ขอเชิญชวนเป็นอาสาสมัครให้กับคนตาบอดค่ะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
elmo_prim

พุธ พ.ค. 24, 2006 4:02 am

รูปภาพ สวัสดีค่ะ

เพิ่งสมัครสมาชิกใหม่นะค่ะ อยากชวนทุกๆ คน ไปทำบุญกันค่ะ รูปภาพ

โดยการเป็นอาสาสมัครทำหนังสือเสียงให้กับคนตาบอดค่ะ

ทำได้ง่ายๆ เลยนะค่ะ แค่ใช้เสียง เท่านั้นเอง

รูปภาพ ปัจจุบันโบว์เป็นอาสาสมัครประจำให้กับห้องสมุดคนตาบอดแห่งชาติค่ะ
ทำมาสองเดือนแล้ว ไปทุกวันเลยค่ะ เลยเห็นว่าที่นั่นเขาขาดแคลนคนที่มาอ่านหนังสือมากๆ เลย
ทั้งที่คนตาบอดในประเทศไทยมีจำนวนเป็นล้านคน แต่มีหนังสือเสียงเพียง 4000 เรื่องเท่านั้นเอง
ที่พวกเขาจะใช้บริการได้

รูปภาพ สมาคมคนตาบอดแห่งประเทศไทยและองค์กรเครื่อข่ายเปิดบริการแก่อาสาสมัครที่สนใจร่วมปฎิบัติภารกิจเพื่อสังคมแก่คนตาบอดอย่างหลากหลาย ซึ่งล้วนแล้วเป็นกิจกรรมที่อาสาสมัครพึงปรารถนาดำเนินกิจกรรมอย่างเต็มที่และเต็มใจ

รูปภาพ การเป็นไปอาสาสมัครก็ง่ายมากๆ เลยค่ะ

1. บริการอ่านและบันทึกหนังสือเสียงให้เก่คนตาบอด ซึ่งประกอบด้วยหนังสือหลากหลายรูปแบบ คือ หนังสือวิชาการ หนังสืออ่านเล่น หนังสือบันเทิง สารคดี

2. บริการร่วมจัดกิจกรรมเพื่อคนตาบอด โดยสมาคมคนตาบอดร่วมกับชมรมเพื่อนคนตาบอดเพื่อดำเนินกิจกรรมในวันสำคัญต่างๆ ของสมาคมฯ และองค์กรเครือข่าย เช่น กิจกรรมสัปดาห์รำลึกวันไม้เท้าขาวสากล กิจกรรมเพื่อทัศนาจรของคนตาบอดและญาติ เป็นต้น

3. การบริการเป็นศูนย์กลางของชมรมอาสาสมัครเพื่อนคนตาบอด ซึ่งจัดเป็นศูนย์กลางเพื่อประสานงานที่ห้องสมุดคนตาบอดแห่งชาติ บริเวณชัน 2 สมาคมคนตาบอดแห่งประเทศไทย

ถ้าเพื่อนๆ สนใจร่วมเป็นสมาชิกชมรมอาสาเพื่อนคนตาบอดนะค่ะ

ขอเชิญชวนได้ที่

ห้องสมุดคนตาบอดแห่งชาติ ชั้น 2 สมาคมคนตาบอดแห่งประเทศไทย
เลขที่ 85/1-2 ซอยบุญอยู่ ถนนดินแดง แขวงสามเสนใน เขตพญาไท กรุงเทพมหานคร 10400
โทรศัพท์ 0-2248-0555 หรือ 0-2246-3835 ต่อ 200, 201 โทรสาร 0-2248-0556
ตั้งแต่เวลา 9.00 - 17.00 น. ทุกวัน เว้นวันหยุดนักขัตฤกษ์

การเดินทางนะค่ะ

ถ้ามาจากอนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ ฝั่งแฟชั่นมอลล์
(ตรงข้ามกับเซ็นเตอร์วัน และร้านดอกหญ้า) แล้วขึ้นรถเมล์ สาย 12 168 92 บอกกระเป๋าว่า ไปสามเหลี่ยมดินแดง เมื่อใกล้จะถึงจะเห็นป้ายสีฟ้าที่ด้านซ้ายเขียนว่าสามเหลี่ยมดินแดง เตรียมตัวลงได้นะค่ะ ลงป้ายที่มีสะพานลอย ที่ป้ายรถเมล์จะร้านเซเว่น-อีเลฟเว่น ตั้งอยู่ ให้เดินเข้ามาในซอยบุญอยู่ จะมีอู่ซ่อมรถอยู่หน้าซอย เดินเข้าไปสักประมาณร้อยเมตร จะเห็นมูลนิธิคนตาบอดแห่งประเทศไทย เดินขึ้นบันไดขึ้นมาชั้น สอง ได้เลยค่ะ

