ขอบเขตของคาทอลิก

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
amour

อาทิตย์ ก.ค. 16, 2006 4:39 pm

สวัสดีครับ
นี่ก็สามปีแล้วครับ ที่ผมไปวัดไปโบสถ์ ยังไม่ได้รับศีลล้างบาป สามปีที่ผ่านมา พระเจ้าสอนอะไรผมตั้งมากมาย

คาทอลิก มีพระเจ้าสูงสูง มีพระเยซูเป็นพระเจ้า คาทอลิกมีแม่พระ คาทอลิกมีนักบุญ รวมถึงบุญราศีมรณะสักขีทั้งหลาย
บางทีผมเคยคิดว่า การปฏิบัติตัวของคาทอลิกเหมาะสมหรือเปล่า อย่างเช่น ผมเห็นบางที เราฉลองแม่พระ นักบุญ กันมากมายเหลือเกิน ผมไม่ได้หมายความว่า ผมไม่ได้เคารพท่านเหล่านั้น ผมรักแม่พระ ผมรักท่านนักบุญ แต่ผมเห็นบางคนเขาไม่ได้ค่อยได้พูดถึงพระเจ้าเท่าไหร คุยกับพวกเขาทีไร ก็จะพูดถึงท่านเหล่านั้นอย่างเดียว บางคนได้เพียงแต่วอนขอจากแม่พระ ผมรู้ว่าการวอนขอจากแม่พระเป็นสิ่งที่ดี เพราะแม่พระเป็นผู้มีบุญ ผมเองก็เหมือนกันก็วอนขอจากท่าน แต่บางคนก็ทำสิ่งเหล่านี้มากเกินไป(((หรือเปล่า))) มันดูจะเป็นการบดบังพระเป็นเจ้ามั้ย

ขอบเขตที่แท้จริงที่คาทอลิกควรทำคืออะไรหรือ... การพูดกับพระเจ้าให้ได้มากที่สุด หรือการวอนขอคำภาวนาจากท่านผู้มีบุญเหล่านั้นในแต่ละวันอย่างมากมาย

พระเจ้าอวยพรครับ บางทีผมก็แค่สับสนเท่านั้นครับ เพราะว่า มีคนเคยถามผมว่า ทำไมไม่ขอแม่พระ หรือพูดถึงแม่พระ นักบุญ อะไรบ้างเลย.... แต่จริงๆแล้ว ผมก็ขอคำภาวนาหลังการพูดกับพระเจ้าบ่อยๆ
พระเจ้าอวยพรครับผม
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

อาทิตย์ ก.ค. 16, 2006 5:03 pm

อ่านอันนี้เลยครับ

ท่าทีที่ถูกต้องในการแสดงความศรัทธาภักดีต่อพระนางมารีย์
โดย นักบุญหลุยส์ มารี กรีญอง เดอ มงฟอร์ต
http://www.newmana.com/Mother/faith01.htm

ประเด็นมันอยู่ตรงนี้ครับคือ คุรกำลังพูดถึงคาทอลิคในแง่ไหน

ถ้าในแง่การขอ คาทอลิคชอบขอผ่านแม่พระและนักบุญ ซึ่งเรื่องการขอ เป็นเรื่องของวิถีเบื้องต้นที่สุดของชาวบ้านทั่วไป โดยเฉพาะชาวบ้านที่มีความคิดง่ายๆว่าตัวเองเป็นคนบาป ขอเองยังไงพระก็คงไม่ฟัง เพราะติดภาพของการลงโทษอันเด็ดขาดของพระยาเวห์ในพระธรรมเก่า ดังนั้นจึงเป้นการง่ายที่เมื่อคุณพูดคุยกับชาวบ้านทั่วไปในแง่การขอ จะเจอเรื่องแม่พระและนักบุญบ่อยกว่า

คำถามคือแ คุณหันไปคุยเรื่องหลักธรรมคำสอน หรือเรื่องความรอดพ้น และระหัสธรรมล้ำลึกในการทรงไถ่ และเรื่องการแพร่ธรรมบ้างหรือเปล่า

เพราะถ้าคุณคุยเรื่องหลักคำสอน มันจะมีแต่คำสอนของพระเยซูเป็นหลัก คราวนี้เองคาทอลิคเองมีลักษณะอย่างหนึ่งคือ ถ้าจะอ่านพระคัมภีร์ จะอ่านพระวรสารทั้ง4 โดยอาจยังอ่านไม่ถึงกิจการ และบทจดหมาย ดังนั้นถ้าคุยเรื่องหลักที่พระเยซูสอนแล้วล่ะก็ อาตจะเจอแต่คำสอนของพระเยซูในพระวรสารทั้ง4 โดยแทบไม่ได้เอาคำสอนของนักบุญเปาโลมายุ่งเลยก็ได้ (ในทางกลับกันผมคุยกับโปรแตสแตนท์ส่วนมาก อ้างบทจดหมายนักบุญเปาโลมากกว่าพระวรสารทั้ง4อีก)

ประเด็นคือ คุณกำลังคลุกคลีกับหัวข้อสนทนาระดับไหนของคาทอลิค

ปีนี้เป็นปีแห่งการแพร่ธรรมคาทอลิค สโลแกนของเราคือ "การประกาศพระเยซูเจ้าให้ชาวเอเชีย"

Divine Mercy

อาทิตย์ ก.ค. 16, 2006 5:30 pm

1 .      แม่พระและบรรดานักบุญเป็นเพียงสิ่งสร้างเช่นเดียวกับเรา  แต่พวกท่านมีความรักต่อพระเป็นเจ้าและบำเพ็ญตนให้เป็นที่พอพระทัยพระเจ้า  และพระเจ้าทรงพอพระทัยประทานบำเหน็จให้ท่านจนถึงขึ้นได้รับการเชิดชูขึ้นสูงกว่าเรามนุษย์ธรรมดา การสถาปนาเป็นนักบุญ

2.    ความศักดิ์สิทธิ์ของท่านเหล่านั้นเกิดขึ้นด้วยพระเดชานุภาพของพระเจ้า  ไม่ได้เกิดขึ้นจากตัวตนของท่านเอง  และทีเราได้ตามที่ขอนั้น  เราได้มาจากพระเจ้า  ไม่ใช่ท่านเหล่านั้นมอบให้เรา  (ไม่มีอะไรที่ได้มาโดยพระเจ้าไม่อนุญาต)

3.    เราคาทอลิกวิงวอนขอจากพระเป็นเจ้าผ่านทางท่านเหล่านั้น  เพื่อให้ท่านเหล่านั้นช่วงวิงวอนพระเป็นเจ้าให้เรา  เนื่องจากท่านเหล่านั้นอยู่ใกล้ชิดกับพระเจ้า  และได้รับการชำระให้บริสทุธิ์ปราศจากบาปซึ่งต่างจากเรามนุษย์

4.    แม่พระและเหล่าบรรดานักบุญไม่ได้บดบังรัสมีของพระเจ้าเลย  แต่ตรงกันข้ามท่านทำให้เราเห็นถึงพระเจ้าผู้ทรงพระชนม์ที่เปี่ยมล้นด้วยพระเมตตาจากความรักความศรัทธาของพวกท่าน  (ใครที่ทำดีและมีคุณธรรมก็ควรได้รับการสรรเสริญ)
amour

อาทิตย์ ก.ค. 16, 2006 6:28 pm

อ่าครับ คือบางทีผม ก็แค่สับสนหน่ะ ว่าบางทีคาทอลิกบางคน หรือแม้แต่ผมเองทำถูกหรือเปล่า เวลาที่พูดกับพระแม่หรือท่านนักบุญ เหมือนกับว่า พระเจ้ากำลังรอคำภาวนาจากเราอยู่ ก็เลยคิดมากหน่ะครับ หรืออีกอย่าง ผมมีแต่เพื่อนมุสลิม ผมเห็นทุกวันเค้าสวดวอนขอจากแต่พระเจ้าเท่านั้นหน่ะ......

