ทำไมกลับไปเยี่ยมคริสตจักรเดิมที่เคยอยู่แล้วเค้าทำท่าไม่ต้อนรับ เฮ้อ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Big_TC29

พุธ มี.ค. 21, 2007 4:01 pm

คือว่าหลังจากผมออกมาเปงคาทอลิกแล้วผมกลับไปเยี่ยมคริสตจักรเดิม(ตรงแถวๆแคราย บนตึกแครายทาวเวอร์ ชั้น 2 อ่ะครับ) เค้าทำท่าไม่ต้อนรับเลยครับ แบบว่าผิดกะครั้งแรกที่ผมมารับเชื่อของโปรเลย แบบว่าถามคำ เค้าก็ตอบคำ ไม่ทักทายไรด้วยเลยครับ ผมต้องทักเค้าก่อนทักแล้วเค้าก็ไม่คุยด้วยเท่าไร อาจารย์............. ที่เทศน์สอนก็ยังไม่พูดกะผมเลยครับ แต่ตอนนั้ ผมไปตอนที่เค้ากะลังอฐิษฐานกันอยู่ พอตอนที่เค้าพัก ผมกะจะทักทาย สุตบุรุษ(นักขับ)เค้าบอกว่านี่เป็นเวลาอฐิษฐาน ไม่ใช่เวลามาคุย โอวพระเจ้า ทำไมเค้าทำแบบนี้ เราเป็นพี่น้องกันแท้ๆ เมื่อก่อนผมเคยเอาสายประคำไปสวดด้วยครับก่อนที่จะออกมาเปงคาทอลิก โดนเค้าด่ามาเละเลย ไหนว่าไม่มีรูปเคารพไง นี่คืออะไร รูปนักบุญหละ รูปแม่พระหล่ะ มีไว้ทำไม พระเจ้าบอกไม่ให้มีรูปเคารพนี่ แล้วเค้ายังบอกอีกว่าเราสายตรงกะพระเจ้าไม่ผ่านใครสวดทำไม ผมเลยออกมาเปงคาทอลิกเลย จะล้างบาปปัสกานี้ครับ

ปล.ม่ะกี้เผลอระบายความรู้สึกส่วนตัวมากไปหน่อย ขอโทษละกันครับพี่น้องชาวนิวมานา
Jeab Agape
~@

พุธ มี.ค. 21, 2007 5:29 pm

เค้าอาจจะตั้งตัวไม่ติด เพราะพอเชื่อคนละอย่าง (นิกาย ) เขาคิดว่าพี่บิ๊กเชื่อผิด เค้าเลยไม่รู้จะพูดอะไร เลยสงวนท่าที และเลยดูเก้ๆกังๆ :wink:
Batholomew
~@

พุธ มี.ค. 21, 2007 5:55 pm

ก็น่าเห็นใจนะครับ แต่ว่าอย่าเสียความรู้สึกไปเลยครับ

เราต้องสวดให้พวกเค้าครับ เค้าอาจจะมองว่า เราไม่ยอมเชื่อแบบเค้า ทำให้เค้าทำท่าทีแบบนั้นกับเรา พระวาจาไม่ได้เข้าไปถึงจิตใจเค้าครับ

ดังนั้น เราก็ต้องสวดให้เค้า ให้พระวาจาที่เราได้ยินได้ฟังนั้น เกิดผลในตัวเราครับ
Agape

พุธ มี.ค. 21, 2007 7:21 pm

สำหรับที่นั่น.....ผมว่าเขาไม่ทักทายไม่น่าจะแปลกอะไร
แต่ถ้าเขาต้อนรับด้วยความเป็นมิตรไมตรี....นี่สิน่าแปลก

......เพราะถ้าเป็นอย่างนั้นคงเป็นเรื่องอัศจรรย์จากพระเจ้าเรื่องหนึ่ง....ที่เผยแสดงผ่านตัวเขา : xemo016 :
Alphonse

พุธ มี.ค. 21, 2007 7:36 pm

Agape เขียน: สำหรับที่นั่น.....ผมว่าเขาไม่ทักทายไม่น่าจะแปลกอะไร
แต่ถ้าเขาต้อนรับด้วยความเป็นมิตรไมตรี....นี่สิน่าแปลก

