ขอคำแนะนำจากชาวคริสต์สามเสนด้วยนะค่ะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
fai-fai

ศุกร์ ส.ค. 10, 2007 9:43 pm

ตอนนี้กำลังศึกษาเรื่องราวของชุมชนชาวคริสต์ที่บ้านญวนสามเสนอยู่นะค่ะ
ตามความเข้าใจของตนเองวัดที่เป็นศูนย์กลางของชุมชนคือ วัดนักบุญฟรังซีสเซเวีย ใช่ไหมค่ะ
จึงอยากขอคำแนะนำจากคนในพื้นที่ได้ก็จะดีนะค่ะ
เพราะเรื่องที่กำลังศึกษาคือเรื่องที่เกี่ยวกับชาวญวนคริสต์ในเชิงวัฒนธรรมและสังคมค่ะ อยากจะหาข้อมูลที่เกี่ยวกับวัดและคนในพื้นที่โดยเฉพาะชาวญวนคริสต์
คือด้วยความที่เราก็ไม่ใช่ชาวคริสต์นะค่ะ ก็เลยกลัวว่าจะไปทำอะไรที่ไม่เหมาะสมที่วัดหรือกับชาวคริสต์ค่ะ อย่างวันอาทิตย์ก็ไม่กล้าไปกลัวว่าจะไปเกะกะตอนทำพิธีกันนะค่ะ หรือไม่ก็ทำตัวไปถูก : xemo023 :

ยังไงก็ช่วยให้คำแนะนำกันด้วยนะค่ะ  : emo045 :
Prod Pran
Defender of lawS

เสาร์ ส.ค. 11, 2007 5:27 am

ดิฉันไม่ใช่ชาวสามเสน อยากเสนอแนะ นอกจากจะพบชาวชุมชนแล้ว น่าจะมีโอกาสคุยกับผู้หลักผู้ใหญ่
ซึ่งน่าจะไปติดต่อ คุณพ่อเจ้าวัด แล้วท่านคงแนะนำได้ดี :wink: คงนัดกันวันธรรมดา และการไปร่วมมิสซาวันอาทิตย์น่าจะดี

มีหนังสือเล่มหนึ่งที่ดิฉันเคยอ่าน เกี่ยวกับชุมชนนี้ "หมู่บ้านมิตคาม" เขียนโดย ศ.กีรติ บุญเจือ เป็นงานวิจัย ซึ่งจะทำให้เข้าใจชีวิตชุมชน
ขนบธรรมเนียมประเพณี ซึ่งชุมชนนี้จะมีวัฒนธรรม หลายอย่าง บนพื้นที่ 69 ไร่ เพราะมีเชื้อสายโปรตุเกส เชื้อสายญวน เชื้อสายเขมร
(มีวัดคอนเซ็ปชั่น )แล้วเชื้อสายไทย  เป็นต้น คุณจะได้เรียนรู้ เรื่องแม่พระขนมจีน ซึ่งจะฉลองเร็วๆนี้ (เดือนกันยายน )
มีหนังสือ อนุสรณ์ ของวัดเซเวียร์ ของวัดคอนเซ็ปชั่น :cool:
แก้ไขล่าสุดโดย Prod Pran เมื่อ เสาร์ ส.ค. 11, 2007 5:29 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Joseph

อาทิตย์ ส.ค. 12, 2007 1:36 pm

อ้าวบอร์ดนี้ไม่มีชาวคริสต์สามเสนมาเล่นเลยหรือ!
เล่าเรื่องส่วนตัวเสียเลย หุหุ กำลังจะเผยแพร่ชีวประวัติส่วนตัวอยู่ เพื่อตายไปได้เป็นนักบุญแล้วหาประวัติกันไม่เจอ ได้เป็นนักบุญแล้วหาเพี้ยนยุ้งเลย

พี่อยู่เขตนนทบุรีนะ แต่ว่าเขตนนทบุรีมันติดกับเขตบางซื่อ เขตดุสิต แล้วก็ถนนสายเดียวกันนี้ก็วิ่งตรงไปสามเสนในเวลาอันใกล้ พี่น้องของพี่ทุกคนเรียนโรงเรียนปฐมที่นี่ คือ ยอ. แล้วก็ทุกวันอาทิตย์ครอบครัวพี่จะไปที่วัดสามเสนกันทั้งครอบครัว พี่ตั้งแต่จำความได้ก็ถูกแม่จูงมาวัดนี้ตลอด ก็จัดได้ว่าผูกกับวัดนี้พอสมควร แต่ตอนหลังเป็นวัยรุ่นเริ่มแยกตัวออก ไม่ค่อยเข้าวัดต่อมาทางโปรแตสแตนท์ชวนเลยได้ไปศรัทธาพระเจ้าอยู่ที่คริสตจักรความหวัง 4 ปี หลังจากนั้นก็กลับมาเป็นคาทอลิก แล้วก็ได้เป็นพลมารีวัดสามเสน ทุกอาทิตย์ต้องไปเยี่ยมคนในชุมชนสามเสน ทุกตรอกซอกซอยในชุมชนแห่งนั้นพี่เดินจนชิน มีคนหลายระดับมีตั้งแต่บ้านมีรั่ว ส่วนใหญ่จะเป็นพวกครู อาจารย์ แล้วก็บ้านไม้ที่อยู่ตรงนี้มานานเก่าแก่ ชาวญาณที่นี่ส่วนใหญ่เป็นญวนใหม่ที่มาจากอยุธยา ส่วนญวนเก่าก็แต่งงานออกไปตั้งรกรากที่อื่น นอกจากนี้แล้วที่ริ่มฝั่งแม่น้ำเจ้าพระยายังมีบ้านเรือนที่ปลูกสร้างขึ้น ถ้าคนที่เคยอยู่ในที่ดีๆ ไปคงบอกว่าดูไม่น่าอยู่เสียเลยเพราะบางแห่ง พื้นกระดานบ้าน เป็นไม้ซีกๆ เป็นร่องไปหมด ถ้าของตกพื้นไม่ต้องเก็บเพราะว่ามันจะตกน้ำเลยทันที เป็นอะไรที่ลำบากมากสำหรับการอยู่อาศัยอย่างนั้น ที่จริงก็น่าสงสารเหมือนกันถ้าใครว่างก็ลองเข้าไปดูชุมชนแถวท่าน้ำได้

ชุมชนแถวท่าน้ำ เดิมทีเป็นเรือที่มาจากอยุธยา มาจอดอาศัยอยู่ริมท่าน้ำ นานๆ ไป ก็เริ่มก่อสร้างบ้านเรือนขึ้นมาจริงๆ ทำให้พื้นที่ริมคลองขยายออกไปเป็นอีกชุมชนหนึ่งที่ต่อเติมออกมา ชาวบ้านญวนเรียกชุมชนนี้ว่า "ชุมชนท่าน้ำ"

ที่นี้เข้าเรื่องประวัติบ้าง
เท่าที่พี่เคยอ่านจากประวัติของวัดนักบุญฟรังซิสเซเวียร์มา พี่เคยมีหนังสือเล่นหนึ่งตอนฉลอง 200 ปี นานมาแล้วปกแข็งเล่มหนา ข้อความมีอยู่ว่า ในสมัยรัชกาลที่ 3 เขมรเป็นเมืองขึ้นของไทย แต่เนื่องจากเกิดกบฏขึ้น ไทยจึงต้องยกทัพไปปราบ แล้วได้รับการช่วยเหลือจากญวน ในขณะนั้นชาวญวนกลุ่มหนึ่งที่เป็นคาทอลิกก็ถูกเบียดเบียนศาสนาจากประเทศของตน จึงมาอาศัยอยู่กับก่องทัพไทย เมื่อปราบกบฏสิ้นแล้ว พระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว หรือ รัชกาลที่3 โปรดกล้าพระราชทานที่ดินริมฝั่งแม่น้ำเจ้าพระยาให้กับชาวญวนกลุ่มนี้ ชาวญวนกลุ่มนีจึงได้สร้างวัดขึ้นเป็นวัดไม้ชื่อวันนักบุญฟรังซิสเซเวียร์ ต่อมาได้ชาวเขมรมาอีกกลุ่มหนึ่งซึ่งพระองค์เห็นว่าเป็นชาวคาทอลิกเหมือนกันจึงโปรกล้าให้ไปอาศัยอยู่ใกล้ๆ กัน ในนั้นจึงมีชุมชนญวนและชุมชนเขมร

สมัยก่อนพี่ได้ยินคนเก่า คนแก่เล่าว่าทุกวันนี้ยังดี ถ้าอดีตแล้วคนญวนจะไปพื้นที่คนเขมรไม่ได้ คนเขมรจะมาพื้นที่คนญวนไม่ได้ เพราะต่างจ้องจะตีกัน พี่ฟังแล้วรู้สึกว่าเป็นคาทอลิก เป็นเป็นลูกพระเจ้าเหมือนกันไม่น่าจะตีกันเรื่องเชื้อชาติ แต่ทุกวันนี้ดีแล้วชาวญวนจะไปวัดใน(วัดคอนเซ็ปชั่น หรือ วัดเขมร) ชาวเขมรจะมาวัดนอก(วัดนักบุญฟรังซิสเซเวียร์ หรือ วัดญวน) ก็ไม่มีปัญหาอะไร

ส่วนพระโต หรือพระรูปพระเยซูรักษาคนตาบอด ที่ยืนอยู่หน้าวัดนักบุญฟรังซิสเซเวียร์(วัดญวน) พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่5 ทรงซื้อมาจากต่างประเทศ ต่อมาก็พระราชทานให้กับชุมชาวคริสต์แห่งนี้

ที่จริงหนังสืออ้างอิงแหล่งข้อมูลหายไป ไม่รู้ใส่ไว้ตู้ไหนถ้าเจอจะได้รายละเอียดที่ดีกว่านี้
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ อาทิตย์ ส.ค. 12, 2007 8:06 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ส.ค. 12, 2007 2:54 pm

Joseph เขียน:

พี่อยู่เขตนนทบุรีนะ แต่ว่าเขตนนทบุรีมันติดกับเขตบางซื่อ เขตดุสิต แล้วก็ถนนสายเดียวกันนี้ก็วิ่งตรงไปสามเสนในเวลาอันใกล้ พี่น้องของพี่ทุกคนเรียนโรงเรียนปฐมที่นี่ คือ ยอ. แล้วก็ทุกวันอาทิตย์ครอบครัวพี่จะไปที่วัดสามเสนกันทั้งครอบครัว พี่ตั้งแต่จำความได้ก็ถูกแม่จูงมาวัดนี้ตลอด ก็จัดได้ว่าผูกกับวัดนี้พอสมควร แต่ตอนหลังเป็นวัยรุ่นเริ่มแยกตัวออก ไม่ค่อยเข้าวัดต่อมาทางโปรแตสแตนท์ชวนเลยได้ไปศรัทธาพระเจ้าอยู่ที่คริสตจักรความหวัง 4 ปี
พี่โจคร้าบ เค้าอยากทราบ ประวัติ ชุมชนสามเสน ไม่ใช่ประวัติชีวิต พี่ฮะ :huh: แค่พี่รับอาสาพาไป เจอ ทั่น พี่ปาน บ้านญวน หรือคุณลุง คุณป้า ไปสัมภาษณ์ชุมชนหรือหาหนังสือ ที่ ศ.กีรติ เขียน ก็น่าจะดี ฮะ :wink:
St.paul

อาทิตย์ ส.ค. 12, 2007 4:49 pm

พวกคุณกำลังลืมผมอยู่
:+: seraphim :+:
~@

อาทิตย์ ส.ค. 12, 2007 5:56 pm

S.Paulvs De Bangkok เขียน: พวกคุณกำลังลืมผมอยู่

::004:: ไม่ได้ลืม กำลังจะเข้ามาแนะนำเจ้าพ่อสามเสนนี่แหละ ::011::
ภาพประจำตัวสมาชิก
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

อาทิตย์ ส.ค. 12, 2007 11:00 pm

ใครเค้าจะลืมพ่อตัวดีนี้ลงจ๊ะ
:+: seraphim :+: เขียน:
S.Paulvs De Bangkok เขียน: พวกคุณกำลังลืมผมอยู่

::004:: ไม่ได้ลืม กำลังจะเข้ามาแนะนำเจ้าพ่อสามเสนนี่แหละ ::011::
fai-fai

อาทิตย์ ส.ค. 12, 2007 11:48 pm

ขอบคุณทุกท่านมากๆๆเลยที่เข้ามาให้ทำแนะนำ  : emo045 :
หนังสือที่แนะนำมาก็ได้อ่านดูแล้วค่ะ เป็นประโยชน์มากเลย
ช่วงวันสองวันนี้ค่อนข้างยุ่งนะค่ะ แต่กะว่าวันอาทิตย์นี้จะไปที่วัดฟรังซีสเซเวีย แล้วยังไงจะติดต่อคุณ S.Paulvs De Bangkok ไปนะค่ะ

อ๋อ...ช่วงเวลาที่คาดว่าจะทำการศึกษาคือราวช่วงสมัยจอมพล ป. พิบูลสงครามค่ะ จึงอยากจะสัมภาษณ์คนสูงอายุหรือไม่ก็คนที่อาศัยอยู่มานาน (เท่าที่จะเป็นไปได้ : emo031 :) อยากจะทราบถึงความเปลี่ยนแปลงและการรักษาวัฒนธรรมของชุมชนนะค่ะ

ขอบคุณอีกทีค่ะ : xemo031 :
Batholomew
~@

จันทร์ ส.ค. 13, 2007 10:37 am

อ้าว กลับมาแล้วหรอครับ ::004::
St.paul

จันทร์ ส.ค. 13, 2007 1:18 pm

Batholomew เขียน:
อ้าว กลับมาแล้วหรอครับ ::004::
ไปรบมาครับเพิ่งกลับจากสงครามเย็น
ฆ่าคนตายไปหลายศพเลย
Holy

จันทร์ ส.ค. 13, 2007 1:25 pm

S.Paulvs De Bangkok เขียน:
Batholomew เขียน:
ไปรบมาครับเพิ่งกลับจากสงครามเย็น
อย่าลืมฆ่าตัวตนแย่ๆของตัวเองเป็นศพแรกนะ เพราะมันน่าจะตายตั้งนานแล้ว
Holy

จันทร์ ส.ค. 13, 2007 1:26 pm

Joseph เขียน: อ้าวบอร์ดนี้ไม่มีชาวคริสต์สามเสนมาเล่นเลยหรือ!
เล่าเรื่องส่วนตัวเสียเลย หุหุ กำลังจะเผยแพร่ชีวประวัติส่วนตัวอยู่ เพื่อตายไปได้เป็นนักบุญแล้วหาประวัติกันไม่เจอ ได้เป็นนักบุญแล้วหาเพี้ยนยุ้งเลย

ประวัติคุณออกจะเด่น ด้านวีรกรรมที่ทำไว้บ่อยๆ มีคนเก็บไว้เป้นหลักฐานหมดแหละครับ
St.paul

จันทร์ ส.ค. 13, 2007 1:32 pm

Holy เขียน:
Batholomew เขียน: อ้าว กลับมาแล้วหรอครับ ::004::
อย่าลืมฆ่าตัวตนแย่ๆของตัวเองเป็นศพแรกนะ เพราะมันน่าจะตายตั้งนานแล้ว
ไปถูกยิง โดนดาบปลายปืนแทงมาด้วยหนีระเบิดเกือบกลับมาไม่ครบ32น่ะกลับจากศึกนี้มาหวังว่าคงไม่มีใครมาเป็นฉนวนเหตุอีกนะ ถ้ามีน่าโดนแทงไส้ไหล หรือโดนยิงหัวกระจายเลย จะได้ตายไปให้หมดๆ
แก้ไขล่าสุดโดย St.paul เมื่อ จันทร์ ส.ค. 13, 2007 1:39 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

จันทร์ ส.ค. 13, 2007 3:05 pm

Holy เขียน:
S.Paulvs De Bangkok เขียน: ไปรบมาครับเพิ่งกลับจากสงครามเย็น
ไปถูกยิง โดนดาบปลายปืนแทงมาด้วยหนีระเบิดเกือบกลับมาไม่ครบ32น่ะกลับจากศึกนี้มาหวังว่าคงไม่มีใครมาเป็นฉนวนเหตุอีกนะ ถ้ามีน่าโดนแทงไส้ไหล หรือโดนยิงหัวกระจายเลย จะได้ตายไปให้หมดๆ
เอาน่า ใจเย็น ๆ เอาเป็นว่า เห็นแก่พระเถอะนะ ::001::
Florian

อังคาร ส.ค. 14, 2007 7:18 am

ใช่ เรารอน้องแทงค์อยู่ เป็นผู้ชำนาญการด้านประวัติชุมชนซอยมิตรคาม อิ อิ  : xemo028 :
Phulasso

เสาร์ ส.ค. 18, 2007 9:16 pm

Prod Pran เขียน: ดิฉันไม่ใช่ชาวสามเสน อยากเสนอแนะ นอกจากจะพบชาวชุมชนแล้ว น่าจะมีโอกาสคุยกับผู้หลักผู้ใหญ่
ซึ่งน่าจะไปติดต่อ คุณพ่อเจ้าวัด แล้วท่านคงแนะนำได้ดี :wink: คงนัดกันวันธรรมดา และการไปร่วมมิสซาวันอาทิตย์น่าจะดี

มีหนังสือเล่มหนึ่งที่ดิฉันเคยอ่าน เกี่ยวกับชุมชนนี้ "หมู่บ้านมิตคาม" เขียนโดย ศ.กีรติ บุญเจือ เป็นงานวิจัย ซึ่งจะทำให้เข้าใจชีวิตชุมชน
ขนบธรรมเนียมประเพณี ซึ่งชุมชนนี้จะมีวัฒนธรรม หลายอย่าง บนพื้นที่ 69 ไร่ เพราะมีเชื้อสายโปรตุเกส เชื้อสายญวน เชื้อสายเขมร
(มีวัดคอนเซ็ปชั่น )แล้วเชื้อสายไทย  เป็นต้น คุณจะได้เรียนรู้ เรื่องแม่พระขนมจีน ซึ่งจะฉลองเร็วๆนี้ (เดือนกันยายน )
มีหนังสือ อนุสรณ์ ของวัดเซเวียร์ ของวัดคอนเซ็ปชั่น :cool:
น้อง Jeab จ๋า
Phulasso ไม่ใช่สัตบุรุษวัดสามเสน แต่อาศัยที่เรียนอยุ่แถวนี้ 12 ปี
มีเพื่อนที่เป็นลูกวัดนี้หลายคน รับศีลมหาสนิท ศีลกำลังที่วัดสามเสนนี้
ก็พอจะรู้จักวัดนี้บ้าง แต่ขนาดสมัยขอมพล ป. คงไม่ไหว
ทราบแต่ว่า สัตตบุรุษวัดนี้ มีความภูมิใจในเชื้อชาติสูง มีคนสูงอายุหลายคนที่ยังพูดญวนได้ดีกว่าไทย
ปัจจุบันนี้หาดูยากมากแล้ว ชาวบ้านรักการศึกษา เน้นการเรียน  คนทำงานหนัก สู้งาน
ทำให้หมู่บ้านสามเสนนี้เด่นในด้านบุคลากร
เศรษฐกิจดีขึ้นอย่างรวดเร็ว เปิดรับเทคโนโลยีมาก
ร.ร.โยนออฟอาร์ค (เดิมชื่อ โยอันนาดาร์ก แบบฝรั่งเศส  ย.อ. เมือ่ก่อนสาว ร.ร.นี้ถูกล้อว่า ยายอ้วน)
เจริญขึ้นอย่างรวดเร็ว เป็นโรงเรียนชั้นแนวหน้า
ถ้าน้อง Fai-Fai อยากศึกษา น่าจะเป็นแนวคิด จุดยีน หลักการของชุมชน
ที่ทำให้หมู่บ้านนี้พัฒนาอย่างรวดเร็วมาก จะดีกว่าประวัติศาสตร์
เพราะในช่วงหลังสงครามโลก หมู่บ้านนี้ไม่มีอะไรโดดเด่นเท่าใด
ทุกชุมชนใน กทม. มีอย่างหนึ่งที่เหมือนกันคือความยากจน
แต่ด้วยแนวคิด ความต้องการการศึกษาทำให้เปลี่ยนโฉมหน้าหมู่บ้านสามเสนไปโดยสิ้นเชิง
แก้ไขล่าสุดโดย Phulasso เมื่อ เสาร์ ส.ค. 18, 2007 9:22 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Phulasso

