ถ้า กทม ไม่มีหน้าหนาว พี่น้องจะทำยังไงครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
amour

พฤหัสฯ. ธ.ค. 07, 2006 10:00 pm

ตามที่นักวิชาการเค้าได้คาดการณ์ไว้ ว่าอีก สี่สิบปี กทม จะไม่มีหน้าหนาว.... (((ผมว่าปัจจุบันมันก็ไม่มีนะ))))

สองวันนี้ผมได้มีโอกาศขับรถไปที่จังหวัดสุพรรณบุรีมา ได้ไปพักที่นั่น ระหว่างทางก่อนถึงตัวจังหวัด สองข้างเต็มไปด้วยน้ำครับ ซึ่งเป็นผลกระทบจากน้ำท่วม ผมเห็นแล้วก็รู้สึกสงสารคนแทบนั้น สภาพที่นั่นไม่ต่างกับทะเลเลย เหมือนกับว่า ผมขับรถอยู่บนผืนเกาะ ที่ไหนซักที่นึง น้ำเต็มไปหมดเลย แม้จะผ่านมาเดือนสองเดือนแล้ว ทุกอย่างจมอยู่ใต้น้ำ บ้านไหนยกสูง ก็อยู่ได้ บ้านไหนยกต่ำ ก็หายไปครึ่งบ้าน เห็นแล้วก็เฮ้อ..... พอได้มาถึงที่พักที่บ้านญาติ คือผมตื่นเต้นมากๆ ที่จะได้สัมผัสกับบรรยากาศทุ่งนา ข้าวสีเขียวๆ สวยๆ แบบว่า ก็ตื่นเช้าเป็นพิเศษ เพื่อจะมารับกลิ่นอายจากต้นข้าวสีเขียวอ่อน และอากาศที่คาดว่าจะหนาวกว่าในกรุงเทพ. 
ปรากฏว่า หนาวจริงๆครับ แต่มีความรู้สึกว่า มันหนาวน้อยกว่าปีที่ผ่านๆมา.... แต่ถึงอย่างไร อากาศอย่างนี้ก็หาไม่ได้ในกรุงเทพหรือสังคมเมืองเลยครับ..... 
นี่คือสัญญาณของการล่มสลายของโลกแล้วแหละครับ วันนึงโลกเคยเป็นหิมะ และวันนึงโลกก็จะกลายเป็นก้อนไฟ จากปัจจัยหลายๆอย่างที่เราเห็น โดยเฉพาะ  ก้อนน้ำแข็งที่นิวซีแลนด์ ที่ละลาย และลอยมาในทะเล น่ากลัวนะครับ ธรรมชาติเลวร้ายขึ้น จะปราศจากความบริสุทธิ์.... คนจะหายใจเอาขยะเข้าไป และคลายออกมาด้วยขยะ มะเร็งผิวหนังจะเป็นโรคที่คล่าชีวิตคนมากเป็นอันดับหนึ่ง โรคทางเดินหายใจ กะการล้มตายด้วยอากาศ การล้มตายด้วยภัยธรรมชาติ จะมาแรง และเกิดขึ้นโดยถ้วนหน้า.....

ถึงอย่างไร ทุกอย่างอยู่ในพระหัตถ์ของพระองค์ครับ แต่ว่า พระองค์ให้ชีวิต พระองค์ให้ที่อยู่กับเรา ทำไมเราถึงทำลายที่อยู่ที่พระองค์ให้กับเรา  จะดีกว่ามั้ย ถ้าเกิดเรามาร่วมกันรักษาบ้านในโลกนี้ที่พระองค์ทรงให้.... เพื่อนพี่น้องจะทำอะไรกันเหรอ ครับ...... พวกเราต้องร่วมมือกันนะฮะ ยังไม่สายครับที่จะปิดรอยรั่วชั้นบรรยากาศโลกของเรา