ถ้าใครชำนาญทางวัดแม่พระฟาติมา ก็ให้นั่งรถเลยขึ้นมาทางอนุสาวรีย์ พอผ่านสถาบันราชานุกูล(อยู่ด้านขวา) จะถึงสี่แยก เลยสี่แยกลงป้ายแรกเลยค่ะ ที่ป้ายจะมีธนาคารกรุงศรีอยุธยา สาขาสามเหลี่ยมดินแดงอยู่ เดินข้ามสะพานลอยจะเจอเซเว่น แล้วเข้าซอยบุญอยู่มาเลยจ้า

ถ้าใครยังงงๆ หรือมีข้อสงสัยอะไร IM หรือ แอด MSN มาคุยกันได้เลยนะค่ะ ยินดีค่ะ
หรือถ้าใครมีแฟกซ์ บอกได้เลยนะค่ะ จะส่งแฟกซ์แผนที่ไปให้ค่ะ

ปล.สำหรับเพื่อนๆ ที่ไม่มีเวลา แต่อยากช่วยเหลือนะค่ะ ทางสมาคมยังรับบริจาคซีดีเปล่า และเทปเปล่า ด้วย ค่ะ

รูปภาพ หวังว่าจะได้พบกันที่ห้องสมุดนะค่ะ

ขอพระเจ้าทรงอำนวยพรทุกคนนะค่ะ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย elmo_prim เมื่อ พุธ พ.ค. 24, 2006 10:29 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 24, 2006 9:41 pm

ก็น่าสนใจอยู่นะ :D

ขอบคุณที่มาแจ้งข่าวคะ
เคยคิดจะทำอยู่เหมือนกัน...แต่อาย...กลัวอ่านตะกุกตะกัก
(อ่านภาษาไทยไม่แตก....ภาษาอังกฤษไม่ออกเลย 55555555)

แต่น่าสนใจคะ
จะพยายามหาเวลาสักวันไปลองทำดูคะ ;)
elmo_prim

พุธ พ.ค. 24, 2006 10:26 pm

ขอขอบคุณแทนพวกเขาจริงๆ ค่ะ

ไม่ต้องอายหรือกลัวเลยค่ะ การอ่านทำแบบส่วนตัว มีห้องอัดเสียงสำหรับส่วนตัวกันเลย
เราจะอ่านผ่านเครื่องคอมฯ ค่ะ ในโปรแกรมจะสามารถแก้ไขที่เราได้ตลอด ;)

ส่วนเรื่องการอ่านตะกุกตะกัก แรกๆ ก็เป็นกันทั้งนั้นเลยค่ะ
วันแรก ทั้งวันอ่านได้แค่ ยี่สิบหน้า เอง

แต่พอนานๆ ไป พัฒนาแล้วค่ะ สองวัน หนึ่งเล่ม ;)

ขอพระคุ้มครองค่ะ
:+:Regina Pacis:+:
.
.

พฤหัสฯ. พ.ค. 25, 2006 3:30 am

อะหืมมม :o

เนี่ยอ่ะค่ะ ที่เก๋อยากไปอ่านให้นานแล้วแต่ไม่รู้จะติดต่อที่ไหนอ่ะค่ะ

ขอบคุณมากๆนะคะที่นำมาบอกกัน

แล้วจะไปแน่นอน แน่นอน เลยค่ะ

อิอิ

^___^

ปล. พี่ชายมิวคะ ที่นั่นน่าจะอยู่ใกล้บ้านตะเองรึเปล่าอ่ะคะ
ไปกะเค้าม๊ะ อิอิ

^________^
:+:Regina Pacis:+:
.
.

พฤหัสฯ. พ.ค. 25, 2006 3:31 am

อ๊ะ ..

