Judas คือใครคับ? มีประวัติยังไงบ้างอยากรู้ๆ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ล็อคหัวข้อ
^_^

อาทิตย์ พ.ค. 28, 2006 3:59 pm

Judas คือใครคับ? มีประวัติยังไงบ้างอยากรู้ๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

อาทิตย์ พ.ค. 28, 2006 4:16 pm

จูดาสมีหลายคนในพระคัมภีร์ เอาคนไหนครับ
Jezebel

อาทิตย์ พ.ค. 28, 2006 4:18 pm

เป็นอัครสาวก 1 ใน 12 คนที่พระเยซูเจ้าทรงเลือก ภายหลังทรยศพระองค์โดยการนำพวกยิวมาจับพระเยซูเจ้า สุดท้ายเป็นทุกข์เสียใจที่ได้ทำกิจการดังกล่าว จึงนำเงินค่าจ้างที่พวกยิวให้มานั้นไปคืน ปรากฎว่าพวกยิวเหล่านั้นไม่รับคืน ประมาณ No Refund ค่ะ แกเลยเสียอกเสียใจเป็นการใหญ่ ไปกระทำอัตวินิบาตกรรม - ปลิดชีพตนเอง ด้วยการแขวนคอตายค่ะ

ด้วยประวัติของยูดาสดังกล่าว จึงมักมีคนถกเถียงกันว่า ยูดาส"ผิด"หรือ"ถูก" สำหรับเจ๊ เจ๊ตอบว่า ไม่รู้ค่ะ เหอ เหอ ก็ไม่รู้จริงๆนี่คะ ไว้ต้องถามพระเจ้าดู

อนึ่ง เนื่องจาก Judas ในภาษาไทย ออกเสียงแบบไทยๆว่า ยู - ดาส ซึ่งก็ฟังดูคล้ายๆกับ You does ตามสำเนียงไทยๆ ในยุคที่เจ๊ยังเด็ก ต่อข้อถามที่ว่า ยู ดาส ผิดหรือถูก คำตอบก็จะเป็นว่า "ผิด" เพราะ you ต้องใช้กับ do ถ้าใช้กับ does ถือว่าผิดไวยากรณ์ค่ะ เช่น สมมติจะถามฝรั่งว่า"คุณทำงานหนักไหม" ถ้าเราถามว่า Does you work hard ? อันนี้ผิดไวยากรณ์ค่ะ เพราะ verb to do ถ้าใช้กับบุรุษสรรพนาม you ต้องใช้เป็นรูป "do" ส่วน does จะใช้กับ he she it เท่านั้น ดังนั้น จึงควรพูดใหม่ให้ถูกไวยากรณ์ว่า Do you work hard ? และสรุป ยู ดาส เลย"ผิด"ไงคะ ผิดไวยากรณ์ เหอ เหอ
ตัวนิ่ม

อาทิตย์ พ.ค. 28, 2006 4:52 pm

judas ก็คือสาวกของพระเยซูเจ้าที่พระองค์ทรงเลือก
รู้มั้ยคะ ว่าทำไมพระเยซูเจ้าถึงเลือกสาวก 12 คน ทำไมไม่เลือก 13 หรือ 1 คนก็พอ ฉันมีคำตอบให้
เพราะเพิ่งเรียนมาเองในวิชาคำสอนแต่ก็ไม่ค่อยแน่ในนะคะ ก็เพราะว่า " ชนเผ่าที่เพระองค์ทรงเลือก 12ชนเผ่า ตะก่อนโน้น ก่อนที่พระองค์จะทรงเกิดเป็นมนุษย์ แต่ก็ล่มลงในที่สุด เพราะองค์ก็เลยลงมาแล้วก็ เลือกคน 12 คนเป็นอัครสาวกแทนคะ " *no1
ส่วนทีว่า judas เป็นใครนั้นก็เป็นคนยังไงหละคะ ที่เกิดมาแล้วพระเจ้าเลือกแค่นั้น
ประวัติก็ยังเรียนไม่ค่อยละเอียดเท่าไหร แต่ถ้ายังไงถ้าไม่ลืมจะถาม มาร์เซอร์ให้นะคะ
แล้วที่บอกว่าจูดาสมีหลายคนก็สมัยก่อนชื่อมันซ้ำกันต้องเยอะแยะถมไป เช่น พระแม่มารี
กับมารีย์ มักดาเลนา และยังมีมารีย์อื่นอื่นอีกเยอะแยะ ต้องขึ้นอยู่กับว่าในพระคัมภีร์พูด เกี่ยวกับมารีย์คนไหน
coolmoon

