รู้สึกเป็นส่วนเกินของเพื่อนๆในบางสังคมครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
Buddy

พุธ ส.ค. 30, 2006 9:26 pm

:+:S.PAULVS:+: เขียน:
Buddy เขียน: blue_sky วิเคราำะห์ได้ตรงมาก 

จริงๆบอกไปตั้งแต่ตอนสอบเอ็นท์แล้วนะคะ  แต่คุณไม่เคยฟังพี่  บอกครั้งนี้ไม่รู้จะฟังรึเปล่า  ที่จริงคุณต้องไปคุยกับนักจิตวิทยาให้คำปรึกษา  พี่ไม่ได้บอกว่า  เราเป็นบ้า  แต่ในใจมีอะไรหลายอย่างที่มีแนวโน้มจะเป็นถ้าปล่อยไว้    คนในนี้ไม่มีใครช่วยได้นะคะ  เพราะไม่ได้ถูก train  มา  อาจมีคนที่เรียนมาด้านนี้  แต่จะให้เค้าคุยเพื่อปรึกษาในเว็บบอร์ดมันไม่สะดวก  ครั้นจะให้พระช่วย  คุณก็ยังไม่เปิดใจกับพระแบบสุดๆ  พระก็ทำอะไรไม่ได้อยู่ดี  ปากบอกว่า  เชื่อพระ แต่พอจะสวดให้  ก็ไม่สนใจ  : xemo017 :

ง่ายที่สุดคือ เดินไปที่ภาควิชาจิตวิทยาของมหาลัย   และบอกกับอาจารย์ท่านใดก็ได้ว่า  ผมต้องการปรึกษา  เค้าจะเข้าใจค่ะ   : emo045 :  หรือถ้าไม่ชอบ  ก็อยากให้ไปคุยกับพระสงฆ์ท่านใดก็ได้  ท่านเรียนการให้คำปรึกษามา  ก็ช่วยได้เช่นกัน   ::001::

บอกไปคราวนี้จะเชื่อหรือไม่ก็แล้วแต่นะคะ  กำลังใจที่ได้  ก็อิ่มใจชั่วคราว  แต่ไม่แก้ปัญหา  ตั้งกระทู้ให้คนแนะนำ  แต่ก็ไม่เปิดใจ  รับฟังแต่คนที่เข้าข้างตัวเอง  และพูดถูกใจตัวเอง    คนทั่วไปที่ไม่ได้เรียนมา  ช่วยอะไรคุณไม่ได้นะคะ  ฝากไว้เท่านี้ละกัน  ส่วนคนใกล้ตัว  ก็ลองเปิดใจฟังนิดนึงละกัน 
แต่พอจะสวดให้  ก็ไม่สนใจ .....อันนี้พี่เอาไรมาวัดว่าผมไม่สนใจ?

ก็อยากให้ไปคุยกับพระสงฆ์ท่านใดก็ได้  ท่านเรียนการให้คำปรึกษามา  ก็ช่วยได้เช่นกัน   ::001::

บอกไปคราวนี้จะเชื่อหรือไม่ก็แล้วแต่นะคะ  กำลังใจที่ได้  ก็อิ่มใจชั่วคราว  แต่ไม่แก้ปัญหา  ตั้งกระทู้ให้คนแนะนำ  แต่ก็ไม่เปิดใจ  รับฟังแต่คนที่เข้าข้างตัวเอง  และพูดถูกใจตัวเอง    คนทั่วไปที่ไม่ได้เรียนมา  ช่วยอะไรคุณไม่ได้นะคะ  ฝากไว้เท่านี้ละกัน  ส่วนคนใกล้ตัว  ก็ลองเปิดใจฟังนิดนึงละกัน 

บอกไปคราวนี้จะเชื่อหรือไม่ก็แล้วแต่นะคะ  .......ผมเชื่อทุกครั้งแต่ที่บอกไม่เปิดใจ  รับฟังแต่คนที่เข้าข้างตัวเอง  และพูดถูกใจตัวเอง    คนทั่วไปที่ไม่ได้เรียนมา  อันนี้ไม่ใช่ผมเลยขอพูดตรงๆเคยไปปรึกษาพระสงฆ์แล้วแต่ก็ไม่ได้มีไรดีขึ้นได้แค่ระบายความในใจเท่านั้นเองพอไปเปิดอีกผมก็ว่าท่านคงไม่มีเวลาหรอกจะมาฟังเรื่องเหล่านี้ลำพังงานท่านก็ยุ่งอยู่แล้วคงไม่มารับฟังใครบ่อยๆหรอก 

ส่วนคนใกล้ตัว  ก็ลองเปิดใจฟังนิดนึงละกัน  .....อันนี้ไม่มีที่น่าไว้ใจเลยยกเว้นคนในบอร์ด
ตกลงสนใจเหรอคะ  ไม่ยักรู้แฮะ  : xemo017 :

ไม่รู้ว่าเคยรับรู้บบ้างมั้ยว่า  พี่สวดให้เราตลอด  : emo045 :  และพี่รู้ว่า เราโดนหนัก  พยายามเตือนคนใกล้ตัว  เค้าก็บอกน้องกำลังจะเป็นนักบุญ  พี่ไม่รู้ทำไง  ก็ได้แต่สวด

พ่อทุกองค์  ไม่้ได้เก่ง  pastoral counselling  บางครั้งเค้าเองก็ต้องส่งผู้เชี่ยวชาญดูแลต่อเหมือนกัน  ถ้าพี่ติดต่อนักจิตวิทยาได้  เราจะไปหาเค้ามั้ย  ::001::  พี่พูดจริงนะ  ไม่ได้พูดเ้ล่น

เรายังมีหวังนะ  ไม่ใช่ไม่มี  เราสามารถเป็นคนที่เป็นที่รักของทุกคนได้    พระสร้างเรามาเำพื่อคนอื่น  ไม่ใช่เพื่อเราเอง  ::001::
St.paul

พฤหัสฯ. ส.ค. 31, 2006 6:56 pm

ไม่รู้ว่าเคยรับรู้บบ้างมั้ยว่า  พี่สวดให้เราตลอด     และพี่รู้ว่า เราโดนหนัก  พยายามเตือนคนใกล้ตัว  เค้าก็บอกน้องกำลังจะเป็นนักบุญ  พี่ไม่รู้ทำไง  ก็ได้แต่สวด ...................ผมว่าผมไม่ได้เป็นหรอกSTน่ะยังอ่อนแอออีกเยอะมากแต่ก็รับรู้ครับว่าหลายคนสวดให้ผมตลอดขอบคุณทุกคนครับพ่อทุกองค์  ไม่้ได้เก่ง  pastoral counselling   บางครั้งเค้าเองก็ต้องส่งผู้เชี่ยวชาญดูแลต่อเหมือนกัน  ถ้าพี่ติดต่อนักจิตวิทยาได้  เราจะไปหาเค้ามั้ย      พี่พูดจริงนะ  ไม่ได้พูดเ้ล่น...อันนี้ผมว่าคงหายากครับไม่เป็นไรครับเดี๋ยวผมติดต่อพ่อที่วัดสามเสนเค้าคงว่างรับฟังครับเพราะผมสนิทกับท่านตอนนั้นไปที่ เซนหลุยส์พ่อเค้าไม่ค่อยสนิทกับผมเท่าไหร่เลยแปลกๆ
เรายังมีหวังนะ  ไม่ใช่ไม่มี  เราสามารถเป็นคนที่เป็นที่รักของทุกคนได้    พระสร้างเรามาเำพื่อคนอื่น  ไม่ใช่เพื่อเราเอง   

ขอบคุณครับ
แก้ไขล่าสุดโดย St.paul เมื่อ พฤหัสฯ. ส.ค. 31, 2006 7:05 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sabachthani

พฤหัสฯ. ส.ค. 31, 2006 7:14 pm

อย่างไรก็ตาม หนูเป็นกำลังใจให้พี่เจ้าของกระทู้ค่ะ พี่อย่าท้อนะคะ  ::001::

