เศร้า

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
coolmoon

เสาร์ มิ.ย. 03, 2006 11:27 pm

วันนี้ผมกรอกลายละเอียด afs เพื่อไปสมัคร แล้วแม่ก็มาตรวจเช็คดู
ปรากฎว่า ผมไม่ได้เขียนในช่องศาสนาว่าเป็นศาสนาอะไร
แม่ผมก็พูดขึ้นมาว่า "พ่อแม่เป็นพุทธ ลูกก้ต้องเป็นพุทธ"
แล้วก็สาธยายมาเรื่อยจนพูดว่า "สัญญากับแม่นะว่าจะไม่เปลี่ยนศาสนา"
มาถึงตรงนี้ผมนี้แบบว่าไม่รู้จะพูดยังไงเลย
แต่ผมก็ไม่ตอบตกลงไปหรือแต่อย่างใด
แม่ก็เลยพูดมาว่า "เนี่ย มีพระองค์หนึ่ง(ผมจำชื่อไม่ได้) ถอดจิตไปสวรรค์ แล้วไปพบ
พระเยซูเจ้า เป็นแค่คนธรรมดา มีแต่พระพุทธเจ้าที่เป็นใหญ่"
ตอนนี้ผมเดือดมากเลย อยากจะฆ่าแม่ให้ตายซะตรงนั้นเลย
(บาปแย่เลยเรา T_T)

ทำไมต้องเป็นแบบนี้ด้วย ทำไมศาสนาพุทธต้องมาล้างสมองแม่ของผมด้วย
ผมเคยสัญญากับพระเยซูว่า วันหนึ่งผมจะต้องเปลี่ยนเป็นคริสตชนโดยสมบูรณ์
หลังจากที่ผมต้องการสิ่งใดๆ ซึ่งผมก็ได้รับแล้ว
แต่ประโยคที่ว่า "สัญญากับแม่นะ" ทำให้ผมรุ้สึกหมดหวังเป็นอย่างมาก

ผมไม่รู้จะทำอย่างไรดี ต้องหลบๆซ่อนเป็นคริสตชนหรอ
ถึงทำแบบนี้ก็ใช่ว่าจะเป็นคริสชตนด้วยสมบูรณ์ เหนื่อยจังเลย.....

ขอให้พระเยซูคริสเจ้าช่วยลูกอีกครั้งด้วยเถอะ T_T
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ เสาร์ มิ.ย. 03, 2006 11:32 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Champkun
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 03, 2006 11:30 pm

แก้หัวข้อดีไหมครับ รู้สึกว่าใช้คำรุนแรงเกินไปมากๆเลยครับ
จะกลายเป็นปัญหาลุกลามปล่าวๆ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 12:03 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
lordtole

เสาร์ มิ.ย. 03, 2006 11:42 pm

มันก็แค่ทะเบียน เป็นแค่ชื่อครับ แต่จิตวิญญาณของเราได้ถวายให้พระเยซูเจ้าไปแล้ว ชื่อก็ไม่สำคัญเท่าครับ

ไม่มีไครไปสวรรค์ได้ด้วยตัวเอง ด้วยความสามารถของตัวเอง นอกจากพระคุณของพระเป็นเจ้าครับ
Holy
Defender of lawS

เสาร์ มิ.ย. 03, 2006 11:43 pm

อย่าไปโกรธแม่ขนาดนั้นครับ เกินไป

บอกแม่สิครับว่า ศาสนาพุทธสอนว่าแดนนิพพานไม่ได้อยู่ในสวรรค์ไม่ใช่เหรอ ถ้ามีพระคนหนึ่งมาอ้างว่าไปสวรรค์แล้วพบพระพุทธเจ้าในนั้น แสดงว่ามุสา ศีลขาดต้องอาบัติกระจัดกระจายครับ

และที่สำคัญ บอกว่าเจอพระเยซูในสวรรค์ในฐานะคนธรรมดา ศาสนาพุทธเองสอนว่าในสวรรค์มีแต่เทวดากับนางอัปสร(นางบำเรอของเทวดา)ไม่ใช่เหรอ ตกลงคนธรรมดา เดินไปเดิมาในสวรรค์ได้แล้วเหรอ มุสาอีกรอบ

