เล-วมากๆ(ขอด่าหน่อยเหอะ)

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อังคาร พ.ค. 09, 2006 9:18 am

ได้ฟังรายการผู้หญิงถึงผู้หญิงเล่าเรื่องคดีนึงคือ แก้งค์ทรชน มันฉลองครบรอบ 1 ปี แก๊งค์มันด้วยการเอาพวก 30 คนเดินปิดซอยแล้วบอกว่าเจอใครระหว่างเดินผ่านฆ่าทันที(มันไม่กลัวกฏหมายเลย) และก็มีคนดวงซวยคือ ชายคนนึงยืนคุยโทรศัพท์ในตู้ พวกเดนนรกก็กรูเข้าไปรุมทำร้ายคือเอามีดแทงและเอาไม้ตี จนสะบักสะบอม แล้วหิ้วปีกออกมาไอ่ตัวหัว***ๆก็เอาปืนยิงจ่อที่หัว หน้าอก หัวใจ รวม 5 นัด ตายคาที่เท่านั้นไม่พอ ยังเดินต่อเจอชาวบ้านข้างทางก็ทำร้ายเค้าไปทั่ว
ตำรวจจับหัวโจกได้(ข่าวไม่ได้บอกว่าลูกน้องหมาๆโดนจับด้วยไหม) แต่ที่เน่าคือมันโดนตัดสินจำคุกตลอดชีวิตแต่ให้การรับสารภาพในชั้นสอบสวนเลยลดเหลือ 26 ปี แบบว่าสุดยอดความเลวทำไมไม่ประหารฟระ

อยากจะสวดภาวนาให้กลับใจนะแต่... ทนไม่ไหวอ่ะขอระบายหน่อยเหอะ
Batholomew
~@

อังคาร พ.ค. 09, 2006 9:32 am

ขอพระเจ้าทรงเมตตาคับ
Jezebel

อังคาร พ.ค. 09, 2006 9:35 am

ท่านน้องสมเป็นนักกฎหมายไฟแรงแท้ๆ

โดยอาศัยความรู้ทางวิธีพิจารณาความอาญา ท่านน้องไมเคิล พอล เห็นควรปฏิบัติเช่นไรคะ เจ๊ถามเผื่อคนอื่นด้วย จะได้เป็นวิทยาทาน เจ๊เองก็อยากทราบเหมือนกันค่ะ

นอกจากนี้แล้ว เจ๊ยังอยากทราบด้วยเหมือนกันค่ะว่า การที่เขาตัดสินเช่นนั้น น้องท่านคิดเห็นเช่นไร เหมาะสมไหม ( เป็นต้นว่าอ้างอิงตามความรู้ทางวิธีพิจารณาความอาญาน่ะค่ะ )

ท่านน้องขา เจ๊ไม่ได้เข้ามากวนนะคะ อยากทราบจริงๆ เพื่อเป็นความรู้ประดับตนน่ะค่ะ ขอบคุณน้องท่านล่วงหน้านะคะ

อนึ่ง เวลาน้องท่านโกรธ ก็นึกถึงพระวาจาของพระเยซูเจ้าที่ตรัสกับเปโตรว่า "เก็บดาบใส่ฝักเสีย" สิคะ เจ๊ว่าน่าจะช่วยได้ ;)
แก้ไขล่าสุดโดย Jezebel เมื่อ อังคาร พ.ค. 09, 2006 9:36 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
natchanon

อังคาร พ.ค. 09, 2006 10:50 am

พวกนี้เคยคิดบ้างไหมว่าชีวิต 1 คนนั้นกว่าจะเติบโตมาลำบาก แต่ก็ขอให้พระเจ้าอวยพรให้เขากลับใจซะใหม่ อาเมน
จอมนางกระบี่เดี่ยว

อังคาร พ.ค. 09, 2006 2:41 pm

ระดับนี้ คงไม่คิดอะไรแล้วล่ะ
~@

อังคาร พ.ค. 09, 2006 5:33 pm

Jezebel เขียน: ท่านน้องสมเป็นนักกฎหมายไฟแรงแท้ๆ

โดยอาศัยความรู้ทางวิธีพิจารณาความอาญา ท่านน้องไมเคิล พอล เห็นควรปฏิบัติเช่นไรคะ เจ๊ถามเผื่อคนอื่นด้วย จะได้เป็นวิทยาทาน เจ๊เองก็อยากทราบเหมือนกันค่ะ

นอกจากนี้แล้ว เจ๊ยังอยากทราบด้วยเหมือนกันค่ะว่า การที่เขาตัดสินเช่นนั้น น้องท่านคิดเห็นเช่นไร เหมาะสมไหม ( เป็นต้นว่าอ้างอิงตามความรู้ทางวิธีพิจารณาความอาญาน่ะค่ะ )

ท่านน้องขา เจ๊ไม่ได้เข้ามากวนนะคะ อยากทราบจริงๆ เพื่อเป็นความรู้ประดับตนน่ะค่ะ ขอบคุณน้องท่านล่วงหน้านะคะ

อนึ่ง เวลาน้องท่านโกรธ ก็นึกถึงพระวาจาของพระเยซูเจ้าที่ตรัสกับเปโตรว่า "เก็บดาบใส่ฝักเสีย" สิคะ เจ๊ว่าน่าจะช่วยได้ ;)
โดยส่วนตัวนะครับเท่าที่ได้ดูจากข้อเท็จจริงมาแล้วนั้น ผู้กระทำความผิดเนี่ย กระทำโดยเจตนา โดยไม่เกรงกลัวกฏหมายบ้านเมืองเลยเพราะมีการตกลงกันว่า "เจอใครระหว่างทางให้ฆ่าเลย" เป็นการประกาศไว้แน่นอนว่าจะฆ่า (ถ้าไม่มีเจตนาจะฆ่าอะไรแล้วไปเจอคู่อริแล้วทะเลาะกันก็ว่าไปอย่าง)
สมควรตัดสินประหารชีวิตครับ เพราะทำโดยเจตนาและไม่เกรงกลัวต่อกฏหมาย แม้จะรับผิดในชั้นสอบสวนก็ไม่ได้ช่วยให้การสอบสวนง่ายขึ้น คือไม่มีประโยชน์ต่อรูปคดี เพราะการกระทำครั้งนี้มีประจักษ์พยานมากมาย(คนทั้งซอยอ่ะครับ) ดังนั้นโดยความเห็นส่วนตัวควรประหารชีวิตครับ แต่ท่านผู้พิพากษาตัดสินจำคุกตลอดชีวิตแถมลดโทษเหลือจำคุก26ปีก็คงต้องเคารพการตัดสินของท่านแหละครับ (อยากอ่านคำพิพากษาคดีนี้มากๆ เหอๆ)
NKL
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 09, 2006 5:55 pm

ต้องประหารเท่านั้น พวกปีศาจจากนรก
Jezebel

อังคาร พ.ค. 09, 2006 9:24 pm

MichaelPaul เขียน:
Jezebel เขียน: ท่านน้องสมเป็นนักกฎหมายไฟแรงแท้ๆ

โดยส่วนตัวนะครับเท่าที่ได้ดูจากข้อเท็จจริงมาแล้วนั้น ผู้กระทำความผิดเนี่ย กระทำโดยเจตนา โดยไม่เกรงกลัวกฏหมายบ้านเมืองเลยเพราะมีการตกลงกันว่า "เจอใครระหว่างทางให้ฆ่าเลย" เป็นการประกาศไว้แน่นอนว่าจะฆ่า (ถ้าไม่มีเจตนาจะฆ่าอะไรแล้วไปเจอคู่อริแล้วทะเลาะกันก็ว่าไปอย่าง)
สมควรตัดสินประหารชีวิตครับ เพราะทำโดยเจตนาและไม่เกรงกลัวต่อกฏหมาย แม้จะรับผิดในชั้นสอบสวนก็ไม่ได้ช่วยให้การสอบสวนง่ายขึ้น คือไม่มีประโยชน์ต่อรูปคดี เพราะการกระทำครั้งนี้มีประจักษ์พยานมากมาย(คนทั้งซอยอ่ะครับ) ดังนั้นโดยความเห็นส่วนตัวควรประหารชีวิตครับ แต่ท่านผู้พิพากษาตัดสินจำคุกตลอดชีวิตแถมลดโทษเหลือจำคุก26ปีก็คงต้องเคารพการตัดสินของท่านแหละครับ (อยากอ่านคำพิพากษาคดีนี้มากๆ เหอๆ)
ขอบคุณน้องไมเคิลพอลที่ให้ความรู้ทางกฎหมายค่ะ
Jeab Agape
~@

อังคาร พ.ค. 09, 2006 10:13 pm

การให้อภัย และหลักเมตตาธรรมก็สำคัญนะพี่เอก :D

สำหรับเจี๊ยบการติดคุก แค่ ๑ สัปดาห์ ก็ทรมานเท่ากับลงไปบึงไฟชั่ว ๑ กัปปะ เลยล่ะ :D
Champkun
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 09, 2006 11:09 pm

คดีที่ไหนอะ
อย่าบอกนะว่าเมืองไทย

ไม่ว่าที่ไหนก็ล้วนไม่ปลอดภัยแล้วหรือนี่ แม้แต่ซอยบ้านตัวเอง

ขอพระองค์ทรงเมตตาเทอญ
~@

อังคาร พ.ค. 09, 2006 11:14 pm

Champkun เขียน: คดีที่ไหนอะ
อย่าบอกนะว่าเมืองไทย

ไม่ว่าที่ไหนก็ล้วนไม่ปลอดภัยแล้วหรือนี่ แม้แต่ซอยบ้านตัวเอง

ขอพระองค์ทรงเมตตาเทอญ
ประเทศไทยเนี่ยแหละค้าบพี่ - -" แถวๆพระราม3มั้งเหอๆ ไม่รู้ลูกน้องมันดดนจับป่าวแต่หัวโจกอ่ะโดน
~@

อังคาร พ.ค. 09, 2006 11:18 pm

Jeab Agape เขียน:
การให้อภัย และหลักเมตตาธรรมก็สำคัญนะพี่เอก :D

สำหรับเจี๊ยบการติดคุก แค่ ๑ สัปดาห์ ก็ทรมานเท่ากับลงไปบึงไฟชั่ว ๑ กัปปะ เลยล่ะ :D
จิงๆพี่ก็อยากให้อภัยอ่ะนะ แต่แบบว่ามาคิดถึงตอนที่มันทำอ่ะ 30คนเดินปิดซอย แล้วบอกว่าเจอใครฆ่าทิ้ง แล้วสมมุติว่าชายคนนั้นที่ถูกฆ่ากำลังคุยโทรศัพท์กะลูกน้อยของเค้าว่า "เย็นนี้พ่อจะรีบกลับไปจัดงานวันเกิดให้ลูกนะ" หรือ เค้ากำลังคุยกับพ่อแม่ที่แก่ของเค้าว่า "วันหยุดนี้จะไปเยี่ยมนะครับ" คิดดูว่าคนที่เค้าคุยด้วยจะต้องเฝ้ารอนานแค่ไหนและถ้ารู้ว่าคนที่เค้ารอนั้นตายเพราะพวกกากมนุษย์ที่ไร้ค่า ไม่มีค่าพอจะจำคุกด้วยเพราะเปลืองเงินภาษี น่าจะประหารชีวิตให้จบๆไป(ประหารด้วยการเอามันไปยิงเสียให้ตายนะครับอย่าเอาไปฉีดยาค่ายาแพงเอาไปรักษาคนจนดีก่า)
NKL
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 09, 2006 11:33 pm

แนะนำการประหารชีวิตด้วยการแช่ในน้ำกรด เพราะเป็นการกระทำที่อันตรายต่อสังคมและมวลมนุษย์

รูปภาพ
~@

อังคาร พ.ค. 09, 2006 11:36 pm

NKL เขียน: แนะนำการประหารชีวิตด้วยการแช่ในน้ำกรด เพราะเป็นการกระทำที่อันตรายต่อสังคมและมวลมนุษย์

รูปภาพ
โหดไปป่าวอ่ะ - -"
Jezebel

พุธ พ.ค. 10, 2006 9:22 am

จิงๆพี่ก็อยากให้อภัยอ่ะนะ แต่แบบว่ามาคิดถึงตอนที่มันทำอ่ะ 30คนเดินปิดซอย แล้วบอกว่าเจอใครฆ่าทิ้ง แล้วสมมุติว่าชายคนนั้นที่ถูกฆ่ากำลังคุยโทรศัพท์กะลูกน้อยของเค้าว่า "เย็นนี้พ่อจะรีบกลับไปจัดงานวันเกิดให้ลูกนะ" หรือ เค้ากำลังคุยกับพ่อแม่ที่แก่ของเค้าว่า "วันหยุดนี้จะไปเยี่ยมนะครับ" คิดดูว่าคนที่เค้าคุยด้วยจะต้องเฝ้ารอนานแค่ไหนและถ้ารู้ว่าคนที่เค้ารอนั้นตายเพราะพวกกากมนุษย์ที่ไร้ค่า ไม่มีค่าพอจะจำคุกด้วยเพราะเปลืองเงินภาษี น่าจะประหารชีวิตให้จบๆไป(ประหารด้วยการเอามันไปยิงเสียให้ตายนะครับอย่าเอาไปฉีดยาค่ายาแพงเอาไปรักษาคนจนดีก่า)
น้องไมเคิลพอลขา พี่เข้าใจที่น้องกล่าวทุกอย่างค่ะ เข้าใจด้วยค่ะว่าน้องทุกข์ใจเช่นไร แต่ที่น้องเจี๊ยบว่ามา พี่ก็ว่ามีเหตุผลนะคะ

นักบุญเปาโลเข่นฆ่าคริสตชนตั้งมากมาย สุดท้ายก็กลับมากลับใจมารับใช้พระเจ้า ประกาศพระวาจาให้คนรู้จักพระเจ้าตั้งมากมาย ที่สุดก็ยอมสละชีวิตเป็นมรณสักขี และเป็นนักบุญผู้ยิ่งใหญ่ของพระศาสนจักร

พี่ว่าพวกเราสวดภาวนาให้พวกเขาดีไหมคะ ไม่แน่นะคะ ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง พวกเขาอาจจะหันกลับมาทำประโยชน์ให้แก่สังคมในอนาคตอย่างมากๆๆด้วยค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Jezebel เมื่อ พุธ พ.ค. 10, 2006 9:23 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jezebel

พุธ พ.ค. 10, 2006 9:23 am

NKL เขียน: แนะนำการประหารชีวิตด้วยการแช่ในน้ำกรด เพราะเป็นการกระทำที่อันตรายต่อสังคมและมวลมนุษย์

รูปภาพ
โหดไปป่าวอ่ะ - -"
มาสนับสนุนน้องไมเคิลพอลค่ะ ฆ่ากันด้วยน้ำกรดโหดไปจริงๆค่ะ
Batholomew
~@

พุธ พ.ค. 10, 2006 10:03 am

รูปภาพ
พระองค์ไม่ทรงสอนให้เราทำแบบนี้นะครับ

เราต้องสวดภาวนาเพื่อเขาต่างหาก
NKL
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 10, 2006 5:34 pm

พอดีอ่านแล้วฮีทไปหน่อยอะนะ อะไรกัน เจอใครให้ฆ่าทิ้ง
Junior Boy

พุธ พ.ค. 10, 2006 5:54 pm

Jezebel เขียน:

น้องไมเคิลพอลขา พี่เข้าใจที่น้องกล่าวทุกอย่างค่ะ เข้าใจด้วยค่ะว่าน้องทุกข์ใจเช่นไร แต่ที่น้องเจี๊ยบว่ามา พี่ก็ว่ามีเหตุผลนะคะ

นักบุญเปาโลเข่นฆ่าคริสตชนตั้งมากมาย สุดท้ายก็กลับมากลับใจมารับใช้พระเจ้า ประกาศพระวาจาให้คนรู้จักพระเจ้าตั้งมากมาย ที่สุดก็ยอมสละชีวิตเป็นมรณสักขี และเป็นนักบุญผู้ยิ่งใหญ่ของพระศาสนจักร

พี่ว่าพวกเราสวดภาวนาให้พวกเขาดีไหมคะ ไม่แน่นะคะ ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง พวกเขาอาจจะหันกลับมาทำประโยชน์ให้แก่สังคมในอนาคตอย่างมากๆๆด้วยค่ะ
เห็นด้วย..
poloplow

พุธ พ.ค. 10, 2006 6:25 pm

สวดภาวนาครับ เพื่อเค้า และคนที่ตายไปแล้ว

ที่เค้าทำไป เพราะเค้ายังโดนบาปชักชวนให้หลงผิด แล้วก็ยังไม่รู้จักพระบิดา
ถ้าพวกเราสวดเพื่อเค้าเยอะ ๆ เค้าจะต้องกลับตัวเป็นคนดีได้แน่ ๆ
แก้ไขล่าสุดโดย poloplow เมื่อ พุธ พ.ค. 10, 2006 6:28 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Nihil
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 11, 2006 1:24 am

ผมว่าติดคุกนาน ๆ ทรมานกว่าประหารชีวิตทันทีอีกนะ
boylife

ศุกร์ พ.ค. 12, 2006 10:41 pm

ประหารชีวิต 7 ชั่วโคตร >:(
boylife

ศุกร์ พ.ค. 12, 2006 10:43 pm

boylife เขียน: ประหารชีวิต 7 ชั่วโคตร >:(
ติดคุกนาน มันจะกลับมาใหม่น่ะสิ การติดคุกนานจะมีการพระราชทานอภัยโทษในวันเฉลิมพระชนมพรรษาของพระเจ้าอยู่หัว และของพระราชินีนาถ อภัยโทษปีหนึ่งๆ 2ครั้ง ติดคุกนานก็จะได้ลดโทษ ท้ายที่สุด โทษจำคุกจะหมดไ ประหารแหละ จะได้ไม่เปลืองงบประมาณแผ่นดิน เสียยาฉีดให้ตายหลอดเดียว ดีกว่าเสียงบประมาณดูแลพวก สวะสังคม >:(
-- จบข่าว--
Jezebel

ศุกร์ พ.ค. 12, 2006 10:46 pm

boylife เขียน:
boylife เขียน: ประหารชีวิต 7 ชั่วโคตร >:(
ติดคุกนาน มันจะกลับมาใหม่น่ะสิ การติดคุกนานจะมีการพระราชทานอภัยโทษในวันเฉลิมพระชนมพรรษาของพระเจ้าอยู่หัว และของพระราชินีนาถ อภัยโทษปีหนึ่งๆ 2ครั้ง ติดคุกนานก็จะได้ลดโทษ ท้ายที่สุด โทษจำคุกจะหมดไ ประหารแหละ จะได้ไม่เปลืองงบประมาณแผ่นดิน เสียยาฉีดให้ตายหลอดเดียว ดีกว่าเสียงบประมาณดูแลพวก สวะสังคม >:(
-- จบข่าว--
จะโกรธเจ๊ไหมคะ ถ้าเจ๊จะขอน้องให้อภัยและสวดภาวนาเพื่อเขาน่ะค่ะ :)
Jezebel

ศุกร์ พ.ค. 12, 2006 10:51 pm

พระเยซูเจ้าทรงให้อภัยและตรัสกับ"โจร"ข้างๆพระองค์ว่า "วันนี้ท่านจะอยู่กับเราในสวรรค์"

พระสันตะปาปาจอห์นปอลที่ 2 ทรงให้อภัยและเยี่ยมเยียนผู้ร้ายที่ลอบทำร้ายพระองค์

ทำไมเรา"คริสตชน"ไม่เอาแบบอย่างล่ะคะ คริสต์ ค่ะ คริสต์ ;)
yuki

เสาร์ พ.ค. 13, 2006 10:34 am

แต่ด้วยอารมณ์และความรู้สึกของมนุษย์ธรรมดาแล้วผมว่า ประหารเลยก้อดีน่ะจะได้ไม่เอาเป็นเยี่ยง
Jezebel

เสาร์ พ.ค. 13, 2006 10:36 am

Y u K i เขียน: แต่ด้วยอารมณ์และความรู้สึกของมนุษย์ธรรมดาแล้วผมว่า ประหารเลยก้อดีน่ะจะได้ไม่เอาเป็นเยี่ยง
แป่ววววววววววววว ..... ววววว.......ววว

น้องเปรมคิดอย่างนี้จริงๆเหรอคะ :-[
ตอบกลับโพส