พิธีล้างบาปทารกสมัยก่อน

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Jezebel

ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 1:20 pm

จารีตล้างบาปสมัยก่อนค่อนข้างสลับซับซ้อนเมื่อเทียบกับสมัยปัจจุบัน อิฉันใคร่ขอเสนอในขั้นตอนที่น่าสนใจเป็นสังเขปเท่านั้นค่ะ เพราะเหตุผลเดิม คือยาวมากจนอิฉันโพสต์ทั้งหมดไม่ไหว
Jezebel

ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 1:23 pm

1. พระสงฆ์ถามทารก ( พ่อหรือแม่ทูนหัวจะตอบแทนทารก เพราะถ้าทารกตอบเอง สงสัยเปิดกันทั้งวัดค่ะ )

พ. น........ เธอขออะไรจากพระศาสนจักร พระเป็นเจ้า

ต. ขอความเชื่อ

พ. ความเชื่อมีคุณอะไรแก่เธอ

ต. ความเชื่อให้ชีวิตนิรันดร
Jezebel

ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 1:24 pm

2. พระสงฆ์สั่งสอนทารก

ถ้าเธออยากเข้าสู่ชีวิตนิรันดร ให้ถือพระบัญญัติ ให้รักพระสวามีพระเป็นเจ้าของเธอด้วยสิ้นสุดจิตใจ สิ้นสุดวิญญาณ และสิ้นสุดสติปัญญา และให้รักเพื่อนมนุษย์เหมือนรักตนเอง
Jezebel

ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 1:29 pm

3. พระสงฆ์สั่งไล่ปีศาจครั้งแรก ( ที่ว่าครั้งแรกนี้นั้นก็เพราะกว่าจะจบจารีตล้างบาป ปีศาจจะน่าสงสารมาก ด้วยว่าจะโดนไล่เสียหลายครั้งหลายครา )

พระสงฆ์จะเป่าลมที่หน้าทารกสามครั้ง แล้วกล่าวว่า

จิตโสมม จงออกไปจากทารกนี้ และถวายที่แก่พระจิตเจ้า
Jezebel

ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 1:31 pm

4. พระสงฆ์หมายกางเขนเป็นครั้งแรก ( บนหน้าผาก+ในดวงใจ )

5. พระสงฆ์วางมือเหนือทารกเป็นครั้งแรก ( ขอพรให้ทารก )

สองขั้นตอนนี้ขอข้ามในรายละเอียดค่ะ เพราะจารีตแบบใหม่ก็มีขั้นตอนในลักษณะที่คล้ายกัน
Jezebel

ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 1:37 pm

6. พระสงฆ์เสกเกลือ ( ถ้ามีอยู่แล้วก็ไม่ต้องเสกใหม่ ) ( เกลือนี้ไม่ได้เสกไปให้ซิสเตอร์หรือแม่ครัวทำกับข้าวเลี้ยงทารกที่ล้างบาปนะคะ แต่ใช้ในพิธีกรรม พวกเราคริสตชนเป็นเกลือดองแผ่นดินไงคะ )

7. พระสงฆ์ใส่เกลือในปากทารก

พ. น....จงรับเกลือแห่งความปรีชาฉลาด เพื่อรับการยกบาปสำหรับชีวิตนิรันดร

ร. อาแมน

พ. สันติสุขจงอยู่กับเธอ

ร. และกับจิตใจของท่านด้วย

เราจงภาวนา

ข้าแต่พระเป็นเจ้าแห่งบรรพบุรุษของเรา องค์บ่อเกิดแห่งความจริงทั้งปวง เราวิงวอนโปรดทอดพระเนตร น. ข้าพระองค์นี้ด้วยพระทัยกรุณา และขอให้เขาผู้ได้รู้รสอาหารเกลือครั้งแรกนี้ อย่าต้องหิวโหยอีกเลย เพื่อว่า เมื่อได้รับอาหารทิพย์อย่างบริบูรณ์แล้ว จิตใจเขาจะได้ร้อนรนอยู่เสมอ แช่มชื่นในความหวัง และถวายบริการแด่พระนามพระองค์เสมอไป ข้าแต่พระสวามีเจ้า เราวอนขอพระองค์โปรดนำเขาไปยังที่ล้างมลทิน ซึ่งโปรดชีวิตใหม่ เพื่อว่า เขาจะได้สมที่จะได้รับรางวัลนิรันดรแห่งพระสัญญา พร้อมด้วยสัตบุรุษของพระองค์ เดชะพระคริสตเจ้า พระสวามีของเรา