อาทิตย์ พ.ค. 28, 2006 5:06 pm

อ่านว่า จูดัส ครับ
อย่าให้ชื่อของพวกเขามา วิบัติด้วยภาษาไทยเลย - -"
พระเยซูก็เช่นกัน (อ่านว่า จีซัส - -")

ผมว่านา อย่าพยายามใช้ตัว ย ใน ตัว J นา
ใช้กับ Y มันจะดูดีกว่านะครับ ผมว่าอย่างนี้อะ
NKL
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 28, 2006 5:40 pm

ผมว่าน่าจะเป็น จูดาส อิสคาริออท นะครับ
Jezebel

จันทร์ พ.ค. 29, 2006 5:51 am

coolmoon เขียน: อ่านว่า จูดัส ครับ
อย่าให้ชื่อของพวกเขามา วิบัติด้วยภาษาไทยเลย - -"
พระเยซูก็เช่นกัน (อ่านว่า จีซัส - -")

ผมว่านา อย่าพยายามใช้ตัว ย ใน ตัว J นา
ใช้กับ Y มันจะดูดีกว่านะครับ ผมว่าอย่างนี้อะ
แหม อย่าคิดมากสิคะ ก็เล่นกันสนุกๆแบบเด็ก"ไทย"น่ะค่ะ

จริงจังอย่างนี้ ... อะมิโน โอเค สักขวดไหมคะ
Buddy.

จันทร์ พ.ค. 29, 2006 9:10 am

coolmoon เขียน: อ่านว่า จูดัส ครับ

Well, if you are serious about it, you'll find that both are wrong according to phonetics. Literally we don't have the 'J' sound in Thai... :) Either จ or ย is not really J... And ย sounds to be closer to J when you carefully compare them... :)

And เยซู is not really from Jesus... It's really from Gesu... but I'm not sure the origin of it though... but I definitely heard "Gesu" in the movie The Passion of Christ... They called Jesus Gesu...

So, if you want to be really serious, you have to be really serious, not half-serious... ;D So, let's not be serious... :)
จริงจังอย่างนี้ ... อะมิโน โอเค สักขวดไหมคะ

What is it ka, P' Jezzie? :)
Nihil
~@
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 29, 2006 5:03 pm

เอาประวัติยูดาสอีกคนมาให้อ่านกัน

Judas Machabeus
ยูดาส มัคคาเบอัส

จาก Catholic Encyclopedia

บุตรคนที่ 3 ของนักบวช นาม มัทธาธิอัส (Mathathias) ผู้ซึ่งตัวเขาและครอบครัวเป็นศูนย์กลางทางจิตวิญญาณต่อความรักชาติและการปฏิวัติทางศาสนาของชนชาวยิวในการต่อต้านกษัตริย์แห่งซีเรีย (1 Maccabees 2:4) มีข้อสันนิษฐานมากมายถูกนำมาถกถึงที่มาที่แท้จริงของนามสกุลนี้ เชื่อว่านามสกุลนี้มีที่มาจากทางซิเรีย มาจากคำว่า มักกาบา (Maggaba) (แปลว่า ค้อน หรือ ตะลุมพุกขนาดเล็ก) เป็นคำที่ถูกมอบให้เพื่อสื่อแทนถึงความกล้าหาญของ ยูดาส ในการต่อต้านชนชาติอริศัตรู ซึ่งอาจเทียบได้กับนามสกุล มาร์เทล (Martel) ที่ได้มอบให้กับ ชาร์ลส มาร์เทล (Charles Martel)

ยูดาสได้รับมอบหมายจากบิดาที่กำลังจะตายให้เป็นผู้นำกลุ่มกองโจรในปี 167 ก่อนคริสตกาล และเป็นผู้บังคับบัญชาจนกระทั่งถึงปี 161 เขามีความเชื่อมั่นใจอย่างถ่องแท้ว่าได้รับความช่วยเหลือจากองค์พระผู้เป็นเจ้าจากกิจการดีงามที่เขากำลังกระทำอยู่ เขาเริ่มดำเนินงานกิจการทางการทหารด้วยการบุกโจมตีและเผาทำลายเมืองทั้งหลายที่เชื่อว่าเป็นศัตรูกับอิสราเอลลงทั้งหมด และเมื่อกองกำลังสามัญถูกส่งไปหยุดยั้งการทำลายล้างอันบ้าคลั่งของเขานั้น เขาก็ไม่ปฏิเสธที่จะพบกับพวกนั้นในสนามรบ (2 Maccabees 8:1-7)

ยูดาส ได้พิสูจน์ตัวเองว่าเป็นนักวางแผนชั้นแนวหน้าเท่า ๆ กับที่เขาเป็นนักรบผู้กล้าหาญ ในบรรดาวีรกรรมความกล้าหาญของเขานั้น มีวีรกรรมที่โดดเด่นจนได้รับการขนานนามถึงอยู่มากมาย เช่น การปราบโค่นและเข่นฆ่าพวก อพอลโลนิอัส (Apollonius) กลุ่มกองโจรที่ปรากฏขึ้นบริเวณเยรูซาเล็ม และการตีกองกำลังซิเรียภายใต้การนำของรักษาการผู้ว่าการรัฐ เซรอน (Seron) จนแตกพ่ายยับเยินที่เบโธรอน (1 Maccabees 3:10-24) เช่นเดียวกับบรรดาผู้นำของซีเรีย อย่าง กอร์เกียส (Gorgias), นิคาร์นอร์ (Nicanor), ธิโมธีอัส (Timotheus), บาคิเดส (บาคิเดส) และ ไลซิอัส (Lysias) ที่ล้วนแต่ถูกกวาดล้าง โค่นล้มลงด้วยฝีมือของยูดาสเสียทั้งสิ้น (1 Maccabees 3:10-4:35)

วีรกรรมชัยชนะเหล่านี้ได้ทำให้ยูดาสมีเวลามากพอที่จะหันไปให้ความสนใจกับสภาพของซากนครเยรูซาเล็ม และพระวิหารที่ถูกทิ้งไว้อย่างน่าอัปยสอดสู ทำให้บรรดาผู้นำชาวยิวทั้งหลายได้เข้ามาช่วยบูรณะฟื้นฟูพระวิหารต่าง ๆ ขึ้นมาใหม่ โดยได้รับความช่วยเหลือจากบรรดาคณะนักบวชต่าง ๆ ที่มาช่วยหาทางคืนความศักดิ์สิทธิ์ให้กับพระวิหาร จนกระทั่งการซ่อมแซมบูรณะได้เสร็จสมบูรณ์ลง พระวิหารแห่งใหม่ก็ได้เปิดตัวขึ้นพร้อมกับพิธีอย่างเป็นทางการจากงานฉลองซึ่งกินเวลายาวนาน 8 วัน งานฉลองนี้ได้กลายเป็นธรรมเนียมปฏิบัติที่จะต้องฉลองเป็นเวลา 8 วัน ในทุก ๆ ปี เพื่อระลึกถึงเหตุการณ์ในครั้งนี้ด้วย (1 Maccabees 4:36-59; 2 Maccabees 10:1-8; John 10:22)

มีกลุ่มเผ่าต่าง ๆ ในละแวกเพื่อนบ้านใกล้เคียงที่วิตกกังวลในความก้าวหน้าและการขยายอำนาจอย่างรวดเร็วของชนชาวยิว และได้จัดตั้งกองกำลังทางทหารเพื่อต่อต้านชาวยิว แต่กลุ่มกองกำลังทั้งหมดนั้น ก็ถูกกวาดล้างลงอย่างง่ายดายด้วยฝีมือของยูดาสผู้เป็นแกนนำในการทำสงครามประกาศอิสรภาพต่อต้านซิเรีย เป็นเวลา 3 ปีที่เขาได้ปฏิบัติภารกิจนี้ด้วยความยากลำบาก ด้วยแรงกายที่ไม่ย่อท้อ และ ความอดทนอันไม่มีที่สิ้นสุด ซึ่งแน่นอนว่านำมาซึ่งชัยชนะและความสำเร็จมากมาย

ในทางเดียวกัน ยูดาสก็ได้ส่งผู้ส่งสารไปยังกรุงโรมเพื่อสร้างความปลอดภัยมั่นคงกับคณะรัฐบาลในการต่อต้านพวกซิเรียด้วย ภารกิจทางการทูตนี้สำเร็จลงด้วยดี แต่ก่อนที่การเจรจาในครั้งนี้จะเป็นที่เลื่องลือไปถึงแถบตะวันออก ยูดาสก็ได้ถูกโค่นล้มและถูกฆ่าตายลงในสนามรบที่ ไลซ่า ในช่วง 161 ปีก่อนคริสตกาล (1 Maccabees 4:60-9:18; 2 Maccabees 10-15)
Nihil
~@
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 29, 2006 5:51 pm

