึ่งในเครื่องประดับ เครื่องเงินเท่ๆ ธรรมดาๆ ก็ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ที่ไม้กางเขนที่น่าจะเป็นเครื่องหมายที่ศักดิ์สิทธิ์ ที่เป็นสัญลักษณ์แห่งการไถ่บาปมาถูกใช้ผิดๆอะครับ แต่คิดว่าถ้าเขาไม่รู้จริงๆ แล้วเห็นกางเขนแล้วแบบว่าประมาณว่า "ชอบนะสวยดี" "ขลังดี" "รู้สึกดี" อะไรแบบนี้เหมือนเราไม่รู้จักเครื่องหมายของศาสนาอื่น ไปเห็นแล้วชอบว่าสวยดี โยไม่ได้เจตนาลบหลู่หรือเอามาใช้ผิดๆ ผมว่าน่าจะไม่เป็นไรนะครับ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

เสาร์ ก.พ. 12, 2005 12:39 am

ถ้าใส่ในตำแหน่งที่เหมาะสม
ไม่ได้ลบหลู่อะไรก็พอโอเคอยู่
Champkun
ติดต่อ:

เสาร์ ก.พ. 12, 2005 12:42 am

ใส่ห้อยคอ หรือเป็นตุ้มหู รับได้ครับ
แต่พวกฮิปฮอปบางคน ที่เอาไม้กางเขนอันใหญ่ๆมาห้อย แล้วแต่งตัว โคร่งๆ ไม่ชอบอะครับ
ดูแล้ว อนาถอะ เคยเจออีกอย่าง เอามาทำสร้อยข้อเท้า เวร แทบจะเข้าไปต่อย
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ เสาร์ ก.พ. 12, 2005 12:54 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
spirit

เสาร์ ก.พ. 12, 2005 1:48 am

กางเขนคือความรอด หาใช่แฟชั่นที่มีไว้ใส่สวยๆๆ เห็นกางเขนคราใด จิตใจแกะหลงตัวน้อยแบ่งออกเป็นสองแบบ แบบหนึ่งปวดร้าวเศร้าหมอง ที่พระเยซูทรงรับมหาทรมาน อีกใจหนึ่งอบอุ่น มั่นใจ ในความรอดที่มี การชำระ และโมทนาในพระคุณของพระเจ้า ดังนั้น กางเขนสำหรับแกะหลงตัวนี้มันยิ่งใหญ่ เกินที่จะเห็นเป็นแฟชั่น

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย spirit เมื่อ เสาร์ ก.พ. 12, 2005 1:58 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
P
.
.

เสาร์ ก.พ. 12, 2005 1:56 am

:)

ผมโหวตว่าถ้าไม่น่าเกลียดก็ไม่เป็นไรครับ

ถ้าเป็นแฟชั่นสวยๆงามๆ ก็โอเค บางทีอาจจะทำให้คนใส่หรือคนเห็นเกิดความสนใจว่า กางเขนนี้คืออะไร ด้วยซ้ำ เราไม่รู้ว่าสิ่งที่เราทำจะก่อให้เกิดผลอะไรกันบ้าง ผมเชื่อว่าหลายๆคนสนใจศาสนาคริสต์"ตามแฟชั่น" หรือ "ตามหนัง" หรือ ตามฯลฯ เป็นเรื่องปกติ

และสิ่งที่ทำให้เขาเกิดความสนใจ ไม่สำคัญเท่ากับ เมื่อเขาสนใจแล้ว เข้ามาศึกษาหาความจริงแล้ว เกิดศรัทธาที่แท้จริง และรักพระคริสต์ด้วยเหตุผลที่ถูกต้อง

แต่ถ้าเอามาใส่แบบน่าเกลียดๆ อันนี้ก็ไม่ชอบใจเหมือนกันครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ ก.พ. 12, 2005 1:57 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ot@
~@

เสาร์ ก.พ. 12, 2005 6:48 am

โหวตว่าสวยดี :)

เพราะคิดว่าการที่มีสัญลักษณ์ไม้กางเขนเยอะๆ ได้เห็นที่ไหนก็นึกถึงพระเจ้า ;D
คนที่ใส่เพราะไม่รู้ก็ไม่เป็นไรหรอกครับ ถ้าเขาไม่ได้ลบหลู่นะ
เพื่อนผมก็มีคนนึงชอบจ๊างงงไม้กางเขนเนี้ย
จนบางทีผมว่านี่อาจจะเป็นวิธีเรียกของพระองค์ก็ได้ :-X attractโดยไม้กางเขนไง
ถ้าเป็นแฟชั่นสวยๆงามๆ ก็โอเค บางทีอาจจะทำให้คนใส่หรือคนเห็นเกิดความสนใจว่า กางเขนนี้คืออะไร ด้วยซ้ำ เราไม่รู้ว่าสิ่งที่เราทำจะก่อให้เกิดผลอะไรกันบ้าง ผมเชื่อว่าหลายๆคนสนใจศาสนาคริสต์"ตามแฟชั่น" หรือ "ตามหนัง" หรือ ตามฯลฯ เป็นเรื่องปกติ

และสิ่งที่ทำให้เขาเกิดความสนใจ ไม่สำคัญเท่ากับ เมื่อเขาสนใจแล้ว เข้ามาศึกษาหาความจริงแล้ว เกิดศรัทธาที่แท้จริง และรักพระคริสต์ด้วยเหตุผลที่ถูกต้อง
<<อันนี้เห็นด้วยมากๆ

ส่วนตัวแล้วยังไม่เคยเห็นใครใส่แบบน่าเกลียดๆนะ :-\
แก้ไขล่าสุดโดย Ot@ เมื่อ เสาร์ ก.พ. 12, 2005 6:49 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Prod Pran

เสาร์ ก.พ. 12, 2005 6:54 am

หลายปีมาแล้ว มีศาสนาจารย์ท่านหนึ่งเทศนา และบอกว่าเดี๋ยวนี้คนไทยเป็นคริสต์กันเยอะ
และช่างศรัทธากันมากจริงๆ ยอมแบกกางเขนคนละหลายอัน

ขณะที่เราทำหน้างง ท่านต่อว่า ผมจะพบพวกนี้ตามท้องถนน ตามมอลล์ ตามแหล่งวัยรุ่นชอบเที่ยว
คริสต์ กลุ่มนี้ ยอมพันธนาการด้วยกางเขนทั้งที่คอ และที่ใบหู บางคนหนักกว่านั้นที่ข้อเท้า ???

--------------------------------------------------------

สำหรับพี่พีพี ถ้าห้อยแบบเหมาะสม ก็ โอเคน่ะ :-*
Jeab Agape
~@

เสาร์ ก.พ. 12, 2005 9:41 am

ถ้าห้อยกางเขน แล้วแต่งตัว ปิดๆหน่อย (สำหรับสตรี ) ก็ โอเคฮะ
ส่วนผู้ชาย ห้อยกางเขนแล้ว พฤติกรรมไม่โลดโผน ก็โอเคเช่นกัน กั๊บ ;D
โกจ๋อ
.
.