ร. อาแมน
แก้ไขล่าสุดโดย Jezebel เมื่อ ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 3:00 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jezebel

ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 1:41 pm

8. พระสงฆ์หมายกางเขนครั้งที่สอง ( จะไล่ปีศาจอีกแล้วนะคะ งานนี้ปีศาจมีมึนค่ะ ไล่ตูบ่อยเหลือเกิน เหอ เหอ )

เจ้าปีศาจที่ถูกสาป เจ้าอย่าได้บังอาจล่วงเกินกาง+เขนที่เราหมายไว้บนหน้าผากทารกนี้อีกต่อไปเป็นอันขาด เดชะพระคริสตเจ้าพระสวามีของเรา อาแมน

9. พระสงฆ์วางมือบนศีรษะทารกเป็นครั้งที่สอง ( ขอพรอีกค่ะ )

ทั้งหมดข้างต้นตั้งแต่ข้อ1-9 ทำพิธีกันที่ประตูหน้าวัดนะคะ ยังไม่ได้เข้าวัดค่ะ
Jezebel

ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 1:43 pm

เอ้า เข้าวัดแล้วค่ะ

พระสงฆ์จะเอาปลายผ้าห้อยคอข้างซ้ายวางบนทารก หมายความว่า เด็กกลับเป็นกรรมสิทธิ์ของพระศาสนจักร และจูงเข้าวัด พลางกล่าวว่า

น. จงเข้าในพระวิหารของพระเป็นเจ้า เพื่อจะได้มีส่วนในชีวิตนิรันดรกับพระคริสตเจ้า อาแมน
แก้ไขล่าสุดโดย Jezebel เมื่อ ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 1:44 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jezebel

ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 1:49 pm

11. พระสงฆ์มอบสัญลักษณ์แห่งความเชื่อ ( สวดบทข้าพเจ้าเชื่อ )

12. พระสงฆ์ขับไล่ปีศาจเป็นครั้งสุดท้าย ( โดนอีก ปีศาจโดนไล่อีกแล้วค่ะ ท่าน สมน้ำหน้ามัน ) ( คราวนี้สวดไล่เป็นภาษาลาตินเลยค่ะ )

13. เอฟฟาตา ( หลายคนคงจำได้ว่าแปลว่า "จงเปิดออก" ใช่ไหมคะ )
พระสงฆ์จะทำเหมือนพระเยซูเจ้าทำอัศจรรย์รักษาโรค โดยการเอานิ้วแตะน้ำลายตัวเอง ( อาจงดได้ในทุกครั้งที่มีเหตุอันสมควรค่ะ ) แล้วสัมผัสหูซ้ายของทารก ( สัมผัสโดยตรงเลย โดยไม่ต้องใช้โคลนแบบในพระวรสารจริงๆนะคะ ) และหูขวาของทารก แล้วกล่าวว่า "เอฟฟาตา" ซึ่งแปลว่า "จงเปิดเถิด" ต่อจากนั้นจะสัมผัสจมูก
Jezebel

ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 1:53 pm

14. การทิ้งปีศาจ ( หลังจากปีศาจโดนไล่ไป๊ ไป๊ ไป ชิ้วๆๆ ไปหลายรอบแล้ว ผู้รับศีลโดยผ่านทางพ่อ/แม่ทูนหัว จะประกาศละทิ้งปีศาจอีกค่ะ อันนี้คงคล้ายๆกับในปัจจุบัน อิฉันขอข้ามในรายละเอียดค่ะ )

15. เจิมน้ำมันศักดิ์สิทธิ์ ( คงคล้ายกับปัจจุบัน ขอข้ามเช่นกันค่ะ )

16. พระสงฆ์เช็ดนิ้ว ( นิ้วเปื้อนน้ำมัน ก็เลยเช็ดค่ะ ไม่มีอะไรซับซ้อนนะคะ )

จนบัดนี้พระสงฆ์ยังไม่ได้เทน้ำล้างบาปเลยค่ะ จะเห็นได้ว่าพิธีกรรมสมัยก่อนนี้นานมากกกกกกก
Jezebel

ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 1:56 pm

มาที่อ่างล้างบาปแล้วค่ะ

17. ยืนยันความเชื่อ ( คล้ายๆปัจจุบัน อิฉันขอข้ามรายละเอียดค่ะ )

