สอบO-Netเรียบร้อยแล้ว

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mobster
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.พ. 25, 2007 10:16 pm

ขอบอกว่ากระทู้นี้เป้นการบ่นส่วนตัวเล็กๆถึงปานกลาง

สอบO-netปีนี้ สังคมยากมากกกกกกกกกกกกก ใครท่องหรือจำคือตายสนิมเพราะออกวิเคราะห์ อ้อมีเรื่องคริสต์ออกด้วยนะ

วันGood Friday คือวันอะไร
1.วันที่พระเยซูเจ้ากลับคืนพระชนม์ชีพ
2.วันที่พระเยซูเจ้ารับประทานอาหารมื้อสุดท้าย
3.วันที่พระเยซูเจ้าถูกตรึงกางเขน
4.วันที่พระเยซูประสูติ

ผมตอบ3อ่านะ

อีกข้อ
พิธีพุทธมามะกะเทียบกับพิธีใดของคริสต์
1.ศีลสมรส
2.ศีลล้างบาป
3.ศีลกำลัง
4.ศีลมหาสนิท

ผมตอบ3อ่านะ

แล้วคำถามปีนี้ศาสนาออกเยอะ แล้ววิเคราะห์เยอะมาก ต่อมาก็เผชิญกับภาษาอังกฤษที่แบบอ่านไม่ออก แต่ก็ง่าย ง่ายกว่าข้อสอบที่ร.ร.ด้วยซ้ำไป ส่วนเลข ออกง่ายมาก จนแบบ ตรีโกณมันน่ายากกว่านี้นะ แต่ดันออกง่ายเกิน ต่อมาเจอวิทยืO-net ออกมาหัวเราะร่าส่วนของฟิสิกส์สุดยอดง่าย เคมีชีวะ(....)วิทย์กายภาพพอทำได้ แต่ภาษาไทยนี่แทบไม่คิด ข้อสอบร.ร.ยังยากกว่า เมื่อจบก็อยากตะโกนดังๆนะ แต่ยังเหลือA-netอีก
คิดยังไงครับถ้าสอบกันปีนี้
Batholomew
~@

อาทิตย์ ก.พ. 25, 2007 10:27 pm

สู้ ๆ ครับ อย่ายอมแพ้ ::013::
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ก.พ. 25, 2007 11:25 pm

ดีแล้วจ๊ะ ถ้าเกิดพลาดพลั้ง พ่อขุนฯยังคอยคร้าบ :grin:
sasuke
~@

จันทร์ ก.พ. 26, 2007 2:47 am

สอบเหมือนกันครับ... : emo045 : ไทย อังกฤษ วิทย์ ง่าย...

ข้่อที่ถามเกี่ยวกับพุทธมามกะน่าจะมีศีลสง่าให้เลือกนะ เพราะว่ามันดูใกล้เคียงกว่ากันเยอะเลย ผมว่า... :emotion_057:

ปล. ไม่แน่ใจนะครับ ว่าสังคมมันยากจริง หรือว่าเรามันโง่เอง  ::008:: เซ็งจิต ทำไม่ค่อยได้เลย
NKL
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 26, 2007 2:57 am

อย่าให้โม้

เลขข้อสอบผมยังไม่ได้แกะชีทด้วยซ้ำ

กาเสร็จใน5นาที เพื่อแข่งสถิติทำเรฦวกับเพื่อน(เลขตกมาโดนตลอด)
Florian

จันทร์ ก.พ. 26, 2007 8:59 am

sasuke เขียน: สอบเหมือนกันครับ... : emo045 : ไทย อังกฤษ วิทย์ ง่าย...

ข้่อที่ถามเกี่ยวกับพุทธมามกะน่าจะมีศีลสง่าให้เลือกนะ เพราะว่ามันดูใกล้เคียงกว่ากันเยอะเลย ผมว่า... :emotion_057:

ปล. ไม่แน่ใจนะครับ ว่าสังคมมันยากจริง หรือว่าเรามันโง่เอง  ::008:: เซ็งจิต ทำไม่ค่อยได้เลย
เอ่อ ผมขอมองต่างมุมนะครับ ไม่ว่ากันน้า ...

คือพิธีพุทธมามกะ ก็น่าจะเป็นพิธีประกาศตัวเป็นพุทธมามกะนั่นเองครับ ในการประกาศตัวเป็นพุทธมามกะก็เป็นเสมือนการแสดงความจำนงเข้าถือพระพุทธศาสนาเป็นศาสนาของตน หรือประกาศตัวว่าฉันเป็นชาวพุทธนะจ๊ะ  ฉะนั้นก็น่าจะเทียบได้กับศีลล้างบาปมากกว่า เพราะผู้รับศีลล้างบาปก็เหมือนเป็นผู้ประกาศว่าฉันเป็นชาวคริสต์นะจ๊ะ ประมาณนี้น่ะครับ  ::020::  ::011::  ::017::
Mobster
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 26, 2007 12:04 pm

Florian เขียน:
sasuke เขียน: สอบเหมือนกันครับ... : emo045 : ไทย อังกฤษ วิทย์ ง่าย...

เอ่อ ผมขอมองต่างมุมนะครับ ไม่ว่ากันน้า ...

คือพิธีพุทธมามกะ ก็น่าจะเป็นพิธีประกาศตัวเป็นพุทธมามกะนั่นเองครับ ในการประกาศตัวเป็นพุทธมามกะก็เป็นเสมือนการแสดงความจำนงเข้าถือพระพุทธศาสนาเป็นศาสนาของตน หรือประกาศตัวว่าฉันเป็นชาวพุทธนะจ๊ะ  ฉะนั้นก็น่าจะเทียบได้กับศีลล้างบาปมากกว่า เพราะผู้รับศีลล้างบาปก็เหมือนเป็นผู้ประกาศว่าฉันเป็นชาวคริสต์นะจ๊ะ ประมาณนี้น่ะครับ  ::020::  ::011::  ::017::
ตอนนั้นผมคิดว่า พุทธมามะกะคือการยืนยันการพึ่งพระพุทธพระธรรมพระสงฆืเป้นสรณะ คือยืนยันการเป็นพุทธ แล้วเทียบว่า ศีลล้างบาปคือการเข้าสู่พระศาสนจักร แล้วศีลกำลังคือศีลยืนยันความเชื่อในพระ(เพราเทียบภาษาปะกิดที่ว่าConfirmation)

แต่ปีนี้สังคมยากจริงๆ ทุกคนที่ออกจากห้องสอบบ่นเลยทุกคน ง่ายสุดท่าจะวิทย์(ปกติฟิสิกส์ชั้นใช้สูตรมากกว่านี้ไม่ใช่เร๊อ) แต่กลัวว่าไอง่ายๆ คะแนนออกมา : xemo023 : อาทิตย์หน้าสอบA-netลงแค่4วิชา ภาษาอังกฤษ ภาษาญี่ปุ่น เลข วิทย์ เห็นว่าท่าจะยาก
sasuke
~@

จันทร์ ก.พ. 26, 2007 12:56 pm

Florian เขียน:

คิดเหมือนกันเลยครับ ผมก็ตอบศีลล้างบาปไป เพราะว่าน่าจะถูกที่สุดแล้ว
แต่...ไปดูในหนังสือของติวแบรนด์ เค้าบอกว่าศีลกำลังครับ ไม่ทราบเหมือนกับเพราะว่าอะไร แต่ว่าผมผิดแล้วข้อนึง : xemo033 :
Dis volentibus

อังคาร ก.พ. 27, 2007 8:20 pm

น่าจะเป็นศึลกำลังมากกว่านะคะ เพราะว่า พุธไม่ได้กำหนดว่าต้องมีศีลเเรก เกิดมาก็พุธไปเลย
เเล้วพุทธมามะกะ ก็ประมาณว่า ยืนยันว่า ฉันเป็นพุธ อ่ะไรปานนี้ แล้วจะทำเมื่อรู้ความเเล้วๆ

(อันนี้อย่าเอาไปรวมกับคริสตังสำรองนา เดี๋ยวจะเค้าใจว่าเป็นล้างบาป งงเปล่าๆ)
แก้ไขล่าสุดโดย Ecclēsia เมื่อ อังคาร ก.พ. 27, 2007 8:21 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Deo Gratias

พุธ ก.พ. 28, 2007 2:44 pm

Mobster เขียน:
อีกข้อ
พิธีพุทธมามะกะเทียบกับพิธีใดของคริสต์
1.ศีลสมรส
2.ศีลล้างบาป
3.ศีลกำลัง
4.ศีลมหาสนิท

ผมตอบ3อ่านะ
ข้อนี้ถ้าอยู่ในวิชาสังคมคือเทียบเท่าศีลกำลัง เพราะ ถือว่าเป็นการประกาศตัวว่าจะติดตามศาสนานั้นๆ(ตอบตามวิชาการข้างนอก)

ที่จริงแล้ว ตามความรู้สึกของคนที่รับศีลล้างบาป(บัพติศมา) ตั้งแต่ยังเป็นทารก อาจจะถือว่าข้อนี้เทียบเท่าศีลกำลังได้ แต่สำหรับคนที่ล้างบาปตอนโต น่าจะเทียบเท่าศีลล้างบาปมากกว่า

แต่ถ้าอธิบายตามหลักศาสนศาสตร์(เทววิทยา)จริงๆนั้น เทียบกันไมได้เลย เพราะพิธีศีลฯเหล่านี้มีความหมายฝ่ายวิญญาณ มีการทรงสถิตของพระเจ้าอยู่ด้วย เราจึงไม่ควรเอาไปเทียบกับสิ่งอื่น

ในทางพี่น้องคาทอลิก ศีลกำลัง ส่วนหนึ่งคือการประกาศยืนยันความเชื่อ แต่มีความหมายที่พิเศษกว่านั้น คือการรับกำลังและฤทธานุภาพจากพระจิต(พระวิญญาณบริสุทธิ์)ด้วย

ส่วนทางพี่น้องโปรฯทางสายแองกลิกัน ลูเธอร์แรน น่าจะเหมือนคาทอลิก (ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกไหมนะค่ะ เรียนแล้วคืนอาจารย์ไปหมด เด๋วคงมีพี่น้องมาเพิ่มเติมให้ค่ะ) ส่วนสายทางเพนเทคอสเรียกว่าการบัพติศมาในพระวิญญาณบริสุทธิ์ คือ การรับกำลังจากพระจิตเจ้าอย่างเต็มล้นค่ะ  ::015::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ก.พ. 28, 2007 2:59 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Mobster
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 05, 2007 12:03 pm

เย่ๆๆๆ เอนทรานส์เสร็จแล้วทั้งO-net A-net

ว๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไม่ได้ชอปปิ้งมาหลายเดือน อดทนอ่านหนังสือมานาน(อ้าวเราอ่านด้วยหรอ) เสร็จสิ้นซักที
amour

จันทร์ มี.ค. 05, 2007 9:32 pm

คะแนนเฟ้อแน่เลยปีนี้................ แล้วเด็กซิ่วอย่างผมจะเหลืออะไร
ขอให้เป็นไปตามน้ำพระทัยเถิด

ว่าแต่ข้อสอบ เอเน็ท อยากจะบอกว่า ออกผิดจุดประสงค์หรือเปล่าก็ไม่รู้ วิชาโอเน็ทเป็นวิชาเพื่อวัดเนื้อหา ส่วนวิชาเอเน็ทเป็นวิชาที่คิดวิเคราะห์.....

แต่ผมว่าข้อสอบปีนี้ มั่วมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก  ตัวอย่างข้อสอบวิชาภาษาไทยนะ ไม่รู้ว่าเอามาออกได้ไง....อย่างเช่นมีข้อนึง ที่ถามเกี่ยวกับวรรณคดีเรื่องอิเหนา ก็ไม่รู้ว่าคนออกสมองกลับหรือเปล่า...... ถามมาได้ว่า นี่คือคำพูดของใคร แล้วใครเป็นคนพูดก่อนตามลำดับ.... ละถามหน่อยว่าหน้าไหนมันจะไปจำได้.... ข้อสอบให้คิดวิเคราะห์ก็ให้คิดวิเคราะห์ดิ่... ไม่ใช่ให้จำว่าใครพูดกับใคร หรือใครพูดก่อน.... 

มันเอามาปนมั่วไปหมด.... แล้วปีนี้ออกข้อสอบโอเน็ทง่ายๆ ต่อไปเด็กไทยได้สมองฟ่อกันถ่วนหน้า.... ได้คะแนน 5000 เต็ม 10000 คงเข้าจุฬาได้ทั่วพื้นปฐพีแผ่นดินไทย    เฟ้อกันเข้าไปคะแนน  ไม่รู้คิดได้ไง สทศ. สกอ. สุมหัวกันมั่วดีจริงๆ  ละปีหน้าเด็กสอบ 8 เออ...ดีสอบศิลป์ สงสัยคงต้องพกพู่กันไปด้วยละมั้งคราวนี้ การงานอาชีพก็คงต้องเอาจอบเอาเสียมไปปลูกต้นไม้ให้กรรมการคุมสอบดู  อีหน่อยคงได้มีสถาบันกวดวิชาศิลป์ การงานอาชีพ สุขศึกษา ....ใครยังไม่มีธุรกิจทำ ก็หันมาสอนเด็กตาดำๆ ให้ไปสู้กะนโยบายของผู้ใหญ่ที่ไม่ได้รับอาหารครบ5 หมุ่ได้นะครับ จะดีใจดีมั้ยเนี่ยที่เกิดเป็นเด็กไทย

ขอโทษนะครับ ขอระบายหน่อยเหอะ.... เห็นแล้วผิดหวังกับการสอบปีนี้มากๆ  ไม่รู้จะแยกเป็นโอเน็ท และเอเน็ทไปเพื่ออะไร ถ้าแยก แล้วออกไม่ตรงจุดประสงค์อย่างนี้..... น่าอายนะครับผุ้ใหญ่ ทำตัวให้เด็กด่า....

ปีหน้าก็เปลี่ยนระบบ ปีต่อไปก็เปลี่ยนอีก... เจริญ....ทำให้เราค้นพบว่า ทุกสิ่งคือการเปลี่ยนแปลง เหอๆ.....

เครียดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ขอให้ลูกวางใจในพระองค์เถิดว่าลูกจะติด มธ. 
Alphonse

จันทร์ มี.ค. 05, 2007 10:33 pm

par l'amour de dieu เขียน: คะแนนเฟ้อแน่เลยปีนี้................ แล้วเด็กซิ่วอย่างผมจะเหลืออะไร
ขอให้เป็นไปตามน้ำพระทัยเถิด

ว่าแต่ข้อสอบ เอเน็ท อยากจะบอกว่า ออกผิดจุดประสงค์หรือเปล่าก็ไม่รู้ วิชาโอเน็ทเป็นวิชาเพื่อวัดเนื้อหา ส่วนวิชาเอเน็ทเป็นวิชาที่คิดวิเคราะห์.....

แต่ผมว่าข้อสอบปีนี้ มั่วมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก  ตัวอย่างข้อสอบวิชาภาษาไทยนะ ไม่รู้ว่าเอามาออกได้ไง....อย่างเช่นมีข้อนึง ที่ถามเกี่ยวกับวรรณคดีเรื่องอิเหนา ก็ไม่รู้ว่าคนออกสมองกลับหรือเปล่า...... ถามมาได้ว่า นี่คือคำพูดของใคร แล้วใครเป็นคนพูดก่อนตามลำดับ.... ละถามหน่อยว่าหน้าไหนมันจะไปจำได้.... ข้อสอบให้คิดวิเคราะห์ก็ให้คิดวิเคราะห์ดิ่... ไม่ใช่ให้จำว่าใครพูดกับใคร หรือใครพูดก่อน.... 

มันเอามาปนมั่วไปหมด.... แล้วปีนี้ออกข้อสอบโอเน็ทง่ายๆ ต่อไปเด็กไทยได้สมองฟ่อกันถ่วนหน้า.... ได้คะแนน 5000 เต็ม 10000 คงเข้าจุฬาได้ทั่วพื้นปฐพีแผ่นดินไทย    เฟ้อกันเข้าไปคะแนน  ไม่รู้คิดได้ไง สทศ. สกอ. สุมหัวกันมั่วดีจริงๆ  ละปีหน้าเด็กสอบ 8 เออ...ดีสอบศิลป์ สงสัยคงต้องพกพู่กันไปด้วยละมั้งคราวนี้ การงานอาชีพก็คงต้องเอาจอบเอาเสียมไปปลูกต้นไม้ให้กรรมการคุมสอบดู  อีหน่อยคงได้มีสถาบันกวดวิชาศิลป์ การงานอาชีพ สุขศึกษา ....ใครยังไม่มีธุรกิจทำ ก็หันมาสอนเด็กตาดำๆ ให้ไปสู้กะนโยบายของผู้ใหญ่ที่ไม่ได้รับอาหารครบ5 หมุ่ได้นะครับ จะดีใจดีมั้ยเนี่ยที่เกิดเป็นเด็กไทย

ขอโทษนะครับ ขอระบายหน่อยเหอะ.... เห็นแล้วผิดหวังกับการสอบปีนี้มากๆ  ไม่รู้จะแยกเป็นโอเน็ท และเอเน็ทไปเพื่ออะไร ถ้าแยก แล้วออกไม่ตรงจุดประสงค์อย่างนี้..... น่าอายนะครับผุ้ใหญ่ ทำตัวให้เด็กด่า....

ปีหน้าก็เปลี่ยนระบบ ปีต่อไปก็เปลี่ยนอีก... เจริญ....ทำให้เราค้นพบว่า ทุกสิ่งคือการเปลี่ยนแปลง เหอๆ.....

เครียดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ขอให้ลูกวางใจในพระองค์เถิดว่าลูกจะติด มธ. 
อ่า.....ขำๆ ฮะ
การศึกษามีไว้เพื่อพัฒนาคน
แต่มักจะถูกคนที่ "ยังไม่พัฒนา" มาทำให้มันมัวหมองเสมอ

ปลงกับมันแล้วล่ะฮะ
และอีกอย่าง.......ข้ออิเหนาน่ะ ผมว่าหลายๆ คนตอบได้นะ
เป็นการวัดว่าคุณรู้จักดีหรือเปล่า
พอจะเดาออกว่าใครพูดกับใคร

...............
Mobster
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 05, 2007 11:59 pm

จริงปีนี้คะแนนเฟ้อ เฟ้อจนน่ากลัว

เพราะเราเฟ้อ คนอื่นก็เฟ้อ ทำให้อัตราการแข่งสูงขึ้น

เคืองวิทย์2 ออกชีวะ-ฟิสิกส์ ง่ายถึงปานกลาง แต่ดันไปเพิ่มความยากเคมี คือคนไม่ถนัดเคมสีก็ตายกันได้เลย ผมว่าวิทย์2ควรแยกไปเลยฟิสิกส์ เคมี ชีวะ จะได้สมดุลกว่านี้

เลข2ผมยิ่งไม่พอใจ ข้อตัวเลือก3คะแนน แต่ข้ออัตนัย2คะแนน ผมคิดอัตนัยได้เยอะเพื่ออะไร ถ้าไม่ม่วปรนัยให้เยอะ เหมือนไม่วัดความรู้ วัดความมั่วถูกมากกว่า

แล้วเนื้อหาO-netเลข ไม่ได้เชคเลยว่า มันเนื้อหาม.3 คือ มันเกินไปฮะ

อังกิดหรอ ไม่ได้อ่าน เพราะเข้าไปกามั่ว

ฟิสิกส์บางข้อวัดตรงคณิตมากกว่า คือ แทนสูตรแล้วได้เพียงแต่เปลี่ยนทศนิยมให้ตรง คือไม่ต้องคำนวนเลยครับ แทนค่าทศนิยมเป้นอันพอ แล้วพยายามให้ได้

เคมีตัวดี ออกการทดลองพอสมควร ถามหน่อยครับ กระทรวงศึกษาออกหลักสูตรมาเยอะจนสอนไม่ทันทำไม ในเมื่อเอนทรานส์มาออกทดลอง ถ้าไม่เห้นภาพก็ทำได้ยาก แลวตอนสอนก็สอนแต่ทฤษฎีจนไม่เห้นภาพอะไรเลย

สถานที่สอบก็เหมือนกัน ช่วยให้เกียรติคนสมัครก่อนจ่ายเงินก่อนสิครับ
sasuke
~@

อังคาร มี.ค. 06, 2007 12:44 am

สอบเสร็จแล้ว สบายใจจัง... ::020::

ผมไม่ค่อยติดใจอะไรนะครับ ไม่ได้ก็คือไม่ได้ คิดซะว่าเราอ่านไปไม่พอ
ทำได้เท่าไหนก็เท่านั้นครับ คิดซะว่า...ให้พระพาไป

แต่ติดใจแค่อย่างเดียวครับ คือ อาจารย์ที่ออกสอบภาษาไทยA-netใช้ภาษาไทยผิดครับ
มีบทความอยู่บทนึงที่ใช้คำว่า"อาทิ" ที่เรา(บางคน)ใช้กันทุกวันนี้
จริงๆแล้วไม่สามารถใช้แทนคำว่า"เช่น"ได้นะครับ แล้วก็ไม่สามารถใช้ร่วมกันได้ด้วย
เพราะว่า"อาทิ"ตัวนี้ แปลว่า "ต้น" ครับ ถ้าใช้ก็ใช้ "เช่น ..... เป็นอาทิ" ถึงจะถูกต้องครับ
ไม่นึกเลยว่าคนที่ทำภาษาวิบัติก็คือคนที่เป็นอาจารย์ซะเอง
(แต่ผมก็เห็นใช้กันให้ลึ่มเลยเนอะ ไม่แปลกเลยที่จะใช้กันผิด ขนาดอาจารย์ยังผิดเลย)

"จงอดทนฝนทั่งให้เป็นเข็ม
ตุ่มยังเต็มเพราะน้ำที่พร่ำหยด
ปลวกยังขนดินกองเท่าบรรพต
สิ่งทั้งหมดไม่ยากหากพากเพียร"
แก้ไขล่าสุดโดย sasuke เมื่อ อังคาร มี.ค. 06, 2007 12:48 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Florian

อังคาร มี.ค. 06, 2007 10:53 am

par l'amour de dieu เขียน: ตัวอย่างข้อสอบวิชาภาษาไทยนะ ไม่รู้ว่าเอามาออกได้ไง....อย่างเช่นมีข้อนึง ที่ถามเกี่ยวกับวรรณคดีเรื่องอิเหนา ก็ไม่รู้ว่าคนออกสมองกลับหรือเปล่า...... ถามมาได้ว่า นี่คือคำพูดของใคร แล้วใครเป็นคนพูดก่อนตามลำดับ.... ละถามหน่อยว่าหน้าไหนมันจะไปจำได้.... ข้อสอบให้คิดวิเคราะห์ก็ให้คิดวิเคราะห์ดิ่... ไม่ใช่ให้จำว่าใครพูดกับใคร หรือใครพูดก่อน.... 
ผมว่าข้อสอบแปลกๆแฮะ เหมือนไม่ใช่ข้อสอบเข้ามหาวิทยาลัย แต่เหมือนคำถามในรายการแฟนพันธุ์แท้ เพื่อหาสุดยอดแฟนพันธุ์แท้"อิเหนา"มากกว่าน่ะครับ  :huh:
amour

