อยากเปลี่ยนศาสนาพุทธ เป็น ศาสนาคริส ทำไงครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
syaorankun02

เสาร์ มิ.ย. 30, 2007 5:59 pm

ช่วยบอกทีครับผมอยากเปลี่ยนเป็นศาสนาศริสนะครับ
saranu1

เสาร์ มิ.ย. 30, 2007 6:07 pm

ไปเรียนคำสอนกับพี่มั๊ย พี่ก้อมาใหม่ กำลังจะไปเรียนคำสอนอาทิตย์หน้านี่แหล่ะ เพราะคาทอลิกต้องเรียนคำสอนก่อนน่ะประมาณปีหนึ่งหน่ะ

เสาร์ มิ.ย. 30, 2007 6:13 pm

ช่วยบอกทีครับนะนะผมอยากนับถือศาสนาคริสนะครับ
saranu1

เสาร์ มิ.ย. 30, 2007 6:17 pm

บ้านอยู่แถวไหนหน่ะ เพราะส่วนมากเขาจะเรียนกันแถวแถวบ้านหน่ะ ของพี่อยู่รังสิตน่ะซิ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zaliaus

เสาร์ มิ.ย. 30, 2007 6:20 pm

ต้องถามต่อไปว่านิกายอะไร เพราะแต่ละนิกายก็มีข้อเชื่อและพิธีกรรมปลีกย่อยต่างกันไป ส่วนถ้าจะคิดว่านิกายโน้นได้ขึ้นสวรรค์นิกายนี้ไม่ดี อะไรต่างๆนาๆ ก้ไม่ต้องเป็นห่วงครับ ทุกนิกายก็พี่น้องกัน และได้ไปสวรรค์ที่เดียวกัน

โอ้..มันยอดมากเลยจอร์จ ลองมาฟังข้อเสนอของเราสิ...

ถ้าคุณคิดว่าเหมาะกับคาทอลิก ก็เดินหน้าตรงเข้าไปในวัดคาทอลิกไกลบ้านหรือวัดไดก็ได้ตามใจคุณ(เลือกได้ ดั่งใจ!!) บอกคุณพ่อหรือใครก็ได้ว่า "ผมอยากเป็นคาทอลิกครับผม!!" แล้วกระบวนการต่อไป มันก็จะรันไปเอง

ถ้าคุณคิดว่าตนเองเหมาะกับโปรแตสแตนส์ ก็ไปโบสถ์คริสตจักรไหนก็ได้ โดยเฉพาะวันอาทิตย์เช้าก่อนนมัสการ บอกกับใครก็ได้ แม้แต่ภารโรง "ผมอยากเป็นคริสต์ครับ!!" จากนั้นก็ไหลตามน้ำไปเลย ไม่ต้องคิดอะไร  โอ้...

เราเสนอสองทางเลือกให้คุณนี้ ทุกทางเลือกไม่คิดค่าบริการ และรับประกันความพอใจ หากไม่พอใจเรายินดีคืนความเชื่อเดิมของคุณกลับไป ภายในเมื่อไหร่ก็ได้ (แต่ส่วนมากลูกค้าจะติดใจทุกราย อิอิ )

ปล.ถ้าไปโบสถ์โปรฯ......โปรด.. ระวังคริสตจักรลอกเลียนแบบ ของแท้ต้องมีสติกเกอร์สีเงินของกรมศาสนาแปะอยู่
    และหากหากคุณปฏิบัติข้อเสนอของเราภายในวันพรุ่งนี้ (วันอาทิตย์) จะรับพระพรจากพระเจ้า...ฟรี..เร็วขึ้น

เสาร์ มิ.ย. 30, 2007 6:27 pm

ผมอยู่จ.สมุทรสงคราม แต่ก็มีโบร์สศาสนาคริสนะครับ

เสาร์ มิ.ย. 30, 2007 6:30 pm

เดียวผมจะรองกลับไปอานหนังสือสังคมก่อนนะครับว่านิกายอันไหนหน้าสนใจนะครับ
13PM.

