มันน่าขำตรงไหน - -"

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
bb_z

จันทร์ ต.ค. 06, 2008 6:39 pm

เป็นอะไรมากไหมคุณ มันก็เป็นเรื่องของความผิดพลาดของบุคคลในสมัยก่อน ทีมีอำนาจแล้วพลาดพลั้งไป ผมเข้าใจแระว่าทำฝรั่งถึงเจริญกว่าไทย เพราะว่าเค้ารู้จักที่จะมองหาแต่จุดดี แต่คนไทยส่วนใหญ่(อย่างคุณ) มักจะมองหาข้อเสีย
งั้นก็ต้องว่าไปถึงเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ เพราะว่า อาจารย์ที่พูดเป็นถึงอาจารย์มหาฯลัย อย่างน้อยต้องเป็นผู้ทรงคุณวุฒิ เป็นผู้มีความร้ แต่อาจารย์ก็อาจจะมีจุดด้อยเรือ่งศาสนา ใช่มั้ยครับ ดังนั้นอาจารย์อาจจะพลาดพลั้งไป มิน่า ฝรั่งถึงเจริญกว่า ไทย จริงมั้ยครับ เพราะว่าเค้ารู้จักที่จะมองหาแต่จุดดี แต่คนไทยส่วนใหญ่(อย่างคุณ) มักจะมองหาข้อเสีย
ถ้าผมเป็นผู้หญิง
ไม่ว่าจะนับถือศาสนาใด หรือไม่นับถือศาสนาก็ตาม

ผมก็คงไม่รู้สึกสนุก กับความคิดเชิงบริโภคนิยม
ที่มองว่าผู้หญิงเป็นเพียงสิ่งระบายอารมณ์ของผู้ชายเพียงชั่วครั้งชั่วคราว

คิดจะคบก็คบ คิดจะเลิกก็เลิก........
ผมว่ามันไม่ใช่ความคิดเชิงบริโภคนิยมนะครับ ผมว่าที่เขาพูดเขาเอาหลักคำสอนของแต่ละศาสนามาเป็นเรื่องโจ๊ก คือ ศาสนา1 หย่าไม่ได้ ศาสนา2 แต่งงานกี่คนก็ได้ ศาสนา3 ไม่ได้ระบุ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

จันทร์ ต.ค. 06, 2008 10:29 pm

bb_z เขียน:
เป็นอะไรมากไหมคุณ มันก็เป็นเรื่องของความผิดพลาดของบุคคลในสมัยก่อน ทีมีอำนาจแล้วพลาดพลั้งไป ผมเข้าใจแระว่าทำฝรั่งถึงเจริญกว่าไทย เพราะว่าเค้ารู้จักที่จะมองหาแต่จุดดี แต่คนไทยส่วนใหญ่(อย่างคุณ) มักจะมองหาข้อเสีย
งั้นก็ต้องว่าไปถึงเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ เพราะว่า อาจารย์ที่พูดเป็นถึงอาจารย์มหาฯลัย อย่างน้อยต้องเป็นผู้ทรงคุณวุฒิ เป็นผู้มีความร้ แต่อาจารย์ก็อาจจะมีจุดด้อยเรือ่งศาสนา ใช่มั้ยครับ ดังนั้นอาจารย์อาจจะพลาดพลั้งไป มิน่า ฝรั่งถึงเจริญกว่า ไทย จริงมั้ยครับ เพราะว่าเค้ารู้จักที่จะมองหาแต่จุดดี แต่คนไทยส่วนใหญ่(อย่างคุณ) มักจะมองหาข้อเสีย
นับวันยิ่งแสดงความ... เถียงข้างๆ คูๆ  ถ้ามีคนมาว่าสิ่งที่คุณเคารพว่าไม่ดี คุณจะทำยังไงถ้ามีโอกาสที่จะชี้แจงคุณจะชี้แจงไหม การที่ผมมาโพสต์กระทู้เพื่อมาแสดงให้เห็นว่า บางทีการเป็นอาจารย์ผู้ทรงคุณวุฒิก็มีจุดด้อยเช่นกัน lส่วนเรื่องศาลศาสนาเป็นเรื่องเก่าโบราณมากแล้วที่คนอื่นเค้าทราบแล้วก็จบ ฝรั่งเค้ามองว่าระบบนี้ไม่ดีตรงทำให้ฝ่ายศาสนามีอำนาจมาก แต่มีข้อดีคือสามารถอำนวยความยุติธรรมได้
แต่คุณคงจะมองว่า เป็นการทำให้ศาสนาบ้าอำนาจ อย่างเดียวเท่านั้น

สรุปว่า คุณมันประเภททำตัวเหมือนเด็ก ที่พอเห็นครูชมเพื่อนก็จะต้องรีบหาข้อเสียของเพื่อนมาเพื่อจะบอกกะตัวเองว่า "โถ่เอ๊ย มันก็ไม่ได้ดีไปกว่าตูเท่าไหร่หรอกวะ" มากกว่าที่จะคิดว่า "สักวันตูจะต้องทำให้ดีกว่า" พูดง่ายๆคือ คุณเป็นพวก "กดคุณอื่นลงเพื่อให้ตัวเองดูดี" ก็เท่านั้นเอง
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ต.ค. 07, 2008 1:06 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Like a Heaven
.
.

อังคาร ต.ค. 07, 2008 11:43 pm

คุณ bb_z ครับ

ผมรักคุณ

ผมจะภาวนาเผื่อคุณให้มากๆเลยครับ

ใส่ซองมิซสาให้คุณด้วยอ่ะ

จะมาเบียดเบียนกันก็ตามสบายนะครับ แต่

ผมรักคุณ

นะครับ

::001::
Florian

พุธ ต.ค. 08, 2008 10:51 am

ข้าพเจ้าเข้ามาดูว่าใครเป็นคนที่ขุดกระทู้นี้ขึ้นมาเป็นคนแรก อิ อิ  ::020::  ::014::  ::011::
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

พุธ ต.ค. 08, 2008 12:29 pm

แล้วจะเถียงกันอีกนานมั๊ยค่ะท่านทั้งหลาย....
บอร์ดเรารักสงบ...ใครจะพูดอะไรกับเราก็ปล่อยให้เค้าทำไปเถอะ
เด๋วเค้าเหนื่อยก็เลิกเอง  : emo045 :
สวดให้กันและกันดีกว่าค่ะ เพราะเค้าไม่รู้ว่าเค้าทำอะไรอยู่...

คุณพ่อที่เคารพท่านนึงเคยบอกว่าสุนัขบ้าอยู่ข้างหน้าแล้วจะเดินไปให้มันกัดทำไมล่ะ...เด๋วก็บ้าเหมือนมันหรอก.. : emo038 : : emo038 :

ขอโทษนะค่ะทุกคน วันนี้นู๋รี่ขอแรงซักวัน...
เพราะทนไม่ได้ที่คนในบอร์ดทะเลาะกันเอง สังคมก็มีแต่ความขัดแย้งเพราะต่างฝ่ายต่างมองว่าตนแตกต่าง
อยากให้ทุกคนรักกันแล้วก็ให้อภัยกับสิ่งบกพร่องของกันและกันนะค่ะ
ขอพระอวยพรค่ะ
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

พุธ ต.ค. 08, 2008 12:35 pm

อุ๊ยย!! นู๋รี่ลืมค่ะ

พี่เอกสุดยอกเลย โย่ว์ๆๆๆ ได้ใจได้ใจ เอาไปเลยพี่
กรี๊สสๆๆๆ  : emo038 : : emo038 : : emo045 : : emo045 :

ดีนะที่เป็นพี่เอกที่คุยด้วยความสุภาพ เป็นนู๋รี่เกิดสงคราประสาทไปแล้ว

เคยมีเคสนึง ไปเข้าห้องน้ำที่โลตัส ช่วงนี้เป็นช่วงถือบวช ของมุสลิม
ป้าที่ทำความสะอาดในห้องน้ำก้พูดกะเพื่อนเค้าว่า
เราเป็นพุทธนี้ดีเนอะ ไม่ต้องมีอดข้าว อดน้ำ ทั้งวัน ทั้งคืน แบบเค้า
ไม่รู้จะทำไปทำไม ทรมานตัวเองเปล่าๆ...
ของเราแค่กินเจ สบายกว่าเยอะเลย....ไม่เห็นต้องอดข้าว อดน้ำ ก็ได้บุญเหมือนกัน...

นู๋รี่แบบว่าเกือบเดือด..เพราะว่าบ้านฝั่งคุณย่าเป็นมุลิม พี่ชาย พี่สาวที่สนิทมากก็เป็นมุสลิม
แต่ก็ไม่ได้พูดอะไรกับป้าเค้าหรอกค่ะ เพราะเด๋วจะยาวววววววววววววว
คุคุๆๆ
thanachard

พุธ ต.ค. 08, 2008 1:19 pm

~KaThaRoS~ เขียน: อุ๊ยย!! นู๋รี่ลืมค่ะ

พี่เอกสุดยอกเลย โย่ว์ๆๆๆ ได้ใจได้ใจ เอาไปเลยพี่
กรี๊สสๆๆๆ  : emo038 : : emo038 : : emo045 : : emo045 :

ดีนะที่เป็นพี่เอกที่คุยด้วยความสุภาพ เป็นนู๋รี่เกิดสงคราประสาทไปแล้ว

เคยมีเคสนึง ไปเข้าห้องน้ำที่โลตัส ช่วงนี้เป็นช่วงถือบวช ของมุสลิม
ป้าที่ทำความสะอาดในห้องน้ำก้พูดกะเพื่อนเค้าว่า
เราเป็นพุทธนี้ดีเนอะ ไม่ต้องมีอดข้าว อดน้ำ ทั้งวัน ทั้งคืน แบบเค้า
ไม่รู้จะทำไปทำไม ทรมานตัวเองเปล่าๆ...
ของเราแค่กินเจ สบายกว่าเยอะเลย....ไม่เห็นต้องอดข้าว อดน้ำ ก็ได้บุญเหมือนกัน...

นู๋รี่แบบว่าเกือบเดือด..เพราะว่าบ้านฝั่งคุณย่าเป็นมุลิม พี่ชาย พี่สาวที่สนิทมากก็เป็นมุสลิม
แต่ก็ไม่ได้พูดอะไรกับป้าเค้าหรอกค่ะ เพราะเด๋วจะยาวววววววววววววว
คุคุๆๆ
ผมว่าดีแล้วละที่ไม่พูดต่อ เพราะเรื่องนี้ ถ้าคุยกันจะยาวจริงๆ
เพราะความเชื่อต่างกัน การที่จะปรับความเข้าใจนั้น จำเป็นต้องใช้ระยะเวลาหนึ่ง
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พุธ ต.ค. 08, 2008 2:54 pm

~KaThaRoS~ เขียน: อุ๊ยย!! นู๋รี่ลืมค่ะ

คุคุๆๆ
ต้องขอบคุณพระเจ้าครับ ที่เปลี่ยนพี่ได้ (แต่พี่มันเด็กดื้อ ก็ยังมีแอบหลุดหลายครั้งเหมือนกัน) แต่ถ้าเป็นเมื่อก่อนนะ หึหึ
nikcolous

อังคาร ต.ค. 14, 2008 7:12 pm

อย่าคิดมาก สู้ๆนะครับ
Like a Heaven
.
.

พุธ ต.ค. 15, 2008 6:43 pm

คุคุๆๆ
อื้ม..เค้าไม่รู้น่ะครับว่าพวกเรา(ยิว คริสต์ อิสลาม) อดอาหารเพื่ออะไร
อย่าไปโกรธเค้าเลยครับ แต่ถ้ามีโอกาสก็อธิบายบ้างก็น่าจะดีนะครับ ^ ^
ตอบกลับโพส