มาครั้งแรกครับ อยากถามพี่น้องเรื่องข้อขัดขวางการสมรส

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
วรวุฒิ774

พฤหัสฯ. ธ.ค. 21, 2006 12:30 am

ผมเพิ่งมาที่บอร์ดนี้เป็นครั้งแรกนะครับ คือผมมีเรื่องอยากรบกวนขอความเห็นจากพี่น้องเกี่ยวกับข้อขัดขวางการสมรส ทั้งจากทางพี่น้องคริสเตียนและพี่น้องคาทอลิกพร้อมๆกัน (เพราะถ้าผมถามที่บอร์ดอื่นก็คงจะหนักไปด้านใดด้านหนึ่ง ผมต้องการข้อมูลสองฝ่าย) ด่วนครับ(จะแต่งแล้ว)
เรื่องมีอยู่ว่า ผมเป็นคริสเตียนแฟนผมเป็นคาทอลิก พ่อแม่ทั้งสองฝ่าย OK ทีนี้ปัญหาอยู่ที่ว่าเงื่อนไขในการเลือกคู่ครองของคริสเตียนก็คือ ต้องมีแฟนที่เชื่อพระเยซูเป็นคนของพระเจ้าใช่ไหมครับ? อยากถามว่าแล้วขอบเขตแค่ไหน ของคำว่าเชื่อพระเจ้าเนี่ย เรื่องนี้ข้องใจมากนะ ถ้าต้องเลือกคนที่เชื่อเหมือนกันเป๊ะทุกเรื่องคงต้องเป็นโบสถ์เดียวกันจริงๆ ถึงจะสอนเหมือนกันทุกเรื่อง ถ้าเป็นอย่างนั้นคงยากนะครับ แล้วคงเป็นไปไม่ได้มั้งครับที่ทุกคนจะมีแฟนแต่ในโบสถ์เดียวกัน เพราะถ้าออกนอกโบสถ์แล้วแม้แต่คริสเตียนด้วยกันก็เถอะ แต่ละคณะแต่ละโบสถ์ก็ยังมีต่างกันบ้างนิดๆหน่อยๆ จริงไหมครับ! ยกตัวอย่างเคสของผม จะว่ายังไง แฟนผมเป็นคาทอลิก ก็เชื่อพระเยซูเหมือนกัน เป็นคนของพระเจ้าเหมือนกัน(อย่าบอกนะว่าไม่ใช่) แบบนี้อยู่ในเงื่อนไขแต่งกับผู้เชื่อไหมครับ?
ผมต้องการคำตอบว่าถ้าผมจะแต่งงานกับว่าที่ภรรยาที่เป็นคาทอลิก ผมจะ.....
1. ผิดไหม?
2. ถ้าผิดๆ จะพระคัมภีร์ข้อไหน?
3. แล้วตกลงจะแต่งได้ไหม?
4. ถ้าแต่งได้ จะแต่งโบสถ์ไหน?
>>>4.1 ถ้าว่าที่ภรรยาผมยอมแต่งโบสถ์คริสเตียน ศบ. จะยอมทำพิธีให้ผมไหม?
>>>4.2 ถ้าผมไปแต่งที่โบสถ์คาทอลิกผมจะผิดไหม?
>>>4.3 ถ้าจะพบกันคนละครึ่งทางเช้าแต่งโบสถ์นึง บ่ายแต่งอีกโบสถ์นึงจะได้ไหม จะถือว่าพิธีซําซ้อนไหม เพราะปฏิญาณต่อหน้าพระเจ้าเดียวกัน?
5. ถ้าผมจะขอให้ลูกของผมเข้าคริสเตียน  (ผมหมายถึงไม่ให้เข้าพิธีล้างบาปตอนเด็ก วันอาทิตย์พาไปโบสถ์คริสเตียน และร่วมกิจกรรมทุกอย่างแบบเด็กคริสเตียน(ไม่ให้สลับเพราะจะทำให้เด็กสับสน แต่ได้รับการเลี้ยงดูฝ่ายวิญญาณไม่ต่อเนื่อง) และจะให้บัพติสมาตอนที่รู้ความแล้วในโบสถ์คริสเตียน ) ทางคาทอลิกจะยินยอมไหมครับ?

