ความประทำใจในการไปโบสถ์ต่างๆ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mobster
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 22, 2007 5:12 pm

ที่จริงอยากเล่านานแล้ว แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไงดี(อาย+ทักษะการเขียนไม่ค่อยดี เลยบรรยายความประทับใจไม่ถูก) อันนี้รวมจากหลายๆที่ที่ไปทั้งคริสตจักรของพี่น้องโปรเตสแตนท์ และโบสถ์ทางออร์โด๊อกซ์ และวัดคาทอลิกรอบมิสซาภาษาต่างประเทศ

ก่อนอื่นม่าได้เรียงวันนี้ที่ครับ(ลืม)

คริสตจักรฟรีเมธอดิสต์(ปากเกร็ด)
เป็นโบสถ์โปรเตสแตนท์ที่แรกที่ผมไป ที่จริงรู้จักอาจารย์ที่นั่น เวลาอ่านพระคัมภีร์ตรงไหนไม่เข้าใจมักจะโทรไปถาม ที่นี่ประทับใจเขาหลายอย่างนะ เป็นมิตรมากๆนะ อบอุ่นงับ

คริสตจักรไคร้เชริ์ชรอบภาษาไทย+ภาษาอังกฤษ
ที่นี่แทบว่าผมไปประจำเลย(ทุกอาทิตย์) ไปเรียนAlpha Couse อยากจะเข้ากลุ่มเซลล์(Cell)กะเขาด้วยอะ ที่นี่น่ารักมากๆ ศิษยาภิบาลบางทีเทศน์โดนใจเลย(ตรงกับปัญหาตอนนั้นพอดี) โดยเฉพาะอย่างยิ่งประทับสัปดาห์ที่ผ่านมามากๆ(เล่าไม่ถูกอะ เรียงคำไม่ถูก) แล้วรอบภาษาอังกฤษเหมือนมิสซาคาทอลิกแหละ แล้งเพลงร้องจบทุกเพลง ชอบรับศีลมหาสนิทที่นี่เพราะจะเดินกันทีละแถวเรียงออกไป
ป.ล.พี่น้องคนไหนอยู่คจ.นี้ทักทายผมด้วยนะงับ><
(ทำให้คิดนะ มิสซาภาษาไทยทำให้ผมเหงาบางที เพราะแทบไม่ยิ้มให้กันเลย ตรงไหว้เจอบ่อยที่ไหว้กวาดรอบตัว)

มิสซาภาษาอังกฤาวัดเซนต์จอห์น
เป็นมิสซาที่เดียวที่ผมฟังเทศน์รู้เรื่อง^^! เพลงเพราะมากๆเลย

มิสซาวันแม่ วัดแม่พระกุหลาบทิพย์
ช่วงก่อนภาคศีลมหาสนิท มีการให้ลูกเข้าไปหาแม่แล้วไหว้แม่ เพราะมีบางคนที่นั่งคนละที่กัน ผมประทับใจ พร้อมกับน้อยใจนิดๆที่แม่ไม่ได้เป็นคริสตชนและไม่ชอบด้วย เมื่อมองไปด้านหน้า นั่นรูปพระแม่ ผมลืมได้ไงเนี่ยว่าผมก็มีแม่อีกคน ผมคุกเขา หันไปทางพระแม่ แล้วกราบลงพนักเก้าอี้

ก่อนอื่นต้องขอโทษด้วยครับ เพราะผมบรรยายความรู้สึกได้ไม่ค่อยเก่ง แต่ผมก็รักพี่น้องทุกคนนะครับ^^

โครงการทัวร์ต่อก็ วัดกาลหว่าร์ อาสนวิหารอัสนสัมชัญ คริสตจักรที่1สำเหร่ โบสถ์กรีกออร์โด๊อกซ์ ฯลฯ
มันเป็นความสุขเล็กๆน้อยๆในวันอาทิตย์ที่ทั้งไปเที่ยวและไปมิสซา ตลอดสัปดาห์มีเรื่องให้คิดมากมาย แต่วันอาทิตย์มันช่างเป็นวันที่วิเศษณ์มากๆ ผมเคยฝันอยากไปเที่ยวในที่ต่างๆ การไปโบสถ์ต่างชาติก็เหมือนกับผมไปเที่ยวช่วงเวลาหนึ่งที่มีความสุข
Batholomew
~@

