@ รวมมิตร กระทู้แนะนำตัวผู้มาใหม่ @ BY LL

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
yuki

พุธ ก.ค. 19, 2006 10:59 pm

ดีแล้วครับลองไปสัมผัสกับทั้งสองนิกายเลย  เราจะได้รู้ว่าเราเหมาะสมกับชีวิตแบบไหน แตสิ่งที่ลืมไม่ได้เด็ดขาดคือจะคาทอลิกรึว่าโปรฯ เราก้อเป็นลูกของพระเหมือนกัน เปรียบเสมือนพี่น้องกันน่ะครับ
Danelo
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 19, 2006 11:17 pm

ขอบคุณครับ ได้ความรู้เพิ่มอีกเยอะเลยครับ
ตอนแรกก็สงสัยครับ ว่าทำไมพระเยซูคริสต์ถูตรึงกางเขนเพื่อใถ่บาปเรา-- แบบว่าใถ่อย่างใงหงะ งง
แต่มาเข้าใจก็ต่อเมื่อสมัยก่อนสิ่งเดียวที่มนุษย์ จะเคารพพระเป็นเจ้าก็ต้องบูชายัญโดย เนื้อ และ เลือด ของแกะ
สรุป ดังนั้นพระเยซูเป็นลูกแกะพระเจ้า ได้ถวายตัวเอง เป็นเครื่องบูชาเอง จึงทำให้เกิดศีลศักดิ์สิทธ์ขึ้น จากคำพูดที่ว่า
-จงรับปังนี้ไปกินให้ถั่วกัน นี้คือกายของเราที่จะมอบให้ท่าน
-จงรับถว้ยนี้ไปดื่มให้ทั่วกัน นี้คือโลหิตของเราโลหิตแห่งพันธสัญญาใหม่ อันยืนยง โลหิตหิตที่จะหลังออกเพื่ออภัยบาปแก่มนุษษ์ทุกคน
ผมเข้าใจถูกใหมครับ

*ลูกแกะพระเจ้าผู้ทรงลบล้างบาปของโลก โปรดประทานสันติสุขเทอญ*
Holy
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ก.ค. 20, 2006 12:49 am

tangozamba เขียน: ขอบคุณครับ ได้ความรู้เพิ่มอีกเยอะเลยครับ
ตอนแรกก็สงสัยครับ ว่าทำไมพระเยซูคริสต์ถูตรึงกางเขนเพื่อใถ่บาปเรา-- แบบว่าใถ่อย่างใงหงะ งง
แต่มาเข้าใจก็ต่อเมื่อสมัยก่อนสิ่งเดียวที่มนุษย์ จะเคารพพระเป็นเจ้าก็ต้องบูชายัญโดย เนื้อ และ เลือด ของแกะ
สรุป ดังนั้นพระเยซูเป็นลูกแกะพระเจ้า ได้ถวายตัวเอง เป็นเครื่องบูชาเอง จึงทำให้เกิดศีลศักดิ์สิทธ์ขึ้น จากคำพูดที่ว่า
-จงรับปังนี้ไปกินให้ถั่วกัน นี้คือกายของเราที่จะมอบให้ท่าน
-จงรับถว้ยนี้ไปดื่มให้ทั่วกัน นี้คือโลหิตของเราโลหิตแห่งพันธสัญญาใหม่ อันยืนยง โลหิตหิตที่จะหลังออกเพื่ออภัยบาปแก่มนุษษ์ทุกคน
ผมเข้าใจถูกใหมครับ

*ลูกแกะพระเจ้าผู้ทรงลบล้างบาปของโลก โปรดประทานสันติสุขเทอญ*
ครับ
Holy

พฤหัสฯ. ก.ค. 20, 2006 12:50 am

yuffie เขียน: "คาทอลิกป่าวครับ"

คาทอลิกต่างกับโปรแตสแตนยังไงครับ (ไม่รู้เขียนถูกรึป่าว)

คือตอนนี้ยังไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับคริสต์เท่าไหร่เลย  อยากลองเข้าไปสัมผัสดู น่าจะทำให้เข้าใจได้มากยิ่งขึ้น

นิกายใหญ่ ของคริสต์ มี 3 นิกาย คือ....เริ่มแรก บรรพชน ของพวกเราก็รวมกันมาไม่ได้มีการแยกนิกายอะไร ต่อมา ศตวรรษที่ 11 มีความขัดแย้ง ระหว่างพระศาสนจักร(คริสตจักร)ตะวันออก และโรม
จึงแยก ตัวออกไป เกิดเป็นนิกายออธอดอคขึ้นมา

และ ต่อมา ในศตวรรษที่16 ในพระศาสนจักร ได้ประสบปัญหาต่างๆมากมาย ทั้งจากระบบ และความประพฤติของบรรดาบาทหลวง ทางอดีตบาทหลวงมาร์ติน ลูเธอร์ ยื่นประท้วง 95 ข้อ เพื่อขอให้แก้ไข แต่ไม่ได้รับการตอบสนองจากสมเด็จพระสันตะปาปา เลยถูกขับ และสั่งลงโทษ ( ยุคนั้น พระศาสนจักร มีอำนาจเหนืออาณาจักร ) และได้เกิดนิกายโปรแตสแตนท์ขึ้นมา

ดังนั้นสรุปนิกายใหญ่ๆของคริสตศาสนาได้ดังนี้

1.โรมันคาทอลิก

2.ออเทอดอกซ์ แยกออกไป เมื่อ ปี ค.ศ. 1054

3.โปรเตสแตนต์ แยกออกไป เมื่อ ปี 1517 โดยอดีตบาทหลวง มาร์ติน ลูเธอร์

++++++++++++++++++++++++++++++

โรมันคาทอลิก

มีพระสันตะปาปาเป็นประมุข โดยสืบทอดมาตั้งแต่สมัยอัครสาวกกลุ่มแรก โดยถือว่า นักบุญ เปโตร หรือ เซนต์ปีเตอร์ คือพระสันตะปาปาพระองค์แรก และสืบทอดมาถึงพระสันตะปาปาจอห์น ปอล ที่2 องค์ปัจจุบันเป็นองค์ที่264

ผู้นับถือคริสตศาสนาทุกนิกายทั่วโลก เรียกเป็นภาษาอังกฤษเหมือนกันว่า คริสเตียน แปลเป็นภาษาไทยคือคริสตชน แต่สำหรับประเทศไทยเรานั้น นิกายโรมันคาทอลิค ถูกนำเข้ามาก่อนสมัยพระนารายณ์มหาราชโดยบาดหลวงชาวโปรตุเกส ดังนั้นการออกเสียงคำว่า คริสเตียนในภาษาโปรตุเกส ออกเสียงว่า "คริสตัง" อย่างจีซัส ก็ออกเสียงว่า "เยซู" จึงทำให้คาทอลิคเรียกผู้นับถือศาสนาคริสต์นิกายคาทอลิคว่า คริสตัง ส่วนโปรแตสแตนท์เข้ามาสมัยหมดบลัดเลย์ซึ่งเป็นอเมริกา ดังนั้น โปรแตสแตนท์ไทยจึงเรียกตัวเองว่า คริสเตียน ตามแบบภาษาอังกฤษ สำเนียงอเมริกา แต่คำว่า"เยซู"ก็ใช้ตามที่คาทอลิคและคนไทยได้คุ้นเคยแล้ว

กลับมาที่ลักษณะของคาทอลิคต่อ

คาทอลิคนั้นจะมีนักบวช ที่เรียกว่า บาดหลวง หรือซิสเตอร์

คาทอลิคจะมีการให้เกียรติพระนางมารีย์ แม่ของพระเยซูเป็นพิเศษ เรียกพระนางว่า "แม่พระ" มาจากคำว่า มารดาของพระเจ้า

คาทอลิคจะมีการยกย่องวีรบุรุษ หรือวีรสตรีทางศาสนา หรือเรียกง่ายๆว่า บุคคลที่ดำเนินชีวิตตามแบบอย่างพระเยซูอย่างดีมากจนเรามั่นใจว่าเขาได้ไปสวรรค์แน่นอน(คล้ายๆกรณีพระอรหันต์ในศาสนาพุทธ) เราจะเรียกคนเหล่านี้ ว่าเป็น นักบุญ