อังคาร มี.ค. 06, 2007 3:02 pm

ไม่รู้เหมือนกัน.... ไอ้ข้อ อิเหนา อ่ะนะ  ถ้าจะเกิดจะออกก็ไม่ได้ว่าอะไร แต่ถ้ามาอยู่ในเอเน็ท ไม่น่าจะถามว่า ใครพูดกับใคร หรือใครพูดก่อน และก็มีอีกหลายข้อเลย.......
ปันหาก็คือ .........ถ้าเกิดคิดจะแยก โอเน็ท กะเอเน็ท ก็ควรจะออกให้มันตรงตามจุดประสงค์หน่อย...... แล้วคำถามบางอันมันวัดความจำโดยตรง มองไปมองมา มันเหมือนข้อสอบสอบเข้า ม4 เลย คือมันง่ายเกินไป.....

เหอๆ.....

ข้อสอบเอ็นทรานซ์ภาษาไทยเคยมีบทความๆนึงอ่ะครับ....อ่านแล้วก็ขำ..... เหมือนด่าเจ้านายตัวเองยังไงไม่รู้

ระบบเศรษฐกิจและระบบการศึกษาของไทยจะไม่สามารถพัฒนาต่อไปได้ในระยะยาว ถ้าหากการเมืองเป็นการเล่นพักเล่นพวก เล่นชื่อเล่นเสียงของบุคคลเพียงไม่กี่ฝ่าย.....

งามหน้ามั้ย....พวกที่กินเงินภาษีราษฎร....

รัฐบาลชุดไหนที่ว่าดี ก็แย่ทุกที........ ไม่ว่าจะหัวล้าน หัวเหน่ง หน้ากลม หน้าเหลี่ยม......กลุ้ม..... เด็กไทยจงเจริญ อิอิ เด็กเวียตนามจงเจริญกว่า....
อีกหน่อย  คงได้ยินคำว่า ไอ้ไทย....

:lipsrsealed: ((แรงไปเป่าว๊า... ด้วยเหตุฉะนี้ ถึงอยากอยู่ มธ....)))))
Mobster
ติดต่อ:

อังคาร มี.ค. 06, 2007 3:48 pm

ที่จริงผมไม่ได้สอบA-netไทยนะขอแสดงความเห้นหน่อย

ภาษาไทยหลักเรียนวรรณคดีพอสมควร แต่ที่การที่ออกคำพูดของใครเนี่ยไม่เหมาะเหมือนไม่มีอะไรจะออก น่าจะออกวิเคราะห์ดีกว่า

ส่วนสังคมไม่ว่าOหรือANet ไม่ควรเน้นศาสนาใดศาสนาหนึ่งมากเกินไป(แม้แต่พุทะก็ตาม) บางศาสนาการศึกษาศาสนาอื่นถือว่าบาป แล้วยิ่งพุทธเยอะงี้เค้าจะเสียเปรียบ แล้วคือวิชาสังคมขอบอกว่า แต่ละร.ร.สอนไม่เหมือนกันเลย ร.ร.ผมเน้นไปทางประวัติศาสตร์ ร.ร.เพื่อมีการสอนศาสนาเปรียบเทียบ ยิ่งข้อสอบศาสนา ผมว่าควรให้เจ้าของศาสนาออกข้อสอบจะดีกว่าคนต่างศาสนาไปศึกษาแล้วมาออก

แต่มีไคสอบวิทย์Onetไหม มีข้อสอบดักข้อนึง มาคิดอีกทีฮามากๆ

"มนุษย์มีโครโมโซม46แท่ง แต่ละโครโมโซมมีกี่โครมาติก"
มีเพื่อมผมหลายคน เอา46x2ทั้งน้าน ผมอ่านย้ำๆว่าแต่ละโครโมโซม ข้อเนี่ยโดนกันเอยะ

เหลือเชื่อแฮะคุณสมบัติเชิงกลของสาร-ของแข็ง ออกด้วยแฮะ ปกติจะเป็นสุริยุปราคาของเอนสะท้าน
amour

พุธ มี.ค. 07, 2007 2:57 pm

ขอพระเจ้าอวยพร ขอให้ลูกอย่าฟุ้งซ่าน ขอให้ลูกไว้ใจและวางใจ ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้น ขอให้ลูกยังคงวางใจต่อพระองค์เถิด.... ขอพระเจ้าอวยพรนักเรียนทั่วประเทศ ว่าพวกเขาจะมีที่เรียน ว่าพวกเขาจะไม่ต้องคิดมากถ้าเอ็นท์ไม่ติด ขอพระองค์อวยพรพวกเขาด้วย..... เอ็นท์ไม่ใช่ทั้งชีวิต แต่ลูกเชื่อว่าทุกคนคงคิดว่า เกิดมาทั้งทีขอให้เอ็นให้ติด เอาดีให้ได้..... ขอพระองค์อวยพร....
Florian

พุธ มี.ค. 07, 2007 3:03 pm

par l'amour de dieu เขียน: ขอพระเจ้าอวยพร ขอให้ลูกอย่าฟุ้งซ่าน ขอให้ลูกไว้ใจและวางใจ ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้น ขอให้ลูกยังคงวางใจต่อพระองค์เถิด.... ขอพระเจ้าอวยพรนักเรียนทั่วประเทศ ว่าพวกเขาจะมีที่เรียน ว่าพวกเขาจะไม่ต้องคิดมากถ้าเอ็นท์ไม่ติด ขอพระองค์อวยพรพวกเขาด้วย..... เอ็นท์ไม่ใช่ทั้งชีวิต แต่ลูกเชื่อว่าทุกคนคงคิดว่า เกิดมาทั้งทีขอให้เอ็นให้ติด เอาดีให้ได้..... ขอพระองค์อวยพร....
ทุกอย่างที่มาจากพระเจ้าย่อมดีสำหรับเราเสมอ พระประสงค์จงสำเร็จไปในแผ่นดินเหมือนในสวรรค์ และให้สำเร็จไปในชีวิตของพวกเราด้วยครับ

