มันน่าขำตรงไหน - -"

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 21, 2007 9:35 am

ไปเรียนป.โทวันที่ 2 (วันอาทิตย์ที่ผ่านมา) ก็เรียนเกี่ยวกับภาษาอังกฤษในการศึกษากฏหมาย ท่านอาจารย์เคยไปเรียนเมืองนอกแกก็เล่าให้ฟังว่า "ตอนนั้นดูข่าวตลกชิ... พวกไอริช แมร่งแต่งงานแล้วหย่าไม่ได้โคตรซวยเลยว่ะ รู้ป่ะเพราะอะไรเพราะว่าตอนเข้าโบสถ์มันสัญญาว่าจะอยู่ด้วยกันจนกว่าความตายจะพรากไป ดังนั้น...." (จำมะได้แระเพราะโมโห : emo034 :) พอตอนพักระหว่างที่ผมไปเข้าห้องน้ำ ก็ได้ยินบทสนทนาดังนี้
นักศึกษาท่านหนึ่ง : อาจารย์ครับเป็นอิสลามนี่ดีเนอะมีเมียได้ตั้งหลายคน
อาจารย์ : แต่ผมว่าศาสนาพุทธดีสุดเพราะไม่ได้ระบุว่ามีเมียได้กี่คน (ตกลงนี่เลือกศาสนาเพราะเรื่องเมียรึไงฟระ แล้วศีลข้อกาเมล่ะในพุทธเค้าก็ระบุไว้ - -" )
นักศึกษาท่านเดิม : แต่ผมว่านะครับศาสนาคริสต์ดีสุด (ผมคิดในใจเอาแระไงพาดพิงศาสนาตูแระ) เพราะทำบาปเมื่อก็ก็ล้างบาปได้บ่อย
            -- ชิ้ง --
ไอ่เอกเข้าไปเจือก : ไม่ใช่นะครับการล้างบาปทำได้แค่ครั้งเดียวเท่านั้นส่วนที่คุณเข้าใจคือการสารภาพบาปต่อพระเจ้าและพระเจ้าจะให้อภัยต่อเมื่อได้สำนึกในบาปนะครับ
นักศึกษาท่านใหม่ : อาจารย์ครับแล้วตกลงที่ไอริชนี่เค้าทำไงครับเวลาเค้าทะเลาะกันเพราะหย่ากันไม่ได้ 
            -- ชิ้ง --
ไอ่เอกเห็นช่องทางจะเถียงตั้งแต่ในห้องแระ
ไอ่เอก : อ่อเรื่องการแต่งงานแล้วหย่าไม่ได้นั้นเพราะเป็นกฏของพระศาสนจักรคาทอลิค (เนื่องจากวันนั้นผมใส่เสื้อคลุมที่มีตรากางเขนและเขียนว่า Catholic ที่ได้รับตอนรับศีลล้างบาป) เพราะว่าในสมัยปฐมกาลนั้นเมื่อพระเจ้าสร้างโลกพระเจ้าสร้างอดัม.. (เล่าปฐมกาลไป 1 ฉาก) มีคนมายืนฟังหลายคน จากนั้นสักพักวงก็แตก  : xemo016 :

ปล. ในคลาสนั้นอายุน้อยสุดคือ 24 คือมีผมและอาจจะมีคนอื่นอีกแต่แน่นอนว่าไม่มีใครต่ำกว่า 24 แน่ๆ ส่วนท่านอื่นๆก็หัวหงอกหัวดำกันหมดแระทำงานตำแหน่งหน้าที่ดีๆ อายุก็เยอะแต่ไม่รู้ทำไมคิดได้แค่นี้ เพราะแบบนี้ล่ะมั้งสังคมถึงเป็นแบบนี้ผู้ใหญ่ที่มีความรู้ที่น่าจะเป็นแบบอย่างแก่เด็กๆกลับไม่เข้าใจเรื่องสาสนามองแต่เรื่องเมีย (หมกมุ่น) แบบนี้จะไม่ให้สังคมมันเสื่อมได้ยังไง มีแต่ความรู้แต่ไร้ซึ่งคุณธรรมเฮ้อ
sasuke
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 21, 2007 11:53 am

เรียนป.โทจริงรึเปล่าเนี่ย อยากรู้จัง ว่าจบมาจากไหน คนเป็นผู้ใหญ่พูดอะไรทำไมไม่คิด...
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 21, 2007 3:33 pm

ดีแล้วที่กล้าเป็นพยานถึงพระเจ้าและความเชื่อของเรา  ::017::