เสาร์ ก.พ. 12, 2005 11:08 am

ถ้าใส่แล้วไม่ทำอะไรที่มันทำให้ดูแย่ละก็ผมก็ว่ามันสวยนะงับ(กางเขนสวยจะตาย)
B^o^w

เสาร์ ก.พ. 12, 2005 7:56 pm

เก็บกางเขนไว้ในกระเป๋า

:)ฉันเก็บกางเขนไว้ในกระเป๋า
ก็เพียงเพื่อที่เตือนตัวเองถึงความจริง
ว่าฉันเป็น "คริสตชน" ไม่ว่าจะอยู่หนใดก็ตาม
:)กางเขนน้อยนี้มิใช่เวทย์มนต์
หรือดลบันดาลลาภโชค
ทั้งมิได้หมายเพื่อป้องกันภัยโศก
ที่อาจคุกคามร่างกาย
:)มิได้ไว้เพื่อความโดดเด่น
เพื่อโลกทั้งโลกจะได้เห็นความแตกต่าง
แต่มีเพียงเพื่อความเข้าใจอันดี
ระหว่างฉันกับพระเจ้า , พระผู้ไถ่
:)เมื่อเก็บกางเขนไว้ในกระเป๋า
ทุกครั้งที่ล้วงจะเอา...
กางเขนก็เฝ้า...
เตือนฉันคิดถึงค่า ราคาชีวีของพระองค์
:) เตือนให้รู้จักขอบพระคุณสำหรับวันแต่ละวัน
ทั้งขยันที่จะทำวันเหล่านั้นให้ดี
ในทางพูดและการกระทำ
:)ให้ร่วมทุกข์เห็นใจ , สงบ
กับผู้เชื่อ , เดือดร้อน
จะได้มอบพวกเขาไว้ในเมตตาของพระองค์
:)ฉันเก็บกางเขนไว้ในกระเป๋า
มิใช่เพื่ออะไร..ใคร
แต่มีไว้เพื่อเตือนใจ
ว่าพระเยซูคือขวัญแห่งชีวี

เพียงด้วยวิธี..แค่
เก็บกางเขนไว้ในกระเป๋า

[พงศ์ ประมวล ถอดความ]
-------
จิงๆแล้วต้นฉบับเป็นภาษาอังกฤษ
เป็นบทความที่โบร์ชอบมากๆ
แก้ไขล่าสุดโดย B^o^w เมื่อ เสาร์ ก.พ. 12, 2005 7:59 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
โกจ๋อ
.
.

เสาร์ ก.พ. 12, 2005 9:15 pm

โห ดีนะนี้
ติดต่อ:

เสาร์ ก.พ. 12, 2005 9:53 pm

เยี่ยมกู๊ดน้องโบร์ *no1
stars

อาทิตย์ ก.พ. 13, 2005 12:58 am

จะสมควรดีไหมเมื่อเขาคิดว่ามันสวยงาม >:(
โกจ๋อ
.
.

อาทิตย์ ก.พ. 13, 2005 12:45 pm

จะคิดว่าสวยก็ได้ แต่อย่าแบบเลยเทิกอะ
B^o^w

อาทิตย์ ก.พ. 13, 2005 8:50 pm

The Cross In My Pocket
I carry a cross in my pocket
A simple reminder to me
Of the fact that I am a Christian
No matter where I may be.

This little cross is not magic
Nor is it a good luck charm
It isn't meant to protect me
From every physical harm.

It's not for identification
For all the world to see
It's simply an understanding
Between my Saviour and me

When I put my hand in my pocket
To bring out a coin or key
The cross is there to remind me
Of fhe price He paid for me

It reminds me, too, to be thankful
For my blessings day by day
And to strive to serve Him better
In all that I do and say.

It's also a daily reminder
Of the peace and comfort I share
With all who know my master
And give themselves to His care.

So, I carry a cross in my pocket
Reminding no one but me
That Jesus Christ is Lord of my life
If only I'll Him be.
----
เวอร์ชั่นอังกฤษค่ะ
ไม่ทราบใครเขียน เพราะไม่มีบอกไว้
[ของดีมักไม่มีที่มา ;D]
Batholomew
~@

จันทร์ ก.พ. 14, 2005 12:28 pm

ผมโหวตว่า "ไม่ชอบถ้าไม่สมควร ไม่เป็นไรถ้าใส่ธรรมดา" ครับ
zatanzang

อังคาร ก.พ. 15, 2005 8:40 pm

ผมว่าถ้าใส่ธรรมดา เป็นสร้อยหรือตุ้มหู ก็โอเคนะครับ แต่ถ้าใส่ที่อื่นล่ะดูไม่ดีอะครับ

ผมว่าวัยรุ่นส่วนใหญ่ที่จริงเค้าใส่กันตามแฟชั่นมากกว่านะครับ (เหมือนกะว่าลองไปถามประวัติวันวาเลนไทน์ดู น้อยคนนักที่จะรู้ว่ามันเป็นเรื่องเกี่ยวกับนักบุญ - -a วัยรุ่นส่วนใหญ่เค้าจะคิดว่ามันคงเป้นวันที่มีประวัติเกี่ยวกะคู่รักอะไรประมาณนั้นอ่ะครับ)
terasphere

พุธ ก.พ. 16, 2005 2:31 am

ผมโหวต ข้อ 2 อ่ะครับ

เพราะสัญลักษณ์กางเขนนี้ มีมาก่อนคริสตกาลนานนัก
และใช้เป็นลายประดับมาเนิ่นนานแล้ว
เพราะความสมดุลและโครงสร้างของทรงกางเขน
เป็นความงดงามของธรรมชาติทางหนึ่ง

แต่เมื่อมีมหาชน เคารพนับถือในตราสัญลักษณ์กางเขนนี้
โดยถือเป็นเครื่องเตือนใจให้ระลึกถึง
พระมหากรุณาธิคุณของพระศาสดาของเขาเหล่านั้น
จึงสมควรที่จะรักษาสัญลักษณ์นี้ด้วยความเคารพ
ถึงแม้ว่าจะไม่เชื่อว่ากางเขนนี้แทนพระมหากรุณาธิคุณของพระองค์
ถึงแม้ว่าจะนำมาใช้เพื่อการประดับหรือสวยงาม
แต่ก็ต้องนำไปใช้ในสภาพและตำแหน่งที่เหมาะสม
มิใช่นำมาใช้สุ่มสี่สุ่มห้าแต่อย่างใด
Wing of Freedom

พฤหัสฯ. ก.พ. 17, 2005 10:18 am

ที่จริงคิดว่ากางเขนเนี่ย
ใครๆก็มีสิทธิใส่แหละครับ แต่ถ้าไม่นับถือแล้วใส่ ก้อโอเค
แต่บางพวกเนี่ย เออ แบบว่า แบบพวกฮิปฮอป ไม่ก้อพวกผิวดำบางคนอะครับ
ใส่นี่ล่ออันเท่าฝ่ามือ มันดูรุงรังยังไงก้อไม่รุ แต่ก้อช่างเค้าเหอะ
สรุปแล้ว คิดว่า ถ้าใส่เล่นๆก้อไม่เป้นไรครับ แต่อย่าใส่แล้วทำให้มันดูเสื่อม
oata_kung
~@

ศุกร์ ก.พ. 18, 2005 5:19 pm

โดยส่วนตัวนะ ผมว่ายังไงๆก็ไม่ควร คือยังไงๆผมก็ไม่ชอบการห้อยกางเขนโดยไม่นับถือ ลองคิดดูว่าถ้าเราไม่นับถือพุทธแล้วไปเอาพระมาห้อยคอ หรือมาทำอะไรที่ไม่ดีๆเนี่ย เค้าก็คงไม่ชอบ อันนี้ก็เหมือนกัน มันน่าจะยืนอยู่บนมาตรฐานเดียวกันนะ
terasphere

ศุกร์ ก.พ. 18, 2005 9:27 pm

oata_kung เขียน: โดยส่วนตัวนะ ผมว่ายังไงๆก็ไม่ควร คือยังไงๆผมก็ไม่ชอบการห้อยกางเขนโดยไม่นับถือ ลองคิดดูว่าถ้าเราไม่นับถือพุทธแล้วไปเอาพระมาห้อยคอ หรือมาทำอะไรที่ไม่ดีๆเนี่ย เค้าก็คงไม่ชอบ อันนี้ก็เหมือนกัน มันน่าจะยืนอยู่บนมาตรฐานเดียวกันนะ
ผมว่าไม่เหมือนกันครับ สัญลักษณ์กางเขน สืบทอดและนับถือกันมาตั้งแต่สมัยวัฒนธรรมอารยัน ปรากฏพบทั้งอารยธรรมเมโสโปเตเมีย กรีก อียิปต์ และอื่นๆ ก่อนคริสตกาลเสียอีก
แต่ว่าถ้ารูปกางเขนนั้นมีพระรูปพระเยซูคริสต์ถูกตรึงกางเขนอยู่ ถ้าเอามาประดับก็ไม่เหมาะแน่นอนครับ
ส่วนที่เป็นกางเขนเปล่าๆ หากไม่ทำในทางเสื่อมเสีย ผมก็ว่าพอยอมรับได้ที่จะเอามาประดับ เพราะหลายๆความเชื่อในโลกก็ถือตรากางเขนเป็นสำคัญ