ถ้าเป็นตามนี้ผมก็ต้องไปโบสถ์กับลูก แต่ภรรยาไปอีกโบสถ์หนึ่ง ความจริงแล้วผมก็ไม่อยากที่จะทำแบบนี้หรอกครับผมอยากให้ครอบครัวของผมไปโบสถ์เดียวกัน แต่ถ้าภรรยาผมอีโก้สูงผมก็บังคับเธอไม่ได้ นี่คือปัญหาที่ใหญ่ที่สุดครับ

ใครมีเคสอย่างผมบ้าง ช่วยแบ่งปันทีนะครับ เสนอแนะได้ครับผมอยากจะรู้จริงๆ ร้อนใจมาก ผมหนักใจจริงๆ ถ้าแต่งไม่ได้ผมจะทำยังไงดีเนี่ย เรารักกันมากด้วย แต่ก็ไม่อยากเป็นขี้ปากคน ไม่อยากให้มีปัญหาทีหลังเหมือนกัน
ภาพประจำตัวสมาชิก
Agape

พฤหัสฯ. ธ.ค. 21, 2006 2:26 am

1. ผิดไหม?
2. ถ้าผิดๆ จะพระคัมภีร์ข้อไหน?

ผมว่าไม่ผิดเพราะ...เราไม่ควรยึดถือแบบนำพระคัมภีร์ ข้อต่อข้อ...มาเพื่อตัดสินความผิด
แต่งได้...ถ้าเป็นผมจะแต่งที่โบสถ์คาทอลิก...เพราะ..ทางคาทอลิกยินยอมอยู่แล้ว ::011::

4.1 ถ้าว่าที่ภรรยาผมยอมแต่งโบสถ์คริสเตียน ศบ. จะยอมทำพิธีให้ผมไหม?
อันนี้ผมไม่ทราบเพราะ...

4.2 ถ้าผมไปแต่งที่โบสถ์คาทอลิกผมจะผิดไหม?
4.3 ถ้าจะพบกันคนละครึ่งทางเช้าแต่งโบสถ์นึง บ่ายแต่งอีกโบสถ์นึงจะได้ไหม จะถือว่าพิธีซําซ้อนไหม เพราะปฏิญาณต่อหน้าพระเจ้าเดียวกัน?
ผมไม่คิดว่าเป็นการซ้ำซ้อนเพราะ...ทำเพื่อความสบายใจของทั้งสองฝ่าย...ในทางพระเจ้าพระองค์น่าจะพอพระทัย...ในการแสวงหา..ที่จะสร้างความเข้าใจซึ่งกัน
ในทางตรงข้ามถ้ามองภาพของพระเจ้าแบบแคบๆ..เป็นเรื่องของสมาคมหรือ...การหาสมาชิกเพิ่ม...การออกมาจากที่เดิม...ดูเหมือนจะผิดในเชิงธุรกิจ...
และผลประโยชน์

ไม่อยากเป็นขี้ปากคน...ก็อยู่ที่ว่าเขาเข้าใจพระเจ้าในแบบที่พระองค์เป็น...หรือแบบที่เขาพยายามจะให้พระองค์เป็น

ผมว่าถ้าทำอะไรด้วยความรักและเข้าใจก็ไม่น่าจะผิด...

ปล.สมัครสมาชิกเวปนี้ไปปีหนึ่งจนบอร์ดเปลี่ยน..เพิ่งรู้ว่าไม่ค่อยได้โพส...ขอซ้อมมือหน่อย..ก็ตอบจากความคิดส่วนตัวผม
ไม่เกี่ยวกับทางคาทอลิก ::012::
อันตน
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 21, 2006 8:31 am

ของผมแฟนเป็นอิสลามครับ

ก็แต่งในวัดนะ บาดหลวงท่านก็ทำพิธีให้เพียงแต่ต้องอบรมให้ถูกต้องซึ่งค่อนข้างจะใช้เวลาอยู่เหมือนกัน (แนะนำให้ไปอบรมคู่แต่งงานก่อน ไม่ผ่านตรงนี้ก็คงแต่งไม่ได้) ส่วนเรื่องลูกอันนี้คงต้องค่อยๆคุยกัน แต่เราจะมีใบให้เซ็นว่าจะให้ลูกได้เข้าจารีตอย่างทางคาทอลิก

ลองอธิษฐานดูสิครับ เผื่อจะได้คำตอบดีๆ อีกอย่างลองถามศิษยาภิบาลคริสตจักรคุณดูก่อนกว่าเขามองการแต่งงานไว้อย่างไรบ้าง ทางคาทอลิกเราให้สิทธิเรื่องแต่งแบบต่างคนต่างถือ แต่ทั้งนี้คุณเองก็ต้องไม่เคยแต่งงานมาก่อนหรือมีรายละเอียดอื่นๆที่จะเป็นข้อขัดขวาง เรื่องความเชื่อต่างกันไม่ได้เป็นข้อขัดขวางใหญ่หรอกครับในทางคาทอลิก

ขอพระอวยพรครับ
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 21, 2006 9:38 am

ตอบในความเห็นคริสเตียนเปรี้ยวจิ๊ด ฮะ

ผมต้องการคำตอบว่าถ้าผมจะแต่งงานกับว่าที่ภรรยาที่เป็นคาทอลิก ผมจะ.....
1. ผิดไหม?
>>: ไม่ผิด

>>: แต่งได้

>>>4.1 ถ้าว่าที่ภรรยาผมยอมแต่งโบสถ์คริสเตียน ศบ. จะยอมทำพิธีให้ผมไหม?

>>:ศิษยาภิบาลส่วนใหญ่ทำพิธีให้ ขึ้นอยู่กับโบสถ์ ที่คุณสังกัด....ถ้าคริสเตียน เครือ สภาคริสตจักร มักจะได้ แต่กลุ่ม เพ็นตาคอส ความหวังฯ แบ๊พติสต์ เรื่องยาวมาก

>>>4.2 ถ้าผมไปแต่งที่โบสถ์คาทอลิกผมจะผิดไหม?

>>: ก็ไม่ผิด  ............แต่ไม่ว่าคุณจะแต่งโดยโบสถ์ของคาทอลิก หรือคริสเตียน พิธีคงไม่ได้สมบูรณ์ ทั้งหมด

>>>4.3 ถ้าจะพบกันคนละครึ่งทางเช้าแต่งโบสถ์นึง บ่ายแต่งอีกโบสถ์นึงจะได้ไหม จะถือว่าพิธีซําซ้อนไหม เพราะปฏิญาณต่อหน้าพระเจ้าเดียวกัน?

>>: คงน่าเกลียดมาก ให้เลือกเอาอย่างใดอย่างหนึ่ง ก่อนเถอะฮะ

5. ถ้าผมจะขอให้ลูกของผมเข้าคริสเตียน  (ผมหมายถึงไม่ให้เข้าพิธีล้างบาปตอนเด็ก วันอาทิตย์พาไปโบสถ์คริสเตียน และร่วมกิจกรรมทุกอย่างแบบเด็กคริสเตียน(ไม่ให้สลับเพราะจะทำให้เด็กสับสน แต่ได้รับการเลี้ยงดูฝ่ายวิญญาณไม่ต่อเนื่อง) และจะให้บัพติสมาตอนที่รู้ความแล้วในโบสถ์คริสเตียน ) ทางคาทอลิกจะยินยอมไหมครับ?

>>:ถามกันแบบตรงๆ คุณสองคนใครเข้มแข็งในความเชื่อกว่า  ควรปล่อยให้เด็กไป กับ ฝ่ายที่เข้มแข็งกว่า
ทางคริสเตียน ดีตรงมีเรียนรวี จะทำให้เด็กเข้าใจพระคัมภีร์ และติดโบสถ์ เพราะมีกลุ่มเพื่อนๆ และมีกิจกรรมหลายๆอย่าง ที่ส่งเสริมความศรัทธา

ถ้าเป็นตามนี้ผมก็ต้องไปโบสถ์กับลูก แต่ภรรยาไปอีกโบสถ์หนึ่ง ความจริงแล้วผมก็ไม่อยากที่จะทำแบบนี้หรอกครับผมอยากให้ครอบครัวของผมไปโบสถ์เดียวกัน แต่ถ้าภรรยาผมอีโก้สูงผมก็บังคับเธอไม่ได้ นี่คือปัญหาที่ใหญ่ที่สุดครับ

>>: ทำไมไม่ไปทั้งสองโบสถ์ล่ะ เพราะคาทอลิก มีมิสซา หลายรอบในวันอาทิตย์ และมิสซาทดแทน วันเสาร์เย็น แทนที่จะไปกันคนละทิศละทาง
และในวันหนึ่งคุณอาจจะเลือก เป็น คริสเตียน หรือคริสตัง ทั้งครอบครัวก็ได้ แล้วค่อยไปเยี่ยมแต่ละฝ่าย เมื่อมีงานฉลอง

....ผมหนักใจจริงๆ ถ้าแต่งไม่ได้ผมจะทำยังไงดีเนี่ย เรารักกันมากด้วย แต่ก็ไม่อยากเป็นขี้ปากคน ไม่อยากให้มีปัญหาทีหลังเหมือนกัน

>>: ความรักต้องเสียสละ ต้องอดทน ลองทั้งคุณ และว่าที่ภรรยา อ่าน 1 โครินธ์ บทที่ 13 อาจจะได้คำตอบ
จอมนางกระบี่เดี่ยว

พฤหัสฯ. ธ.ค. 21, 2006 12:29 pm

ที่จริงทางฝ่ายคาทอลิกค่อยข้างรอมชอมนะคะ ถ้าตัดสินใจว่าจะไปแต่งในโบสถ์คาทอลิก ก็ลองปรึกษาคุณพ่อเจ้าวัดดูได้ค่ะ แต่ต้องเนิ่น ๆหน่อย เนื่องจาก ไม่ว่าคู่แต่งงานนับถือศาสนาอะไรก็ตาม ถ้าฝ่ายหนึ่งเป็นคาทอลิก ก็ต้องอบรมก่อนแต่งงานด้วยกันทั้งนั้น ใช้ เวลาประมาณ 1 เดือนค่ะ อบรม 4 ครั้ง  ส่วนเรื่องพิธีกรรมก็ว่ากันไปจะสมบูรณ์หรือไม่สมบูรณ์ ก็ปรึกษากันกับพ่อเจ้าวัดของคาทอลิก

ไม่ต้องกังวลใจนะคะ พระเป้นเจ้าจะจัดการให้เอง
boylife

พฤหัสฯ. ธ.ค. 21, 2006 12:35 pm

พระเจ้าสร้างหญิงจากซี่โครงของชาย
พระองค์มิได้เอากะโหลกศีรษะมาสร้างเธอ
เพื่อจะให้เธอนั่งอยู่บนนั้น
หรือ เอากระดูกเท้าสร้างเธอ เพื่อให้ชายเหยียบย่ำ
พระองค์จึงเอาซี่โครงของชาย เพื่อให้เธอเสมอภาคกับชาย
พระองค์เอากระดูกจากใต้แขนของชาย
เพื่อให้เขานั้นปกป้องเธอ
ใกล้หัวใจของชาย เพื่อให้ชายนั้นรักเธอ
boylife

พฤหัสฯ. ธ.ค. 21, 2006 12:45 pm

10 ประการ นำความสุขในชีวิตสมรส
1. ไม่โมโหทีเดียวสองคน ในเวลาเดียวกัน
2. ไม่ตะโกนใส่กัน นอกจากไฟไหม้บ้าน
3. ถ้าคนหนึ่งต้องการเถียงให้ชนะ ให้แฟนคุณชนะ
4. ถ้าจะวิจารณ์ให้พูดอย่างน่ารัก
5. อย่าคุ้ยเรื่องผิดพลาดในอดีตมาพูดอีก
6. ถ้าคุณจะเมินเฉยก็เมินได้ทั้งโลก ยกเว้นคู่สมรสของคุณ
7. จัดการข้อถกเถียงที่คาใจกัน ให้เสร็จก่อนตะวันตกดิน
8. ให้พูดเรื่องดีๆ หรือ ชมคู่สมรสคุณบ่อยๆ
9. เมื่อทำผิดพลาด ยอมรับผิด และขอโทษ
10. การทะเลาะกันจะต้องมีสองคน คนที่ผิดมักจะเป็นคนที่พูดมากที่สุด

คัดลอกจาก  หนังสือแต่งงานแบบคริสต์ โดย บาทหลวงศิริชัย  เล้ากอบกุล, C.Ss.R
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 21, 2006 1:32 pm

ส่วนตัวผมนะครับ
ผมคิดว่าไม่ว่าจะคริสตังหรือคริสเตียน เราก็คนของพระเจ้าเหมือนกันทั้งนั้นนะครับ (รวมถึงคนที่ไม่รู้จักพระองค์ด้วย)
ดังนั้นผมว่าไม่ต้องคิดมากหรอกครับ

เห็นด้วยกับเจี๊ยบเรื่องที่จะแต่งงานสองครั้งในวันเดียว
ผมก็เห็นว่าไม่ควรเท่าไหร่นะครับ
เรื่องลูก ก็เห็นด้วยกับเจี๊ยบเหมือนกันครับ
เชื่อและวางใจเถอะครับ พระองค์มีคำตอบให้แน่นอน
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 22, 2006 12:21 am

LL มาจากครอบครัวที่พ่อเป้นโปรเตสแตนท์ แม่เป็นคาทอลิกค่ะ
สำหรับเรื่องแต่งงานได้.... พ่อแม่LL ก็แต่งกันมาแล้ว
และทำพธีทั้งของ โปรฯ และ คาทอลิกเลยคะ  ไม่มีปัญหาอะไร

จะมีก็แต่เรื่องลูกนี่แหละ  ที่ครอบครัว LL  ลูก ๆ เป้นคาทอลิกหมด
เรื่องมีมันอยู่ที่คุณทั้งคู่ตกลงกันค่ะ  คุยกันให้เคลียร์
ว่าคุณทั้งคู่จะให้ลูกถือตามใครแน่
Joseph

ศุกร์ ธ.ค. 22, 2006 2:26 am

ตอนพี่ไปอยู่คริสเตียน คริสเตียนโบสถ์พี่เขาห้ามแต่งงานกับคนต่างคริสตจักรครับถึงเป็นโปรแตสแตนต์เหมือนกันก็ไม่ได้ครับแล้วต้องอยู่ภายใต้สายตาของผู้นำด้วยครับ แต่คาทอลิกเราแต่งกับศาสนาไหนก็ได้ครับ แต่พี่ไม่อยากแต่งกับคนต่างศาสนาเพราะพี่ถูกปลูกฝังมาจากโบสถ์พี่คือห้ามเทียมแอกกับคนต่างความเชื่อครับ พี่รับไม่ได้ครับ นอกจากนี้แล้วหลายอย่างที่ดูเหมือนเปิดประตูมากเกินไปพี่เองก็ยังรับไม่ค่อยได้เท่าไรครับ ถึงมาอยู่คาทอลิกนานแล้วก็เถอะ ส่วนคริสตจักร์โบสถ์อื่นก็คงเป็นเหมือนอย่างที่น้องเจี๊ยบว่านั้นแหละครับพี่ก็ไม่เคยไป
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 22, 2006 2:35 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

ศุกร์ ธ.ค. 22, 2006 2:35 am

Jeab Agape เขียน:

>>: ทำไมไม่ไปทั้งสองโบสถ์ล่ะ เพราะคาทอลิก มีมิสซา หลายรอบในวันอาทิตย์ และมิสซาทดแทน วันเสาร์เย็น แทนที่จะไปกันคนละทิศละทาง
และในวันหนึ่งคุณอาจจะเลือก เป็น คริสเตียน หรือคริสตัง ทั้งครอบครัวก็ได้ แล้วค่อยไปเยี่ยมแต่ละฝ่าย เมื่อมีงานฉลอง

