>w<'' ตอบด้วยค่ะ ไม่รู้จริงๆ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Double*P

อาทิตย์ ก.ย. 02, 2007 4:46 pm

เราตั้งใจจะเข้าคอทอลิกอ่ะค่ะ    แต่ยังไม่ได้รับศีลเลย  (อย่างที่บอกไปหลายครั้งว่าไม่มีโอกาสแม้แต่เข้าโบสถ์/วัด) แล้วเราก็ไม่ค่อยรู้เรื่องการภาวนา ง่ายๆคือ ไม่รู้อะไรเลย T^T

[เราเริ่มศรัทธาพระคริสต์ จากการอ่านพระคัมภีร์ที่แม่เราเจออยู่ในถังขยะ - - ...(บ้านตรงข้ามเค้าทิ้งง่ะ)]

จะถามว่า ... การภาวนา ต้องพนมมือเหมือนศาสนาพุทธมั้ย ? ถ้าไม่ แล้วทำไงคะ

แล้วจะต้องภวานาอะไร ? ใช่ภาษาไทยหรือเปล่า (หรือเป็นภาษาอื่นแบบพุทธ)

ชาวคริสต์มีถืออดอาหารด้วยใช่มั้ยคะ ? เราต้องทำด้วยหรือเปล่า ? ถ้าต้องทำ แล้วทำวันไหนหรือคะ ? (ทำยังไงด้วย)

แล้วมีอะไรอีกไหมคะ ? ตอนนี้เรารู้แค่นี้เองจริงๆค่ะ  นอกนั้นเราไม่รู้อะไรเลย (แง)

***แล้วจะถามอีกบ่อยๆค่ะ ^^"
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 02, 2007 4:51 pm

เบื้องต้น รับหนังสือต่าง ๆ ไปอ่านก่อนดีมั๊ยคะ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=21.0

ส่วนบทสวดต่าง ๆ อ่านที่นี่ค่ะ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=36.0
holy holy holy

อาทิตย์ ก.ย. 02, 2007 8:35 pm

::Angel:: of daeth~ เขียน: เราตั้งใจจะเข้าคอทอลิกอ่ะค่ะ    แต่ยังไม่ได้รับศีลเลย   (อย่างที่บอกไปหลายครั้งว่าไม่มีโอกาสแม้แต่เข้าโบสถ์/วัด) แล้วเราก็ไม่ค่อยรู้เรื่องการภาวนา ง่ายๆคือ ไม่รู้อะไรเลย T^T

[เราเริ่มศรัทธาพระคริสต์ จากการอ่านพระคัมภีร์ที่แม่เราเจออยู่ในถังขยะ - - ...(บ้านตรงข้ามเค้าทิ้งง่ะ)]

จะถามว่า ... การภาวนา ต้องพนมมือเหมือนศาสนาพุทธมั้ย ? ถ้าไม่ แล้วทำไงคะ

แล้วจะต้องภวานาอะไร ? ใช่ภาษาไทยหรือเปล่า (หรือเป็นภาษาอื่นแบบพุทธ)

ชาวคริสต์มีถืออดอาหารด้วยใช่มั้ยคะ ? เราต้องทำด้วยหรือเปล่า ? ถ้าต้องทำ แล้วทำวันไหนหรือคะ ? (ทำยังไงด้วย)

แล้วมีอะไรอีกไหมคะ ? ตอนนี้เรารู้แค่นี้เองจริงๆค่ะ   นอกนั้นเราไม่รู้อะไรเลย (แง)

***แล้วจะถามอีกบ่อยๆค่ะ ^^"
พระเจ้าดลใจมากเลยครับได้อ่านพระคัมภีร์
Batholomew
~@

อาทิตย์ ก.ย. 02, 2007 9:52 pm

ยินดีต้อนรับครับ ยังไงก็ลองศึกษาหาความรู้ไปเรื่อย ๆ ก่อนนะครับ
หรือถ้ายังไงก็หาเวลาไปเรียนคำสอนกับคุณพ่อในวัดคาทอลิกนะครับ :grin:
sasuke
~@

อาทิตย์ ก.ย. 02, 2007 10:24 pm

เจอพระคัมภีร์ในถังขยะเหรอ...

คงเป็นแผนการของพระ แต่รู้สึกไม่ค่อยดีกับคนข้างบ้านที่ทิ้งเลยอ่ะ... :undecided:
:+:Regina Pacis:+:
.
.