18. โปรดศีลล้างบาป
พระสงฆ์จะเทน้ำเป็นรูปกางเขนเหนือศีรษะทารกสามครั้งค่ะ พลางสวดครั้งเดียวอย่างตั้งใจว่า
Ego te baptizo in nomino Pa+tris, et Fi+lii, et Spiritus+Sancti
ความหมายก็เหมือนกับในปัจจุบันนั่นเองคือเป็นการล้างในพระนามพระบิดาและพระบุตรและพระจิตค่ะ
Jezebel

ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 1:58 pm

19. เจิมน้ำมันคริสมา ( คล้ายปัจจุบัน อิฉันข้ามนะคะ )

20. เสื้อขาว ( คล้ายปัจจุบัน ข้ามเช่นกันค่ะ )

21. เทียนแห่งศีลล้างบาป ( คล้ายปัจจุบัน ขอข้ามตามระเบียบค่ะ )

22.การส่งกลับไป ( ก็อวยพรนั่นแหละค่ะ สั้นๆ )
Jezebel

ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 2:04 pm

หลังการล้างบาปจะมีธรรมเนียมถวายทารกแด่พระนางพรหมจารีมารีอา โดยวางทารกบนแท่นแม่พระ แล้วสวดยกถวายทารกนี้แด่พระนาง

อนึ่งในความเห็นส่วนตัวของอิฉัน อิฉันคิดว่าการวางผู้รับศึลล้างบาปอาจจะเหมาะสมสำหรับทารกเท่านั้น ถ้าเป็นผู้ใหญ่ล้างบาป โดยเฉพาะอย่างยิ่งผู้รับศีลล้างไซส์ ( size ) XXXXXL หรือกว่านั้น ประเภทซูโม่ ฯลฯ การปีนขึ้นไปนอนแอ้งแม้งบนแท่น อาจทำให้แท่นได้รับความเสียหาย หักพังโค่นลง และถ้ามีขนาดจัมโบ้แบบนั้น การอุ้มขึ้นไปวางบนแท่นเยี่ยงทารกยิ่งไม่ต้องพูดถึงค่ะ เพราะเป็นเรื่องที่เป็นไปไม่ได้ ด้วยว่าแขนคนอุ้มอาจหักเสียก่อน และถ้าเป็นคุณพ่อเป็นคนอุ้มเอง ท่านคงโปรดศีลล้างบาปใครไม่ได้อีกแล้วจนตลอดชีวิตเพราะแขนท่านหักไปเสียก่อน

ดังนั้น สำหรับผู้ใหญ่รับศีลล้างบาป ก็ไปคุกเข่าสวดหน้าแท่นแม่พระ เห็นจักเป็นการเพียงพอค่ะ
Jezebel

ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 2:13 pm

จริงๆ อิฉันจะโพสต์จารีตศีลกำลังต่อ แต่เห็นว่าไม่ต่างกับปัจจุบันมากนัก หลายสัปดาห์ก่อน อิฉันเห็นคนรับศีลกำลังจำนวนหนึ่งได้รับการโปรดศีล ไม่เห็นขั้นตอนหนึ่ง ( สงสัยอิฉันตาฝาด ) คือการตบหน้า

แต่ก่อนการโปรดศีลกำลังจะมีการตบหน้า ให้ผู้รับศีลเรียนรู้ว่า ตนเองต้องอดทนต่อการสบประมาทอันอาจมีมาในชีวิตภายภาคหน้า การตบหน้าดังกล่าวจะไม่ตบกันแรงแบบนางเอกกับนางอิจฉาในทีวี ประเภทตบกันเลือดกบปาก ตบคว่ำ ตบล้างน้ำ ตบล้างบาง ตบกันหน้าทิ่ม นั้นจะไม่มีนะคะ เพราะการตบหน้าที่ว่านี้เป็นเพียงสัญลักษณ์ในจารีตพิธีเท่านั้น

อนึ่ง ในบรรดาเด็กๆที่รับศีลกำลังรวมถึงผู้ใหญ่ทั้งหลายที่ได้รับศีลกำลังแล้วในสมัยก่อน อาจปากไม่ค่อยดี มีการร่ำลือว่าพระสังฆราชคนไหนมือหนัก ตบแล้วเจ็บ พึงหลีกเลี่ยง หรือไม่ถ้าเลี่ยงไม่ได้ จำเป็นต้องรับศีลกับฯพณฯท่านนักหวดมือมือวางอันดับหนึ่ง ก็อาจมีการขู่ว่า ท่านตบหนักนะ ท่านมือหนัก ระวังนะแก เหอ เหอ อะไรทำนองนี้ ก็ด้วยเหตุผลในเรื่องการตบหน้าที่ว่ามาข้างต้นนี้นั่นเองค่ะ
Jezebel

ศุกร์ พ.ค. 05, 2006 2:18 pm

สรุป การรับศีลล้างบาปสมัยก่อน เนื่องจากนานมากและซับซ้อนพองาม พ่อ/แม่ทูนหัวและบาทหลวง ตลอดจนผู้แวดล้อมในพิธีกรรมพึงกอปรด้วยความสามารถในการเกลี้ยกล่อมเด็กให้อยู่ในสภาวะว่านอนสอนง่าย ไม่งั้นอาจแหกปากร้องไห้เสียขรม อันเป็นเหตุให้ธรรมิกชนทั้งหลายรู้สึกอกไหม้ไส้ขม ด้วยเกรงว่าพิธีกรรมจะล่มเสียหรือไม่นี่
Batholomew
~@

เสาร์ พ.ค. 06, 2006 9:41 am

พี่เบลล์สุดยอดดดดดด :)
TRUTH?

ศุกร์ พ.ค. 26, 2006 11:03 am

ผมอ่านเจอในพระคัมภีร์
"พระเยซูตรัสว่า ชาวแผ่นดินสวรรค์เป็นเหมือนเด็กเล็กๆ" แล้วทำไมต้องล้างบาปทารกด้วยครับ?
ไม่เข้าใจเหตุผล ช่วยอธิบายหน่อยนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 26, 2006 3:35 pm

เพราะคาทอลิกเชื่อว่า มนุษย์เรายังมีบาปกำเนิดติดตัวมาคะ
จึงมีการล้างบาปให้เด็ก ๆ ด้วย

และอีกอย่างก็คือ ทุกคนที่ล้างบาปจะมีศาสนาม หรือ นักบุญอุปถัมป์ด้วย
ดังนั้นเด็ก ๆ จะมีนักบุญประจำตัว เพื่อให้ท่านเหล่านั้น ช่วยดูแลจิตใจ และ การเจริญเติบโตฝ่ายจิตของเด็ก
รวมถึงให้เด็ก ๆ นำการเจริญชีวิต คุณความดีต่าง ๆ ของนักบุญอุปถัมป์ของตนเป็นแบบอย่างด้วย

-------------------------------------------------------------

บาปกำเนิด (Original Sin)

อาดัมและเอวาดำรงอยู่ในสถานะความสุขดังกล่าวเพียงชั่วระยะหนึ่ง แล้วท่านก็ทำให้สถานะเดิมเสียไป โดยหลงเชื่อปีศาจ คิดมักใหย่ใฝ่สูง จะใคร่เป็นใหญ่เท่าพระเป็นเจ้า
บาปกำเนิด (Original Sin)
หมายถึงบาปแรกที่มนุษย์คู่แรกกระทำ และมลทินบาปนี้ยังสืบเนื่องตกทอดมาถึงมนุษยชาติที่เป็นลูกหลานด้วย
โทษของบาปกำเนิด
อาดัมและเอวาถูกขับออกจากสวนเอเดน ต้องทำมาหากินด้วยความยากลำบาก เกิดโรคภัยเบียดเบียน และสุดท้ายต้อง "ตาย"

เสียชีวิตเหนือธรรมชาติ คือเสียสิทธิ์เป็นทายาทสวรรค์
ลูกหลานเกิดต่อมาก็พลอยมีส่วนในมลทินโทษนี้ด้วย เรียกว่าติดมลทิน "บาปกำเนิด"

http://n.1asphost.com/holypicture/faith/faith1.asp
TRUTH?

เสาร์ พ.ค. 27, 2006 9:51 am

ขอสงสัยได้ไหมครับ

ช่วยตอบก่อนนะ เดี๋ยวจะหาว่าละเมิดกฎ เพราะอยากให้ผมกระจ่างน่ะ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

เสาร์ พ.ค. 27, 2006 9:59 am

TRUTH? เขียน: ผมอ่านเจอในพระคัมภีร์
"พระเยซูตรัสว่า ชาวแผ่นดินสวรรค์เป็นเหมือนเด็กเล็กๆ" แล้วทำไมต้องล้างบาปทารกด้วยครับ?
ไม่เข้าใจเหตุผล ช่วยอธิบายหน่อยนะครับ
พระองค์หมายความถึง ความเชื่อครับ
Holy