พุธ ส.ค. 22, 2007 8:09 pm

ดีจังเลยครับ จัดทัวร์หลายที่เลย ::001::
Florian

พฤหัสฯ. ส.ค. 23, 2007 8:21 am

พี่น้องเห็นแล้วใช่ปะ ใครเป็นผู้จาริกแสวงบุญตัวจริงเสียงจริง ข้าพเจ้าบอกแล้วว่าข้าพเจ้าไม่ใช่ผู้รักการจาริกไปในที่ต่างๆ เพียงแต่บางครั้งข้าพเจ้าจาริกกลับมาแล้วข้าพเจ้ามาก็มาจารึกลงในบอร์ดให้พี่น้องอ่านกันต่ออีกทอดหนึ่ง ก็เท่านั้นเอง แต่ผู้จาริกซึ่งมีชีพจรเคลื่อนลงไปที่เท้านั้น ตัวจริงเสียงจริงมีอยู่อีกมากในบอร์ดอันศักดิ์สิทธิ์แห่งนี้ เพียงแต่ท่านเหล่านั้นมิใคร่ทำการจารึกหลังจากที่ได้จาริกกลับมา วีรกรรมและวีรธรรมของท่านเหล่านั้นจึงมิได้ปรากฎแก่สายตาของพี่น้อง ก็เท่านั้น

ฉะนั้น ถ้าดูเพียงลายมือที่จารึก แต่ไม่ได้ดูที่รอยเท้าที่จาริก ข้าพเจ้าอาจเหมือนเป็นผู้ที่เดินทางข้ามเขา ทะเล ห้วย หนอง คลอง บึง เหยียบมาแล้วทั้งสามโลกและเหินผ่านมาแล้วเจ็ดมหาสมุทร หรือพูดภาษาชาวบ้านก็คือฟันฝ่าไปมาแล้วถึงร้อยเอ็ดเจ็ดย่านสมุทร แต่ครั้นหันไปดูที่รอยเท้าที่จาริก โดยไม่พิจารณาลายมือที่จารึกซึ่งมิได้บ่งบอกว่าใครเป็นแฟนพันธุ์แท้หรือเซียนแห่งการจาริกแสวงบุญตัวจริงเสียงจริงเลยแม้แต่น้อย ความจริงก็จะปรากฎ เพียงแค่กระทู้นี้ ก็คงทำให้ความจริงอันถูกบังซ่อนเผยแง้มแย้มออกมา โอ...พี่น้องที่รักทั้งหลาย ใครมีตาก็จงดูเถิด เพราะกระทู้ดังกล่าวนี้ก็คงทำให้ท่านประจักษ์แก่ตาแล้วว่า ตำแหน่ง "อัศวินแห่งการจาริกแสวงบุญ" เป็นตำแหน่งที่ข้าพเจ้ามิได้คู่ควรเลยแม้แต่น้อย  ใครมีหูก็จงฟังเถิด ... อิ อิ  ::018::
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 23, 2007 10:29 am

ผมว่าพี่ตั้วอ่ะ ขั้นปรมาจารย์การจาริกแล้วหล่ะพี่ เพียงแต่ว่าตอนนี้แก่แล้วไง ก็ต้องไม่รับกิจนิมนต์เป็นธรรมดา ::011::
Florian

พฤหัสฯ. ส.ค. 23, 2007 12:32 pm

Batholomew เขียน: ผมว่าพี่ตั้วอ่ะ ขั้นปรมาจารย์การจาริกแล้วหล่ะพี่ เพียงแต่ว่าตอนนี้แก่แล้วไง ก็ต้องไม่รับกิจนิมนต์เป็นธรรมดา ::011::
พี่ไม่ได้ไปไหนเลย จริงๆนะ ไปน้อยมากๆๆๆๆๆๆ ไปไหนมาบ้าง นับครั้งได้เลยแหละ จริงๆ  ::001::

แล้วเท่าที่น้องอุ้ยทราบ พี่ไปไหนมาบ้างเหรอ ถึงได้คิดว่าพี่ไปมาเยอะอะ อิ อิ ไหนลองบอกมาให้นับเล่นๆหน่อยสิ อิ อิ  ::020::
Mobster
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ส.ค. 23, 2007 3:39 pm

Florian เขียน: พี่น้องเห็นแล้วใช่ปะ ใครเป็นผู้จาริกแสวงบุญตัวจริงเสียงจริง ข้าพเจ้าบอกแล้วว่าข้าพเจ้าไม่ใช่ผู้รักการจาริกไปในที่ต่างๆ เพียงแต่บางครั้งข้าพเจ้าจาริกกลับมาแล้วข้าพเจ้ามาก็มาจารึกลงในบอร์ดให้พี่น้องอ่านกันต่ออีกทอดหนึ่ง ก็เท่านั้นเอง แต่ผู้จาริกซึ่งมีชีพจรเคลื่อนลงไปที่เท้านั้น ตัวจริงเสียงจริงมีอยู่อีกมากในบอร์ดอันศักดิ์สิทธิ์แห่งนี้ เพียงแต่ท่านเหล่านั้นมิใคร่ทำการจารึกหลังจากที่ได้จาริกกลับมา วีรกรรมและวีรธรรมของท่านเหล่านั้นจึงมิได้ปรากฎแก่สายตาของพี่น้อง ก็เท่านั้น

ฉะนั้น ถ้าดูเพียงลายมือที่จารึก แต่ไม่ได้ดูที่รอยเท้าที่จาริก ข้าพเจ้าอาจเหมือนเป็นผู้ที่เดินทางข้ามเขา ทะเล ห้วย หนอง คลอง บึง เหยียบมาแล้วทั้งสามโลกและเหินผ่านมาแล้วเจ็ดมหาสมุทร หรือพูดภาษาชาวบ้านก็คือฟันฝ่าไปมาแล้วถึงร้อยเอ็ดเจ็ดย่านสมุทร แต่ครั้นหันไปดูที่รอยเท้าที่จาริก โดยไม่พิจารณาลายมือที่จารึกซึ่งมิได้บ่งบอกว่าใครเป็นแฟนพันธุ์แท้หรือเซียนแห่งการจาริกแสวงบุญตัวจริงเสียงจริงเลยแม้แต่น้อย ความจริงก็จะปรากฎ เพียงแค่กระทู้นี้ ก็คงทำให้ความจริงอันถูกบังซ่อนเผยแง้มแย้มออกมา โอ...พี่น้องที่รักทั้งหลาย ใครมีตาก็จงดูเถิด เพราะกระทู้ดังกล่าวนี้ก็คงทำให้ท่านประจักษ์แก่ตาแล้วว่า ตำแหน่ง "อัศวินแห่งการจาริกแสวงบุญ" เป็นตำแหน่งที่ข้าพเจ้ามิได้คู่ควรเลยแม้แต่น้อย  ใครมีหูก็จงฟังเถิด ... อิ อิ  ::018::
เท่าที่ลิสต์เกือบทั้งหมด พี่แนะนำผมทั้งนั้นเลยอ่านะ^^(ยังเหลือ ตั้งหลายที่ที่พี่แนะนำแต่ยังม่าได้ไป)
Florian

ศุกร์ ส.ค. 24, 2007 7:22 am

Gray Cat Mobster เขียน:
Florian เขียน: พี่น้องเห็นแล้วใช่ปะ ใครเป็นผู้จาริกแสวงบุญตัวจริงเสียงจริง ข้าพเจ้าบอกแล้วว่าข้าพเจ้าไม่ใช่ผู้รักการจาริกไปในที่ต่างๆ เพียงแต่บางครั้งข้าพเจ้าจาริกกลับมาแล้วข้าพเจ้ามาก็มาจารึกลงในบอร์ดให้พี่น้องอ่านกันต่ออีกทอดหนึ่ง ก็เท่านั้นเอง แต่ผู้จาริกซึ่งมีชีพจรเคลื่อนลงไปที่เท้านั้น ตัวจริงเสียงจริงมีอยู่อีกมากในบอร์ดอันศักดิ์สิทธิ์แห่งนี้ เพียงแต่ท่านเหล่านั้นมิใคร่ทำการจารึกหลังจากที่ได้จาริกกลับมา วีรกรรมและวีรธรรมของท่านเหล่านั้นจึงมิได้ปรากฎแก่สายตาของพี่น้อง ก็เท่านั้น

เท่าที่ลิสต์เกือบทั้งหมด พี่แนะนำผมทั้งนั้นเลยอ่านะ^^(ยังเหลือ ตั้งหลายที่ที่พี่แนะนำแต่ยังม่าได้ไป)
โอ ผิดเสียแล้วน้องเอ๋ย ลองไล่ดูทีละแห่ง อิ อิ

1. คริสตจักรฟรีเมโธดิสต์ (ปากเกร็ด) พี่ไม่เห็นเคยได้ยินชื่อเลย ... จะไปแนะนำน้องได้ไง เหอ เหอ

2. คริสตจักรไครส์เชิร์ช อันนี้รู้จัก เคยไป คิดว่าเคยพูดถึงโบสถ์นี้กับน้อง อาจเคยแนะนำ

3. คริสตจักรร่มเย็น  ใช่โบสถ์อาจารย์วีระชัยหรือเปล่า ถ้าใช่ ก็รู้จักเพราะลูกสาวของเขาเป็นเพื่อนร่วมระดับชั้นสมัยมัธยม แต่ก็ไม่เคยไป ไม่เคยเห็น จึงมั่นใจว่าไม่เคยพูดถึงคริสตจักรนี้กับใครเลย แล้วจะไปแนะนำน้องได้ไง อิ อิ

4. คริสตจักรลาดพร้าว ก็เพิ่งรู้จักจากกระทู้ของน้องนี่แหละว่ามีคริสตจักรนี้ด้วย หุ หุ

5. โบสถ์คอปติกออร์โธดอกซ์ อะไรคือคอปติก พี่ยังไม่รู้จักเลยแหละ แล้วจะไปแนะนำน้องได้ไง หึ หึ

6. วัดน้อยนักบุญนิโคลาส รัสเซียออร์โธดอกซ์  อันนี้เรานัดกันว่าจะเจอกันที่วัด ที่นี่จะว่าแนะนำก็ไม่เชิง เพราะพี่ก็ไม่เคยไปมาก่อน จะไปแนะนำได้ไง เพียงแต่พี่จะไป ก็เลยมาชวนๆกันไป

7. วัดน้อยบ้านคณะมิสซังต่างประเทศแห่งกรุงปารีส ( มิสซาภาษาฝรั่งเศส ) อันนี้เคยแนะนำ เพราะน้องส่งข้อความมาสอบถาม แล้วพี่เคยไปมาแล้ว เลยให้ข้อมูลได้ อันนี้สิถึงเรียกว่า"แนะนำ"ได้

8. วัดเซนต์จอห์น อันนี้ไม่เคยแนะนำน้องอะ และคิดว่าไม่จำเป็นต้องแนะนำใคร เพราะวัดอยู่กลางเมือง หัวถนนพอดี ใครผ่านไปผ่านมา ไม่ว่าจะบนถนนหรือข้ามสะพาน ก็มองเห็นอยู่แล้ว จึงไม่เห็นความจำเป็นที่จะต้องแนะนำ ดังนั้นจึงไม่ได้แนะนำน่ะครับ อิ อิ

9. วัดแม่พระกุหลาบทิพย์  วัดนี้อาจเคยพูดถึง ตัวพี่เองเคยไปแค่สองครั้งเองมั้ง ให้ไปอีกทียังจำไม่ได้เลยว่าต้องลงรถเมล์ป้ายไหน แล้วจะไปแนะนำใครได้ไง เหอะ เหอะ

10. วัด/โบสถ์อื่นๆ ก็อาจเคยพูดถึง หลายวัด/โบสถ์ที่เคยพูดถึง พี่ก็ไม่เคยไป ฟังเขาเล่าหรือพูดถึงมาอีกทอดอีกต่อหนึ่ง แล้วจะไปแนะนำอะไรใคร อาจแค่พูดถึง มีคนถาม พี่ก็ตอบไปเท่าที่พอจะรู้ แม้หลายแห่งที่พูดถึงบ้าง พี่เองก็ไม่เคยไปเหมือนกันครับ

สรุป น้องลองนับเอาเองแล้วกัน พี่แนะนำน้องกี่ที่ และหลายที่ที่อาจจะได้แนะนำน้องต่อไปในอนาคต ก็เป็นที่ที่พี่เองก็ไม่เคยไปด้วยซ้ำ ฉะนั้นต้องชัดเจนว่าที่ไหนที่พี่เคยแนะนำ ที่ไหนไม่เคย และในบรรดาที่ที่พี่แนะนำนั้น ที่ไหนพี่เคยไป ที่ไหนพี่ไม่เคยไป การแนะนำจึงไม่เท่ากับการมีประสบการณ์ไปมาเองแล้วน่ะครับ

จริงๆ กระทู้นี้ทำให้พี่นึกถึงเหตุการณ์ๆหนึ่งที่เคยเกิดขึ้นเมื่อราวๆต้นปีนี้  มีคนๆหนึ่งพูดถึงพี่ว่า ในอาคารสำนักงานที่ทำงานอยู่นั้น พี่เป็นคนชอบวิ่งไปวิ่งมา เข้าห้องนั้น ออกห้องนี้ ไปมาทั่ว ขึ้นชื่อว่าไปมาทั่ว นั่นก็หมายความว่าพี่ไปมาหลายห้อง ทั้งๆที่ในความเป็นจริง นอกจากห้องส้วมแล้ว พี่ก็เข้าไปคุยกับพวกน้องๆที่รู้จักมักคุ้นกันในห้องทำงานของพวกเขา ก็มีแค่ห้องนี้ห้องเดียวเท่านั้นเอง  ดังนั้นพี่จึงย้อนถามไปอย่างนุ่มนวลว่า "ที่ว่าผมไปมาทั่วนั้น แสดงว่าผมไปมาหลายห้อง ถ้าเช่นนั้นรบกวนระบุมาหน่อยสิครับว่าผมไปห้องไหนมาบ้าง" แค่นี้เจ๊แกก็จอด หน้าเง้าหน้างอด ตอบไม่ได้แล้ว 55 ::011::  ::020::  ::018::
Zaliaus

ศุกร์ ส.ค. 24, 2007 12:35 pm

จงดู!!! บทสนทนาของนักแสวงบุญแห่งนิวมานา
Mobster
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 24, 2007 1:03 pm

แต่คริสตจักร ที่1 สำเหร่เนี่ย ไปยังไงครับ

ผมลงBTSสะพานตากสิน นั่งเรือข้ามฝั่ง แล้วไปยังไงต่ออะครับ

อีกที่ วัดนักบุญปาตริกอยู่ที่ไหนอะ(เห็นว่าอยู่สังฆมณฑลเชียงใหม่ ใครใกล้ๆบอกทีงับ) อยากไปอะ เพราะเป็นชื่อนักบุญอุปถัมภ์

แล้วโบสถ์กรีกออร์โธด๊อกซ์ด้วยงับ^^

แล้วที่ไหนอื่นๆ พี่น้องคนไหนช่วยแนะนำด้วยครับ
Florian

ศุกร์ ส.ค. 24, 2007 3:01 pm

Gray Cat Mobster เขียน: แต่คริสตจักร ที่1 สำเหร่เนี่ย ไปยังไงครับ

ผมลงBTSสะพานตากสิน นั่งเรือข้ามฝั่ง แล้วไปยังไงต่ออะครับ

อีกที่ วัดนักบุญปาตริกอยู่ที่ไหนอะ(เห็นว่าอยู่สังฆมณฑลเชียงใหม่ ใครใกล้ๆบอกทีงับ) อยากไปอะ เพราะเป็นชื่อนักบุญอุปถัมภ์

แล้วโบสถ์กรีกออร์โธด๊อกซ์ด้วยงับ^^

แล้วที่ไหนอื่นๆ พี่น้องคนไหนช่วยแนะนำด้วยครับ
คริสตจักรที่1 สำเหร่ ไม่เคยได้ยินแฮะ  เคยได้ยินแต่คริสตจักรที่ 1 ริมน้ำปิง เชียงใหม่

วัดนักบุญปาตริก แค่เคยเห็นข่าวในอุดมสาร แต่จำไม่ได้ว่าอยู่ที่ไหน ไม่เคยไปอะ

แค่นี้ก็เห็นแล้วว่าใครเป็นนักแสวงบุญตัวยง ตัวจริงเสียงจริงมิใช่ข้าพเจ้าดอกหนา อย่าเข้าใจผิดกัน...พี่น้อง อิ อิ : xemo017 :
Zaliaus

ศุกร์ ส.ค. 24, 2007 5:36 pm

แหม่..ท่านพระคุณเจ้าครับ คริสตจักรที่ 1 สำเหร่ เป็นโบสถ์แรกๆในสายสภาฯเลยนะครับ
แต่ท่านดันมา รู้จักโบสถ์แถวๆเชียงใหม่ได้...
รูปภาพ
HaKo_Rain
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 24, 2007 8:42 pm

ไปหลายที่จัง แล้วก็ประทับใจทุกที่ด้วยสินะ
Deo Gratias

เสาร์ ส.ค. 25, 2007 5:58 pm

ดีจังเลยน้องแมวเทา ได้มีประสบการณ์ทัวร์โบสถ์ ตอนนี้พี่ก็ทัวร์เหมือนกันแต่กำลังจะหมดรอบทัวร์ละ
แต่แค่นี้ยังไม่ทั่วถึง ยังไม่พอสำหรับประสบการณ์ ต่อไปถ้ามีโอกาสจะไปให้ทั่วมากขึ้นกว่านี้ อิอิ

ปล. ชื่อพี่อ่านว่า เหมียว มาร์ธา นะจ๊ะ ไม่ใช่ แมว มาร์ธา
แต่ไม่เป็นไรจะเรียกแบบนั้นก็ได้  :grin: ไม่ถือ
Jeab Agape
~@

เสาร์ ส.ค. 25, 2007 8:26 pm

ความประทำใจในการไปโบสถ์ต่างๆ  ควรแก้เป็น

Re: ความประทับใจในการไปโบสถ์ต่างๆ
Big_TC29

จันทร์ ส.ค. 27, 2007 12:59 am

จัดทัวร์เลยดีมั้ยแม็ก
-Rei-
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 31, 2007 9:36 am

มาโบสถ์เรามั่งดิ จะต้อนรับขับไล่ เอ๊ย ขับสู้อย่างดีเยย ^^

ว่าแต่ชื่อกระทู้มันเขียนว่า "ความประ ทำใจ" นะจ๊ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ส.ค. 31, 2007 7:27 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Almady

พฤหัสฯ. ต.ค. 04, 2007 9:23 pm

โบสถ์กรีกออร์โด๊อกซ์ อยู่ที่ไหนเหรอครับ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ต.ค. 04, 2007 11:01 pm

Almady เขียน: โบสถ์กรีกออร์โด๊อกซ์ อยู่ที่ไหนเหรอครับ
เห็นมีอยู่ที่นึงนะครับ ที่ซอยสุขุมวิท 64 ครับ :grin:
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ต.ค. 05, 2007 7:31 am

Almady เขียน: โบสถ์กรีกออร์โด๊อกซ์ อยู่ที่ไหนเหรอครับ
รัสเซียออธอดอกซ์ ที่จขกท. พูดถึง อยู่ราชวิถี22ครับ

อนึ่ง ออธอดอกซ์นั้นมีอยู่15 ระบอบ ตามชาติเจ้าของระบอบ เช่น คอนแสตนติโนเปิล รัสเซีย อียิปต์ ฯลฯ

ซึ่งเขา ก็มองเรา(คาทอลิค) เป็นระบอบ โรมันครับ :grin:
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ต.ค. 05, 2007 7:34 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Johannes W. Pariwat

ศุกร์ ต.ค. 05, 2007 9:31 am

อ้า.... ดีๆๆๆ มาเยี่ยมวัดผมบ้างนะครับ German Speaking Catholic Congregation in Bangkok ที่วัดพระจิตเจ้า ในโรงพยาบาลเซนต์หลุยส์ ถนนสาธร วัดอาทิตย์ที่จะถึงนี้ ( 7 ตุลาคม ) จะมีงานพิเศษที่วัด ชุมชนคาธอลิกชาวอิตาเลียนในกรุงเทพ จะมาเยี่ยมและร่วมฉลองศิลมหาสนิทรร่วมกันกับเรา เวลา10.30 น. และผมคงต้องมาก่อนหน้านั้น เพราะต้องมาเตรียมของในพิธีให้ทั้งคุณพ่อเยอรมันและคุณพ่ออิตาเลี่ยน วันที่ 9 พฤศจิกายน เวลา 18.00 น. ทางวัดจะจัดงาน St. Martinszug ที่ Ruamruedee International School German Section แถวๆรามอินทราครับ นั่งรถ 109 มาได้ครับ เป็นงานเลี้ยงแบบเด็กๆ แต่เรามาได้นะครับ แต่บอกผมก่อนแล้วกัน ผมจะได้แจ้งให้คุณพ่อเยอรมันรับทราบว่าจะมีคนนอกเข้ามาร่วมงานด้วย เรายินดีต้อนรับเสมอครับ อ้า... งานนี้มีการเดินคานิวาลลอยโคมด้วย เอาโคมไฟมาด้วยนะครับ เค้าจะมีเพลงเด็กๆน่ารักๆให้ร่วมร้องด้วยกัน " ich gehe mit meiner Laterne und meine Laterne mit mir... dort oben leuchten die Sterne... " และก็มีเลี้ยงอาหารพื้นบ้านแบบเยอรมันแท้ๆด้วย อร่อยมากๆ แต่ไม่ต้องกลัวครับ งานนี้ไม่มีเบียร์ สนใจติดตามกิจกรรมของทางวัดที่ผมอยู่ได้ที่เวบไซต์ www.gemeinde-bangkok.com นะครับ ( แต่มันมีแต่ภาษาเยอรมันนะ ) หรืออีเมลล์มาถามผมก็ได้ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Johannes W. Pariwat เมื่อ ศุกร์ ต.ค. 05, 2007 7:05 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Mobster
ติดต่อ:

ศุกร์ ต.ค. 05, 2007 5:31 pm

Johannes W. Pariwat เขียน: อ้า.... ดีๆๆๆ มาเยี่ยมวัดผมบ้างนะครับ German Speaking Catholic Congregation in Bangkok ที่วัดพระจิตเจ้า ในโรงพยาบาลเซนต์หลุยส์ ถนนสาธร วัดอาทิตย์ที่จะถึงนี้ ( 7 ตุลาคม ) จะมีงานพิเศษที่วัด ชุมชนคาธอลิกชาวอิตาเลียนในกรุงเทพ จะมาเยี่ยมและร่วมฉลองศิลมหาสนิทรร่วมกันกับเรา เวลา10.30 น. และผมคงต้องมาก่อนหน้านั้น เพราะต้องมาเตรียมของในพิธีให้ทั้งคุณพ่อเยอรมันและคุณพ่ออิตาเลี่ยน วันที่ 9 พฤศจิกายน เวลา 18.00 น. ทางวัดจะจัดงาน St. Martinszug ที่ Ruamruedee International School German Section แถวๆรามอินทราครับ นั่งรถ 109 มาได้ครับ เป็นงานเลี้ยงแบบเด็กๆ แต่เรามาได้นะครับ แต่บอกผมก่อนแล้วกัน ผมจะได้แจ้งให้คุณพ่อเยอรมันรับทราบว่าจะมีคนนอกเข้ามาร่วมงานด้วย เรายินดีต้อนรับเสมอครับ อ้า... งานนี้มีการเดินคานิวาลลอยโคมด้วย เอาโคมไฟมาด้วยนะครับ เค้าจะมีเพลงเด็กๆน่ารักๆให้ร่วมร้องด้วยกัน " ich geht mit meiner Laterne und meine Laterne mit mir... dort ober leuchten die Sterne... " และก็มีเลี้ยงอาหารพื้นบ้านแบบเยอรมันแท้ๆด้วย อร่อยมากๆ แต่ไม่ต้องกลัวครับ งานนี้ไม่มีเบียร์ สนใจติดตามกิจกรรมของทางวัดที่ผมอยู่ได้ที่เวบไซต์ www.gemeinde-bangkok.com นะครับ ( แต่มันมีแต่ภาษาเยอรมันนะ ) หรืออีเมลล์มาถามผมก็ได้ครับ
สนงับ(โครงการทัวร์เทอม2)
ยศิโยน:ผู้ยำเกรงพระเจ้า เขียน:
รัสเซียออธอดอกซ์ ที่จขกท. พูดถึง อยู่ราชวิถี22ครับ