เสาร์ มิ.ย. 30, 2007 6:35 pm

"ขออนุญาตินำคำตอบของคุณพ่อไพบูลย์ที่ท่านชี้แจงไว้ในเว็บมาโพสคับ"

เรื่องเรียนคำสอนนั้นพ่อแนะนำให้ดูวีซีดีที่พ่อทำไว้ก่อนหรือดาวน์โหลดดูจากเวปไซด์นี้  http://www.thaicatholicworld.com/thai/i ... &Itemid=51 ก็ได้ พ่อเชื่อว่าคำสอนที่พ่ออธิบายนั้นพอเพียงสำหรับคนที่ต้องการรู้จักคริสตศาสนาขั้นพื้นฐาน เอามานั่งดูและพิจารณาส่วนตัวก่อน จากนั้นเมื่อมีคำถามที่ลึกซึุ้งก็นำเอาไปถามคุณพ่อที่สามารถจะอธิบายให้เข้าใจได้

ประการต่อมาการที่จะติดตามพระคริสต์นั้นต้องถามตัวเองก่อนว่า เลื่อมใสในคำสอนของพระคริสต์จรึงหรือเปล่า? คำสอนของพระองค์สอดคล้องกับชีวิตเราจริงหรือเปล่า? คำสอนของศาสดาต่างๆนั้นเป็นค่านิยมทางจิตวิญญาณ ศาสดาจะนำบรรดาศิษย์ไปยังเป้าหมายสุดท้ายที่คนเหล่านั้นแสวงหา จากจุดนี้เราก็ต้องตั้งคำถามว่า อะไรคือเป้าหมายสุดท้ายของฉัน? พระคริสต์นั้นสอนทางที่จะไปถึงพระซึ่งพระองค์เรียกว่าพระบิดา และเชื่อว่านั่นคือเป้าหมายสูงสุดของคนเรา ชาวคริสต์เชื่อว่ามนุษย์เรามาจากพระ การที่จะกลับคืนไปสู่พระนั้นต้องอาศัยพระเยซูเจ้าผู้มาจากพระเอง นี่เป็นจุดที่สองครับ
ต่อสิ่งที่เรียกว่าติดตามพระคริสต์นั้น พ่ออยากบอกก่อนนะว่า เราจะไม่รวย เราจะไม่เฮง เราจะไม่ได้อะไรมากไปกว่า ความภาคภูมิใจที่ได้ติดตามพระองค์และได้มั่นใจว่า ชีวิตของฉันได้เดินไปสู่ความจริงสูงสุดแล้ว แค่นี้เองล่ะครับคือคุณค่าของการติดตามพระคริสต์คือ ได้รู้ความจริง... แล้วความจริงคืออะไร? นั่นเป็นสิ่งที่ต้องค้นหาไปพร้อมกับพระคริสตเจ้าครับ

พ่อ ไพบูลย์
Holy
Defender of lawS

เสาร์ มิ.ย. 30, 2007 7:18 pm

ดูนี่ก็ได้ครับ

นิกายใหญ่ ของคริสต์ มี 3 นิกาย คือ....เริ่มแรก บรรพชน ของพวกเราก็รวมกันมาไม่ได้มีการแยกนิกายอะไร ต่อมา ศตวรรษที่ 11 มีความขัดแย้ง ระหว่างพระศาสนจักร(คริสตจักร)ตะวันออก และโรม
จึงแยก ตัวออกไป เกิดเป็นนิกายออธอดอคขึ้นมา

และ ต่อมา ในศตวรรษที่16 ในพระศาสนจักร ได้ประสบปัญหาต่างๆมากมาย ทั้งจากระบบ และความประพฤติของบรรดาบาทหลวง ทางอดีตบาทหลวงมาร์ติน ลูเธอร์ ยื่นประท้วง 95 ข้อ เพื่อขอให้แก้ไข แต่ไม่ได้รับการตอบสนองจากสมเด็จพระสันตะปาปา เลยถูกขับ และสั่งลงโทษ ( ยุคนั้น พระศาสนจักร มีอำนาจเหนืออาณาจักร ) และได้เกิดนิกายโปรแตสแตนท์ขึ้นมา

ดังนั้นสรุปนิกายใหญ่ๆของคริสตศาสนาได้ดังนี้

1.โรมันคาทอลิก

2.ออเทอดอกซ์ แยกออกไป เมื่อ ปี ค.ศ. 1054

3.โปรเตสแตนต์ แยกออกไป เมื่อ ปี 1517 โดยอดีตบาทหลวง มาร์ติน ลูเธอร์

++++++++++++++++++++++++++++++

+โรมันคาทอลิก+

มีพระสันตะปาปาเป็นประมุข โดยสืบทอดมาตั้งแต่สมัยอัครสาวกกลุ่มแรก โดยถือว่า นักบุญ เปโตร หรือ เซนต์ปีเตอร์ คือพระสันตะปาปาพระองค์แรก และสืบทอดมาถึงพระสันตะปาปาเบนนิดิกที่ 16 องค์ปัจจุบันเป็นองค์ที่265

ผู้นับถือคริสตศาสนาทุกนิกายทั่วโลก เรียกเป็นภาษาอังกฤษเหมือนกันว่า คริสเตียน แปลเป็นภาษาไทยคือคริสตชน แต่สำหรับประเทศไทยเรานั้น นิกายโรมันคาทอลิกถูกนำเข้ามาก่อนสมัยพระนารายณ์มหาราชโดยบาดหลวงชาวโปรตุเกส ดังนั้นการออกเสียงคำว่า คริสเตียนในภาษาโปรตุเกส ออกเสียงว่า "คริสตัง" อย่างจีซัส ก็ออกเสียงว่า "เยซู" จึงทำให้คาทอลิคเรียกผู้นับถือศาสนาคริสต์นิกายคาทอลิคว่า คริสตัง ส่วนโปรแตสแตนท์เข้ามาสมัยหมดบลัดเลย์ซึ่งเป็นอเมริกา ดังนั้น โปรแตสแตนท์ไทยจึงเรียกตัวเองว่า คริสเตียน ตามแบบภาษาอังกฤษ สำเนียงอเมริกา แต่คำว่า"เยซู"ก็ใช้ตามที่คาทอลิกและคนไทยได้คุ้นเคยแล้ว

กลับมาที่ลักษณะของคาทอลิกต่อ

คาทอลิกนั้นจะมีนักบวช ที่เรียกว่า บาดหลวง หรือซิสเตอร์

คาทอลิกจะมีการให้เกียรติพระนางมารีย์ แม่ของพระเยซูเป็นพิเศษ เรียกพระนางว่า "แม่พระ" มาจากคำว่า มารดาของพระเจ้า

คาทอลิกจะมีการยกย่องวีรบุรุษ หรือวีรสตรีทางศาสนา หรือเรียกง่ายๆว่า บุคคลที่ดำเนินชีวิตตามแบบอย่างพระเยซูอย่างดีมากจนเรามั่นใจว่าเขาได้ไปสวรรค์แน่นอน(คล้ายๆกรณีพระอรหันต์ในศาสนาพุทธ) เราจะเรียกคนเหล่านี้ ว่าเป็น นักบุญ

ดังนั้นหากเปรียบให้เข้าใจง่าย เรามองว่าพระเยซูคือกษัตริย์ ส่วนแม่พระก็เป็นพระราชชนนี(แบบสมเด็จย่า) เหล่านักบุญก็เหมือนขุนนาง ที่ใกล้ชิดกษัตริย์

คาทอลิกมีความเชื่อว่า ในพิธีมิซซา(พิธีนมัสการพระเจ้าในวันอาทิตย์) เมื่อขนมปัง และเหล้าองุ่นถูกเสกในพิธี ก็คือเนื้อ และพระโลหิต เหมือนที่พระเยซูเจ้าทรงกระทำในอาหารค่ำมื้อสุดท้าย

โบสถ์คาทอลิกทุกแห่ง ถือเป็น1เดียวกัน ขึ้นตรงต่อกรุงวาติกัน และองค์พระสันตะปาปา ดังนั้น หากคุณเป็นคาทอลิกคุณสามารถไปวัดไหนก็ได้ที่ใกล้บ้าน สามารถเปลี่ยนวัดที่ไปได้ตามแต่สะดวก

+โปรแตสแตนต์+

โปรแตสแตนทต์นั้น หลังจากการแยกนิกายในสมัยมาตินลูเธอร์ หลังจากนั้นได้มีการแยกนิกายย่อยอีกหลานิกาย ดังนั้นโบสถ์หรือคริสตจักรต่างๆ จะไม่ได้ขึ้นกับวาติกันหรือพระสันตะปาปาแต่อย่างใด

แต่สำหรับในประเทศไทย โปรแตสแตน แบ่งเป็น 4 สายใหญ่ๆ คือสายสภาคริสตจักรในประเทศไทย สายสหกิจคริสตจักร และสายสหแบ๊บติสท์ และ เซเวนเดย์แอดเวนทิสท์ และนอกจากนั้นมีคริสตชนที่ไม่มีสังกัด เรียกตัวเองว่าคริสตจักรอิสระ

เท่าที่ทราบมานั้น โบสถ์ใน 4 สายหลักนี้ จะมีโยงใยถึงกัน และมีการตั้งที่เป็นระบบระเบียบ มีการควบคุมดูแลความสอดคล้องในหลักข้อความเชื่อให้ถูกต้อง แต่ในขณะเดียวกันก็มีคริสตจักรที่ไม่มีที่มาที่ไปที่ตั้งขึ้นเอง ซึ่งก็ต้องระมัดระวังในหลักความถูกต้องต่างๆด้วยตัวเอง ทั้งผู้สอนและผู้เชื่อ

โปรแตสแตนต์ ไม่มีนักบวช แต่มีผู้ถวายตัวรับใช้พระเจ้า เรียกว่า ศาสนจารย์ /ศิษยาภิบาล และผู้ประกาศ ซึ่งอาจแต่งงานหรือไม่แต่งงานก็ได้ การเรียกคำนำหน้าบุคคลเหล่านี้ จะเรียกว่า อาจารย์

โปรแตสแตนต์(โดยทั่วๆไป)จะไม่ให้ความสำคัญพิเศษกับพระนางมารีย์ หรือนักบุญ จะเน้นการเข้าถึงพระเยซูเจ้าโดยตรงด้วยตนเอง แต่สำหรับบางกลุ่มที่สนใจในเรื่องศาสนศาสตร์สตรี จะให้ความสำคัญกับพระนางมารีย์มากขึ้น ในฐานะแบบอย่างของสตรีคริสตชนที่ดี

สถานที่ประกอบกิจกรรมทางศาสนาของโปรแตสแตนต์เรียกว่าคริสตจักร ซึ่งคาทอลิคจะเรียกวัด

โดยทั่วไป เมื่อรับเชื่อที่โบสถ์ไหน ก็ต้องร่วมนมัสการที่โบสถ์นั้น

พิธีทางศาสนาในวันอาทิตย์เรียกว่าพิธีนมัสการ

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... eadid=2747

5 องค์กรคริสตศาสนา ที่ กรมศาสนารับรอง
1.โรมันคาทอลิก
2.สภาคริสตจักรในประเทศไทย
3.สหกิจคริสเตียน (รวมทั้งแองกลกัน ลูเธอรัน ออร์โธดอกซ์)
4.สหกิจคริสตจักรแบ๊บติสต์
5.เซเว่นเดย์แอดเวนติส

เสาร์ มิ.ย. 30, 2007 7:26 pm

คุณ Holy ครับ อยากรู้วิธีเปลี่ยนศสานานะครับทำไงช่วยบอกที

ใช่อย่างนี้ปะครับ เข้าไปใหโบร์สแล้วพูดกับคนในโบร์สว่า "อยากนับถือศาสนาคริส" แค่นี้เข้าก็จะพาไปใช่ปะครับ
Batholomew
~@

เสาร์ มิ.ย. 30, 2007 7:53 pm

syaorankun02 เขียน: คุณ Holy ครับ อยากรู้วิธีเปลี่ยนศสานานะครับทำไงช่วยบอกที

ใช่อย่างนี้ปะครับ เข้าไปใหโบร์สแล้วพูดกับคนในโบร์สว่า "อยากนับถือศาสนาคริส" แค่นี้เข้าก็จะพาไปใช่ปะครับ
ขออนุญาตตอบแทนพี่ Holy นะครับ

ก็ไปวัดคาทอลิกที่สะดวกนะครับ แล้วก็เข้าไปหาพระสงฆ์ (บาทหลวง) ขอเรียนคำสอนนะครับ
แบกะดิน