สำหรับผม ผมจะปลูกต้นไม้ และก็ลดการใช้พลาสติค ครับ......
จอมนางกระบี่เดี่ยว

พฤหัสฯ. ธ.ค. 07, 2006 10:16 pm

ทำไงอ่ะ ทำใจม้างงงง

ไอ้เจ้าความไม่หนาวเนี่ยทำชีวิตมีปัญหาไปครั้งแล้ว เพิ่งไปเชียงใหม่ช่วงปลายเดือนพ.ย. ด้วยที่กรุงเทพร้อนมาก ประกอบกับความรีบร้อนไม่ทันคิดอะไร ทั้งนั้น เก็บเสื้อผ้าก็ขึ้นรถไปเลย โอ้โห หลังเที่ยงคืน อากาศข้างนอกคงจะเย็นมาก แอร์ในรถหรี่สุด แล้วก็หนาวมาก

ปรากฎว่า ถึงเชียงใหม่ ตีห้าครึ่ง ปุ๊บ เปิดประตูรถปั๊บ โห ขาแข็ง เลยคร๊าบบบบบ ตะคริวมาไล่งับทันที หนาวมากกกกกกกกกกกกกกก
chadchaphon
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 07, 2006 11:10 pm

เห้อ ....... ก็พูดยากนะครับ แต่มันก็จริง
ภาพประจำตัวสมาชิก
Big_TC29

พฤหัสฯ. ธ.ค. 07, 2006 11:21 pm

แบบว่า ถ้าเป็นงั้นจริง คงแย่หละครับ สัตว์โลกคงใกล้สูญพันธ์หละครับ
Florian

ศุกร์ ธ.ค. 08, 2006 12:09 pm

par l'amour de dieu เขียน: สำหรับผม ผมจะปลูกต้นไม้ และก็ลดการใช้พลาสติค ครับ......
รักธรรมชาติมาก น่าประทับใจจัง  :angel:
MooNok

ศุกร์ ธ.ค. 08, 2006 12:26 pm

ย้อนมองการกระทำ ที่ทำให้สภาพแวดล้อมแย่ลง เริ่มที่ตัวเองเป็นสิ่งแรก เจ้าค่ะ
Batholomew
~@

ศุกร์ ธ.ค. 08, 2006 12:31 pm

อ่านแล้วนึกถึงกระทู้นี้เลยครับ

http://webboard.mthai.com/5/2006-10-10/273120.html
raY

ศุกร์ ธ.ค. 08, 2006 12:44 pm

มวลอากาศเย็นที่แผ่ลงมาปกคลุมกทม มาจากลมมรสุมตะวันออกเฉียงเหนือ ซื่งลมนี้จะพัดจากจีน ผ่านลาว ผ่านอีสานแล้วจึงลงมาถึงภาคกลาง และกทม. ในระยะเวลาไม่กี่ปีมานี้ ลมตะวันออกเฉียงเหนือ ดูจะมีกำลังอ่อนลงทุกปี สาเหตุหลักอันหนึ่ง เพราะบริเวณประเทศลาว ซึ่งเคยเป็นป่าไม้อันอุดมสมบูรณ์ กินพื้นที่กว่า 70% ของประเทศ ณ บัดนี้ ข้อมูลปี 2000 พื้นที่ป่าของลาวลดเหลือเพียง 30% และยิ่งน้อยกว่านั้นในปัจจุบัน

และซ้ำร้ายเมื่อต้นปีที่แล้ว 2005 ธนาคารโลกอนุมัติให้เงินกู้แก่ลาวเพื่อสร้างเขื่อน น้ำเทิน 2 (ซึ่งเมื่อเสร็จแล้วจะผลิตกระแสไฟฟ้าขายให้กับไทย) ณ ปัจจุบันการก่อสร้างกำลังดำเนินไปอย่างรวดเร็วมาก เขื่อนน้ำเทิน สร้างขึ้นในพื้นที่ป่าเขตที่ราบสูงนาไค ซึ่งเป็นผืนป่าที่อุดมสมบูรณ์มากที่สุดแห่งหนึ่งในเอเชียอาคเนย ์ เป็นบ้านของสัตว์ 17 ชนิดที่กำลังจะสูญพันธุ์จากโลก 14 ชนิดที่ใกล้ จะสูญพันธ์จากโลก และอีก 23 ชนิดที่เสี่ยงที่จะสูญไปจากภูมิภาค การก่อสร้างเขื่อนจะทำให้พื้นที่ป่ากว่า 450 ตร.กม. หรือ กว่า 280,000 ไร่ ต้องจมหายไปกับน้ำ ซ้ำร้ายเพื่อป้องกันการต่อต้านจากกลุ่มอนุรักษ์ รัฐบาลลาวได้ทำการตัดไม้จากที่ราบสูงดังกล่าวไปแล้วกว่า 1 ล้านลูกบาศ์กเมตร ถนนที่เข้าถึงพื้นที่ดังกล่าว ยิ่งจะช่วยเร่งการไม้ในพื้นที่ดังกล่าวให้รวดเร็วมากยิ่ง

ไม้เป็นสินค้าส่งออกหลักของลาว น่าเป็นห่วงว่าถ้าการตัดไม้ของลาว ยังคงเป็นเช่นนี้ต่อไป อนาคต ป่าไม้คงจะหมดไปจากลาว และเพื่อนบ้านอย่างไทย ก็คงจะหลีกหนีผลกระทบอย่างรุนแรงไม่ได้

เมื่อวันที่ 29 พ.ย. ศูนย์เครือข่าย  งานวิเคราะห์วิจัยและฝึกอบรมการเปลี่ยนแปลงของโลกแห่งภูมิภาคเอ เชียตะวันออกเฉียงใต้  (START) และสำนักงานคณะกรรมการวิจัยแห่ง ชาติ (วช.) ได้จัดสัมมนาเรื่อง
raY

ศุกร์ ธ.ค. 08, 2006 12:49 pm

ตอบ: รักษ์ต้นไม้ รักษ์สิ่งแวดล้อม บริโภคทัรพยากรธรรมชาติอย่างพอเพียง

มาปลูกต้นไม้กัน ปลูกไว้ในใจคน...
  : emo107 :
boylife

ศุกร์ ธ.ค. 08, 2006 1:18 pm

อืม จริง ร้อนจริงๆ เขตเมืองมันขยายเข้าในชนบท ต่อไปนะไม่มีหน้าหนาวกันแล้ว
หรือถ้า มา คงมาช่วงสงกรานต์ 
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 08, 2006 2:26 pm

เอ๊ะ...เมืองไทยยังมีหน้าหนาวอยู่รึ??  ::010::
amour

ศุกร์ ธ.ค. 08, 2006 5:34 pm

ผมว่ามันก็ไม่ใช่เรื่องยากอ่ะ แถมยังสุขใจด้วย เพียงทุกบ้านร่วมกันปลูกต้นไม้ ถ้าไม่มีพื้นที่ดินเพื่อทำสวน ก็ใส่กระถางแขวนซิครับ ให้มันดูสดชื่น ผมเห็นที่ญี่ปุ่นนะ ทุกบ้านเค้าจะปลูกต้นไม้ ยังไงก็ต้องปลูกต้นไม้ ((บูชาต้นไม้)) ให้หน้าร้อนยังไง มันก็ยังดูสดชื่น เค้าพยายามที่จะปลูก ถึงหน้าหนาวต้นไม้เหล่านั้นจะตายหมด เค้าก็หามาปลูก....

บ้านเราเมืองเราต้องหันมารักต้นไม้ และให้ความสำคัญกันบ้างแล้วแหละ... ผมว่านะ อย่างน้อยทุกบ้านปลูกต้นไม้สักต้นสองต้น เพื่อดูดอากาศสกปรก คาร์บอน ที่บ้านตนเองหรือรอบข้างก่อไว้.....  ถ้าจะทำถึงขนาดจอดรถยนต์ไว้ มาขี่จักรยานมันก็ยาก เพราะบ้านเราเมืองร้อน แต่เมื่อเราสร้างคาร์บอน สร้างขยะอากาศไว้ เราก็ต้องกำจัดมัน....

