วันนี้เรามารนับพระพรของพระเจ้ากันดีกว่า

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
LsY

พุธ ส.ค. 29, 2007 12:39 pm

วันนี้เหลือเงินนิดเดียวเองอะครับ พอจะเดินทางไปประชุม นมส ที่ลาดพร้าว บ้านผมอยู่บางแคอะครับ ไอ้เราก็ว่าจะเอาไงดีหว่าก็เชื่อพระสัญญาของพระเจ้าว่า "จงแสวงหาแผ่นดินและความชอบธรรมของพระเจ้าก่อน แล้วพระเจ้าจะทรงเพิ่มเติมสิ่งต่างๆให้" เราก้เออวันนี้ตอนเย็นยังไงก้จะไปลาดพร้าวให้ได้ แล้วพระพรก็มาเลยครับ ตอนเช้าเดินมาทำงาน ยังไม่ได้กินข้าวเช้า พี่ที่สำนักงานเขาเอาเค๊กใบเตยมาผมก็ กินเคกกับกาแฟ ก็อะมื้อเช้าเรียบร้อบละ พอตอนเที่ยง แบบว่าเอาไงต่อดี ก็ปรากฎว่ามีพี่ที่มาติดต่องานเป้นอาสาสมัครอะครับ เขาเอาก๋วยเตี๋ยวมาฝากสำนักงาน มื้อเที่ยงเลยเสร็จไปอีกมื้อ
ขอบคุณพระเจ้า เยโฮวายีเร พระองค์ผู้ทรงจัดสรรค์ของแท้

ป.ล.เพื่อนๆมีพระพรอะไรวันนี้มาเล่าสู่กันฟังเพื่อหนุนน้ำใจกันบ้างครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 29, 2007 1:04 pm

โหย เยอะแยะนับไม่หวั่น ไม่ไหว ในแต่ละวันพระก็จะประทานพระพรให้เรานานานับประการ
เพียงแต่บางทีอาจจะเป็นแค่สิ่งบังเอิญเล้กๆน้อยๆที่เราอาจจะมองไม่เห็นเท่านั้นเอง
ส่วนของนู๋รี่ พระให้ทุกสิ่งทุกอย่าง ชีวิต ลมหายใจ สติปัญญา ความสามารถต่างๆ และสิ่งที่นุ๋รี่ปลื้มปิติเป็นพิเศษ
ก๋อย่างที่เคยมาโพสในบอร์ดอ่ะค่ะ พระให้นู๋รี่ได้เรียนหนังสือในที่ดีๆ ได้เรียนอย่างน่าอัศจรรย์
ทั้งชีวิตนี้ไม่รู้จะตอบแทนพระคุณของพระเจ้ายังไงแล้วค่ะ...ขอขอบพระคุณพระเจ้า...
Batholomew
~@

พุธ ส.ค. 29, 2007 4:16 pm

ขอบพระคุณพระเจ้าครับ
ยินดีด้วยนะครับ ::001::
Marie Antoinette

พุธ ส.ค. 29, 2007 6:47 pm

ได้รับพระพรทุกวันทุกเวลาค่ะ ดีก็เป็นพระพร ไม่ดีก็ป็นพระพรค่ะ
ทุกสิ่งทุกเราได้ถวายให้พระเจ้าหมดแล้วค่ะ
Dis volentibus

พุธ ส.ค. 29, 2007 7:17 pm

ได้พระพรตรงที่ว่า วันนี้ยังมีลมหายใจอยู่ค่ะ

Dominus vobiscum
แบกะดิน

พุธ ส.ค. 29, 2007 8:16 pm

เยอะแยะมากก

ทุกสิ่งทุกอย่างง  พระองค์ทรงจัดเตรียมม สำหรับชีวิตของเค้า
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 29, 2007 10:25 pm