ส่วน ยูดาส อิสคาริโอท ที่เราคุ้นเคยกันนั้น ก็เป็นหนึ่งในอัครสาวก 12 คน ที่ทรยศพระเยซูอย่างที่เรารู้จักกันดี
ชื่อยูดาสนี้เป็นรูปแบบทางกรีกของคำว่ายูดาห์ (ในภาษาฮีบรูแปลว่า การสรรญเสิรญ) และก็เป็นชื่อคนสามัญทั่ว ๆไปที่มีซ้ำกันอยู่ดาษดื่น ดังนั้นในพระคัมภีร์จึงมักใช้เรียกว่า ยูดาส อิสคาริโอท เพื่อไม่ให้สับสนกับยูดาสคนอื่น นามสกุล คาริโอท ก็แปลว่า ชายผู้มาจากคาริออท เมืองแห่งยูดาห์นั่นเองครับ ที่ทำให้ยูดาสต่างจากอัครสาวกคนอื่น ๆ ก็อาจมาจากตรงนี้ด้วย เพราะเขาเป็นคนต่างเมืองแต่เยงคนเดียว ขณะที่ครสาวกคนอื่น ๆ เป็นชาวกาลิลีกันหมด เขาเลยอาจรู้สึกแปลกแยกเข้ากับคนอื่นไม่ได้ด้วย

ชื่อยูดาสปรากฏในพระคัมภีร์หลายครั้งทีเดียยว และมักถูกเชื่อมโยงกับเรื่องการทรยศของเขา ที่พระเยซูทรงพยากรณ์ไว้ล่วงหน้าบ่อย ๆ

ยูดาสทำหน้าที่เป็นผู้จัดการด้านการเงินให้กับบรรดาอัครสาวกคนอื่น ๆ และนิสัยส่วนตัวเขาท่ยุ่งเกี่ยวกับเรื่องการเงินเลยทำให้เขาดูเป็นคนตระหนี่หรือคิดถึงผลได้ผลเสีย ผลกำไรขาดทุนเป็นหลักด้วย
อย่างเช่นตอนพระวรสารนักบุญยอห์นบทที่ 12 ข้อ 4-6 ก็ได้กล่าวถึงยูดาสที่กล่าวตำหนิสตรีที่เอาน้ำมันหอมมาโชลมพระบาทพระเยซูว่าน่าจะเอาไปขายและเอาเงินมาช่วยหลือคนยากจนมากกว่า นั่นก็เป็นการสะท้อนนิสัยและมุมมองกำไรขาดทุนของยูดาสได้เป็นอย่างดีเนอะครับ

ส่วนเนื้อหาหลัก ๆ ในช่วงท้ายของยูดาสก็อย่างที่เราคุ้นเคยกันดี คือได้รับยื่นขนมปังจากพระเยซูที่บอกว่าเป็นผู้ทรยศ ไปตกลงกับมหาปุโรหิตเพื่อขายพระเยซูในราคา 30 เหรียญ และนำทหารมาจุมพิตพระเยซูเพื่อเป็นสัญญาณให้จับกุมพระองค์ ก่อนจะเศร้าสำนึกเสียใจจนผูกคอตายไปในที่สุด

สำหรับเงินที่ได้รับมานั้นว่ากันว่าถูนไปซื้อทุ่งมาแปลงหนึ่ง ซึ่งทุ่งแห่งนั้นถูกขนานนามว่า ทุ่งโลหิต ในเวลาต่อมา
ขณะที่อีกด้านหนึ่งเชื่อว่ายูดาสเสียใจนำเงินไปคืนมหาปุโรหิตให้ปล่อยพระเยซู แต่มหาปุโรหิตไม่รับเงินนั้นแล้ว