เสาร์ ส.ค. 18, 2007 9:28 pm

อ้อแถมอีกหน่อย ที่นั่นมีปรมาจารย์สองสามท่านที่ควรไปคุยด้วย
คนแรก มาสเตอร์ทองหล่อ คนที่สอง มาสเตอร์ชนะ
ไม่บอกนามสกุลหรอก เดินไปถามเถอะ ถ้าเป็นคนในซอยรู้จักทุกคน
โชคดีจ้า
langfanvhin

เสาร์ ส.ค. 18, 2007 9:45 pm

ประวัติ อ่านตามคอมเม้น น่าสนใจ ดีครับ

ส่วนไม่ได้เป็น คาทอลิค ไปวัด ร่วมนั่งฟัง ในโบสน์ ด้วยนั้น
คงไม่เป็นไหร หรอก เป็นปกติ นะครับ ถ้าแบบให้ กลมกลืน
ตอนเขายืน เราก็ ยืน ก็ตอนนั่งเราก็ นั่ง อย่างนั้นก็ได้ ครับ
ส่วนการรับพิธี ต่างๆ ก้ไม่ไต้ ดูไป ก่อนอย่างเดียว
ได้จังหวะ เห็นใครว่างๆ จะสอบถาม หรือพูดคุย
อะไร เขาก็ คง ยินดี นะครับ
~@

อาทิตย์ ส.ค. 19, 2007 1:06 pm

Phulasso เขียน:
Prod Pran เขียน: ดิฉันไม่ใช่ชาวสามเสน อยากเสนอแนะ นอกจากจะพบชาวชุมชนแล้ว น่าจะมีโอกาสคุยกับผู้หลักผู้ใหญ่

: xemo017 : คุณพี่ Phulasso ขรา....  ไม่ใช่น้องเจี๊ยบคะ แต่เป็นพี่หญิง Prod Pran พี่สาวคนสวยของน้องเจี๊ยบเจ้าคะ
Prod Pran

อาทิตย์ ส.ค. 19, 2007 10:22 pm

: xemo017 : คุณพี่ Phulasso ขรา....  ไม่ใช่น้องเจี๊ยบคะ แต่เป็นพี่หญิง Prod Pran พี่สาวคนสวยของน้องเจี๊ยบเจ้าคะ

คงคิดถึงพี่ อิอิ :grin: และอยากใช้เจ้าเจี๊ยบ เป็นสื่อ ว้าว : emo010 :
~@

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 5:33 pm

Prod Pran เขียน:

คงคิดถึงพี่ อิอิ :grin: และอยากใช้เจ้าเจี๊ยบ เป็นสื่อ ว้าว : emo010 :

::011:: แหมๆๆ ไม่รู้ว่าหนุ่มๆ ชอบแกล้งมึนแบบนี้นี่คะ อิอิอิอิ แต่หนูเริ่มเห็นสะพานทอดยาวแล้วคะ
kamikaze 2

ศุกร์ ก.พ. 01, 2008 11:15 am

วงนีใครยังไม่มีผัว     :afro:  แล้วใครน่ารักด้วยอ่ะ อยากรู้ประวัติจังเลย  เรียนไหนกันครับ วงกามิกาเซ่  : emo036 : : emo031 : ใครกะได้ช่วยบอกให้ชื่นใจหน่อยนะ        
Alphonse

ศุกร์ ก.พ. 01, 2008 1:47 pm

kamikaze 2 เขียน: วงนีใครยังไม่มีผัว     :afro:  แล้วใครน่ารักด้วยอ่ะ อยากรู้ประวัติจังเลย  เรียนไหนกันครับ วงกามิกาเซ่  : emo036 : : emo031 : ใครกะได้ช่วยบอกให้ชื่นใจหน่อยนะ        
???
ตอบกลับโพส