เรียนคำสอนเป็นคริสตชน

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
st.louis church

พุธ พ.ค. 31, 2006 9:48 am

เปิดเรียนคำสอนผู้ใหญ่
วัดเซนต์หลุยส์ สาทร ขอเชิญเยาวชนและผู้ใหญ่ที่สนใจเรียนคำสอนเพื่อเป็นคริสตชน สมัครลงชื่อได้ที่สำนักงานวัดบ้านพักพระสงฆ์ โดยจะมีเรียนทุกวันอาทิตย์ เวลา 15.30 - 17.00 น. เริ่มเรียนวันอาทิตย์ที่ 11 มิถุนายน 2006 เป็นต้นไป
St.paul

พุธ พ.ค. 31, 2006 1:43 pm

พ่ออะไรสอนครับปีนี้
ภาพประจำตัวสมาชิก
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พุธ พ.ค. 31, 2006 2:33 pm

ไปสมัครเรียนมาแว้ว ปีนี้เปงปีที่3 เหอๆ ยังไม่ได้รับศีลล้างบาปเยย ;D
Jeab Agape
~@

พุธ พ.ค. 31, 2006 2:38 pm

MichaelPaul เขียน: ไปสมัครเรียนมาแว้ว ปีนี้เปงปีที่3 เหอๆ ยังไม่ได้รับศีลล้างบาปเยย ;D
แล้วเรียน บทเรียนเดิมทุกครั้งไหม พี่เอก ;D
St.paul

พุธ พ.ค. 31, 2006 3:50 pm

MichaelPaul เขียน: ไปสมัครเรียนมาแว้ว ปีนี้เปงปีที่3 เหอๆ ยังไม่ได้รับศีลล้างบาปเยย ;D
ความเชื่อที่ล้นพ้นจะหลอมคนให้ทนทาน
:+: seraphim :+:
~@

พุธ พ.ค. 31, 2006 5:02 pm

;D แปลว่า เอกไม่ตั้งใจเรียนรึเปล่าจ๊ะ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 01, 2006 12:26 am

:+: seraphim :+: เขียน:

;D แปลว่า เอกไม่ตั้งใจเรียนรึเปล่าจ๊ะ

เอกต้องรอบวชพระให้แม่ก่อน
แม่เขาถึงจะยอมให้ล้างบาปคะ ;D

ปล.

ขอบคุณผู้แจ้งข่าวนะคะ
minnie

พฤหัสฯ. มิ.ย. 01, 2006 8:31 am

ชอบไปจีบสาวๆๆที่เรียนคำสอน เห็นกับตา :D
minnie

พฤหัสฯ. มิ.ย. 01, 2006 8:38 am

เป็งศิษย์เก่า มาเชียร์ค่ะ เชียร์นักบุณหลุยส์งะ
ไม่ได้มาเชียร์พ่อ พ่อย้ายงะ นักบุณหลุยส์ไม่ย้ายด้วยงะ
นักบุณหลุยส์ใจดีที่ซู๊ตตตตตตตตตตตต
ว่างๆๆก็มาคุยกะนักบุณหลุยส์จิ๊

มีคุณพ่อเก่าอยู่องค์ เพราะไม่ได้ย้าย สอนทันสมัย ซึมซับง่าย
ใช้ได้ในชีวิตจริง ปัจจุบัน

ไปถามท่านชีวิตฝ่ายจิต ท่านก็ตอบแบบขำๆๆ กลางๆๆ
ถ้าถามท่านในชีวิตประจำวัน ได้ข้อคิดดีมาก

เช่น เพื่อนเคยถาม พ่อคนเราเกิดมาทำไม

พ่อก็บอก เอาง่ายๆๆ น๊ะ เราเกิดมาเพราะความรัก อยู่ก็เพื่อรัก

หรือเรื่องการทำงาน ท่านสอนเสมอ ให้เราทำดีที่สุด ที่เหลือ วางใจในพระองค์ น้อมใจในพระเป็นเจ้า
ผลจะเป็นอย่างไร ให้เราน้อมรับเสมอ เพราะเราทำดีที่สุดแล้ว

อาจจะไม่ได้ดั่งใจเรา (คิดประสามนุษย์)
แต่ได้ดั่งใจพระเป็นเจ้า(ขอโทษค่ะ คิดเกินพระเป็นเจ้า) พรงะอาจจะบอกว่า
วิธีที่เราคิด ต่อไป อาจจะไม่เป็นเช่นนั้นก็ได้ ทางออกวิธีนี้ดีกว่า

ห้าโมงเป๊ง ท่านรีบเลย เพราะต้องไปเข้าห้องแก้บาป :D

พ่อใหม่เพิ่งย้ายมา ไม่ทราบงะ
เวลาท่านเทศน์ มิซซา ขำกลิ้งเยย :D

พ่อเจ้าวัดใหม่สอนด้วยอะปะ มะยู้งะ แต่พ่อเจ้าวัด สอนแบบ โห
อึ้งเหมือนกันน๊ะ

เคยถามพ่อเจ้าวัดใหม่เหมือนกัน เรื่องการทำงาน พ่อเจ้าวัดสอนว่า พระเยซูสอนให้เรารอด
ที่เหลือ อยู่กับเรา ขึ้นอยู่กับเรา :D
แก้ไขล่าสุดโดย minnie เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 01, 2006 11:22 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 01, 2006 3:11 pm

สอนตามสไตล์พ่อแต่ละองค์คะ
แต่เนื้อหาน่าจะคล้ายกัน มุ่งไปที่พระเจ้า :D
amour

ศุกร์ มิ.ย. 02, 2006 11:16 am

เหมือนผมเลยครับ ผมต้องรอบวชให้พ่อแม่ก่อน ต้องเคารถความเชื่อของท่านก่อนเหมือนกันครับ

ผมเรียนคำสอน ไปวัดมาจะครบสามปีแล้ว จนพ่อต้องบอกว่า ให้ผมอ่ะ คอยฟังคำเทศน์ในวัด แล้วถ้าเกิดไม่เข้าใจอะไร ก็ให้มาถามพ่อ

คงต้องรออีกประมาณ 5-6 ปีหล่ะมั้งถึงจะได้รับศีลล้างจริง....

ขอพระเจ้าอวยพรครับ แอดเมล์มาคุยกันบ้างก็ได้นะครับ แบ่งปันความเชื่อให้กันและกัน
amour

ศุกร์ มิ.ย. 02, 2006 11:18 am

เอ่อ.... กางเขนสวยงาม ภาพพระตอนรับศีลล้าง ที่พี่โฮลี่ส่งมาให้กับผม ยังอยู่เลยครับ ขอบคุณพี่มากครับ ไม่รู้พี่โฮลี่กับพี่จริงจะจำได้หรือเปล่า ว่าเคยส่งมาให้กับผมหน่ะ

พระอวยพรครับผม
advocanostra

ศุกร์ มิ.ย. 02, 2006 11:19 am

par l'amour de dieu เขียน:
เหมือนผมเลยครับ ผมต้องรอบวชให้พ่อแม่ก่อน ต้องเคารถความเชื่อของท่านก่อนเหมือนกันครับ

ผมเรียนคำสอน ไปวัดมาจะครบสามปีแล้ว จนพ่อต้องบอกว่า ให้ผมอ่ะ คอยฟังคำเทศน์ในวัด แล้วถ้าเกิดไม่เข้าใจอะไร ก็ให้มาถามพ่อ

คงต้องรออีกประมาณ 5-6 ปีหล่ะมั้งถึงจะได้รับศีลล้างจริง....

ขอพระเจ้าอวยพรครับ แอดเมล์มาคุยกันบ้างก็ได้นะครับ แบ่งปันความเชื่อให้กันและกัน
เป็นกำลังใจให้นะครับ แอดเมลแล้ว ถ้าอยากคุยด้วย ก็เชิญนะครับ ตอนนี้อยู่ในเอ็มฯครับ
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 02, 2006 3:54 pm

par l'amour de dieu เขียน: เอ่อ.... กางเขนสวยงาม ภาพพระตอนรับศีลล้าง ที่พี่โฮลี่ส่งมาให้กับผม ยังอยู่เลยครับ ขอบคุณพี่มากครับ ไม่รู้พี่โฮลี่กับพี่จริงจะจำได้หรือเปล่า ว่าเคยส่งมาให้กับผมหน่ะ

พระอวยพรครับผม
ต้องบอกชื่อจริงที่พี่ใช้ส่งเมลให้ถึงจะจำได้จ๊ะ หุ หุ หุ
amour

ศุกร์ มิ.ย. 02, 2006 8:29 pm

เอ๊ะ... ชื่ออะไรนะ อิอิ
ที่อยุ่ที่ระยองอ่ะครับ
แต่ช่างเถอะครับ เดี๋ญวจะหาว่ามาเบียดกระทู้ แฮ่ะแฮ่ะ
........................................

ได้รับศีลล้างเมื่อไหร ก็อย่าลืมส่งเมล์มาชวนกันบ้างนะฮะ หึหึ

พระอวยพรฮะ
lordtole

เสาร์ มิ.ย. 03, 2006 7:58 pm

โห เรียนกันเป็นปีๆเลยเหรอครับ ผมอยากจะรับศีลล้างบาปอาทิดหน้าเลยด้วยซ้ำ คือผมเป็นคริสเตียนมาก่อนไงฮะ ผมเลยอยากรับไวๆ เพราะคริสเตียน แค่ประมาณ3-4 เดือนจากที่ผมเรียน ผมก็ได้รับบัพติศมาแล้ว อยากรับศีลล้างบาปไวๆจังงับ T.T
minnie

เสาร์ มิ.ย. 03, 2006 8:26 pm

คุยกะคุณพ่อเป็นกาวส่วนตัวจิ๊ case by case :D
Buddy

เสาร์ มิ.ย. 03, 2006 11:03 pm

lordtole เขียน: โห เรียนกันเป็นปีๆเลยเหรอครับ ผมอยากจะรับศีลล้างบาปอาทิดหน้าเลยด้วยซ้ำ คือผมเป็นคริสเตียนมาก่อนไงฮะ ผมเลยอยากรับไวๆ เพราะคริสเตียน แค่ประมาณ3-4 เดือนจากที่ผมเรียน ผมก็ได้รับบัพติศมาแล้ว อยากรับศีลล้างบาปไวๆจังงับ T.T
Well, if you are Christian, you were already baptized, right? If you were baptized in the name of the Father and of the Son and of the Holy Spirit... , no matter where, you're already baptized... But you cannot receive the communion in the catholic church unless you are catechised.

And you need to grow in Spirit for sometime because that's the requirement for the sacrament of confirmation..

For RCIA, you'll receive 3 sacraments at a time... :) But if you are already baptized, you'll receive only 2 sacraments..

I'm not sure na ka... but this is just what I've heard.. :) You have to talk to the priest.. :)
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ เสาร์ มิ.ย. 03, 2006 11:06 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 12:14 am

lordtole เขียน: โห เรียนกันเป็นปีๆเลยเหรอครับ ผมอยากจะรับศีลล้างบาปอาทิดหน้าเลยด้วยซ้ำ คือผมเป็นคริสเตียนมาก่อนไงฮะ ผมเลยอยากรับไวๆ เพราะคริสเตียน แค่ประมาณ3-4 เดือนจากที่ผมเรียน ผมก็ได้รับบัพติศมาแล้ว อยากรับศีลล้างบาปไวๆจังงับ T.T

ถ้าอยากจะรับเร็วขนาดนั้น
ก็ต้องดูว่ามีความรู้มามากน้อยแค่ไหน

ลองคุยกับคุณพ่อดูคะ

แต่พี่ว่า....ถ้าเราอดทนเรียนได้ครบปีจริงๆ
ก็เหมือนกับเรากำลังถูกหลอมในเบ้าแหละจ๊ะ
จะให้ดีต้องใช้เวลา

คุณพ่ออาจจะกลัวว่ารีบ ๆ เร็ว ๆแล้วความเชื่อจะไม่แน่น

น้องจะไปเรียนคำสอนที่วัดไหนล่ะ??
amour

อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 6:40 pm

~@Little lamb@~ เขียน:

ถ้าอยากจะรับเร็วขนาดนั้น
ก็ต้องดูว่ามีความรู้มามากน้อยแค่ไหน

ลองคุยกับคุณพ่อดูคะ

แต่พี่ว่า....ถ้าเราอดทนเรียนได้ครบปีจริงๆ
ก็เหมือนกับเรากำลังถูกหลอมในเบ้าแหละจ๊ะ
จะให้ดีต้องใช้เวลา

คุณพ่ออาจจะกลัวว่ารีบ ๆ เร็ว ๆแล้วความเชื่อจะไม่แน่น

น้องจะไปเรียนคำสอนที่วัดไหนล่ะ??

ผมว่าก็จริงอ่ะนะ
ยิ่งถ้านานๆ ก็เหมือนกับว่า ใจเราสนิทกับพระมากขึ้น เหมือนกับว่า เราจะไม่ไปไหน และพระก็จะไม่ไปไหนเหมือนกันอ่ะครับ....
พ่อเค้าก็เคยบอกผมเหมือนกันว่า มีคนจำนวนนึง พอรับศีลล้าง ก็มาวัดได้ 1 เดือนกว่า... หลังจากนั้น ก็มาตอนคริสมาสต์ ปัสกา บางปีก็ไม่มาเลย....

พระองค์คงกำลังพร่ำสอนเราด้วยเวลา เพื่อที่เราจะเหมาะกับบ้านของพระองค์ที่สุดหล่ะมั้งฮะ

พระเจ้าอวยพรครับผม
ตอบกลับโพส