จันทร์ ก.ย. 03, 2007 12:29 am

เริ่มจากรับหนังสือไปอ่านดีไหมคะ จะได้เข้าใจอะไรมากขึ้น
ค่อยๆศึกษาไปนะคะ
พระนำทางมาให้แล้ว
ก็ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงแล้วล่ะค่ะ

:wink:

GoD  Bless  you  :angel:
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

จันทร์ ก.ย. 03, 2007 1:37 am

เปรียบดั่งพบพระเยซูเจ้าในรางหญ้าที่คอกสัตว์
Edwardius

จันทร์ ก.ย. 03, 2007 2:33 am

ความงามอยู่ที่จิต พระสถิตย์จึงประเสริฐ
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 03, 2007 10:47 am

sasuke เขียน: เจอพระคัมภีร์ในถังขยะเหรอ...

คงเป็นแผนการของพระ แต่รู้สึกไม่ค่อยดีกับคนข้างบ้านที่ทิ้งเลยอ่ะ... :undecided:
มันเป็นเรื่องที่เราต้องคิดด้วยเหมือนกันนะ

กลุ่มกีเดี้ยน ได้จัดพิมพ์พระคัมภีร์แจกในปริมาณมหาศาล :shocked:

แต่กลุ่มคริสตชนบางกลุ่มกลับแจกสะเปะสะปะ เหมือนของเกลื่อนเมือง :sad:
บางคนไม่เอาแล้วไปยัดเยียดให้เขา ตามสะพานลอยบ้าง 4แยกบ้าง

เราเองรึเปล่า ที่ทำให้ความศักดิ์สิทธิ์ของพระคัมภีร์ เสื่อมไป :undecided:
Batholomew
~@

จันทร์ ก.ย. 03, 2007 1:00 pm

เห็นด้วยกับยศนะ เพราะว่าแจกไปกับคนที่เค้าไม่ได้สนใจ อาจจะกลายเป็นขยะไปเลยก็ได้ :undecided:
Zaliaus

จันทร์ ก.ย. 03, 2007 1:59 pm

Batholomew เขียน: เห็นด้วยกับยศนะ เพราะว่าแจกไปกับคนที่เค้าไม่ได้สนใจ อาจจะกลายเป็นขยะไปเลยก็ได้ :undecided:
พระคัมภีร์ไม่ได้มีค่าเท่าเทียมกับขยะ มันเป็นลายแทงไปสู่สวรรค์ มนุษย์ต่างหากที่คิดไปเองว่ามันเป็นขยะแล้วเอาไปทิ้ง
ยศิโยน:ผู้ยำเกรงพระเจ้า เขียน:
sasuke เขียน: เจอพระคัมภีร์ในถังขยะเหรอ...

มันเป็นเรื่องที่เราต้องคิดด้วยเหมือนกันนะ

กลุ่มกีเดี้ยน ได้จัดพิมพ์พระคัมภีร์แจกในปริมาณมหาศาล :shocked:

แต่กลุ่มคริสตชนบางกลุ่มกลับแจกสะเปะสะปะ เหมือนของเกลื่อนเมือง :sad:
บางคนไม่เอาแล้วไปยัดเยียดให้เขา ตามสะพานลอยบ้าง 4แยกบ้าง

เราเองรึเปล่า ที่ทำให้ความศักดิ์สิทธิ์ของพระคัมภีร์ เสื่อมไป :undecided:
ถ้าคิดแบบผมนะพี่ เค้าเอาลายแทงสวรรค์ไปแจกฟรี ตามสะพานลอย เป็นเรื่องที่ดีมากเลยครับ!!
Batholomew
~@

จันทร์ ก.ย. 03, 2007 2:21 pm

Zaliaus เขียน:
Batholomew เขียน: เห็นด้วยกับยศนะ เพราะว่าแจกไปกับคนที่เค้าไม่ได้สนใจ อาจจะกลายเป็นขยะไปเลยก็ได้ :undecided:
พระคัมภีร์ไม่ได้มีค่าเท่าเทียมกับขยะ มันเป็นลายแทงไปสู่สวรรค์ มนุษย์ต่างหากที่คิดไปเองว่ามันเป็นขยะแล้วเอาไปทิ้ง
ยศิโยน:ผู้ยำเกรงพระเจ้า เขียน:

ถ้าคิดแบบผมนะพี่ เค้าเอาลายแทงสวรรค์ไปแจกฟรี ตามสะพานลอย เป็นเรื่องที่ดีมากเลยครับ!!
ดีอ่ะ ผมไม่เถียงเลยครับ แต่ว่าคนที่รับแจกไป เค้าไม่เชื่อว่าลายแทงที่สามารถไปได้จริง ๆ ก็กลายเป็นของไร้ค่าไปเลย

ผมว่านะ อย่างน้อยแจกให้ผู้สนใจนะครับ กำลังโอเคเลยครับ เค้าจะได้ลายแทงที่เค้าพร้อมจะเดินไปจริง ๆ นะ :wink:
Zaliaus

จันทร์ ก.ย. 03, 2007 2:28 pm

Batholomew เขียน:
Zaliaus เขียน:
ยศิโยน:ผู้ยำเกรงพระเจ้า เขียน: มันเป็นเรื่องที่เราต้องคิดด้วยเหมือนกันนะ

ดีอ่ะ ผมไม่เถียงเลยครับ แต่ว่าคนที่รับแจกไป เค้าไม่เชื่อว่าลายแทงที่สามารถไปได้จริง ๆ ก็กลายเป็นของไร้ค่าไปเลย

ผมว่านะ อย่างน้อยแจกให้ผู้สนใจนะครับ กำลังโอเคเลยครับ เค้าจะได้ลายแทงที่เค้าพร้อมจะเดินไปจริง ๆ นะ :wink:
เข้าเล่นแจกแบบเหวี่ยงแหอ่ะดิ
francisco xavier

พุธ ก.ย. 05, 2007 12:08 pm

ผมว่าคนแจกเค้าไม่รู้หรอกว่าพระเจ้าประสงค์จะเรียกใคร  หรือมีแผนการอย่างไรกับใครบ้าง  หน้าที่ของเค้าก็คือ  หยิบยื่นพระคริสต์ให้กับทุกคนที่เขาพบเห็น  ส่วนใครจะมาถึงพระเยซูหรือไม่นั่น  เป็นเรื่องของคน ๆ นั้นกับพระเป็นเจ้าครับ ในความเห็นของผมนะครับ
langfanvhin

พุธ ก.ย. 05, 2007 2:13 pm

น่าไป โบสน์คริต ที่เป็นคาทอลิค ไป ทำความรู้จัก เรียนคำสอน ด้วยครับ
หากอยู่ กทม. ก็มีหลายโบสน์ ไป อัสสัมชัญ กทม. ก็ได้ครับ
รู้สึก เป็น ศูนย์กลาง คาทอลิค อยู่ที่นั่น มีหลายสิ่งหลายอย่างให้เรียนรู้
thanwa
ติดต่อ:

พุธ ก.ย. 05, 2007 6:55 pm

อยากจะแนะนำว่าไปที่วัดคาทอลิกใกล้ๆ บ้านครับ  (ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหน  เพื่อนๆ จะได้บอกได้ถูกครับ)  แล้วขอพบบาทหลวงที่นั่น  เล่าให้ฟังตรงๆ เหมือนกับที่เล่าในบอร์ดนี้ก็ได้ครับ  จะได้มีโอกาสเรียนคำสอนอย่างเป็นกิจลักษณะครับ

ขอพระเจ้าอวยพรครับ
Double*P

อาทิตย์ ก.ย. 09, 2007 7:51 pm

thanwa เขียน: อยากจะแนะนำว่าไปที่วัดคาทอลิกใกล้ๆ บ้านครับ  (ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหน  เพื่อนๆ จะได้บอกได้ถูกครับ)  แล้วขอพบบาทหลวงที่นั่น  เล่าให้ฟังตรงๆ เหมือนกับที่เล่าในบอร์ดนี้ก็ได้ครับ   จะได้มีโอกาสเรียนคำสอนอย่างเป็นกิจลักษณะครับ

อยู่นวมินทร์ ซ.นวลจันทร์ค่ะ - -

รู้จักกันหรือเปล่าคะ ?
อันตน
~@

จันทร์ ก.ย. 10, 2007 9:36 am

::Angel:: of daeth~ เขียน:
thanwa เขียน: อยากจะแนะนำว่าไปที่วัดคาทอลิกใกล้ๆ บ้านครับ  (ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหน  เพื่อนๆ จะได้บอกได้ถูกครับ)  แล้วขอพบบาทหลวงที่นั่น  เล่าให้ฟังตรงๆ เหมือนกับที่เล่าในบอร์ดนี้ก็ได้ครับ   จะได้มีโอกาสเรียนคำสอนอย่างเป็นกิจลักษณะครับ

อยู่นวมินทร์ ซ.นวลจันทร์ค่ะ - -

แนะนให้ไปวัดพระมารดานิจจานุเคราะห์ครับ วัดอยู่ฝั่งตรงข้ามเยื้องๆกับสันติอโศกครับ หาไม่ยาก
thanwa
ติดต่อ:

พุธ ก.ย. 12, 2007 5:35 pm

::Angel:: of daeth~ เขียน:

คงไม่กระมังครับ...  แต่อย่างไรเสีย มีผู้แนะนำโบสถ์ที่ใกล้แล้วนะครับ...  ขอพระเจ้าอวยพรครับ
ตอบกลับโพส