อยากทราบไปจุฬาฯอย่างไรครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Hallelujah

พฤหัสฯ. พ.ค. 10, 2007 4:36 pm

บ้านผมอยู่บางบัวทอง จะเดินทางไป "จุฬาลงกรณ์ มหาวิทยาลัย อย่างไรครับ"

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล.พี่พีพี แก้ไขทั้งหัวข้อและเนื้อหาค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Prod Pran เมื่อ เสาร์ พ.ค. 12, 2007 10:34 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Dis volentibus

พฤหัสฯ. พ.ค. 10, 2007 5:44 pm

โทรไปที่หมายเลข 184 เเล้วก็ถามเลยจ้าว่าจะไปไหน

ป.ล. เฮ้อ จุฬาไปเกือบทุกวันเราเองก็ยังจำไม่ได้ เห้อๆๆๆๆ เซงตัวเอง 555
คุ้นๆอยู่ว่ามันมี :grin:
Alphonse

พฤหัสฯ. พ.ค. 10, 2007 8:06 pm

ปกตินั่ง BTS ไป -*-
คือถ้า BTS ก็ลงที่สถานีสยาม
ส่วนถ้า MRT ลงที่สถานีสามย่าน ไม่ก็สีลม
ภาพประจำตัวสมาชิก
Good Nanny
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 10, 2007 9:34 pm

ขอแนะนำวิธีที่คิดว่าง่ายนะคะ

คือนั่งรถตู้จากบางบัวทอง ไปลงที่ BTS หมอชิตค่ะ
แล้วก้อนั่งรถไฟฟ้าไปลงสถานีสยามค่ะ ::001::

ง่ายมั้ยคะ :huh:
*~glossolalia~*

พฤหัสฯ. พ.ค. 10, 2007 11:46 pm

ทำตามพี่ Good Nanny บอกเลยค่ะ ถึงเร็วดี
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 11, 2007 12:19 am

necromancer เขียน: ส่วนถ้า MRT ลงที่สถานีสามย่าน

สามย่านเลยดีกว่ามั้ง ประตูทางขึ้นอยู่ในเขต จุฬาเลย ::020::
Alphonse

ศุกร์ พ.ค. 11, 2007 1:01 am

ยศิโยน:ผู้ยำเกรงพระเจ้า เขียน:
necromancer เขียน: ส่วนถ้า MRT ลงที่สถานีสามย่าน

สามย่านเลยดีกว่ามั้ง ประตูทางขึ้นอยู่ในเขต จุฬาเลย ::020::
เผื่อจะไปคณะแพทย์ไง โรงพยาบาลจุฬามันใกล้สีลมมากกว่าง่ะ
อันตน
~@

ศุกร์ พ.ค. 11, 2007 8:23 am

Hallelujah เขียน: ผมอยากรู้วิธีเดินทางครับว่าจะนั่งรถสายอะไรได้บางจากบางบัวทองน่ะครับ เพราะบ้านผมอยู่บางบัวทอง ขอบคุณล่วงหน้าครับ
วันหลังอย่าเอาหัวข้อมารวมกับเนื้อหาที่ต้องการเขียนนะครับ บางทีมันดูไม่สุภาพ และเสียเนื้อความที่ต้องการสื่อสารด้วย ในบอร์ดอาจจะไม่ซีเรียสมาก แต่ต่อไปเมื่อต้องการใช้งานจริงเราอาจจะเขียนไม่เป็นสื่อสารไม่ชัดเจน คนรับสารก็ไม่แน่ใจว่าจะสื่อถึงอะไร เสียหายได้

บางคนชอบตั้งหัวเรื่องว่า "อยากทราบว่า...." แล้วตรงเนื้อหาจริงๆเขียนแค่ว่า "ตามข้างบน" อ่านแล้วเหมือนกับว่าขาดมนุษยสัมพันธ์ที่ดี ไม่รู้จักการผูกมิตรหรือให้เขาก่อน ในพระคัมภีร์มีว่า "ท่านตวงให้เขาด้วยทะนานอันใด เขาก็ตวงให้ท่านด้วยทะนานอันนั้น" ถ้าเรารู้จักให้เขาแค่ห้วนๆ สิ่งที่ได้กลับมาก็คือห้วนๆ ซึ่งเราเองก็อาจจะไม่เข้าใจในสิ่งที่เขาสื่อสารกลับมาเพราะมันห้วนพอกับที่เราให้เขาไป