อนึ่ง ออธอดอกซ์นั้นมีอยู่15 ระบอบ ตามชาติเจ้าของระบอบ เช่น คอนแสตนติโนเปิล รัสเซีย อียิปต์ ฯลฯ

ซึ่งเขา ก็มองเรา(คาทอลิค) เป็นระบอบ โรมันครับ :grin:
ถามพ่อโอเล็ก ออร์โธด๊อกซ์ในเครือจะมี15สาย(เดี๋ยวว่าๆจะพิมพ์ลงอ่างับ) ส่วนพวกที่แยกออกเช่น ฝร่งเศสออร์โธด๊อกซ์(เพิ่งรู้นะครับว่ามี) คอปติกออร์โธด๊อกซ์ ไม่เชิงเป็นออร์โธด๊อกซ์100% เหมือนเพิ่งแยกอะ(อธิบายไม่ถูกอ่างับ)
-Rei- เขียน: มาโบสถ์เรามั่งดิ จะต้อนรับขับไล่ เอ๊ย ขับสู้อย่างดีเยย ^^

ว่าแต่ชื่อกระทู้มันเขียนว่า "ความประ ทำใจ" นะจ๊ะ
อยู่ที่ไหนอะเมี๊ยว^^
Johannes W. Pariwat

ศุกร์ ต.ค. 05, 2007 7:02 pm

ยินดีครับ พูดถึงโครงการทัวร์ วันที่ 24-25 พฤศจิกายน ที่วัดผมกำลังจะจัดทัวร์เชื่อมสัมพันธ์กันระหว่าง German Speaking Catholic Congregation in Bangkok กับ German Speaking Catholic Congregation in Pattaya ผมเดินทางกับทางวัดแห่งนี้ด้วยมาทุกปีน่ะครับ ตั้งแต่มารู้จัก ถ้ามีเพื่อนๆในนิวมานาท่านใด พอจะพูดภาษาเยอรมันหรืออย่างน้อยก็ภาษาอังกฤษได้ และสนใจอยากร่วมกิจกรรมนี้ ส่งอีเมลล์มาหาผมได้นะครับ ถ้าที่นั่งบนรถทัวร์เหลือพอ(ซึ่งมันเหลือทุกปี) เราอาจจะได้ไปเยี่ยมเยียนพี่น้องคาธอลิกชาวต่างประเทศที่ใช้ภาษาเยอรมันที่อาศัยอยู่ในพัทยากันนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Johannes W. Pariwat เมื่อ ศุกร์ ต.ค. 05, 2007 7:07 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Mean

จันทร์ ต.ค. 15, 2007 7:33 pm

โบสถ์คอปติกออร์โธด๊อกซ์ มีมิสซาภาษาอาหรับเหรอครับ รบกวนถามหน่อยง่าเขาใชพระคำภีร์ภาษาอาหรับรึป่าว ครับ รบกวนนะครับ
ขอบคุณ
Mobster
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 15, 2007 8:45 pm

Mean เขียน: โบสถ์คอปติกออร์โธด๊อกซ์ มีมิสซาภาษาอาหรับเหรอครับ รบกวนถามหน่อยง่าเขาใชพระคำภีร์ภาษาอาหรับรึป่าว ครับ รบกวนนะครับ
ขอบคุณ
ภาษาอาหรับครับ คัมภีร์ก็ใช้อาหรับฮะ อะบุน่า(คุณพ่อ)ทำพิธีภาษาอาหรับหมดเลย
Mean

จันทร์ ต.ค. 15, 2007 9:39 pm

คือผมกำลังเรียนภาษาอาหรับนะครับ จะขอพระคำ แบบ ฉบับ อาหรับนะครับ หามานานเเล้ว จะรบกวนขอ ซักเล่มได้ไหมครับ ต้องการมาอ่านครับ เพราะหนังสือที่ใช้เรียนนอกจากอาหรับพื้รฐานแล้ว
มักเป็นกุรอานนะครับ จึงใครขอรบกวนหน่อยนะครับ
ขอพระเจ้าอวยพรครับ
ตอบกลับโพส