ล้างบาป*****

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
น้ำชา#

ศุกร์ เม.ย. 21, 2006 6:04 pm

ถามว่าคาทอลิคล้างบาปกับบาทหลวง แล้วท่านก็จะอภัยบาปทั้งหมดให้เรา แต่ทีนี้ถ้าเป็นบาปที่เราไม่กล้าจะบอก อธิฐานอภัยบาปต่อพระเจ้าได้เลยไหม(แบบคริสเตียน) แล้วจะรู้ได้ไงว่าพระองค์อภัยให้เรา อันนี้ผมสงสัย?
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

ศุกร์ เม.ย. 21, 2006 6:36 pm

นั่นสิ
น้ำชา#

ศุกร์ เม.ย. 21, 2006 7:33 pm

ตอบแบบนี้ทำไมงะ :-\ มันไม่เข้าใจ
น้ำชา#

ศุกร์ เม.ย. 21, 2006 7:41 pm

เหอๆholyอาจเข้าใจผิด พระเจ้าที่อภัยให้เราอะ ไม่ใช้บาทหลวง (พิมพ์ไม่ครบ)ตายเลย
Holy

เสาร์ เม.ย. 22, 2006 1:39 am

อ่านบทความนี้ครับ แล้วจะเข้าใจเอง

http://www.newmana.com/Person/padre_pio01.htm
Jeab Agape
~@

เสาร์ เม.ย. 22, 2006 9:04 am

น้ำชา# เขียน: ถามว่าคาทอลิคล้างบาปกับบาทหลวง แล้วท่านก็จะอภัยบาปทั้งหมดให้เรา แต่ทีนี้ถ้าเป็นบาปที่เราไม่กล้าจะบอก อธิฐานอภัยบาปต่อพระเจ้าได้เลยไหม(แบบคริสเตียน) แล้วจะรู้ได้ไงว่าพระองค์อภัยให้เรา อันนี้ผมสงสัย?
ผู้ ที่มีสิทธิยกโทษ ความผิดบาปของมนุษย์ คือ พระเจ้า โดยพระเยซูคริสต์เป็นคนกลางระหว่างมนุษย์กับพระเจ้า

การล้างบาปของคาทอลิก หรือ การบัพติสมาของโปรเตสแตนต์ ไม่ใช่บาทหลวงอภัยบาป และโปรเตสแตนต์ ไม่ใช่ศาสนาจารย์อภัยบาป พระเจ้าทรงเป็นผู้อภัยโดยผ่านพระเยซูคริสต์เจ้า...............บาทหลวง ทำหน้าที่เป็นสงฆ์ตัวแทนของพระเยซูคริสต์ .................ศิษยาภิบาล ทำหน้าที่เป็นปุโรหิต นำผู้เชื่อไปถึงพระเยซูคริสต

ส่วนที่บอกว่า อธิษฐานแบบคริสเตียน แล้วพระเจ้าทรงอภัย...........ซึ่งคริสตชนทุกๆคนไม่ว่าสังกัดนิกาย/คณะไหน
ต้องสารภาพบาปส่วนตัวกับพระเจ้า โดยพึ่งพระเยซูคริสต์เหมือนกัน

ทราบอย่างไรว่าได้รับอภัย ...........โดยความเชื่อ...........และต่อไปคือการเปลี่ยนแปลงชีวิต พฤติกรรม ที่ทำบาปนั้นๆ

1 ยอห์น 1.9 "ถ้าเราสารภาพบาปของเรา พระองค์สัตย์ซื่อและเที่ยงธรรม ก็จะโปรดยกบาปของเรา และจะทรงชำระเราให้พ้นจากการอธรรมทั้งสิ้น"
แก้ไขล่าสุดโดย Jeab Agape เมื่อ เสาร์ เม.ย. 22, 2006 9:05 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

เสาร์ เม.ย. 22, 2006 2:57 pm

น้ำชา# เขียน: ช่างเหอะ !!! รู้ละ
ถ้าคำตอบนี้ ตอบ คำอธิบายของเจี๊ยบ ภาษาคริสตังเรียกว่า จองหอง ภาษาคริสเตียน เรียกว่า หยิ่งยะโส

เพราะว่าตามคำสอนของพระคัมภีร์ สิ่งที่รู้แล้วไม่ทำ เป็นบาป สิ่งที่ทำ (ผิด ) โดยไม่รู้ (เกือบ ) ไม่บาป
Holy

เสาร์ เม.ย. 22, 2006 3:18 pm

Jeab Agape เขียน:
น้ำชา# เขียน: ช่างเหอะ !!! รู้ละ
ถ้าคำตอบนี้ ตอบ คำอธิบายของเจี๊ยบ ภาษาคริสตังเรียกว่า จองหอง ภาษาคริสเตียน เรียกว่า หยิ่งยะโส

เพราะว่าตามคำสอนของพระคัมภีร์ สิ่งที่รู้แล้วไม่ทำ เป็นบาป สิ่งที่ทำ (ผิด ) โดยไม่รู้ (เกือบ ) ไม่บาป
นั้นสิครับ ผมก็สงสัยสถานภาพเขาอยู่นะ เพราะคงไม่มีคริสตังคนไหนเรียกศีลแก้บาป หรือที่เราเรียกเพราะๆหน่อยว่าศีลอภัยบาป ผิดเป็น ล้างบาป เพราะล้างบาปคือพิธีแรกเข้าที่กระทำเพียงครั้งเดียวด้วยน้ำ ซึ่งมันต่างกันโดยสิ้นเชิง แม้คนนอกจะสับสนบ้าง แต่ถ้าคนที่เป็นคริสชนไม่น่าจะใช้สลับคำนี้ผิด
น้ำชา#

เสาร์ เม.ย. 22, 2006 3:43 pm

-_-'ผมเปนคริสเตียนคับ เพิ่งเชื่อใหม่งะ เหอๆ สงสัยเฉยๆงะ แล้วไม่รู้จะพุดไงต่อดีอะ โทษทีคับ
ผ้ไม่รู้ยอมไม่ผิด
* ช่างเถอะคับ ผมจะค่อยศึกษาเอง T-T ถามไมแล้ว งง กันใหญ่ (ผมเองก็งง)
น้ำชา#

เสาร์ เม.ย. 22, 2006 3:47 pm

อ่าห์ เกือบลืมคับ ขอบคุรทุกท่านที่มาตอบ
น้ำชา#

เสาร์ เม.ย. 22, 2006 3:53 pm

แล้วก่อนหน้าที่ตอบไปโทษทีคับ คือผมไม่ช่ายคนง่านนะ อย่าเข้าใจผิดอะนะ หวังว่าจะเข้าจายอะ เหอๆถ้าผมสงสัยผมไปถามพี่เลี้ยงผมดีก่า เหอๆ (ไม่ถนัดพิมพ์)โทษมากๆเลย
เพระผมพุดไม่ค่อยเพราะอะนะ เพระผมชอบพูดภาษาแบบภาษาเพื่อนๆหวังว่าจะเข้าจายยย+_=
บายละ ชอโทษทีว่ารบกวนหวังว่าจะอภัยกานน

ไปด้วยความเศร้าดีก่าไปด้วยความโกรธ บายละนะ
Batholomew
~@

เสาร์ เม.ย. 22, 2006 4:39 pm

ก็เข้ามาคุยได้ครับ
แต่เราก็ต้องสุภาพ อ่อนน้อมถ่อมตนกับทุกคนนะครับ
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ เม.ย. 23, 2006 9:09 pm

คุณน้ำชากาแฟ อย่าเพิ่งหนีไปไหน จิ

เรารู้ว่าคุณเป็นคนรุ่นใหม่ไฟแรง ส่วนการไปหาความรู้จากพี่เลี้ยงเท่านั้น
อาจจะไม่พอ โดยเฉพาะเรื่องคณะ/นิกาย ที่บอร์ดนี้แหละเรา พอจะช่วยคุณได้

เรามีคนพร้อมทั้งคริสตังระดับปรมาจารย์ คริสเตียนระดับศาสนาจารย์
สมัครเป็นสมาชิกดิ เราพอจะคุยทาง IM ได้
amour

เสาร์ เม.ย. 29, 2006 11:58 pm

แต่ผมก้อยังไม่ได้ล้างบาปเลยนะเนี่ย คงรอให้บวชทางพุทธ เพื่อความสบายใจแก่วงตระกูล ช่วยสวดให้ผมด้วยนะกันนะคับ.......
พระอวยพรคับ
New lamb
~@

อาทิตย์ เม.ย. 30, 2006 1:08 am

พี่จะสวดเผื่อค่ะ :)

แต่ชื่อpar l'amour de dieuเนี่ยแปลว่าอะไรคะ :-\
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อาทิตย์ เม.ย. 30, 2006 9:46 pm

รับทราบคะ
amour

อาทิตย์ เม.ย. 30, 2006 10:57 pm

ครับขอบคุณนะคับพี่ๆ
par l'amour de dieu แปลว่า .....ด้วยความรักของพระเจ้า...... เป็นภาษาฝรั่งเศสครับ ด้วยความรักของพระเจ้า ชั้นจึงมีชีวิตอยุ่ได้ และจะมีชีวิตต่อไป ต่อไป ต่อไปอย่างไม่มีวันจบ นี่คือความคิด ความหวังของผมครับ.... บางทีก้อโดนที่บ้านแอนตี้เหมือนกัน แต่ก้ออยู่ได้ บางทีโดนคนมองว่า นับถือด้วยแฟชั่น แต่ก้ออยู่ได้ บางครั้งโดนว่าว่า ก้อไอ้พวกคริสต์ แต่ก้ออยู่ได้ ทนคำดูถูกได้ เพราะ par l'amour de dieu ..........ด้วยความรักของพระเจ้า.........ครับ
..............................
พระเจ้าอวยพรครับ
.............................
Batholomew
~@

อังคาร พ.ค. 02, 2006 4:09 pm

par l'amour de dieu เขียน: แต่ผมก้อยังไม่ได้ล้างบาปเลยนะเนี่ย คงรอให้บวชทางพุทธ เพื่อความสบายใจแก่วงตระกูล ช่วยสวดให้ผมด้วยนะกันนะคับ.......
พระอวยพรคับ
จะช่วยภาวนาให้คับ :)
ตอบกลับโพส