ช่วยทีจ้า

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Immanuel (MichaelPaul)
~@

เสาร์ พ.ค. 19, 2007 6:13 pm

วันนี้ไปเรียน ป.โท มาเค้าให้ทำรายงานโดยเป็นหัวข้อ2หัวข้อคือ 1. หัวข้ออะไรก็ได้ที่นักศึกษาสนใจ 2. แนะนำว่าเราถนัดอะไร แล้วมีความรู้เรื่องอะไร

ซึ่งในหัวข้อที่ 1. ที่เป็นหัวข้ออะไรก็ได้ ผมอยากจะเขียนเกี่ยวกับทางด้านศาสนา(เป็นการแพร่ธรรมไปในตัว) แต่เอาเป็นที่ไม่ออกแนวสุดโต่งมากเกินไป (กำลังคิดอยู่ว่าจะเอาเรื่องอะไรดี)
รบกวนพี่น้องช่วยออกความเห็นทีครับ
แบกะดิน

เสาร์ พ.ค. 19, 2007 7:23 pm

ประวัติพระเยซู ดีม่ะ 555
เกี่ยวกับคำสอนต่างๆๆ  : xemo026 :
Aeyu

เสาร์ พ.ค. 19, 2007 7:44 pm

เรียนด้านไหนคะ ถ้าด้านประวัติศาสตร์ เขียนประวัติพระเยซูแบบที่คุณแบกะดินบอกก็ดี
หรือจะเขียนประวัติพระศาสนจักร  นครรัฐวาติกัน       

ศาสนาเปรียบเทียบ  ก็น่าสนใจนะคะ
~@

เสาร์ พ.ค. 19, 2007 8:07 pm

หุหุ ผมเรียนนิติศาสตร์มหาบัณฑิตครับ แต่ท่านอาจารย์รังสรรค์ท่านมักจะเน้นเรื่องศีลธรรมเลยให้เขียนรายงานเกี่ยวกับอะไรก้ได้ Free อะครับผมเลยคิดว่าผมจะเขียนเกี่ยวกับเรื่องความเชื่อเกี่ยวกับความรอดของทางคริสต์ ที่ทางคนต่างศาสนาเข้าใจผิดกัน
Holy
Defender of lawS

เสาร์ พ.ค. 19, 2007 10:05 pm

Immanuel (MichaelPaul) เขียน: หุหุ ผมเรียนนิติศาสตร์มหาบัณฑิตครับ แต่ท่านอาจารย์รังสรรค์ท่านมักจะเน้นเรื่องศีลธรรมเลยให้เขียนรายงานเกี่ยวกับอะไรก้ได้ Free อะครับผมเลยคิดว่าผมจะเขียนเกี่ยวกับเรื่องความเชื่อเกี่ยวกับความรอดของทางคริสต์ ที่ทางคนต่างศาสนาเข้าใจผิดกัน
ก็ดี แต่ถ้าถามความเห็น ก็เสนอเรื่อง การเบียดเบียนศาสนาในประเทศไทย อินเทรนท์ดี เข้ากับการประท้วงช่วงนี้ด้วย เกี่ยวกับกฎหมายด้วย
St.paul

อาทิตย์ พ.ค. 20, 2007 5:03 pm

เรื่องนิกายคาทอลิกทั้งหมดไม่เจาะจงหนักเรื่องใดเรื่องหนึ่งแต่เนื้อหาเป็นกลางๆ
Batholomew
~@

อาทิตย์ พ.ค. 20, 2007 5:12 pm

Immanuel (MichaelPaul) เขียน: หุหุ ผมเรียนนิติศาสตร์มหาบัณฑิตครับ แต่ท่านอาจารย์รังสรรค์ท่านมักจะเน้นเรื่องศีลธรรมเลยให้เขียนรายงานเกี่ยวกับอะไรก้ได้ Free อะครับผมเลยคิดว่าผมจะเขียนเกี่ยวกับเรื่องความเชื่อเกี่ยวกับความรอดของทางคริสต์ ที่ทางคนต่างศาสนาเข้าใจผิดกัน
อันนี้แหละดีเลย เขียนให้ละเอียด ๆ และเข้าใจง่ายเลยนะครับ

อย่าลืมเอามาแบ่งปันในบอร์ดด้วยครับ : emo038 :

ปล. ยินดีที่ได้เรียน ป.โทครับ ::011::
~@

อาทิตย์ พ.ค. 20, 2007 8:19 pm

Holy เขียน:
ก็ดี แต่ถ้าถามความเห็น ก็เสนอเรื่อง การเบียดเบียนศาสนาในประเทศไทย อินเทรนท์ดี เข้ากับการประท้วงช่วงนี้ด้วย เกี่ยวกับกฎหมายด้วย
ถ้าเรื่องการเบียดเบียนก็คงไม่พ้นเรื่องเกี่ยวกับบุญราศีทั้ง 7 สินะครับ >w< แต่มันจะล่อแหลมไปป่าวอ่า - -"
Batholomew เขียน:
อันนี้แหละดีเลย เขียนให้ละเอียด ๆ และเข้าใจง่ายเลยนะครับ

อย่าลืมเอามาแบ่งปันในบอร์ดด้วยครับ : emo038 :

ปล. ยินดีที่ได้เรียน ป.โทครับ ::011::
ขอบคุณครับ ตอนนี้กำลังหาข้อมูลอยู่ครับ ตอนนี้แหล่งข้อมูลก็มีแต่หนังสือประมวลคำสอนพระศาสนจักรคาทอลิค (ได้มาจากพี่ปอตอนรับศีลล้างบาป) กำลังอยากจะหาหนังสืออ่านมากกว่านี้อีกเพื่อให้การทำรายงานออกมาดีที่สุดเพื่อถวายแด่พระเจ้า แต่สิ่งนึงที่ต้องคำนึงถึงคือ เค้าบังคับว่าไม่ให้เกิน 4 หน้ากระดาษ A4 เลยกำลังคิดว่าจะโยงให้เข้ากับหัวข้อที่ 2 คือเรื่องที่เราถนัดและรู้ดีว่าถนัดสิ่งนั้นและจะนำไปใช้ประโยชน์อย่างไร ตรงนี้ผมเลยอยากจะหาหัวข้อที่มันสามารถโยงกับหัวข้อแรกได้ครับ

ปล. ขอคำแนะนำหนังสือที่มีข้อมูลคำสอนหรือความเห็นเกี่ยวกับความรอดครับ
และเกี่ยวกับหัวข้อที่ 2 จะเรื่องอะไรดีที่เกี่ยวกับข้อแรก (จริงๆไม่ต้องเกี่ยวก็ได้แต่อยากจะเขียนต่อเนื่องแบบเนียนๆ)  ::015::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ พ.ค. 20, 2007 8:23 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
แบกะดิน

อาทิตย์ พ.ค. 20, 2007 8:24 pm

เกี่ยวกับอัศจรรย์ที่พระเยซูกับนักบุญทั้งหลายก็ได้..
Holy

จันทร์ พ.ค. 21, 2007 3:41 am

Immanuel (MichaelPaul) เขียน:
Holy เขียน:
ถ้าเรื่องการเบียดเบียนก็คงไม่พ้นเรื่องเกี่ยวกับบุญราศีทั้ง 7 สินะครับ >w< แต่มันจะล่อแหลมไปป่าวอ่า - -"

กลัวอะไรล่ะ เรื่องจริงทั้งนั้น
Florian

อังคาร พ.ค. 22, 2007 2:33 pm

ขอมองต่างมุมกับท่านอื่นๆนะครับ

ไหนๆก็เรียนด้านกฎหมาย ผมก็ขอเสนอประเด็นศาสนาที่เกี่ยวข้องกับกฎหมาย ผมหมายถึงกฎหมายพระศาสนจักรน่ะครับ

ดังนั้น จึงขอเสนอประเด็น "การเปรียบเทียบกฎหมายบ้านเมืองกับกฎหมายพระศาสนจักรในประเด็นอันเกี่ยวเนื่องด้วยการสมรส"

ผมว่ามีประเด็นให้เปรียบเทียบ จึงน่าสนใจ เช่น การหย่าร้าง เป็นต้น เช่นนี้ น้องก็สามารถแพร่ธรรมได้กลายๆ อย่างที่น้องต้องการ โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้ามี presentation หน้าชั้นเรียน

ดีปะครับน้อง  :afro:
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร พ.ค. 22, 2007 2:37 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@

อังคาร พ.ค. 22, 2007 9:33 pm

น่าสนใจดีครับ แต่ต้องจำกัดเนื้อหาให้อยู่ใน 4หน้ากระดาษ A4 เท่านั้นเอง ยังไงรบกวนขอข้อมูลกฏหมายพระศาสนจักรเรื่องการหย่าร้างด้วยนะครับ ^^

ปล. สิ่งที่ต้องอ้างอิง คงจะมี
1. ป.พ.พ. เกี่ยวกับครอบครัว
2. กฏหมายพระศาสนจักรมาตราที่เกี่ยวข้อง
3. พระคัมภีร์บทปฐมกาล

พอมีอะไรอีกมั่งอ่ะครับ
KathaRoS

อังคาร พ.ค. 22, 2007 10:43 pm

เรื่องบุญราศีทั้ง7แห่งสองคอนและบุญราศีนิโคลาส บุญเกิด ก็ดีนะค่ะ
เพราะเป็นเรื่องราวที่คนไทยไม่เคยรู้มาก่อน..คงแปลกใจน่าดูเลยล่ะ ว่ามีเหตุการณ์เช่นนี้เคยเกิดขึ้นด้วยเหรออ
ลองไปหาข้อมูลต่างๆที่สักการะสถานที่เปโตร สามพรานอ่ะค่ะ จะมีบันทึกเหตุการณ์ คำให้การณ์ จดหมาย บันทึกของผู้ร่วมเห็นการ
หรือถามคนเถ้าคนแก่ที่เคยมีประสบการณ์ร่วมกะคุณพ่อดู
พระคุณเจ้าคายน์ ถ้าจำไม่ผิดนะ ที่มีประการณ์ถูกเบียดเบียนศาสนาที่สองคอน
ที่ได้ยินมานะ ว่าโดนปืนจ้อปากขู่ให้ละทิ้งพระเจ้า..(ตอนที่พระคุณเจ้ายังเด็กๆอยุ่อ่ะค่ะ)
เด๋วพรุ่งนี้จะไปหาข้อมูลมาให้ พรุ่งนี้จะไปเยี่ยมท่านอยู่พอดีเลย
เอาใจช่วยพี่น้อง ลูกพ่อขุนเหมือนกาน..เปลวเทียนให้แสง รามคำแหงให้ทางค่ะ หุหุๆๆๆ
อันตน
~@

พุธ พ.ค. 23, 2007 8:34 am

เอาใจช่วยพี่น้อง ลูกพ่อขุนเหมือนกาน..เปลวเทียนให้แสง รามคำแหงให้ทางค่ะ หุหุๆๆๆ
ฟ้ารามยามเช้า หนุ่มแหละสาวชาวรามมมม

แต่ฟ้ารามนี้เช้านานจริงเนอะ ยังไม่ยอมจบซักที ::011::
Batholomew
~@

พุธ พ.ค. 23, 2007 8:46 am

อันตน เขียน:
ฟ้ารามยามเช้า หนุ่มแหละสาวชาวรามมมม

แต่ฟ้ารามนี้เช้านานจริงเนอะ ยังไม่ยอมจบซักที ::011::
อ้าวพี่ ทำไมไปพูดถึงน้องแน่งน้อยแบบนั้นอ่ะครับ ::011::
อันตน
~@

พุธ พ.ค. 23, 2007 8:47 am

Batholomew เขียน:

อ้าวพี่ ทำไมไปพูดถึงน้องแน่งน้อยแบบนั้นอ่ะครับ ::011::
หัวอกเดียวกับแน่งน้อย ::011::
Florian

พุธ พ.ค. 23, 2007 9:02 am

Immanuel (MichaelPaul) เขียน: น่าสนใจดีครับ แต่ต้องจำกัดเนื้อหาให้อยู่ใน 4หน้ากระดาษ A4 เท่านั้นเอง ยังไงรบกวนขอข้อมูลกฏหมายพระศาสนจักรเรื่องการหย่าร้างด้วยนะครับ ^^

2. กฏหมายพระศาสนจักรมาตราที่เกี่ยวข้อง

การที่น้องเลือกหัวข้อ"การหย่าร้าง"นั้น พี่ว่าดี ตรงที่เนื้อหาแคบลงกว่าหัวข้อ"การสมรส"  ด้วยว่ารายงานถูกกำหนดให้มีความจำกัดอยู่แค่ 4 หน้าเท่านั้น ซึ่งก็นับว่าไม่ยาวนัก หรือถ้าในหัวข้อย่อยหัวข้อใดหัวข้อหนึ่งของหัวข้อ"การหย่าร้าง"นั้น น้องมีรายละเอียดที่พอจะอรรถาธิบายได้มาก ก็อาจจำกัดหัวข้อให้แคบไปกว่านั้นก็ได้อีกนะครับ คือเน้นหลัก"หัวข้อเล็ก แต่เนื้อหาใหญ่" อีกนัยหนึ่งก็คือไม่เน้นความกว้าง แต่เน้นความลึกของเนื้อหาน่ะครับ

ส่วนในรายละเอียดนั้น จะวางโครงเรื่องอย่างไร อ้างอิงเอกสารอะไร น้องลองปรึกษาคุณพ่อที่ทำงานด้านกฎหมายพระศาสนจักรดีไหมครับ พี่ว่าคุณพ่อท่านน่าจะมีมุมมองที่ค่อนข้างชัดเจน แล้วลองคุยกันกับทางอาจารย์ที่รามฯ คุยกันสองทาง คุยไปคุยมา พี่ว่าเดี๋ยวก็น่าจะพอเห็นแนวทางได้ ว่าจะเขียนเรื่องใด อย่างไรดี  :afro:
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ พ.ค. 23, 2007 9:04 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@

พุธ พ.ค. 23, 2007 9:10 am

Florian เขียน:
Immanuel (MichaelPaul) เขียน: น่าสนใจดีครับ แต่ต้องจำกัดเนื้อหาให้อยู่ใน 4หน้ากระดาษ A4 เท่านั้นเอง ยังไงรบกวนขอข้อมูลกฏหมายพระศาสนจักรเรื่องการหย่าร้างด้วยนะครับ ^^

- -"

การที่น้องเลือกหัวข้อ"การหย่าร้าง"นั้น พี่ว่าดี ตรงที่เนื้อหาแคบลงกว่าหัวข้อ"การสมรส"  ด้วยว่ารายงานถูกกำหนดให้มีความจำกัดอยู่แค่ 4 หน้าเท่านั้น ซึ่งก็นับว่าไม่ยาวนัก หรือถ้าในหัวข้อย่อยหัวข้อใดหัวข้อหนึ่งของหัวข้อ"การหย่าร้าง"นั้น น้องมีรายละเอียดที่พอจะอรรถาธิบายได้มาก ก็อาจจำกัดหัวข้อให้แคบไปกว่านั้นก็ได้อีกนะครับ คือเน้นหลัก"หัวข้อเล็ก แต่เนื้อหาใหญ่" อีกนัยหนึ่งก็คือไม่เน้นความกว้าง แต่เน้นความลึกของเนื้อหาน่ะครับ

ส่วนในรายละเอียดนั้น จะวางโครงเรื่องอย่างไร อ้างอิงเอกสารอะไร น้องลองปรึกษาคุณพ่อที่ทำงานด้านกฎหมายพระศาสนจักรดีไหมครับ พี่ว่าคุณพ่อท่านน่าจะมีมุมมองที่ค่อนข้างชัดเจน แล้วลองคุยกันกับทางอาจารย์ที่รามฯ คุยกันสองทาง คุยไปคุยมา พี่ว่าเดี๋ยวก็น่าจะพอเห็นแนวทางได้ ว่าจะเขียนเรื่องใด อย่างไรดี  :afro:
ตอนนี้อยากได้หนังสืทประมวลกฏหมายพระศาสนจักรอ่ะครับไม่ทราบว่าพอหาซื้อได้ที่ไหนมั่ง
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ พ.ค. 23, 2007 8:42 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
พระยาเสือ

พุธ พ.ค. 23, 2007 1:21 pm

ขับรถสองแถว ส่งแอ๋วเรียนราม
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 23, 2007 4:58 pm

กฎหมายพระศาสนจักร ผมแนะนำว่าไปหาซื้อเป็นหนังสือมาสักเล่มจะดีกว่า เพราะไม่มีที่เป็นภาษาไทยในเวป มีแต่ภาษาอังกฤษในเวปของวาติกัน หนังสือกฎหมายพระศาสนจักร เล่มสีน้ำตาล เป็นบรรพที่ 4 "หน้าที่ทำให้ศักดิสิทธิ์ของพระศาสนจักร" เรื่องเกี่ยวกับการแต่งงาน ไม่มีเรื่องการหย่าร้างนะครับ เพราะพระศาสนจักรไม่มีเรื่องการหย่า มีแต่เรื่อง การแยกกันของคู่แต่งงาน และข้อขัดขวางที่ทำให้การแต่งงานเป็นโมฆะ
P
.
.

พุธ พ.ค. 23, 2007 5:04 pm

Immanuel (MichaelPaul) เขียน: วันนี้ไปเรียน ป.โท มาเค้าให้ทำรายงานโดยเป็นหัวข้อ2หัวข้อคือ 1. หัวข้ออะไรก็ได้ที่นักศึกษาสนใจ 2. แนะนำว่าเราถนัดอะไร แล้วมีความรู้เรื่องอะไร

ซึ่งในหัวข้อที่ 1. ที่เป็นหัวข้ออะไรก็ได้ ผมอยากจะเขียนเกี่ยวกับทางด้านศาสนา(เป็นการแพร่ธรรมไปในตัว) แต่เอาเป็นที่ไม่ออกแนวสุดโต่งมากเกินไป (กำลังคิดอยู่ว่าจะเอาเรื่องอะไรดี)
รบกวนพี่น้องช่วยออกความเห็นทีครับ
เขียนเกี่ยวกับประวัติศาสตร์ที่มาของกฎหมาย ว่าเริ่มจากการกดๆๆๆๆ แล้วก้อ กด อย่างไร จนยิวออกมาเป็นเล่มๆๆๆๆๆ ฯลฯ ก็เป็นการแสดงให้เห็นว่า ศาสนากับกม.เกี่ยวข้องกันอย่างไร
~@

พุธ พ.ค. 23, 2007 8:43 pm

Andreas เขียน: กฎหมายพระศาสนจักร ผมแนะนำว่าไปหาซื้อเป็นหนังสือมาสักเล่มจะดีกว่า เพราะไม่มีที่เป็นภาษาไทยในเวป มีแต่ภาษาอังกฤษในเวปของวาติกัน หนังสือกฎหมายพระศาสนจักร เล่มสีน้ำตาล เป็นบรรพที่ 4 "หน้าที่ทำให้ศักดิสิทธิ์ของพระศาสนจักร" เรื่องเกี่ยวกับการแต่งงาน ไม่มีเรื่องการหย่าร้างนะครับ เพราะพระศาสนจักรไม่มีเรื่องการหย่า มีแต่เรื่อง การแยกกันของคู่แต่งงาน และข้อขัดขวางที่ทำให้การแต่งงานเป็นโมฆะ
เล่มละเท่าไหร่อ่ะครับ หาซื้อที่ไหนได้มั่งอ่า แง่มๆ
Dis volentibus

พุธ พ.ค. 23, 2007 10:36 pm

Immanuel (MichaelPaul) เขียน:
Andreas เขียน: กฎหมายพระศาสนจักร ผมแนะนำว่าไปหาซื้อเป็นหนังสือมาสักเล่มจะดีกว่า เพราะไม่มีที่เป็นภาษาไทยในเวป มีแต่ภาษาอังกฤษในเวปของวาติกัน หนังสือกฎหมายพระศาสนจักร เล่มสีน้ำตาล เป็นบรรพที่ 4 "หน้าที่ทำให้ศักดิสิทธิ์ของพระศาสนจักร" เรื่องเกี่ยวกับการแต่งงาน ไม่มีเรื่องการหย่าร้างนะครับ เพราะพระศาสนจักรไม่มีเรื่องการหย่า มีแต่เรื่อง การแยกกันของคู่แต่งงาน และข้อขัดขวางที่ทำให้การแต่งงานเป็นโมฆะ
เล่มละเท่าไหร่อ่ะครับ หาซื้อที่ไหนได้มั่งอ่า แง่มๆ
:ศูนย์คริสตศาสนธรรมกรุงเทพฯก็มี, ร้านขายศาสนภัณฑ์ที่วัดอัสสัมชัญก็มีค่ะ เเต่ไม่เเน่ใจเรื่องราคา

หรือไม่ก็เข้าไปในเวปนี้เเล

http://www.catholic.or.th/archive/laws/index.html

มีเป็นภาษาอังกฤษเเล้วก็ต่อด้วยภาษาไทยอ่ะค่ะ
KathaRoS

พฤหัสฯ. พ.ค. 24, 2007 1:20 am

มีแยกเป็นบรรพอ่ะค่ะ มาดูได้ที่ฝ่ายบริการ ศาสนภัณฑ์ที่อัสสัมอ่ะค่ะ มาถามแม่ทูลหัวเราได้ หุหุๆๆ
แต่ถ้าอยากได้คนอธิบายเพื่อเติมกรณีศึกษาก็ปรึกษาพ่อทวีศักดิ์ได้ค่ะ(พ่อโซ่)เจ้าที่ เอ๊ย!! เจ้าวัดคนใหม่ของวัดอัสสัม
Florian

พฤหัสฯ. พ.ค. 24, 2007 9:02 am

P เขียน:
Immanuel (MichaelPaul) เขียน: วันนี้ไปเรียน ป.โท มาเค้าให้ทำรายงานโดยเป็นหัวข้อ2หัวข้อคือ 1. หัวข้ออะไรก็ได้ที่นักศึกษาสนใจ 2. แนะนำว่าเราถนัดอะไร แล้วมีความรู้เรื่องอะไร

เขียนเกี่ยวกับประวัติศาสตร์ที่มาของกฎหมาย ว่าเริ่มจากการกดๆๆๆๆ แล้วก้อ กด อย่างไร จนยิวออกมาเป็นเล่มๆๆๆๆๆ ฯลฯ ก็เป็นการแสดงให้เห็นว่า ศาสนากับกม.เกี่ยวข้องกันอย่างไร
ของน้องเอกนี่ อาจารย์เขาให้เขียนรายงาน 4 หน้า A4 เองอะ  ที่คุณพีเสนอนั้นสงสัยอันนั้นจะเป็นวิทยานิพนธ์มหาบัณฑิตแล้วล่ะ  ::018::
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 24, 2007 10:31 am

เริ่มเขียนยังอ่ะครับ ::020::
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 31, 2007 12:10 pm

ความเข้าใจในศาสนาคริสต์
    เมื่อพูดถึงศาสนาคริสต์น้อยคนมากที่จะไม่รู้จักศาสนานี้ซึ่งแต่ละคนอาจจะมีความรู้จักในศาสนานี้แตกต่างมากน้อยกันไปแต่สิ่งหนึ่งที่คนส่วนใหญ่ได้ยินจากการเผยแผ่ศาสนานี้คือการไถ่บาปและความรอดซึ่งคนทั่วไปมักจะไม่เข้าใจว่าการไถ่บาปและความรอดคืออะไร
ความบาป : ในความหมายของชาวคริสต์ คือตกจากมาตรฐานของพระเจ้า ส่วนผลลัพธ์ของความบาป ต้องแยกจากพระเจ้าถาวร ความบาปนำไปสู่ความตาย ความตายคือ ถูกแยกจากพระเจ้า1
ความรอด : เป็นพระราชกิจของพระเจ้า มนุษย์มิอาจช่วยตัวเองให้พ้นจากการทำบาปได้ มีพระเจ้าผู้เดียวที่สามารถช่วยเราให้หลุดพ้นได้ ในพระคัมภีร์พันธะสัญญาใหม่ คำว่า รอด เป็นความหมายในรูปอดีต ปัจจุบัน และอนาคต พระเจ้าได้ส่งพระเยซูเข้ามาในโลกเพื่อ
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 31, 2007 12:12 pm

เพิ่งเขียนได้ 1 หน้าเอง >w< ช่วยนึกทีครับว่าจะต่ออะไรยังไงดี ได้มา 1 หน้าเอง (เอาให้ไปเกิน 4หน้าอ่ะครับ)
Alphonse

พฤหัสฯ. พ.ค. 31, 2007 1:18 pm

อ่าเขียนไปแล้วหรอฮะ -*-

เอชแนะนำ "ความเกี่ยวพันของศีลธรรมทางศาสนากับกฎหมายบ้านเมืองในแง่ของที่มา((และความขัดแย้ง))" ((อะไรประมาณนั้น))
แบบ...ที่มาของกฎหมายบ้านเมืองมันก็มีมาจากศาสนบัญญัติบ้างใช่ป่ะ ประมาณว่ามันเกี่ยวพันกันอย่างไร อะไรประมาณนั้น

เพราะว่าถ้าเขียนเรื่องการหย่าร้างยังงี้มัน...ง่ายเกินไปป่ะฮะ
คือก็รู้ ๆ กันอยู่
ข้อสรุปคือทางกฎหมายบ้านเมืองหย่าร้างได้
แต่ทางศาสนบัญญัติ หย่าร้าง ไม่ได้
สรุปได้แค่นี้ไม่สามารถเปิดประเด็นอื่น ๆ ได้อีกเขียนยังไงก็ได้ไม่เกินหน้าครึ่ง ((ถ้าไม่เน้นน้ำนะครับ))

เอชว่าน่าจะหาเรื่องที่มันสามารถโยงไปนู่นไปนี่ สามารถเปิดประเด็นได้ในอนาคตเผื่องานชิ้นต่อ ๆ ไป
ถ้ามีขอบเขตแค่ 4 หน้า ก็พยายามเลือกแต่ส่วนที่ง่าย ๆ ก่อน
เช่น ปพพ. หรือ ปอ. หรือ รธน. ของไทยซึ่งเป็นเมืองพุทธเนี่ย ใครจะทราบว่าบางมาตราก็มาจากจารีตคริสต์???
อะไรประมาณนั้น
พี่ลองศึกษาในหนังสือ
"นิติปรัชญา" ของ "อาจารย์ปรีดี เกษมทรัพย์" ดูนะครับ
((วิชานี้เอชเองก็ยังไม่ได้เรียนเพราะ มธ. ถือว่าวิชาพวกนี้ควรเป็นวิชาสุดท้ายของคณะเพราะว่าโหดสุด))

อาจจะเขียนไปในทิศทางการอภิปรายทีละประเด็นที่ละหมวด บรรพ หรือมาตรา บลาๆๆๆ
แล้วขอแนะนำเวลาเขียนงานพวกนี้ไม่ควรเน้นหนักไปในทางศาสนาให้มาก ให้เน้นความเป็นจริงในสังคมด้วย
เพราะงานเขียนในระดับบัญฑิตต้องสามารถนำไปอ้างอิงในอนาคตได้ จึงควรเป็นกลางมากที่สุด

ในส่วนของแหล่งอ้างอิง
เอชขอเสนอว่าแม้ว่าในสื่ออิเล็คทรอนิค ((เว็ป)) จะหาได้ง่าย
และในปัจจุบันมีการยอมรับถึงความน่าเชื่อถือได้มากขึ้น
แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นแหล่งอ้างอิงก็ควรมีที่เป็นหนังสือรูปเล่มที่มีเลข ISBN สามารถอ้างอิงได้แน่นอนว่ามีมาตรฐาน
มีแหล่งอ้างอิงทางบรรณานุกรมของหอสมุดแห่งชาติ ((ประมาณนั้น))
หรือหนังสือต่างประเทศก็ควรเป็นหนังสือที่มีมาตรฐาน
เพราะเพียงแค่เว็ปไซต์....เราก็ต้องยอมรับว่าใครจะเขียนก็ได้ง่าย ๆ ใช่ป่ะล่ะฮะ
ก็ควรจะมีที่เป็นหนังสือรูปเล่มบ้าง ^^
เพื่อการสร้างความน่าเชื่อถือของงานเขียน

ปล. แค่ข้อเสนอของ เด็กอายุ 19 ((หมาดๆ))
แก้ไขล่าสุดโดย Alphonse เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ค. 31, 2007 2:01 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@

ศุกร์ มิ.ย. 01, 2007 12:42 am

คือว่าเค้าจำกัดเนื้อหาไว้แค่ไม่เกิน 4 หน้ากระดาษ A4 อ่ะครับ บางเรื่องก็ยาวไป ตอนนี้อยากหาเรื่องที่จะเขียนต่อจากเรื่องที่เขียนไปอ่ะครับจะโยงยังไงดี
ตอบกลับโพส