ลองฝึกดูนะครับ
Batholomew
~@

ศุกร์ พ.ค. 11, 2007 9:41 am

อันตน เขียน:
Hallelujah เขียน: ผมอยากรู้วิธีเดินทางครับว่าจะนั่งรถสายอะไรได้บางจากบางบัวทองน่ะครับ เพราะบ้านผมอยู่บางบัวทอง ขอบคุณล่วงหน้าครับ
วันหลังอย่าเอาหัวข้อมารวมกับเนื้อหาที่ต้องการเขียนนะครับ บางทีมันดูไม่สุภาพ และเสียเนื้อความที่ต้องการสื่อสารด้วย ในบอร์ดอาจจะไม่ซีเรียสมาก แต่ต่อไปเมื่อต้องการใช้งานจริงเราอาจจะเขียนไม่เป็นสื่อสารไม่ชัดเจน คนรับสารก็ไม่แน่ใจว่าจะสื่อถึงอะไร เสียหายได้

บางคนชอบตั้งหัวเรื่องว่า "อยากทราบว่า...." แล้วตรงเนื้อหาจริงๆเขียนแค่ว่า "ตามข้างบน" อ่านแล้วเหมือนกับว่าขาดมนุษยสัมพันธ์ที่ดี ไม่รู้จักการผูกมิตรหรือให้เขาก่อน ในพระคัมภีร์มีว่า "ท่านตวงให้เขาด้วยทะนานอันใด เขาก็ตวงให้ท่านด้วยทะนานอันนั้น" ถ้าเรารู้จักให้เขาแค่ห้วนๆ สิ่งที่ได้กลับมาก็คือห้วนๆ ซึ่งเราเองก็อาจจะไม่เข้าใจในสิ่งที่เขาสื่อสารกลับมาเพราะมันห้วนพอกับที่เราให้เขาไป

คู่แข่งกะมิสลิลลี่ ::011::
อันตน
~@

ศุกร์ พ.ค. 11, 2007 9:47 am

Batholomew เขียน:

รึว่าไม่จริง : emo034 :
Batholomew
~@

ศุกร์ พ.ค. 11, 2007 9:53 am

อันตน เขียน: วันหลังอย่าเอาหัวข้อมารวมกับเนื้อหาที่ต้องการเขียนนะครับ บางทีมันดูไม่สุภาพ และเสียเนื้อความที่ต้องการสื่อสารด้วย ในบอร์ดอาจจะไม่ซีเรียสมาก แต่ต่อไปเมื่อต้องการใช้งานจริงเราอาจจะเขียนไม่เป็นสื่อสารไม่ชัดเจน คนรับสารก็ไม่แน่ใจว่าจะสื่อถึงอะไร เสียหายได้

จริงจ้า แค่นี้ก็ต้องทำตาลุกด้วย ::018::
อันตน
~@

ศุกร์ พ.ค. 11, 2007 9:55 am

Batholomew เขียน: คู่แข่งกะมิสลิลลี่ ::011::
จริงจ้า แค่นี้ก็ต้องทำตาลุกด้วย ::018::
สร้างความอบอุ่นให้แก่โลก สร้างแสงสว่างให้แก่โลกไง

เซ็งเป็ด ฝนตก
Batholomew
~@

ศุกร์ พ.ค. 11, 2007 9:56 am

อันตน เขียน: รึว่าไม่จริง : emo034 :
สร้างความอบอุ่นให้แก่โลก สร้างแสงสว่างให้แก่โลกไง

เซ็งเป็ด ฝนตก
อาราย ๆ พี่ เลิกเซงได้แล้ว มันก็ตกทุกวัน

เอาเป็นว่าพลีกรรมก็แล้วกันนะพี่ ::011::
Hallelujah

ศุกร์ พ.ค. 11, 2007 3:58 pm

ครับ ผมจะปรับปรุงใหม่ แต่ขอถามทางจากบางบัวทองไปมหาวิทยาลัยราชภัฎสวนสุนันทาด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้า
Florian

ศุกร์ พ.ค. 11, 2007 4:31 pm

จากบางบัวทองไปจุฬาฯ : นั่ง 134 ไปลงหมอชิต ถ้าต่อBTS ให้ไปลงสถานีสยาม เลื้อยมาหน่อย ลัดเลาะมาตามซอกซอยในสยามสแควร์จะถึงคณะเภสัช จุฬาฯ หรือจากหมอชิต ถ้าต่อMRT ก็ให้ขึ้นจากใต้ดินที่สถานีสามย่าน จะมาโผล่ตรงใกล้ๆคณะบัญชี จุฬาฯ

จากบางบัวทองไปสวนสุนันทา : นั่ง 134 ไปลงหมอชิต แล้วต่อ 28 หรือ 108 ผ่านอนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ เวียนไปทางโรงพยาบาลราชวิถี โรงพยาบาลเด็ก พอผ่านสวนดุสิต ก็ลงป้ายถัดไป ก็สวนสุนันทาแล้ว

:afro:
Hallelujah

ศุกร์ พ.ค. 11, 2007 6:33 pm

อะไรคือ MRT เหรอครับ
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 11, 2007 6:34 pm

Hallelujah เขียน: อะไรคือ MRT เหรอครับ
รถไฟฟ้าใต้ดินครับ
Hallelujah

เสาร์ พ.ค. 12, 2007 7:22 am

ขอถามพี่ๆที่อยู่มหาวิทยาลัยแล้วนะครับ ชุดนักศึกษานี่เราต้องซื้อจากที่อื่นก่อนเลยหรือว่าซื้อในมหาวิทยาลัยครับ
Batholomew
~@

เสาร์ พ.ค. 12, 2007 9:01 am

Hallelujah เขียน: ขอถามพี่ๆที่อยู่มหาวิทยาลัยแล้วนะครับ ชุดนักศึกษานี่เราต้องซื้อจากที่อื่นก่อนเลยหรือว่าซื้อในมหาวิทยาลัยครับ
ชุดนักศึกษานี่เราสามารถหาซื้อเองได้เลยครับ แล้วแต่ว่าสะดวกที่ไหน
แต่ที่ผมรู้สึกว่าถูกที่สุดคงจะเป็นบางลำพูนะครับ ::011::
เลยสวนสุนันทาไปทางสนามหลวงครับ

ปล. MRT= Mass Rapid Transit
Florian

จันทร์ พ.ค. 14, 2007 10:31 am

Hallelujah เขียน: ขอถามพี่ๆที่อยู่มหาวิทยาลัยแล้วนะครับ ชุดนักศึกษานี่เราต้องซื้อจากที่อื่นก่อนเลยหรือว่าซื้อในมหาวิทยาลัยครับ
เมื่อวานนี้นั่งรถเมล์ผ่านหน้าจุฬา เห็นป้ายผ้าเขียนไว้หรา มีเนื้อความทำนองที่ว่า ร้านสหกรณ์จุฬาฯขอแสดงความยินดีกับนิสิตใหม่ ยินดีต้อนรับให้เลือกจับจ่ายเลือกซื้อชุดนิสิต...

ผมว่าเสื้อกางเกง ไม่ใช่เรื่องยาก ซื้อที่ไหนก็ได้ เสื้อเชิ้ตขาว กางเกงสแล็คดำ

ถุงเท้า รองเท้าก็ไม่ยาก ถุงเท้าสีเข้ม (สีเข้มนั้นเป็นตามกฎระเบียบเป๊ะๆ แต่แบบลำลองอยากจะใส่สีอ่อน พวกขาว ชมพู ก็ตามอัธยาศัยครับ อิ อิ) รองเท้าหนังดำ (แบบลำลอง คือใส่ไปเรียนเฉยๆ ใส่รองเท้าผ้าใบก็ได้ ผมเห็นใส่กันหลายคน) ก็ซื้อที่ไหนก็ได้ตามใจท่านและตามอัธยาศัย

ที่จะต้องไปหาซื้อเฉพาะที่ก็น่าจะเป็น"หัวเข็มขัด"ทั้งของผู้ชายและผู้หญิง  เข็มสถาบันติดหน้าอกของผู้หญิง และกระดุมโลหะสำหรับติดเสื้อของผู้หญิง

อ้อ เกือบลืม ถ้าใส่เสื้อกล้าม แนะนำซื้อห่านคู่ ใส่แล้วสบายดี (แต่ผู้ชายบางคนไม่ใส่ ซึ่งพอเสื้อเชิ้ตที่ใส่นานปี เนื้อผ้าจะบางๆ เหงื่อออกชุ่ม แลดูไม่งามตา ด้วยเสื้อเชิ้ตนั้นกลายเป็นเสื้อซีทรู แนบตัว ยี้ ควรใส่เสื้อกล้ามมากกว่านะ  ::011::) ส่วนกางเกงในก็ตามอัธยาศัย ไม่มียี่ห้อแนะนำ และไม่มีขายแบบตีตราเฉพาะสถาบัน  :afro:
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ พ.ค. 14, 2007 10:33 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส