อาภรณ์บาทหลวงในพิธีมิสซาบูชาขอบพระคุณ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Jezebel

ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 11:21 am

เครื่องแต่งกายของบาทหลวงในพิธีมิสซาที่จะนำเสนอต่อไปนี้เป็นอาภรณ์แบบเก่า ปัจจุบัน เราลองดูกันสิคะแทบไม่เหลือแล้วค่ะ
Jezebel

ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 11:24 am

อามิกตุส ผ้าขาวคลุมศีรษะ ต่อมาภายหลังใช้ปิดที่คอและไหล่ เปรียบได้กับเกราะป้องกันการโจมตีของปีศาจ เดี๋ยวนี้เลิกใช้ไปแล้วค่ะ
รูปภาพ
Jezebel

ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 11:30 am

อัลบา เสื้อขาวยาว เตือนให้ชำระวิญญาณให้หมดจดก่อนถวายมิสซา ปัจจุบันยังใช้อยู่ โดยใส่ทับเสื้อหล่อ แต่เดี๋ยวนี้อากาศคงร้อนมากมั้งคะ เสื้อหล่อเป็นสีขาวอยู่แล้ว ยาวด้วย ก็เลยไม่ใส่อัลบากันแล้ว เว้นไว้เสียแต่ว่าไม่ได้ใสเสื้อหล่อมาก่อน เช่นนี้ถึงจะใส่อัลบา

รูปที่ 1
รูปภาพ

รูปที่ 2
รูปภาพ

รูปที่ 3
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Jezebel เมื่อ ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 11:32 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jezebel

ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 11:31 am

รัดประคด เชือกรัดเอว เตือนให้สำรวมจิตใจ เว้นเสียจากความลำเอียงฝ่ายโลก จะได้ถวายมิสซาด้วยดี เดี๋ยวนี้ใช้น้อยลงมาก ยิ่งไม่ใส่อัลบา ข้างในมีแต่เสื้อหล่อลีบๆเล็กๆ ก็ไม่ใส่รัดประคดแล้วค่ะ แม้แต่ใส่อัลบาด้วย ในหลายกรณี คุณพ่อก็ไม่ใส่รัดประคดแล้วล่ะค่ะ
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Jezebel เมื่อ ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 12:48 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jezebel

ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 11:35 am

ผ้าห้อยแขน(มานีปูลุส) แสดงถึงความเป็นผู้มีอำนาจของพระสงฆ์ เตือนให้พากเพียรทนต่อความทุกข์ยาก ในการปฏิบัติหน้าที่เพื่อพระ เดี๋ยวนี้ผ้าผืนนี้ก็เลิกห้อยที่แขนแล้วค่ะ

รูปที่ 1
รูปภาพ

รูปที่ 2
รูปภาพ

รูปที่ 3
รูปภาพ

รูปที่ 4
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Jezebel เมื่อ ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 11:37 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jezebel

ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 11:48 am

ผ้าห้อยคอ(สตอลา) แสดงว่าพระสงฆ์มีเกียรติ ได้รับเลือกเป็นข้าราชการของพระ อันนี้ยังเห็นใช้กันอยู่ค่ะ เราเห็นกันบ่อยๆ อย่างน้อยไม่มีกาซูลา ก็จะห้อยสตอลาอยู่ ใช่ไหมคะ

รูปที่ 1 ( ห้อยสตอลาแบบมิสซาภาษาลาตินสมัยก่อน จะห้อยไขว้กันเป็นรูปตัว X )
รูปภาพ

รูปที่ 2 สตอลาบนแท่นน้อย
รูปภาพ

รูปที่ 3 สตอลาสวยๆ
รูปภาพ

รูปที่ 4 สตอลาของจริง
รูปภาพ

รูปที่ 5 สตอลาของจริง อีกรูปค่ะ
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Jezebel เมื่อ ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 11:50 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jezebel

ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 11:55 am

กาซูลา หมายถึงกางเขนของพระเยซู ทั้งชีวิตของพระสงฆ์ต้องอุทิศตนแบกกางเขนเป็นตัวอย่างแก่สัตบุรุษ กาซูลาในภาพนี้เป็นแบบสมัยใหม่นะคะ แบบภาษาลาติน คงเห็นกันแล้วในกระทู้ มิสซาภาษาลาติน

รูปที่ 1
รูปภาพ

รูปที่ 2
รูปภาพ

รูปที่ 3
รูปภาพ

รูปที่ 4
รูปภาพ

รูปที่ 5
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Jezebel เมื่อ ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 12:49 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jezebel

ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 11:57 am

เนื่องจากอาภรณ์บางอย่างไม่ปรากฎใช้ในปัจจุบันแล้ว แต่เป็นสิ่งที่ใช้ในสมัยเมื่อมิสซายังเป็นภาษาลาตินอยู่ ฉะนั้น รูปสุดท้ายของกระทู้นี้จึงเป็นรูปมิสซาภาษาลาติน เพื่อท่านทั้งหลายจะได้ทดสอบว่าจำอาภรณ์ศักดิ์สิทธิ์ชิ้นใดได้บ้าง เหอ เหอ สอบกันหน่อยค่ะ ผ่านหรือเปล่า
รูปภาพ
Batholomew
~@

ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 12:36 pm

ขอบคุณครับ ;)
Jeab Agape
~@

ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 3:39 pm

ดูเหมือนเจ๊เบล จะอยู่กระทรวงวัฒนธรรม และจารีตของคาทอลิก

สาเหตุที่เลิกใช้ หรือปรับใช้คงจะให้เข้ากับยุค สมัย และภาวะอากาศหรือเปล่า

ขืนสวมทั้งหมด พ่อคงเป็นลม เพราะอากาศร้อนมากขึ้นทุกปี และวัดของคริสตัง
ส่วนใหญ่ยังไม่ได้ติดแอร์ ( วัดไหนเริ่มติดแอร์ สัตบุรุษหลายคนบ่น อิอิ )

ถาม ฮะ อย่างอาภรณ์ของบาทหลวง ทั้งหมดที่บรรดาคุณพ่อมี หรือใช้ เป็นของส่วนตัว
หรือของประจำวัดคร้าบ และท่าทางจะแพงทีเดียวนะฮะ
Jezebel

ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 3:44 pm

Jeab Agape เขียน:
ดูเหมือนเจ๊เบล จะอยู่กระทรวงวัฒนธรรม และจารีตของคาทอลิก

สาเหตุที่เลิกใช้ หรือปรับใช้คงจะให้เข้ากับยุค สมัย และภาวะอากาศหรือเปล่า

ขืนสวมทั้งหมด พ่อคงเป็นลม เพราะอากาศร้อนมากขึ้นทุกปี และวัดของคริสตัง
ส่วนใหญ่ยังไม่ได้ติดแอร์ ( วัดไหนเริ่มติดแอร์ สัตบุรุษหลายคนบ่น อิอิ )

ถาม ฮะ อย่างอาภรณ์ของบาทหลวง ทั้งหมดที่บรรดาคุณพ่อมี หรือใช้ เป็นของส่วนตัว
หรือของประจำวัดคร้าบ และท่าทางจะแพงทีเดียวนะฮะ
มีแซวเจ๊นะคะน้องเจี๊ยบ

ใช่ค่ะ ก็ปรับเปลี่ยนไปตามยุคสมัยและสถานที่ ( กาละและเทศะ ) เอ้า ดูง่ายๆนะคะ อย่างในเมืองไทย เสื้อหล่อนี่ สมัยก่อนก็ใส่สีดำ ต่อมาเปลี่ยนเป็นสีขาว เนื้อผ้า เจ๊ว่าก็ต้องให้เหมาะสมกับภูมิอากาศร้อนๆของไทยด้วย จริงไหมคะ

ถ้าเป็นเสื้อหล่อ เจ๊ว่าก็น่าจะเป็นของใครของมันนะคะ ขนาดตัวแต่คนละคนไม่เท่ากัน แต่ถ้าเป็นอัลบา กาซูลาก็คงเป็นของวัดน่ะค่ะ
ตอบกลับโพส