ครอบครัวศักด์สิทธ์ของผม....สวรรค์น้อยๆ หลังกำแพงสูง

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
pimaipura_ap05

อาทิตย์ เม.ย. 08, 2007 1:44 am

ในโอกาส ที่ผม แทนคับ พิมายปุระ อัปสรา ธิดาคาเมลไลท์ ใด้รับศีลกำลัง เมื่อคืนที่ผ่านมา ตั้งจัยว่าจะเขียนรัยขอบคุณทุกคน ที่มีส่วนร่วมในช่วงเวลา
ที่ผ่านมาของผม แต่ว่า เขียนเท่าไร ก็ร้องให้ คิดถึงช่วงเวลาดีๆ กับทุกคนมาตลอด จนเขียนไม่ใด้ ก็เลยนึกถึงมาเซอร์คาแมล ที่เป็นดเหมือน ทุกอย่างของผม พอดีเคยเขียนรัยถึงเซอร์เค้าวั้ย จำใด้ว่า ตอนเขียนเรื่องนี้ ก็ร้องให้หนักเหมือนกัน กว่าจะเขียนมันออกมาใด้ รวบรวมทุกอย่าง ทุกความทรงจำที่มี
ต่อเซอร์ และคณะ ออกมาเป็นตัวหนังสือ ก็ใช้เวลาเหมือนกัน งัยลองดูกันนะคับ....
  02 พฤศจิกายน
ครอบครัวศักด์สิทธ์ของผม....สวรรค์น้อยๆ หลังกำแพงสูง
ตั้งแต่วันนั้น ที่ใด้ก้าวเข้ามาอารามคาร์เมลไลท์ กรุงเทพ พร้อมกับปัญหาบางอย่าง ใด้เข้ามาพบกับบุคคลที่คนทั่วไปเรียกว่า"ชีลับ" ใด้รับการปลอบใจจากเค้า ใด้รับคำภาวนาจากเค้า
ตั้งแต่วันนั้น จนถึงเวลานี้ ยังรู้สึกใด้ถึงความรัก ความอบอุ่น ที่เซอร์ และป้าเพรียงมีให้มาตลอด.
เซอร์โรสครับ ตั้งแต่วันแรกที่ผมพบกับเซอร์ วันแรกที่ผมก้าวเข้ามาที่นี่ ผมรับรู้ใด้ถึงความรัก ความอบอุ่น ที่เซอร์มีให้ผมมาตลอด เซอร์รู้มั้ยคับว่าเซอร์ เป็นคนที่คอยรับฟัง
คอยปลอบใจ คอยสั่งสอนผม เวลาที่ผมอาจจะคิด พูด หรือกระทำสิ่งที่ไม่ถูกไม่ควร ผมเข้ามาอารามครั้งใด ผมไม่เคยมีอะไรมาฝากเซอร์อย่างคนอื่นเค้าเลย แต่เซอร์
กลับเป็นคนให้ผมไปซะทุกอย่างเสียอีก วันนึงผมเคยคุยกับมาเซอร์ว่า อยากเห็นงานฉลอง50ปีของเซอร์จัง เซอร์บอกว่า ก็ไม่รู้เหมือนกัน ว่าเซอร์ จะมีวันนั้นมั้ย
ผมก็ไม่รู้เหมือนกันคับ ว่ามันจะมีวันนั้นมั้ย แต่อย่างน้อยก็ขอบคุณนักบุญเทเรซานะคับ ที่อย่างน้อย ท่านก็ทำให้ผมใด้มาพบกับเซอร์ ใด้มาพบกับคนคนนึง ที่รัก และห่วงใยผมจริงๆ
ขอบคุณเซอร์สำหรับทุกอย่างนะคับ ผมอยากจะบอกกับเซอร์ว่า "ผมรักเซอร์ที่สุดครับ"
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
เซอร์ยายจ๋า เซอร์อาจจะเป็นคนแก่เงียบๆ ที่วันๆ ใด้แต่สวดภาวนา แล้วก็นั่งร้อยสายประคำอยู่เงียบๆ แต่กับการที่หนูอยู่กับความเงียบกับยายนี่แหละ มันทำให้หนู
พบกับความสงบ ที่มันออกมาจากยาย เวลาที่หนูอยู่เงียบๆกับยาย นั่งดูยายสวด นั่งดูยายร้อยสายประคำ มันทำให้หนูใด้คิดถึงตัวเอง ในช่วงเวลานั้น
ยายจ๋า ยายไม่เคยสอนหนูด้วยคำพูด แต่ยายสอนหนูด้วยความเงียบ ด้วยความสงบ ยายสอนหนูว่า "เวลาเราสงบ เราจะพบกับพระ.... ในใจเรา"
ขอบคุณยายมากนะคับ ที่ใด้สอนสิ่งเล็กๆ แต่มีค่ายิ่งใหญ่เหลือเกิน ให้กับหนู ขอบคุณมากนะคับ....
เซอรมารีครับ ซอร์อาจจะเป็นชีลับที่ดูเคร่งครัด ในสายตาผม แต่ในความเคร่งครัด มันทำให้ผมเห็นถึงความรัก ความศรัทธา ในตัวของเซอร์ ใด้เห็นการวางตัวอย่างเหมาะสม
ต่อพระพักต์พระเจ้า ต่อบุคคลทั่วไป ผมอยากเป็นอย่างเซอร์บ้างจัง เป็นคนที่มีความรัก ให้กับคนทุกคน เป็นคนที่รักพระ และทุกๆคน ผมจะเป็นให้ใด้อย่างเซอร์นะคับ....
