เครื่องแบบนักบวช

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
sabachthani

พฤหัสฯ. ก.ย. 28, 2006 4:12 pm

หนูสังเกตว่านักบวชชายหลายๆคน เวลาปกติที่ไม่ได้มีพิธีกรรม ก็ไม่ใส่ชุดนักบวช ไปไหนมาไหนก็ใส่ชุดสุภาพเหมือนฆราวาสชาย

ส่วนนักบวชหญิง จากแต่ก่อนที่ใส่ชุดยาวๆรุ่มร่าม ก็มาใส่ชุดที่กระชับ ทะมัดทะแมง หลายคณะในต่างประเทศเลิกใส่ชุดนักบวชหญิงแบบเดิมแล้ว (ไม่มีผ้าคลุม--เหมือนคณะธิดาพระราชินีมาเรียผู้นิรมล) แม้แต่ชีลับในหลายๆอารามในโลก ก็หันมาใส่ชุดนักบวชแบบใหม่ที่กระชับและทะมัดทะแมงกว่าเดิม ชีลับบางอารามถึงขนาดใส่เหมือนชุดฆราวาสเลยค่ะ

หนูว่าพี่ๆบางคนอาจรับไม่ได้ที่จะเห็นซิสเตอร์คาร์เมไลท์หรือกาปูชินใส่ชุดนักบวชแบบใหม่ หรือหันไปใส่ชุดแบบฆราวาส แต่บางคนก็อาจบอกว่า ดีออก เข้าถึงผู้คนดี  ทำงานก็สะดวก ทะมัดทะแมง ความเป็นนักบวชอยู่ที่ใจ ไม่ได้อยู่ที่เสื้อผ้าภายนอก  หนูว่าก็มีเหตุผลดีเหมือนกันนะคะ ยิ่งถ้าเป็นประเทศเขตร้อน มาใส่ชุดรุ่มร่าม ร้อนแย่เลยนะคะ

หนูอยากถามความเห็นพี่ๆหน่อยน่ะค่ะ พี่ๆคิดเห็นกันอย่างไร รับกันได้หรือไม่ได้อย่างไร ลองอภิปรายกันหน่อยดีไหมคะ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ก.ย. 28, 2006 4:24 pm

ผมว่า ทำแบบพระสงฆ์อ่ะครับดีแล้ว
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. ก.ย. 28, 2006 5:02 pm

::001:: เรื่องเครื่องแบบนักบวชบางทีเราก็ไม่ควรจำกัดว่าต้องตามกฎทุกอย่างนะคะ เพราะบางคณะอย่างเช่น คณะศรีชุมพาบาล ต้องทำงานเพื่อช่วยเหลือผู้หญิง แล้วต้องมาแต่งชุดซิสเตอร์เข้าไปในที่ล่อแหลมต่างๆ คงไม่เหมาะเป็นแน่ คิดว่า อย่าไปคิดมาก หรือ เรื่องมากกับเรื่องเครื่องแบบกันเลย ดูที่ความเสียสละที่ท่านมีกันจะดีกว่านะคะ
อันตน
~@

พฤหัสฯ. ก.ย. 28, 2006 5:13 pm

:+: seraphim :+: เขียน: ::001:: เรื่องเครื่องแบบนักบวชบางทีเราก็ไม่ควรจำกัดว่าต้องตามกฎทุกอย่างนะคะ เพราะบางคณะอย่างเช่น คณะศรีชุมพาบาล ต้องทำงานเพื่อช่วยเหลือผู้หญิง แล้วต้องมาแต่งชุดซิสเตอร์เข้าไปในที่ล่อแหลมต่างๆ คงไม่เหมาะเป็นแน่ คิดว่า อย่าไปคิดมาก หรือ เรื่องมากกับเรื่องเครื่องแบบกันเลย ดูที่ความเสียสละที่ท่านมีกันจะดีกว่านะคะ
ก็จริงอย่างว่านะ บางคณะถ้าทำงานกับโสเภณีแล้วใส่ชุดซิสเตอร์เข้าไป คนอื่นไม่รู้จะเป็นที่สะดุด

ส่วนคณะไหนที่เน้นภาวนาอยู่แต่อาราม ก็ไม่เห็นจำเป็นจะต้องเปลียน ดูเจตนารมณ์กันดีกว่า
~@

พฤหัสฯ. ก.ย. 28, 2006 5:17 pm

::013:: ถามกลับนิดนึงคะ ซิสเตอร์คาร์เมไลท์หรือกาปูชินใส่ชุดนักบวชแบบใหม่ หรือหันไปใส่ชุดแบบฆราวาส ที่เมืองไทยหรือเปล่าคะ
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ก.ย. 28, 2006 8:09 pm

หนูถามต่อว่า

1.ถ้าเกิดพวกซิสเตอร์ แต่งเครื่องแบบไทยๆ เป็นชุดไทยโบราณ ที่มีสะไบ อะไรแบบนี้ พวกพี่ๆคิดอย่างไรฮะ

2.ชุดของบาทหลวงในประเทศไทย มีกี่สี และกี่แบบฮะ

3.เจ๊ฟีม บาทหลวงของคณะพระมหาไถ่ ใช้สายประคำที่ห้อยเอว สวดไหมฮะ : emo038 :
Joseph

พฤหัสฯ. ก.ย. 28, 2006 8:30 pm

พี่ชอบซินเตอร์คณะของ แม่ชีเทเรซ่า แห่ง กัลกัตตา ซึ่งเป็นชุดเครื่องแต่กายของสาวอินเดียอยู่แล้ว เป็นชุดของคนจน แต่ก็เข้ากับคณะนี่ได้พอดี มีผ้าคลุมศีรษะด้วย

แต่เครื่องแต่งกายไทย ไม่มีผ้าคลุมศีรษะ พี่ไม่เห็นด้วย ถึงเมืองไทยจะเป็นเมืองร้อนถ้ามีคณะในเมืองไทยก็ควรมีผ้าคลุมศีรษะที่เป็นผ้าบางๆ แบบอินเดียก็ได้ เพราะเมืองร้อนเหมือนกัน

เครื่องแบบซิสเตอร์เหมือนชุดเจ้าสาวนะครับ ควรมีผ้าคลุ่ม ยิ่งแบบแขกมากๆ ยิ่งดี

"แต่ผู้หญิงที่อธิษฐานหรือเผยพระวจนะถ้าไม่มีผ้าคลุมศีรษะก็ทำความอัปยศแก่ศีรษะเพราะเหมือนกับว่านางได้โกนผมเสียแล้ว.. " 1 โครินธ์ 11:5     

"ถ้าผู้หญิงจะไม่คลุมศีรษะก็ควรจะโกนผมเสียแต่ถ้าการที่ผู้หญิงจะตัดผมหรือโกนผมนั้นเป็นสิ่งที่น่าอับอายจงเอาผ้าคลุมศีรษะเสีย.."   1 โครินธ์ 11:6 

ก่อนวาติกันที่ 2  ผู้หญิงไม่วาฆรวาสหรือซิสเตอร์ จะต้องคลุมศีรษะเหมือนกันหมด แต่พอวาติกันที่ 2 ตรงนี้ก็หายไป พี่ไม่เห็นด้วยเลยเพราะมันขัดกับพระวาจาของพระเจ้า ใครจะตีความยังไงก็ชั่งแต่พี่เชื่อว่า อะไรที่พระเจ้ากำหนดมนุษย์ไม่มีสิทธิ์ไปยกเลิก

"แต่ถ้าผู้ใดจะโต้แย้งเราและคริสตจักรของพระเจ้าไม่รับธรรมเนียมอย่างที่โต้แย้งนั้น.. " 1 โครินธ์ 11:16       
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ย. 28, 2006 8:50 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@

พฤหัสฯ. ก.ย. 28, 2006 8:36 pm

Jeab Agape เขียน:
3.เจ๊ฟีม บาทหลวงของคณะพระมหาไถ่ ใช้สายประคำที่ห้อยเอว สวดไหมฮะ : emo038 :

: emo038 : สวดจ้า
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ก.ย. 28, 2006 8:40 pm

:+: seraphim :+: เขียน:

สวดตอนไหนล่ะ แล้วสวดทั้ง 150 เม็ดเลยเหรอ

หนูถามพ่อแฮรี่ทั่นบอกว่า ไว้ตีเด็กโง่อย่างหนูแหละ ฮ่า ฮ่า ฮ่า ::011::
~@

พฤหัสฯ. ก.ย. 28, 2006 8:42 pm

สวดตอนไหนล่ะ แล้วสวดทั้ง 150 เม็ดเลยเหรอ

หนูถามพ่อแฮรี่ทั่นบอกว่า ไว้ตีเด็กโง่อย่างหนูแหละ ฮ่า ฮ่า ฮ่า ::011::

: emo038 : เห็นพ่อจั่วเอามานับ (สวด) เวลาที่ชาวบ้านเขาสวดอ่ะ แต่ไม่ทราบว่า สวดครบหรือเปล่า ที่พ่อแฮรี่ตอบนั้น น่าจะไว้สำหรับน้องเจี๊ยบแต่ผู้เดียวอ่ะจ๊ะ  ::011::
จอมนางกระบี่เดี่ยว

พฤหัสฯ. ก.ย. 28, 2006 8:45 pm

:+: seraphim :+: เขียน: ::001:: เรื่องเครื่องแบบนักบวชบางทีเราก็ไม่ควรจำกัดว่าต้องตามกฎทุกอย่างนะคะ เพราะบางคณะอย่างเช่น คณะศรีชุมพาบาล ต้องทำงานเพื่อช่วยเหลือผู้หญิง แล้วต้องมาแต่งชุดซิสเตอร์เข้าไปในที่ล่อแหลมต่างๆ คงไม่เหมาะเป็นแน่ คิดว่า อย่าไปคิดมาก หรือ เรื่องมากกับเรื่องเครื่องแบบกันเลย ดูที่ความเสียสละที่ท่านมีกันจะดีกว่านะคะ

เห็นด้วยอย่างยิ่งค๊าบบบบบบบบ ต้องพิจารณากันตามจิตตารมณ์
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ก.ย. 28, 2006 8:45 pm

: emo038 : เห็นพ่อจั่วเอามานับ (สวด) เวลาที่ชาวบ้านเขาสวดอ่ะ แต่ไม่ทราบว่า สวดครบหรือเปล่า ที่พ่อแฮรี่ตอบนั้น น่าจะไว้สำหรับน้องเจี๊ยบแต่ผู้เดียวอ่ะจ๊ะ  ::011::
ถ้าสวดครบ ก็มือหงิกมั้ง พ่อจั่วอาจจะสวดแค่ 1 ทด อิอิ

งั้นหนูไม่ปลื้มพ่อแฮรี่นะ จบ
~@

พฤหัสฯ. ก.ย. 28, 2006 8:47 pm

ถ้าสวดครบ ก็มือหงิกมั้ง พ่อจั่วอาจจะสวดแค่ 1 ทด อิอิ

: emo010 : ไม่รู้ดิเคลียร์กะพ่อแฮรี่เอง พี่ไม่ได้ยุนะคะคุณน้องงงงงงงง
จอมนางกระบี่เดี่ยว

พฤหัสฯ. ก.ย. 28, 2006 10:21 pm

อาจจะครบก็ได้นะ เมื่อก่อนสายประคำมี 150 เม็ด ตอนหลังลดเหลือ เท่าที่นี้แหละ 59 แล้ว ก็เหลือสิบ เคยได้ยินผู้ใหย่เล่าให้ฟังว่า พวกพ่อ โดยปกติ จะสวด 150 แต่นั่นอาจจะเป็นพ่อรุ่นอาวุโส 
sabachthani

ศุกร์ ก.ย. 29, 2006 7:40 am

:+: seraphim :+: เขียน: ::013:: ถามกลับนิดนึงคะ ซิสเตอร์คาร์เมไลท์หรือกาปูชินใส่ชุดนักบวชแบบใหม่ หรือหันไปใส่ชุดแบบฆราวาส ที่เมืองไทยหรือเปล่าคะ
ยังใส่เครื่องแบบในลักษณะดั้งเดิมค่ะ ดูแล้วเหมือนนักบุญเทเรซาเลยนะคะ  แต่หนูคิดเอาเองว่า อาจมีการเปลี่ยนแปลงในเรื่องของเนื้อผ้าให้สอดคล้องกับสภาพอากาศในเมืองไทยค่ะ

แต่ในประเทศอื่นบางประเทศ สองคณะนี้ปฏิรูปเครื่องแบบให้'dernไปกว่านี้ อย่างที่บอกค่ะบางอารามก็ใส่ชุดนักบวชที่กระชับและทะมัดทะแมงมากขึ้น บางอารามไปใส่เหมือนฆราวาสเลยก็มีนะคะ หนูว่าสะใจดี
sabachthani

ศุกร์ ก.ย. 29, 2006 7:51 am

1.ถ้าเกิดพวกซิสเตอร์ แต่งเครื่องแบบไทยๆ เป็นชุดไทยโบราณ ที่มีสะไบ อะไรแบบนี้ พวกพี่ๆคิดอย่างไรฮะ

2.ชุดของบาทหลวงในประเทศไทย มีกี่สี และกี่แบบฮะ

ทุกวันนี้ ซิสเตอร์ในเมืองไทยก็ประยุกต์เครื่องแบบให้ดูเป็นแบบไทยๆหลายคณะแล้วนะคะ ที่หนูเคยเห็นก็เช่น รักกางเขนท่าแร่  รักกางเขนจันทบุรี  รักกางเขนอุบลฯ  ผู้รับใช้ดวงหทัยนิรมลฯ  อูร์สุลิน ฯลฯ หนูเห็นซิสเตอร์เขาเปลี่ยนเครื่องแบบให้ดูเป็นแบบไทยๆมากขึ้น ใส่แล้วถ้าไม่คลุมผม หนูว่าดูเหมือนพวกคุณครูตามโรงเรียนเลยค่ะ คือรูปแบบของเสื้อผ้าสุภาพที่ดูเป็นแบบที่ผู้หญิงไทยตัดใส่กันน่ะค่ะ  ซิสเตอร์แม่ปอนนี่ไทยเห็นๆค่ะ คือนุ่งผ้าซิ่นกันเลยค่ะ  ส่วนการใส่สไบนั้นคงเป็นไปไม่ได้ค่ะ เพราะเขาประยุกต์จากที่แต่เดิมรุ่มร่ามมาเป็นให้ไม่รุ่มร่าม มาใส่สไบอีกก็เหมือนกลับไปรุ่มร่ามเช่นเดิมน่ะค่ะ

ชุดบาทหลวงที่เรียกว่าเสื้อหล่อมีหลายแบบ นับไม่ไหวค่ะ แล้วแต่คณะ แต่เดี๋ยวนี้ก็ไม่ใช้กันเท่าไรแล้ว คุณพ่อบางท่านมีเสื้อหล่อแค่ชุดเดียวเท่านั้น เพราะไม่ค่อยได้ใช้  นอกจากนี้อาจมีเสื้อเคอร์ยี่แมนใส่กับกางเกงสแล็คสากล อันนี้อาจใส่กันบ่อยหน่อย  ส่วนเสื้อผ้าในพิธีกรรมก็เรียบง่ายกว่ายุคก่อนสังคายนาวาติกันที่ 2 มากค่ะ
~@

ศุกร์ ก.ย. 29, 2006 10:08 am

::002:: คณะรักกางเขนที่จันทบุรี ประยุกต์เป็นเครื่องแบบไทยๆ ไงเหรอคะ เพราะที่เห็นก็เป็นเครื่องแบบซิสเตอร์ธรรมดาทั่วไป  ชุดสีขาว - สีน้ำเงิน ติดกัน มีผ้าคลุมผม มันไทยยังไงอ่ะ งง ::009::
minnie

ศุกร์ ก.ย. 29, 2006 10:14 am

:+: seraphim :+: เขียน: ::002:: คณะรักกางเขนที่จันทบุรี ประยุกต์เป็นเครื่องแบบไทยๆ ไงเหรอคะ เพราะที่เห็นก็เป็นเครื่องแบบซิสเตอร์ธรรมดาทั่วไป  ชุดสีขาว - สีน้ำเงิน ติดกัน มีผ้าคลุมผม มันไทยยังไงอ่ะ งง ::009::
หนูเคยคณะรักกางเขนเห็นมาบรรยายตอนเรียนคำสอน เผื่อใครสนใจเป็นซิสเตอร์ แต่งตัวเหมือนเจ๊ฟิมบอกงะ
~@

