หาซื้อหนังสือพระคัมภีร์(ของคาทอลิก)ได้ที่ไหนครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
mozart

พุธ ธ.ค. 27, 2006 10:54 am

คือผมมีพระคัมภีร์ใหม่อยู่ครับ แต่เป็นของโปเตสแตนซ์

อยากได้ พระคัมภีร์ใหม่ และ พระคัมภีร์เดิม ของ คาทอลิกครับ อยากรู้ว่าซื้อที่ไหนได้บ้างครับ

ป.ล. พระคำภีร์ ภาคพันธะสันญาฉบับเดิม ทั่วๆไปในภาษาพูดเรียกกันว่าอะไรครับ ผมจะเรียกสั้นๆว่า พระคัมภีร์เก่า ได้ไหม
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 27, 2006 1:00 pm

อืม  ลองไปร้านศาสนภัณฑ์ แถวๆวัดดูนะครับ

ตอนนี้ ที่พิมพ์ขาย จะเป็นพันธะสัญญาใหม่

และ พันธะสัญญาเดิม ภาคปัญจบรรพ (หนังสือ5เล่มแรก เป็นต้น ปฐมกาล)

พันธะสัญญาเดิมทั้งหมดทางคาทอลิคยังแปลไม่เสร็จ

ปล.ลองดูศูนย์หนังสือใหญ่ๆ อย่าง Kino Kuniya ที่ สยามพารากอน ไม่ก็ ศูนย์หนังสือจุฬาดูนะครับ ::014::
จอมนางกระบี่เดี่ยว

พุธ ธ.ค. 27, 2006 2:28 pm

ที่ร้านศาสนภัณฑ์ อัสสัมชัญ ถ.บางรัก ก็มีขาย หรือ จะที่วัดพระมหาไถ่ ซอยร่วมฤดี ก็มี

จริง ๆเนื้อหาเนี่ยก็เหมิอนกันนะคะ เพียงแต่ว่าฉบับที่พิม์โดยคาทอลิก ก็จะมีการทำเชิงอรรถอธิบาย เยอะหน่อย ซึ่งก็ทำให้เข้าใจบริบทของพระคัมภีร์มากขึ้น ส่วนภาคพันธสัญญาเก่า ตอนนี้แปลเสร็จแค่ปัญจบรรพเอง 
Jeab Agape
~@

เสาร์ ธ.ค. 30, 2006 10:32 pm

จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน: ที่ร้านศาสนภัณฑ์ อัสสัมชัญ ถ.บางรัก ก็มีขาย หรือ จะที่วัดพระมหาไถ่ ซอยร่วมฤดี ก็มี

จริง ๆเนื้อหาเนี่ยก็เหมิอนกันนะคะ เพียงแต่ว่าฉบับที่พิม์โดยคาทอลิก ก็จะมีการทำเชิงอรรถอธิบาย เยอะหน่อย ซึ่งก็ทำให้เข้าใจบริบทของพระคัมภีร์มากขึ้น ส่วนภาคพันธสัญญาเก่า ตอนนี้แปลเสร็จแค่ปัญจบรรพเอง   
ของโปรเตสแตนต์ ถ้าซื้อ ฉบับพิมพ์ใหม่ๆ มีเชิงอรรถ และ 2 ภาษาด้วย

และบางเล่มแยกพิมพ์เป็นเล่มเดี่ยวๆ เป็นการอรรถาธิบายพระคัมภีร์ไปในตัวด้วยฮะ
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

อาทิตย์ ธ.ค. 31, 2006 1:26 am

ซื้อได้ที่ร้านศาสนภันท์ที่มาบุญครองครับ

ตามกระทู้นี้ครับ  http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=4340.0
Big_TC29

อาทิตย์ ธ.ค. 31, 2006 4:08 pm

ถ้าอยากได้จริงๆ ก็ติดต่อผมมาครับ ยกให้เลย เป็นไฟล์ pdf แถมดิกชันนารี่ให้ด้วย ภาษาละตินนะครับ สนใจจะเอาไปศึกษา ผมยินดีครับ เป็นฉบับของนักบุญเยโรม ของคาทอลิกแท้ๆ และผมก็ยังใช้ตัวภาษาละตินนี้เป็นหลักอยู่ เลิกใช้ของโปรไปนานแล้วหละครับ
Dis volentibus

อาทิตย์ ธ.ค. 31, 2006 4:36 pm

bigect07 เขียน: ถ้าอยากได้จริงๆ ก็ติดต่อผมมาครับ ยกให้เลย เป็นไฟล์ pdf แถมดิกชันนารี่ให้ด้วย ภาษาละตินนะครับ สนใจจะเอาไปศึกษา ผมยินดีครับ เป็นฉบับของนักบุญเยโรม ของคาทอลิกแท้ๆ และผมก็ยังใช้ตัวภาษาละตินนี้เป็นหลักอยู่ เลิกใช้ของโปรไปนานแล้วหละครับ
หุหุ ต้องพระคัมภีร์ที่ชื่อ Vulgata Editio เเน่ๆเลย
หรือที่เค้าเรียกว่า Vulgate นั่นเอง ดูที่เวปนี้ก็ได้
http://www.drbo.org/lvb/
เเต่ ไม่เเถมดิกชันนารี เหมือนของพี่เค้านะคะ หึหึหึ
แก้ไขล่าสุดโดย Dis volentibus เมื่อ อาทิตย์ ธ.ค. 31, 2006 4:42 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส