ทำไมต้องเจอคริสเตียนแบบนี้

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
yuki

อาทิตย์ ก.พ. 25, 2007 4:47 am

ก่อนอื่นนี่เป็นความเห็นของหนูคนเดียว  คือ  อยากระบายค่ะ
วันนี้มีชาวสวีเดนมาเยี่ยมชมรม ซักพักเค้าถามว่าในที่นี้มีใครป่วยมั้ย พี่กี้(ประธานชมรม) บอกว่าเจ็บแก้ม เค้าก็เอามือมาปกแล้วก้อพูดว่า"ในนามพระเยซูขอให้หาย" แล้วก้อถามว่าหายมั้ย พี่กี้บอก "ไม่ค่ะ" เค้าก้อพูดต่อ แสดงว่าเราไม่มีความเชื่อ : xemo033 :
จากนั้นถามว่าเราวิงวอนแม่พระใช่มั้ย ทำไมไม่มาวิงวอนกับผมล่ะ  พระเจ้าก็สถิตกับผม ::006:: เอาเข้าไป  หนูเข้าใจน่ะว่าเค้าคิดว่าแม่พระเป็นคนธรรมดา แต่ทำไมต้องมาพูดอะไรแบบนี้ด้วย "เซ็งจริง"  มาพูดว่าเราจะไปถึงพระเจ้าได้ก็ต้องผ่านพระเยซู only only only!!! โอ้ย...ปวดหัวค่ะ  ไม่ใช่พระแม่มารีย์ เถียงกันเป็นชั่วโมงเลือดขึ้นหน้า จนพี่กี้ต้องเตือนหนูว่า "เปรมๆสุภาพๆๆ" ไม่รู้จะว่าไง มาว่าแม่พระเป็นคนธรรมดา แถมว่านักบุญอีกว่าไงรู้มั้ยค่ะ "Saint is shit" ::008:: หนูพูดไม่ออกเลย

ทำไมหนอมหาพรตทั้งทีหนูต้องมาทำบาปด้วย ::008:: ::008::
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ก.พ. 25, 2007 7:13 am

เห็นใจเจ๊เปรม วันนี้พระวรสาร (พระกิตติคุณ )ลูกา บทที่ 4.1-13 พระเยซูเจ้าทรงอดพระกระยาหาร 40 วัน และเผชิญจากปีศาจร้าย

พี่เองก็โดนผจญภัยจากคริสเตียนร้าย 5555

คริสเตียน สายคาริสเมติก ( เน้นการวางมือรักษาโรค ) จะมีจุดอ่อน ตรงที่ตัวเองเท่านั้นถูกต้อง ตัดรากถอนโคนธรรมประเพณีหมด
ทำไปทำมากลับประกาศ พระเยซูคริสต์ที่เต็มไปด้วยการสาปแช่ง แทนพระเจ้าแห่งความเมตตา แม้แต่เจี๊ยบเอง เจอพวกแบบนี้จะหนี
ไกล 200 ลี้เลยเจ๊ เพราะเขาทำให้เจี๊ยบเสียบุคลิก :grin:
Holy
Defender of lawS

อาทิตย์ ก.พ. 25, 2007 7:46 am

พวกนี้มีปัญหามาจากอ่านพระคัมภีร์แค่บางบท แล้วรู้ไม่หมด แต่คิดว่าตัวเองรู้หมด เพียงเพราะเข้าใจไปว่าตัวเองทำอัศจรรย์ได้ แปลว่าพระเจ้าสถิตย์ ดังนั้นแล้วแปลว่ากรูสุดยอดแล้ว โดยลืมไปว่า บรรดาบุคคลในพระคัมภีร์ทุกคน แม้ที่พระเจ้าทรงรักมากเพียงไร ก็พลาดทำบาปกันได้

นี่คือจุดอ่อนแบบสุดๆครับ ที่ทำไมพระศาสนจักรคาทอลิคจึงเน้นความนบนอบมาก โดยเฉพาะบรรดานักบุญ เพราะปัญหานี้ สามารถเข้ามาผลักผู้ที่พระเจ้าเลือกให้ล้มลงได้โดยง่าย คือ ลืมไปว่าตัวเองเป็นแค่มนุษย์คนหนึ่ง และเป็นผู้รับใช้ที่ต่ำต้อยที่สุดในบรรดาผู้ศักดิ์สิทธิ์ และไม่ศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย แต่เผลอไปคิดเอาว่าตัวเองเป็นประกาศกยิ่งใหญ่ เพียงเพราะมีเรื่องอัศจรรย์เล็กๆน้อยๆผ่านตน จึงกล้าที่จะตัดสินทุกอย่ง หรือกล่าวผรุสวาทต่อบรรดาผู้ศักดิ์สิทธิ์

ในความเป็นจริง คนศักดิ์สิทธิ์จะระมัดระวังคำพูดนะครับ โดยเฉพาะผู้รับใช้พระเจ้าจะไม่พูดคำหยาบออกมาง่ายๆแบบนั้น

ยก 3:13
เราใช้ลิ้นถวายพระพรพระเจ้า พระบิดา และใช้ลิ้นสาปแช่งมนุษย์ซึ่งถูกสร้างตามภาพลักษณ์ของพระเจ้า ทั้งคำถวายพระพรและคำสาปแช่งล้วนออกมาจากปากเดียวกัน พี่น้องทั้งหลาย ไม่ควรให้เป็นเช่นนี้เลย  ตาน้ำจะมีทั้งน้ำจืดและน้ำกร่อยพุ่งมาจากช่องเดียวกันได้หรือ พี่น้องทั้งหลาย ต้นมะเดื่อจะออกผลเป็นมะกอกเทศได้อย่างไร เถาองุ่นจะออกผลเป็นมะเดื่อเทศได้อย่างไร ตาน้ำเค็มย่อมให้น้ำจืดไม่ได้ ใครบ้างคิดว่าตนฉลาดและมีปรีชาญาณ จงแสดงความฉลาดและปรีชาญาณนั้นอย่างอ่อนโยนด้วยการกระทำและความประพฤติดี  แต่ถ้าใจของท่านขมขื่นด้วยความอิจฉาริษยา และมีความทะเยอทะยาน จงอย่าโอ้อวดและอย่ามุสาต่อต้านความจริง  ปรีชาญาณเช่นนี้มิได้มาจากเบื้องบน แต่เป็นปรีชาญาณตามธรรมดาโลก ตามแบบวัตถุนิยมและตามแบบปีศาจ   ที่ใดมีความอิจฉาริษยาและความทะเยอทะยาน ที่นั่นย่อมมีแต่ความวุ่นวายและความชั่วร้ายนานาชนิด  ส่วนปรีชาญาณที่มาจากเบื้องบน ประการแรกเป็นสิ่งบริสุทธิ์ แล้วจึงก่อให้เกิดสันติ เห็นอกเห็นใจ อ่อนน้อม เปี่ยมด้วยความเมตตากรุณา บังเกิดผลที่ดีงาม ไม่ลำเอียง ไม่เสแสร้ง  ผู้ที่สร้างสันติย่อมเป็นผู้หว่านในสันติ และจะเก็บเกี่ยวผลเป็นความชอบธรรม

ถ้าเป็นผมจะตอบเขาง่ายๆเรื่องแม่พระว่า เราเชื่อว่าแม่พระศักดิ์สิทธิ์ เพราะแม่พระสุภาพและนบนอบ ส่วนคุณนั้นไม่เป็นแบบนั้นจึงไม่กล้ามาขอคุณอธิษฐานเผื่อ เพราะพระเจ้าสดับผู้ชอบธรรมแต่ไม่สดับฟังคนเย่อหยิ่ง ยิ่งกว่านั้นทุกถ้อยคำในพระคัมภีร์ แม่พระตรัสแต่คำดีงาม ไม่เคยพูดให้ร้ายใครเลย ซึ่งก็ต่างจากคุณอีก แถมพระคัมภีร์ยืนยันจากปากทูตสวรรค์ว่า พระเจ้าสถิตย์กับเธอ ดังนั้นแม้คุณจะพูดว่าพระเจ้าก็สถิตย์กะคุณ แต่เราเห็นการกระทำคุณแล้วไม่แน่ใจเลย และพระคัมภีร์ก็ไม่มีเขียน จึงขออธิษฐานผ่านแม่พระให้ไปถึงพระเยซูเจ้าต่อไป แต่กับคุณเราขอผ่านเลยไปเลยละกัน

ปล.แม่พระเป็นคนธรรมดาจริงๆนะครับ แต่เป็นคนธรรมดาที่พระเจ้าโปรดปราน ซึ่งเป็นหญิงชาวบ้านที่มีบุญกว่าหญิงใดๆ และพระจิตเจ้าเรียกเธอว่ามารดาพระเจ้าครับ มารดาพระเจ้าผู้เป็นเพียงหญิงธรรมดา ดังนั้นต่อไปนี้ ใครว่าแม่พระเป็นหญิงธรรมดา ไม่ต้องโกรธเขาครับ บอกคนๆนั้นเพียงว่า พระคัมภีร์บอกว่าหญิงคนนี้เป็นหญิงธรรมดาที่พระเจ้าโปรดปรานมากกว่าคุณ และพระคัมภีร์ยังระบุอีกว่า ชนทุกสมัยต้องสรรเสริญพระนางว่ามีบุญกว่าหญิงใดๆและเปี่ยมด้วยพระพร ดังนั้นถ้าใครดูถูกเธอ หรือบังอาจคิดว่าเธอมีศักดิ์ศรีเทียบเท่าตัวเอง คือ คนที่ไม่ทำตามพระคัมภีร์สอน ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อาทิตย์ ก.พ. 25, 2007 7:48 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Joseph

อาทิตย์ ก.พ. 25, 2007 12:39 pm

จากนั้นถามว่าเราวิงวอนแม่พระใช่มั้ย ทำไมไม่มาวิงวอนกับผมล่ะ  พระเจ้าก็สถิตกับผม  เอาเข้าไป
สมัยที่พี่เป็นคริสต์เตียนมาก่อน พวกเขาเชื่อว่าสมาชิกทุกคนที่รับเชื่อในพระเยซูคริสต์มีสิทธิ์อำนาจสามารถไล่ผีได้ รักษาโรคได้ คนอื่นไม่มี แต่คนที่เชื่อเวลาไปประกาศข่าวประเสริฐใครว่าเขาก็ไม่กลัวเพราะถือว่าเขาคือธรรมทูตของพระเป็นเจ้าตัวเขาทุกคนมิสิทธิ์อำนาจบนโลกนี้ ข้อพระคัมภีร์ที่พระเยซูพูดกับนักบุญเปโตร พวกเขาบอกไม่ไช่ให้นักบุญเปโตรมีสิทธิ์อำนาจเป็นผู้นำคริสตจักรแต่หมายถึงสมาชิกทุกคนทึ่เชื่อในพระเป็นเจ้า แต่จุดดีก็ทำให้เขาเป็นกำลังใจไม่ท้อถอยในการทำงานรับใช้ แต่เขาก็หลงตัวเองว่าเขาไม่ใช่คนธรรมดาเหมือนชาวบ้านทั่วไป เป็นคนพิเศษที่พระเจ้าเลือก มีสิทธิ์อำนาจเป็นตัวแทนของพระเยซูบนโลกนี้ดังนั้นถ้าจะขออะไรผ่านแม่พระขอผ่านตัวเขาจะดีกว่า
Mobster
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.พ. 25, 2007 8:02 pm

อย่าเครียดครับ ก็ไม่ใช่คริสเตียนทั้งหมดน่า
Phulasso

อาทิตย์ ก.พ. 25, 2007 8:20 pm

Y u K i เขียน: ก่อนอื่นนี่เป็นความเห็นของหนูคนเดียว  คือ  อยากระบายค่ะ
วันนี้มีชาวสวีเดนมาเยี่ยมชมรม ซักพักเค้าถามว่าในที่นี้มีใครป่วยมั้ย พี่กี้(ประธานชมรม) บอกว่าเจ็บแก้ม เค้าก็เอามือมาปกแล้วก้อพูดว่า"ในนามพระเยซูขอให้หาย" แล้วก้อถามว่าหายมั้ย พี่กี้บอก "ไม่ค่ะ" เค้าก้อพูดต่อ แสดงว่าเราไม่มีความเชื่อ : xemo033 :
จากนั้นถามว่าเราวิงวอนแม่พระใช่มั้ย ทำไมไม่มาวิงวอนกับผมล่ะ  พระเจ้าก็สถิตกับผม ::006:: เอาเข้าไป  หนูเข้าใจน่ะว่าเค้าคิดว่าแม่พระเป็นคนธรรมดา แต่ทำไมต้องมาพูดอะไรแบบนี้ด้วย "เซ็งจริง"  มาพูดว่าเราจะไปถึงพระเจ้าได้ก็ต้องผ่านพระเยซู only only only!!! โอ้ย...ปวดหัวค่ะ  ไม่ใช่พระแม่มารีย์ เถียงกันเป็นชั่วโมงเลือดขึ้นหน้า จนพี่กี้ต้องเตือนหนูว่า "เปรมๆสุภาพๆๆ" ไม่รู้จะว่าไง มาว่าแม่พระเป็นคนธรรมดา แถมว่านักบุญอีกว่าไงรู้มั้ยค่ะ "Saint is shit" ::008:: หนูพูดไม่ออกเลย

ทำไมหนอมหาพรตทั้งทีหนูต้องมาทำบาปด้วย ::008:: ::008::
วันนีพ่อเทศน์ได้ความรู้มาก ตรงกับเรท่องของน้องพอดี ขอเผยแพร่จ้า

"ท่านว่า เมื่อมีมารมาประจญ พระเยซูไม่ได้ต่อล้อต่อเถียงด้วย
แต่พระองค์ขับไล่ด้วยพระวรสาร
ปีศาจก็ฉลาดมาก ตอบโต้พระองต์ด้วยพระวรสารเช่นกัน

ฉนั้น ไม่ใช่เราคนเดียววที่รู้พระวรสาร  ปีศาจก็รู้บางทีจะรู้มากกว่าเราด้วย
และรู้วิธีที่จะเอาพระวรสารมาหลอกลวงเราด้วย (อย่าว่าแต่เราเลย พระเยซูมันก็ไม่เว้น)
ต้องระลึกเสมอว่า ปีศาจนั้นฉลาด ฉลาดมากๆ  ทั้งการพูดหลอกล่อ การกระทำให้หลงไป มาในสารพัดรูปแบบ
อยู่ได้ทั้งในรูปนักบวช สัตบุรุษใจศรัทธา เศรษฐีใจบุญ ชายหนุ่มหญิงสาวรูปงาม ฯลฯ
วิธีชนะตือ หลีกหนีไปให้ไกล อย่าให้มันเข้าใกล้........."  (จบบทเทศน์)

น้องโชคดีนะ ได้เริ่มต้นเทศกาลมหาพรตเช่นเดียวกับพระเยซู
แต่แน่นอนเราไม่เก่งเท่าพระองค์ จึงต้องสวดขอพระองค์ช่วย
ขอพระเป็นเจ้าคุ้มครองความเชื่อของน้องตลอดไป :angel:
Batholomew
~@

จันทร์ ก.พ. 26, 2007 1:16 pm

Holy เขียน: ถ้าเป็นผมจะตอบเขาง่ายๆเรื่องแม่พระว่า เราเชื่อว่าแม่พระศักดิ์สิทธิ์ เพราะแม่พระสุภาพและนบนอบ ส่วนคุณนั้นไม่เป็นแบบนั้นจึงไม่กล้ามาขอคุณอธิษฐานเผื่อ เพราะพระเจ้าสดับผู้ชอบธรรมแต่ไม่สดับฟังคนเย่อหยิ่ง ยิ่งกว่านั้นทุกถ้อยคำในพระคัมภีร์ แม่พระตรัสแต่คำดีงาม ไม่เคยพูดให้ร้ายใครเลย ซึ่งก็ต่างจากคุณอีก แถมพระคัมภีร์ยืนยันจากปากทูตสวรรค์ว่า พระเจ้าสถิตย์กับเธอ ดังนั้นแม้คุณจะพูดว่าพระเจ้าก็สถิตย์กะคุณ แต่เราเห็นการกระทำคุณแล้วไม่แน่ใจเลย และพระคัมภีร์ก็ไม่มีเขียน จึงขออธิษฐานผ่านแม่พระให้ไปถึงพระเยซูเจ้าต่อไป แต่กับคุณเราขอผ่านเลยไปเลยละกัน

ปล.แม่พระเป็นคนธรรมดาจริงๆนะครับ แต่เป็นคนธรรมดาที่พระเจ้าโปรดปราน ซึ่งเป็นหญิงชาวบ้านที่มีบุญกว่าหญิงใดๆ และพระจิตเจ้าเรียกเธอว่ามารดาพระเจ้าครับ มารดาพระเจ้าผู้เป็นเพียงหญิงธรรมดา ดังนั้นต่อไปนี้ ใครว่าแม่พระเป็นหญิงธรรมดา ไม่ต้องโกรธเขาครับ บอกคนๆนั้นเพียงว่า พระคัมภีร์บอกว่าหญิงคนนี้เป็นหญิงธรรมดาที่พระเจ้าโปรดปรานมากกว่าคุณ และพระคัมภีร์ยังระบุอีกว่า ชนทุกสมัยต้องสรรเสริญพระนางว่ามีบุญกว่าหญิงใดๆและเปี่ยมด้วยพระพร ดังนั้นถ้าใครดูถูกเธอ หรือบังอาจคิดว่าเธอมีศักดิ์ศรีเทียบเท่าตัวเอง คือ คนที่ไม่ทำตามพระคัมภีร์สอน ครับ
ชอบคำตอบของพี่ Holy ตรงนี้มาก ๆ ครับ : emo038 :
St.paul

จันทร์ ก.พ. 26, 2007 1:36 pm

Holy เขียน: พวกนี้มีปัญหามาจากอ่านพระคัมภีร์แค่บางบท แล้วรู้ไม่หมด แต่คิดว่าตัวเองรู้หมด เพียงเพราะเข้าใจไปว่าตัวเองทำอัศจรรย์ได้ แปลว่าพระเจ้าสถิตย์ ดังนั้นแล้วแปลว่ากรูสุดยอดแล้ว โดยลืมไปว่า บรรดาบุคคลในพระคัมภีร์ทุกคน แม้ที่พระเจ้าทรงรักมากเพียงไร ก็พลาดทำบาปกันได้

นี่คือจุดอ่อนแบบสุดๆครับ ที่ทำไมพระศาสนจักรคาทอลิคจึงเน้นความนบนอบมาก โดยเฉพาะบรรดานักบุญ เพราะปัญหานี้ สามารถเข้ามาผลักผู้ที่พระเจ้าเลือกให้ล้มลงได้โดยง่าย คือ ลืมไปว่าตัวเองเป็นแค่มนุษย์คนหนึ่ง และเป็นผู้รับใช้ที่ต่ำต้อยที่สุดในบรรดาผู้ศักดิ์สิทธิ์ และไม่ศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย แต่เผลอไปคิดเอาว่าตัวเองเป็นประกาศกยิ่งใหญ่ เพียงเพราะมีเรื่องอัศจรรย์เล็กๆน้อยๆผ่านตน จึงกล้าที่จะตัดสินทุกอย่ง หรือกล่าวผรุสวาทต่อบรรดาผู้ศักดิ์สิทธิ์

ในความเป็นจริง คนศักดิ์สิทธิ์จะระมัดระวังคำพูดนะครับ โดยเฉพาะผู้รับใช้พระเจ้าจะไม่พูดคำหยาบออกมาง่ายๆแบบนั้น

ยก 3:13
เราใช้ลิ้นถวายพระพรพระเจ้า พระบิดา และใช้ลิ้นสาปแช่งมนุษย์ซึ่งถูกสร้างตามภาพลักษณ์ของพระเจ้า ทั้งคำถวายพระพรและคำสาปแช่งล้วนออกมาจากปากเดียวกัน พี่น้องทั้งหลาย ไม่ควรให้เป็นเช่นนี้เลย  ตาน้ำจะมีทั้งน้ำจืดและน้ำกร่อยพุ่งมาจากช่องเดียวกันได้หรือ พี่น้องทั้งหลาย ต้นมะเดื่อจะออกผลเป็นมะกอกเทศได้อย่างไร เถาองุ่นจะออกผลเป็นมะเดื่อเทศได้อย่างไร ตาน้ำเค็มย่อมให้น้ำจืดไม่ได้ ใครบ้างคิดว่าตนฉลาดและมีปรีชาญาณ จงแสดงความฉลาดและปรีชาญาณนั้นอย่างอ่อนโยนด้วยการกระทำและความประพฤติดี  แต่ถ้าใจของท่านขมขื่นด้วยความอิจฉาริษยา และมีความทะเยอทะยาน จงอย่าโอ้อวดและอย่ามุสาต่อต้านความจริง  ปรีชาญาณเช่นนี้มิได้มาจากเบื้องบน แต่เป็นปรีชาญาณตามธรรมดาโลก ตามแบบวัตถุนิยมและตามแบบปีศาจ   ที่ใดมีความอิจฉาริษยาและความทะเยอทะยาน ที่นั่นย่อมมีแต่ความวุ่นวายและความชั่วร้ายนานาชนิด  ส่วนปรีชาญาณที่มาจากเบื้องบน ประการแรกเป็นสิ่งบริสุทธิ์ แล้วจึงก่อให้เกิดสันติ เห็นอกเห็นใจ อ่อนน้อม เปี่ยมด้วยความเมตตากรุณา บังเกิดผลที่ดีงาม ไม่ลำเอียง ไม่เสแสร้ง  ผู้ที่สร้างสันติย่อมเป็นผู้หว่านในสันติ และจะเก็บเกี่ยวผลเป็นความชอบธรรม

ถ้าเป็นผมจะตอบเขาง่ายๆเรื่องแม่พระว่า เราเชื่อว่าแม่พระศักดิ์สิทธิ์ เพราะแม่พระสุภาพและนบนอบ ส่วนคุณนั้นไม่เป็นแบบนั้นจึงไม่กล้ามาขอคุณอธิษฐานเผื่อ เพราะพระเจ้าสดับผู้ชอบธรรมแต่ไม่สดับฟังคนเย่อหยิ่ง ยิ่งกว่านั้นทุกถ้อยคำในพระคัมภีร์ แม่พระตรัสแต่คำดีงาม ไม่เคยพูดให้ร้ายใครเลย ซึ่งก็ต่างจากคุณอีก แถมพระคัมภีร์ยืนยันจากปากทูตสวรรค์ว่า พระเจ้าสถิตย์กับเธอ ดังนั้นแม้คุณจะพูดว่าพระเจ้าก็สถิตย์กะคุณ แต่เราเห็นการกระทำคุณแล้วไม่แน่ใจเลย และพระคัมภีร์ก็ไม่มีเขียน จึงขออธิษฐานผ่านแม่พระให้ไปถึงพระเยซูเจ้าต่อไป แต่กับคุณเราขอผ่านเลยไปเลยละกัน

สะใจครับ ขอบคุณพี่ปอครับ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 26, 2007 1:47 pm

คิ คิ คิ  อย่างที่พี่ ๆ ตอบไปแล้วนะน้องเปรม

ส่วนเราก็ใจเย็น ๆ ยกโทษให้เขา
ถวายพระในช่วงเตรียมมหาพรตนะจ๊ะ  ::017::
Jack Sparrow

จันทร์ ก.พ. 26, 2007 5:08 pm

โลกเรานี่สับสน แม้แต่ศาสนาก็ยังสับสน ทุกกลุ่มล้วนแต่ขัดแย้ง
Big_TC29

จันทร์ ก.พ. 26, 2007 9:25 pm

เอาน่าเปรม เป็นธรรมดาของโปรแตสตันท์ ทำไงได้หละ พวกนี้เค้าเสี้ยมสอนกันมาแบบนี้หละ เค้าด่าเราว่า Saint is shit.เค้ารู้รึเปล่าว่า มาติน ลูเทอร์ คนให้กำเนิดนิกายเค้า ยังไม่เอาด้วยแล้วเลย กะพักหลังๆของนิกาย เค้ายังกลับใจเป็นคาทอลิกก่อนตายเลย  ถ้าเค้ายังไม่เปิดตาเปิดใจ ก็ต้องสวดให้เค้าเปิดตาเปิดใจจริงๆหละ ถึงจะรู้ได้
อยากจะพุดกลับว่า Scheisse จริงๆเล้ย แล้วก็อีกอย่างนะ หลีกห่างพวกนี้ได้เลยยิ่งดี เพราะว่า เราก็เคยเจอ ยิ่งเจอ ยิ่งเสียสุขภาพจิต นี่อุตส่าห์สงบศึกกะพวกนี้มาพักแล้วนะ สงสัย ต้องเปิดแนวรบกันอีกรอบ หรือไม่ก็ต้องเจอ Total Warfare. มั้งจึงจะเข็ดกะพวกนี้ แต่คิดไปคิดมา อย่ารบกะพวกนี้นดีก่ามั้ง มหาพรตอยู่นี่หว่า ต้องสงบ พลีกรรมๆ เย็นไว้ๆ อย่าเพิ่งไปออกรบ กลับไปสวดสายประคำดีก่า เฮ้อ (อันหลังนี้ ผมพูดกะตัวเอง)
แก้ไขล่าสุดโดย Big_TC29 เมื่อ จันทร์ ก.พ. 26, 2007 9:44 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

จันทร์ ก.พ. 26, 2007 10:24 pm

ผมว่า มันไม่ใช่ธรรมดาหรอกมั้งครับ เพราะธรรมดาจริงๆแม้ไม่เชื่อ จะไม่ก้าวร้าวขนาดนี้ครับ

ความจริงถ้าถามว่า ทำไมต้องเจอคริสเตียนแบบนี้

ผมอยากจะบอกว่า ส่วนหนึ่งที่ทำให้ผมอ่านพระคัมภีร์มากขึ้น พยายามทำความเข้าใจหลักข้อเชื่อของตัวเองมากขึ้น จนอยู่ในจุดนี้ได้ทุกวันนี้ ก็เพราะเจอโปรแตสแตนท์หัวรุนแรงมาก่อนนี่แหละครับ กลุ่มแรกที่จุดประกายผมตั้งแต่ม.6 เปิดพระคัมภีร์แบบท่องจำกันได้เลยว่าบทที่ใช้โจมตีคาทอลิคได้ อยู่หน้าไหนข้อไหน และพูดทำนองว่าโป๊ปจะตกนรกพระสงฆ์นักบวชจะตกนรกหมดเลยด้วยซ้ำ แถมพูดภาษาแปลกๆดังลั่นกันทั้งโบสถ์จนดูเหมือนสื่อสารกับมนุษย์ต่างดาวมากกว่า ตอนนั้น อธิบายอะไรให้เขาไม่ได้เลยสักข้อว่าทำไมเราเชื่อแบบนี้ และทำให้ตัดสินใจกลับมาอ่านพระคัมภีร์ใหม่อีกครั้ง และพบว่า เราเองนั่นแหละที่ผิด ที่ไม่รู้จักอ่านพระคัมภีร์บ่อยๆจึงไม่รู้เลยว่า ทุกอย่างที่คาทอลิคเชื่อ ก็อ้างอิงจากพระคัมภีร์ทั้งหมด ก็คาทอลิคเองเป้นคนจัดสารบบพระคัมภีร์ และแปลพระคัมภีร์เล่มแรกไม่ใช่เหรอ

ดังนั้น เราควรขอบคุณพระเจ้า เพราะพระองค์ให้เราเจอเขา เพื่อจะได้ทำให้เรารู้ว่า แม้เราจะรัก แต่เราก็ยังขาดความรู้อยู่มาก และมันทำให้เราไม่สามารถอธิบายหรือประกาศกับใครได้ว่า เราเชื่ออะไร และทำไม

ดังนั้น ตรงกันข้าม อาจต้องขอบคุณเขาด้วย ที่อุตส่าห์โจมตีกันซะขนาดนี้ ทำให้เราต้องขวนขวายหาความรู้ความเข้าใจ หัดอ่านพระคัมภีร์ซะบ้าง แทนที่จะอ่านแต่การ์ตูนกับนิยาย

รม 8:28
เรารู้ว่า พระเจ้าทรงบันดาลให้ทุกสิ่งกลับเป็นประโยชน์แก่ผู้ที่รักพระองค์
mind
.
.

จันทร์ ก.พ. 26, 2007 11:25 pm

bigect07 เขียน: เอาน่าเปรม เป็นธรรมดาของโปรแตสตันท์ ทำไงได้หละ พวกนี้เค้าเสี้ยมสอนกันมาแบบนี้หละ เค้าด่าเราว่า Saint is shit เค้ารู้รึเปล่าว่า มาติน ลูเทอร์ คนให้กำเนิดนิกายเค้า ยังไม่เอาด้วยแล้วเลย กะพักหลังๆของนิกาย เค้ายังกลับใจเป็นคาทอลิกก่อนตายเลย ถ้าเค้ายังไม่เปิดตาเปิดใจ ก็ต้องสวดให้เค้าเปิดตาเปิดใจจริงๆหละ ถึงจะรู้ได้
อยากจะพุดกลับว่า Scheisse จริงๆเล้ย แล้วก็อีกอย่างนะ หลีกห่างพวกนี้ได้เลยยิ่งดี เพราะว่า เราก็เคยเจอ ยิ่งเจอ ยิ่งเสียสุขภาพจิต นี่อุตส่าห์สงบศึกกะพวกนี้มาพักแล้วนะ สงสัย ต้องเปิดแนวรบกันอีกรอบ หรือไม่ก็ต้องเจอ Total Warfare. มั้งจึงจะเข็ดกะพวกนี้ แต่คิดไปคิดมา อย่ารบกะพวกนี้นดีก่ามั้ง มหาพรตอยู่นี่หว่า ต้องสงบ พลีกรรมๆ เย็นไว้ๆ อย่าเพิ่งไปออกรบ กลับไปสวดสายประคำดีก่า เฮ้อ (อันหลังนี้ ผมพูดกะตัวเอง)
+++เค้ารู้รึเปล่าว่า มาติน ลูเทอร์ คนให้กำเนิดนิกายเค้า ยังไม่เอาด้วยแล้วเลย กะพักหลังๆของนิกาย เค้ายังกลับใจเป็นคาทอลิกก่อนตายเลย+++ จริงป่าว เนี้ย พึ่งรู้อะนะ
แก้ไขล่าสุดโดย mind เมื่อ จันทร์ ก.พ. 26, 2007 11:33 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Big_TC29

จันทร์ ก.พ. 26, 2007 11:41 pm

+++เค้ารู้รึเปล่าว่า มาติน ลูเทอร์ คนให้กำเนิดนิกายเค้า ยังไม่เอาด้วยแล้วเลย กะพักหลังๆของนิกาย เค้ายังกลับใจเป็นคาทอลิกก่อนตายเลย+++ จริงป่าว เนี้ย พึ่งรู้อะนะ
แบบว่าอันนี้ มีเขียนในไดอารี่ส่วนตัวของมาติน ลูเทอร์ ครับ มีหลายคนเลยละครับที่บอกมา อยากรู้ ต้องลองถามบราเดอร์ที่เรียนแสงธรรมดูครับ
Jeab Agape
~@

อังคาร ก.พ. 27, 2007 6:40 am

bigect07 เขียน:
แบบว่าอันนี้ มีเขียนในไดอารี่ส่วนตัวของมาติน ลูเทอร์ ครับ มีหลายคนเลยละครับที่บอกมา อยากรู้ ต้องลองถามบราเดอร์ที่เรียนแสงธรรมดูครับ
ถามพี่แสงธรรม แน่นอนว่าใช่ อิอิ

อย่าไปคิดอะไรมาก มาร์ติน ลูเทอร์ เป็นโปรเตสแตนต์ ที่เป็นคาทอลิกมากที่สุดละกัน

ในการสัมมนาระหว่างพี่น้องต่างนิกาย เราบอกกันว่า เราไม่ต้องไปคิดถึงอดีต ที่มันแตกไปแล้วว่าให้เป็นเหมือนเดิม กันอย่างไร เพราะมันเป็นไปไม่ได้
แต่เราควรจะทำปัจจุบันว่า มีสิ่งใด ที่เป็นหัวใจหลัก แล้วเราไปกันได้ ให้เริ่มต้นจากจุดนั้น : xemo026 :
อันตน
~@

อังคาร ก.พ. 27, 2007 8:13 am

Jeab Agape เขียน:
ถามพี่แสงธรรม แน่นอนว่าใช่ อิอิ

อย่าไปคิดอะไรมาก มาร์ติน ลูเทอร์ เป็นโปรเตสแตนต์ ที่เป็นคาทอลิกมากที่สุดละกัน

ในการสัมมนาระหว่างพี่น้องต่างนิกาย เราบอกกันว่า เราไม่ต้องไปคิดถึงอดีต ที่มันแตกไปแล้วว่าให้เป็นเหมือนเดิม กันอย่างไร เพราะมันเป็นไปไม่ได้
แต่เราควรจะทำปัจจุบันว่า มีสิ่งใด ที่เป็นหัวใจหลัก แล้วเราไปกันได้ ให้เริ่มต้นจากจุดนั้น : xemo026 :
หนับหนุนน้องลูกไก่ง้าบ
Florian