ส่วนกรณีพระพุทธรูป หรือพระเครื่องห้อยคอ นี่ ชาวพุทธเริ่มใช้เป็นเครื่องสักการะแทนองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ในสมัยหลังพุทธกาลกว่า 200 ปี โดยช่างชาวคันธารราษฎร์(อัฟกานิสถานปัจจุบัน) แกะสลักฉายาลักษณ์ ขององค์พระพุทธโดยอาศัยข้อความในพระสูตรจากไม้จันทน์แดง แล้วจึงเผยแพร่แนวความคิดในการสร้างวัตถุบูชานี้ไปทั่วโดยคาดว่าได้รับอิทธิพลมาจากการนับถือรูปเคารพในศาสนาของกรีก เนื่องจากแคว้นคันธาระในเวลานั้นอยู่ในอิทธิพลของราชวงศ์กรีกซึ่งสืบทอดมาตั้งแต่สมัยพระเจ้าอเล็กซานเดอร์มหาราช ดังปรากฏอยู่ใน"มิลินทปัญหา" ซึ่งเป็นการถามตอบกันระหว่างกษัตริย์กรีกคือพระเจ้ามิลินท์หรือเมนานเดอร์ และพระนาคเสนพระภิกษุ(ชาวกรีก!!!)
ซึ่งไม่มีหลักฐานปรากฎว่า พระรูปแทนพระศากยมุนีหรือพระโคดมนี้ จะใช้แทนอย่างอื่นแต่อย่างใด

จึงไม่น่าจะเป็นมาตรฐานเดียวกันครับ
spirit

ศุกร์ ก.พ. 18, 2005 9:51 pm

ถ้าพูดในแง่ ห้อยพระเพื่อ ยึดพุทธานุสติ พระจริยวัตร พระพุทธคุณ 3 ประการที่มีต่อโลก

กับคนที่ห้อยกางเขน จะมีรูปพระเยซู หรือไม่ก็ตาม ก็เพื่อเตือนตนให้เห็นความรอด และน้ำพระทัยของพระเจ้า พระจริยวัตรของพระเยซู และพระคุณของพระองค์เช่นกัน

ที่คุณ เสริซฯ พูดมาดูดับเบิ้ลแสตนด์ดาร์ด เพราะ ทั้งคู่ มันเป็นสัญญลักษณ์ที่แทนคุณค่าทางจิตใจของศาสนิกนั้น ในกรณีเช่น หากคุณเจอรูปครุฑบนกระดาษสีเหลือง หล่นอยู่ที่พื้น พี่จะเก็บไหม หรือจะเหยียบ ถามใจดู

2. หากพี่ศึกษากรณี แย่งลิขสิทธิ์ อุนตร้าแมนระหว่างไทยกะ ญี่ปุ่น คุณสมโภช เจ้าของลิขสิทธิ์อุนตร้าแมนทั่วโลก บอกว่า หน้าของ อุนตร้าทุกตัว เขาเป็นคนออกแบบ มาจากพระพุทธรูป ส่วนญี่ปุ่นบอกว่า หน้าและท่าทางของอุนตร้า นั้นมาจาก คามิ(เทพเจ้า)องค์ของญี่ปุ่น ซึ่งเป็นเทพเจ้าที่ถูกสร้างขึ้นก่อนพระพุทธศาสนา เผยแพร่ เข้าสู่ญี่ปุ่น ก็คือก่อนสมัย พระเจ้าโฌโตกุ และมีรูปมาแสดง ก็คล้ายกับพระพุทธรูปจริง นี่ก็แสดงว่าพุทธลักษณะที่ปรากฎในพระพุทธรูป ก็คล้ายกับ คามิองค์นั้นจริง ......(ความเห็นของศาลญี่ปุ่น)
แก้ไขล่าสุดโดย spirit เมื่อ เสาร์ ก.พ. 19, 2005 12:33 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
saranae.com

ศุกร์ ก.พ. 18, 2005 11:03 pm

โหวตข้อแรกอ่ะค่ะ :-\ ขอโทษนะคะถ้าจะ extreme ไปนี๊สสสสส
เพราะไม่ชอบเลยเวลาที่เห็นการห้อยกางเขนแบบไม่รู้ความหมายที่แท้จริง
แล้วจริงๆ..มันไม่ได้เป็นแฟชั่นเลยนะคะ :'(
และยิ่งไม่ใช่เครื่องลาง ของขลังด้วย :-[
ตุ้มหู ถ้าเป็นแบบเรียบๆ เล็กๆ ก็สวยดี ตัวเองก็ใส่ แต่ถ้าขนาดพวงกะหลาป๋า เห็นทีว่าจะเว่อร์ไปนิด..
ส่วนสร้อยคอ ไม่ได้ห้อยกางเขนค่ะ แต่ใส่เหรียญแม่พระ ก็เรียบๆ ไม่มีราคาสูงอะไร เพราะอย่างที่เรียนให้ทราบคือ ไม่ได้ใส่เพื่อเป็นแฟชั่น หรืออวดรวยว่าใส่ของแท้ หรือใช้เป็นเครื่องลาง แต่ว่าเอาไว้เตือนใจว่า พระฯเฝ้ามองเราอยู่..เสมอ
ยิ่งแย่มากๆที่เดี๋ยวนี้ เห็นแบบนี้
1. กางเขนเอาหัวห้อยลง >:( ซาตานชัดๆเลย
2. สร้อยข้อเท้ามีกางเขน สร้อยข้อมือก็มี
3. สายประคำเอาไปถ่ายแฟชั่น ตรงมาบุญครองบันไดเลื่อนจากชั้น 2 ลงไปชั้งล่าง หราเลย...ไม่ทราบถอดเอาออกหรือยัง บางทีก็เห็นใส่เกร่อๆ กางเขนห้อยตุกติกเหนือ "ของสงวน" นิดเดียว..
เห็นแล้วสรุปว่า..หงุดหงิดอ่ะค่ะ :P
terasphere

เสาร์ ก.พ. 19, 2005 1:06 am

อืม อย่างที่คุณลอสต์ แล็มบ์กล่าวมา มีเหตุผลน่าพิจารณาครับ

แต่เรื่องตราครุฑนี่...............คนไทยทุกคนที่ไม่เสียสติ ย่อมรับรู้แน่นอนครับว่าเป็นสัญลักษณ์ของสถาบันพระมหากษัตริย์ คงมิอาจเพิกเฉยเหยียบย่ำได้ แต่คนชาติอื่น ไม่ทราบ ขึ้นอยู่กับความรู้หรือไม่รู้ว่าเป็นสัญลักษณ์ของกษัตริย์ไทยไป และถึงเค้ารู้ หากเค้าไม่เคารพ เราก็ทำอะไรเค้าไม่ได้ เพราะสถานการร์ต่างกัน ชาติกำเนิด การศึกษา ฯลฯ ต่างกันเป็นปฐม

เช่นเดียวกันกับสัญลักษณ์มหากางเขนและพระพุทธรูปครับ คนที่นับถือ เค้าก็ถือ ส่วนคนที่นับถือ ก็มิทราบว่าเค้าจะทำเยี่ยงไร คงได้แต่ขัดตา ขัดใจไป เหมือนที่ฝรั่งบางคนเอาพระพุทธรูปไปประดับบ้านนั่นแหละครับ ผมก็คงขัดใจเหมือนที่คุณขัดใจที่เค้าเอาไม้กางเขนไปประดับร่างกายเหมือนกัน

แต่ในทัศนคติของผม หากเค้าเอาพระพุทธรูปไปประดับในที่ๆไม่น่ารังเกียจ และทราบรู้ถึงความสำคัญ เอาไว้ในที่ควรสักการะและเหมาะสม ผมก็คงไม่คิดมากน่ะครับ เหมือนเค้าเอาไปตั้งบนหิ้ง ก็คงไม่ต่างจากชาวพุทธบางคนที่มีพระไว้ดูเล่น ไม่สนใจพระธรรมคำสอน ไหว้ก้ไหว้ขอโชคลาภอย่างเดียวเท่าไร

