น้องๆ ลองคิดดูสิว่าถ้าน้องไม่รู้จักพระเจ้าน้องจะเป็นคนแบบไหน

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Joseph

พฤหัสฯ. ม.ค. 25, 2007 8:27 am

เห็นเงียบๆ เลยตั้งกระทู้ น้องๆ ลองคิดดูถ้าน้องไม่รู้จักพระเจ้าน้องจะเป็นคนประเทเภทไหน เป็นการทดสอบตัวเอง ว่าถ้าเราไม่รู้จักพระเจ้าแล้วเราจะเป็นคนยังไง แล้วคนที่รู้จักพระเจ้าเป็นคนยังไงเป็นการทบทวนสำรวจใจตัวเอง กล้าพูดไหมเอ่ย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Florian

พฤหัสฯ. ม.ค. 25, 2007 8:30 am

คงจะกลายเป็นคนที่มีลักษณะบริโภคนิยม วัตถุนิยม ไม่รักไม่ยินดีเข้าใจผู้อื่น ทำสิ่งต่างๆตามค่านิยมแบบที่คนใจโลกเขาทำกัน เช่น เห็นเงินทอง เกียรติยศ ชื่อเสียง สำคัญกว่าพระเจ้าครับ  : xemo023 :  ::008::  :cry:
Joseph

พฤหัสฯ. ม.ค. 25, 2007 8:54 am

พี่นั่งคิดสำรวจใจตัวเองนะ พี่อาจมีเมียหลายคนเจอใครน่ารักถูกใจก็จีบเป็นเมียหมด พี่เป็นคนจีบจริงนะถ้าคิดจะจีบใครแล้วคนนั้นต้องมาเป็นเมียให้ได้ สะสมเมียน่ารักๆ ไว้เยอะๆ แต่งงานมันหลายๆ คน นิสัยพี่จีบหลายคนแต่จริงใจกับทุกคน อาจมีเมียแบบหนังจีนอุ้ยเซียวป้อนะถ้าใครเคยดู ดูแล้วน่าอิจฉาจัง แต่ทุกวันนี้ทำไม่ได้ เพราะคาทอลิกเราต้องเลือกได้คนเดียวแล้วแต่งงานได้ครั้งเดียวต้องยำเกรงพระเจ้า ถ้าไม่มีพระเจ้าพี่อาจเลือกใครก็ได้ที่หน้าตาน่ารักถูกใจไม่เกี่ยงอายุ ไม่เกี่ยงศาสนา ไม่เกี่ยงเชื้อชาติ ใครน่ารักถูกใจจีบเป็นเมียหมด

เรื่องที่สอง ถ้าพี่ไม่มีพระเจ้าพี่จะเห็นคนชาติจีนนิยมแล้วยึดถือลัทธิหลู่ของขงจื๊ออย่างจริงจัง แต่ตอนนี้ไม่สนใจแล้วลัทธิพวกนี้สู้คำสอนพระเจ้าไม่ได้

เรื่องที่สาม จิตใจอาจไม่สงบกังวลสิ่งต่างๆ ในโลกนี้อาจเป็นโรคประสาท แล้วอาจกลัวผีด้วยแต่ทุกวันนี้ผีกลัวเรา55

ทั้งหมดเป็นความคิดของพี่ถ้าไม่มีพระเจ้า แต่ทุกวันนี้มีพระเจ้าแล้วต้องเชื่อฟังพระคัมภีร์ทุกข้อทุกตอน ต้องแบกกางเขนคือบาปตัวเองวันต่อวัน
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 25, 2007 11:26 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
chadchaphon
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 25, 2007 9:35 am

คงจะทำบาป มากกว่านี้
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ม.ค. 25, 2007 10:44 am

chadchaphon เขียน: คงจะทำบาป มากกว่านี้
เหมือนกันครับ คงจะทำอะไรแล้วไม่คิดมากกว่านี้
เวลามีเรื่องทุกข์ใจก็ไม่รู้จะคุยกับใครได้เหมือนวันนี้