อังคาร ก.พ. 27, 2007 9:02 am

อันตน เขียน:
bigect07 เขียน: แบบว่าอันนี้ มีเขียนในไดอารี่ส่วนตัวของมาติน ลูเทอร์ ครับ มีหลายคนเลยละครับที่บอกมา อยากรู้ ต้องลองถามบราเดอร์ที่เรียนแสงธรรมดูครับ

หนับหนุนน้องลูกไก่ง้าบ
เห็นด้วยกับน้องเจี๊ยบอีกคนครับ
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร ก.พ. 27, 2007 10:08 am

::001:: แล้วต้องกลับไปอ่าน ศรัทธาพาหลง ป่ะน้องเจี๊ยบ
yuki

อังคาร ก.พ. 27, 2007 5:36 pm

เปรมพึ่งรู้วันนี้ว่าเค้าเป็นพวกความหวัง
Holy

อังคาร ก.พ. 27, 2007 6:20 pm

Y u K i เขียน: เปรมพึ่งรู้วันนี้ว่าเค้าเป็นพวกความหวัง
again and again
Big_TC29

อังคาร ก.พ. 27, 2007 9:31 pm

Y u K i เขียน: เปรมพึ่งรู้วันนี้ว่าเค้าเป็นพวกความหวัง
พวกความหวังอีกแล้วเหรอ เป็นปกติของพวกนี้ สงสัย ต้องเปิดแนวรบกันอีกรอบละมั้ง อุตส่าห์ทำสัญญาสงบศึกไปพักนึงละ ยังไม่ได้ชำระความกรณีที่ข่มพระสงฆ์เราเลย(คุณพ่อท่านนึงโดนมา เป็นฝรั่ง สนิทกะผมมาก) แล้วนี่ยังจาบจ้วงนักบุญอีก รวบยอดซะดีมะ
Mobster
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 27, 2007 9:41 pm

ความหวังนี่พวกไหนอะ คาริสเมติก เพนเตกอส หรือไรอะ (เห็นเพื่อนบอกว่าคาริสเมติก เลยไม่แน่ใจ)
Big_TC29

อังคาร ก.พ. 27, 2007 9:56 pm

Mobster เขียน: ความหวังนี่พวกไหนอะ คาริสเมติก เพนเตกอส หรือไรอะ (เห็นเพื่อนบอกว่าคาริสเมติก เลยไม่แน่ใจ)
บอกให้เลยน้อง เป็นพวกเถื่อน ไม่มีใครเค้ายอมรับ ที่สำคัญ ไม่ได้สังกัดองค์กรโปรแตสตันท์แห่งใดในไทยด้วย เพราะเค้าไม่ยอมรับหลักการ
Joseph

อังคาร ก.พ. 27, 2007 10:15 pm

พี่รู้ตั้งแต่อ่านครั้งแรกแล้วว่าความหวัง
Agape

อังคาร ก.พ. 27, 2007 11:52 pm

โดนกันถ้วนหน้าจริงๆ... ::010::

พวกนั้นคงเป็นคนที่ถูกเลือกสรรเป็นพิเศษละมั๊ง
เบื่อจริง  พวกที่ปากบอกว่าเชื่อและศรัทธา...มีของประทาน...ฯลฯ
แต่ถ้า...ให้ละทิ้งเรื่องทางโลกละทิ้งชีวิตครอบครัว มารับใช้พระเจ้าแบบสงฆ์  รับรองอ้างโน่นอ้างนี่สารพัด

พวกนี้เก่งแต่ปาก....ถ้าเจอก็เงียบๆไว้ยอมเขาซะ...จะดีกว่า....
แต่ต้องยอมรับในความบ้าบิ่นของเขา...พวกนี้อดอาหารอฐิษฐาน...ไม่หลับไม่นอน...เพื่อวางแผน...สร้างผู้นำ...พาคนมารับเชื่อ
ถึงแม้จะก้าวร้าวไปหน่อย...แต่ก็....นะ

หรือใครจะชอบแบบนี้ก็ตามใจ...(เป็นควายให้เขาจูง) ::011:: ::011:: ::011::
แล้วก็จะถูกเขาตอบกลับมาว่าเป็นควายให้จูง...ยังดีกว่าเป็นคริสเตียนห่วยๆอย่างเรา ::011:: ::011:: ::011::
แก้ไขล่าสุดโดย Agape เมื่อ อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 10:14 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Alphonse

พุธ ก.พ. 28, 2007 2:48 am

อ่า...
แต่เอชกลับคิดว่า
พระองค์อยากให้เรารักทุกคน(แม้แต่ความหวัง)
เพราะเอชคิดว่า พระท่านคงรักมนุษย์ทุกคน
แม้ว่าคนๆ นั้นจะรักท่านหรือไม่เพียงไร

ถ้าเราอยากเหมือนพระองค์ คืออยากเดินตามรอยพระองค์
เราก็ต้องรักเค้าให้ได้  เอชไมได้รังเกียจหรือเกลียดเค้านะ
แต่รู้สึกรัก รักแบบสงสาร
ว่าทำไมหนอ เค้าจึงถูกซาตานหลอกล่อได้ง่ายขนาดนี้
Florian

พุธ ก.พ. 28, 2007 8:55 am

พวกความหวังอีกแล้วเหรอ เป็นปกติของพวกนี้ สงสัย ต้องเปิดแนวรบกันอีกรอบละมั้ง อุตส่าห์ทำสัญญาสงบศึกไปพักนึงละ ยังไม่ได้ชำระความกรณีที่ข่มพระสงฆ์เราเลย(คุณพ่อท่านนึงโดนมา เป็นฝรั่ง สนิทกะผมมาก) แล้วนี่ยังจาบจ้วงนักบุญอีก รวบยอดซะดีมะ
พระเยซูเจ้าทรงสอนให้เราให้อภัยผู้อื่น 70 ครั้ง 70 หน ก็คือให้อภัยตลอดเสมอทุกครั้งไป แม้แต่ผู้เป็นศัตรู ยังทรงสอนให้รักเลย น้องก็จงสลัดคนเก่าเข้าสวมสภาพใหม่เถิดน้องเอ๋ย  : xemo026 :  : xemo026 :  : xemo026 :
Florian

