สอบถามผู้เชี่ยวชาญทางด้านดนตรี

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
อันตน
~@

อังคาร ม.ค. 09, 2007 3:35 pm

พี่น้องท่านใดพอจะทราบบ้างครับว่า เพลงตามลิงค์นี้ใครเป็นผู้ประพันธ์ ชื่อทางการจริงๆชื่อว่าอะไร cantante domino เฉยๆหรือว่าคานตานเต้ โดมิโน จุดจุดจุด ขอละเอียดหน่อยนะครับ ได้เนื้อตามที่ร้องด้วยก็ดี ขอบคุณล่วงหน้าครับ ::017::

http://gallery.acs.ac.th/FirstProfessio ... k%2002.mp3
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ม.ค. 09, 2007 3:38 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
fizzy vippie

อังคาร ม.ค. 09, 2007 8:04 pm

เพลงนี้ชื่อ Cantate Dominum อย่างที่ไปเจอมาแหละค่ะ
แต่ว่าเพลงนี้มีหลาย version หลายคนเรียบเรียง และหลายคนร้อง
เนื้อเพลงเป็นภาษาละติน ฟังออกแต่ท่อน chorus ...

Cantate Dominum Canticum Novum
Catate Omnis Terra, Alleluia

แปลว่า ...

Sing to the Lord a new song:
sing to the Lord, all the earth.

ส่วนเนื้อเพลงส่วนอื่นๆ และข้อมูลคนแต่งเพลงกำลังหาให้อยู่
หาค่อนข้างยากเพราะเป็นเพลงประเภท traditional
ร้องกันมาหลายยุคหลายสมัยแล้ว
เรียบเรียงใหม่ก็เยอะและแต่งเพิ่มก็มี
search เพลงนี้ขึ้นมา ได้คำตอบให้เลือก version เป็นสิบ
ขอเวลานิดนึง ... เดี๋ยวจัดให้
อันตน
~@

พุธ ม.ค. 10, 2007 8:49 am

fizzy vippie เขียน: เพลงนี้ชื่อ Cantate Dominum อย่างที่ไปเจอมาแหละค่ะ
แต่ว่าเพลงนี้มีหลาย version หลายคนเรียบเรียง และหลายคนร้อง
เนื้อเพลงเป็นภาษาละติน ฟังออกแต่ท่อน chorus ...

Cantate Dominum Canticum Novum
Catate Omnis Terra, Alleluia

แปลว่า ...

Sing to the Lord a new song:
sing to the Lord, all the earth.

ส่วนเนื้อเพลงส่วนอื่นๆ และข้อมูลคนแต่งเพลงกำลังหาให้อยู่
หาค่อนข้างยากเพราะเป็นเพลงประเภท traditional
ร้องกันมาหลายยุคหลายสมัยแล้ว
เรียบเรียงใหม่ก็เยอะและแต่งเพิ่มก็มี
search เพลงนี้ขึ้นมา ได้คำตอบให้เลือก version เป็นสิบ
ขอเวลานิดนึง ... เดี๋ยวจัดให้
ขอบคุณนะครับ ที่ช่วยกรุณาหาข้อมูลให้ คือผมเจอแต่เวอร์ชั่นที่คนอื่นแต่งนะครับ ตรึมเลย แต่เวอร์ชั่นนี้หาไม่ยักกะเจอ เลยต้องรบกวนพี่น้องครับ จะเอาไว้ร้องกล่อมลูกด้วย
St.paul

พฤหัสฯ. ม.ค. 18, 2007 10:47 am

ในไทยน่าเสียดายไม่มีเพลงแบบนี้ขายเลยสักแผ่นถ้ามีจะซื้อให้กระจุยเลยเฮอๆๆๆๆๆชอบสไตล์นี้
taiyo

เสาร์ ม.ค. 20, 2007 12:19 am

http://www.muzic9.com/index.php?c=song&songid=60914 ช่วยเข้าไปฟังหน่อยครับ เพลงแรกเลยครับ ฟังแล้วช่วยบอกผมทีว่าเป็นเพลงแนวไหนเหรอครับ(ชอบเพลงแนวนี้มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ)
thanwa
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 06, 2007 7:24 pm

หน้าใหม่ครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ...

ทำนองเพลงนี้ผมเคยได้ยิน+ร้องทั้งเวอร์ชันอังกฤษและไทย(จำเนื้อไม่ได้แล้ว ขออภัยด้วยครับ) แต่ต้นฉบับเวอร์ชันละตินนี้เพิ่งได้ยินเหมือนกันครับ

กำลังรอรายละเอียดเพิ่มเติมด้วยครับผม...

(เพิ่มเติม) ถึงคุณ taiyo  ผมฟังสั้นๆ  คิดว่าน่าจะเป็น New Age ใช่ไหมครับ (ถ้าผมกล่าวผิดไป ผู้รู้โปรดแก้ด้วยครับ)
ไม่ทราบว่าเคยฟังดนตรีของ Enya ไหมครับ (นึกไม่ออก ให้นึกเพลงสุดท้ายของ The Lord of The Ring ภาคแรก-Let it be)

ผมเองฟังของ Enya มีอยู่หลายชุดครับ  ถ้าชอบเพลงดังกล่าวผมเชื่อว่าน่าจะชอบ Enya ด้วยเช่นกัน  นอกจากนี้ ถ้าคุณหา Secret Garden ได้  ผมแนะนำให้ฟังครับ คงชอบเหมือนกัน...

นอกจากนี้  อาจจะลองฟังเพลงในสไตล์ Celtic ดูสิครับ  เพลงช้าหลายเพลงจะมีทำนองแบบนี้
แก้ไขล่าสุดโดย thanwa เมื่อ อังคาร ก.พ. 06, 2007 7:29 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
อันตน
~@

พุธ ก.พ. 07, 2007 8:30 am

ขอบคุณครับ
taiyo

พฤหัสฯ. ก.พ. 08, 2007 12:24 am

คุณthanwaครับ ผมชอบฟังเพลงแนวนี้ครับ ของEnyaผมก็เคยฟัง ฟังไปฟังมาก็เดาไม่ออกซักทีว่าเป็นเพลงแนวไหน (เพราผมไม่ค่อยรู้เรื่องดนตรีเท่าไร เอาแต่ฟังครับ อิอิ) เอ แต่เพลง the Lord Of The Ring ที่พูดถึงใช่ Mey it be หรือเปล่าครับ แล้วผู้รู้ที่ฟังแล้ว ชอบบอกทีว่าเป็นแนวไหน เป็นแนว New Age หรือเปล่าครับ
thanwa
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.พ. 08, 2007 6:45 pm

ถึงคุณ taiyo ครับ..
อุ๊ปส์... ผมนี่เบลอบ่อยจริงๆ  May it be ใช่แล้วครับ...  คือผมเองก็ไม่ได้เก่งกาจอะไรครับ เพียงแต่เคยได้ยินเขาใช้ประเภทเพลงเป็น New Age กับเพลงในกลุ่มนี้น่ะครับ

ปล. เสียดายจริงๆ ที่ผมทิ้งหนังสือเพลงพิธีกรรมที่ผมซื้อมาจากอังกฤษ อยู่ที่บ้านต่างจังหวัด (และมีเล่มหนึ่งมีรุ่นน้องยืมไปแล้วไม่คืน  ::008:: ) ไม่งั้นคงได้ค้นดูว่าอาจจะมีเนื้อละตินของเพลง Cantate Dominum อยู่ในนั้นรึเปล่า...
ตอบกลับโพส