เสาร์ มิ.ย. 30, 2007 8:40 pm

ถ้าเป็นคาทอลิคก้อต้องใช้เวลานานหน่อย คือต้องเรียนคำสอนก่อนอ่ะ เพื่อเรียนรู้ ความเป็นมา พิธีการรมต่างๆๆ
Dis volentibus

เสาร์ มิ.ย. 30, 2007 9:38 pm

แบกะดิน เขียน: ถ้าเป็นคาทอลิคก้อต้องใช้เวลานานหน่อย คือต้องเรียนคำสอนก่อนอ่ะ เพื่อเรียนรู้ ความเป็นมา พิธีการรมต่างๆๆ

ของโปรก็เรียนก่อนล้างเหมือนกันจ่ะ บางที่ก็1ปีอัพ
VENUS

เสาร์ มิ.ย. 30, 2007 10:17 pm

เรียนสิไม่ยาก ต้องตั้งใจจริงล่ะ ห้ามโดด  ::001::
Holy

เสาร์ มิ.ย. 30, 2007 11:13 pm

Batholomew เขียน:
syaorankun02 เขียน: คุณ Holy ครับ อยากรู้วิธีเปลี่ยนศสานานะครับทำไงช่วยบอกที

ขออนุญาตตอบแทนพี่ Holy นะครับ

ก็ไปวัดคาทอลิกที่สะดวกนะครับ แล้วก็เข้าไปหาพระสงฆ์ (บาทหลวง) ขอเรียนคำสอนนะครับ
ครับนั่นแหละ ไปพบคุณพ่อเจ้าวัด แจ้งท่านว่าอยากนับถือคริสต์

ไปที่วัดดังต่อไปนี้ได้นะครับ

1.อาสนวิหาร แม่พระบังเกิด บางนกแขวก โทร.0-3476-1347 คุณพ่อปรีชา เจ้าอาวาส
2.วัดนักบุญยาโกเบ แม่กลอง  0-3471-2680 คุณพ่อสุรินทร์ เจ้าอาวาส

โทรเวลาราชการ แล้วก็ลองถามดูครับว่าวัดไปยังไง อยากป้นคริสต์ต้องทำยังไง ทางนั้นจะอธิบายเองครับ

ขอพระเจ้าอวยพร
Zaliaus

อาทิตย์ ก.ค. 01, 2007 9:39 am

ขอพระเจ้าอวยพระพรนะครับ และขอให้พบกับรูปแบบการใช้ชีวิตตามพระเยซูคริสต์ ที่เหมาะสมกับตนเองนะครับ
Nano Lamp

อาทิตย์ ก.ค. 01, 2007 2:45 pm

แบกะดิน เขียน: ถ้าเป็นคาทอลิคก้อต้องใช้เวลานานหน่อย คือต้องเรียนคำสอนก่อนอ่ะ เพื่อเรียนรู้ ความเป็นมา พิธีการรมต่างๆๆ

ผมว่าถ้าเรายังไม่รู้จักศาสนาที่จะเปลี่ยนไปนับถือ
แล้วจะไปเปลี่ยนทำไมล่ะครับ
น่าจะเข้าใจก่อนจึงจะเปลี่ยน ไปเรียนคำสอนแล้วมีความเชื่อ
จึงเปลี่ยนดีที่สุด ไม่งั้นอาจเปลี่ยนไปมา เป็นเหมือนการเปลี่ยนตามแฟชั้น
แถวนี้ผมเจอเยอะครับ
พอมีคนมาชวนเปลี่ยนก็เปลี่ยน พอคล้อยหลังก็เหมือนเดิม
:huh:

อาทิตย์ ก.ค. 01, 2007 5:28 pm

Posted by: Holy
ครับนั่นแหละ ไปพบคุณพ่อเจ้าวัด แจ้งท่านว่าอยากนับถือคริสต์

ไปที่วัดดังต่อไปนี้ได้นะครับ

1.อาสนวิหาร แม่พระบังเกิด บางนกแขวก โทร.0-3476-1347 คุณพ่อปรีชา เจ้าอาวาส
2.วัดนักบุญยาโกเบ แม่กลอง  0-3471-2680 คุณพ่อสุรินทร์ เจ้าอาวาส