......เพราะถ้าเป็นอย่างนั้นคงเป็นเรื่องอัศจรรย์จากพระเจ้าเรื่องหนึ่ง....ที่เผยแสดงผ่านตัวเขา : xemo016 :
...........อ่านแล้วรู้สึกว่าถ้าเขาเผยแสดงพี่บิ๊กคงตะลึงในอัศจรรย์ 55+
KathaRoS

พุธ มี.ค. 21, 2007 11:22 pm

เอาน่า..ทำใจเหอะ
คริสตจักรที่เราอยู่เค้าก็เขม่งๆเรา แต่เราก็บอกว่าเราไม่ได้ไปไหน เราก็ยังอยู่ในทางของพระเจ้า
ซึ่งพระทรงเรียกเราให้มาทางนี้ คงไม่เป็นการดีเท่าไรถ้าคุณจะตัดสินในสิ่งที่พระเลือกให้ชั้น..
เพราะนั่นหมายถึงคุณไม่เคารพในการตัดสินใจและการวางแผนการของพระ...
รู้สึกว่าเค้าอึ้งไปเลยยอ่ะ..
แต่เวลาที่เราไปตามคริสตจักรต่างๆ เราก็บอกเค้าว่าเราเป็นคาทอลิค เค้าก็ให้การต้อบรับเราดีอ่ะนะ
แต่จะมีบางครั้งเวลาที่เค้าเทศน์ เค้าก็จะเอาข้อพระคัมภีร์มาหักล้างกะเรา เท่านั้นเอง
เราก็ได้แต่ยิ้มๆ เหอๆ (ยิ้มแบบเซงๆ) ให้เค้าไป..
Phulasso

พฤหัสฯ. มี.ค. 22, 2007 11:44 am

คิดอย่างมนุษย์ทั่วไป คือเรื่องปกติ
เขารู้สึกว่าน้องทิ้งเขาไป แล้วยังกลับไปหาเขาเหมือนไม่มีอะไรอีก
เขาก็ต้องออกอาการงอนบ้างเป็นธรรมดา
แต่เมื่อน้องเป็นคาทอลิกที่มีพระเจ้าอยู่ในใจที่แท้จริง
น้องจะรักเขาไหม โกรธเขาไหม งอนเขาไหม เมื่อเขาทำเช่นนี้กับน้อง
Nativity

พฤหัสฯ. มี.ค. 22, 2007 12:23 pm

ใช่ๆๆๆเหมือนในพระคัมภีร์ที่พระเยซูพูดไว้ว่าอย่าคิดเหมือนมนุษย์  :cheesy:
lovejesus(cap)

พฤหัสฯ. มี.ค. 22, 2007 2:00 pm

ดูกรคริสตังใจศรัทธา.........จงคำนึงด้วยดีเทอญ์....    :cool:
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 22, 2007 5:31 pm

เขาคงรู้สึกว่าน้องเป็นคนทรยศอ่ะ
เพราะโกรธที่เปลี่ยนมาเป็นคาทอลิก
พวกเขาคงจะรับไม่ทันอ่ะน๊า

ใจเย็น ๆ เวลาจะรักษาให้ดีขึ้นเอง
Big_TC29

พฤหัสฯ. มี.ค. 22, 2007 6:52 pm

เรื่องยังไม่จบนะครับ วันนั้นที่ผมไปเยี่ยมเค้ากะลังอฐิษฐานภาษาแปลกๆอยู่ ผมก็สวดสายประคำพระเมตตาของผมไปตามปกติ แล้วก็มีคนนึงในนั้นที่มาอฐิษฐานเอามือมาวางบนผม พอวางมือเสร็จ อาจารย์......... บอกให้เค้ากลับไปนั่ง แบบว่าเดินไปกระซิบอะไรกันก็ไม่รู้ แต่สงสัยว่าจะไม่ให้มายุ่งกะผม แล้วก็ สัตบุรุษที่มาอฐิษบาน ก็มีแต่คนใหม่ๆที่ทักทายผมคนเก่าๆเค้า ไม่ยุ่งกะผมเลย ทำยังกะผมเป็นโจรปล้นธนาคารยังงั้นหละ หลังจากอฐิษฐานกันเสร็จ อาจารย์..............เรียกคนที่มาวางมือบนผมไปคุยไรด้วยก็ไม่รู้ แต่สงสัยคงเป็นเรื่องผมทรยศคริสตจักรมั้ง แต่ถึงยังไง ผมยอมทรยศ เพราะว่าที่ออกก็เพราะที่นั่นสอนแปลกๆ สอนบางอย่างที่ตีความพระคัมภีร์เข้าข้างตัวเอง แล้วก็ไม่พ้นเรื่องเงินอีกแล้ว แบบว่ามีใบการออกเสร็จถวายสิบลดด้วย สรุปว่า ผมทรยศเค้า ทำให้รายได้เค้าลดลงหรือ ผมสงสัยจริงๆ ถามเรื่องที่ไม่ควรปกปิดก็ปกปิดไม่ตอบเฮ้อ

ปล.ระบายความอัดอั้นมากไปหน่อยครับ ขอโทษพี่น้องด้วย ตอนนี้ ผมอยู่กะพระศาสนจักรคาทอลิกมีความสุขดี ดีกว่าอยู่ตรงนั้นครับ ศาสนจักรไม่เคยไถตังผมเลยมีแต่ให้กับให้ ให้ทั้งความรัก และอื่นๆมากมาย เอ่ออีกอย่างคริสตจักรนั้นเค้าโคกะ โรงเรียนพระคัมภีร์เรย์มา ครับ

Batholomew
~@

พฤหัสฯ. มี.ค. 22, 2007 7:56 pm

ทีหลังก็ไม่ต้องกลับไปหรอกครับ ::016::
Mobster
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 22, 2007 8:45 pm

ผมเองมีศิษยาภิบาลท่านหนึ่งที่ผมรู้จัก(เค้ารู้ว่าผมเป็นคาทอลิก)เค้าพูดน่าสนใจมากครับ(ไม่รู้จะเข้ากันป่าว)
"ถ้าคนที่ศึกษา และรักในตัวพระคริสตเจ้าจริง ไม่มีหรอกเรื่องการแบ่งแยก พระคริสตเจ้าไม่เคยบอกเลยว่าเฉพาะนิกายไหน หรือนิยายไหนผิด แต่พระเจ้าบอกว่า ใครเชื่อเราและทำตามเราผู้นั้นก็รอด พระเยซูเจ้าไม่เคยสั่งให้แบ่งแยกนิกายเลย มนุษย์เองแหละที่แบ่งแยก"
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 22, 2007 9:34 pm

Mobster เขียน: ผมเองมีศิษยาภิบาลท่านหนึ่งที่ผมรู้จัก(เค้ารู้ว่าผมเป็นคาทอลิก)เค้าพูดน่าสนใจมากครับ(ไม่รู้จะเข้ากันป่าว)
"ถ้าคนที่ศึกษา และรักในตัวพระคริสตเจ้าจริง ไม่มีหรอกเรื่องการแบ่งแยก พระคริสตเจ้าไม่เคยบอกเลยว่าเฉพาะนิกายไหน หรือนิยายไหนผิด แต่พระเจ้าบอกว่า ใครเชื่อเราและทำตามเราผู้นั้นก็รอด พระเยซูเจ้าไม่เคยสั่งให้แบ่งแยกนิกายเลย มนุษย์เองแหละที่แบ่งแยก"
ถูกกกกกกกกกกก
จอมนางกระบี่เดี่ยว

พฤหัสฯ. มี.ค. 22, 2007 11:16 pm

ก็รู้อยู่แล้วว่าต้องเจอแบบนี้ แล้วจะไปทำไม ไม่เข้าใจ ไปมาแล้วก็มานั่งบ่น บ่นทำไม ไม่เข้าใจเหมิอนกัน

ให้จิตใจมันอยู่กับเนื้อกับตัวหน่อยได้ไม๊ จะปล่อยมันล่องลอยไปไหน เรียกกลับมา

จะคิด จะทำอะไร ก็ถามซ้ำสักสองรอบ ทำดีหรือเปล่า ทำแล้วได้อะไร
Champkun
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 23, 2007 11:01 am

~@Little lamb@~ เขียน:
Mobster เขียน: ผมเองมีศิษยาภิบาลท่านหนึ่งที่ผมรู้จัก(เค้ารู้ว่าผมเป็นคาทอลิก)เค้าพูดน่าสนใจมากครับ(ไม่รู้จะเข้ากันป่าว)
ถูกกกกกกกกกกก
เห็นด้วยครับ
ก็รู้อยู่แล้วว่าต้องเจอแบบนี้ แล้วจะไปทำไม ไม่เข้าใจ ไปมาแล้วก็มานั่งบ่น บ่นทำไม ไม่เข้าใจเหมิอนกัน

ให้จิตใจมันอยู่กับเนื้อกับตัวหน่อยได้ไม๊ จะปล่อยมันล่องลอยไปไหน เรียกกลับมา

จะคิด จะทำอะไร ก็ถามซ้ำสักสองรอบ ทำดีหรือเปล่า ทำแล้วได้อะไร

อันนี้ด้วยครับ อะไรที่ทำไปแล้วทำให้เราขุ่นข้องหมองใจ
แล้วยังทำให้จิตใจมีโมโห ก็อย่าทำเลยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Champkun เมื่อ ศุกร์ มี.ค. 23, 2007 11:03 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Big_TC29

ศุกร์ มี.ค. 23, 2007 2:11 pm

จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน: ก็รู้อยู่แล้วว่าต้องเจอแบบนี้ แล้วจะไปทำไม ไม่เข้าใจ ไปมาแล้วก็มานั่งบ่น บ่นทำไม ไม่เข้าใจเหมิอนกัน

โหโดพี่เอ้ด่าเละเลย แบบว่าผมกลับไปเยี่ยมไม่คิดวาจะเจอแบบนั้นก็เท่านั้น ยังไง ผมก็ยังยืนยันจะเปนคาทอลิกจนตาย แล้วก็ยังยืนยันจะรับศีลล้างบาป ศีลกำลัง ศีลมหาสนิทด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย Big_TC29 เมื่อ ศุกร์ มี.ค. 23, 2007 9:48 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Mobster
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 23, 2007 3:32 pm

โหโดพี่เอ้ด่าเละเลย แบบว่าผมกลับไปเยี่ยมไม่คิดวาจะเอแบบนั้นก็เท่านั้น ยังไง ผมก็ยังยืนยันจะเปนคาทอลิกจนตาย แล้วก็ยังยืนยันจะรับศีลล้างบาป ศีลกำลัง ศีลมหาสนิทด้วย
[/quote]

โอ้ซึ้ง

แต่ผมจะพูดว่า ผมจะเป็นคริสตชนตลอดไป ผมไม่คิดว่าตัวเองเป็นนิกายไหน ผมคิดว่าผมคือคริสตชน เพียงแต่เดินแนวทางคาทอลิก(ที่บางครั้งปนออร์โธด๊อกซ์ปนโปรเตสตันท์)
Alphonse

ศุกร์ มี.ค. 23, 2007 4:34 pm

จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน: ก็รู้อยู่แล้วว่าต้องเจอแบบนี้ แล้วจะไปทำไม ไม่เข้าใจ ไปมาแล้วก็มานั่งบ่น บ่นทำไม ไม่เข้าใจเหมิอนกัน

มีคนพูดสิ่งที่เอชไม่กล้าพูดแทนไปแล้ว
ขอบคุณฮะ
Agape

ศุกร์ มี.ค. 23, 2007 9:42 pm

ถ้าไม่มีเพื่อนหรือพ่อแม่พี่น้องอยู่...เป็นผมก็คงไม่ทำตัวเองให้ลำบากเปล่าๆ
แต่ถึงมี...ก็ปล่อยๆบ้างก้ได้...ยังไงก็วางใจในพระเจ้า...ในแผนการของพระองค์

ตอนเด็กๆที่ผมรู้จักคำว่าคริสเตียน ผมดีใจคิดว่าก็เหมือนๆกันต่างแต่ชื่อเรียก
แต่จากสิ่งที่ได้รับมาจากประสบการณ์ตรงในหลายๆครั้ง ทำให้เข้าใจอะไรมากขึ้น

แต่ถ้าเลือกได้ผมไม่ขอเข้าใจจะดีกว่า

พระเยซูลำบากเพื่อเรา แต่บางครั้งเราไม่จำเป็นต้องลำบากเพื่อผู้อื่น....ใช้ความวางใจ
ตอบกลับโพส