ดีแล้วครับที่น้องแสวงหาพระประสงค์ของพระเจ้า เพราะพระประสงค์ของพระองค์นั้นเป็นสิ่งที่ดี อย่าให้สิ่งทั้งหลายสำเร็จไปตามน้ำใจของเรา แต่ให้สำเร็จไปตามพระประสงค์ของพระเจ้าเถิดครับ

การสอบของน้องลุล่วงไปแล้ว ก็ปล่อยให้ทุกอย่างเป็นไปตามพระประสงค์ของพระเจ้านั้นดีแล้วครับ

แต่โดยส่วนตัวของพี่นะครับ พี่เดาว่าน้องจะเอ็นท์ติดศิลปศาสตร์-ภาษารัสเซีย มธ. ร่วมลุ้นกับน้องด้วยคนนะคร้าบบบบบบบบบบบบบ  :grin:  ::011::  ::017::  :angel:
warlock

พฤหัสฯ. มี.ค. 08, 2007 11:14 am

par l'amour de dieu เขียน:
รัฐบาลชุดไหนที่ว่าดี ก็แย่ทุกที........ ไม่ว่าจะหัวล้าน หัวเหน่ง หน้ากลม หน้าเหลี่ยม......กลุ้ม..... เด็กไทยจงเจริญ อิอิ เด็กเวียตนามจงเจริญกว่า....
อีกหน่อย  คงได้ยินคำว่า ไอ้ไทย....

:lipsrsealed: ((แรงไปเป่าว๊า... ด้วยเหตุฉะนี้ ถึงอยากอยู่ มธ....)))))
เจริญในด้านไหนล่ะ เกือบห้าสิบเปอร์เซนต์ของเด็กสาวเวียตนามที่ค้าประเวณี เพราะสำลักความเสรีที่ได้อันเนื่องมาจากความเจริญแบบก้าวกระโดด(ไม่ได้ต่างกับเด็กไทยสักนิด) ปัญหาการทำแทงก์ที่สูงลิบลิ่วแบบพุ่งพรวดๆ อีกห้าปี สิบปีก็ขาดช่วงประชากกร เพราะเด็กชุดนี้ที่ทำแทงก์มดลูกพังไม่สามารถผลิตประชากรมาทดแทนผู้สูงอายุหมดวัยทำงานได้ ยังไม่รวมถึงโรคต่างๆที่ระดมอย่างไม่หยุดหย่อนเงินทองที่ไหลมาเทมาจากการค้าข้าว จากการลงทุนภาคธุรกิจจากต่างประเทศ ก็ต้องเอามาจัดการกับปัญหาพื้นฐานพวกนี้ กระทรวงวัฒนธรรม ต้องทุ่มเม็ดเงินเพื่อแก้ปัญหา ให้ประเทศยังคงอยู่เป็นประเทศได้ เวียตนามอาจแก้ปัญหาได้ง่ายกว่าไทย เพราะ เด็กไทยเล่นมั่วกันเละ เที่ยวได้ไปรับของคนอื่นเค้าเอามาหมด ไม่แยกแยะ อะไรควรไม่ควร  ตื่นกันซะที หรือไม่ ถ้ายังสลึมสลือกันอยู่ก็ลุกขึ้นมา ออกเอกเซอร์ไซส์กันได้แล้ว ปลุกจิตสำนึกเพิ่มคุณค่าให้ตัวเอง เข้มด้วยคุณภาพแลความรับผิดชอบ คัดกรองจริยธรรมและคุณธรรม        สอบติดแล้วก็ตั้งใจเรียนกันนะเด็กๆจบมาจะได้ทำงานพัฒนาประเทศและสร้างคุณภาพชีวิตสู่ผู้คนในสังคม  ::011:: ::011:: ::011::
Mobster
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 08, 2007 1:32 pm

ไม่อยากเซดนะ แต่เข้าไปเวปต่างประเทศ เค้าเรียกคนไทยว่า "ไอ้ลิงเหลือง"
เพื่อมผมไปแลกเปลี่ยนสัปดาห์แรกต่างร้องไห้เมลกลับมาเกือบทุกคนเลย เพราะเค้ามองเราไปค้าประเวณี ทั้งๆที่ภาพลักษณ์ราดีขึ้น แต่เค้ายังมองเราเหมือนเดิม แล้วยิ่งปฏิสังขร เอ๊ย ปฏิรูป เค้ามองเราแย่กว่าเดิม ถ้าชาวต่างประเทศที่ไม่รู้จักคนไทย หรือไม่อยู่ในไทย ไม่เข้าใจคนไทย เขาไม่เข้าใจหรอก

ภาพไมตรีของการถ่ายรูปคู่รถถัง ฝร่งมังค่าบางคนดันมองเป้นการจัดฉาก ทั้งๆที่เรามีไมตรีจริงๆ

พระเจ้า ช่วยเมืองไทยด้วยเถิด
amour

พฤหัสฯ. มี.ค. 08, 2007 2:02 pm

เดี๋ญววันไหนจะเอาบทความที่ตัวเองแต่งเองมาลงครับ จะได้อ่านกัน บทความนั้นผมเขียนขึ้นจาก การได้คลุกคลีกับนักศึกษาต่างชาติ ที่เรียนโปรแกรมอินเตอร์ด้วยกัน.....(((จะว่าไปเด็กซิ่วอย่างผมก็ได้อะไรเยอะเหมือนกันนะครับเนี่ย 1 ปี))  จะได้เห็นมุมมองของเด็กต่างชาติที่มาเรียนเมืองไทยว่าเค้ามองอย่างไร...... ไม่สวยงามแน่ แต่ก็เป็นเรื่องจริง....
Phulasso