รักพระองค์และพระแม่ที่สุดเลยครับ : xemo031 :
อันตน
~@

พฤหัสฯ. ม.ค. 25, 2007 11:41 am

สำหรับผมแล้ว ผมก็เป็นผมนี่แหละครับ ไม่รู้จักพระเจ้าไมได้หมายความว่าจะทำแต่บาปเสมอไป เพียงแต่ว่าจะหาความสุขใจในความรอดนิรันดร์ไม่ได้แค่นั้นเอง
NKL
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 25, 2007 6:19 pm

ขาดพลังใจในการสร้างสรรค์งาน และขาดพลังใจที่จะอยู่บนโลกที่เหี้ยมโหดนี่ต่อ

จิตใจอาจจะตกต่ำลงกว่านี้ ขนาดตอนนี้ว่าต่ำแล้ว แต่พระองค์ก็ยังช่วยพยุงให้อยู่
Agape

พฤหัสฯ. ม.ค. 25, 2007 9:05 pm

อาจจะโมโหง่าย...และมองโลกในแง่ร้าย

ความเชื่อในพระคริสต์ ทำให้โลกนี้ดูสวยงาม และน่าอยู่
เพราะแอกของพระองค์นั้นเบาและอ่อนนุ่ม
sasuke
~@

พฤหัสฯ. ม.ค. 25, 2007 10:04 pm

ง่ายๆครับ ไม่มีจุดหมายในชีวิตครับ
คนเราเกิดมาเพื่อตาย แล้วถ้าเราไม่รู้จักพระองค์แล้วเราจะมีชีวิตเพื่ออะไร
-Rei-
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 26, 2007 12:36 am

ตอนที่ยังไม่รู้จักพระเจ้า

เป็นคนที่ไม่ให้อภัยคนง่ายๆ และเจ้าคิดเจ้าแค้นค่ะ
เวลามีคนทำให้เราโกรธจะโกรธไปนานมาก และคอยคิดแก้แค้นด้วย
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

ศุกร์ ม.ค. 26, 2007 12:49 am

Joseph เขียน: พี่นั่งคิดสำรวจใจตัวเองนะ พี่อาจมีเมียหลายคนเจอใครน่ารักถูกใจก็จีบเป็นเมียหมด พี่เป็นคนจีบจริงนะถ้าคิดจะจีบใครแล้วคนนั้นต้องมาเป็นเมียให้ได้ สะสมเมียน่ารักๆ ไว้เยอะๆ แต่งงานมันหลายๆ คน นิสัยพี่จีบหลายคนแต่จริงใจกับทุกคน อาจมีเมียแบบหนังจีนอุ้ยเซียวป้อนะถ้าใครเคยดู ดูแล้วน่าอิจฉาจัง แต่ทุกวันนี้ทำไม่ได้ เพราะคาทอลิกเราต้องเลือกได้คนเดียวแล้วแต่งงานได้ครั้งเดียวต้องยำเกรงพระเจ้า ถ้าไม่มีพระเจ้าพี่อาจเลือกใครก็ได้ที่หน้าตาน่ารักถูกใจไม่เกี่ยงอายุ ไม่เกี่ยงศาสนา ไม่เกี่ยงเชื้อชาติ ใครน่ารักถูกใจจีบเป็นเมียหมด

เรื่องที่สอง ถ้าพี่ไม่มีพระเจ้าพี่จะเห็นคนชาติจีนนิยมแล้วยึดถือลัทธิหลู่ของขงจื๊ออย่างจริงจัง แต่ตอนนี้ไม่สนใจแล้วลัทธิพวกนี้สู้คำสอนพระเจ้าไม่ได้

เรื่องที่สาม จิตใจอาจไม่สงบกังวลสิ่งต่างๆ ในโลกนี้อาจเป็นโรคประสาท แล้วอาจกลัวผีด้วยแต่ทุกวันนี้ผีกลัวเรา55