สู้ๆๆๆๆค่ะ  ::001::  ::004::  ::020::
Buddy

พฤหัสฯ. ส.ค. 31, 2006 8:30 pm

:+:S.PAULVS:+: เขียน: ไม่รู้ว่าเคยรับรู้บบ้างมั้ยว่า  พี่สวดให้เราตลอด     และพี่รู้ว่า เราโดนหนัก  พยายามเตือนคนใกล้ตัว  เค้าก็บอกน้องกำลังจะเป็นนักบุญ  พี่ไม่รู้ทำไง  ก็ได้แต่สวด ...................ผมว่าผมไม่ได้เป็นหรอกSTน่ะยังอ่อนแอออีกเยอะมากแต่ก็รับรู้ครับว่าหลายคนสวดให้ผมตลอดขอบคุณทุกคนครับพ่อทุกองค์  ไม่้ได้เก่ง  pastoral counselling   บางครั้งเค้าเองก็ต้องส่งผู้เชี่ยวชาญดูแลต่อเหมือนกัน  ถ้าพี่ติดต่อนักจิตวิทยาได้  เราจะไปหาเค้ามั้ย      พี่พูดจริงนะ  ไม่ได้พูดเ้ล่น...อันนี้ผมว่าคงหายากครับไม่เป็นไรครับเดี๋ยวผมติดต่อพ่อที่วัดสามเสนเค้าคงว่างรับฟังครับเพราะผมสนิทกับท่านตอนนั้นไปที่ เซนหลุยส์พ่อเค้าไม่ค่อยสนิทกับผมเท่าไหร่เลยแปลกๆ
เรายังมีหวังนะ  ไม่ใช่ไม่มี  เราสามารถเป็นคนที่เป็นที่รักของทุกคนได้    พระสร้างเรามาเำพื่อคนอื่น  ไม่ใช่เพื่อเราเอง   

ขอบคุณครับ
พี่จะสวดให้เราต่อไปนะจ้ะ  เมื่อเช้าก็เพิ่งสวด  อย่าท้อนะ  รู้มั้ยพี่เห็นอะไรในตัวเรา  พี่เห็นอีกคนที่ฉลาด  ตรงไปตรงมา  มีความมุ่งมั่น  เด็ดเดี่ยว  และสามารถนำความหวังของพระคริสต์ไปให้กับทุกคนได้  : emo045 : พยายามเอาตรงนั้นออกมาให้ได้นะ  อย่าท้อ  ::001::
Buddy

ศุกร์ ก.ย. 01, 2006 3:34 am

มีผู้ไม่ประสงค์จะออกนาม  เฝ้ามองและอยากให้กำลังใจน้องแทงค์อยู่นะคะ  เค้าฝากรูปพวกนี้มาให้น้องแท้งค์ (และทุกคนที่ท้อ)   

สู้และมีกำลังใจต่อไปค่ะ   : emo045 :

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ ศุกร์ ก.ย. 01, 2006 3:40 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Joseph

ศุกร์ ก.ย. 01, 2006 4:52 am

มีอยู่ 6 ประเด็น น้องอาจจะไม่ใช้ที่พี่ยกมาก็ได้นะครับ

1. น้องอาจเข้ากลุ่มผิดหรือเปล่า คนเรานะชอบเรื่องไหนก็มักจะคุยหรือสนใจแต่เรื่องนั้น คนชอบรถเขาก็จะคุยแต่เรืองรถ ชอบกีฬาก็คุยแต่เรื่องกีฬา ถ้าน้องเข้าไปคบกับพวกเขาแต่เวลาเขาคุยเรื่องบางเรื่องแต่น้องไม่สนใจอยากจะฟัง อยากคุยเรื่องที่เขาสนใจ เวลาเขาคุยกับเราเขาก็รู้สึกว่าไม่ออกรสชาตินะครับ เมื่อมันคุยไม่สนุกเขาก็ไม่อยากจะคุยกับเราเป็นเรื่องธรรมชาติครับ เขาก็อยากจะเข้าไปคุยกับคนที่คุยกันรู้เรื่องและถูกคอมากกว่า บางทีอาจมองเราว่าเป็นคนนอกกลุ่มไปเลยก็ได้ถึงแม้จะเรียนที่เดียวกันก็เถอะ เมื่อเราเข้าไปคุยเขาก็อาจไม่ตอบสนองหรือไม่อยากคบเราเหมือนเพื่อนคนอื่นๆ ในกลุ่ม ไม่ใช้เขาคิดจะตีจากเราแต่จิตใจของเขามันพาไปเป็นเรื่องธรรมชาติของมนุษย์

