เอาเรื่องจริงนะ มาทำให้ตลกหน่อย

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
TRUTH?

จันทร์ พ.ค. 29, 2006 10:28 am

เห็นพี่น้องทั้งหลายชอบมุขตลก

เรียนเชิญท่านทั้งหลาย นำเรื่องจริงมาทำให้ตลกหน่อยครับ

------
(เพื่อเปลี่ยนบรรยากาศน่ะครับ)
warlock

อังคาร พ.ค. 30, 2006 5:05 am

ไว้จะรวบรวม เรื่องฮาๆ ตามบ้านเณรมาให้นะครับ(ถ้าสมารถรวบรวมได้ในเร็ววัน...เหอะๆ)
TRUTH?

อังคาร พ.ค. 30, 2006 9:44 am

แทงคิ้วหลายๆ เด้อ ท่าน
warlock

อังคาร พ.ค. 30, 2006 3:10 pm

ลองๆมาเริ่มดูนะครับ........(เริ่มจากเรื่องจริงของตัวเองก่อนแล้วกันเนอะ) สมัยที่ผมยังเป็นเณรอยู่คณะพระมหาไถ่(บ้านเณรเล็กที่ศรีราชา)การทำวัตรก็เป็นเรื่องปรกติที่ต้องปฏิบัติ ก็จะมีการผลัดหน้าที่กันในการเป็นผู้กล่าวบทนำซึ่งในขั้นตอนต่างๆนั้น ก็จะมีบทเทวทูตถือสารฯรวมอยู่ด้วย...ซึ่งวันที่มีเรื่องนี้เกิดขึ้นมานั้นเพื่อนของผมมีหน้าที่กล่าวบทนำ ในขณะที่เณร ประมาณ 70กว่าชีวิตกำลังดำเนินขั้นตอนกันไปเรื่อยๆ.."เทวทูตถือจักร มาแจ้งแก่พระนางมารีย์"..............ปรากฏว่า เงียบกันกันทั้งคณะเณร บ้างก็มองหน้ากันเหรอหรา.(เอ ท่านกาเบรียลถือจักรมาเฮ็ดหยังหว่า).....เป็นที่กล่าวขานกันไปแบบฮาๆขำๆซักพักนึงน่ะครับ ถ้าไม่ขำต้องขอโทษด้วยนะครับ แต่สัญญาว่าจะพยายามปรับปรุงและหาเรื่องขำๆมาเล่าสู่กันฟังเรื่อยๆนะครับ ขอบคุณครับ ;D
TRUTH?

อังคาร พ.ค. 30, 2006 3:24 pm

ผมเคยขึ้นไปอ่านพระคัมภีร์ก่อนคำเทศนาครั้งหนึ่ง
วันอาทิตย์นั้น นักเทศน์ให้ข้อพระคัมภีร์มาแล้ว คือ โยบ บทที่ 1 ข้อที่ 1
ผมก็ลองอ่านทวนแล้วทวนอีก ในความรู้สึกของตัวเองก็น่าจะอ่านว่า "ยังมีชายคนหนึ่งอยู่ ณ ตำบล อูด ชื่อโยบ เขาเป็นคน...."
สุดท้ายผมก็ตั้งใจว่าจะอ่านว่า "อูด" (เสียงต่ำ เหมือน อูฐ)
แต่พอขึ้นไปอ่านจริงๆ กลับรู้สึกว่าไม่แน่ใจ แล้วตัวเองก็ออกเสียงอ่านดังนี้ "ยังมีชายคนหนึ่งอยู่ ณ ตำบล อู๊ด ชื่อโยบ....."
เมื่อลงมานั่งที่เก้าอี้ก็รู้สึกว่าตัวเองได้อ่านผิดพลาดไปมากมาย ขนาดเตรียมตัวไว้แล้วนะ อย่าพลาดเพราะไม่มั่นใจตัวเองครับ
ตอบกลับโพส