ดังนั้นหากเปรียบให้เข้าใจง่าย เรามองว่าพระเยซูคือกษัตริย์ ส่วนแม่พระก็เป็นพระราชชนนี(แบบสมเด็จย่า) เหล่านักบุญก็เหมือนขุนนาง ที่ใกล้ชิดกษัตริย์

คาทอลิคมีความเชื่อว่า ในพิธีมิซซา(พิธีนมัสการพระเจ้าในวันอาทิตย์) เมื่อขนมปัง และเหล้าองุ่นถูกเสกในพิธี ก็คือเนื้อ และพระโลหิต เหมือนที่พระเยซูเจ้าทรงกระทำในอาหารค่ำมื้อสุดท้าย

โบสถ์คาทอลิคทุกแห่ง ถือเป็น1เดียวกัน ขึ้นตรงต่อกรุงวาติกัน และองค์พระสันตะปาปา ดังนั้น หากคุณเป็นคาทอลิค คุณสามารถไปวัดไหนก็ได้ที่ใกล้บ้าน สามารถเปลี่ยนวัดที่ไปได้ตามแต่สะดวก

+โปรแตสแตนต์+

โปรแตสแตนทต์นั้น หลังจากการแยกนิกายในสมัยมาตินลูเธอร์ หลังจากนั้นได้มีการแยกนิกายย่อยอีกหลานิกาย ดังนั้นโบสถ์หรือคริสตจักรต่างๆ จะไม่ได้ขึ้นกับวาติกันหรือพระสันตะปาปาแต่อย่างใด

แต่สำหรับในประเทศไทย โปรแตสแตน แบ่งเป็น 4 สายใหญ่ๆ คือสายสภาคริสตจักรในประเทศไทย สายสหกิจคริสตจักร และสายสหแบ๊บติสท์ และ เซเวนเดย์แอดเวนทิสท์ และนอกจากนั้นมีคริสตชนที่ไม่มีสังกัด เรียกตัวเองว่าคริสตจักรอิสระ

เท่าที่ทราบมานั้น โบสถ์ใน 4 สายหลักนี้ จะมีโยงใยถึงกัน และมีการตั้งที่เป็นระบบระเบียบ มีการควบคุมดูแลความสอดคล้องในหลักข้อความเชื่อให้ถูกต้อง แต่ในขณะเดียวกันก็มีคริสตจักรที่ไม่มีที่มาที่ไปที่ตั้งขึ้นเอง ซึ่งก็ต้องระมัดระวังในหลักความถูกต้องต่างๆด้วยตัวเอง ทั้งผู้สอนและผู้เชื่อ

โปรแตสแตนต์ ไม่มีนักบวช แต่มีผู้ถวายตัวรับใช้พระเจ้า เรียกว่า ศาสนจารย์ /ศิษยาภิบาล และผู้ประกาศ ซึ่งอาจแต่งงานหรือไม่แต่งงานก็ได้ การเรียกคำนำหน้าบุคคลเหล่านี้ จะเรียกว่า อาจารย์

โปรแตสแตนต์(โดยทั่วๆไป)จะไม่ให้ความสำคัญพิเศษกับพระนางมารีย์ หรือนักบุญ จะเน้นการเข้าถึงพระเยซูเจ้าโดยตรงด้วยตนเอง แต่สำหรับบางกลุ่มที่สนใจในเรื่องศาสนศาสตร์สตรี จะให้ความสำคัญกับพระนางมารีย์มากขึ้น ในฐานะแบบอย่างของสตรีคริสตชนที่ดี

สถานที่ประกอบกิจกรรมทางศาสนาของโปรแตสแตนต์เรียกว่าคริสตจักร ซึ่งคาทอลิคจะเรียกวัด

โดยทั่วไป เมื่อรับเชื่อที่โบสถ์ไหน ก็ต้องร่วมนมัสการที่โบสถ์นั้น

พิธีทางศาสนาในวันอาทิตย์เรียกว่าพิธีนมัสการ

-----------------------------------------------------------------------------------------
kasaboy

พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2006 1:30 am

ความจริงเคยเข้ามาแวะเวียนอ่านบอร์ดนี้ตั้งแต่ช่วง ดาวินชี โค้ด เข้าโรงน่ะแหละค่ะ
ได้เข้ามาอ่านบทความดีๆมีประโยชน์ เช่น เรื่องของ ดาวินชี โค้ด ไปเยอะเหมือนกัน
ขอบคุณสำหรับบทความดีๆนะคะ

นามแฝง คาสะบอย ค่ะ เรียก คาสะ เฉยๆก็ได้
ชื่อเล่นจริงๆ มิ้นท์ ค่ะ
เป็น โปรแตสแต๊นท์ นะคะ
ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ  ::003::

ดีใจที่มีเว็บบอร์ดสำหรับคริสตชนทุกคนนะคะ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2006 1:57 am

ยินดีต้อนรับครับ ::011::
PeterCartoon

พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2006 8:13 am

สวัสดีฮับ....พี่

มาคุยกับบ่อย ๆ นะฮับ
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2006 11:27 am

: xemo026 : ยินดีต้อนรับจ๊ะ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2006 12:00 pm

ยินดีต้อนรับนะคะ  ::013::
Holy

พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2006 3:56 pm

ยินดีต้อนรับครับ God bless you
mind
.
.

พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2006 4:08 pm

kasaboy เขียน: ความจริงเคยเข้ามาแวะเวียนอ่านบอร์ดนี้ตั้งแต่ช่วง ดาวินชี โค้ด เข้าโรงน่ะแหละค่ะ
ได้เข้ามาอ่านบทความดีๆมีประโยชน์ เช่น เรื่องของ ดาวินชี โค้ด ไปเยอะเหมือนกัน

นามแฝง คาสะบอย ค่ะ เรียก คาสะ เฉยๆก็ได้
ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ  ::003::

ดีใจที่มีเว็บบอร์ดสำหรับคริสตชนทุกคนนะคะ
ยินดีต้อนรับฮับ ฝากเนื้อฝากตัว แล้วไม่ฝากหัวใจด้วยหรือจ๊ะ ฮิๆๆๆ ::011::
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2006 4:16 pm

mind เขียน:
kasaboy เขียน: ความจริงเคยเข้ามาแวะเวียนอ่านบอร์ดนี้ตั้งแต่ช่วง ดาวินชี โค้ด เข้าโรงน่ะแหละค่ะ

ยินดีต้อนรับฮับ ฝากเนื้อฝากตัว แล้วไม่ฝากหัวใจด้วยหรือจ๊ะ ฮิๆๆๆ ::011::

::014:: โห...เฮีย ชัดเจนเกินไป กลับมาๆๆๆๆ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2006 6:34 pm

mind เขียน:

มอบตำแห่ง "ขุนแผน" ให้เลย ::011::
St.paul

พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2006 8:30 pm

เป็นโปร ใช่มะครับเดี๋ยวเจอรับน้องสยองขวัญในบอร์ดนะครับ ระวังให้ดี
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2006 8:33 pm

S.PAULVS เขียน: เป็นโปร ใช่มะครับเดี๋ยวเจอรับน้องสยองขวัญในบอร์ดนะครับ ระวังให้ดี

::014:: ไปขู่เขา เดี๋ยวน้องเขากลัวนะจ๊ะ
Maria Magdalena

พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2006 9:44 pm

ur name is kasaboy but u r a girl, am i right??

anyway, nice to meet u ja  ::001::
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2006 9:45 pm

:+ La BouQueT +: เขียน: ur name is kasaboy but u r a girl, am i right??

anyway, nice to meet u ja  ::001::

: xemo017 : เหมือนกับเราแหละย่ะ คับๆๆๆ ตอนแรกอ่ะ ให้พี่ๆ น้องๆ เขาสับสนเพศ อิๆๆๆๆๆๆๆ

พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2006 10:00 pm

:+: seraphim :+: เขียน:
:+ La BouQueT +: เขียน: ur name is kasaboy but u r a girl, am i right??