ศุกร์ ก.ย. 29, 2006 10:16 am

minnie เขียน:
:+: seraphim :+: เขียน: ::002:: คณะรักกางเขนที่จันทบุรี ประยุกต์เป็นเครื่องแบบไทยๆ ไงเหรอคะ เพราะที่เห็นก็เป็นเครื่องแบบซิสเตอร์ธรรมดาทั่วไป  ชุดสีขาว - สีน้ำเงิน ติดกัน มีผ้าคลุมผม มันไทยยังไงอ่ะ งง ::009::
หนูเคยคณะรักกางเขนเห็นมาบรรยายตอนเรียนคำสอน เผื่อใครสนใจเป็นซิสเตอร์ แต่งตัวเหมือนเจ๊ฟิมบอกงะ

::016:: ก็นั่นอ่ะดิ แต่เจ๊เบลบอกงี้เลยงงไงว่ามันไทยยังไง เพราะตั้งแต่เกิดมาเป็นสาวสะพรั่งขนาดนี้ก็เห็นมาแบบนี้ตั้งนานแล้วอ่ะ หรือว่าเจ๊เบลเกิดก่อนเราหลายปีหว่า..... ::011::
Batholomew
~@

ศุกร์ ก.ย. 29, 2006 2:23 pm

ตกลงยังไงกันนี่ ::010::

เคลียร์ให้พี่น้องเข้าใจด้วยครับ อ่านแล้วได้รับข้อมูลผิด ๆ จะยิ่งไปกันใหญ่นะครับ
~@

ศุกร์ ก.ย. 29, 2006 2:39 pm

Ms.BIG เขียน:

ทุกวันนี้ ซิสเตอร์ในเมืองไทยก็ประยุกต์เครื่องแบบให้ดูเป็นแบบไทยๆหลายคณะแล้วนะคะ ที่หนูเคยเห็นก็เช่น รักกางเขนท่าแร่  รักกางเขนจันทบุรี  รักกางเขนอุบลฯ  ผู้รับใช้ดวงหทัยนิรมลฯ  อูร์สุลิน ฯลฯ หนูเห็นซิสเตอร์เขาเปลี่ยนเครื่องแบบให้ดูเป็นแบบไทยๆมากขึ้น ใส่แล้วถ้าไม่คลุมผม หนูว่าดูเหมือนพวกคุณครูตามโรงเรียนเลยค่ะ คือรูปแบบของเสื้อผ้าสุภาพที่ดูเป็นแบบที่ผู้หญิงไทยตัดใส่กันน่ะค่ะ  ซิสเตอร์แม่ปอนนี่ไทยเห็นๆค่ะ คือนุ่งผ้าซิ่นกันเลยค่ะ  ส่วนการใส่สไบนั้นคงเป็นไปไม่ได้ค่ะ เพราะเขาประยุกต์จากที่แต่เดิมรุ่มร่ามมาเป็นให้ไม่รุ่มร่าม มาใส่สไบอีกก็เหมือนกลับไปรุ่มร่ามเช่นเดิมน่ะค่ะ

ชุดบาทหลวงที่เรียกว่าเสื้อหล่อมีหลายแบบ นับไม่ไหวค่ะ แล้วแต่คณะ แต่เดี๋ยวนี้ก็ไม่ใช้กันเท่าไรแล้ว คุณพ่อบางท่านมีเสื้อหล่อแค่ชุดเดียวเท่านั้น เพราะไม่ค่อยได้ใช้  นอกจากนี้อาจมีเสื้อเคอร์ยี่แมนใส่กับกางเกงสแล็คสากล อันนี้อาจใส่กันบ่อยหน่อย  ส่วนเสื้อผ้าในพิธีกรรมก็เรียบง่ายกว่ายุคก่อนสังคายนาวาติกันที่ 2 มากค่ะ

::011:: เจ๊เบลมาแถลงหน่อยคะ งงเหมือนกัน
sabachthani

ศุกร์ ก.ย. 29, 2006 4:14 pm

ถ้าเป็นชุดติดกันอย่างที่พี่ฟีมว่ามา นั่นก็ไม่ไทยเท่าไรค่ะ เป็นชุดแบบเดิม ที่ตัดออกมาแล้วเสื้อกับกระโปรงติดกัน ข้างหลังมีซิป คาดเอวด้วยเข็มขัดผ้าสีเดียวกับเสื้อ (เหมือนกับคณะเซนต์ปอลเดอชาร์ตร์ --- คณะเซนต์ปอลฯกับคณะพระหฤทัยฯนี่เหนียวแน่นมากค่ะ --- ชุดจะเป็นแบบเดิมและแบบเดียวกัน) แต่คณะอื่นๆที่หนูพูดถึงไปนั้น พี่ลองดูรูปแบบเสื้อที่เขาตัดใส่สิคะ ไม่มีซิปแล้ว และรูปแบบของเครื่องแบบที่เขาใส่นั้นก็เป็นทรงไทยๆ โดยปล่อยชายเรียบออกนอกกระโปรง กลัดกระดุมผ้าสีเดียวกับเสื้อ มีกระเป๋าเย็บติดตรงชายเสื้อ คอปกจะเป็นแบบพวกครูตามโรงเรียน บางคณะประยุกต์รูปแบบกระโปรงเป็นกระโปรงทรงคุณครู ไม่ใช่กระโปรงจีบ(จะกี่จีบก็แล้วแต่นะคะ)แบบเดิมแล้วค่ะ ลองสังเกตดีๆค่ะ หนูเห็นซิสเตอร์หลายท่านใส่เครื่องแบบประยุกต์แบบไทยแล้วก็ดูเป็นไทยๆดีนะคะ
~@

ศุกร์ ก.ย. 29, 2006 8:23 pm

ที่หนูเคยเห็นก็เช่น รักกางเขนท่าแร่  รักกางเขนจันทบุรี  รักกางเขนอุบลฯ  ผู้รับใช้ดวงหทัยนิรมลฯ  อูร์สุลิน ฯลฯ

::001:: เข้าใจแล้วคะ แต่ที่ค้านเพราะว่า ซิสเตอร์คณะธิดากางเขนของจันทบุรียังใส่แบบเดิมคะ ไม่ได้เป็นแบบที่เจ๊เบลกล่าวมา  ::011::
Jeab Agape
~@

เสาร์ ก.ย. 30, 2006 7:01 am

..... ซิสเตอร์แม่ปอนนี่ไทยเห็นๆค่ะ คือนุ่งผ้าซิ่นกันเลยค่ะ  ส่วนการใส่สไบนั้นคงเป็นไปไม่ได้ค่ะ เพราะเขาประยุกต์จากที่แต่เดิมรุ่มร่ามมาเป็นให้ไม่รุ่มร่าม มาใส่สไบอีกก็เหมือนกลับไปรุ่มร่ามเช่นเดิมน่ะค่ะ

ขอบคุณฮะพี่บิ๊กเบล ที่ตอบมาอย่างละเอียดละออ เอ่อ คณะแม่ปอน หนูเคยเห็นฮะ เป็นชาวปกาเกอญอ (กระเหรี่ยง )
พวกเธอนุ่งผ้าซิ่น น้ำเงิน (ลายผ้าสาวกระเหรี่ยง ) แต่ยังคลุมผม ฮะ  แต่ถ้าออกงาน ก็ใส่ชุดสีน้ำเงินแบบ เรื่องครูไหวใจร้าย

ที่หนูเคยเห็นๆ ดูจากทีวีบ่อยที่สุด ที่สลับกับรายการคำตอบชีวิต คพ.พงศ์เทพ ใส่ชุดยาวยาวๆ พ่อนุ่งกางเกงไว้ในใช่ไหม

เอ แล้วชุดของ พระคาร์ดินัลล่ะ เห็นเต็มชุด เหมือนกับ ขุนนางหนังจีนเลย  : xemo029 :
sabachthani

เสาร์ ก.ย. 30, 2006 8:02 am

ที่หนูเคยเห็นก็เช่น รักกางเขนท่าแร่  รักกางเขนจันทบุรี  รักกางเขนอุบลฯ  ผู้รับใช้ดวงหทัยนิรมลฯ  อูร์สุลิน ฯลฯ

::001:: เข้าใจแล้วคะ แต่ที่ค้านเพราะว่า ซิสเตอร์คณะธิดากางเขนของจันทบุรียังใส่แบบเดิมคะ ไม่ได้เป็นแบบที่เจ๊เบลกล่าวมา  ::011::
อ้อ หนูลืมบอกไปว่าซิสเตอร์บางคนก็ใส่แบบเก่า บางคนก็ใส่แบบใหม่ แต่ผ้าคลุมรักกางเขนจันท์ยังคงเอกลักษณ์เดิม ไม่เปลี่ยน  สรุป..เครื่องแบบเขามีสองแบบค่ะ คือแบบเดิมกับแบบใหม่ที่เป็นไทยขึ้น หนูเคยเห็นจริงๆนะคะ เคยเห็นทั้งสองแบบเลยค่ะ หนูยังคิดเลยว่า"แฟชั่น"ชุดไทยนี่เป็นที่นิยม ฮอตฮิตดีนะคะ
~@

เสาร์ ก.ย. 30, 2006 10:04 am

อ้อ หนูลืมบอกไปว่าซิสเตอร์บางคนก็ใส่แบบเก่า บางคนก็ใส่แบบใหม่ แต่ผ้าคลุมรักกางเขนจันท์ยังคงเอกลักษณ์เดิม ไม่เปลี่ยน  สรุป..เครื่องแบบเขามีสองแบบค่ะ คือแบบเดิมกับแบบใหม่ที่เป็นไทยขึ้น หนูเคยเห็นจริงๆนะคะ เคยเห็นทั้งสองแบบเลยค่ะ หนูยังคิดเลยว่า"แฟชั่น"ชุดไทยนี่เป็นที่นิยม ฮอตฮิตดีนะคะ

::011:: โอ๊ว...เหรอๆ แสดงว่าออกงานบ่อย ตั้งแต่พี่อยู่ที่สังมณฑลจันทบุรีมาเนี่ย ยังไม่เคยเห็นเลยคะ ไม่เคยเห็นจริงๆ สาบานได้ เลยออกจะงงว่า บิ๊กเบลเห็นที่ไหน
Batholomew
~@

เสาร์ ก.ย. 30, 2006 12:23 pm

::011:: โอ๊ว...เหรอๆ แสดงว่าออกงานบ่อย ตั้งแต่พี่อยู่ที่สังมณฑลจันทบุรีมาเนี่ย ยังไม่เคยเห็นเลยคะ ไม่เคยเห็นจริงๆ สาบานได้ เลยออกจะงงว่า บิ๊กเบลเห็นที่ไหน
มั่วอีกอ่ะ ผมว่า ::011::
sabachthani

เสาร์ ก.ย. 30, 2006 1:18 pm

หนูออกงานน้อยมากค่ะ หนูไม่ค่อยได้ไปไหน  แต่มีอยู่ครั้งหนึ่ง หนูไปเข้ามิสซา แล้วมีซิสเตอร์มาเข้าวัดด้วย มาจากหลายคณะเลยนะคะ พวกซิสเตอร์เขามาสัมมนาหรือเข้าเงียบอะไรสักอย่างน่ะค่ะ  หนูเห็นซิสเตอร์หลายคนใส่เครื่องแบบสไตล์ไทยอย่างที่หนูว่าไป รวมทั้งคณะรักกางเขนจันท์ด้วยค่ะ  แต่บางคนก็ยังใส่แบบเดิมนะคะ ตอนนั้นหนูได้เจอแม่อธิการิณีด้วย คุณแม่ยังทักทายหนูเลย คุณแม่ใส่แบบเดิมนะคะ แต่ซิสเตอร์ท่านอื่นบางท่านใส่แบบใหม่ค่ะ
Jeab Agape
~@

เสาร์ ก.ย. 30, 2006 3:59 pm

ตอนนี้คำถามมาที่เจ๊ฟีมฮะ

ซิสเตอร์ของคณะพระมหาไถ่ ที่จะเปิด อาราม ในประเทศไทย เครื่องแบบต้องสีเดียวกับสหรัฐ หรือเปล่าฮะ
แล้วต้องมีสายประคำคาดเอว แบบบาทหลวงไหม ฮะ : emo038 :
~@

เสาร์ ก.ย. 30, 2006 6:05 pm

ตอนนี้คำถามมาที่เจ๊ฟีมฮะ

ซิสเตอร์ของคณะพระมหาไถ่ ที่จะเปิด อาราม ในประเทศไทย เครื่องแบบต้องสีเดียวกับสหรัฐ หรือเปล่าฮะ
แล้วต้องมีสายประคำคาดเอว แบบบาทหลวงไหม ฮะ : emo038 :

::001:: เหมือนจ๊ะ แต่ไม่มีสายประคำเหมือนคุณพ่อ ใครอยากดูชุดเชิญไปดูได้ที่ กระทู้ ซิสเตอร์มหาไถ่ อยู่ตรงไหนแล้วไม่ทราบ  ::015::
ตอบกลับโพส