อย่าให้อากาศเสียๆที่เราสร้างไปทำลายคนอื่น...  เราสร้างสิ่งแย่ๆทางมลพิษ แต่คนที่ได้รับผลกระทบ คือคนทั้งโลก ทุกคนร่วมกันทำ คนทั้งโลกก็ได้รับผลนั้นหนักยิ่งไปอีก.....    รักกันแต่ชีวิต รักกันแต่ความสุข แต่ไม่รักธรรมชาติ สิ่งอำนวยความสะดวกที่พระให้มาในโลกนี้..... พระสอนให้รักคนอื่น เราก็ต้องอย่าทำร้ายคนอื่นด้วยสิ่งนี้เลยครับ....

หันมารักธรรมชาติกันนะ  เห็นแล้วทนไม่ได้อ่ะ ถ้าลูกของเราเกิดมาแล้วถามว่า  อากาศหนาวคืออะไรเหรอครับ  แล้วคุณจะตอบยังไงหล่ะ..... ร่วมมือกันนะคัฟ....

พระเจ้าอวยพรครับ....
Joseph

ศุกร์ ธ.ค. 08, 2006 6:22 pm

พี่ไม่ชอบเลยไม่มีฤดูหนาว เดือนที่แล้วทั้งเดือนร้อนจะตายเดือนนี้ก็ยังไม่หนาว
poloplow

ศุกร์ ธ.ค. 08, 2006 8:31 pm

ปัญหาโลกร้อนนี่น่ากลัวจริง ๆ นะครับ  ความเจริญอย่างไม่บันยะบันยังน่ากลัวจริง ๆ  ::008::

มาช่วยกันรณรงค์รักษาสิ่งแวดล้อมโลกกันเถอะครับ

ปล. บางคืนถ้าพอนอนได้  ผมจะเปิดหน้าต่างแทนเปิดแอร์ครับ
      แต่เดี๋ยวนี้ชักนอนโดยไม่เปิดแอร์ไม่ได้แล้ว  เพราะร้อนเหลือเกิน
coolmoon

ศุกร์ ธ.ค. 08, 2006 9:28 pm

สวดให้คนคิดได้ครับ
Big_TC29

ศุกร์ ธ.ค. 08, 2006 9:40 pm

Joseph เขียน: พี่ไม่ชอบเลยไม่มีฤดูหนาว เดือนที่แล้วทั้งเดือนร้อนจะตายเดือนนี้ก็ยังไม่หนาว
พี่โจเซพชอบหน้าหนาวไม่เหมือนผมเลย ผมชอบหน้าฝนมากกว่า โรแมนติกดี ลองนึกดูนะครับ เวลาอยู่กับแฟน แล้วฝนตก ต้องถอดเสื้อShopมาบังฝนให้เค้า คิดแล้ว อิๆๆๆ
แก้ไขล่าสุดโดย Big_TC29 เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 08, 2006 9:57 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

ศุกร์ ธ.ค. 08, 2006 11:09 pm

bigect07 เขียน:
Joseph เขียน: พี่ไม่ชอบเลยไม่มีฤดูหนาว เดือนที่แล้วทั้งเดือนร้อนจะตายเดือนนี้ก็ยังไม่หนาว
พี่โจเซพชอบหน้าหนาวไม่เหมือนผมเลย ผมชอบหน้าฝนมากกว่า โรแมนติกดี ลองนึกดูนะครับ เวลาอยู่กับแฟน แล้วฝนตก ต้องถอดเสื้อShopมาบังฝนให้เค้า คิดแล้ว อิๆๆๆ
จุ๊ ๆ อย่าเอาความลับมาเปิดเผยสิครับ : xemo016 :
Big_TC29

จันทร์ ธ.ค. 11, 2006 6:16 pm

Batholomew เขียน:
จุ๊ ๆ อย่าเอาความลับมาเปิดเผยสิครับ : xemo016 :
โหเพ่ นิดนึงนะ แบบว่า ถ้ามีแฟน ก็อยากทะนุถนอมเค้าน่า ไม่อยากให้เค้าไม่สบาย
อันตน
~@

อังคาร ธ.ค. 12, 2006 8:04 am

ตอนเรียนนาฏศิลป์ มันไม่ถอดเสื้อฉ็อบอะ เพราะว่ามันไม่มี มีแต่ผ้าแดงกางคลุมโปงให้
5555

บิ๊กนี่ โรแมนติกไม่เบานะ ทั้งๆที่ใบหน้าอ่อนหวาน(อ่อนความหวาน)ออกปานนั้น 555
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ธ.ค. 12, 2006 9:40 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Big_TC29

อังคาร ธ.ค. 12, 2006 9:09 pm

อันตน เขียน:
ตอนเรียนนาฏศิลป์ มันไม่ถอดเสื้อฉ็อบอะ เพราะว่ามันไม่มี มีแต่ผ้าแดงกางคลุมโปงให้
5555

บิ๊กนี่ โรแมนติกไม่เบานะ ทั้งๆที่ใบหน้าอ่อนหวาน(อ่อนความหวาน)ออกปานนั้น 555
555+ พี่ไม่รู้อะไรซะแล้ว แบบว่า คนๆนี้ที่ผมเล็งไว้ ผมก็กะทำให้เหมือนกัน (รู้กันอยู่น่า หลายคนหละในบอร์ดที่รู้ว่าใคร เหอๆๆๆ)  แบบว่านะ ผมน่ะเถื่อนจะตาย เค้าน่ะ นางฟ้าเลยนะ(นางฟ้าของผม) ฉะนั้น จะเถื่อนตลอดกาลไม่ได้หรอกพี่
lovejesus(cap)

พุธ ธ.ค. 13, 2006 11:28 am

แต่ว่าที่สกลนคร หนาวมากๆ เลยนะคับ

.........ยิ่งตอนกลางคืนยิ่งหนาว.............. : xemo016 :  หนาวจัง ++++
warlock

พุธ ธ.ค. 13, 2006 5:09 pm

เหม็นเต่า(น้องบิ๊ก แย่เลย  ลงปฏิบัติมาเหงื่อโทรมกาย)    เจริญมรณานุสติครับพี่น้อง  เตรียมตัวตายกันไว้ให้ดีๆ  เหอๆๆๆๆ  ::011:: ::011:: ::011:: ::011::
:+: seraphim :+:
~@

พุธ ธ.ค. 13, 2006 5:50 pm

อันตน เขียน:
bigect07 เขียน: พี่โจเซพชอบหน้าหนาวไม่เหมือนผมเลย ผมชอบหน้าฝนมากกว่า โรแมนติกดี ลองนึกดูนะครับ เวลาอยู่กับแฟน แล้วฝนตก ต้องถอดเสื้อShopมาบังฝนให้เค้า คิดแล้ว อิๆๆๆ
5555

555+ พี่ไม่รู้อะไรซะแล้ว แบบว่า คนๆนี้ที่ผมเล็งไว้ ผมก็กะทำให้เหมือนกัน (รู้กันอยู่น่า หลายคนหละในบอร์ดที่รู้ว่าใคร เหอๆๆๆ)  แบบว่านะ ผมน่ะเถื่อนจะตาย เค้าน่ะ นางฟ้าเลยนะ(นางฟ้าของผม) ฉะนั้น จะเถื่อนตลอดกาลไม่ได้หรอกพี่

::018:: เป็นส่วนน้อยในบอร์ดที่ไม่รู้อ่ะคะว่าใคร บิ๊กจะเฉลยมะ หรือ จะให้ไปสืบเอา เหอๆๆๆๆๆๆๆๆ
Big_TC29