ทุกวัน ทุกเวลา ในทุกช่วงชีวิต  ::017::
Edwardius

พุธ ส.ค. 29, 2007 11:34 pm

วันนั้นคุณน้องเอ็ด (น้องรุ่นกลางบอร์ดนี้) ไป cell ของชมรมคริสเตียนมหาฯ ลัยก่อนไปวัดเย็น
เค้าให้ขอบคุณพระเจ้า (แบ่งปันกลายๆ) เราก็ขอบคุณที่
1. พระเจ้าทำให้อาจารย์ปล่อยเลท ไปเรียนต่อไม่ทัน ได้ไป cell
2. ขอบคุณที่ทำให้พ่อแม่ (พุทธ) เข้าใจ ไม่ขัดขวาง
3. ขอบคุณที่ทรงจัดเตรียมทุกสิ่งให้ (เยโฮวายีเร เช่นกันฮับพี่น้อง)

ก็บอกเพื่อนอยู่ว่าช่วงนี้มีคำติดหัวตลอดเลยคำนึงคือ เยโฮวายีเร
พอเข้าสู่บทเรียนพระคัมภีร์ก็เจอเรื่อง การสังเวยอิสอัค
เป้นที่มาของคำนี้เลย

โอ้ว Amazing

ปล. พ่อวุฒิมาหยอกว่ามาวัดทุกวันเลยนะ เรียนจบแล้วเข้าบ้านเณรเหอะเอ็ง
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 30, 2007 12:20 am

Edwardius เขียน: ก็บอกเพื่อนอยู่ว่าช่วงนี้มีคำติดหัวตลอดเลยคำนึงคือ เยโฮวายีเร
เยโฮวายีเร คืออะไรหรอครับ :huh:

เข้าใจว่า เยโฮวาคือพระนามพระเจ้าครับ แต่คำนี้ไม่เข้าใจจริง ๆ นะครับ

ขอบคุณครับ ::001::
Edwardius

พฤหัสฯ. ส.ค. 30, 2007 4:09 am

Gen 22:1  และต่อมาภายหลังเหตุการณ์เหล่านี้ พระเจ้าทรงลองใจอับราฮัม และตรัสกับท่านว่า "อับราฮัม" ท่านทูลว่า "ดูเถิด ข้าพระองค์อยู่ที่นี่ พระเจ้าข้า"
Gen 22:2  พระองค์ตรัสว่า "จงพาบุตรชายของเจ้าคืออิสอัค บุตรชายคนเดียวของเจ้าผู้ที่เจ้ารักไปยังแผ่นดินโมริยาห์ และถวายเขาที่นั่นเป็นเครื่องเผาบูชา บนภูเขาลูกหนึ่งซึ่งเราจะบอกแก่เจ้า"
Gen 22:3  อับราฮัมจึงลุกขึ้นแต่เช้ามืด ผูกอานลาของท่านพาคนใช้หนุ่มไปกับท่านด้วยสองคนกับอิสอัคบุตรชายของท่าน ท่านตัดฟืนสำหรับเครื่องเผาบูชา แล้วลุกขึ้นเดินทางไปยังที่ซึ่งพระเจ้าทรงตรัสแก่ท่าน
Gen 22:4  พอถึงวันที่สามอับราฮัมเงยหน้าขึ้นแลเห็นที่นั้นแต่ไกล
Gen 22:5  อับราฮัมจึงพูดกับคนใช้หนุ่มของท่านว่า "อยู่กับลาที่นี่เถิด เรากับเด็กชายจะเดินไปนมัสการที่โน้น แล้วจะกลับมาพบเจ้า"
Gen 22:6  อับราฮัมเอาฟืนสำหรับเครื่องเผาบูชาใส่บ่าอิสอัคบุตรชายของตน ถือไฟและมีดแล้วพ่อลูกไปด้วยกัน
Gen 22:7  อิสอัคพูดกับอับราฮัมบิดาว่า "บิดาเจ้าข้า" และท่านตอบว่า "ลูกเอ๋ย พ่ออยู่ที่นี่" ลูกจึงว่า "นี่ไฟและฟืน แต่ลูกแกะสำหรับเครื่องเผาบูชาอยู่ที่ไหน"
Gen 22:8  อับราฮัมตอบว่า "ลูกเอ๋ย พระเจ้าจะทรงจัดหาลูกแกะสำหรับพระองค์เองเป็นเครื่องเผาบูชา" พ่อลูกทั้งสองก็เดินต่อไปด้วยกัน
Gen 22:9  เขาทั้งสองมาถึงที่ซึ่งพระเจ้าตรัสบอกท่านไว้ อับราฮัมก็สร้างแท่นบูชาที่นั่น เรียงฟืนเป็นระเบียบ แล้วมัดอิสอัคบุตรชายวางไว้บนแท่นบูชาบนฟืน
Gen 22:10  แล้วอับบราฮัมก็ยื่นมือจับมีดจะฆ่าบุตรชาย
Gen 22:11  แต่ทูตสวรรค์ของพระเยโฮวาห์เรียกท่านจากฟ้าสวรรค์ว่า "อับราฮัม อับราฮัม" และท่านตอบว่า "ข้าพระองค์อยู่ที่นี่ พระเจ้าข้า"
Gen 22:12  และพระองค์ตรัสว่า "อย่าแตะต้องเด็กนั้นหรือกระทำอะไรแก่เขาเลย เพราะบัดนี้เรารู้แล้วว่าเจ้ายำเกรงพระเจ้า ด้วยเห็นว่าเจ้ามิได้หวงบุตรชายของเจ้า คือบุตรชายคนเดียวของเจ้าจากเรา"
Gen 22:13  อับราฮัมเงยหน้าขึ้นมองดู และดูเถิด ข้างหลังท่านมีแกะผู้ตัวหนึ่ง เขาของมันติดอยู่ในพุ่มไม้ทึบ อับราฮัมก็ไปจับแกะผู้ตัวนั้นมาถวายเป็นเครื่องเผาบูชาแทนบุตรชายของท่าน
Gen 22:14  อับราฮัมจึงเรียกสถานที่นั้นว่า เยโฮวาห์ยิเรห์ อย่างที่เขาพูดกันทุกวันนี้ว่า "ที่ภูเขาของพระเยโฮวาห์นั้น พระองค์ทรงทอดพระเนตร"
Gen 22:15  ทูตสวรรค์ของพระเยโฮวาห์เรียกอับราฮัมครั้งที่สองมาจากฟ้าสวรรค์
Gen 22:16  และตรัสว่า "พระเยโฮวาห์ตรัสว่า เราปฏิญาณโดยตัวเราเองว่าเพราะเจ้ากระทำอย่างนี้และมิได้หวงบุตรชายของเจ้า คือบุตรชายคนเดียวของเจ้า
Gen 22:17  เราจะอวยพรเจ้าแน่ เราจะทวีเชื้อสายของเจ้าให้มากขึ้น ดังดวงดาวในท้องฟ้า และดังเม็ดทรายบนฝั่งทะเล เชื้อสายของเจ้าจะได้ประตูเมืองศัตรูของเจ้าเป็นกรรมสิทธิ์

QUOTE มาทั้งเรื่อง ไม่ว่ากันนะฮับ
Florian

พฤหัสฯ. ส.ค. 30, 2007 8:06 am

Edwardius เขียน: วันนั้นคุณน้องเอ็ด (น้องรุ่นกลางบอร์ดนี้) ไป cell ของชมรมคริสเตียนมหาฯ ลัยก่อนไปวัดเย็น
เค้าให้ขอบคุณพระเจ้า (แบ่งปันกลายๆ) เราก็ขอบคุณที่
1. พระเจ้าทำให้อาจารย์ปล่อยเลท ไปเรียนต่อไม่ทัน ได้ไป cell
2. ขอบคุณที่ทำให้พ่อแม่ (พุทธ) เข้าใจ ไม่ขัดขวาง
3. ขอบคุณที่ทรงจัดเตรียมทุกสิ่งให้ (เยโฮวายีเร เช่นกันฮับพี่น้อง)

ก็บอกเพื่อนอยู่ว่าช่วงนี้มีคำติดหัวตลอดเลยคำนึงคือ เยโฮวายีเร
พอเข้าสู่บทเรียนพระคัมภีร์ก็เจอเรื่อง การสังเวยอิสอัค

ปล. พ่อวุฒิมาหยอกว่ามาวัดทุกวันเลยนะ เรียนจบแล้วเข้าบ้านเณรเหอะเอ็ง
ก็เข้าดิ เข้าเหอะ ...

ในวันนี้ถ้าท่านได้ยินเสียงของพระองค์ ก็อย่าทำใจแข็งเลย  ::017::
Zaliaus

พฤหัสฯ. ส.ค. 30, 2007 2:04 pm

Edwardius เขียน: วันนั้นคุณน้องเอ็ด (น้องรุ่นกลางบอร์ดนี้) ไป cell ของชมรมคริสเตียนมหาฯ ลัยก่อนไปวัดเย็น

น้าน!!! ว่าแล้ว...ทำไมพี่แก รีบกลับไปก่อนที่แท้ไปวัดต่อนี่เอง
Edwardius

พฤหัสฯ. ส.ค. 30, 2007 2:54 pm

Zaliaus เขียน: น้าน!!! ว่าแล้ว...ทำไมพี่แก รีบกลับไปก่อนที่แท้ไปวัดต่อนี่เอง
คุณน้องมาช้าเองง่า คุณพี่ประกาศว่าจะไปก่อนหน้านั้นแล้ว

การเป็นคริสตชนนั้น
เป็นพระพรที่พระทรงประทานแก่คนมากมาย แต่มีไม่กี่คนที่จะอิ่มเอมในพระพรนี้

การยังเป็นปกติมนุษย์ เดินเหิน พูด เล่น กิน ได้นั้น
เป็นพระพรที่พระทรงประทานแก่คนมากมาย แต่มีไม่กี่คนจะใช้อย่างถูกต้อง

DOMINVS VOBISCVM
Joseph

พฤหัสฯ. ส.ค. 30, 2007 3:37 pm

LsY เขียน: วันนี้เหลือเงินนิดเดียวเองอะครับ พอจะเดินทางไปประชุม นมส ที่ลาดพร้าว บ้านผมอยู่บางแคอะครับ ไอ้เราก็ว่าจะเอาไงดีหว่าก็เชื่อพระสัญญาของพระเจ้าว่า "จงแสวงหาแผ่นดินและความชอบธรรมของพระเจ้าก่อน แล้วพระเจ้าจะทรงเพิ่มเติมสิ่งต่างๆให้" เราก้เออวันนี้ตอนเย็นยังไงก้จะไปลาดพร้าวให้ได้ แล้วพระพรก็มาเลยครับ ตอนเช้าเดินมาทำงาน ยังไม่ได้กินข้าวเช้า พี่ที่สำนักงานเขาเอาเค๊กใบเตยมาผมก็ กินเคกกับกาแฟ ก็อะมื้อเช้าเรียบร้อบละ พอตอนเที่ยง แบบว่าเอาไงต่อดี ก็ปรากฎว่ามีพี่ที่มาติดต่องานเป้นอาสาสมัครอะครับ เขาเอาก๋วยเตี๋ยวมาฝากสำนักงาน มื้อเที่ยงเลยเสร็จไปอีกมื้อ
ขอบคุณพระเจ้า เยโฮวายีเร พระองค์ผู้ทรงจัดสรรค์ของแท้