เสาร์ พ.ค. 27, 2006 10:11 am

รม 5:12
บาปเข้ามาในโลกเพราะมนุษย์คนเดียว และความตายเข้ามาเพราะบาปฉันใด ความตายก็แพร่กระจายไปถึงมนุษย์ทุกคนเพราะทุกคนทำบาปฉันนั้น ก่อนที่จะมีธรรมบัญญัติ บาปมีอยู่ในโลกแล้ว แต่เมื่อยังไม่มีธรรมบัญญัติก็ไม่นับว่าเป็นบาป ถึงกระนั้น ความตายก็มีอานุภาพเหนือมนุษยชาติตั้งแต่อาดัมมาจนถึงโมเสส มีอานุภาพเหนือแม้คนที่ไม่ได้ทำบาปเหมือนกับอาดัมที่ได้ล่วงละเมิด อาดัมเป็นรูปแบบล่วงหน้าของผู้ที่จะมาในภายหลัง แต่การล่วงละเมิดต่างกับของประทานให้เปล่าถ้ามวลมนุษย์ ต้องตายเพราะการล่วงละเมิดของมนุษย์คนเดียว พระหรรษทานของพระเจ้าและของประทานโดยทางพระหรรษทานจากมนุษย์คนเดียว คือพระเยซูคริสตเจ้า ก็ยิ่งสมบูรณ์ขึ้นสำหรับมวลมนุษย์
Jeab Agape
~@

เสาร์ พ.ค. 27, 2006 3:19 pm

TRUTH? เขียน: ขอสงสัยได้ไหมครับ

ช่วยตอบก่อนนะ เดี๋ยวจะหาว่าละเมิดกฎ เพราะอยากให้ผมกระจ่างน่ะ
ถ้าสงสัยจาก กระทู้ถามได้ ขอรับ แต่ถ้าพี่มีข้อเสนอ หรือแนวทาง ตามหลักคริสตจักรของพี่สอน
ก็ถือว่าแบ่งปัน คร้าบ ...............แต่ถ้า ตัดสินว่าผิด ที่ ล้างบาปทารก หรือ คริสตจักรของหนูเรียก
ว่า ให้ บัพติสมาทารก ซึ่งคริสตจักร เพรสไบทีเรียนของหนู กะ ของคาทอลิก จะให้ ศีลทารก
แล้วค่อยมีพิธียืนยันความเชื่อ แต่บางคณะของโปรเตสแตนต์ เช่น แบ๊พติสท์ เขาไม่ให้บัพติสมาเด็ก
และเขามีคำอธิบายชัดเจนว่าเพราะอะไร เขาไม่ได้ ตัดสินว่าคริสตจักรที่ต่างจาเขาว่า ผิด อย่างนี้น่าคุย
กันขอรับ

ถ้าพูดถึง บัพติสมา หรือล้างบาปของคริสตัง ก็ อาจจะถก กันว่า "จุ่ม หรือ พรม หรือเท/ราด " อีก ก็ได้มั้ง
TRUTH?

จันทร์ พ.ค. 29, 2006 9:49 am

Holy เขียน: รม 5:12
บาปเข้ามาในโลกเพราะมนุษย์คนเดียว และความตายเข้ามาเพราะบาปฉันใด ความตายก็แพร่กระจายไปถึงมนุษย์ทุกคนเพราะทุกคนทำบาปฉันนั้น ก่อนที่จะมีธรรมบัญญัติ บาปมีอยู่ในโลกแล้ว แต่เมื่อยังไม่มีธรรมบัญญัติก็ไม่นับว่าเป็นบาป ถึงกระนั้น ความตายก็มีอานุภาพเหนือมนุษยชาติตั้งแต่อาดัมมาจนถึงโมเสส มีอานุภาพเหนือแม้คนที่ไม่ได้ทำบาปเหมือนกับอาดัมที่ได้ล่วงละเมิด อาดัมเป็นรูปแบบล่วงหน้าของผู้ที่จะมาในภายหลัง แต่การล่วงละเมิดต่างกับของประทานให้เปล่าถ้ามวลมนุษย์ ต้องตายเพราะการล่วงละเมิดของมนุษย์คนเดียว พระหรรษทานของพระเจ้าและของประทานโดยทางพระหรรษทานจากมนุษย์คนเดียว คือพระเยซูคริสตเจ้า ก็ยิ่งสมบูรณ์ขึ้นสำหรับมวลมนุษย์
ถามละกันนะ
ข้อความตรงนี้ "ความตายก็แพร่" ไม่ใช่ความบาปนี่ครับ
ฉะนั้นข้อนี้ มีความหมายของ ความตายที่เป็นผลของความบาป (ไม่ใช่ความบาป) ได้แพร่กระจายไปถึงมนุษย์ทุกคน (รวมทั้งเด็กทารก) ใช่ไหมครับ
เอ๊ะหรือยังไงกันนะ
TRUTH?

จันทร์ พ.ค. 29, 2006 9:56 am

Jeab Agape เขียน:
TRUTH? เขียน: ขอสงสัยได้ไหมครับ

ถ้าสงสัยจาก กระทู้ถามได้ ขอรับ แต่ถ้าพี่มีข้อเสนอ หรือแนวทาง ตามหลักคริสตจักรของพี่สอน
ก็ถือว่าแบ่งปัน คร้าบ ...............แต่ถ้า ตัดสินว่าผิด ที่ ล้างบาปทารก หรือ คริสตจักรของหนูเรียก
ว่า ให้ บัพติสมาทารก ซึ่งคริสตจักร เพรสไบทีเรียนของหนู กะ ของคาทอลิก จะให้ ศีลทารก
แล้วค่อยมีพิธียืนยันความเชื่อ แต่บางคณะของโปรเตสแตนต์ เช่น แบ๊พติสท์ เขาไม่ให้บัพติสมาเด็ก
และเขามีคำอธิบายชัดเจนว่าเพราะอะไร เขาไม่ได้ ตัดสินว่าคริสตจักรที่ต่างจาเขาว่า ผิด อย่างนี้น่าคุย
กันขอรับ

ถ้าพูดถึง บัพติสมา หรือล้างบาปของคริสตัง ก็ อาจจะถก กันว่า "จุ่ม หรือ พรม หรือเท/ราด " อีก ก็ได้มั้ง
ถามอีกนะ
ใครตัดสินใครหรือครับ?
ดูคุณ เจอีเอบี เอจีเอพีอี จะกลัวใครเขาตัดสินอะไรเหรอ (ยังไม่มีใครตัดสิน เป็นแค่คำถาม)
ผมกำลังถามหาคำอธิบายน่ะ แค่อธิบายให้เข้าใจ ถ้าคิดว่าหมดคำอธิบายก็ไม่เป็นไรครับ
ถ้าผมยังไม่เข้าใจก็ไม่เป็นไรครับ เพราะท่านกับผมก็มีความสามารถในการอธิบายและการเข้าใจไม่เท่ากัน ใช่ไหมครับ ใจเย็นๆ นะครับ
อย่าเพิ่งร้อน ผมเป็นคำตอบของพี่ท่านแล้วกลัวโดนล๊อกเหมือนของคุณสวนส้มเลย (ซึ่งเห็นว่าไม่จำเป็น แต่อยู่ในดุลพินิจของผู้ดูแลเค้า)

ผมแสวงหาความจริง ไม่ใช่จากที่เดียว แต่จากท่านผู้คร่ำหวอดในวงการ (ยังกะวิทยายุทธเส้าหลิน) รับฟังความคิดเห็นหลายๆ ด้าน ถามเพื่อให้กระจ่างกับคำตอบ

สุดท้าย ตอนนี้ก็เพิ่งรู้ว่า มีหลายแห่งที่ให้บัพติศมาทารก (เออ คำดีฟังดูดีหน่อยเนอะ) และบางแห่งไม่ให้ มีใครทราบเหตุผลที่บางแห่งไม่ให้ไหมครับ
yuki

จันทร์ พ.ค. 29, 2006 2:03 pm

พี่เบลคร้าบบบบบบบบ เปรมมาแล้วคับ ไม่ได้หายไปไหน
Jezebel

จันทร์ พ.ค. 29, 2006 2:14 pm

Y u K i เขียน: พี่เบลคร้าบบบบบบบบ เปรมมาแล้วคับ ไม่ได้หายไปไหน
น้องเปรมขา เจ๊แอบงงเล็กน้อย อันนี้เป็นรีพลายของข้อความไหนเหรอคะ

อย่างไรก็ตาม ทั้งนี้และทั้งนั้น เจ๊ยินดีมากๆค่ะที่คุณน้องเปรมมาแล้ว และไม่ได้หายไปไหน

ถามน้องเปรมนิดสิคะ น้องเปรมเว่าลาวได้บ่เจ้า ( คำถามเกี่ยวกันกับกระทู้ไหมเนี่ย...แต่...เอื้อยอยากฮู้เจ้า )
ตอบกลับโพส