ส่วนเรื่องความดีงามหรือความบาปผิดเลวทรามของยูดาสนี่เป็นอีกประเด็นที่น่าสนใจ บางคนก็เชื่อว่าเขาเป็นคนที่เลวมาตั้งแต่เกิดหรือเป็นอัครสาวกที่ไม่คู่ควรกับการเป็นอัครสาวกมาตั้งแต่แรกแล้ว เขาจึงถูกหยิบมาใช้ทำหน้าที่ซึ่งเขาพร้อมที่จะทำอยู่แล้ว แต่บ้างก็เชื่อว่าเป็นการล่อลวงของซาตานที่เพียงทำให้ยูดาสพลาดไปในช่วงสุดท้ายของชีวิตอันสำคัญที่สุด ในพระคัมภีร์ก็มีการพูดถึงเรื่องของจิตชั่วและซาตานที่เข้ามาล่อลวงดลใจให้ยูดาสกระทำการขายพระเยซู จึงอาจเป็นไปได้ว่ายูดาสไม่ได้เลวไปเสียทั้งหมด แต่เขาเจอการประจญล่อลวงของปีศาจและแน่นอนพ่ายแพ้และยอมรับต่อมัน จนลงเอยเช่นนั้น ซึ่งนั่นก็อาจจะสังเกตได้จากความเศร้าเสียใจสำนึกในบาปความผิดที่ตนได้ลงมือทำลงไปในภายหลัง ก็อาจชี้ให้เห็นได้ว่าเขายังเป็นผู้มีมโนธรรมแยกผิดชอบชั่วดีได้อยู่นั่นเอง

ขณะที่มีอีกแนวคิดหนึ่งเชื่อว่าเป็นแผนของยูดาสเองที่จงใจให้พวกเขาจับพระเยซูไป เพื่อจะได้ให้ชาวยิวลุกฮือต่อต้านโรมัน และยกพระเยซูเป็นผู้นำการปฏิวัติต่อต้านโรมัน

แต่ไม่ว่าอย่างไรก็ตาม พระเยซูก็ทรงเลือกเขาเข้ามาเป็น 1 ใน12 อัครสาวก
ดังนั้น ยูดาส ผิดแค่ไหน หรือ ผิดหรือไม่ คงไม่ใช่หน้าที่เราที่จะไปหาคำตอบหรือตัดสินเรื่องนี้

แต่ถ้าไปหาข้อมูลเรื่องยูดาสจากทางนอสติค จะพบเลยครับว่าเป็นคนละเรื่องกันเลย ยูดาสกลับกลายเป็นคนน่ายกย่อง เป็นดังนักบุญผู้ศักดิ์สิทธิ์ ผู้ช่วยมนุษยชาติให้กลับใจด้วยการทำให้แผนการไถ่กู้ของพระเยซูสำเร็จลง ซึ่งแน่นอนว่าพวกแนวคิดแปลกประหลาดต่าง ๆ ของยูดาสในทางนอสติคไม่ได้รับการยอมรับจากทางศาสนจักรครับ
NKL
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 29, 2006 5:57 pm

ยูดาส จะผิดไมผิด ไม่ใช้เรื่องที่เราจะตัดสิน

แต่ที่สำคัญ มารถูกพระเจ้าซ้อนแผนที่ยูดาสอย่างจังซะแล้วล่ะครับ
Maria Magdalena

จันทร์ พ.ค. 29, 2006 8:59 pm

เจ๊ม่ะรู้จัก อะมิโน เหรอ เหอะๆ แบบว่าเป็นเครื่องดื่ม มันโฆษณาว่ามีโปรตีน กินแล้วไม่เครียด นิถ้าจริงจาซื้อมากินซักลัง แต่อ่านะ เคยเอาไปทดสอบโปรตีนเล่น ม่ะจริงอ่ะ โปรตีนแทบจาไม่มีเลย มันคือน้ำผสมน้ำตาลนั่นเอง เหอะๆๆๆๆๆ :)
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ พ.ค. 29, 2006 9:00 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
warlock

อังคาร พ.ค. 30, 2006 3:44 am

+++เราจะพังวิหารและสร้างขึ้นใหม่ภายใน 3 วัน+++ ยูดาสคือฮีโร่ครับ.ผู้ปิดทองหลังพระ รับบทของผู้ทรยศ ...แผนการอันล้ำลึกของพระเจ้า เรื่องที่พระองค์ทรงสอนสั่งเราครั้งสุดท้ายคือการให้อภัยและขอประทานอภัยจากพระบิดาให้นักโทษอีกคน ถ้าไม่มียูดาส แผนการไถ่กู้ของพระบุตรก็คงจะไม่ลงเอยด้วยกางเขน ด้วยสถานะของพระเจ้าพระบุตรทรงเลือกยูดาสด้วยพระองค์เองและโดยฐานะมนุษย์ เราก็ไม่มีสิทธิพิพากษาใครนะครับ....ขอขอบคุณยูดาสที่รับหน้าที่อันทรงเกียรติที่ช่วยให้ทุกอย่างเป็นไปตามพระวาจาและทำให้เราได้รู้คุณค่าอันยิ่งใหญ่ของความรักที่พระบุตรเจ้าทรงโปรดประทานสอนเราผ่านไม้กางเขน
TRUTH?

อังคาร พ.ค. 30, 2006 9:52 am

kornkrid เขียน: +++เราจะพังวิหารและสร้างขึ้นใหม่ภายใน 3 วัน+++ ยูดาสคือฮีโร่ครับ.ผู้ปิดทองหลังพระ รับบทของผู้ทรยศ ...แผนการอันล้ำลึกของพระเจ้า เรื่องที่พระองค์ทรงสอนสั่งเราครั้งสุดท้ายคือการให้อภัยและขอประทานอภัยจากพระบิดาให้นักโทษอีกคน ถ้าไม่มียูดาส แผนการไถ่กู้ของพระบุตรก็คงจะไม่ลงเอยด้วยกางเขน ด้วยสถานะของพระเจ้าพระบุตรทรงเลือกยูดาสด้วยพระองค์เองและโดยฐานะมนุษย์ เราก็ไม่มีสิทธิพิพากษาใครนะครับ....ขอขอบคุณยูดาสที่รับหน้าที่อันทรงเกียรติที่ช่วยให้ทุกอย่างเป็นไปตามพระวาจาและทำให้เราได้รู้คุณค่าอันยิ่งใหญ่ของความรักที่พระบุตรเจ้าทรงโปรดประทานสอนเราผ่านไม้กางเขน
ถ้ายูดาไม่ทรยศ โครงการณ์ของพระเจ้าจะบรรลัยอย่างนั้นหรือครับ
อย่างนี้เราก็จะบอกว่า เราเป็นคนชั่วในสายตาคนอื่นก็เพื่อให้โครงการของพระเจ้าสำเร็จ ก็กลายเป็นฮีโร่แล้ว มิดีกว่านี้หรือครับ

อืมม... หน้าที่ของยูดา คือ ทรยศพระเยซู หรือครับ? (เหมือนถูกลิขิตชะตาชีวิตไว้เลยนะครับ)
หน้าของมนุษย์ คือ ทำตามที่ถูกลิขิตไว้ให้เป็นอย่างนี้อย่างนั้นหรือครับ?

ผมก็ว่าไม่ใช่นา ท่านคอนกรีต เอ้ย ขอประทานโทษชื่ออะไรนะครับ
warlock

อังคาร พ.ค. 30, 2006 2:26 pm

แล้วใครล่ะครับที่มีสิทธิ์พิพากษาใครได้ เค้าถามความคิดเห็นผมก็ตอบเป็นความคิดเห็น เฮ้อ..อย่าใจหบยาบกันนักเลยนะครับ คุณก็รู้อยู่เต็มอกยังเสียดสีกะทั่งชื่อก็ทำได้นะครับ แค่นี้ก็บ่งบอกอะไรหลายๆอย่างแล้ว....ขอให้สันติสุขอยู่กับคุณนะครับ...
TRUTH?

อังคาร พ.ค. 30, 2006 3:06 pm

kornkrid เขียน: แล้วใครล่ะครับที่มีสิทธิ์พิพากษาใครได้ เค้าถามความคิดเห็นผมก็ตอบเป็นความคิดเห็น เฮ้อ..อย่าใจหบยาบกันนักเลยนะครับ คุณก็รู้อยู่เต็มอกยังเสียดสีกะทั่งชื่อก็ทำได้นะครับ แค่นี้ก็บ่งบอกอะไรหลายๆอย่างแล้ว....ขอให้สันติสุขอยู่กับคุณนะครับ...
น้อยอกน้อยใจไปได้ ก็แค่หยอกเล่นนะครับ ขอโทษนะครับที่อ่านภาษาอังกฤษไม่ชับน่ะ ลองออกเสียงแล้วไม่แน่ใจก็ถามดูเท่านั้นเองครับ อย่าโกรธนะท่าน kornkrid
warlock