พระเจ้าอวยพรครับ
minnie

อาทิตย์ ก.ค. 16, 2006 8:32 pm

ความรู้สึกของเราน๊ะ ความเห็นส่วนตัวงะ

พระเป็นเจ้าอยู่กับเราตลอดเวลา คุยกะพระองค์ ตลอดเวลา พระองค์ สถิตในตัวเราตลอดเวลา

เมื่อเห็นเพื่อนมนุษย์ทุกคน ก็เห็นพระเยซูในตัวเขาด้วยงะ

พระเป็นเจ้ารักเราแค่ใหน มีแม่พระให้เราหนุนใจ เมื่อเราเดือดร้อนใจ ก็ขอแม่

คิดง่ายๆๆอะ มีเหรอ เมื่อวอนขอจากแม่พระ และพระเป็นเจ้าจะปฏิเสธ

แม่จะมาหาเราในยามที่ทุกข์ร้อนจริงๆๆ

นักบุณ เลียนแบบเยี่ยงอย่างในความดีของท่าน สังเกตดีๆๆ นักบุณ เป็นมนุษย์
และก็ไม่ใช่มนุษย์ทีดีร้อยเปอร์เซ็นต์ บางท่านใจร้อน มุทะลุ ดุดัน ก็มี
พระเป็นเจ้าก็รัก ก็เลือกท่านเป็นนักบุณ ให้เราเลียนแบบเยี่ยงอย่างที่ดีของท่าน

ที่สำคัญเมื่อเราเป็นลูกพระเป็นเจ้า ชัวส์ คือเรารอด 
Batholomew
~@

อาทิตย์ ก.ค. 16, 2006 9:11 pm

แต่ก่อนผมก็เตยเกิดคำถามเหล่านี้ขึ้นในใจนะครับ
ดังนั้น ผมขอแนะนำให้สวดมาก ๆ ครับ สายสายประคำบ่อย ๆ
เราจะรักพระเจ้าและแม่พระมากขึ้นแน่นอนครับ

ไม่ต้องคืดหรอกครับว่าการที่เราพูดถึงแม่พระจะเป็นการบดบังพระสิริของพระองค์หรือไม่
รับรู้ไว้เถอะนะครับ สิ่งที่เราวิงวอนผ่านทางแม่พระ พระองค์ทรงรับฟังเสมอ
และยินดีช่วยเหลือเรา ทุกครั้งที่แม่พระวิงวอนเพื่อเรา
แต่ทั้งนี้ ต้องขึ้นอยู่กับน้ำพระทัยพระเจ้านะครับ
เพราะพระองค์ไม่ทรงผิดพลาด เชื่อพระองค์ วางใจพระองค์ครับ

ผมก็เคยวิงวอนขอแม่พระ แล้วไม่ได้ในสิ่งที่ผมขอเหมือนกัน
แต่ว่าผมเชื่อว่าพระเป็นเจ้าและแม่พระ
ได้จัดเตรียมสิ่งที่ดีกว่าไว้ให้เสมอ
ลองดูนะครับ เพราะว่า วันนี้พระองค์และพระแม่เติมเต็มชีวิตผมจริง ๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy

อาทิตย์ ก.ค. 16, 2006 9:24 pm

ในส่วนของการฉลองแม่พระหรือนักบุญ แม้จะดูว่าเยอะ ก็ด้วยปริมาณที่เยอะ แต่ไม่ใช่ว่ามากกว่าหรือบดบังความสำคัญได้เลย เพราะจุดสำคัญของการฉลองเหล่านั้น ก็คือ พิธีมิซซาบูชาขอบพระคุณพระเจ้า (ไม่ใช่มิซซาบูชานักบุญ) และที่สำคัญแม้ปริมาณจะดูว่ามาก เพราะจำนวนที่มีหลายท่าน แต่วันฉลองที่สำคัญที่สุดของคาทอลิคคืออะไรครับ

ปีหนึ่ง เรามีวันฉลองสำคัญที่สุด2เทศกาลที่ฉลองติดต่อยาวนานเป็นเดือนด้วย นั่นคือ เทศกาลคริสตมาส และเทศกาลมหาพรต ซึ่งล้วนเป็นการเฉลิมฉลองการบังเกิดของพระเยซู และเฉลิมฉลองการกลับคืนชีพ และร่วมมหาทรมาณของพระเยซูเจ้า อย่างมหาพรต กินเวลาเกือบ2เดือน คริสตมาสถ้าเป็นประเทศคริสตศาสนาก็ฉลองกันเป็นเดือนๆเช่นกัน ซึ่งไม่มีวันฉลองแม่พระหรือนักบุญองค์ไหนมีการเฉลิมฉลองได้เทียบเท่าอยู่แล้ว

ตัวอย่างที่สำคัญ วันฉลองที่ควบคู่กัน2วันคือ พระหฤทัยศักดิ์สิทธิ์ของพระเยซูเจ้า และดวงหทัยนิรมลของพระนางมารีย์

วันของพระหฤทัยพระเยซูเป็น"วันสมโภช"นะครับ แต่วันของดวงหทัยแม่พระเป็นแค่วันที่"ระลึกถึง" โดยพระศาสนจักรแบ่งความสำคัญออกเป็น3ระดับคือ
1.สมโภช
2.ฉลอง
3.ระลึกถึง

โดยสมโภชนั้นถือว่าสำคัญและใหญ่ที่สุดไล่ลงมาจนถึงระดับสุดท้ายคือวันระลึกถึง ดังนั้นแน่ชัดว่า พระศาสนจักรคาทอลิคมีจุดยืนยังไงในการให้ความสำคัญต่อแม่พระและนักบุญ และต่อการนมัสการพระเจ้าสูงสุด ส่วนที่ว่าถ้ามีใครปฎิบัติอะไรเป็นพิเศษ ก็ไม่ใช่เรื่องที่จะมาห้ามกัน เพราะเขาไม่ได้ทำผิดบาปแต่ทำเรื่องดี แต่ถ้าเราเห็นว่าเขาละเลยอะไรไป เราควรเน้นความสำคัญของสิ่งนั้นให้เขาเห็นมากขึ้นจึงจะถูก

: xemo026 :

ตอนนี้ในพระศาสนจักรคาทอลิคมีกิจศรัทธาพิเศษ เกี่ยวกับ พระเมตตาของพระเยซูเจ้า และ พระบิดา(พระบิดาตรัสกับลูกของพระองค์)

ดังนั้นถ้าคุณเห็นว่าสังคมคาทอลิคที่คุณอยู่ยังไม่ให้ความสำคัญกับพระเยซูและพระบิดามากพอ แนะนำให้คุณเผยแพร่สารพระบิดา และสารพระเมตตา และกิจศรัทธาเหล่านี้ซะ เพราะพระองค์ยังได้มีพระสัญญาไว้ด้วยว่า ผู้เผยแพร่พระเมตตา และสารพระบิดา จะได้รับพระพรและพระคุณมากมายอย่างไรบ้าง ซึ่งเป็นสิ่งที่คุณสามารถทำได้และเป็นที่พอพระทัยของพระองค์ และยังส่งผลเป็นสิ่งที่คุณต้องการด้วยครับ : emo045 :

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=1004.0  พระบิดา

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=1331.0  พระเมตตาของพระเยซู
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อาทิตย์ ก.ค. 16, 2006 9:37 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
amour

จันทร์ ก.ค. 17, 2006 11:22 am

ครับผม เข้าใจแล้วครับ

ผมว่าก็คงมีหลายคนนะครับที่สับสนเหมือนกับผม พออ่านสิ่งเหล่านี้ ก็คงเข้าใจเหมือนกับผมที่เข้าใจหล่ะมั้งครับ

พระเจ้าอวยพรครับ
Phulasso

อาทิตย์ ก.ค. 23, 2006 3:27 pm

คาทอลิกไม่ว่าจะทำอะไรก็ตาม
สิ่งแรกที่ทำคือ สำคัญมหากางเขน
และสวดว่า เดชะพระนาม พระบิดา
และพระบุตร และพระจิต อาเมน

หลังจากทำ สำคัญมหากางเขน แล้ว
ก็จะว่าไปสิ จะภาวนาถึงใคร จะขออะไรใคร
แต่ก่อนอื่นเราระลึกถึง  พระบิดาและพระบุตร และพระจิต
ก่อนอื่นใดเสมอ
ขอพระเป็นเจ้าอวยพรเรา
จะทำอะไรก็อาศัยพระองค็ก่อนอื่นใด

ขอพระคุ้มครองคุณ
เดชะพระนาม พระบิดา และพระบุตร และพระจิต
Cid

อังคาร ส.ค. 01, 2006 8:36 pm

อยู่ที่เราเชื่อที่จะขอใครมากกว่ามั้งครับ ผมถ้าสวดขอผมสวดกะพระเจ้านะ
ตอบกลับโพส