พุธ ก.พ. 28, 2007 9:05 am

Agape เขียน:
โดนกันถ้วนหน้าจริงๆ... ::010::

พวกนั้นคงเป็นคนที่ถูกเลือกสรรเป็นพิเศษละมั๊ง
เบื่อจริง  พวกที่ปากบอกว่าเชื่อและศรัทธา...มีของประทาน...ฯลฯ
แต่ถ้า...ให้ละทิ้งเรื่องทางโลกละทิ้งชีวิตครอบครัว มารับใช้พระเจ้าแบบสงฆ์  รับรองอ้างโน่นอ้างนี่สารพัด

พวกนี้เก่งแต่ปาก....ถ้าเจอก็เงียบๆไว้ยอมเขาซะ...จะดีกว่า....
แต่ต้องยอมรับในความบ้าบิ่นของเขา...พวกนี้อดอาหารอฐิษฐาน...ไม่หลับไม่นอน...เพื่อวางแผน...สร้างผู้นำ...พาคนมารับเชื่อ
ถึงแม้จะก้าวร้าวไปหน่อย...แต่ก็....นะ

หรือใครจะชอบแบบนี้ก็ตามใจ...(เป็นควายให้เขาจูง) ::011:: ::011:: ::011::
แล้วก็จะถูกเขาตอบกลับมาว่าเป็นควายให้จูง...ยังดีกว่าเป็นคริสเตียนห่วยๆอย่างเรา ::011:: ::011:: ::011::

เพิ่งรู้รสชาติของการเป็นคริสตชนก็ตอนเจอกะพวกนี้นี่แหละ ::011:: ::011:: ::011::
ปกติ ถ้าจะสัมผัสถึงคุณค่าและความหมายของการเป็นคริสตชนนั้นก็ต้องสัมผัสกับพระเจ้า เมื่อเราได้สัมผัสถึงสิ่งที่เรียกว่าอาการพระเจ้า เราก็จะเข้าใจและภาคภูมิใจในการเป็นคริสตชน

แต่ ... โอ ... หรือว่าไม่มีทางอื่นที่ดีกว่าแล้วที่จะสัมผัสรสชาติของการเป็นคริสตชนนอกจากต้องผ่านทางพี่น้องโบสถ์ความหวัง ถ้าเป็นเช่นนี้แล้วก็น่าไปสัมผัสพวกเขานะ จะได้เข้าถึงพระ จริงปะ หุ หุ  :angel:  ::017::   ::011::  :grin: เหอ เหอ  ::011::  ::010::  :grin:  ::006::  ::011::  ::010::  :grin:  ::011::  ::006::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ก.พ. 28, 2007 9:46 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Florian

พุธ ก.พ. 28, 2007 9:08 am

necromancer เขียน: อ่า...
พระองค์อยากให้เรารักทุกคน(แม้แต่ความหวัง)
เพราะเอชคิดว่า พระท่านคงรักมนุษย์ทุกคน
แม้ว่าคนๆ นั้นจะรักท่านหรือไม่เพียงไร

ถ้าเราอยากเหมือนพระองค์ คืออยากเดินตามรอยพระองค์
เราก็ต้องรักเค้าให้ได้  เอชไมได้รังเกียจหรือเกลียดเค้านะ
ว่าทำไมหนอ เค้าจึงถูกซาตานหลอกล่อได้ง่ายขนาดนี้
น้องเอชตอบได้ประทับใจข้าพเจ้ามาก คนที่มีกระแสเรียกเป็นคริสตชน ก็หมายความว่าเขามีกระแสเรียกในการที่จะรักคนอื่นแม้แต่ศัตรูก็ต้องรัก มีกระแสเรียกในการสร้างสันติ แทนที่จะสร้างความร้าวฉาน และมีกระแสเรียกในการให้อภัยแก่ผู้ที่ทำผิดพ้องหมองใจทุกคนในทุกครั้งและทุกกรณีด้วย เห็นน้องตอบเช่นนี้ พี่ก็อดชื่นชมไม่ได้ครับ นับว่าน้องมีความก้าวหน้าในชีวิตฝ่ายจิตจริงๆนะเนี่ย  : xemo026 :  : xemo017 :  : emo038 :
Alphonse

พุธ ก.พ. 28, 2007 3:55 pm

Florian เขียน:
necromancer เขียน: อ่า...

น้องเอชตอบได้ประทับใจข้าพเจ้ามาก คนที่มีกระแสเรียกเป็นคริสตชน ก็หมายความว่าเขามีกระแสเรียกในการที่จะรักคนอื่นแม้แต่ศัตรูก็ต้องรัก มีกระแสเรียกในการสร้างสันติ แทนที่จะสร้างความร้าวฉาน และมีกระแสเรียกในการให้อภัยแก่ผู้ที่ทำผิดพ้องหมองใจทุกคนในทุกครั้งและทุกกรณีด้วย เห็นน้องตอบเช่นนี้ พี่ก็อดชื่นชมไม่ได้ครับ นับว่าน้องมีความก้าวหน้าในชีวิตฝ่ายจิตจริงๆนะเนี่ย   : xemo026 :  : xemo017 :  : emo038 :
จะบอกว่าฝีมือตัวเองอ่ะดิ ชิส์ๆๆ :emotion_057: :emotion_057: :emotion_057: ::017:: ::017:: ::013:: ::011:: ::008::
ตอบกลับโพส