2. อย่างที่น้องBuddy  ว่าไปหาจิตแพทย์ให้ช่วยนะครับ เขาอาจจะถามประวัติส่วนตัวของเราว่าเราเคยมีปัญหาอะไรไม่ดีมาหรือเปล่า นะครับ บางทีก็เป็นเรืองของจิตใจเราด้วยนะครับที่ต้องได้รับการบำบัด จิตใจคนเราทุกคนไม่ได้เข้มแข็งเมื่อเราเจออะไรที่ไม่ดีมาก็จะถูกว่างเป็นเงื่อนไขโดยที่เราไม่รู้ตัว น้องลองไปหาจิตแพทย์ดูนะครับพี่ว่าพี่ที่สุด เหมือนน้องBuddy  พูดนะครับ

3. น้องเคยสนใจคนรอบตัวมากแค่ไหน คนเรานะครับถ้าเขารู้ว่ามีคนค่อยสนใจค่อยห่วงใยเขาจะชอบคนนั้นเป็นเรื่องธรรมดา ถ้าเราสนใจในเรื่องของเขา เขาก็อยากคุยกับเราเพราะคุยกันได้รสชาติ นะครับ น้องเคยสังเกตไหมว่าวันนี้เพื่อนเราสีหน้าเป็นอย่างไร ร่าเริง หรือเศร้า ถ้าน้องชอบเขาสนใจเขาก็ต้องเข้าไปถามเรื่องทุกข์สุขกับเขา เป็นยังไงสะบายดีหรือเปล่า มีปัญหาอะไรไหมจะช่วย ถ้าเขาร่าเริงก็ไปถามเร่าเริงเรื่องอะไร ถ้าเขามีเรื่องน่ายินดีเราก็ยินดีไปด้วย  รับรองเขาต้องรักเราแน่ อย่างที่พี่เคยแบ่งปันไว้ที่กระทู้ "พี่โจแซฟ"  คือเป็นห่วงกันไปทุกเรื่อง ภรรยาเป็นห่วงสามีสามีเห็นห่วงภรรยาไปทุกเรืองเหมือนอย่างเป็นกายเดียวกันรับรองได้เพื่อนแน่ 

4. ค่านิยมกระแสนิยม บางทีคนเรานะคบกันที่ค่านิยม เช่นเขามีของดีๆ แพงๆ ใช้กัน แต่ถ้าใครไม่มีก็ไม่คบไม่สนิทด้วย แล้วก็ตามกระแสนิยมตอนนี้ฮิตอย่างนี้ แฟชั้นอย่างนี้ เสื้อยี่ห้อนี้กางเกงยี่ห้อนี้ กระเป๋ายี่ห้อนี้ เพื่อนในกลุ่มต้องมีใครมีอะไรยี่ห้อที่กำลังนิยกันอยู่อย่างใดอย่างหนึ่งถ้าไม่เช่นนั้นอยู่นอกวง  แม้แต่เด็กๆ ยังเป็นเลย พอของเล่นใหม่ฮิตกันก็ต้องซื้อมาเล่นทุกคน ถ้าใครไม่มีก็อยู่นอกวง

5. เรื่องบุคลิก เรามีบุคลิกที่คนอื่นไม่ชอบหรือเปล่า หรือชอบทำตัวประหลาดๆ กว่าคนอื่นหรือเปล่า เพราะหลายคนเขาไม่ชอบ ถึงแม้ว่าเราจะนิสัยดีจิตใจดี แต่ถ้าบุคลิไม่ดีก็ไม่มีใครอยากคบด้วย

6. เราสะอาดหรือเปล่า เสื้อผ้าที่เราใส่มีกลิ่นหรือเปล่า

ทั้งหมดนี่พี่ไม่ได้ว่าน้องนะแต่ยกตัวอย่างโดยทั่วไป
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ ศุกร์ ก.ย. 01, 2006 7:50 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