++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
เซอร์แอนเดรียจ๋า พี่สาวที่รักของน้อง ตั้งแต่วันที่พบมาเซอร์ เราใด้พบกับความสุข ความเป็นกันเอง เซอร์มักเรียกเราว่าน้อง เราเลยคิดไปว่า เซอร์เป็นพี่สาวที่แสนดี
เซอร์เป็นเหมือนพี่สาวของเรา ที่คอยพูดคุย รับฟังเรา และสนุกไปกับสิ่งที่เราเล่าให้พี่สาวคนนี้ฟัง ไม่รู้ว่าชีวิตนี้ จะมีพี่สาวคนใหน(รวมถึงพี่สามีด้วย อิอิ)
ที่จะดีกับเรา เข้าใจเรา รับฟังเรา และสนุกไปกับเราด้วย จะมีใครมั้ยนะ ที่จะเป็นอย่างพี่สาวคนนี้ อยากมีซักคนจังคับ-*-*-
//////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////
ป้าเพรียงจ๋า ทำไมป้าช่างดีกับเราจัง ป้าเป็นคนที่ห่วงใย เข้าใจ และรับฟังหนู ไม่ต่างจากเซอร์เลย ป้าสุภาพ บนนอบ กับทุกคนที่เข้ามาในสวรรค์หลังกำแพงสูงนี้
ป้าเองมักจะพูดว่า ป้าเป็นคนบ้านนอก ไม่มีความรู้ ไม่เหมือนคนที่เค้าเข้ามาที่นี่หรอก หลายๆครั้ง ที่ป้าใด้รับการดูถูก ดูหมิ่น จากคนที่เข้ามา เพียงเพราะเค้าคิดว่า
ตัวเองสูงกว่า แต่ป้าก็ยังเป็นพระเยซุเจ้า ที่มีความรัก อดทน และสุภาพกับทุกคนที่เข้ามาในสวรรค์หลังกำแพงสูงแห่งนี้ หนูอยากเป็นอย่างป้าจัง ที่มีความสุภาพ นบนอบ
อดทน กับทุกคน ป้าเองเป็นคนบ้านนอก ธรรมดาๆคนนึง แต่ในความเป็นคนอย่างป้านี่แหละ มันทำให้หนูใด้เห็นถึงความรัก ที่ป้ามีให้ทุกคน รวมทั้งหนูเองด้วย
ป้ามักจะถามหนูทุกครั้งที่เข้ามาที่อารามว่า เป็นยังไง สบายดีมั้ย เวลามีเรื่องไม่สบายใจ ป้าจะรับฟัง และทุกครั้งหลังจากนั้น ป้ามักจะถามว่าเป็นยังไง สบายใจรึยัง
เวลาหนูเข้ามา ป้ามักจะบอกให้หนูเข้าไปคุยกับพระในวัด เพราะป้าเองก็มักจะทำอย่างนั้นเหมือนกัน ป้าจ๋า ขอบคุณป้ามากนะคับ ที่ความสุภาพ ความเป็นบ้านนอก ไม่มีความรู้
ของป้า มันสอนให้หนูรู้จักสุภาพ และความรักที่มีต่อพระ หนูรักป้ามากที่สุดนะคับ....
@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@
เคยคิดนะคับ ว่าที่อารามแห่งนี้เป็นเหมือน บ้านของผม ผมมีเซอร์และป้าเพรียงเป็นยาย เป็นแม่ เป็นป้า เป็นพี่สาว เป็นกลุ่มคนที่สอนผมด้วยความรัก ศรัทธา
และทุกอย่าง ที่มันออกมาจากป้าเพรียง และเซอร์ทุกคน ผมจะจำใว้เสมอนะคับ ว่าแม้ว่าผมจะไม่มีใคร ต่อให้ไม่มีใครรักผม ผมก็ยังมีบ้านหลังนี้
ยังมีแม่ ป้า พี่สาว ที่ยังรอผมอยู่เสมอ ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน ว่าชีวิตนี้ จะมีใครรักผมเท่ากับครอบครัวนี้อีก เกือบปีแล้วสินะคับ ที่ผมมีครอบครัวที่อบอุ่นอย่างนี้
ขอบคุณทุกคนมากนะคับ สำหรับทุกสิ่งทุกอย่าง ที่ผมใด้รับจากครอบครัวศักด์สิทธ์อย่างนี้ ผมจะขอรัก และไม่ลืมครอบครัวศักด์สิทธ์ครอบครัวนี้เลยครับ
ผมสัญญา....................................................................
                                                                แทนเองครับ ลูก หลาน และน้องชาย ของครอบครัวศักด์สิทธ์ ครอบครัวนี้....สวรรค์น้อยๆ หลังกำแพงสูง
                                                                                        2/11/06 13.50
amour

จันทร์ เม.ย. 09, 2007 12:57 pm

แห่ะ แห่ะ.... คือว่า ตาลาย
*~ChimPs-Yo~*

จันทร์ เม.ย. 09, 2007 1:35 pm

ขอบคุณพี่เเทนที่นำมาเเบ่งปัน (ซึ้งจัง)
เเต่ที่เเน่ๆรักเซอร์มารีมากที่สุด
เซอร์คอยอยู่ข้างน้องโยตลอดเเละเป็นเซอร์คนเดียวที่น้องโยรักที่สุด
เเละที่สำคัญเซอร์เป้นคนที่ไม่ดุ(พี่เเทนอ่ะมั่ว) น่ารักเเละใจดีที่สุดในโลก
รักเซอร์มารีจัง...
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 09, 2007 1:55 pm

แบ่งวรรคเว้นบรรทัดอีกหน่อยสิจ๊ะ 
จะได้อ่านง่ายขึ้น
จอมนางกระบี่เดี่ยว

จันทร์ เม.ย. 09, 2007 2:13 pm

อ่านแล้วอยากเข้าอารามจริงว้อย

สงกรานต์นี่ จะปิดโทรทัศน์ ปิดโทรศัพท์  และไม่อ่านหนังสือพิมพ์ เข้าเงียบอยู่กับบ้าน นั่งอ่านพระไตรปิฎก ไบเบิล และอัลกุรอาน

เอาให้ตายกันไปข้าง เฮ้อ เครียดเฟ้ยยย เซ็งกระต่าย (เบื่อเป็ด)

ขออภัยที่พูดจาไม่สุภาพ ช่วงนี้เครียด จิตตก ใจแตกกระจัดกระจาย น้อง ๆกรุณาอย่าเอาเป็นเยี่ยงอย่าง
อันตน
~@

จันทร์ เม.ย. 09, 2007 2:15 pm

จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน: อ่านแล้วอยากเข้าอารามจริงว้อย

สงกรานต์นี่ จะปิดโทรทัศน์ ปิดโทรศัพท์  และไม่อ่านหนังสือพิมพ์ เข้าเงียบอยู่กับบ้าน นั่งอ่านพระไตรปิฎก ไบเบิล และอัลกุรอาน

เอาให้ตายกันไปข้าง เฮ้อ เครียดเฟ้ยยย เซ็งกระต่าย (เบื่อเป็ด)

ขออภัยที่พูดจาไม่สุภาพ ช่วงนี้เครียด จิตตก ใจแตกกระจัดกระจาย น้อง ๆกรุณาอย่าเอาเป็นเยี่ยงอย่าง
เซ้งกระต่าย มีนัยสำคัญ ::011:: จายเย็นๆเอ้
Batholomew
~@

จันทร์ เม.ย. 09, 2007 8:06 pm

ซึ้งใจจังครับ แล้วได้ลองปริ้นท์ไปให้ท่าน ๆ อ่านยังครับ ::008::
Dis volentibus

จันทร์ เม.ย. 09, 2007 8:09 pm

555 เซอร์มารีย์ ยืมหนังสือจอห์น พอล เราไปอ่านด้วย หุหุหุ อ่านติดลม :grin:
เซอร์มารีย์น่ารักมากมายค่ะๆๆๆ
ตอบกลับโพส