พุธ ธ.ค. 13, 2006 9:08 pm

:+: seraphim :+: เขียน:
อันตน เขียน: ตอนเรียนนาฏศิลป์ มันไม่ถอดเสื้อฉ็อบอะ เพราะว่ามันไม่มี มีแต่ผ้าแดงกางคลุมโปงให้
5555

::018:: เป็นส่วนน้อยในบอร์ดที่ไม่รู้อ่ะคะว่าใคร บิ๊กจะเฉลยมะ หรือ จะให้ไปสืบเอา เหอๆๆๆๆๆๆๆๆ
อยากรู้ต้องสืบสิครับ ไม่บอก ปล่อยให้งงต่อไป
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 14, 2006 9:59 pm

::010:: สืบเลยหรือ โห....พี่ไม่กว้างขวางอ่ะจิ

พฤหัสฯ. ธ.ค. 14, 2006 11:59 pm

โห ฝนตกกระหน่ำขนาดนั้น เสื้อชอป ก็เอาไม่อยู่หรอก พาลทำให้เปียกชื้นกว่าเดิมอ่ะดิ แล้วเสื้อตัวนั้นน่ะ ซักมั่งป่าว อี๋ เหม็น ฮ่าๆๆๆ ย้อเย้นนนน นะน้องนะ อย่างอนนะจ้ะ
Big_TC29

ศุกร์ ธ.ค. 15, 2006 12:29 am

จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน:
โห ฝนตกกระหน่ำขนาดนั้น เสื้อชอป ก็เอาไม่อยู่หรอก พาลทำให้เปียกชื้นกว่าเดิมอ่ะดิ แล้วเสื้อตัวนั้นน่ะ ซักมั่งป่าว อี๋ เหม็น ฮ่าๆๆๆ ย้อเย้นนนน นะน้องนะ อย่างอนนะจ้ะ
โหพี่ ใครเค้าซัดเสื้อบ่อยๆกันครับ เดวสีซีดพอดี ซักเทอมละครั้งก็เกินพอแล้วครับ

ศุกร์ ธ.ค. 15, 2006 12:35 am

bigect07 เขียน: พี่โจเซพชอบหน้าหนาวไม่เหมือนผมเลย ผมชอบหน้าฝนมากกว่า โรแมนติกดี ลองนึกดูนะครับ เวลาอยู่กับแฟน แล้วฝนตก ต้องถอดเสื้อShopมาบังฝนให้เค้า คิดแล้ว อิๆๆๆ
โหพี่ ใครเค้าซัดเสื้อบ่อยๆกันครับ เดวสีซีดพอดี ซักเทอมละครั้งก็เกินพอแล้วครับ

อ๋ายยยยย สงสารสาวน้อยผุ้โชคร้ายคนน้านน จริง ๆ
Big_TC29

ศุกร์ ธ.ค. 15, 2006 12:42 am

จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน: โห ฝนตกกระหน่ำขนาดนั้น เสื้อชอป ก็เอาไม่อยู่หรอก พาลทำให้เปียกชื้นกว่าเดิมอ่ะดิ แล้วเสื้อตัวนั้นน่ะ ซักมั่งป่าว อี๋ เหม็น ฮ่าๆๆๆ ย้อเย้นนนน นะน้องนะ อย่างอนนะจ้ะ

อ๋ายยยยย สงสารสาวน้อยผุ้โชคร้ายคนน้านน จริง ๆ
นะ ใครจะเจอ พี่คงรู้อยู่ แต่ผมก็สงสารเค้าเหมือนกัน แบบว่า คงต้องเริ่มซักหละ เดวเจ้าหญิงของเราเป็นไรไป แย่แน่ แล้วก็เสื้อน่ะครับ มันบังฝนได้ไม่ดีหรอกครับ แต่เน้นบรรยากาศมากกว่า แบบว่า เอาโรแมนติกไว้ก่อน
ตอบกลับโพส