ศุกร์ ก.ย. 01, 2006 7:49 am

Joseph เขียน:
2. อย่างที่น้องBuddy  ว่าไปหาจิตแพทย์ให้ช่วยนะครับ เขาอาจจะถามประวัติส่วนตัวของเราว่าเราเคยมีปัญหาอะไรไม่ดีมาหรือเปล่า นะครับ บางทีก็เป็นเรืองของจิตใจเราด้วยนะครับที่ต้องได้รับการบำบัด จิตใจคนเราทุกคนไม่ได้เข้มแข็งเมื่อเราเจออะไรที่ไม่ดีมาก็จะถูกว่างเป็นเงื่อนไขโดยที่เราไม่รู้ตัว น้องลองไปหาจิตแพทย์ดูนะครับพี่ว่าพี่ที่สุด เหมือนน้องBuddy  พูดนะครับ
พี่โจจ๋า  นักจิตวิทยาจ้าไม่ใช่จิตแพทย์  น้องเค้าไม่ได้ป่วย  แค่อาจต้องการความช่วยเหลือในการรับฟังและเรียบเรียงความคิดให้น้องเค้าจ้า  : xemo017 :

Joseph

ศุกร์ ก.ย. 01, 2006 8:07 am

หรือครับ น้องBuddy หุหุ น้องก็สวดภาวนาให้เขาด้วยแล้วกันพี่ว่าน้องก็มีกระแสเรียกการสวดด้วยนะ ::001:: น้ำใจดีมากเลย แถมส่งรูปมาเป็นกำลังใจให้เขาดูอีก ::001::  น้องBuddyที่แสนน่ารัก
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ ศุกร์ ก.ย. 01, 2006 9:09 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
BARKER BARBER

จันทร์ ก.ย. 11, 2006 8:00 pm

: emo080 :ได้ทีหยอดคำหวานใหญ่เลย นะเฮีย  .. ::011:: : xemo016 :
Buddy

จันทร์ ก.ย. 11, 2006 9:04 pm

NATHANAEL.3 เขียน: : emo080 :ได้ทีหยอดคำหวานใหญ่เลย นะเฮีย  .. ::011:: : xemo016 :
ปล่อยเฮียไป  : xemo017 :  มันเป็นความสุขเล็กๆน้อยๆของเฮียเค้า  : emo045 :
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร ก.ย. 12, 2006 10:29 am

Buddy เขียน:
NATHANAEL.3 เขียน: : emo080 :ได้ทีหยอดคำหวานใหญ่เลย นะเฮีย  .. ::011:: : xemo016 :
ปล่อยเฮียไป  : xemo017 :  มันเป็นความสุขเล็กๆน้อยๆของเฮียเค้า   : emo045 :

::011:: ::018:: ::020::
pna111

จันทร์ ก.ย. 18, 2006 11:06 am

:+:S.PAULVS:+: เขียน: เวลาที่เข้าสังคมมักมีปัญหาที่ไม่ดีเกิดขึ้นเสมอ เช่น
เพื่อนไม่ยอมรับ คนไม่ชอบหน้าโดยไม่ได้ทำอะไรให้เลยบางครั้งชอบทำตัวว่าไม่ต้องพี่งแกก็ได้ผมมักเป็นส่วนเกินของสังคมตลอดเลยรู้สึกเบื่อตัวเองจนอยากเก็บตัวไม่เข้าสังคมละครับผมอยากจะบอกว่าไม่ยุติธรรมสำหรับสังคมทางโลกเลยพระสร้างพวกเขาเหล่านั้นมาแต่ทำไมไม่ต้องการความรักจากผู้อื่นล่ะครับ มีแต่เบียดเบียนและดูว่าคนนี้ไม่ดีอย่างงั้นอย่างงี้ตัดสินคนที่ภายนอกไปวันๆผมเหมือนพระเยซูนเวลาที่ทุกคนทิ้งพระองค์หมดจนพระองค์สันโดษ แต่ในใจได้ยินเสียงที่ว่า เรารักท่าน หลายครั้งมาก ไม่มีใครในโลกนี้เข้าใจความรู้สึกผมเลยตอนนี้เดียวดายแล้วครับ ทำอะไรไม่ถูกเลยได้แต่นั่งนิ่งๆไปวันๆจนตอนนี้เครียดไม่อยากทำอะไรแล้วผมเบื่อตัวเองว่าทำไมต้องเป็นอย่างนี้ ความรู้สึกเบื้องในคือน้อยใจครับ
::003:: เอาน่าอย่าคิดมากไปสิ คนเราทุกคนมีสิทธิที่จะเลือกคบใครก็ได้ ตัวนายก็เหมือนกัน หากนายเจอคนที่ไม่อยากคบนาย นายจะไปใส่ใจทำไม ยังมีคนอีกเป็นล้านๆ มันต้องมีคนที่อยากคบนายบ้างแหละว้า คนเราร้อยพ่อพันแม่ ถ้ามันไม่อยากจะคบ มันก็มีข้ออ้างร้อยแปดพันเก้าแหละ อย่าไปคิดมากเลย เราอย่าไปเสียใจเพราะเรื่องแบบนี้กับคนพวกนี้ ผมว่าดีออกที่เขาแสดงออกตรงๆ ไม่ได้ฝืนคบจนมีปัญหายิ่งกว่านี้