พฤหัสฯ. มี.ค. 08, 2007 2:20 pm

ไม่อยากเซดนะ แต่เข้าไปเวปต่างประเทศ เค้าเรียกคนไทยว่า "ไอ้ลิงเหลือง"
เพื่อมผมไปแลกเปลี่ยนสัปดาห์แรกต่างร้องไห้เมลกลับมาเกือบทุกคนเลย เพราะเค้ามองเราไปค้าประเวณี ทั้งๆที่ภาพลักษณ์ราดีขึ้น แต่เค้ายังมองเราเหมือนเดิม แล้วยิ่งปฏิสังขร เอ๊ย ปฏิรูป เค้ามองเราแย่กว่าเดิม ถ้าชาวต่างประเทศที่ไม่รู้จักคนไทย หรือไม่อยู่ในไทย ไม่เข้าใจคนไทย เขาไม่เข้าใจหรอก

ภาพไมตรีของการถ่ายรูปคู่รถถัง ฝร่งมังค่าบางคนดันมองเป้นการจัดฉาก ทั้งๆที่เรามีไมตรีจริงๆ

เป็นเรื่องปกติที่ ฝรั่ง จะคิดว่าตัววิเศษ และดูถูกผิวสีอื่น
มันเป็นอย่างนี้ตั้งแต่ฝรั่งรู้จักคนผิวสี เป็นพวก racism
มันอยู่ที่เราอย่าไปก้มหัวให้เขา หรือยกย่องเขา
แต่เราก็ยังทำอยุ่เพราะนิยม เงินทอง คิดว่า ฝรั่งมีเงิน
การท่องเที่ยวนี้แหละตัวดี ไม่ได้เตรียมคนเพื่อรับการมาเยือนอย่างศิวิไลซ์
ทำเพื่อ เงิน ตัวเดียว ไม่มีเหตุผลอื่นนอกจากเงิน ฝรั่งเข้ามา คิดแล้วจะได้เงินจากเขาเท่าใด
ใครที่ทำเพื่อเงิน อย่าหวังจะได้รับการยอมรับนับถือจากใครเลย เศร้า

อ้อ ขอบอกอย่างคนไทยชอบคิดว่าเรายิ่งใหญ่
ไปถามฝรังร้อยคน รู้จักเมืองไทยสัก สิบคนก็ดีแล้ว ร้อยละร้อยไม่รู้จัก
แต่ถ้าเขารู้จักคือ พฒน์พงษ์ พัทยา  ขอใช้คำนี้ได้ไหม ศูนย์บัญชาการของปีศาจ
ถ้าใครไม่เคยไปขอพี่ warlock พาไปสิ แล้วจะรู้ซึ้ง
warlock

พฤหัสฯ. มี.ค. 08, 2007 2:29 pm

Phulasso เขียน:

เป็นเรื่องปกติที่ ฝรั่ง จะคิดว่าตัววิเศษ และดูถูกผิวสีอื่น
มันเป็นอย่างนี้ตั้งแต่ฝรั่งรู้จักคนผิวสี เป็นพวก racism
มันอยู่ที่เราอย่าไปก้มหัวให้เขา หรือยกย่องเขา
แต่เราก็ยังทำอยุ่เพราะนิยม เงินทอง คิดว่า ฝรั่งมีเงิน
การท่องเที่ยวนี้แหละตัวดี ไม่ได้เตรียมคนเพื่อรับการมาเยือนอย่างศิวิไลซ์
ทำเพื่อ เงิน ตัวเดียว ไม่มีเหตุผลอื่นนอกจากเงิน ฝรั่งเข้ามา คิดแล้วจะได้เงินจากเขาเท่าใด
ใครที่ทำเพื่อเงิน อย่าหวังจะได้รับการยอมรับนับถือจากใครเลย เศร้า

อ้อ ขอบอกอย่างคนไทยชอบคิดว่าเรายิ่งใหญ่
ไปถามฝรังร้อยคน รู้จักเมืองไทยสัก สิบคนก็ดีแล้ว ร้อยละร้อยไม่รู้จัก
แต่ถ้าเขารู้จักคือ พฒน์พงษ์ พัทยา  ขอใช้คำนี้ได้ไหม ศูนย์บัญชาการของปีศาจ
ถ้าใครไม่เคยไปขอพี่ warlock พาไปสิ แล้วจะรู้ซึ้ง
  ครับ..นั่นเพราะเราตีค่าตัวเองต่ำ ให้เค้าเอาเศษเงินก้นกระเป๋าของฝรั่งกุ๊ยๆมาซื้อความเป็นคนได้(ไม่กล้าใช้คำว่า มนุษย์) เราดูถูกตัวเองให้เค้าเห็นก่อน เค้าเลยเข้าเมืองตาหลิ่ว  ฝรั่งไปตกระกำลำบากตามชนบทเค้าให้ข้าวให้น้ำกินฝรั่งพวกนี้แหละที่จะมองเห็นคุณค่าความดีงามความมีน้ำใจของคนไทยแต่น้อยไง ส่วนมากสามารถเอาเศษเงินของมันมาซื้อความสำราญได้ ซึ่งไอ้เราก็เต็มใจขายซะด้วยเฮ้อ อนาถ นัก หนอ  : xemo031 : : xemo031 : : xemo031 :
Phulasso

พฤหัสฯ. มี.ค. 08, 2007 2:58 pm

warlock เขียน:
Phulasso เขียน:
Mobster เขียน: ไม่อยากเซดนะ แต่เข้าไปเวปต่างประเทศ เค้าเรียกคนไทยว่า "ไอ้ลิงเหลือง"

