กลุ้มใจมาก

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
St. AnGeLA MeriCi

พุธ มี.ค. 08, 2006 8:56 am

เดือนนี้ มีเพื่อนร่วมงานมาใหม่ ก้ออายุน้อยกว่าเราสองปี เด่วบอกก่อนคือว่าเราทำงานเกี่ยว license ให้กับ software ตัวหนึ่งอยู่ เจ้านายไม่ได้อยู่ที่ไทย อยู่สิงค์โปร์ เจ้านายฝากให้เราดูแลน้องเค้าด้วยเพราะว่ายังใหม่อยู่ โอเค ไม่มีปัญหา เจ้านายมีlaptopให้ใช้ในoffice สองเครื่องแต่ว่าเครื่องนึงส่งซ่อมอยู่ เครื่องที่ส่งซ่อมเค้ามี CD โปรแกรมตัวหนึ่งเป็นของแท้ น้องเค้ามาถามว่า "พี่เคยเอาไปลงที่บ้านอะป่าว" เราก้อตอบไปว่า "ไม่เคย" น้องเค้าก้อบอกว่า "ผมจะเอาไปลงที่บ้าน" ขณะนั้นเรากำลังทำงานอยู่ เราก้อเลยไม่ได้สนใจอะ :-[ พอได้เวลากลับบ้าน ต่างคนต่างแยกย้ายกันกลับบ้าน ตอนที่เราเดินไปขึ้นรถไฟฟ้า เราก้อฉุกคิดขึ้นมาว่า "มันไม่ถูกต้องนะ ถ้าน้องเค้าเอาไปลงที่บ้าน แล้วเค้าไปregisterเนี่ย software maker เค้าน่าจะเช็กได้นะ เพราะว่า software maker แต่ละรายมีวิธีไม่เหมือนกันในการจัดการเรื่องlicense เราเลยไปปรึกษาแฟนกับเพื่อนว่า ควรทำยังไง แฟนบอกว่าให้รายงานเจ้านายไปตามจริง เพื่อนบอกว่าให้ไปบอกว่าห้ามเอาไปลงนะ เราก้อเลยตัดสินใจโทรไปถามเลยว่า "น้องเอา CD มาด้วยหรือป่าว น้องเค้าเอามา เราเตือนเค้าว่าไม่ควรเอาไปลงที่บ้านนะ เพราะว่ามันเปนของบริษัท น้องเค้าตอบกับมาว่า อ้าวของบริษัทหรอ (เอ๊ะ ไม่เข้าใจเหมือนกัน ก้อlaptop มันของบริษัท softwareที่มากับlaptopก้อต้องเปนของบริษัทด้วยซิ) เราบอกว่าใช่ซิ แล้วเค้าก้อตอบแบบว่า เออ เราก้อไม่รู้เหมือนกันว่าเค้าจะลงโปรแกรมหรือป่าว แต่เรารู้สึกผิดมากเลย เพราะว่าเราปากหนัก ไม่ได้เตือนเค้าว่าทำไม่ได้ (เราคิดว่าเรื่องแบบนี้มันน่าจะใช้commen senseกันได้นะ) ตอนนี้ที่กลุ้มใจคือว่าเราต้องรายงานให้เจ้านายเราไมเนี่ย (จริงแล้วเล่าไปในเมล์แล้ว แต่เมล์ตีกลับมาอะ) :-\ :-\ :-\ หรือว่าพระเจ้าจะบอกว่าเราให้โอกาสเค้าหรือป่าวเนี่ย :P

ทุกคนมีความเห็นอย่างไรบ้างคะ :-\
Maria Magdalena

พุธ มี.ค. 08, 2006 12:56 pm

เจ๊เป็นคนดีจังเลย โฮะๆๆ ;D

ถ้าเตือนแล้วเขายังจะทำก้อช่างเขาเหอะน่า ม่ะต้องคิดมาก

ก้อดีแล้วที่เมล์มันตีกลับมา เหอะๆๆ ถ้าเจ้านายเจ๊รู้เรื่อง เขาอาจจะเรียกไอ้คนนั้นไปคุย แล้วคนนั้นคงเกลียดขี้หน้าเจ๊ ประมาณว่า มายุ่งไรด้วยเนี่ย โกรธกันป่าวๆ

ไม่ต้องคิดมากหรอกเจ๊ กลุ้มใจเชียว โธ่ๆ *nga
คิดมากแก่เร็วเน้อ อิๆๆๆ :P

พุธ มี.ค. 08, 2006 8:11 pm

เจ๊ว่าเฉยๆไปเลยดีกว่า ::) ดีไหม
KaL 's Z

พุธ มี.ค. 08, 2006 8:40 pm

คิดไปก็เหนื่อยกาย และ ใจ
ไม่คิด เลย ก็ ไม่ดี
คิดบ้าง พอประมาณ ไม่มาก ไม่น้อยไป
บอกเค้า ให้เค้ารู้ ถ้าเค้ายังเป็นอยู่ ก็คงต้องบอกเค้า ดีๆ
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. มี.ค. 09, 2006 6:25 pm

มโนธรรมของเจ๊ ถูกต้อง มีจริยธรรม สมกับเป็นลูกของพระเจ้า

บอกน้องไปแล้ว เจ๊ได้ทำหน้าที่แล้วเช่นกัน ส่วนเขาปฏิบัติตามหรือไม่
อย่าไปกังวล ...................จะบอกเจ้านายไหม ภาวนาดู และดูโอกาส
ว่าพระเจ้าทรงอนุญาต เพียงไหน

ครั้งนี้ถือว่าเป็นครูให้พี่ นะฮะ

พฤหัสฯ. มี.ค. 09, 2006 10:50 pm

คือว่าตัดสินใจไม่บอกเจ้านายไปแล้วละ เพราะว่าน้องเค้าวัยรุ่นอะ พอเห็นโปรแกรมมีลิขสิทธ์เลยจะเอาไปลงที่บ้าน ถ้าเปนเจ๊ ก่อนที่มาทำงานตรงนี้ แล้วมีโอกาสแบบนี้ ก้ออาจจะทำแบบน้องเค้าก้อได้นะ งานทื่ทำอยู่เนี่ย มันต้องใช้ความซื่อสัตย์ บวก ความรับผิดชอบมากจิงๆ ทั้งต่อหน้าที่การงาน ต่อเจ้านาย

เจ๊ว่าทำยากเนอะ *swt
Champkun
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 09, 2006 10:59 pm

น่าจะเตือนน้องเขาว่าไม่สมควรเอาไปลง
เพราะว่ามันเป็นของบริษัท และมีลิขสิทธิ ถ้าเอาไปลงซ้อน มันอาจจะมีปัญหาได้
ส่วนน้องเขาจะทำตามหรือไม่ เราคงไปบังคับเขาไม่ได้ เพราะเค้าอาจจะเอาไปแอบลงเองอีกก็ได้

ส่วนเรื่องเจ้านาย ผมว่าไม่น่าจะบอกครับ น่าจะให้โอกาสน้องเขาไปก่อน
แต่ถ้ามีครั้งต่อไป อันนี้คงต้องแล้วแต่พี่แล้วล่ะครับ
Holy
Defender of lawS

ศุกร์ มี.ค. 10, 2006 4:54 am

Champkun เขียน: น่าจะเตือนน้องเขาว่าไม่สมควรเอาไปลง
เพราะว่ามันเป็นของบริษัท และมีลิขสิทธิ ถ้าเอาไปลงซ้อน มันอาจจะมีปัญหาได้
ส่วนน้องเขาจะทำตามหรือไม่ เราคงไปบังคับเขาไม่ได้ เพราะเค้าอาจจะเอาไปแอบลงเองอีกก็ได้

ส่วนเรื่องเจ้านาย ผมว่าไม่น่าจะบอกครับ น่าจะให้โอกาสน้องเขาไปก่อน
แต่ถ้ามีครั้งต่อไป อันนี้คงต้องแล้วแต่พี่แล้วล่ะครับ

ลอกคำตอบ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 10, 2006 1:11 pm

............ ลอกด้วย :-[ :-*
Jeab Agape
~@

ศุกร์ มี.ค. 10, 2006 8:15 pm

ผิดจริยธรรมนะฮะ พี่โฮลี่ พี่จิง ที่ลอก คำตอบของคนอื่นๆ *heh

ศุกร์ มี.ค. 10, 2006 10:08 pm

เหอๆๆๆ *swt
Maria Magdalena

เสาร์ มี.ค. 11, 2006 9:48 am

ถ้าเจ๊คาใจมากเจ๊กลับไปบอกเขา ว่า เนี่ย ทำม่ะได้นะเทอ มันผิด หรือไม่งั้นก้อม่ะต้องคิดมากหรอกค้าบ อิๆ :) ที่จริงเฉยๆไปมันก้อม่ะถูกอ่ะนะ แต่ว่า...จาทำไงได้อ่ะ - -"
-*-St.GrEGoRY-*-

เสาร์ มี.ค. 11, 2006 10:23 am

เตือนก่อนดีกว่าครับป๋ม อิอิหากไม่เชื่อจัดการเลย
Batholomew
~@

เสาร์ มี.ค. 11, 2006 10:44 pm

ก็บอกเจ้านายไปตามตรงสิครับ

อาทิตย์ มี.ค. 12, 2006 9:01 pm

คือว่าให้โอกาสไปแล้วอะ ตัดสินใจไม่บอกไปแล้วหล่ะ แต่ตอนนี้ที่หนักใจคือ เจ้านายจะถามว่า น้องเค้าทำไรอยู่ (เวลาคุยกับเจ้านาย chat กันทาง msn) ก้อจะบอกไปว่าทำงานอยู่ ทั้งที่จิง มันกำลังอู้งานอยู่เลย อยากให้เจ้านายมาอยู่ด้วย จะได้มาเห็นเองว่าน้องเค้าเหมาะกับงานไหม........ไหวอะป่าว เพราะว่าเราไม่อยากไปตัดสินเค้าอะ เราว่ามันน่าเกลียดอะ ที่ไปตัดสินเค้า *swt
ตอบกลับโพส