อยากไปสักการะสถานที่สองคอนครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
-*-St.GrEGoRY-*-

อังคาร ก.พ. 07, 2006 5:51 pm

คือจะไปรถทัวร์อะครับม่ายรุว่าจะต้องไปยังไง ต่อรถที่ไหน อะครับครายไปเปนช่วยบอกหน่อยครับ
Pry-Kaew
ติดต่อ:

พุธ ก.พ. 08, 2006 8:13 am

อยากไปเหมือนกัน อยากไปคุกเข่าสวดภาวนาในจุดที่มรณะสักขีแห่งประเทศไทย ถูกเจ้าหน้าที่ตำรวจไทยในอดีตสังหาร ชีวิตผมได้แบบอย่างจากมรณะสักขีแห่งประเทศไทย และบุญราศีแห่งประเทศไทยนี้แหละ ที่เป็นชาวโรมันคาทอลิกเลือดไทย ยอมตายแต่ไม่ยอมเสียความเชื่อในพระเป็นเจ้า มีคำพยานชีชีวิตเหมือนนักบุญตอนช่วงก่อตั้งพระศาสนจักรใหม่ๆ อ่านชีวิตคุณพ่อบุญเกิดแล้วน้ำตาแทบไหล ไม่ว่าจะเป็นความเสียสละ การยอมรับชะตากรรมของชีวิตตามน้ำพระทัยของพระเป็นเจ้า ซึ้งใจจริงๆ ขอบคุณพระที่ให้ข้าพเจ้าได้เกิดเป็นโรมันคาทอลิกเลือดไทย

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.พ. 09, 2006 1:23 pm

Pry-Kaew เขียน: อยากไปเหมือนกัน อยากไปคุกเข่าสวดภาวนาในจุดที่มรณะสักขีแห่งประเทศไทย ถูกเจ้าหน้าที่ตำรวจไทยในอดีตสังหาร ชีวิตผมได้แบบอย่างจากมรณะสักขีแห่งประเทศไทย และบุญราศีแห่งประเทศไทยนี้แหละ ที่เป็นชาวโรมันคาทอลิกเลือดไทย ยอมตายแต่ไม่ยอมเสียความเชื่อในพระเป็นเจ้า มีคำพยานชีชีวิตเหมือนนักบุญตอนช่วงก่อตั้งพระศาสนจักรใหม่ๆ อ่านชีวิตคุณพ่อบุญเกิดแล้วน้ำตาแทบไหล ไม่ว่าจะเป็นความเสียสละ การยอมรับชะตากรรมของชีวิตตามน้ำพระทัยของพระเป็นเจ้า ซึ้งใจจริงๆ ขอบคุณพระที่ให้ข้าพเจ้าได้เกิดเป็นโรมันคาทอลิกเลือดไทย

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

จุดที่พี่แก้วว่าเนี่ย
เขาไม่ให้ขึ้นคะ

ลองดูที่กระทู้นี้นะคะ

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... eadid=2721

รูปแรก ที่มีดอกไม้สีแดง ๆ อ่ะคะ นั่นคือจุดที่มรณสักขีถูกสังหาร
และเขาไม่ให้ขึ้นคะ :D
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.พ. 10, 2006 1:37 pm

เมื่อก่อนที่เขาจะปรับปรุงให้บริเวณนั้นสวยงามแบบทุกวันนี้ เขาให้เข้าไปได้หมด ตอนนั้นผมเลยเก็บดินตรงจุดที่มรณสักขีได้พลีชีพเอาไว้ด้วยก้อนหนึ่ง ส่วนพ่อผมก็มีชาวบ้านท่านหนึ่งซึ่งเป็นคนบ้านสองคอน ให้เส้นไหมมากระจุกหนึ่งซึ่งเขาบอกว่าเป็นเศษผ้าซิ่นของบุญราศี ซิสเตอร์อักแนส ที่ท่านใส่ในวันที่ถูกสังหารนั้น
iwll ออ เว เลิฟ u

ศุกร์ ก.พ. 10, 2006 7:49 pm

ยัง ไง ก็ อย่า ลืม แวะ ไป เที่ยว -ชม -ร่วม มิส ซา

ที่ อัคร สถาน ของ คุณ พ่อ นิ โค ราส บุญ เกิด กฤษ บำ รุง

ณ. วัด นัก บุญ เป โตร สาม พราน

บ้าง นะ ครับ

ปล. ( ปี นี้ โผม ก็ กะ ว่า จะ ไป ฉลอง วัด สอง คอน เหมือน กัน คับ)
-*-St.GrEGoRY-*-

ศุกร์ ก.พ. 10, 2006 10:53 pm

เค้าฉลองเมื่อไหร่คัับ ถ้าจะไปบอกด้วยนะครับขอบคุณล่วงหน้าครับ ;)
ติดต่อ:

เสาร์ ก.พ. 11, 2006 1:18 am

ตุลา และ ธันวา คะ
mew

จันทร์ ต.ค. 19, 2009 11:41 pm

บุญราศี กับ นักบุญแตกต่างกันอย่างไรอ่ะคับ
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 19, 2009 11:50 pm

mew เขียน: บุญราศี กับ นักบุญแตกต่างกันอย่างไรอ่ะคับ
บุญราศี คือ ฐานะก่อนที่จะได้รับการแต่งตั้งเป็นนักบุญ
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

อังคาร ต.ค. 20, 2009 2:57 pm

~@Little lamb@~ เขียน:
mew เขียน: บุญราศี กับ นักบุญแตกต่างกันอย่างไรอ่ะคับ
บุญราศี คือ ฐานะก่อนที่จะได้รับการแต่งตั้งเป็นนักบุญ

แล้วก่อนบุญราศี ก็มี คารวียะ ด้วยใช่ป่ะคับ?
tan
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 20, 2009 3:02 pm

~ฮิปโปฟันหลอหน้าโง่~ เขียน:
~@Little lamb@~ เขียน:

แล้วก่อนบุญราศี ก็มี คารวียะ ด้วยใช่ป่ะคับ?
คืออะไรอ่างง
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 20, 2009 3:05 pm

tan เขียน:
~ฮิปโปฟันหลอหน้าโง่~ เขียน:
~@Little lamb@~ เขียน: บุญราศี คือ ฐานะก่อนที่จะได้รับการแต่งตั้งเป็นนักบุญ

คืออะไรอ่างง
เชิญอ่านที่นี่ครับ
http://www.catholic.or.th/spiritual/art ... ti047.html
ตอบกลับโพส