ว่าแต่ขอถามเจ้าของกระทู้อีกนิสสค่ะ

ว่าเราต้องเตรียมหนังสือไปเอง

หรือว่าเค้าจะเลือกให้คะ??

^_______^
ภาพประจำตัวสมาชิก
-Rei-
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 25, 2006 12:28 pm

จะเอาไปช่วยเผยแพร่ที่ทำงานให้นะคะ
มีชมรมดีเจอยู่ แก๊งค์นี้เค้าอ่านหนังสือเก่งมากเลย
เพราะต้องอ่านข่าวประกาศให้ออฟฟิศทุกๆวัน

ว่าแต่ ไปวันเสาร์ได้ใช่มั๊ยคะ
แล้วต้องเตรียมอะไรไปบ้างคะ หรือว่าไปหาเอาที่โน่นได้เลย
elmo_prim

พฤหัสฯ. พ.ค. 25, 2006 1:55 pm

โอ้ว ขอบคุณมากๆๆ เลยค่ะ เพื่อนๆ ทุกคน

ไปได้ทุกวันตั้งแต่ 9:00 - 17:00 น. ยกเว้นวันหยุดนักขัตฤกษ์ค่ะ

วันแรกที่ไป ไม่ต้องเตรียมอะไรไปเลยค่ะ
เพราะทางเราจะมีหนังสือรอสำหรับอ่านอยู่แล้ว
ช่วงนี้ หนังสือเรียน รออยู่เยอะค่ะ คนตาบอดหลายๆ คนที่มาใช้บริการกำลังศึกษาอยู่ในมหาวิทยาลัยหลายคนค่ะ

แต่ถ้าต้องการใช้หนังสือของตัวเอง จะนำไปก็ได้ค่ะ หรือโทไปเชคกะที่ห้องสมุดก่อนว่าหนังสือเล่มนี้ ถูกอ่านไปแล้วหรือยัง

ขอพระคุ้มครองทุกคนจ้ะ
Batholomew
~@

ศุกร์ มิ.ย. 02, 2006 11:26 pm

กลับมาเล่าให้ฟังนะครับ

วันนี้ผมไปอ่านหนังสือเสียงกันมากับน้องเก๋และเพื่อนน้องเก๋อีกจำนวนหนึ่ง
ตอนแรกไปตกใจเลยครับ คนตาบอดเยอะมาก ๆ ไม่รู้เหมือนกันว่าเค้ามากันทำอะไร เหมือนมีงานให้เขาทำ (ลอตเตอรี่นะ ผมว่า)

แต่ห้องสมุดเทปอยู่ที่ชั้นสองของอาคารครับ เข้าไปขั้นแรกก็ต้องกรอกข้อมูลส่วนตัวครับ
หลังจากนั้นก็ให้เราเข้าไปอ่านหนังสือเลยครับ
ผมได้อ่านเกี่ยวกับวิชากฎหมาย ซึ่งอ่านแบบอัดเทป
น้องเก๋ได้อ่านวิชาภาษาอังกฤษ EN101 ของ ม.รามคำแหง อ่านแบบใช้โปรแกรมทางคอมพิวเตอร์ครับ

ที่ห้องที่อัดเสียง เป็นห้องเล็ก ๆ ครับ ประมาณ 1.5*2.5 เมตร
มีคอมพิวเตอร์และก็วิทยุให้ครับ
ห้องไม่อึดอัดครับ เพราะมีช่องระบายอากศและช่องแอร์อยู่ในห้องเลย

อ่านผิดหลายรอบมากเลยครับ แต่ก็พยายามที่จะอ่านซ้ำไปเรื่อย ๆ
ยอมรับเลยครับ ว่าผู้ประกาศข่าวนี่ คงสอบยากมาก
ก็ดีครับ ได้ทำบุญเพื่อคนตาบอด น่าสงสารนะครับ พวกเค้าได้แค่ฟังและฟังเท่านั้น

น้องเก๋ถามพี่เจ้าหน้าที่ว่ามีคนมาอ่านกันเยอะบ้างมั๊ย พี่เจ้าหน้าที่ก็บอกว่าไม่เยอะ
บางวิชาต้องรีบอ่านให้เสร็จก่อนหน้าที่เค้าจะเรียนประมาณ 1 เดือน
เพื่อให้ทันกับตอนที่เค้าจะนำไปฟัง

ปัญหาที่ผมเจอวันนี้คงไม่พ้นเรื่องเทปนะครับ
ผมเดาว่าที่นั่นคงใช้เทปเดิมซ้ำกันหลาย ๆ ครั้ง เทปก็ยืดครับ บางตลับก็ยับไปเลย
ผมคิดว่าเทปที่นั่นคงไม่เพียงพอแน่ ๆ ครับ

เสียดายวันนี้ ผมช่วยได้แค่บ่ายสองโมงครึ่ง
แต่แค่นี้ก็สุขใจมากแล้วครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Batholomew เมื่อ ศุกร์ มิ.ย. 02, 2006 11:27 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

เสาร์ มิ.ย. 03, 2006 8:55 am

ถ้าเป็นไปได้ อยากให้ไปทำบุญด้วยกันนะครับ
elmo_prim

อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 12:36 am

ขอขอบคุณแทนคนตาบอดด้วยนะค่ะ

ที่เขามากันเยอะๆ ในช่วงต้นเดือนและกลางเดือน เพราะทางด้านล่างเขาจะมารับลอตเตอร์รี่
ไปจำหน่ายค่ะ เป็นอาชีพที่ทางสมาคมให้ความช่วยเหลือพวกเขาในการประกอบอาชีพเลี้ยงตนเอง

ส่วนเทปนั้น ส่วนหนึ่งก็มีคนมาบริจาคเทปเก่าบ้าง ใหม่บ้าง
ถ้าเทปเก่าๆ เราก็ต้องนำมารีไซเคิลอัดทับน่ะคะ

แต่ปัจจุบันทางห้องสมุดฯ มีแผนการจะทำให้เป็นซีดีทั้งหมด เพื่อความสะดวกและอายุการใช้งานยาวนานค่ะ

เสียดายจังวันนั้นไม่ได้ไปช่วยดูแลพวกเพื่อนๆ ด้วยตัวเอง
แหม..เป็นคนชวนแท้ๆ เลย :'(
พอดีต้องไปทำธุระให้กับห้องสมุดคนตาบอด แล้วก็ซื้อของเข้าร้านน่ะค่ะ
ไปไม่ทันเวลา

เสียดายจริงๆ ที่ไม่ได้ไปรู้จักกันนะค่ะ :-\
Batholomew
~@

จันทร์ มิ.ย. 05, 2006 3:49 pm

แล้วรู้จักกันยังครับ
elmo_prim

อังคาร มิ.ย. 06, 2006 1:51 am

???

งงอ่ะค่ะ ???

ก็รู้จักเก๋ค่ะ แต่คนอื่นๆ ไม่ไดรู้จัก ก็เลยเสียดายที่จะได้ไปรู้จักเพื่อนใหม่ๆ ใจดีเพิ่มน่ะค่ะ ;D
Batholomew
~@

อังคาร มิ.ย. 06, 2006 3:00 pm

elmo_prim เขียน:
???

งงอ่ะค่ะ ???

ก็รู้จักเก๋ค่ะ แต่คนอื่นๆ ไม่ไดรู้จัก ก็เลยเสียดายที่จะได้ไปรู้จักเพื่อนใหม่ๆ ใจดีเพิ่มน่ะค่ะ ;D
แหงะ รู้จักแต่เก๋ เรานั่งรถไปที่วัดด้วยกันแท้ ๆ เมื่อวันอาทิตย์
แก้ไขล่าสุดโดย Batholomew เมื่อ อังคาร มิ.ย. 06, 2006 3:00 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
elmo_prim

อังคาร มิ.ย. 06, 2006 3:49 pm

แหงะ รู้จักแต่เก๋ เรานั่งรถไปที่วัดด้วยกันแท้ ๆ เมื่อวันอาทิตย์
แง้ว... :-[
พี่อุ้ย หรือค่ะ
แหม...ม่ายรุจิงๆ ง่า :P

แล้ววันอาทิตย์หน้าเจอกันที่วัดนะค่ะ ;D
Batholomew
~@

พุธ มิ.ย. 07, 2006 11:28 am

elmo_prim เขียน:
แง้ว... :-[
พี่อุ้ย หรือค่ะ
แหม...ม่ายรุจิงๆ ง่า :P

แล้ววันอาทิตย์หน้าเจอกันที่วัดนะค่ะ ;D
*no1 ไม่มีปัญหา ตอน 9.00 น.มีประชุมพลมารีด้วยนะ สนใจป่าว
จอมนางกระบี่เดี่ยว

ศุกร์ มิ.ย. 09, 2006 8:14 pm

โห อยุ่ใกล้วัดฟาติมา นี่เอง กำลังหาอยู่เหมือนกัน ว่าง ๆจะชวนน้อง ๆ ที่ฟาติมาไป ร่วมด้วยช่วยกันอ่าน

เอ่อ พี่กำลังหางานให้คนตาบอดอยู่ เป้นชายอายุ 40 กว่าแล้วนะ สามารถทำงานเป็นโอปะเรเตอร์ บันทึกข้อมูลได้ อีกคนเป็นหญิง อายุ 40 ตามองเห้ฯได้นิดหน่อย ทำงานแพคของ ล้างต้ม เครื่องมือแพทย์ในโรงพยาบาลมาก่อน

ใครพอจะมีงานแนะนำได้ บอกหน่อยก็ดีนะจ้ะ
elmo_prim

เสาร์ มิ.ย. 10, 2006 12:28 am

โห อยุ่ใกล้วัดฟาติมา นี่เอง กำลังหาอยู่เหมือนกัน ว่าง ๆจะชวนน้อง ๆ ที่ฟาติมาไป ร่วมด้วยช่วยกันอ่าน

เอ่อ พี่กำลังหางานให้คนตาบอดอยู่ เป้นชายอายุ 40 กว่าแล้วนะ สามารถทำงานเป็นโอปะเรเตอร์ บันทึกข้อมูลได้ อีกคนเป็นหญิง อายุ 40 ตามองเห้ฯได้นิดหน่อย ทำงานแพคของ ล้างต้ม เครื่องมือแพทย์ในโรงพยาบาลมาก่อน

ใครพอจะมีงานแนะนำได้ บอกหน่อยก็ดีนะจ้ะ
ยินดีมากค่ะ ;D

เรื่องงาน เดี๋ยวช่วยถามที่สมาคมคนตาบอดฯ ให้นะค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย elmo_prim เมื่อ เสาร์ มิ.ย. 10, 2006 12:28 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
elmo_prim

พฤหัสฯ. ก.ค. 20, 2006 10:49 pm

ช่วงนี้มีหนังสือเรียนเข้ามามากค่ะ ที่ราม เปิดเทอมแล้ว
ถ้าเพื่อนๆ พี่ๆ ว่าง ขอเชิญไปช่วยกันอ่านหนังสือนะค่ะ : emo038 :
เอ่อ พี่กำลังหางานให้คนตาบอดอยู่ เป้นชายอายุ 40 กว่าแล้วนะ สามารถทำงานเป็นโอปะเรเตอร์ บันทึกข้อมูลได้ อีกคนเป็นหญิง อายุ 40  ตามองเห้ฯได้นิดหน่อย ทำงานแพคของ ล้างต้ม เครื่องมือแพทย์ในโรงพยาบาลมาก่อน

เผื่อว่าจะสนใจนะค่ะ

เชิญคนตาบอด.....ฝึกนวดฝ่าเท้า...ฟรี
                      สภาสังคมสงเคราะห์แห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ ร่วมกับบริษัทหลักทรัพย์ภัทร จำกัด สถาบันการแพทย์แผนไทย กรมพัฒนาการแพทย์แผนไทยและการแพทย์ทางเลือก กระทรวงสาธารณสุข และศูนย์พัฒนาสมรรถภาพคนตาบอด จัดทำโครงการฝึกอาชีพนวดแผนไทย หลักสูตรนวดฝ่าเท้าเพื่อสุขภาพสำหรับคนตาบอด เพื่อส่งเสริมคนตาบอดให้มีทางเลือกในการประกอบอาชีพ และมีรายได้ อันจะนำไปสู่การดำรงชีวิตโดยการพึ่งตนเอง และเป็นทรัพยากรมนุษย์ที่มีคุณภาพของสังคม

ฝึกอบรมจำนวน ๘๐ ชั่วโมง ระหว่างวันที่ ๑๘
ตอบกลับโพส