ใครรู้ค่าเทอมของโรงเรียนโยนออฟอาร์คบริหารธุรกิจบ้างคับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
chadchaphon
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 11, 2007 4:34 pm

อยากรู้ค่าเทอมของโรงเรียนโยนออฟอาร์คบริหารธุรกิจ ระดับ ปวส. สาขา คอมพิวเตอร์ธุรกิจ
แล้วก็อยากรู้ว่า มีกองทุนกู้ยืมหรือป่าว
St.paul

ศุกร์ พ.ค. 11, 2007 5:40 pm

ไม่น่าแพงนะครับ รร มิสซัง
เด็กโยนคร่า

ศุกร์ ส.ค. 29, 2008 9:09 pm

ก้อประมาณไม่เกิน 2 หมื่นอ่ะคร่า เข้าไปแรกๆๆจะแพง

พอนานก้อปกติแหละ ไม่เกิน 1 หมื่น
Pry-Kaew
ติดต่อ:

เสาร์ ส.ค. 30, 2008 1:17 am

พูดถึงโยนอ็อฟอารต์ แล้วยิ่งคิดถึงความหลัง(อันแสนหวานชื่น) กล่าวคือ สมัยเรียน ปวช.ช่างกล(ปกติแล้ว หนุ่มช่างกล ก็ต้องคู่กับสาวพาณิชย์เป็นธรรมดา) เคยจีบสาวโรงเรียนนี้ สมัยนั้น พูดตรงๆไม่รู้เลยว่า โรงเรียนนี้คือโรงเรียนคาทอลิกของมิซซังกรุงเทพ และตอนนั้นตนเองยังไม่ได้กลับใจเชื่อพระเจ้า และรับศีลล้างบาปด้วย รู้แต่เพียง

1.แถวนั้นรถโครตติดเลย เพราะเวลาไปรอรับสาว กว่าจะไปถึง โครตนาน

2.ตอนไปรอสาวที่ป้ายรถเมล์ ฝั่งตรงข้ามโยนอ็อฟอารต์ ต้องเสี่ยงชีวิตพอสมควร เพราะช่างกลที่อื่น พวกมันก็มารอสาวที่ป้ายรถเมล์เดียวกัน

3.สมัยนั้นจีบเด็กโยนฯ เป็นคริสตังด้วย(แต่ตนเองยังไม่คิดจะกลับใจในตอนนั้น)ยอมรับว่า น้องคนนี้ จิตใจดี และอยู่ด้วยแล้วมีความสุข เป็นคนสามพราน ชอบไปวัดนักบุญโยเซฟ นั้นคือครั้งแรกที่ผมได้ไปวัดคาทอลิก และร่วมมิซซา(ในชีวิต)ครับผม ผมได้สัมผัสความสุขที่ผมไม่เคยได้รับมาก่อนในชีวิต(ระหว่างมิซซา)

4.จากการได้ไปวัดในครั้งนั้น ทำให้ผมรู้สึกชอบคาทอลิก แต่เนื่องจากสมัยก่อนยังไม่มีอินเตอร์เนต และเว็บบอรด์ จึงไม่รู้ว่า จะติดต่อใคร ที่ไหน และทำอย่างไร จึงไม่รู้ว่าจะไปวัดอีกทีทำเช่นไร และทำอย่างไรถึงจะได้เป็นคริสตัง เลยหมดหนทาง ไม่รู้ทำเช่นไร

5.แต่แล้วเวลาก็ผ่านไป จนผมเข้ามหาวิทยาลัย สมัยตอนผมอยู่ปี1 เจอรุ่นพี่ปีสองคนหนึง ผิวขาวจั๊ว หน้าอกมหีมา สะโพกผาย รู้สึกโดนใจอย่างแรงแบบที่สุด เลยจีบอยากทำเป็นแฟน(จริงๆแล้วในตอนนั้นอยากเอารุ่นพี่คนนี้ทำเมียมาก เนื่องจากเกิดอารมณ์อย่างรุนแรงมากเมื่อผสเห็นรุ่นพี่คนนี้ครั้งแรก) เลยอ้อนวอนและกะล้อกะติก จนรุ่นพี่สาว ยินยอมขึ้นรถผม  และผมก็บอกรุ่นพี่คนนี้ว่าจะขับรถไปส่งบ้าน ระหว่างสอบถามเส้นทาง อ้าว....อยู่สามพรานเช่นกัน คุยไปคุยมา พี่คนนี้บอกเป็นคริสตัง ไปวัดนักบุญโยเซฟกับครอบครัวทุกอาทิตย์ ที่บ้านทำกิจการทำกล่องลูกฟุกและเป่าถุงพลาสติก ระหว่างขับรถไปส่งบ้าน รุ่นพี่สาวหุ่นบาดใจคนนี้ ขอไปร่วมมิซซาเย็น(วันธรรมดา)ที่วัดนักบุญโยเซฟก่อน และนี้ก็คือครั้งที่สอง ที่ผมได้ร่วมมิซซาของคาทอลิกในชีวิต

