O-NET ประกาศเร็วกว่าเดิม

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
NiXGuN

จันทร์ เม.ย. 02, 2007 11:19 pm

ผู้อำนวยการสถาบันทดสอบทางการศึกษาแห่งชาติเผย จะประกาศผลทดสอบทางการศึกษาแห่งชาติ ขั้นพื้นฐานเร็วขึ้นจากเดิมจะประกาศในวันที่ 10 เม.ย.เลื่อนขึ้นมาเป็นวันที่ 5 เม.ย.เวลา 21.00 น.ทางเว็บไซต์ของ สทศ.เว็บไซต์ของสำนักงานคณะกรรมการการอุดมศึกษา

ศ.ดร.อุทุมพร จามรมาน ผู้อำนวยการสถาบันทดสอบทางการศึกษาแห่งชาติ (สทศ.) เปิดเผยว่า สทศ.จะประกาศผลทดสอบทางการศึกษาแห่งชาติขั้นพื้นฐาน (O-NET) เร็วขึ้นจากเดิมจะประกาศในวันที่ 10 เม.ย.เลื่อนขึ้นมาเป็นวันที่ 5 เม.ย.เวลา 21.00 น.ทางเว็บไซต์ของ สทศ.เว็บไซต์ของสำนักงานคณะกรรมการการอุดมศึกษา (สกอ.) และยังได้ประสานไปยังสมาคมผู้ประกอบการอินเทอร์เน็ตแห่งประเทศไทย หรือ IFT ในการขอให้เป็นหน่วยงานหนึ่งในการเผยแพร่ผลทดสอบดังกล่าวด้วย เหตุผลที่ประกาศก่อนกำหนด เพราะ สทศ.ได้ตรวจทานข้อสอบเรียบร้อยแล้ว และผู้เข้าทดสอบก็อยากรู้ ในส่วนของการส่งผล O-NET ไปยังโรงเรียนกว่า 3,000 โรง ที่นักเรียนเข้าร่วมทดสอบนั้น สทศ.ได้ทำซีดีเสร็จและแจกจ่ายไปยังโรงเรียนในต่างจังหวัด ตั้งแต่วันที่ 2 เม.ย.ส่วนโรงเรียนในเขต กทม.และปริมณฑลคาดว่าจะส่งให้ได้ภายในวันที่ 3-4 เม.ย.

อย่างไรก็ดี อยากให้โรงเรียนได้รับซีดีก่อนวันที่ 5 เม.ย.และทำการเผยแพร่ให้นักเรียนได้ทราบ และวันที่ 5 เม.ย.เวลา 10.00 น.ที่ สทศ.จะทำการแถลงค่าสถิติของคะแนน O-NET ด้วย

ที่มา http://www.manager.co.th/Qol/ViewNews.a ... 0000038076

สุดท้ายนี้  ผมก็ขอให้พระเป็นเจ้าอวยพรทุกๆคนที่สอบในปีนี้  ได้คณะที่ต้องการนะครับ   
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mobster
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 03, 2007 2:17 pm

วันประหารชีวิตเลือนเร็วขึ้น
Batholomew
~@

อังคาร เม.ย. 03, 2007 6:07 pm

Mobster เขียน: วันประหารชีวิตเลือนเร็วขึ้น
โห ขนาดนั้น ไม่ต้องเครียดครับ ทุกอย่างเป็นไปตามน้ำพระทัยครับ ::017::
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mobster
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 03, 2007 6:42 pm

Batholomew เขียน:
Mobster เขียน: วันประหารชีวิตเลือนเร็วขึ้น
โห ขนาดนั้น ไม่ต้องเครียดครับ ทุกอย่างเป็นไปตามน้ำพระทัยครับ ::017::
ไมช่แค่เครียดครับ เสียสติไปแล้ว><
amour

อังคาร เม.ย. 03, 2007 7:03 pm

ปีนี้ เด็กซิ่ว กะ เด็กม.6 ได้ขัดแย้งกันแน่ครับ..... คะแนนสอบใช้ได้หลายปี แต่มาตรฐานสอบไม่เท่ากัน.... ความผิดพลาดของใครรึ... คงไม่ต้องบอก คงไม่ใช่เด็กแน่ๆ แล้วทีนี้จะเอาไงหล่ะนี้... ในเมื่อเด็กม.6 ก็บอกว่าให้ปรับคะแนนรุ่นพี่ แต่รุ่นพี่ก็บอกว่า ปรับทำไม น้อยอยู่แล้ว ถ้าปรับก็ต้องปรับทั้งประเทศ.... ก็ต้องคอยดูว่าจะเป็นยังไงต่อไป ถ้า ค่ามีนโอเน็ทสูงขึ้น ก็ถือว่าเสมอกัน แต่ถ้าค่ามีนโอเน็ทต่ำกว่าเดิม....((เพราะปีนี้ค่ามีเอเน็ทต่ำกว่าเดิมมากกก ถ้าโอเน็ทต่ำด้วย คะแนนเฉลี่ยปีนี้ก็จะลดลงจากเดิมเยอะ))  คงต้องมีเด็กกลุ่มนึง ขัดแย้งกันอย่างเงียบๆแน่ๆครับ.....

ข่าวล่าสุด เห็นบอกว่า เด้กม.6 รวมตัวกันแล้ว.....

สำหรับผม ผมก็เห็นใจอ่ะนะ.... จะให้ปรับคะแนนอะไรยังไงก็ได้ แต่สิ่งนึงที่ขอ คือความยุติธรรม... ไม่อยากให้น้อง ม.6 ตั้งแง่กับพี่เด็กซิ่ว และก็ขออย่าให้ยกเลิกคะแนนโอเน็ท 49 เลย... เพราะรุ่นพี่ก้จะไม่มีคะแนนให้ได้ใช้.... และอีกอย่าง..... สำหรับเด็กซิ่วแค่ไม่กี่พันคน กะเด็ก ม.6 อีกเป็นแสน มันคงไม่ทำให้น้องต้องไม่มีที่เรียนหรอก..... ถ้าน้องแน่จริง.... หน้าไหน มีหัวสองหัว มีมือ 10 มือ มีตา 10 ตาบ้าง ทุกคนมีอวัยวะเท่ากัน หนังสือก็มีให้เลือกซื้อเท่าๆกัน ร้านหนังสือก้ไม่ได้จำกัดว่าเด็กม.6 ห้ามเข้า ให้เข้าแต่เด็กซิ่ว เราทุกคนเรียนมาด้วยระบบโรงเรียนเดียว ทั้งนั้น ไม่มีใครเรียนสองโรงเรียน เราทุกคนมีเวลา 24 ชม. มีพระจันทร์ดวงเดียว กะพระอาทิตย์กลมโตขึ้นตกทุกวัน..............  ถ้าน้องม.6 จะประท้วงอะไรกัน ก็ขอให้อยู่บนความยุติธรรม อย่ามาตั้งแง่กับรุ่นพี่เด็กซิ่ว... เพราะรุ่นพี่ไม่ได้ไปชี้หน้า จี้ปืนใส่หัวใครว่าให้ออกข้อสอบมาแบบนี้....

ความเครียดของน้อง ยังไม่เท่ากับความเครียดของรุ่นพี่ที่ประกาศคะแนนครั้งแรก เป็น 0 ครั้งที่ 2 กะ ครั้งที่ 3 ก้ไม่ตรงกัน..... (((กระทั้งทุกวันนี้ ในสถิติคะแนนก็ยังคงมีเลข 0 ซึ่งนั่นก็หมายความว่า ปันหาคะแนนมั่วจากปีที่แล้ว ยังไม่ได้รับการแก้ไข)))

ขอพระเจ้าประทานสันติแก่ทุกคนด้วยครับ.....
Alphonse

อังคาร เม.ย. 03, 2007 8:19 pm

par l'amour de dieu เขียน: ปีนี้ เด็กซิ่ว กะ เด็กม.6 ได้ขัดแย้งกันแน่ครับ..... คะแนนสอบใช้ได้หลายปี แต่มาตรฐานสอบไม่เท่ากัน.... ความผิดพลาดของใครรึ... คงไม่ต้องบอก คงไม่ใช่เด็กแน่ๆ แล้วทีนี้จะเอาไงหล่ะนี้... ในเมื่อเด็กม.6 ก็บอกว่าให้ปรับคะแนนรุ่นพี่ แต่รุ่นพี่ก็บอกว่า ปรับทำไม น้อยอยู่แล้ว ถ้าปรับก็ต้องปรับทั้งประเทศ.... ก็ต้องคอยดูว่าจะเป็นยังไงต่อไป ถ้า ค่ามีนโอเน็ทสูงขึ้น ก็ถือว่าเสมอกัน แต่ถ้าค่ามีนโอเน็ทต่ำกว่าเดิม....((เพราะปีนี้ค่ามีเอเน็ทต่ำกว่าเดิมมากกก ถ้าโอเน็ทต่ำด้วย คะแนนเฉลี่ยปีนี้ก็จะลดลงจากเดิมเยอะ))  คงต้องมีเด็กกลุ่มนึง ขัดแย้งกันอย่างเงียบๆแน่ๆครับ.....

ข่าวล่าสุด เห็นบอกว่า เด้กม.6 รวมตัวกันแล้ว.....

สำหรับผม ผมก็เห็นใจอ่ะนะ.... จะให้ปรับคะแนนอะไรยังไงก็ได้ แต่สิ่งนึงที่ขอ คือความยุติธรรม... ไม่อยากให้น้อง ม.6 ตั้งแง่กับพี่เด็กซิ่ว และก็ขออย่าให้ยกเลิกคะแนนโอเน็ท 49 เลย... เพราะรุ่นพี่ก้จะไม่มีคะแนนให้ได้ใช้.... และอีกอย่าง..... สำหรับเด็กซิ่วแค่ไม่กี่พันคน กะเด็ก ม.6 อีกเป็นแสน มันคงไม่ทำให้น้องต้องไม่มีที่เรียนหรอก..... ถ้าน้องแน่จริง.... หน้าไหน มีหัวสองหัว มีมือ 10 มือ มีตา 10 ตาบ้าง ทุกคนมีอวัยวะเท่ากัน หนังสือก็มีให้เลือกซื้อเท่าๆกัน ร้านหนังสือก้ไม่ได้จำกัดว่าเด็กม.6 ห้ามเข้า ให้เข้าแต่เด็กซิ่ว เราทุกคนเรียนมาด้วยระบบโรงเรียนเดียว ทั้งนั้น ไม่มีใครเรียนสองโรงเรียน เราทุกคนมีเวลา 24 ชม. มีพระจันทร์ดวงเดียว กะพระอาทิตย์กลมโตขึ้นตกทุกวัน..............  ถ้าน้องม.6 จะประท้วงอะไรกัน ก็ขอให้อยู่บนความยุติธรรม อย่ามาตั้งแง่กับรุ่นพี่เด็กซิ่ว... เพราะรุ่นพี่ไม่ได้ไปชี้หน้า จี้ปืนใส่หัวใครว่าให้ออกข้อสอบมาแบบนี้....

ความเครียดของน้อง ยังไม่เท่ากับความเครียดของรุ่นพี่ที่ประกาศคะแนนครั้งแรก เป็น 0 ครั้งที่ 2 กะ ครั้งที่ 3 ก้ไม่ตรงกัน..... (((กระทั้งทุกวันนี้ ในสถิติคะแนนก็ยังคงมีเลข 0 ซึ่งนั่นก็หมายความว่า ปันหาคะแนนมั่วจากปีที่แล้ว ยังไม่ได้รับการแก้ไข)))

ขอพระเจ้าประทานสันติแก่ทุกคนด้วยครับ.....

ถ้าตัวเองเจ๋งจริง
ใครจะเท่าไหร่..ก็ไม่จำเป็นต้องกลัว
amour

อังคาร เม.ย. 03, 2007 10:09 pm

ถ้าตัวเองเจ๋งจริง
ใครจะเท่าไหร่..ก็ไม่จำเป็นต้องกลัว

เยส แมนนนนนนนนนนนนนน....
เห็นใจน้องทุกคนครับ.... แต่ถ้าน้องต้องมาอยู่ในสถานการณ์อย่างพี่บ้าง น้องจะรู้..... ใครหล่ะอยากจะเสียเวลามานั่งเรียนปี 1 ใหม่.... มารับน้องใหม่.... มาแอ๊บหน้าเด็ก.... ใครอยากจะทำอย่างนั้น ถ้าชีวิตผิดพลาด เราก็ต้องแก้ไข หวนกลับไปทำให้ดี....หวังว่าน้องๆทุกคนเข้าใจเด็กซิ่ว((ไม่ใช่พี่คนเดียว แต่ทุกคนเลยครับ))

เจตนาทุกคนคือสิ่งที่ดีกว่าในชีวิต พี่เชื่อว่า ไม่มีเด็กซิ่วคนไหน มีเจตนาซิ่ว เพราะอยากแย่งที่นั่งของน้องหรอก... เพราะมันเป็นเหตุผลที่ไร้สาระเกินไป...

ขอพระเจ้าอวยพรครับ
Alphonse

อังคาร เม.ย. 03, 2007 11:00 pm

par l'amour de dieu เขียน:

มานั่งเรียนปี 1 ใหม่.... มารับน้องใหม่.... มาแอ๊บหน้าเด็ก....

-*- "แอ๊บหน้าเด็ก" โห่..ไอ้ยักษ์
อย่างลื้อน่ะแอ๊บไปก็เสียเวลา....ใครจะเชื่อง่ะ
"แอ๊บหน้าเด็ก"....มันกล้าๆ -*-
Dis volentibus

อังคาร เม.ย. 03, 2007 11:24 pm

เหอะๆๆ งี่เง่าทั้งเพ ตั้งเเต่คิดจะเปลี่ยนจากระบบเอนทรานซ์มาเป็นเเอดมิชชั่นเเล้ว โอ้ ตายเเละ ::006::
amour

อังคาร เม.ย. 03, 2007 11:43 pm

necromancer เขียน:
par l'amour de dieu เขียน:

มานั่งเรียนปี 1 ใหม่.... มารับน้องใหม่.... มาแอ๊บหน้าเด็ก....