ผมไม่คิดว่ามันเป็น double standard นะ

ส่วนเรื่องของคุณสมโพธิ แสงเดือนฉายนี่ ....................... ผมคิดว่าเป็นเรื่องของศิลปกรรม และการออกแบบนะครับ ไม่น่าจะเกี่ยวกับศรัทธา ส่วน "คามิ" กับพระพุทธรูปจะหน้าเหมือนกันยังไง ไม่น่าจะเป็นประเด็นเพราะ พระพุทธรูปคือจินตนาการของคนหล่อบูชา เรามิอาจทราบรู้พระพักตร์ของพระองค์อยู่แล้ว
อันที่จริง ที่ญี่ปุ่นมีแม้แต่เยลลี่พระพุทธรูป-บะหมี่พระพุทธรูปขายแถวๆคามาคุระ ใกล้วัดไดบุตสึด้วยซ้ำ

สรุปแล้วก็คือ เรา "ถือ" หรือ "ไม่ถือ" เมื่อพิจารณาด้วยวิจารณญาณของตนเท่านั้นล่ะครับ

"สุข"หรือ"ทุกข์ " อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
ถ้าใจ"ถือ" ก็เป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ถ้า"ไม่ถือ" ก็เป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
อยู่ที่"ใคร" อยาก"สุข" หรือ"ทุกข์"นาน
Nihil
~@
ติดต่อ:

เสาร์ ก.พ. 19, 2005 4:01 am

มีสื่อและหลายๆอันเอากางเขนไปใช้แบบเข้าใจผิดๆเหมือนกันนะ
เผอิญล่าสุดพึ่งเห็นกระทู้ มอบกางเขน แบบต่างๆที่ gigamag นะ
Amico

เสาร์ ก.พ. 19, 2005 3:09 pm

ใช้ไม้กางเขนเป็นเครื่องประดับ หรือเป็นแฟชั่นของคนที่ไม่ใช่คริตส์ชน
ในความคิดผมคิดว่าไม่น่าจะผิดครับ เพียงแต่ควรอยู่ในตำแหน่งที่เหมาะสม
ในร่างกายก็พอแล้ว

แต่สำหรับเราเหล่าคริสต์ชนนั้นถ้าคิดเพียงแค่ใช้ไม้กางเขนเป็นเครื่องประดับ
หรือแฟชั่นผมว่าผิดยิ่งกว่าเพราะไม้กางเขนคือเครื่องเตือนใจที่จะให้เราเหล่า
คริตส์ชนเดินตามรอยพระเยซูเจ้า ไม่ไม่ได้มีวัตถุประสงค์ที่จะใช้เป็นเครื่องประดับแน่นอน

ไม้กางเขนที่เป็นนามธรรม อยู่ในใจของเราทุกคนอยู่แล้วใช่หรือไม่ เด็กเล็กๆ
ขีดรูปกากบาทลงบนพื้นทราย ในใจของเขานึกถึงการเสียสละพระองค์เพื่อไถ่บาป
ของโลก รูปธรรมคือรอยกากบาทบนพื้นทรายซึ่งมองดูเหมือนไร้คุณค่าไร้ความ
หมาย และพร้อมที่จะลบเลือน แต่สิ่งที่ยิ่งใหญ่กว่านั้นคือ ไม้กางเขนในใจเด็ก
คนนั้นต่างหากครับ ผมจึงอยากให้มองในรูปของ เจตนาและความจริงใจมากกว่า
ไม่อยากให้ยึดติดในด้านวัตถุ มากเกินไปครับ

เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ อิอิ

(มาให้เห็นหัวเห็นหางบ้าง เด๋วโดนว่าไม่ยอมโผล่เลย 555)
ติดต่อ:

เสาร์ ก.พ. 19, 2005 9:45 pm

คิ คิ คิ

เอาว่าที่ลูกพ่ออีกหนึ่งคนจ๊ะ
ลูกๆพ่อโฮลี่มาต้อนรับหน่ยเร๊ว
โกจ๋อ
.
.

เสาร์ ก.พ. 19, 2005 10:21 pm

ให้มาตอบ่วาไรอะ ???
ตอบกลับโพส