ป.ล.เพื่อนๆมีพระพรอะไรวันนี้มาเล่าสู่กันฟังเพื่อหนุนน้ำใจกันบ้างครับ
คุ้นมากเลย ภาษาอย่างนี้ ฮึ ฮึ นับพระพร ถวายอนุสรณ์แห่งพระพร แบ่งปันพระพรหนุนใจ เหมือนกับชุนชนหนึ่งที่ผ่านมา คจ.ความหวังของพระเจ้า

เคยได้ยินเพลงนี้ไหมครับเวลาถวายอนุสรณ์แห่งพระพรทุกเช้าวันอาทิตย์ จะได้ยินประจำ

"นับพระพรนั่น นับดูทีละอัน นับพระพรนั่น นับดูทีละอัน นับพระพรที่พระองค์ประทาน(ซ้ำ)"

แต่ก็ขอบใจที่แบ่งปันหนุ่นใจ ก็ดีครับ แต่ปกติพี่มีหลายอย่างที่จำเป็นต้องวางใจในพระเจ้าอยู่แล้วครับ แล้วก็ได้พระพรทุกเวลาอยู่แล้วครับอุดมสมบูรณ์
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ พฤหัสฯ. ส.ค. 30, 2007 11:21 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Joseph

พฤหัสฯ. ส.ค. 30, 2007 5:08 pm

เท่าที่เคยเรียนมาสมัยอยู่คริสเตียน เยโฮวาห์ยีเรห์ เป็นภาษาฮิบบู หมายถึงพระนามพระเจ้าผู้จักเตรียม ซึ่งพระนามพระเจ้าภาษาฮิบบูมีหลายนาม เช่น

เยโฮวาห์ยิเรห์  หมายถึง  พระเจ้าเป็นผู้จัดเตรียม

เยโฮวาห์ราฟา  หมายถึง พระเจ้าเป็นแพทย์ผู้ประเสริฐ

เยโฮวาห์นิสสี  หมายถึง  พระเจ้าเป็นธงชัย

เยโหวาห์ชาโลม หมายถึง พระเจ้าเป็นสันติสุข

ฯลฯ

แต่ที่จริงแล้ว โปรแตสแตนต์ ดึงมาจากพระคัมภีร์เก่าซึ่งเป็นภาษาฮิบบูข้อต่างๆ ที่แต่ละบุคลในพระคัมภีร์เอ่ยถึงพระเจ้า จึงนิยมเรียกการช่วยเหลือแต่ละอย่างตามชื่อพระนามเป็นภาษาฮิบบูที่เจอในพระคัมภีร์นั้น
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ พฤหัสฯ. ส.ค. 30, 2007 5:42 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
*~glossolalia~*

พฤหัสฯ. ส.ค. 30, 2007 5:51 pm

ใช่ๆๆพี่เอ็ดดี้ชอบไปวัด 555+
Edwardius

พฤหัสฯ. ส.ค. 30, 2007 8:31 pm

ไปมาวันนี้ มีพ่อบ่าวหน้อย (พ่อยังหนุ่ม) มาทำมิซซา

แอบวางของบนพระแท่นเยอะไปหน่อย สงสัยไม่ชิน

แต่ก็รับศีลกับท่านอยู่ดี

ปล. วันนั้นไม่ได้รับศีลด้วยมือ เพราะรู้สึกว่ามีกลิ่นสีที่เค้าทาแถวๆ วัดติดมา

ปล 2. ไม่เกี่ยวกันเลยอ่า
คนๆหนึ่ง

จันทร์ ธ.ค. 15, 2008 10:15 am

บางครั้งพระเจ้าปกป้องเรา แต่ก็ใช่ว่าความเชื่อจะเป็นจริงทั้งหมดได้ ไม่มีใครทำเพื่ออะไรได้หมดทั้งชีวิต แม้แต่จะบอกว่าเพื่อพระเจ้าก็ตาม
ตอบกลับโพส