จะข่มใจยังไงดี

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
daniel
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 02, 2006 2:17 am

มีปัญหาครับ โดนเด็กที่ทำงานมันกวนประสาท
บางทีเล่นเอาเราของขึ้น มันเล่นไม่รู้เรื่อง เกินพอดี
มีใครเคยเจอยังงี้มั่งมั๊ยครับ
วันนี้นั่งสวดเลย รอดไปวันนึง กลัวสักวันจะต่อยหน้ามัน
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 02, 2006 2:33 am

ก็พูดเลยคะ ( สไตล์ LL จะขาลุยนิดนะคะ )

ว่าเล่นแบบนี้พี่ไม่ชอบนะ
ลดดีกรีลงมานิดดีกว่ามั๊ยครับน้อง

หรือ เล่นเกินไปรึเปล่าครับน้อง?

( คือ...ถ้าเป็น LL พูดแน่ หึ หึ )

พูดแบบพี่สอนน้อง
คือไม่ใช่ว่าโกรธ แต่เหมือนอบรมเผื่อให้เขา
เมื่อเวลาโตขึ้นไปกว่านี้ หรือ ต้องทำงานใหญ่ ๆ โต ๆ
ถ้าติดนิสัยเล่นหัวผู้ใหญ่แบบนี้ไปจะลำบาก
เล่นสนุกต้องมีพอดี มีลิมิต และ กาลเทศะ

ถือว่า พูดเพื่อตัวเขาเองด้วย
daniel
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 02, 2006 2:41 am

ลองแล้วหล่ะครับ แต่มันไม่ได้ผล
ไม่รู้มันเป็นเด็กปีศาจมาจากไหน อีมเราเอามาเองแหละ

เดี๋ยว พรุ่งนี้จะลองคุยอีกรอบ เผื่อจะเข้าใจ
ขอยืมคำพูดไปหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับผม
Jezebel

ศุกร์ มิ.ย. 02, 2006 5:57 am

daniel เขียน: ลองแล้วหล่ะครับ แต่มันไม่ได้ผล
ไม่รู้มันเป็นเด็กปีศาจมาจากไหน อีมเราเอามาเองแหละ

เดี๋ยว พรุ่งนี้จะลองคุยอีกรอบ เผื่อจะเข้าใจ
ขอยืมคำพูดไปหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับผม
ลองเฉย ไม่สนเขาดูสิคะ จะมากวนอย่างไร ก็ทำเป็นเหมือนไม่เห็น แต่ไม่ใช่เย็นชาเพราะโกรธเขาจริงๆนะคะ(เพราะโกรธจริง เกรงว่ามันจะขัดกับจิตตารมณ์คริสตชนค่ะ) แต่ทำเป็นเมินเพื่อสอนใจเขา ว่าการที่เขากวนคนอื่น คนอื่นเขาไม่ชอบ พอเขาเจอแบบนี้ ก็อาจคิดได้และเลิกกวนคุณดาเนียลนะคะ

แต่เขามากวนอย่างไรล่ะคะ ถ้ามากวนโดยใช้คำพูด ก็พอทำเนา แต่ถ้ามากวนโดยบีบคอ ทุบตี นี่ จะให้เฉย ปล่อยให้บีบให้ทุบ มันก็ลำบากเหมือนกันนะคะ
Jeab Agape
~@

ศุกร์ มิ.ย. 02, 2006 6:11 am

ทำหน้ายักษ์ใส่ และเฉยๆ แบบ เจ๊เบลว่า ฟ้องเจ้านาย ถ้าคุณเป็นเจ้านาย ตักเตือน ไม่ฟัง ไล่ออก ;D
TRUTH?

ศุกร์ มิ.ย. 02, 2006 9:18 am

Jeab Agape เขียน:
ทำหน้ายักษ์ใส่ และเฉยๆ แบบ เจ๊เบลว่า ฟ้องเจ้านาย ถ้าคุณเป็นเจ้านาย ตักเตือน ไม่ฟัง ไล่ออก ;D
แก๊กนี้โหดไปหน่อยว่าไหม?

คำแนะนำแรกที่ผมพิจารณาอยู่ ก็คือ ช่องว่างระหว่างเรากับบุคคลที่สองที่มีปัญหาด้วยนั้น มันถูกเข้าใจผิดว่า ไม่มี (ทุกคนมีช่องว่างระหว่างบุคคลอื่นๆ อยู่แล้ว แต่การปฏิบัติตัวของเราอาจจะทำให้เกิดความเข้าใจผิดว่า เราเปิดทางให้กับทุกคนสามารถทำอะไรก็ได้กับเรา ซึ่งไม่จริง) อีกประเด็นหนึ่ง คือ การเอาจริงเอาจัง (serious) กับเรื่องบางอย่างเป็นวิธีการที่ทำให้เกิดช่องว่างบ้างในการติดต่อกับบุคคลอื่น แต่ระวังหน่อยนะครับ
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 02, 2006 3:52 pm

ที่สำคัญคือ ถ้าจะพูด อย่าพูดทีเล่นทีจริงนะคะ

พูดแบบจริงจัง ถึงเขาจะทำเล่น ทำตลกกลบเกลื่อน
ก็อย่าไปขำกับเขาด้วย

ทำให้เขารู้ว่า เรากำลังพูดจริงจัง

(ก่อนพูด สวดขอพระจิตให้เจิ่มปากของเรา และเจิ่มหูและใจของเขาให้เข้าใจด้วยก็ดีไม่น้อยนะคะ)

ผลเป็นยังงัยมาเล่าให้ฟังด้วยนะคะ

ขอพระเจ้าอวยพร
Batholomew
~@

ศุกร์ มิ.ย. 02, 2006 10:26 pm

เป็นผมก็คงทำแบบพี่จิงอ่ะครับ

บางทีพอเค้าเห็นว่าเราเอาจริง เค้าก็ไม่กล้าแล้วครับ
mind
.
.

ศุกร์ มิ.ย. 02, 2006 10:36 pm

ดุมันมากๆ ระวังมันกัดเอานะ
Batholomew
~@

ศุกร์ มิ.ย. 02, 2006 10:39 pm

mind เขียน: ดุมันมากๆ ระวังมันกัดเอานะ
เอ่อ คนนะคร้าบ

ไม่ใช่สัตว์เลี้ยง
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 02, 2006 10:50 pm

mind เขียน: ดุมันมากๆ ระวังมันกัดเอานะ

เคยโดนกัดแล้วแล้วเหรอพี่ อิอิ
daniel
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 03, 2006 2:46 am

ลองแล้วครับ มันงอนสะบัดไปเลย ??? (เด็กผู้หญิงครับ ลืมบอกไป)
สักพักก็มาพูดด้วย มันยังต้องถามงานเราอยู่
ยังมีกวนๆ ประสาทหน่อยๆ นะ
พอมันกวน ผมก็เฉย เลิกคุย มันก็กลับไป
เล่นมุขนี้แหละ ท่าจะได้ผล น่าจะดีขึ้นนะ

ขอบคุณทุกๆ ท่าน ที่ให้คำแนะนำและเป็นกำลังใจ ขอบคุณมากๆ ครับ
ตอบกลับโพส