ใครเคยไปโบสถ์ ลา สคาด้าฟาเมียเลีย อยู่ในสเปน

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
yuki

อาทิตย์ ต.ค. 22, 2006 11:09 pm

:+: seraphim :+: เขียน:
Y u K i เขียน: ตกลงเพิ่งสร้างรึว่าแค่ซ่อมแซมอ่ะ

::010:: เข้ามางงเหมือนกันนิ
อาไรหรอเพ่ แหมก้อคนไม่รู้นิ ::018::
fizzy vippie

อังคาร ต.ค. 24, 2006 10:30 pm

มาไขข้อข้องใจให้ค่ะ ...

คือว่า มหาวิหาร แห่งนี้ ... เป็นระดับ mega project ของประเทศสเปน ค่ะ
โครงการนี้ เริ่มตั้งแต่ปี 1880 โน่น โดย สถาปนิกผู้ออกแบบและควบคุม
การก่อสร้างคือ  Antoni Gaudi เป็นสถาปนิกชื่อดังของสเปนในช่วงปลาย
ของคริสตศักราช 1800 ค่ะ .... ผลงานของ Gaudi เนี่ยหาดูได้ทั่วเสปนเลย

มหาวิหารแห่งนี้ใช้คำเรียกว่า Basilica ค่ะ และ ยังสร้างไม่เสร็จ
รูสึกว่าจะมี model ของวิหารที่สร้างเสร็จแล้ว เก็บไว้นะคะ แต่ไม่รู้ว่าอยู่ที่ไหน
พิพิธภัณฑ์ในเมืองหรือของที่วัดค่ะ เอาไว้หาเจอแล้วจะมาบอกให้

ส่วนตัว Gaudi เอง ตายไปตั้งกะปี 1926 แล้ว แต่รัฐบาลสเปนก็จัดหา
สถาปนิกคนใหม่เข้าควบคุมอยู่ตลอดเลย แต่ก็ไม่มีวี่แววว่าจะเสร็จค่ะ
คือที่พวกเราเห็นกัน เป็นเพียงแค่ ส่วนหนึ่งเท่านั่นเอง
ตามข้อมูลที่พี่ได้มา ... มันจะต้องมีหมู่หอคอยตรงกลางอีกด้วย
แต่สร้างไม่เคยเสร็จเลย ... แถมวัดบางส่วนยังเคยโดนทำลายในช่วงสงคราม
กลางเมืองของสเปนอีกด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย fizzy vippie เมื่อ อังคาร ต.ค. 24, 2006 10:34 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
:+: seraphim :+:
~@

พุธ ต.ค. 25, 2006 9:55 am

::010:: สงสัยเจ้าของกระทู้ ไปหารายละเอียดที่สเปนอยู่อ่ะคะ

::012:: โหลๆๆๆๆๆ พี่แซนดี้ เข้ามาแถลงด่วน หรือว่างอนอยู่เนี่ย เหอๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
Florian

อังคาร ต.ค. 31, 2006 12:56 pm

mind เขียน:
Fat Shepherd เขียน:
kornkrid เขียน: เป็น ทาวเวอร์ เครน ที่สวย ทีเดียวครับ : xemo016 :
มีคนที่เคยไปบอกผมว่ายังสร้างไม่เสร็จครับ ก็จะมีปั้นจั่น เครน ประดับฉากให้เห็นอย่างในภาพน่ะครับ  :police:
อลังการ จริงๆเลยครับน้อง FAT เป็นไงบ้าง สบายดีบ่ หายหน้าหายตาไปจากบอร์ดเลยครับ ::020::
อยากที่พี่ทราบ ผมไม่ได้เล่นเน็ตประจำครับ เพราะต้องเล่นที่ร้านนอกบ้านครับ  :cry:

อย่างไรก็ตาม ผมก็ขอบคุณพี่มายด์ที่ยังไม่ลืมผมไป ผมก็ไม่ลืมพี่เช่นกัน พี่เป็นเหมือนพี่ชายที่แสนดีสำหรับผม คำนี้ผมไม่เคยเปลี่ยนแปลง ผมยังรักและเคารพพี่เหมือนเดิมครับ

บทสดุดีที่ 137 ข้อ 5 - 6
เยรูซาเล็มเอ๋ยถ้าข้าพเจ้าลืมเธอก็ขอให้มือขวาของข้าพเจ้าลืมฝีมือเสีย.. ขอให้ลิ้นของข้าพเจ้าเกาะติดเพดานปากของข้าพเจ้า ถ้าว่าข้าพเจ้าไม่ระลึกถึงเธอ ถ้าว่าข้าพเจ้ามิได้ตั้งเยรูซาเล็มไว้เหนือความชื่นบานอันสูงที่สุดของข้าพเจ้า..

Psalm 137 ( 5 - 6 )
If I forget you, O Jerusalem, may my right hand forget its skill . May my tongue cling to the roof of my mouth if I do not remember you, if I do not consider Jerusalem my highest joy.

ประยุกต์หน่อยครับ

พี่มายด์ครับ ถ้าผมลืมพี่ก็ขอให้มือขวาของผมลืมฝีมือเสีย...ขอให้ลิ้นของผมเกาะติดเพดานปากของผม ถ้าว่าผมไม่ระลึกถึงพี่ ถ้าว่าผมมิได้ตั้งพี่มายด์ไว้เหนือความชื่นบานอันสูงที่สุดของผม...

If I forget you, O my brother Mind, may my right hand forget its skill. May my tongue cling to the roof of my mouth if I do not remember you, if I do not consider my brother Mind my highest joy.

พี่เป็นพี่ชายที่แสนดีเสมอสำหรับผม ผมรักและเคารพพี่เสมอครับ  :cheesy:
ตอบกลับโพส