โทรเวลาราชการ แล้วก็ลองถามดูครับว่าวัดไปยังไง อยากป้นคริสต์ต้องทำยังไง ทางนั้นจะอธิบายเองครับ

ขอพระเจ้าอวยพร
วันนี้ผมไปนัดวัดคริสต์มาครับแต่จะเข้าไปแล้วแต่จะมาปรึกษาก่อนดีกว่าว่าทำไงดี ที่ อาสนวิหาร แม่พระบังเกิด บางนกแขวก คุณพ่อปรีชา เจ้าอาวาส
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อาทิตย์ ก.ค. 01, 2007 9:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อาทิตย์ ก.ค. 01, 2007 5:33 pm

เรียนทุกอาทิตย์หรือครับและเขาจะเปลี่ยนศาสนาได้ตอนไหนละครับและในทะเบียนบ้านเขาจะเปลี่ยนให้ปะครับ
Prod Pran

อาทิตย์ ก.ค. 01, 2007 7:36 pm

syaorankun02 เขียน: เรียนทุกอาทิตย์หรือครับและเขาจะเปลี่ยนศาสนาได้ตอนไหนละครับและในทะเบียนบ้านเขาจะเปลี่ยนให้ปะครับ
1. โดยทั่วๆไปจะเรียนอาทิตย์ละครั้ง และมักจะเป็นวันอาทิตย์  (ให้คุยกับคุณพ่อดีที่สุดค่ะ )

2.หลังจากที่น้องได้ กลับใจใหม่ ละทิ้งความผิดบาป หันไปต้อนรับพระเยซู เป็นพระเจ้า พระผู้ช่วยให้รอด ที่จะช่วยน้องได้ ( คงหลังจากเรียนคำสอน คุณพ่อ ที่สอนอธิบายให้ทราบ )

3.หลังจากข้อ 2 แล้วและยังมั่นคงในความเชื่อ สามารถบอกคนอื่นๆว่า ฉันเป็นสาวกพระเยซูคริสต์นะ

4.ปกติจะเปลี่ยนที่บัตรประชาชน ตอนไปทำบัตรประชาชน ก็แจ้งแก่เจ้าหน้าที่ ของเขตให้ใส่ศาสนาให้ค่ะ

5.สำเนาทะเบียนบ้านมีเรื่องศาสนา ด้วยหรือ  อย่างไรก็ตาม ถ้าเอกสารบางอย่าง ที่บันทึกว่านับถือศาสนาอื่น น้องก็เอาสำเนาทะเบียนใบล้างบาป
ไปยืนยัน ค่ะ

อาทิตย์ ก.ค. 01, 2007 7:40 pm

Thank you very much Prod Pran .
Prod Pran

อาทิตย์ ก.ค. 01, 2007 7:45 pm

syaorankun02 เขียน: Thank you very much Prod Pran .
น่าจะเรียก พี่พีพี นะคะ : xemo026 :

อาทิตย์ ก.ค. 01, 2007 7:46 pm

ผมจะตั้งใจเรียนครับเพื่อเป็นสาวกขอ พระเยชูเจ้า และ พระเจ้าครับ
:+: seraphim :+:
~@

อาทิตย์ ก.ค. 01, 2007 8:16 pm

::002:: จริงๆ แล้วการเปลี่ยนบัตรประชาชนคงไม่สำคัญเท่าไหร่นะ มีพระคุณเจ้าท่านหนึ่ง (ไม่ขอออกนาม และอย่าพยายามเดา  ::011::) ที่บัตรปชช.ลงว่าเป็นศาสนาพุทธจ๊ะ เนื่องจากว่า ทางอำเภอระบุมาให้ผิด แต่ท่านเฉยๆ ขำๆ มากกว่า ::011::
Nano Lamp

อาทิตย์ ก.ค. 01, 2007 8:43 pm

:+: seraphim :+: เขียน: ::002:: จริงๆ แล้วการเปลี่ยนบัตรประชาชนคงไม่สำคัญเท่าไหร่นะ มีพระคุณเจ้าท่านหนึ่ง (ไม่ขอออกนาม และอย่าพยายามเดา  ::011::) ที่บัตรปชช.ลงว่าเป็นศาสนาพุทธจ๊ะ เนื่องจากว่า ทางอำเภอระบุมาให้ผิด แต่ท่านเฉยๆ ขำๆ มากกว่า ::011::
ผมว่าไม่ดีนะครับ
ผมยังอยากให้เขียนว่าคาทอลิกเลยในบัตรของผม
เผื่อเกิดอุบัติเหตุ จะได้มีคนเชิญคุณพ่อ
มาโปรดศีลให้ผมได้
Big_TC29

อาทิตย์ ก.ค. 01, 2007 9:47 pm

syaorankun02 เขียน: เดียวผมจะรองกลับไปอานหนังสือสังคมก่อนนะครับว่านิกายอันไหนหน้าสนใจนะครับ
ผมว่าคาทอลิกดีที่สุด
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 01, 2007 10:06 pm

bigect07 เขียน:
syaorankun02 เขียน: เดียวผมจะรองกลับไปอานหนังสือสังคมก่อนนะครับว่านิกายอันไหนหน้าสนใจนะครับ
ผมว่าคาทอลิกดีที่สุด
ไม่มีใครบอกได้หรอกนะคับ  ว่านิกายไหนดีที่สุด
แต่ละคนก็มีความชอบไม่เหมือนกัน 

เรารักคาทอลิก  เราก็บอกว่าของเราดีที่สุด
โปรรักของโปร  เขาก็บอกว่าของเขาดีที่สุด

แต่สำหรับพี่  จะดีที่สุดก็คือ  นิกายไหนก็ได้ 
ถ้าทำให้น้องเขาใกล้ชิดพระเข้าได้มากที่สุด
นิกายนั้นก็จะดีที่สุดสำหรับเขา    เข้าใจนะจ๊ะน้องบิ๊ก  ::017::
Dis volentibus

อาทิตย์ ก.ค. 01, 2007 10:21 pm

เจนว่านะคะ ถ้าไม่รีบร้อนอ่ะไรมากมาย อยากให้ศึกษาทั้งคาทอลิก เเละโปรเเตสเเตนท์
หาทางที่เหมาะสมกับเรามากที่สุด
จริงๆเเล้ว อ่านอย่างเดียวไม่น่าจะพออ่ะค่ะ ลองไปนมัสการ(ของพี่น้องโปร) หรือ ไปร่วมมิสซา(ของคาทอลิก)
หรือสมัครเรียนคำสอนก่อน จะเป็นดีมากค่ะ เพราะนอกจากพระเเล้ว เราย่อมรู้จักตัวเราดีที่สุดค่ะ :grin:

ขอพระเจ้าอวยพรนะคะ :angel:
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ก.ค. 01, 2007 10:29 pm

Ecclesia เขียน: เจนว่านะคะ ถ้าไม่รีบร้อนอ่ะไรมากมาย อยากให้ศึกษาทั้งคาทอลิก เเละโปรเเตสเเตนท์
หาทางที่เหมาะสมกับเรามากที่สุด
จริงๆเเล้ว อ่านอย่างเดียวไม่น่าจะพออ่ะค่ะ ลองไปนมัสการ(ของพี่น้องโปร) หรือ ไปร่วมมิสซา(ของคาทอลิก)
หรือสมัครเรียนคำสอนก่อน จะเป็นดีมากค่ะ เพราะนอกจากพระเเล้ว เราย่อมรู้จักตัวเราดีที่สุดค่ะ :grin:
สนับสนุน เจ๊โบสถ์ ฮะ วันนี้พูดเข้าท่า เรียน ลอง แล้ว ชั่งดูว่าถูกจริตกับ คริสต์ นิกาย หรือคณะไหน

นิกายไหนจะดีกว่ากัน อยู่ที่ กรอบของนิกายไหน หรือคณะไหน ทำให้เราเข้าถึง พระเจ้า พระบุตร และพระวิญญาณ
ช่วยทำให้เราเติบโตในความเชื่อ คร้าบ : emo036 :
Joseph

จันทร์ ก.ค. 02, 2007 2:30 am

ถ้าอยู่กรุงเทพฯ พี่ก็ช่วยได้นะครับ im มาคุย หรือ msn มาก็ได้นะครับ dovejesus@matmail.com จะติดต่อให้ครับ
ตอบกลับโพส