: xemo017 : เหมือนกับเราแหละย่ะ คับๆๆๆ ตอนแรกอ่ะ ให้พี่ๆ น้องๆ เขาสับสนเพศ อิๆๆๆๆๆๆๆ
who's that?? me!? com'on  ::003::
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2006 10:33 pm

จะว่าไปตอนแรกนึกว่าเป็นทอมด้วยซ้ำ ::011::
kasaboy

พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2006 10:47 pm

ง่า เป็นหญิงแท้ค่า
คือเรื่องนามแฝงมันมีที่มาค่ะ  คือมันเป็นชื่อจากตัวการ์ตูนเรื่อง whistle ไอ้หนูแข้งทองค่ะ
แล้วตอนแรกจะตั้งว่า kasagirl มันไม่เข้าอ่ะค่ะ
S.PAULVS เขียน: เป็นโปร ใช่มะครับเดี๋ยวเจอรับน้องสยองขวัญในบอร์ดนะครับ ระวังให้ดี
รับน้องอะไรเหรอคะ จะสยองมั้ยเนี่ย  ::006::

พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2006 11:13 pm

Batholomew เขียน:

จะว่าไปตอนแรกนึกว่าเป็นทอมด้วยซ้ำ ::011::
how far u guy have been thinking!?

พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2006 11:14 pm

kasaboy เขียน:

คือเรื่องนามแฝงมันมีที่มาค่ะ  คือมันเป็นชื่อจากตัวการ์ตูนเรื่อง whistle ไอ้หนูแข้งทองค่ะ
แล้วตอนแรกจะตั้งว่า kasagirl มันไม่เข้าอ่ะค่ะ
never heard of that before a ja hehe
Junior Boy

ศุกร์ ส.ค. 11, 2006 1:37 am

ยินดีต้อนรับครับ
Big_TC29

ศุกร์ ส.ค. 11, 2006 1:38 am

ยินดีต้อนรับครับ พระเจ้าอวยพรครับ
อันตน
~@

ศุกร์ ส.ค. 11, 2006 10:27 am

หนังสือเล่มใหม่ของผมออกและ หลังจากรอมานานข้ามปี ทีแรกนึกว่าเขาคงจ้างแปลเล่นๆ เพราะไม่ยอมออกเล่มสักที ในที่สุดเขาก็เอาออกมาจนได้

http://www.nanmeebooks.com/book/online_ ... =9447-14-X

ใครชอบอ่านนิยายก็ฝากด้วยนะครับ ช่วยวิจารณ์ด้วย ใครไม่ชอบเรื่องประโลมโลกก็ข้ามๆไปก็ได้ครับ ::011::
~@

ศุกร์ ส.ค. 11, 2006 11:55 am

::003:: นึกว่าฟรี 3 เล่ม พร้อมลายเซ็นต์คุณพี่อันตน ถ้าใครตอบปัญหาได้  ::004::
Batholomew
~@

ศุกร์ ส.ค. 11, 2006 12:39 pm

อ่านเรื่องย่อแล้ว
น่าอ่านนะครับ แล้วจะไปแนะนำต่อนะครับ ::014::
Batholomew
~@

ศุกร์ ส.ค. 11, 2006 12:47 pm

:+ La BouQueT +: เขียน:
kasaboy เขียน:

never heard of that before a ja hehe
ก็ดูจากการพูดการจาอ่ะครับ ::011::
yuki

ศุกร์ ส.ค. 11, 2006 2:24 pm

::004:: ::011:: ::020::

ศุกร์ ส.ค. 11, 2006 6:49 pm

Batholomew เขียน:
:+ La BouQueT +: เขียน:
kasaboy เขียน: ง่า เป็นหญิงแท้ค่า
ก็ดูจากการพูดการจาอ่ะครับ ::011::
is it me u mean?? : emo107 :
ตอบกลับโพส