ทั้งหมดเป็นความคิดของพี่ถ้าไม่มีพระเจ้า แต่ทุกวันนี้มีพระเจ้าแล้วต้องเชื่อฟังพระคัมภีร์ทุกข้อทุกตอน ต้องแบกกางเขนคือบาปตัวเองวันต่อวัน

ผมว่ามันไม่เกี่ยวหรอกครับ เพราะยังไงคุณโจคงหาไม่ได้หลายคนหรอก เพราะลำพังจะหาคนเดียวยังไม่สามารถ ควรเปลี่ยนพูดว่าถ้าพี่ไม่รู้จักพระเจ้า "พี่จะอยากมีเมียหลายคน" มากกว่าจะพูดทำนองว่า "สามารถมีเมียน่ารักๆหลายคนได้" นะครับ เพราะที่ทุกวันนี้แค่คนเดียวคุณโจยังหาไม่ได้ ไม่ใช่เพราะการรู้จักพระเจ้าแต่อย่างใดนะครับ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

ศุกร์ ม.ค. 26, 2007 5:27 am

เป็นคนอกตัญญู

เพราะพระเจ้าทรงประทานพระพรต่างๆให้เราเราทุกคนทั้งคนที่เชื่อและไม่เชื่อ แต่สำหรับเราคนที่เชื่อเรารู้ว่าพระพรนั้นมาจากพระองค์ และเราเรียนรู้ที่จะขอบคุณพระองค์โดยการไม่ทำบาป  แต่ถ้าเราไม่รู้จักพระองค์เราก็คงดำเนินชีวิตตามประสามนุษย์ ยึดถือตัวเราเป็นหลัก เรียนรู้แต่การแก่งแย่งชิงดี  แต่พระเจ้าสอนให้แบ่งปัน
Joseph

ศุกร์ ม.ค. 26, 2007 12:48 pm

Holy เขียน:
Joseph เขียน: พี่นั่งคิดสำรวจใจตัวเองนะ พี่อาจมีเมียหลายคนเจอใครน่ารักถูกใจก็จีบเป็นเมียหมด พี่เป็นคนจีบจริงนะถ้าคิดจะจีบใครแล้วคนนั้นต้องมาเป็นเมียให้ได้ สะสมเมียน่ารักๆ ไว้เยอะๆ แต่งงานมันหลายๆ คน นิสัยพี่จีบหลายคนแต่จริงใจกับทุกคน อาจมีเมียแบบหนังจีนอุ้ยเซียวป้อนะถ้าใครเคยดู ดูแล้วน่าอิจฉาจัง แต่ทุกวันนี้ทำไม่ได้ เพราะคาทอลิกเราต้องเลือกได้คนเดียวแล้วแต่งงานได้ครั้งเดียวต้องยำเกรงพระเจ้า ถ้าไม่มีพระเจ้าพี่อาจเลือกใครก็ได้ที่หน้าตาน่ารักถูกใจไม่เกี่ยงอายุ ไม่เกี่ยงศาสนา ไม่เกี่ยงเชื้อชาติ ใครน่ารักถูกใจจีบเป็นเมียหมด

ผมว่ามันไม่เกี่ยวหรอกครับ เพราะยังไงคุณโจคงหาไม่ได้หลายคนหรอก เพราะลำพังจะหาคนเดียวยังไม่สามารถ ควรเปลี่ยนพูดว่าถ้าพี่ไม่รู้จักพระเจ้า "พี่จะอยากมีเมียหลายคน" มากกว่าจะพูดทำนองว่า "สามารถมีเมียน่ารักๆหลายคนได้" นะครับ เพราะที่ทุกวันนี้แค่คนเดียวคุณโจยังหาไม่ได้ ไม่ใช่เพราะการรู้จักพระเจ้าแต่อย่างใดนะครับ