อังคาร พ.ค. 30, 2006 3:45 pm

ขอโทษครับคุณTRUTH แต่มุขคุณนี่ร้ายกาจจริงๆเลยนะครับ เหอะๆ...คอนกรีตนี่มัน หนาและทึบนะ ฮือๆๆๆ.....ใจร้าย.........(ไม่ซีเรียสครับ ไม่ซีเรียส....ฮาๆขำๆ) ขอโทษที่อาจจะกลายเป็นการโต้ตอบมากไปหน่อยนะครับ....
Holy

อังคาร พ.ค. 30, 2006 3:52 pm

อย่าทะเลาะกันครับ
warlock

อังคาร พ.ค. 30, 2006 3:56 pm

เลิกแล้วตครับ แหะๆ ขออภัยด้วยนะครับ
TRUTH?

อังคาร พ.ค. 30, 2006 4:52 pm

kornkrid เขียน: เลิกแล้วตครับ แหะๆ ขออภัยด้วยนะครับ
ไชโย สุดท้ายก็เข้าใจกันได้นะ กลับมาที่กระทู้ดีฝ่านะ

สงสัยจังครับ ที่ว่า ยูดาเป็นฮีโร่น่ะ
หมายความว่า ถ้ายูดาเป็นอัครสาวกที่ดี ไม่ขายพระเยซู โครงการของพระเจ้าจะไม่สำเร็จหรือครับ

เคยอ่านในพระคัมภีร์เดิม ที่ว่า พระนางอย่าคิดในใจว่าตนเองเป็นมเหสีอยู่ในราชวังแล้วจะรอดพ้นความตายไปได้ แม้พระนางจะไม่ช่วยชนชาติยิศราเอลในเวลานี้ แต่ความรอดของชนชาติยิศราเอลก็จะมาจากที่อื่น

???
warlock

อังคาร พ.ค. 30, 2006 5:23 pm

ถ้าถามในความคิดของผมนะครับ แผนการของพระเจ้าทรงล้ำลึกเหลือเกิน แต่เราสามารถนำมาประยุกต์ใช้เป็นข้อสอนเตือนใจได้ทุกเรื่องนะครับ ทุกเรื่องทุกตอนมีข้อดีหมดถ้าเรานำมาคิดสอนเตือนใจตัวเองน่ะครับ สมมติความคิดแบบขำๆของผมนำครับ ซาตานก็มีข้อดีนะครับ ในหน้าที่ของเค้าอ่ะ เค้าคงขยันทำงานน่าดู ยิ่งพักนี้คงทำงานกันหนักเลย เหอะๆๆ(ขำๆนะครับ) ยูดาสก็ให้แง่คิดกับเราในเรื่องการเป็นทุกข์เสียใจขายพระเยซู สุดท้ายเงินทองที่ได้มาก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลย....เรามองดูหน้าประวัติศาสตร์แล้วลองมองย้อนการดำเนินชีวิตว่าหลายๆครั้งเราปฏิบัติตนเช่นไรน่ะครับ.......
Maria Magdalena

อังคาร พ.ค. 30, 2006 6:40 pm

Jezebel เขียน: อนึ่ง เนื่องจาก Judas ในภาษาไทย ออกเสียงแบบไทยๆว่า ยู - ดาส ซึ่งก็ฟังดูคล้ายๆกับ You does ตามสำเนียงไทยๆ ในยุคที่เจ๊ยังเด็ก ต่อข้อถามที่ว่า ยู ดาส ผิดหรือถูก คำตอบก็จะเป็นว่า "ผิด" เพราะ you ต้องใช้กับ do ถ้าใช้กับ does ถือว่าผิดไวยากรณ์ค่ะ เช่น สมมติจะถามฝรั่งว่า"คุณทำงานหนักไหม" ถ้าเราถามว่า Does you work hard ? อันนี้ผิดไวยากรณ์ค่ะ เพราะ verb to do ถ้าใช้กับบุรุษสรรพนาม you ต้องใช้เป็นรูป "do" ส่วน does จะใช้กับ he she it เท่านั้น ดังนั้น จึงควรพูดใหม่ให้ถูกไวยากรณ์ว่า Do you work hard ? และสรุป ยู ดาส เลย"ผิด"ไงคะ ผิดไวยากรณ์ เหอ เหอ
ครูสมศรีมาเอง เหอะๆๆๆๆ *heh
Holy

อังคาร พ.ค. 30, 2006 7:03 pm

kornkrid เขียน: ถ้าถามในความคิดของผมนะครับ แผนการของพระเจ้าทรงล้ำลึกเหลือเกิน แต่เราสามารถนำมาประยุกต์ใช้เป็นข้อสอนเตือนใจได้ทุกเรื่องนะครับ ทุกเรื่องทุกตอนมีข้อดีหมดถ้าเรานำมาคิดสอนเตือนใจตัวเองน่ะครับ สมมติความคิดแบบขำๆของผมนำครับ ซาตานก็มีข้อดีนะครับ ในหน้าที่ของเค้าอ่ะ เค้าคงขยันทำงานน่าดู ยิ่งพักนี้คงทำงานกันหนักเลย เหอะๆๆ(ขำๆนะครับ) ยูดาสก็ให้แง่คิดกับเราในเรื่องการเป็นทุกข์เสียใจขายพระเยซู สุดท้ายเงินทองที่ได้มาก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลย....เรามองดูหน้าประวัติศาสตร์แล้วลองมองย้อนการดำเนินชีวิตว่าหลายๆครั้งเราปฏิบัติตนเช่นไรน่ะครับ.......
ถูกต้องที่เราไม่สมควรพิพากษายูดาส เพราะผู้ตัดสินมีเพียง1เดียว

แต่ถ้ามองในแง่แบบอย่าง

การเสียใจในความผิด แล้วไม่กลับไปหาพระเจ้า แต่กลับฆ่าตัวตาย อันนี้ไม่สมควรเอาอย่างโดยสิ้นเชิงครับ

แบบอย่างการสำนึกผิดเสียใจนั้น เราควรมองที่หญิงคนนั้นที่เอาน้ำตาล้างพระบาท และเอาผมเช็ดพระบาทพระเยซูเจ้าในบ้านซีโมนชาวฟาริสีครับ ผู้ที่พระเยซูเจ้าทรงตรัสให้อภัย+ชมเธอว่า "เธอได้รับการอภัยมากเพราะเธอรักมาก" การสำนึกเสียใจ ต้องตั้งบนพื้นฐานความรักพระเจ้าด้วยครับ แล้วความเสียใจนั้นจะพาเรากลับไปขอโทษพระเจ้า บิดาผู้รอคอยลูกกลับมาที่หน้าประตูบ้านทุกวัน แล้วพระองค์จะชำระล้างความผิดบาปทุกอย่างและเปลี่ยนความสำนึกเสียใจเป็นความชื่นชมยินดีที่ได้รับการอภัยครับ อย่าให้ความสำนึกเสียใจอยู่บนฐานของความเกลียด นั่นคือการเกลียดตัวเอง เพราะนั่นจะพาคุณไปสู่จุดจบของยูดาสได้ แต่ให้เราสำนึกว่าพระเจ้ารักเรา และเรารักพระองค์ ดังนั้นเราควรรักสิ่งที่พระองค์ทรงรักด้วยนั่นคือ "ตัวเรา" ในฐานะคนบาปนั่นเอง

ขอพระเจ้าอวยพรครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อังคาร พ.ค. 30, 2006 7:04 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
TRUTH?

พุธ พ.ค. 31, 2006 8:57 am

Holy เขียน:
kornkrid เขียน:
แต่กลับฆ่าตัวตาย อันนี้ไม่สมควรเอาอย่างโดยสิ้นเชิงครับ
ไม่สมควร แปลว่าอะไรครับ? เป็นความคิดเห็นใช่ไหมครับ? เพราะไม่ได้ตัดสิน
เป็นคำถามนอกเรื่องจากกระทู้น่ะ

ผมนึกถึงหนังสืออยู่เล่มหนึ่งแต่จำเนื้อหาไม่ได้น่ะ ต้องไปค้นดูก่อนนะ แล้วจะมาเล่าให้อ่าน เกี่ยวกับยูดา

อืมม.. ลอง search ดูก่า
TRUTH?

พุธ พ.ค. 31, 2006 9:01 am

search จากคำว่า "ยูดา อิศการิโอด" นะ เจอแค่ที่เดียวน่ะ

http://202.28.54.173/apostles.htm

แต่มีอัครสาวกอื่นๆ ด้วยครับ

ส่วน search จากคำว่า "ยูดาส อิสคาริออท" เจอ 2 แห่งครับ

http://hu.swu.ac.th/ph/religion_christi ... istory.htm

และ

http://www.thai-folksy.com/ELearning/Re ... Crist.html

ครับผม
ล็อคหัวข้อ