มอบโล่ให้กับเจี๊ยบในคำตอบข้อนี้

รูปภาพ
Deo Gratias

จันทร์ ม.ค. 15, 2007 4:06 pm

ตอนนี้เรามีเรียนวิชานี้อยู่เลยนะ เพิ่งเรียนมาเลยเรื่องนี้ เห็นอาจารย์(หลายท่าน)บอกว่า คริสต์ก็มีหลายอย่าง คริสแบ๊พติส คริสต์เพลสไบทีเรียน คริสต์เพนเทคอส คริสต์แองกลิกัน คริสต์ลูเธอร์แรน คริสต์ออโธดอก คริสต์คาทอลิก ต่างกันทั้งนั้นแหละ แต่เป็นเรื่องหยุมหยิมไม่ใช่สาระสำคัญ เป็นระดับความเข้าใจส่วนตัวแต่หลักข้อเชื่อที่สำคัญคือถ้าเชื่อว่าพระเยซูเป็นพระบุตรของพระเจ้า และเป็นพระเจ้า พระผู้ช่วยให้รอดแต่พระองค์เดียว อธิษฐานออกพระนามพระเยซู เชื่อในการไถ่บาป เชื่อในพระตรีเอกานุภาพก็ถือว่าเป็นพี่น้องในคริสตจักรสากลแล้ว ทุกคนที่เชื่อตามนี้ก็รอดหมด ส่วนเรื่องการอบรมบุตรหลานนั้นก็แล้วแต่แต่ละครอบครัวจะสะดวก แล้วแต่จะตกลงกัน  อันนี้เป็นตามที่เรียนมานะคะ
ส่วนความเห็นส่วนตัว อย่างที่พี่น้องหลายๆท่านบอกแหละค่ะว่าให้ดูว่าฝ่ายไหนสามารถปลูกฝังความเชื่อให้ครอบครัวได้ดีกว่า ให้เลือกสักอย่าง หรือไม่ก็แบบที่คุณเจี๊ยบบอก ไปวัดเสาร์เย็น แล้วไปคริสตจักรวันอาทิตย์ทั้งครอบครัว เรื่องหลักข้อเชื่อที่ต่างกันถ้าไม่สบายใจก็ต่างคนต่างถือ ให้เกียรติความเชื่อของกันและกัน แนะนำได้ อธิบายได้ แต่ไม่มีการบังคับ ส่วนเรื่องการอบรมบุตรหลานก็ตามแต่ตกลงกันก่อนว่าจะให้เข้าฝ่ายไหนเป็นหลัก หรือไม่ก็ให้เด็กเลือกเองเมื่อโตขึ้น ให้พระเจ้าดลใจเด็กเองว่าจะเลือกแบบไหน แต่ไม่แนะนำให้แยกกกันไปในวันอาทิตย์ เพราะจะเป็นปัญหาอย่างที่คุณเจ้าของกระทู้บอกคือขาดบรรยากาศของครอบครัวในความเป็นหนึ่งเดียวกันที่จะไปนมัสการพระเจ้า   ::001::

ก่อนหน้านี้ ตอนที่เรายังไม่เข้าโรงเรียนพระคริสตธรรม เราก็เคยแอนตี้เรื่องทำนองนี้เหมือนกันเพราะได้รับการสอนมาแบบนั้น และก็สอนน้องๆต่อแบบนั้น เวลามีใครมาปรึกษาก็แนะนำแบบนั้น ส่วนมากผู้นำในคริสตจักรทั่วไปจะสอนแบบที่ค่อนข้างแคบ แต่ในโรงเรียนพระคริสตธรรมไม่เหมือนกันอาจารย์ร.ร.พระคริสตธรรมให้คำตอบและเหตุผลได้ลึกซึ้งกว่าผู้นำในคริสตจักรทั่วไป และหลังจากที่เราอธิษฐานและได้นิมิตเรื่องการคืนดีระหว่างคนของพระเจ้า(ตามที่ลงไว้ในhttp://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=5225.0) ทำให้เรามองกว้างมากขึ้นด้วย ::004::

ปล.ญาติผู้ใหญ่บ้านเราก็มีทั้งคริสเตียนและคริสตัง อิอิ.. ปัญหาก็ไม่ใช่จะไมมี มีปัญหานิดหน่อย แต่ก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไรหนักหนา แก้ไขได้ เมื่อก่อนนี้เรารบกับอาที่เคร่งคาทอลิกทุกครั้งที่เจอหน้าจะเถียงกันเรื่องข้อเชื่อข้อปฏิบัติ และนึกหมั่นไส้อยู่ในใจ แต่หลังจากพระเจ้าเปลี่ยนแปลงแล้วเด๋วนี้ก็รักอาแล้วค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ม.ค. 15, 2007 4:36 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

จันทร์ ม.ค. 15, 2007 6:21 pm

ขอบคุณเนโกะจังครับ ว่าแต่ตอนนี้เป็นคริสตังหรือคริสเตียนหรอครับ ::014::
Joseph

จันทร์ ม.ค. 15, 2007 6:26 pm

เดิมน้องเรโกะเป็นคาทอลิก แต่ตอนหลังย้ายไปอยู่โปรแตสแตนท์แล้วบอกมีกระแสเรียกเป็นศิษยาภิบาล
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ จันทร์ ม.ค. 15, 2007 7:09 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

จันทร์ ม.ค. 15, 2007 8:11 pm

Joseph เขียน: เดิมน้องเรโกะเป็นคาทอลิก แต่ตอนหลังย้ายไปอยู่โปรแตสแตนท์แล้วบอกมีกระแสเรียกเป็นศิษยาภิบาล
Oh my God แล้วพี่แซฟ เป็นติวเตอร์หรือเปล่า ขอรับ :afro:
Joseph