::020::เอาน่าผมเชื่อว่ายังไงซะในโลกใบนี้ก็ต้องมีคนที่ต้องการคุณอย่างแน่นอน อย่างน้อยผมก็ไม่เห็นว่าคุณจะไม่น่าคบตรงไหนเลย
ดานุ้งพุงระเบิด

ศุกร์ ต.ค. 06, 2006 4:28 pm

ทำในสิ่งที่เรารัก จะดีกว่าครับผมว่านะ ผมก็โดนบ่อยๆ เหมือนกันที่มีคนมาตัดสินใจเราผิดๆ โดยไม่ได้มองถึงข้างในของเรา เราก็ทำความดีของเราไปเรื่อยๆ ดีกว่าครับ
Mobster
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.พ. 18, 2007 11:35 pm

จะช้าไปหรือเปล่าน้าดูจากวันที่แล้ว

ก็มีความสุขกับเพื่อนรอบตัวสิครับเช่น มีความสุขกับน้องที่ตื่นมาก็ทำหน้ากวนประสาทใส่(อารมณ์ดีแต่เช้าเลย) มีความสุขกับอาบังขายโรตีหน้าปากซอยในฐาะเพื่อนร่วมโลก มีความสุขกับพี่น้องอื่นๆ มีความสุขกับการมองผู้คนไปร.ร.ทุกเช้า มีความสุขกับการที่เห็นเด็กวิ่งเล่นกัน

อาจจะช่วยได้ว่า เรามีความสุข ไม่ต้องพึ่งใครเลย ความสุขมันเริ่มจากเรา

ที่สำคัญผมว่า ความสุขคือของขวัญที่พิเศษที่พระเจ้ามอบให้มนุย์

ยิ้มไว้ครับ ::014::
coolmoon

อาทิตย์ ก.พ. 18, 2007 11:59 pm

มิตรภาพและความเป็นเพื่อนไม่ได้สร้างกันในวันสองวัน..

ทุกอย่างมีทั้งข้อดีและข้อเสีย มันอยู่ที่เราจะเอาข้อดีมาใช้มากน้อยแค่ไหน และจะกลบเกลื่อนข้อเสียไม่ให้แสดงออกมาได้อย่างไร?

ลองมองดูตัวเองก่อนว่าเป็นยังไง ทำไมถึงไม่มีใครสนใจ ไม่มีเพื่อนห่วงใยเรา

"อย่ารอให้เค้ามาให้เรา เราต่างหากที่ต้องเป็นฝ่ายให้เค้าก่อน"

"นึกถึงใจเขาใจเรา อย่าเอาแต่ตัวเองได้ฝ่ายเดียว"

"รู้จักให้แม้จะไม่รู้จักกัน รู้จักอภัยเวลาเขาแกล้งเรา"

"สำคัญอยู่ที่คำพูด อย่าพูดแทงใครออกไป แต่ก็ต้องรู้จักแซวให้เป็น"

"บางทีเราโตเกินวัย ต้องรู้จักมองในแง่มุมของวัยตัวเอง"

และสุดท้าย

"อย่าดีเกินไป..."

เอาใจช่วยนะครับ  ::001::
ตอบกลับโพส