มีซิสเตอร์คนหนึ่ง ไม่ต้องถอดจิตไปสวรรค์ให้เหนื่อย พระเยซูเสด็จมาหา สอนให้สวดถึงพระองค์ว่า

"ข้าแต่พระเจ้า ผู้ศักดิ์สิทธิ์ ผู้ทรงฤทธิ์และผู้มิรู้ตาย ขอทรงโปรดเมตตาข้าพเจ้าทั้งหลายและชาวโลกทั้งมวล"

ดังนั้นลองชวนคุณแม่ให้สวดบทนี้ ให้พระเยซูทรงเมตตาพระที่มุสา และลบหลู่พระองค์คนนั้นด้วย เพื่อเขาจะได้ไม่ตกนรก แต่ได้รับพระเมตตาของพระองค์

ปล.ปรกติศาสนาพุทธสอนอีกว่า ภิกษุใดอวดอ้างว่าตนทำปาติหารย์ เรียกว่า อวดอุตริมนุสธรรม อาบัติเหมือนกัน
Batholomew
~@

เสาร์ มิ.ย. 03, 2006 11:48 pm

เป็นกำลังใจให้นะครับ อย่าไปโกรธคุณแม่เลยนะครับ

ท่านไม่รู้
-Rei-
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 03, 2006 11:50 pm

ใจเย็นๆ และ อธิษฐานค่ะ
เชื่อวางใจในพระเจ้าค่ะ

ตอนแรกที่บ้านพี่เรก็ต่อต้านมากนะคะ
ขนาดบอกว่าไม่ต้องมาเผาผีกันเลยน่ะ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 12:04 am

Holy เขียน:

ปล.ปรกติศาสนาพุทธสอนอีกว่า ภิกษุใดอวดอ้างว่าตนทำปาติหารย์ เรียกว่า อวดอุตริมนุสธรรม อาบัติเหมือนกัน

*gg
Holy

อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 12:14 am

ผมแนะนำให้ทำ2อย่างนะครับคือ
1.ส่องสว่างด้วยกิจการดี ให้เขาเห็นเลยว่าไปเป็นคริสต์แล้ว เป็นคนดีกว่าเดิม ถ้าเป็นคริสต์แล้วชีวิตไม่ดีขึ้นก็ไม่มีความหมายครับ พูดอะไรออกไปก็ไม่มีใครเชื่อ
2.สวดภาวนาให้มาก โดยเฉพาะให้คุณแม่ และคนในครอบครัว สวดขอความสว่างให้เราทำแต่สิ่งที่ถูกต้องเท่านั้น

ขอให้ยึดพระคัมภีร์2บทนี้ไว้ครับ

2คร 10:3
เราเป็นมนุษย์ก็จริง แต่เราไม่ต่อสู้ตามวิธีการของมนุษย์ อาวุธที่เราใช้ต่อสู้ไม่ใช่อาวุธตามธรรมชาติ แต่เป็นอาวุธที่มีอานุภาพจากพระเจ้า ทำลายป้อมปราการได้ เราทำลายความคิด และความหยิ่งยโส ซึ่งยกตัวขึ้นต่อสู้กับความรู้ของพระเจ้าได้ เราปรับความคิดทุกอย่างให้มาอ่อนน้อมเชื่อฟังพระคริสตเจ้า

คส 4:5
จงใช้ทุกโอกาสเพื่อปฏิบัติตนต่อคนต่างศาสนาด้วยความเฉลียวฉลาดรอบคอบ จงให้คำพูดของท่านอ่อนโยนและถูกกาลเทศะอยู่เสมอ จงรู้จักตอบทุกคนอย่างดีที่สุด
Nativity

อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 12:21 am

พระพุทธเจ้าก็ดีนะครับ
ดีมากแต่ไม่ได้ศึกษา
อย่าคิดว่าศาสนาไม่ดี
ทุกอย่างดีหมดแต่ขึ้นอยู่ที่ว่า
เราจะเข้าใจอย่างไหนมากกว่ากัน
หนทางแต่ละอย่างไม่เหมือนกัน
แต่สอนให้คนเป็นคนดีเหมือนกันหมด
พระเจ้าอวยพรคับ
NKL
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 1:23 am

ถ้าไม่อยากตอบอะไร ขอให้เงียบไว้เป็นดีแล้วสำแดงทางด้านอื่นแทนนะครับ
Buddy

อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 9:22 am

แม่ก็เลยพูดมาว่า "เนี่ย มีพระองค์หนึ่ง(ผมจำชื่อไม่ได้) ถอดจิตไปสวรรค์ แล้วไปพบ
พระเยซูเจ้า เป็นแค่คนธรรมดา มีแต่พระพุทธเจ้าที่เป็นใหญ่"
I understand your mom because it's what I've been told too... There was a Bhuddist monk came to my school to teach meditation. He told us that he was going to heaven and saw Jesus in the heaven that is lower than the Lord Bhuddha... I was so young at that time and I believed!!! And that made me not sure about Jesus for all my life!!!

I'm not sure he's the same monk that I've seen when I was young....

.... Tell your mom, that you don't know about teh heaven.. but what you've heard is that ... There's a contemplative Bhuddist who've seen Jesus during contemplation... Jesus was in the purgatory, trying to pull all the souls from that burning fire....
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 9:23 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Maria Magdalena

อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 10:39 am

เหอะๆ เหมือยพ่อบูเยย อิๆ

ตอนไปทำบัตรพ่อเกือบจาฆ่าบูทิ้งแล้ว ตอนกรอกเอกสารไรพวกเนี่ย ก้อเหมือนกัน

เด๋วก้อดีขึ้นเองอ่ะนะ เพราะตอนนี้พ่อบูจากที่เคยห้ามหนักหนาตอนนี้มันก้อดีขึ้นแล้ว คือเหมือนเขาจาค่อยๆยอมรับได้อ่า คือตอนนี้ก้อคงต้องเฉยๆไปก่อนอ่า

ใจเย็นๆน้า ;D

ps. ไป afs ประเทสไหนอ่า??
Maria Preferita

อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 2:56 pm

พระเยซูเจ้าก็ดี
พระพุทธเจ้าก็ดี แต่เรารักพระเยซูมากกว่า
ทะเบียบบ้านเรา ก็ยังเป็นพุทธอยู่ เวลาอยู่บ้าน ทำตัวเป็นพุทธ เวลาอยู่ข้างนอก เป็นต้นว่าที่โรงเรียน ก็เป็นคริสต์ เพราะที่บ้านต่อต้าน (อย่างแรง) แม่เราไม่ชอบ

เราก็ทำทุกอย่างเท่าที่ทำได้
อย่าไปโกรธแม่เลย (พูดไปงั้น เราก็พยายามอยู่)

ขอพระอวยพรค่ะ
coolmoon

อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 4:27 pm

ขอบคุณครับ T-T
ผมจะภาวนาให้มากกว่านี้ และหัวรั้นกับแม่เรื่องศาสนาให้มากๆ 555+ (แม่จะได้ปลงเรื่องนี้ คิคิ)

ปล. afs ผมไม่เห็นมีให้เลือกหัวข้อว่าจะไปประเทศไหนเลยอ่า มีแต่ให้เลือกว่า
- สมัครนักเรียนทั่วไป
- สมัครประเภท CSP ชื่อบริษัท ....................

แต่เท่าที่อ่านดูแล้วผมอยากไป แนว ออสเตรเลีย NZ USA แล้วก็สหราชอาณาจักร (มันคือประเทศไนหว่า)
เดี๋ยวลองคุยกับอาจารย์อีกทีนุง ^^
Maria Preferita

อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 4:32 pm

สหราชอาณาจักร [ UK] ก็คือ ประเทศอังกฤษนั่นเองค่ะ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 11:35 pm

ให้หนักแน่นในความเชื่อ

แต่ไม่ใช่ต่อต้านแม่สุด ๆ นะจ๊ะ

แยกให้ออกด้วย
ห้ามแสดงออกด้วยความก้าวร้าวเด็ดขาด
ให้ดูพระอาจารย์ของเราเป็นตัวอย่าง
พระองค์หนักแน่นที่จะเป็นพยานยืนยันถึงพระเป็นเจ้า
แต่พระองค์ไม่เคยก้าวร้าวใส่ใคร *no1
Divine Mercy

อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2006 11:43 pm

จงสงบอยู่ในพระองค์

วางใจอยู่ในพระองค์

พระองค์จะนำให้เราพบหนทางใหม่

พระองค์ทรงประทานกำลังให้เราผ่านพ้นการประจญไปได้ด้วยดี

ทูลขอต่อพระองค์ วางใจในพระองค์...ขอพระเจ้าอวยพระพรครับ

จันทร์ มิ.ย. 05, 2006 9:45 am

coolmoon เขียน: ขอบคุณครับ T-T
ผมจะภาวนาให้มากกว่านี้ และหัวรั้นกับแม่เรื่องศาสนาให้มากๆ 555+ (แม่จะได้ปลงเรื่องนี้ คิคิ)

ปล. afs ผมไม่เห็นมีให้เลือกหัวข้อว่าจะไปประเทศไหนเลยอ่า มีแต่ให้เลือกว่า
- สมัครนักเรียนทั่วไป
- สมัครประเภท CSP ชื่อบริษัท ....................

แต่เท่าที่อ่านดูแล้วผมอยากไป แนว ออสเตรเลีย NZ USA แล้วก็สหราชอาณาจักร (มันคือประเทศไนหว่า)
เดี๋ยวลองคุยกับอาจารย์อีกทีนุง ^^
เด๋วเขาจามีไปมาให้เลือกอีกอันงับ
เขาบอก Aus หาโฮสยากน้า อิๆ ;)
ถ้าเมกามีทุนให้เพียบเยย
belive

จันทร์ มิ.ย. 05, 2006 6:48 pm

ใจเย็นๆครับทุกอย่างเป็นไปตามน้ำพระทัยของพระเจ้า อย่ากังวลสิ่งใดเลย
ขอให้พระเจ้าคุ้มครองครับ ขอทรงขจัดความเศร้าให้หายขาด อาเมน
warlock

จันทร์ มิ.ย. 05, 2006 6:59 pm

ไม่มีใครพราก ความเชื่อ และศรัทธา ไปจากจิตใจของเราได้.....
coolmoon

จันทร์ มิ.ย. 05, 2006 8:14 pm

Holy เขียน: อย่าไปโกรธแม่ขนาดนั้นครับ เกินไป

บอกแม่สิครับว่า ศาสนาพุทธสอนว่าแดนนิพพานไม่ได้อยู่ในสวรรค์ไม่ใช่เหรอ ถ้ามีพระคนหนึ่งมาอ้างว่าไปสวรรค์แล้วพบพระพุทธเจ้าในนั้น แสดงว่ามุสา ศีลขาดต้องอาบัติกระจัดกระจายครับ

และที่สำคัญ บอกว่าเจอพระเยซูในสวรรค์ในฐานะคนธรรมดา ศาสนาพุทธเองสอนว่าในสวรรค์มีแต่เทวดากับนางอัปสร(นางบำเรอของเทวดา)ไม่ใช่เหรอ ตกลงคนธรรมดา เดินไปเดิมาในสวรรค์ได้แล้วเหรอ มุสาอีกรอบ

มีซิสเตอร์คนหนึ่ง ไม่ต้องถอดจิตไปสวรรค์ให้เหนื่อย พระเยซูเสด็จมาหา สอนให้สวดถึงพระองค์ว่า

"ข้าแต่พระเจ้า ผู้ศักดิ์สิทธิ์ ผู้ทรงฤทธิ์และผู้มิรู้ตาย ขอทรงโปรดเมตตาข้าพเจ้าทั้งหลายและชาวโลกทั้งมวล"

ดังนั้นลองชวนคุณแม่ให้สวดบทนี้ ให้พระเยซูทรงเมตตาพระที่มุสา และลบหลู่พระองค์คนนั้นด้วย เพื่อเขาจะได้ไม่ตกนรก แต่ได้รับพระเมตตาของพระองค์

ชอบอ่า........ ตอบได้เจ็บดีมากครับ
แล้วผมจะจำไปใช้กับแม่ หิหิ
อวดอุตริมนุสธรรม งิงิ

ปล. ผมอยากไป NZ ง่า ถ้าได้ไปแล้วมันเป็นฟาร์มนะ จะไปนอนฟัดแกะทุกวันเลย อิอิ
yuki

อังคาร มิ.ย. 06, 2006 1:11 am

ขอสวดภาวนา ให้แก่ผู้ที่ถูกทดลองความเชื่อ อดทนน่ะคับ สักวันจะเป็นของเรา
ขอพระเป็นเจ้าอวยพระพร
Holy

อังคาร มิ.ย. 06, 2006 1:27 am

coolmoon เขียน:
Holy เขียน: อย่าไปโกรธแม่ขนาดนั้นครับ เกินไป

และที่สำคัญ บอกว่าเจอพระเยซูในสวรรค์ในฐานะคนธรรมดา ศาสนาพุทธเองสอนว่าในสวรรค์มีแต่เทวดากับนางอัปสร(นางบำเรอของเทวดา)ไม่ใช่เหรอ ตกลงคนธรรมดา เดินไปเดินมาในสวรรค์ได้แล้วเหรอ มุสาอีกรอบ

ชอบอ่า........ ตอบได้เจ็บดีมากครับ
แล้วผมจะจำไปใช้กับแม่ หิหิ
อวดอุตริมนุสธรรม งิงิ

ปล. ผมอยากไป NZ ง่า ถ้าได้ไปแล้วมันเป็นฟาร์มนะ จะไปนอนฟัดแกะทุกวันเลย อิอิ
เวลาพูดกับแม่อย่าเน้นเจ็บนะ พูดดีๆ เดี๋ยวทะเลาะกัน อีกอย่างไม่ได้กะให้เจ็บ กะให้เห็นว่าโกหกชัดๆเท่านั้นเอง
elmo_prim

อังคาร มิ.ย. 06, 2006 1:42 am

อย่าไปรุนแรงกะแม่เขาเลยค่ะ

บางครั้งความห่วงใยของพ่อแม่ก็ทำให้เขาขัดใจเรามากๆ มันเป็นธรรมดาค่ะ :)

ยิ่งถ้าน้องไปตอบโต้อะไรรุนแรง แม่เขาก็จะนึกว่า เข้าศาสนาแล้วก้าวร้าวเหรอ??

มันเป็นไปได้นะค่ะ ค่อยๆ ใจเย็นค่ะ การกระทำของตัวเราพิสูจน์ได้นะค่ะ

ที่บ้านก็ไม่อยากให้เข้าเหมือนกัน แต่เขาก็ไม่สามารถต่อต้านอะไรเราได้ เพราะเราเป็นคนดีขึ้นไงค่ะ

คอยสวดภาวนาขอให้แม่และพระเยซูช่วยให้พ่อแม่เปิดใจนะค่ะ

ขอพระอำนวยพรจ้ะ

อังคาร มิ.ย. 06, 2006 12:42 pm

ถ้าอยากไปฟาร์มอย่าเขียนว่าอยากนะ เพราะเอเอฟเอสไม่เคยให้อย่างที่อยากได้งับ *sob
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 06, 2006 2:01 pm

สังคมไทยและคนไทย มีศาสนาอื่นครอบงำและผสมในวัฒนธรรมท้องถิ่นมาช้านาน โดยเฉพาะอย่างยิ่งคนหัวเก่าและคนสูงอายุด้วยแล้วนั้น ยากที่จะเปลี่ยนแปลงหรือยอมรับสิ่งใหม่ๆ(ไม่ถึงขั้นให้เขาต้องมาเป็นอย่างเราหรอก แค่ให้เขาเคารพความเชื่อที่เราเลือกเอง และคนไทยที่นับถือศาสนาคริสต์คือคนไทยเหมือนกับเขา ก็ยากแล้ว) ดังนั้นสิ่งที่เกิดขึ้น จึงเป็นกางเขนแห่งความเจ็บปวดมาตั้งแต่ข่าวดีของพระเยชูคริสตเจ้า ได้ส่องสว่างสู่ผืนแผ่นดินสยามประเทศ หากคนเหล่านั้นอ้างตัวว่าเป็นชาวพุทธที่ดี ติดตามพระรัตนไตรขององ์สัมมาสัมพุทธะเจ้า แต่ทำไมกระทำต่อเรา(อย่างน้อยที่สุดด้านวาจา และความคิด)ถึงเป็นการเบียดเบียนจิตใจและความเชื่อของผู้อื่น หรือพระพุทธองค์ทรงสั่งสอนให้ละความยึดมั่นถือมั่น แต่ไฉนกลับแสดงออกเหมือนยกตนข่มท่านทางด้านความเชื่อและความศรัทธาของตัวเองว่าเหนือหรือดีกว่าความเชื่อของผู้อื่น อันนี้ยังไม่รวมถึงเรื่องมุสาที่สร้างขึ้นเพื่อใส่ร้ายพระศาสนจักรของพระองค์(ฝีมือลัทธิจานบินอีกเช่นเคย) มุสาวาทานั้น เป็นหนึงในศีลห้าของชาวพุทธ แต่ทำไมคนที่อ้างตัวเองเป็นชาวพุทธนั้น กลับกลืนน้ำลายตัวเอง สวดบทภาวนาอาราถนาศีล แต่ไม่ทำ แถมประพฤติตรงกันข้าม น่าละอายจริงๆ

ผมมีพี่น้องร่วมสาบานเป็นอดีตมหาเปรียญเก้า(บวชนากหลวง) ปัจจุบันเป็นอาจารย์สอนพระสงฆ์พุทธในมหาวิทยาลัยผลิตพระสงฆ์พุทธแห่งหนึ่ง เราทั้งสองก็เป็นพี่น้องที่ดีต่อกัน เป็นห่วงเป็นใยซึ่งกันและกัน ไม่เคยเลยสักครั้งเดียวที่จะมีปัญหาเรื่องความเชื่อ(จะมีบางก็เรื่องแย่งจีบสาวคนเดียวกัน ซึ่งมักจะเกิดเป็นประจำเสมอ)ไม่เคยเลยที่จะมีความคิดในแง่ลบกับศาสนาพุทธและชาวพุทธ หากชาวพุทธส่วนใหญ่มีเมตตาจิตและดำเนินชีวิตตามคำสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้อย่างพี่คนดังกล่าว(ซึ่งผมมีความนับถือเป็นส่วนตัวอย่างสูง ทั้งเรื่องวัยวุฒิ คุณวุฒิ และความสัมพันธ์ส่วนบุคคล) เราคนไทยด้วยกัน แม้ว่าจะต่างลัทธิความเชื่อทางศาสนา คงอยู่ร่วมกันบนแผ่นดินผืนเดียวกันอย่างมีความสุขและเป็นเพื่อน เป็นพี่ เป็นน้องกัน แสงสว่างแห่งสันติธรรมก็จะส่องโชติช่วงจนความดำมืดแหง่ความขัดแย้งและความไม่เข้าใจกันไม่มีทางที่จะกล้ำกรายได้

ด้วยความเคารพเป็นอย่างสูง

นายพลายแก้วสุดหล่อ(คริสตชนอนุรักษ์นิยม ชื่อเดิมสมัยเล่นบอรด์พันธทิพย์และอิสระดอดคอม)

ขอพระอวยพรพีน้องทุกท่านครับผม
MIYUKIJUNG

จันทร์ ม.ค. 28, 2013 11:00 am

แม่ของแต่ละคนก็มักจะสอนลูกอยู่ๆบ่อยว่าให้ยึดเหตุผลเป็นหลักและอย่าหลงคำคน เพราะแม่ต้องการสอนให้เราเข้มแข็งดูแลตัวเองได้ ดังนั้น จะเป็นไปได้ไหมหากคุณจะใจเย็นๆและถามถึงเหตุผลว่าทำไมแม่ถึงเชื่อพระรูปนั้น
peopletribune

อังคาร ม.ค. 29, 2013 2:46 am

สวัสดี ครับ น้องcoolmoon

โอ้ วัยรุ่น Hardcore จังเลยครับ...แสดงว่า น้อง coolmoon ยังเข้าไม่ถึง
แก่น ของศาสนา ทั้ง พุทธ และ คริสต์

ศาสนาทุกศาสนา สอนให้เรามีจิตใจอ่อนโยน มีสติ และเผชิญปัญหาด้วยเหตุ
ด้วยผล...

ศาสนาทุกศาสนา สอนให้เรารักและเคารพ "บิดา มารดา" คาทอลิกเองก็มี
บัญญัติ 10 ประการมาตั้งแต่ก่อนคริสตกาล คือ จงนับถือบิดา มารดา

จะประโยชน์ อะไร หากเราเขียนใน แบบฟอร์ม ว่าเราเป็นคาทอลิก แต่เราไม่รู้
ซึ่ง แก่น หรือ คำสอน ของคาทอลิก

หลัก สูงสุดของคาทอลิก คือ จงรักเพื่อนมนุษย์เหมือนรักตนเอง
แม้แต่ศัตรูพระเยซูยังโปรดให้เรา เข้าใจ และ "ให้อภัย"
“หากใครตบแก้มขวาของท่าน จงยื่นแก้มซ้ายให้เขาด้วย”

แล้ว นับอะไร กับ บิดา มารดา

ขนาดพระเยซู ทำอัศจรรย์ครั้งแรกของพระเยซูเสกน้ำให้เป็นเหล้าองุ่นที่เมือง
คานาในแคว้นกาลิลี เพราะเยซู ยังทรงบอกแม่พระว่า "เวลาของพระองค์ยังมา
ไม่ถึง" แต่ เมื่อแม่พระทรงของร้อง พระเยซูในฐานะ ลูก พระองค์ยังทรงทำอัศจรรย์
ทั้ง ๆ ที่รู้ว่า....พระองค์ยิ่งทำทำอัศจรรย์ เร็วเท่าไร ชีวิตความเป็นมนุษย์ของพระองค์
ยิ่งต้องถูกพรากจากพระมารดา เร็วเท่านั้น

:s002:
ท่านพุทธทาส ท่านเทศน์ เกี่ยวกับ พระเยซู ไว้ดีมาก ๆ ว่า การตรึงกางเขนของ
พระเยซู คือ ตัว I (ไอ) แล้วมี ขีดกลาง

I = ฉัน (ฉัน คือ อัตตา หรือ ตัวตน) ขีดกลาง คือ ขีดฆ่า "I" ซึ่งก็คือการไม่มีตัวตน
ซึ่งสอดคล้องกับหลักธรรมในศาสนาพุทธว่า "ตถตา" หรือ
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
::012::
http://haab.catholic.or.th/churchbkk/history_thai.html

เราชาวคาทอลิก พิสูจน์ตัวเอง ทั้งในด้านไม่เบียดเบียนผู้อื่น และสร้างความเจริญ
ให้กับสังคม มีอารยะ ที่แผ่นดินไทยนี้มา 400 กว่าปีแล้วครับ ที่เราอยู่ได้ และเป็น
ที่ยอมรับ ตั้งแต่มีคริสตชนเรามีไม่กี่สิบคน เติบโตจนมีหลายแสน เราถูกเบียดเบียน
มาเยอะ ขนาดบุญราศรีทั้ง 7 ต้องเป้นมรณะสักขี ที่สองคอน...สิ่งที่เราผ่านมาได้คือ
เราเดินตามแนวทางของพระและ "ให้อภัย"

สิ่งเหล่านี้เป็น เบ้าหลอม ภายใต้หรรษทานของ "พระ" เราจงไม่เคยเห็นเด็ก
คาทอลิก ยกพวกไปตีใคร เราจะไม่เห็นเด็กคาทอลิก ติดยาเสพติด...เพราะทุกคน
เดินในแนวทาง ของ พระเยซู เพราะพระองค์ทรงเป็น หนทาง ความจริง และชีวิต

:s007:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระองค์
ตอบกลับโพส