:+: . .เรื่องน่ายินดี . . :+:

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
:+:Regina Pacis:+:
.
.

พฤหัสฯ. พ.ย. 17, 2005 11:48 pm

. . . . มีเพื่อน เก๋คนนึงค่ะ คบกันมาเกือบ 3 ปี จนเมื่อวันพุธก็เรียนกันอยู่ เค้าก็หันมาบอกว่า

" เก๋..เมื่อไหร่จะพาเค้าไปโบสถ์สักทีอ่ะ"

?????? เก๋ก็ งง เลยค่ะ ว่าเค้าเคยบอกว่า
อยากให้เก๋พาไปโบสถ์เมื่อไหร่
((หรือเก๋ลืมก็ไม่ทราบ))
แต่ไม่หรอกค่ะเพราะว่าถ้ามีเพื่อนต่างศาสนามาบอกว่า
อยากไปโบสถ์เก๋ต้องดีใจและไม่ลืมแน่นอนค่ะ
. .แล้วเพื่อนเก๋ก็บอกว่า . .
" เค้าอยากไปโบสถ์อ่ะ ..เมื่อวานนี้ได้หนังสือเล่มนึงหน้ามหาลัยเล่มใหญ่เลยแจกฟรีเค้าเขียนเรื่องเกี่ยวกับพระเป็นเจ้า นอนอ่านได้นิดนึงแล้วก็หลับไป. .
แต่เราเห็นรูปไม้กางเขนแล้วเรารู้สึกชอบ เราเลยอยากไปโบสถ์"

(( แล้วเพื่อนเก๋ก็บอกว่าเห็นรูปกางเขนแล้วก็ร้องให้ด้วยค่ะ))

. . . .แค่นั้นอ่ะค่ะ เก๋เลยเล่าเรื่องคร่าวๆของศาสนาเราให้เค้าฟัง
แล้วพอดีเก๋จะมีกระเป๋าเล็กๆไว้สำหรับใส่บทสวดและสายประคำสำหรับแจกอยู่เสมอ. .เลยหยิบสายประคำแบบสิบเม็ดมาให้เค้าค่ะ แล้วก็ให้บทสวดเล่มเล็กของที่พี่จิงทำ(( แล้วพี่ชาย ไปเอามาจากพี่จิงน่ะค่ะ เก๋เลยได้มาด้วย :P ขอบคุณพี่ทั้งสองนะคะทันเวลาพอดีเลยค่ะ. .^__^ )) ก็ให้เค้าไปเล่มนึง..บอกว่าสวด บทง่ายๆ ไปก่อนนะ. . . แล้วเก๋ก็ลองถามเค้าดู ว่า อยากเป็นคริสเหรอ . .เค้าก็บอกอืมใช่ เก๋ก็โอเค งั้นเดี๋ยวเค้าพาไปโบสถ์นะ

ตอนที่เก๋แนะนำอะไรคร่าวๆให้เค้าฟังก็ดูเค้าอินดีนะคะ ..
อินกับเรื่องราวของพระที่เก๋เล่าให้ฟัง
แล้วเก๋ก็เลยบอกว่า . .แบบนี้เอา สายประคำน้องอนุบาลไปหัดสวดก่อนนะคะ
สวดเพื่อให้เราได้ใกล้ชิดพระมากยิ่งขึ้นน๊ะจ๊ะ . .
(( ความจริงเค้าก็เป็นเพื่อนเก๋อายุเท่ากันน่ะค่ะ..แต่เวลา งุ๊งงิ๊งกันเก๋ก็จะเรียกว่า เด็กอนุบาล สำหรับศาสนาเราน่ะค่ะ แบบว่าเป็นขั้นเริ่มต้นฝึกหัดอะไรประมาณนั้นค่ะ . .ก็ดูว่าเค้ารู้สึกอบอุ่น . .แล้วเค้าก็บอกว่า . .
สงสัยเราต้องโทรหาเก๋บ่อยๆแล้วล่ะ ;)

. . .เลยอยากถามว่า ทที่เก๋เล่าอะไรคร่าวๆให้เค้าฟังนั้น ถูกต้องไหมอ่ะคะ??

แล้ว ถ้าเค้า ยังไม่เป็นคริสต์นี่เค้าก็สวดได้ใช่ไหมคะ ??

แล้ว ต่อไปเก๋ ต้องทำไงต่อดี ตอนพาเค้าไปวัดอ่ะค่ะ . .

((แต่เก๋ก็บอกว่า..เค้าเป็นพี่เลี้ยงตะเองแล้วนะ มีอะไรโทรถามเค้านะ..ถ้าเค้าไม่รู้เรื่องอะไรจะไปถามพี่ๆผู้รู้มาบอกให้ :P ^__^ ))

แล้วพี่ๆ ในนิวมานาเนี่ยล่ะค่ะ คือพี่ๆผู้รู้ที่เก๋จะมาถาม

ยังไงก็ช่วยแนะนำเก๋ ที่จะทำให้เพื่อนคนนี้ทราบเรื่องพระให้ได้มากที่สุดด้วยนะคะว่ามีวิธีไหนบ้าง . . . .

ขอบพระคุณ พี่ๆน้องๆผู้รู้ทุกท่านนะคะ

:)
Divine Mercy

ศุกร์ พ.ย. 18, 2005 12:31 am

น่ายินดีครับ ขอพระเป็นเจ้าและแม่พระอวยพระพร

ค่อยๆ เป็นค่อยๆ ไป อย่ารีบร้อน หาหนังสือคำสอนเล่มเล็ก ๆ

หรือนิทานคำสอนที่พระเยซูเจ้าทรงสอนให้เขาอ่านดู

(อย่าเพิ่งรีบหาหนังสือเล่มใหญ่ หนาๆให้อ่านล่ะ เดี๋ยวจะเบื่อเสียก่อน)

แต่สิ่งที่สำคัญสุคืออย่าลืมสวดขอพระจิตเจ้าให้ทรงทำงานภายในจิตวิญญาณของเขานะครับ
Prod Pran
Defender of lawS

ศุกร์ พ.ย. 18, 2005 6:25 am

เป็นเรื่องที่น่ายินดีค่ะ

น้องเก๋เอง ต้อง ภาวนาให้เพื่อนสม่ำเสมอค่ะ ;D 8)

เราคริสเตียนมักจะเริ่มให้คนอ่าน พวกหนังสือเสริมศรัทธา พวกที่กลับใจเชื่อพระเจ้า และชีวิตเปลี่ยนแปลง ถ้าอ่านพระคัมภีร์เราจะให้อ่านพระวรสาร ก่อน เพราะเป็นเรื่องราวชีวิตของพระเยซูเจ้า ต้องพูดถึงเรื่องพระเจ้าตรีเอกภาพก่อน คือพระบิดา เป็นพระผู้สร้าง พระบุตร คือพระผู้ไถ่ และพระจิต ผู้สถิต และอยู่ในชีวิตผู้เชื่อ

พี่สังเกต ถ้าเริ่มด้วย สายประคำ หรือแม่พระ แก่ผู้เชื่อใหม่ ระวัง เขาไม่ได้ไปถึง พระเยซูคริสต์
สำหรับคริสตชน " พระเยซูคริสต์" คือศูนย์กลาง

:) ;) :D วี ซี ดี "สู่ชีวิต คริสตชน: คำสอนก่อนล้างบาป" ของคุณพ่อไพบูลย์ อุดมเดช
เป็นบทเรียนที่น่าสนใจ และมีคำตอบแก่ ผู้สนใจ หรือผู้เชื่อใหม่ ชัดเจนค่ะ

พี่อยากแนะนำ ให้น้อง ใช้ ซี วี ดี นี้ สอนเพื่อนค่ะ

น้องเก๋ ซื้อไว้ สัก หนึ่ง ชุด ให้เพื่อนยืมไปดู หรือ ดูกับเพื่อน ถ้าเพื่อนมีคำถามเราจะได้อธิบายเสริม
ถ้าตอบเองไม่ได้ เก็บคำถามมาถามที่นี่ หรือ พาไปถามคุณพ่อที่โบสถ์

ด้วยคำภาวนาค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
P
.
.

ศุกร์ พ.ย. 18, 2005 6:27 am

Prod Pran เขียน:
พี่อยากแนะนำ ให้น้อง ใช้ ซี วี ดี นี้ สอนเพื่อนค่ะ
บริษัทซีวีดีเนี่ย เค้าทำหนังจีนไม่ใช่เหรอครับ

;D ;D
Prod Pran

ศุกร์ พ.ย. 18, 2005 6:29 am

P เขียน:
Prod Pran เขียน:
บริษัทซีวีดีเนี่ย เค้าทำหนังจีนไม่ใช่เหรอครับ

;D ;D
หนังจีนนั้น ทำให้น้องพีคนเดียวค่ะ *kis
Junior Boy

ศุกร์ พ.ย. 18, 2005 7:45 am

น่ายินดีแล้วล่ะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ พ.ย. 18, 2005 7:46 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ot@
~@

ศุกร์ พ.ย. 18, 2005 10:42 am

ยินดีด้วยจ้า
พระพรของพระเป็นเจ้าจะไปถึงลูกแกะที่พระองค์เรียกแน่นอน ;)
แล้วจะพาเค้าไปโยสถ์ไหนละคับ? :D
Batholomew
~@

ศุกร์ พ.ย. 18, 2005 1:22 pm

ยินดีด้วยนะน้อง

ยังไงก็ค่อย ๆ เป็น ค่อย ๆ ไปนะครับ
สวดให้เค้าสม่ำเสมอครับ
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ พ.ย. 18, 2005 5:04 pm

;D ยินดีด้วยจ๊ะ หวังว่าน้องเก๋จะเป็นพี่เลี้ยงที่ดีที่สุดสำหรับเขานะจ๊ะ เป็นกำลังใจให้จ๊ะ
ตอบกลับโพส