6.หลังจากจบมิซซา(แต่ไม่ได้รับศีลนะ) ความคิดผมเปลี่ยนไปอย่างสิ้นเชิง จากที่เคยคิดว่า กูต้องล่อนังคนนี้ให้ได้คืนนี้(ซึ่งระหว่างขับรถมาส่งคนนี้ ก็วางแผนตลอด ว่าจะเลี้ยวที่ไหนดี ตามองทั้งป้ายม่านรูด หรืออ้อนสุดชีวิตเพื่อไปดูหนังด้วยกัน กะว่าจะล้วงในโรงหนังอุ่นเครื่อง แล้วต่อยอดในม่านรูดต่อ) แต่พอหลังจากได้ร่วมมิซซาด้วยกัน ความคิดผมเปลี่ยนไป(แทบจะหน้ามือเป็นหลังเท้า)รู้แต่เพียงว่า " มีสันติสุข และความสุขเหลือล้นในอกแบบไม่เคยเป็นมาก่อน"
และความคิดที่อยากกลับใจเป็นคริสตังได้กลับมาอีกครั้ง

7.หลังจากที่ผมได้ส่งบ้านเธอเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ตอนนั้นไม่มีอารมณ์ทางเพศอีกต่อไป ในหัวใจคิดอย่างเดียว " วัดคาทอลิกและพิธีมิซซาทำไมมันช่างแสนสุขเสียเหลือเกิน"

8.หลังจากวันนั้น ผมพยายามติดต่อเธออีก แต่คราวนี้เจตนาเพื่อให้เธอติดต่อบาทหลวง เพื่อทำให้ผมได้เป็นคริสตัง และได้ร่วมมิซซาเท่าที่ผมต้องการ(ความต้องการนั้น มาจากหัวใจจริงๆ แต่.........เนื่องจากในวันแรกนั้น(ก่อนที่ผมจะไปร่วมมิซซาที่วัดพร้อมเธอ) ผมได้บีบ หอม ลูบ ล้วง จูบ ปล้ำ ตั้งแต่ประตูมหาวิทยาลัย ยันจนถึงประตูวัด ทำให้ผมกลายเป็น " ไอ้ผู้ชายบัดซบและเฮงซวย" ในสายตารุ่นพี่รูปร่างน่าร่วมเพศคนนี้ไปเรียบร้อยแล้ว ทำให้เธอไม่ยอมรับการติดต่อจากผมเลย(เพื่อการติดต่อของคุยกับบาทหลวง มิใช่เจตนาอื่นอีกต่อไป หลังจากได้สัมผัสรักของพระ จากมิซซา) จริงๆแล้วภาษาผู้ชายต้องเผด็จศึกให้ได้วันนั้นเลย จึงจะได้เธอ แต่การที่เข้าวัดฯ ทำให้ผมเปลี่ยนไปคนละคน และกลายเป็นdogไปเรียบร้อยแล้วในสายตาของเธอ

9.ด้วยว่ามหาวิทยาลัยของผมนั้น มีสองวิทยาเขต กล่าวคือ วิทยาเขตรังสิต และวิทยาเขตกล้วยน้ำไท เมื่อเธอขึ้นไปสาม เธอจึงจำเป็นต้องย้ายไปวิทยาเขตกล้วยน้ำไท ส่วนผมยังอยู่วิทยาเขตรังสิตต่อไป ทำให้ผมไม่มีคนใดเลยที่จะต่อยอดเรื่องการเชื่อพระเจ้า ในแนวทางคาทอลิกได้

10.ต่อการมีการก่อตั้ง " อิสระดอดคอม" ผมได้ตั้งคำถามเกี่ยวกับการเข้าคริสตังว่า ควรทำอย่างไร ติดต่อใคร และทำเช่นไร ก็ได้มีพี่น้องในบอรด์ดังกล่าว(และปัจจุบัน ก็ยังเป็นสมาชิกรุ่นเดอะ ในบอรด์นิวมานา นี้ด้วย)ช่วยแนะนำ ว่าควรทำเช่นไร และอย่างไร

11.ผมจึงตัดสินใจติดต่อคุณพ่อวิจิตร์ แสงหาญ(เจ้าวัดพระชนนีของพระเป็นเจ้า รังสิต)ในสมัยนั้น เพื่อขอเรียนคำสอน(ซึ่งนับแล้ว เป็นเวลาเกือบสามปี) จนตนเองได้รับศีลล้างบาป เมื่อวันที่ 23 ธันวาคม 2001

นี้คือชีวิตการเป็นคริสตังของหมวดพลายแก้วผู้แสนจะบาปหนาและเลวทรามของโลกใบนี้ อันนี้แบ่งปันให้ฟัง ก็ต้องขอโทษที่สำหรับบางคำพูดอาจไม่สุภาพ และเนื้อหาอาจจะติดเรท แต่อยากจะแบ่งปันว่า " หนทางของพระผู้เป็นเจ้า ที่นำผู้เลือกสรรมารู้จักกับพระองค์ท่าน เป็นหนทางที่เหนือความคิดของมนุษย์จะคาดถึงและเป็นไปได้ที่บุคคลผู้นั้นจะกลับใจมาเชื่อพระองค์"

รูปภาพ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

10.
Batholomew
~@

เสาร์ ส.ค. 30, 2008 8:10 am

กลายเป็นกระทู้การกลับใจของพี่พลายแก้วไปแล้ว

ปล.แต่ดีครับ ชอบที่พี่พลายแก้วแบ่งปัน ::004::
ภาพประจำตัวสมาชิก
ignatius
.
.

เสาร์ ส.ค. 30, 2008 8:15 am

Batholomew เขียน: กลายเป็นกระทู้การกลับใจของพี่พลายแก้วไปแล้ว

ปล.แต่ดีครับ ชอบที่พี่พลายแก้วแบ่งปัน ::004::
นอกจากคุณพลายแก้วจะเป็นทหารบกแล้ว...ยังออกทะเลได้อย่างน่าชมเชยอีกด้วย ขอคารคะ...จากใจจริง (ก็"ว่ะ" ไม่สุภาพไง) ::011::
Batholomew
~@

เสาร์ ส.ค. 30, 2008 8:19 am

ignatius เขียน:
Batholomew เขียน: กลายเป็นกระทู้การกลับใจของพี่พลายแก้วไปแล้ว

นอกจากคุณพลายแก้วจะเป็นทหารบกแล้ว...ยังออกทะเลได้อย่างน่าชมเชยอีกด้วย ขอคารคะ...จากใจจริง (ก็"ว่ะ" ไม่สุภาพไง) ::011::
น้องเล็กโนเซารัสหัวุ้นขนเงางาม ::016::

ดูไว้นะครับ เป็นแบบอย่างของการใช้คุสุภาพ และรู้ว่าคำบางคำ เราไม่สามารถพูดออกอากาศได้ ::011::

ทำเหมือนพี่โอ๋เค้ามั่งนะครับ

ปล.น้องเค้าจะงงมั๊ยครับ ว่าทำอะไรผิดไป ::011::
Viridian

เสาร์ ส.ค. 30, 2008 9:38 am

Batholomew เขียน:
ignatius เขียน:

น้องเล็กโนเซารัสหัวุ้นขนเงางาม ::016::

ดูไว้นะครับ เป็นแบบอย่างของการใช้คุสุภาพ และรู้ว่าคำบางคำ เราไม่สามารถพูดออกอากาศได้ ::011::

ทำเหมือนพี่โอ๋เค้ามั่งนะครับ

ปล.น้องเค้าจะงงมั๊ยครับ ว่าทำอะไรผิดไป ::011::
อย่าคิดมากเลยพี่ เพราะเดี๋ยวน้องเขาก็มาสูตรเดิม

"แง๊ๆๆๆๆๆๆๆๆ พี่เอื้อแกล้งหนูๆๆๆๆๆๆ" : emo102 :

จริงไหมจ๊ะเล็ก ::011::
แก้ไขล่าสุดโดย Viridian เมื่อ เสาร์ ส.ค. 30, 2008 9:57 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
:+: seraphim :+:
~@

เสาร์ ส.ค. 30, 2008 9:52 am

::010:: เข้ามาดูเผื่อส่งลูกเรียน มาเจอกระทู้แบ่งปันประสบการณ์เรื่องสาวๆ แนวเดิมอีกแล้ว ตกลง จขกท.จะรู้เรื่องค่าเทอมมั๊ยเนี่ยพ่อพลาย : xemo017 :
Batholomew
~@

เสาร์ ส.ค. 30, 2008 1:16 pm

:+: seraphim :+: เขียน: ::010:: เข้ามาดูเผื่อส่งลูกเรียน มาเจอกระทู้แบ่งปันประสบการณ์เรื่องสาวๆ แนวเดิมอีกแล้ว ตกลง จขกท.จะรู้เรื่องค่าเทอมมั๊ยเนี่ยพ่อพลาย : xemo017 :
ลูกคนไหนอ่ะครับ ::011::
Pry-Kaew
ติดต่อ:

เสาร์ ส.ค. 30, 2008 1:25 pm

:+: seraphim :+: เขียน: ::010:: เข้ามาดูเผื่อส่งลูกเรียน มาเจอกระทู้แบ่งปันประสบการณ์เรื่องสาวๆ แนวเดิมอีกแล้ว ตกลง จขกท.จะรู้เรื่องค่าเทอมมั๊ยเนี่ยพ่อพลาย : xemo017 :

โอ้.....กราบขอโทษครับ เรื่องค่าเทอมของที่นี้ ผมไม่ทราบจริงๆครับ แต่รู้เพียงว่า โรงเรียนหลักสูตร ปวช.(ไม่ว่าช่างกล หรือพานิช)ทีสังกัดในเครือคาทอลิกนะ เตรียมไว้เลย เทอมแรกประมาณ3หมื่นกว่าๆ(ยังไม่รวมแปะเจี้ยที่ต้องจ่ายก่อนด้วยซ้ำ) เพราะผมและที่บ้านเคยไปเจรจาเพื่อนำหลานเข้าเรียน โรงเรียนคาทอลิกอาชีวะ สาขาช่างยนต์(แห่งหนึ่ง) ขอสงวนนามนะครับ ขออ้อนวอนและกราบกรานของขอร้องให้ลดค่าแปะเจี้ย และตรวจสอบค่าเรียน ปรากฎว่า แพงมากจนครอบครัวหลานคนดังกล่าว ไม่สามารถเข้าเรียนได้(ทั้งผมและที่บ้านก็ไม่ค่อยจะมีตังด้วยตอนนี้ เลยให้เรียนมอปลายแถวบ้านแทน) สรุปเลย

ท่านเจ้าของกระทู้

1.เตรียมค่าแป๊เจี๊ยไว้เลย ไม่ต่ำกว่าสองหมื่นบาท
2.เทอมแรก จะแพงที่สุด(หากเทียบ จากเทอมต่อไป) เทอมแรกอาจจำเป็นต้องจ่าย สามหมื่นกว่าบาท ต่อเทอม
3.เทอมต่อไป อยู่ในช่วงประมาณหมื่นเก้า ถึงสองหมื่นต่อเทอม
4.หากคุณและลูกคุณเป็นคาทอลิก สามารถใช้ความเป็นคาทอลิก ต่อรองขอลดค่าแป๊เจี้ยได้ครับ(แต่ลดได้ไม่มากนัก)
5.หากไปในนามคุณพ่อบาทหลวง หรือท่านโทรไปฝากฝังให้ อาจจะสะดวกในด้านการเข้าเรียน และต่อรองค่าแป๊เจี้ย

คงต้องเรียนพี่น้องท่านอื่นตอบเสริมแล้วครับ อันนี้พูดจากประสบการณ์ตรง ที่เคยพาหลาน(ของคนรู้จัก)ไปอ้อนวอน กราบกราน ให้หลานได้เข้าเรียนโรงเรียนคาทอลิก(สายอาชีวะ)แห่งหนึ่ง แต่ไม่ประสบความสำเร็จ เนื่องจากที่บ้านมีเงินไม่มากพอ ขอบคุณครับ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
รัตติยา

อังคาร พ.ค. 26, 2009 7:14 pm

ค่าเทอมไม่แพงเลยค่า  สอนก็ดี ครูก็เอาใจใส่ ดูแลอย่างดี ไม่ปล่อยปะละเลย ชุดก็เรียนร้อย
บรรยากาศดี อบอุ่น น่าเรียน อยู่ริมแม่น้ำเจ้าพระยา
ค่าเทอมปวช. 1 (แรกเข้า)ก็ประมาณ 11,000.- บาท (รวมค่าเสื้อผ้า ค่าหนังสือ และค่ากิจกรรมบางอย่างแล้วนะคะ)
ส่วนเทอมต่อๆไปก็จะถูกลงแล้วคะ ราคาไม่เกิน 10,000.-
อยากทราบรายละเอียดจริง ๆ โทรถามได้ที่ 02-243-4287 นะคะ
ตอบกลับโพส