พี่ไม่ได้มองไอ้ที่หัวหงอก หัวดำเขาคุยกัน    พี่มองว่าเธอมีความกล้า
เป็นสิ่งที่ดี  แต่อย่าลืม  อย่าพูดด้วยอารมณ์  สวดขอปรีชาญาณจากพระเจ้าบ่อย ๆ นะจ๊ะ
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 21, 2007 4:20 pm

::001:: เข้ามาชื่นชมในความกล้าหาญคะ เหมือนอาจารย์สอนศาสนาเปรียบเทียบของน้องสาวพี่เหมือนกัน แกจบเปรียญ 9 ถามน้องสาวพี่ว่า ทำไมไม่คิดเปลี่ยนศาสนา น้องสาวตอบว่า ไม่คิดที่จะเปลี่ยน เพราะได้พบพระเจ้าสิ่งที่จริงแม่ และแน่นอน คล้ายกับว่า เจ้าสาวเมื่อเลือกเจ้าบ่าวแล้วจะไม่เปลี่ยนใจเป็นอื่น (ว่าที่ซิสเตอร์) ตอบ  ::011::
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 21, 2007 5:36 pm

ยกนิ้วให้เลยครับเอก ::011::
-Rei-
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 21, 2007 6:33 pm

ดีแล้วๆๆ สู้ๆ ค่ะ ^^
แบกะดิน

พฤหัสฯ. มิ.ย. 21, 2007 7:24 pm

สู้ต่อไปค่ะ

ยอมตายต่อสู้เพื่อความดี เพื่อศักดิ์ศรีของความมีชัย*
อันตน
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 21, 2007 8:32 pm

ปรบมือให้ครับ
มันไม่ใช่แค่รายนี้รายเดียวหรอกครับ มันมีอีกหลายรายที่คิดอะไรแต่ทางลามกอย่างเดียว
Buddy

พฤหัสฯ. มิ.ย. 21, 2007 8:43 pm

เห็นด้วยนะว่า  อาจารย์ไม่มีวุฒิภาวะ  แต่อาจไม่ใช่เรื่องหมกมุ่น  น่าจะเกิดจากปมด้อยอะไรมากกว่า  ก็เลยพยายามแสดง power  ผ่านทางเรื่องนี้  เหมือนมีเมียเยอะแล้วดูมีอำนาจไง

และก็น่าเศร้าที่เค้าเหมือนไม่เข้าใจความหมายชีวิตคู่ที่รักกันและต้องอดทน  ไม่ใช่หนีปัญหาด้วยการหย่า  ไม่ยอมอดทนแก้ปัญหา ....  ไม่รู้ความหมายของความรักที่อดทนนานเหมือนความรักพระเจ้า
อันตน
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 21, 2007 8:46 pm

Buddy เขียน: เห็นด้วยนะว่า  อาจารย์ไม่มีวุฒิภาวะ  แต่อาจไม่ใช่เรื่องหมกมุ่น  น่าจะเกิดจากปมด้อยอะไรมากกว่า  ก็เลยพยายามแสดง power  ผ่านทางเรื่องนี้  เหมือนมีเมียเยอะแล้วดูมีอำนาจไง

และก็น่าเศร้าที่เค้าเหมือนไม่เข้าใจความหมายชีวิตคู่ที่รักกันและต้องอดทน  ไม่ใช่หนีปัญหาด้วยการหย่า  ไม่ยอมอดทนแก้ปัญหา ....  ไม่รู้ความหมายของความรักที่อดทนนานเหมือนความรักพระเจ้า
ไม่ได้พาดพิงนะ อาจจะมีปัญหาในครอบครัวก็ได้งับ คล้ายๆป้าเบียบรัดอะไรทำนองนั้น
Dis volentibus

พฤหัสฯ. มิ.ย. 21, 2007 10:01 pm

สุดยอดเลยค่ะพี่ นับถือๆ  :angel:
Alphonse

พฤหัสฯ. มิ.ย. 21, 2007 10:05 pm

ไม่ใช่อาจารย์ไม่มีวุฒิภาวะพอหรอกมั้ง
แต่ อาจารย์ที่รู้ไม่จริงนี่สิ เป็นปัญหาของสังคมไทย
Buddy

พฤหัสฯ. มิ.ย. 21, 2007 10:38 pm

อันตน เขียน:
Buddy เขียน: เห็นด้วยนะว่า  อาจารย์ไม่มีวุฒิภาวะ  แต่อาจไม่ใช่เรื่องหมกมุ่น  น่าจะเกิดจากปมด้อยอะไรมากกว่า  ก็เลยพยายามแสดง power  ผ่านทางเรื่องนี้  เหมือนมีเมียเยอะแล้วดูมีอำนาจไง

ไม่ได้พาดพิงนะ อาจจะมีปัญหาในครอบครัวก็ได้งับ คล้ายๆป้าเบียบรัดอะไรทำนองนั้น
ยังดีที่สอนโท  อย่างน้อยก็เป็นเด็กโต  มีวิจารณญาณ  สามารถแยกแยะได้ ....  ถ้าสอนชั้นเล็กนี่  คงมีปัญหา

แต่คนในสังคมเป็นแบบนี้เยอะนะ  จนเดี๋ยวนี้คนไม่เห็นคุณค่าและความหมายที่แท้จริงของการแต่งงานแล้ว  อย่างป้าเบียบ  ...  ที่จริงป้าก็พยายามดีนะให้คนเห็นคุณค่า  (อาจมี  motivation  มาจากปัญหาส่วนตัว  อันนี้ก็ไม่ว่ากัน  อย่างน้อยก็พยายามทำอะไรบ้าง)  ...  ถ้่าป้าได้อบรมการแต่งงานแบบคริสต์ซะหน่อย  น่้าจะช่วยให้ป้าทำอะไรมีหลักการมากขึ้น  ไม่ใช่ตัดสินหรือหาทางออกตามอารมณ์หรือมุมมองตัวเอง
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 21, 2007 10:41 pm

สวดให้เค้าคิดได้ด้วยนะครับ ::001::
Buddy

พฤหัสฯ. มิ.ย. 21, 2007 10:44 pm

necromancer เขียน: ไม่ใช่อาจารย์ไม่มีวุฒิภาวะพอหรอกมั้ง
แต่ อาจารย์ที่รู้ไม่จริงนี่สิ เป็นปัญหาของสังคมไทย
บทบาทอาจารย์เดี๋ยวนี้  ไม่ใช่เป็น resource นะจ้ะ  แต่เป็น facilitator  คือเป็นคนคอยชี้นำ  ชี้ให้เห็นความรู้หรือที่มาของความรู้  ไม่ใช่เป็นแหล่งความรู้หรือข้อมูล  ถ้าไม่รู้จริงเราแย้งได้  แต่แย้งด้วยความสุภาพและเคารพ  เหมือนการโต้แย้งในเวทีวิชาการ  เพราะความเป็นจริงแล้ว  ไม่มีใครรู้จริงหรอก  แต่เราควรมีกระบวนการคิดและให้เหตุผล  ซึ่งจะนำไปสู่การเรียนรู้จากกันและกันมากกว่า
taiyo

พฤหัสฯ. มิ.ย. 21, 2007 10:49 pm

ข้าน้อยขอคารวะ 1 จอก ::011::
yuki

พฤหัสฯ. มิ.ย. 21, 2007 11:12 pm

อย่าว่าแต่ ป.โท เลยค่ะ บางที ป.ตรีก้อมีอาจารย์ หลุดๆ ออกมาเหมือนกัน แต่เราก็ไม่ได้ว่าไรอ่ะค่ะ ถือว่าเค้าไม่รู้
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 21, 2007 11:19 pm

necromancer เขียน: ไม่ใช่อาจารย์ไม่มีวุฒิภาวะพอหรอกมั้ง
นั่นจิ น่าจะรู้ว่าถึงแม้ศาสนาพุทธจะไม่ได้ระบุว่ามีเมียได้กี่คนก็น่าจะรู้ว่ามีศีลข้อ กาเม ซึ่งอยู่ในศีล 5 ที่เค้าเคยท่องมาตั้งแต่เด็กๆ - -"
Florian

ศุกร์ มิ.ย. 22, 2007 7:22 am

น้องเอกเก่งมากเลย...ประทับใจ  : xemo026 :
กรอกสมบูรณ์

อาทิตย์ ต.ค. 05, 2008 4:12 pm

เข้ามาชื่นชม และ ปรบมือให้อีกคนค่ะ  : emo038 : : xemo026 :
†mommomza†

อาทิตย์ ต.ค. 05, 2008 5:46 pm

เป็นกำลังใจให้จร้า
Like a Heaven
.
.

อาทิตย์ ต.ค. 05, 2008 7:31 pm

น่าสรรเสริญครับ
KuRapiKa
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 05, 2008 11:17 pm

ชื่นชมครับผม  ปรบมือให้ ๆ ::001::

เจอบ่อยครับ คนที่รู้ไม่จริง แต่พูดออกมา ทำให้เราเสียหาย
~@

จันทร์ ต.ค. 06, 2008 12:19 am

อุตส่หาขุดขึ้นมา วิชานั้นเป็นวิชาแรกครับ ตอนนี้ใกล้จบแระครับอีก 3-4 วิชา เท่าที่เรียน เกือบทุกวิชาต้องมาแตะศาสนาจักร "อย่างน้อยก็น่าภูมิใจว่าศาลศาสนจักรเป็นที่มาของศาลระบบไต่สวน" อาจารย์บางท่านก็ดีพูดแต่ในเนื้อหา แตะนิดหน่อย บางท่านก็เลยเถิดชอบกัด จิก ความเชื่อสมัยนั้นเช่น โลกแบน (เกือบทุกวิชาอ่ะ)
สุดท้ายไปคุยกะอาจารย์ทุกท่านคงไม่ไหว เลยไปโพสต์ไว้ในเว็ปของรุ่นแระ แต่ก็ไม่มีคนสนใจ เฮ้อออ

ปล. มีโครงการทำฟิวเจอร์บอร์ดเกี่ยววันคริสต์มาส ว่าจะเอาไปแปะหน้าห้อง แต่ปัญหาคือหาข้อมูลที่แน่นอน + ภาพไม่ได้ใครมีอนุเคราะห์ทีครับ (ภาพรบกวนขอเป็นโปสเตอร์ส่งมาที่บ้านทีงับ T^T)
bb_z

จันทร์ ต.ค. 06, 2008 12:44 pm

ถึงโลกจะมีแต่เรื่องทุกข์ แต่อยากมองให้มันสนุก

จากที่อ่านมา ผมว่าอาจารย์แกไม่ใช่คนที่เคร่งศาสนานะครับ เลยพูดแบบนี้ออกมา สำหรับคนที่เคร่งในศาสนา ฟังแล้วจะรู้สึกไม่พอใจเป็นธรรมดา
"อย่างน้อยก็น่าภูมิใจว่าศาลศาสนจักรเป็นที่มาของศาลระบบไต่สวน" อาจารย์บางท่านก็ดีพูดแต่ในเนื้อหา แตะนิดหน่อย บางท่านก็เลยเถิดชอบกัด จิก ความเชื่อสมัยนั้นเช่น โลกแบน (เกือบทุกวิชาอ่ะ)
ศาสนจักรเป็นที่มาของศาลระบบไต่สวน น่าภูมิใจครับ แต่ผมว่าศาสนจักรถือความคิดตัวเองเป็นใหญ่ฝ่ายเดียวรึป่าวครับ เช่นตัวเองเชื่อว่าโลกแบน พอมีคนแย้งว่าโลกกลม ก็จะประหารชีวิต หรือไม่คนนั้นก็จะโดนคว้ำบาตรจากคนในสังคม ปัจจุบันเมือคนรู้แล้วว่าโลกกลม มันก็น่ากัดไหมละครับ
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 06, 2008 3:42 pm

bb_z เขียน: ถึงโลกจะมีแต่เรื่องทุกข์ แต่อยากมองให้มันสนุก

จากที่อ่านมา ผมว่าอาจารย์แกไม่ใช่คนที่เคร่งศาสนานะครับ เลยพูดแบบนี้ออกมา สำหรับคนที่เคร่งในศาสนา ฟังแล้วจะรู้สึกไม่พอใจเป็นธรรมดา
ถ้าผมเป็นผู้หญิง
ไม่ว่าจะนับถือศาสนาใด หรือไม่นับถือศาสนาก็ตาม

ผมก็คงไม่รู้สึกสนุก กับความคิดเชิงบริโภคนิยม
ที่มองว่าผู้หญิงเป็นเพียงสิ่งระบายอารมณ์ของผู้ชายเพียงชั่วครั้งชั่วคราว

คิดจะคบก็คบ คิดจะเลิกก็เลิก........
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ต.ค. 06, 2008 3:48 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Dis volentibus

จันทร์ ต.ค. 06, 2008 3:45 pm

ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า เขียน:
bb_z เขียน: ถึงโลกจะมีแต่เรื่องทุกข์ แต่อยากมองให้มันสนุก

ถ้าผมเป็นผู้หญิง
ไม่ว่าจะนับถือศาสนาใด หรือไม่นับถือศาสนาก็ตาม

ผมก็คงไม่รู้สึกสนุก กับความคิดเชิงบริโภคนิยม
ที่มองว่าผู้หญิงเป็นเพียงสิ่งระบายอารมณ์ของผู้ชายเพียงชั่วครั้งชั่วคราว

คิดจะคิด คิดจะเลิกก็เลิก........
เห็นด้วยเจ้าค่ะ...ในฐานะที่ข้าพเจ้าเป็นผู้หญิง

ไม่ต้องเคร่งศาสนา เเต่ถ้าเป็นมนุษย์เเล้วมีศีลธรรมบ้าง ก็น่าจะมองออกค่ะ ว่ามันเป็นเรื่องน่าเกลียด ไร้สาระ
เเล้วคนที่เป็นอาจารย์ ก็ไม่สมควรเอามาพูดกับนักศึกษา...
แก้ไขล่าสุดโดย Dis volentibus เมื่อ จันทร์ ต.ค. 06, 2008 4:02 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Viridian

จันทร์ ต.ค. 06, 2008 4:07 pm

เห็นด้วยกับ ยศิยล และ Ecclēsia นะ

จากประโยคสรุปของเจ้าของกระทู้ที่ว่า...

"ทำงานตำแหน่งหน้าที่ดีๆ อายุก็เยอะแต่ไม่รู้ทำไมคิดได้แค่นี้ เพราะแบบนี้ล่ะมั้งสังคมถึงเป็นแบบนี้ผู้ใหญ่ที่มีความรู้ที่น่าจะเป็นแบบอย่างแก่เด็กๆกลับไม่เข้าใจเรื่องสาสนามองแต่เรื่องเมีย (หมกมุ่น) แบบนี้จะไม่ให้สังคมมันเสื่อมได้ยังไง มีแต่ความรู้แต่ไร้ซึ่งคุณธรรมเฮ้อ"

จะเห็นได้ว่า เอาเข้าจริง งานนี้ ศาสนาเป็นแค่ตัวประกอบของเรื่องเท่านั้น
Main Idea มันอยู่ที่ทัศนคติของผู้พูดมากกว่านะ ที่เห็นผู้หญิงเป็นแค่ของเล่นหรือนางบำเรอ

ดังนั้น มันจึงไม่เกี่ยวกับที่ว่าผู้พูดเคร่งศาสนาหรือไม่แต่อย่างใด
ต่อให้คนที่ไม่มีศาสนา ถ้าเขาไม่มีจิตใจอกุศล เขาก็คงไม่พูดออกมาแบบนี้หรอก

เชื่อเถอะว่า ถ้าเป็นคุณ bb_z เอง คุณ bb_z ก็คงไม่มาพูดแบบนี้หรอก ใช่ไหมล่ะคะ ::001::
แก้ไขล่าสุดโดย Viridian เมื่อ จันทร์ ต.ค. 06, 2008 4:51 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@

จันทร์ ต.ค. 06, 2008 4:41 pm

"อย่างน้อยก็น่าภูมิใจว่าศาลศาสนจักรเป็นที่มาของศาลระบบไต่สวน" อาจารย์บางท่านก็ดีพูดแต่ในเนื้อหา แตะนิดหน่อย บางท่านก็เลยเถิดชอบกัด จิก ความเชื่อสมัยนั้นเช่น โลกแบน (เกือบทุกวิชาอ่ะ)
ศาสนจักรเป็นที่มาของศาลระบบไต่สวน น่าภูมิใจครับ แต่ผมว่าศาสนจักรถือความคิดตัวเองเป็นใหญ่ฝ่ายเดียวรึป่าวครับ เช่นตัวเองเชื่อว่าโลกแบน พอมีคนแย้งว่าโลกกลม ก็จะประหารชีวิต หรือไม่คนนั้นก็จะโดนคว้ำบาตรจากคนในสังคม ปัจจุบันเมือคนรู้แล้วว่าโลกกลม มันก็น่ากัดไหมละครับ
เป็นอะไรมากไหมคุณ มันก็เป็นเรื่องของความผิดพลาดของบุคคลในสมัยก่อน ทีมีอำนาจแล้วพลาดพลั้งไป ผมเข้าใจแระว่าทำฝรั่งถึงเจริญกว่าไทย เพราะว่าเค้ารู้จักที่จะมองหาแต่จุดดี แต่คนไทยส่วนใหญ่(อย่างคุณ) มักจะมองหาข้อเสีย
:+: seraphim :+:
~@

จันทร์ ต.ค. 06, 2008 5:00 pm

::013:: เข้าข่ายสำเนียงส่อภาษา ภาษาที่พูดออกมาส่อความคิดเง่าๆ ของอาจารย์ เหอๆๆๆๆ
ตอบกลับโพส