แล้วจะทำสำคัญกางเขน ได้มั้ย

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
keep in touch

อาทิตย์ มิ.ย. 11, 2006 7:12 pm

วันนี้ไปวัดมาครับ พ่อพูดถึง พระตรีเอกภาพ ผมในฐานะที่ยังไม่ได้รับศีลล้างบาป
ก็สงสัยครับว่า นอกการไม่สามารถรับแผ่นปังได้แล้ว เราจะสามารถที่จะทำ สำคัญมหากางเขน ได้มั้ยครับ

คือผมเข้าใจว่า เราจะมีชีวิตพระได้ก็เมื่อ เราตายจากชีวิตเก่า โดยศีลล้างบาป เดชะพระจิต
เราจะครบด้วย เดชะพระนาม พระบิดา และพระบุตร และพระจิต ซึ่งตอนนั้นเราก็จะสามารถทำสำคัญกางเขนได้
ไม่รู้คิดถูกหรือเปล่า
ช่วยแจงให้หน่อยนะครับผม

พระเจ้าอวยพรครับ
Maria Preferita

อาทิตย์ มิ.ย. 11, 2006 7:47 pm

เราก็ยังไม่ได้ล้างบาปค่ะ
แต่เราก็ทำสำคัญมหากางเขน
รู้สึกดีมาก ๆ เลย เวลาที่ทำน่ะ
:+: seraphim :+:
~@

อาทิตย์ มิ.ย. 11, 2006 8:06 pm

:) คิดว่า ทำได้นะคะ ออกไปรับพรก็ได้ เวลาที่มีการอวยพร เช่น นพวารแม่พระนิจจานุเคราะห์ ร่วมร้องเพลงกับเราก็ได้ด้วยนะคะ เว้นแต่อย่าพึ่งออกไปรับศีลมหาสนิท (ปังศักดิ์สิทธิ์/ แผ่นกลมๆ ขาวๆ ที่พวกคาทอลิกออกไปรับอ่ะคะ )
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ มิ.ย. 11, 2006 9:14 pm

ทำได้ชัวร์ เป็นการยืนยัน พระตรีเอกภาพ ฮะ

ส่วนปังศักดิ์สิทธิ์ อดใจไว้ก่อน ตามที่พวกพี่ๆ บอก

หิวมาก ซื้อปัง อื่นๆ ทานไปก่อน ฮะ ( แซวเล่น คร้าบ ) *heh
Jezebel

อาทิตย์ มิ.ย. 11, 2006 9:16 pm

ได้ค่ะ ฟ้าไม่ผ่า

และขอเสริมน้องฟีมหน่อยนึงค่ะ นอกจากที่น้องฟีมว่ามาแล้ว ก็ยังสามารถออกไปรับเถ้าได้ (รับแล้วหน้าผากจะดำๆเป็นรูปกางเขน) รับเทียนเสก ฟืนเสก น้ำเสก อ่านบทอ่าน ถวายเครื่องบูชา เป็นนักขับ เป็นต้นเสียงในการภาวนา ฯลฯ ได้หมด แต่ขอสงวนไว้นิดนึงสำหรับการรับศีลศักดิ์สิทธิ์นะคะ
แก้ไขล่าสุดโดย Jezebel เมื่อ อาทิตย์ มิ.ย. 11, 2006 9:18 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
:+: seraphim :+:
~@

อาทิตย์ มิ.ย. 11, 2006 9:22 pm

;D ขอเสริมเจ๊เบลอีกติ๊ดนึง เสริมกันไปกันมานิ อย่าพึ่งออกปแก้บาปด้วยนะจ๊ะ ต้องทำตามขั้นตอนก่อน สนใจเรียนคำสอน ก็ติดต่อพ่อเจ้าวัดได้เลยด้วยคะ
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ มิ.ย. 11, 2006 9:40 pm

ขอเสริม ต่อจากพี่ๆ ฮะ อย่าลืมบอก พ่อเจ้าวัดว่า พวก พี่ๆที่นิวมานาแนะนำ และชวนพ่อมาท่องเว็บนี้บ้าง
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 11, 2006 11:36 pm

ทำได้ทุกอย่างยกเว้นรับศีลคะ *no1

ยินดีต้อนรับนะคะ

จันทร์ มิ.ย. 12, 2006 5:36 pm

ขอบคุณมากฮะ

คือผมก็ทำมานานแล้วอ่ะครับ แต่พอเมื่อวาน พ่อเทศน์ ก็เลยฉุกคิด

ขอบคุณพี่ๆมากนะครับ ที่มาบอก....ขอพระอวยพรคับ
Batholomew
~@

จันทร์ มิ.ย. 12, 2006 5:41 pm

แล้วพ่อเทศน์ว่ายังไงหรอคับ ???

พุธ มิ.ย. 14, 2006 2:32 pm

ครับ พ่อเค้าก็เทศน์ประมาณว่า ความสัมพันธ์ของ พระบิดา พระบุตร พระจิต ครับผม

คือเค้าบอกประมาณว่า
เวลาที่เราทำสำคัญมหากางเขน ก็คือการแสดงเกี่ยวกับความสัมพันธ์ของเรากับพระเจ้า

และก็อะไรอีกเยอะแยกเลยครับ ที่พ่อเค้าบอก แต่ว่าผมจำไม่ค่อยได้หน่ะครับ แฮ่ะแฮ่ะ...
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 14, 2006 11:54 pm

แล้วได้เรียนคำสอนรึยังคะ? :D

ศุกร์ มิ.ย. 16, 2006 9:18 pm

นี่ก็จะเข้า สามปีแล้วครับ ที่ผมรู้จักที่จะไปวัด เรียนคำสอนแล้ว เรียนจนพ่อเค้าย้ายไปอยู่ที่อื่น.... พ่อเค้าก็บอกว่า.... ตอนนี้พ่อให้เธอตั้งใจฟังพระวาจาในวัดดีกว่า ถ้าไม่เข้าใจค่อยมาถามพ่อ... พ่อถามผมว่าพร้อมหรือยัง ผมก็บอกว่ายัง เพราะผมต้องบวชให้พ่อแม่ผมก่อน...

นี่ก็คงอีกสักประมาณ 4-5 ปีครับ กว่าผมจะเรียนจบ จนได้ทำหน้าที่นั้น
บางทีก็เหมือนพ่อแม่ผมเค้าเริ่มที่จะคิดกับสิ่งที่ผมเชื่อนะ เพราะผมชอบเปิดเพลงพระเบาๆ ตอนบ่ายๆ ที่เค้าจะมานั่งเล่นกันที่ห้องนั่งเล่น ผมเหลือบมองเค้า เหมือนเค้ากำลังตั้งใจฟังอยู่ แต่ก็ไม่รู้ว่าเค้าคิดอะไรอ่ะนะ จริงๆอ่ะ การไปวัดก็เหมือนง่ายขึ้น... บางทีผมยังไม่เอ่ยปากบอกเลยว่าจะไปวัด แต่พ่อกับแม่ก็จะถามว่า อาทิตย์นี้ไม่ไปวัดเหรอ .... บางทีผมก็ชื่นใจเหมือนกัน ที่ท่านทำอย่างนี้ แต่ผมก็ไม่กล้าคุยกับท่านเรื่องจะรับศีล เลยคาดการว่าจะรอไปจนเรียนจบ และบวชให้ท่านและตระกูลก่อน ((เหลือผมคนเดียวแหละ ที่ต้องทำหน้าที่))

ยังไงต่อไปนี้ ก็จะสั่งสมความเชื่อ เรียนรู้ชีวิตคริสตชนจากคนรอบข้าง เวลาที่ได้ไปสวรรค์จะได้หล่อๆ ไงครับ เพราะได้รับการขัดเกลา ล้างทำความสะอาดที่ดี...... แฮ่ะแฮ่ะ.....

สวดให้ผมบ้างนะฮะ
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 16, 2006 11:57 pm

จะระลึกถึงในคำภาวนาจ๊ะ

ขอให้เข็มแข็งในความเชื่อน่ะจ๊ะ

เสาร์ มิ.ย. 17, 2006 1:39 pm

ขอบคุณมากครับ
ผมก็ต้องเข้มแข็งในความเชื่อเหมือนกันครับ คือทุกวันนี้ ผมเชื่อว่า ยังไงซ้ะ พระก็สั่งสอนเราทุกคน มีแผนการในตัวเราทุกคน เพื่อให้เราเหมาะสมที่สุดกับเฟอร์นิเจอร์ในบ้านของพระ
คิดแค่นี้ ก็จะรู้สึกดีขึ้น
จะรู้สึกว่าไม่กดดันอะไรมากนัก

พระเจ้าอวยพรนะครับ
ตอบกลับโพส