ถ้าพี่ไม่ใช้คาทอลิกมันก็หาแฟนง่ายขึ้นนะครับ ไม่ใช้ว่าศาสนาเรานะแต่เราถือคาทอลิกสังคมมันแคบ นอกจากศานาเดียวกันแล้ว คนในสเปกเราก็หาแทบไม่มีเลย แล้วพี่ก็ไม่เคยคบคนต่างความเชื่อเลยแม้แต่คนเดียวพี่ไม่เคยมีเพื่อนเป็นคนต่างความเชื่อเลยจนทุกวันนี้ รู้จักแต่พี่น้องความหวัง กับพี่น้องคาทอลิกเท่านั้นนอกนั้นพี่ไม่เคยรู้จักใครเลยไม่ว่าหญิงหรือชาย ยกเว้นคนในครอบครัวพูดจริงๆ ครับ   
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ ศุกร์ ม.ค. 26, 2007 12:50 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Dis volentibus

ศุกร์ ม.ค. 26, 2007 1:16 pm

ก็คงเป็นลิทธินิยมนาซี คลั่งฮิตเลอร์
สนับสนุนสงคราม อยากให้ฝ่ายที่เราไม่ชอบตายเยอะๆ
ทำทุกวิธีทางเพื่อได้เงิน
คิดว่าคนที่ด้อยโอกาส เป้นเพราะความซวยของมัน เรื่องของมัน

:cry:(ทำไมจึงเป็นคนบาปได้เท่านี้หนอ)
Ezekiel

เสาร์ ม.ค. 27, 2007 4:49 am

ดื่มเหล้า หิ้วเด็กเข้าโรงแรมครับผม แต่ทุกวันนี้ได้รับชีวิตใหม่ในพระคริสต์แล้วบังเกิดใหม่แล้ว ข้อพระคัมภีร์ท่องจำ

"พระเจ้าได้ทรงซื้อท่านไว้แล้วด้วยราคาสูงเหตุฉะนั้นท่านจงถวายพระเกียรติแด่พระเจ้าด้วยร่างกายของท่านเถิด" (1 คร 6:20)
แก้ไขล่าสุดโดย Ezekiel เมื่อ เสาร์ ม.ค. 27, 2007 5:09 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Phulasso

อาทิตย์ ม.ค. 28, 2007 11:18 am

กาลครั้งหนึ่ง มีชายหนุ่มรูปงาม งามจนไม่สนใจหญิงใด
เฝ้ายลแต่โฉมของตน เทพวีนัสจึงสาปให้เป็นต้นไม้ที่จะโอนชะโงก
ลงไปในลำธารเพื่อยลโฉมตนเอง
เจ้าต้นไม้นี้จึงมีชื่อตามชายนี้ว่า Narcissus หรือ Daffodil

คงจะเชื่อนิยายนี้ถ้าไม่มีศาสนา

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Phulasso เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 28, 2007 11:20 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Aeyu

จันทร์ ก.พ. 12, 2007 6:00 pm

คงเป็นคนขี้โมโห  หากมีเรื่องเครียดก็ไม่รู้จะหาทางออกยังงัย
มองโลกในแง่ร้าย 
                ขอบคุณพระบิดาเจ้าจริงๆ  หากไม่มีพระบิดา ลูกคงมีชีวิตในเขาวงกตแน่ๆ
poloplow

จันทร์ ก.พ. 12, 2007 8:34 pm

ก็  คงจะรักเพื่อนมนุษย์ด้วยกันน้อยกว่านี้  แล้วก็ไม่เชื่อเรื่องพระเจ้า หรือวิญญาณ
boylife

อังคาร ก.พ. 13, 2007 9:29 am

เป็นแค่คน แต่ยังไม่ได้เป็นมนุษย์
คน คือ ทำให้วุ่นวายด้วยความไม่รู้
มนุษย์ = มน(ใจ)+บุษย(สูงส่ง) = ผู้มีจิตใจสูงส่ง
paper sculptuer
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.พ. 22, 2007 11:48 pm

ป่านนี้หนูคงกลายเป็นมารร้ายไปแล้วค่ะ เพราะเป็นคนเจ้าคิดเจ้าแค้น อาฆาตแรง : emo034 :

แถมไม่มีความอดทนอีกต่างหาก ซ้ำร้ายอาจกลายเป็นพวกไม่มีศาสนา ไปทำเพลง Black Metal แล้ว  : xemo023 :
taiyo

ศุกร์ ก.พ. 23, 2007 1:05 am

ถ้าไม่รู้จักพระองค์ อาจจะกลายเป็นคนเย็นชา ไม่แยแสอะไรๆทั้งสิ้น (โชคดีจัง ที่ได้รู้จักพระองค์)
Jack Sparrow

จันทร์ ก.พ. 26, 2007 6:13 pm

คงแสวงหาเรื่อยไป ไม่มีที่ยึดเหนี่ยว พวกศาลเจ้า ศาลพระภูมิกลัวมากเลย โดยเฉพาะศาลพระภูมิ ผมกลัวมากเลยครับคนไทยเขาบอกไม่เชื่ออย่างลบหลู่ ทุกวันต้องเอาน้ำหนึ่งแก้วมาวางไว้จะไดดีๆ แล้วก็เชื่อเรื่องความฝันเห็นอะไรเป็นเลขหมด พวกพระแขกผมก็ไปจะไปตามตำหนักทรงต่างๆ ผมเคยฝากตัวเป็นลูกเจ้าพ่อมาด้วยครับ เจ้าพ่อจีนที่ซอยสวนผักแม่ผมพาไป
แก้ไขล่าสุดโดย Jack Sparrow เมื่อ จันทร์ ก.พ. 26, 2007 6:24 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Z - E - E - N

อังคาร ก.พ. 27, 2007 11:35 am

เป็นชีวิตที่ไม่มีชีวิต
coolmoon

อังคาร ก.พ. 27, 2007 5:09 pm

ผมคงไม่เกรงกลัวต่อบาป
Mobster
ติดต่อ:

พุธ ก.พ. 28, 2007 12:16 am

ผมคงอยู่วิคคาเพกันฝ่ายบูชาซาตานต่อปาย คงโดนล่อลวงจนไปอยู่กะมานแล้ว
ไม่ก็คงฆ่าตัวตายไปแล้วมั๊ง เพราะคิดสั้นบ่อยๆ (น่าคิด ฆ่าตัวตาย7ครั้ง ผูกคือตายไม่เชือกขาด ก็หลุดเอง กรีดข้อมือ คัทเตอร์หักเองละเอียด สมัยที่ยังไม่เข้าคริสต์นี่มืดมนต์จังเลย)
KathaRoS

อาทิตย์ มี.ค. 11, 2007 10:11 pm

โลภ เงินแก่เงินๆๆๆๆๆๆและก็เงิน ทำทุกสิ่งทุกอย่างเพื่อเงิน หลอกใช้คนอื่นเพื่อประโยชน์ส่วนตัว ไม่คิดที่จะหวังดีกับผู้อื่น
แค้น ฆ่า อาฆาตต เกลียดใคร มึงตายยย ไม่รู้จักการให้อภัย กิน เที่ยว เมาพับ หลับคาวง ยังมีอะไรอีกหลายอย่างนะ แต่ไม่อยากเล่า
นี่แค่เล็กๆน้อยๆตอนเรายังไม่กลับใจ หุหุหุ ตอนนี้เป็นนางมารกลับใจจ๊ะ เพราะนู๋รักแม่พระ ...อิอิ หุหุ  : xemo023 : : emo010 : : xemo026 :
เเละพระเจ้าที่ทำให้นู๋มีชีวิตใหม่  : xemo023 :
ตอบกลับโพส