เออ หน่ะ.... มันก็นิดนึง....  พึ่งผ่านอายุ 16 มาหมาดๆเอง ใสกำลังเหมาะ.... ฮ่าฮ่า
ว่าแต่เอง ไอ้มด... มาเรียกข้าพเจ้าว่า ไอ้ยักษ์ ได้ไง... เดี๋ยวเค้ารู้กันหมด....

-*- "แอ๊บหน้าเด็ก" โห่..ไอ้ยักษ์
อย่างลื้อน่ะแอ๊บไปก็เสียเวลา....ใครจะเชื่อง่ะ
"แอ๊บหน้าเด็ก"....มันกล้าๆ -*-
อันตน
~@

พุธ เม.ย. 04, 2007 7:57 am

โอว นอกจากแอ๊บแบ๊ว แอ๊บแมน ยังมีแอ๊บหน้าเด็กอีกเหรอ
Batholomew
~@

พุธ เม.ย. 04, 2007 8:51 am

อันตน เขียน: โอว นอกจากแอ๊บแบ๊ว แอ๊บแมน ยังมีแอ๊บหน้าเด็กอีกเหรอ
เดี๋ยวนี้ตามเด็กไม่ค่อยทันแฮะ : emo102 :
amour

พฤหัสฯ. เม.ย. 05, 2007 1:15 pm

ประกาศแล้วจ้า.........

ค่ามีนสูงขึ้นจริงๆ... เหอๆ SD ก็สูงขึ้น... สรุปคะแนนไม่เฟ้อมาก เพราะมีเอเน็ทมาถ่วง และค่า sd เป็นตัวบ่งชี้ว่า คะแนนกระจายๆกันอยู่ ไม่เกาะกลุ่มกัน....

วางใจในพระเจ้าต่อไป.... อีกเดือนครึ่งประกาศคณะ....
สาธุ อาเมน อามีน โซอิทบี..... พระเจ้าข้า

พบเด็ก 4 คนได้คะแนน 0 แต่ 2 คนเป็นเด็กพิเศษ ส่วนอีก 2 ป้าอุทุมพร กำลังอึ้งว่าทำได้ไง... 40 ข้อกาไม่ถูกเลยซักข้อ.....

((ทำได้ไงนะ)) ผู้ใหญ่กำลังฉงนกับผลที่ออกมาว่า ถึงแม้ว่าข้อสอบปีนี้จะง่ายขึ้น แต่เด็กไม่ได้ทำคะแนนได้สูงขึ้นเลย ถึงค่ามีสูงขึ้น
แต่ก้ยังมีคะแนนที่ต่ำอยู่.... สะท้อนการศึกษาไทยว่า ไม่ได้พัฒนาขึ้นเลย ((แต่ถึงตัวเลขมีนจะสูงขึ้น ถ้าข้อสอบง่าย แล้วมานจาด้ายอารายวะหน่ะ))

ปี 53 แอดมิชชั่นเปลี่ยนอีกแล้วครับท่าน.... ลูกท่านหลานเธอคอยรับมือกันให้ดีๆ....
amour

พฤหัสฯ. เม.ย. 05, 2007 10:44 pm

ตอนนี้กำลังตัดสินใจกับการเลือกคณะ ซึ่งก็ต้องหาเพื่อนคู่คิด
ศิลปศาสตร์  อันนี้รู้จักพี่ตั้ว

ส่วนที่เหลืออีกสองคณะ ยังไม่รู้จักคนที่เรียนในคณะนั้นอ่ะครับ
คือ มนุด ฝรั่งเศส เกษตร
และก็ โบราณคดี ฝรั่งเศส   

ช่วยเสนอตัวให้ผมทำความรู้จักด้วยครับ.... ใครเรียนสาขานี้ ผมอยากรู้ว่ามานเป็นไงอ่ะ บางคนก็บอกว่า เกษตรหลักสูตรดีกว่า บางคนก็บอกว่าโบราณดีกว่า...  ผมขาดฝรั่งเศสไม่ได้จริงๆ อยากเรียนมากฮะ.... ไม่ไหวแล้ว needมากมาย

ใครมีเพื่อน หรือใครเรียนช่วยแสดงตัวด้วยนะฮะ....

ปอ ลอ.  พี่ตั้วได้อ่านรีพลายนี้แล้วติดต่อกลับหาโจด่วนนะฮะพี่ ละก็พี่ลากข้อมูลจากเพื่อนพี่คนนั้นมาด้วยนะ

((((((((((((((((เครียด...แต่นี่แหละกางเขน...ชีวิตยังอยู่ ก็ต้องเดินต่อไป...ฮ่าฮ่า)))))))))))))))))))
ตอบกลับโพส