จันทร์ ม.ค. 15, 2007 11:06 pm

Jeab Agape เขียน:
Joseph เขียน: เดิมน้องเรโกะเป็นคาทอลิก แต่ตอนหลังย้ายไปอยู่โปรแตสแตนท์แล้วบอกมีกระแสเรียกเป็นศิษยาภิบาล
Oh my God แล้วพี่แซฟ เป็นติวเตอร์หรือเปล่า ขอรับ :afro:
เปล่าครับ พี่อยากให้เขาอยู่คาทอลิกไม่อยากให้เขาไปเลย
mommam

อังคาร ม.ค. 16, 2007 8:44 am

Joseph เขียน: ตอนพี่ไปอยู่คริสเตียน คริสเตียนโบสถ์พี่เขาห้ามแต่งงานกับคนต่างคริสตจักรครับถึงเป็นโปรแตสแตนต์เหมือนกันก็ไม่ได้ครับแล้วต้องอยู่ภายใต้สายตาของผู้นำด้วยครับ แต่คาทอลิกเราแต่งกับศาสนาไหนก็ได้ครับ แต่พี่ไม่อยากแต่งกับคนต่างศาสนาเพราะพี่ถูกปลูกฝังมาจากโบสถ์พี่คือห้ามเทียมแอกกับคนต่างความเชื่อครับ พี่รับไม่ได้ครับ นอกจากนี้แล้วหลายอย่างที่ดูเหมือนเปิดประตูมากเกินไปพี่เองก็ยังรับไม่ค่อยได้เท่าไรครับ ถึงมาอยู่คาทอลิกนานแล้วก็เถอะ ส่วนคริสตจักร์โบสถ์อื่นก็คงเป็นเหมือนอย่างที่น้องเจี๊ยบว่านั้นแหละครับพี่ก็ไม่เคยไป
เคยถูกสอนมาแบบนี้เหมือนกันค่ะ

คริสเตียนอ่อนวัย เพิ่งจะทราบค่ะ ว่าคาธอลิคแต่งงานกับคนนอกศาสนาได้  ::011::
อยากรบกวนถามพี่น้องคาธอลิคที่ตอนแต่งงานกันนับถือต่างกัน
พอแต่งงานไปแล้วมีปัญหาเรื่องความเชื่อ หรือการปฎิบัติตนมั้ยคะ
warlock

อังคาร ม.ค. 16, 2007 8:52 am

ส่วนใหญ่เพื่อนของผม(ผู้ชาย)ที่แต่งงาน ก็ต่างคนต่างถือ แต่เค้าตกลงกันว่าจะให้ลูกเข้าคาทอลิก  ไปเรื่อยๆ ๆ  ภรรยาก็เข้าคาทอลิก หนำซ้ำยังคอยไล่สามี(เพื่อนๆของผม) มาวัดอีกตะหาก  ::011:: ::011:: ::011::
อันตน
~@

อังคาร ม.ค. 16, 2007 9:08 am

mommam เขียน:
Joseph เขียน:
พอแต่งงานไปแล้วมีปัญหาเรื่องความเชื่อ หรือการปฎิบัติตนมั้ยคะ
ยังไงก็มีแหละครับ มากบ้างน้อยบ้างตามสถานะการณ์ ต้องอาศัยความอดทนเป็นอย่างสูง แต่สำหรับผมความหอมหวานของการเทียมแอกกับคนต่างความเชื่อคือความชื่นใจในการเป็นพยานถึงพระเป็นเจ้าด้วยการกระทำครับ เวลาที่เขานิ่งฟังพระวาจาด้วยความราบคาบ คุณเอ๋ย สันติเกิดขึ้นในใจโดยบัดดล
mommam

อังคาร ม.ค. 16, 2007 7:22 pm

warlock เขียน: ส่วนใหญ่เพื่อนของผม(ผู้ชาย)ที่แต่งงาน ก็ต่างคนต่างถือ แต่เค้าตกลงกันว่าจะให้ลูกเข้าคาทอลิก  ไปเรื่อยๆ ๆ   ภรรยาก็เข้าคาทอลิก หนำซ้ำยังคอยไล่สามี(เพื่อนๆของผม) มาวัดอีกตะหาก  ::011:: ::011:: ::011::
ฮ่าๆๆๆ...ขอประสบการณ์ตรงซีคุณพี่คอนกรีต  (แกล้งคนม่ายมีแควนนิ)
ตอบกลับโพส