ครับ..นั่นเพราะเราตีค่าตัวเองต่ำ ให้เค้าเอาเศษเงินก้นกระเป๋าของฝรั่งกุ๊ยๆมาซื้อความเป็นคนได้(ไม่กล้าใช้คำว่า มนุษย์) เราดูถูกตัวเองให้เค้าเห็นก่อน เค้าเลยเข้าเมืองตาหลิ่ว  ฝรั่งไปตกระกำลำบากตามชนบทเค้าให้ข้าวให้น้ำกินฝรั่งพวกนี้แหละที่จะมองเห็นคุณค่าความดีงามความมีน้ำใจของคนไทยแต่น้อยไง ส่วนมากสามารถเอาเศษเงินของมันมาซื้อความสำราญได้ ซึ่งไอ้เราก็เต็มใจขายซะด้วยเฮ้อ อนาถ นัก หนอ  : xemo031 : : xemo031 : : xemo031 :
ขออีกนิดนะจ๊ะ
เรายำประเพณี วัฒนธรรมเรา แบบให้เขาดูถูกได้
โรงแรมในไทย ทีพักคืนละ 20000 บาท ขึ้นไปหลายแห่ง
จะมีพนักงานบริการ ถ้าเขาเดินสวนมาแขกที่มาพัก (ไม่ว่าไทย จีน ฝรั่ง)พูดด้วย แม้จะทักทาย
พนักงานเหล่านีจะนั่งลงพับเพียบพูดตอบกับเรา เขาอ้างว่านี่คือธรรมเนียมไทย
มันไม่ใช่ นั่นมันระบบ นาย ไพร่ ทาส ซึ่งเลิกไปนานแล้ว
แล้วฝรั่งจะคิดอย่างไร มีเงินนอนคืนละ500 เหรียญ แล้วเขาคือราชาที่มีข้าทาสเป็นคนไทย
เราคนไทยยังสะดุ้งเลย ไม่ต้องทำกันขนาดนั้นหรอก
เห็นอำนาจเงินไหม เศร้าจริงๆๆๆ
อันตน
~@

พฤหัสฯ. มี.ค. 08, 2007 3:02 pm

ไม่ต้องอะไรหรอก ไอ้ระบบไหว้ๆกันตามห้าง ตามร้านมักง่ายซื้อนะ มันแสดงความเป็นไทยตรงไหน ไหว้ด้วยความเต็มใจกันแค่ไหน คนเข้าไปรับไหว้กันมั่งหรือเปล่า เดี๋ยวนี้กลายเป็นเฉยๆไปเสียแล้ว การไหว้จึงเสียคุณค่าของมันลงไปจนแทบจะหากันไม่เจอแล้ว
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ มี.ค. 24, 2007 9:14 pm

คะแนนA-Netออกแล้ว เป็นไงมั่งพี่น้อง

ผมจาติดวิทย์-พฤกศาสตร์ มหิดลมั้ยเนี่ย หรือจะพบ จตุคาม รามคำแหงเนี่ย
amour

เสาร์ มี.ค. 24, 2007 9:44 pm

ฮ่าฮ่า  ศิลปศาสตร์ มธ... เอกศิลป์ใหญ่ คงหวังให้คะแนนปีนี้ต่ำลง  แต่ศิลป์ศาสตร์ มธ เอกรัสเซีย เกินมา 10 เปอร์เซนครับ..... โย้วววววววววว ขอบคุณพระเจ้า.....

ได้ไทย 50 อังกิด 56 ((ควรได้เยอะกว่านี้แหะ.... :grin:))
ฝรั่งเศส 67.50

รวมโอเน็ทปีที่แล้ว เป็น 6851 ของคณะศิลปศาสต์ มธ.....  ((เอกรัสเซียต่ำสุด 6750))  ขอให้คะแนนปีนี้คงที่หรือลดลงเถิด คณะสายศิลป์.....

พระเจ้าข้าลูกขอบพระคุณพระองค์ ถึงแม้คะแนนจะไม่ได้ตามเป้า แต่พระองค์ก็ทำให้ลูกได้รู้จักคำว่าขยัน อดทน อดนอน ให้ลูกรู้จักเปลี่ยนแปลงตัวเอง จากคนที่ไม่เอาไหน.... ขอบพระคุณพระองค์ ขอให้การแก้ตัวของลูกปีนี้สำริดผลด้วยเถิด....
Zion
~@
ติดต่อ:

เสาร์ มี.ค. 24, 2007 9:49 pm

par l'amour de dieu เขียน: ฮ่าฮ่า  ศิลปศาสตร์ มธ... เอกศิลป์ใหญ่ คงหวังให้คะแนนปีนี้ต่ำลง  แต่ศิลป์ศาสตร์ มธ เอกรัสเซีย เกินมา 10 เปอร์เซนครับ..... โย้วววววววววว ขอบคุณพระเจ้า.....

ได้ไทย 50 อังกิด 56 ((ควรได้เยอะกว่านี้แหะ.... :grin:))
ฝรั่งเศส 67.50

รวมโอเน็ทปีที่แล้ว เป็น 6851 ของคณะศิลปศาสต์ มธ.....  ((เอกรัสเซียต่ำสุด 6750))  ขอให้คะแนนปีนี้คงที่หรือลดลงเถิด คณะสายศิลป์.....

พระเจ้าข้าลูกขอบพระคุณพระองค์ ถึงแม้คะแนนจะไม่ได้ตามเป้า แต่พระองค์ก็ทำให้ลูกได้รู้จักคำว่าขยัน อดทน อดนอน ให้ลูกรู้จักเปลี่ยนแปลงตัวเอง จากคนที่ไม่เอาไหน.... ขอบพระคุณพระองค์ ขอให้การแก้ตัวของลูกปีนี้สำริดผลด้วยเถิด....
เข้ามิซซาอังกฤษบ่อยจนลืม ภาษาไทยแล้วรึ ::010::
ตอบกลับโพส