Martyr ชื่ออย่างไม่เป็นทางการของภาพยนตร์ เกี่ยวกับท่านมรณสักขีทั้ง7

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
Rakkypoko!

อาทิตย์ ก.ย. 09, 2007 1:01 am

Martyr เอามาเสนออะครับ อยากใช้ชื่อนี้ แต่มันจะสมควรหรือไม่ ขอความคิดเห็น หรือเนอแนะเรื่องชื่อ ของภาพยนตร์ด้วย ขอบคุณครับ ขอพระเจ้าอวยพร
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 09, 2007 6:04 am

ถ้าแคสติ้งนักแสดงเมื่อไรอย่าลืมประกาศในเวปนี้ด้วยนะครับ
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 09, 2007 12:13 pm

Andreas เขียน: ถ้าแคสติ้งนักแสดงเมื่อไรอย่าลืมประกาศในเวปนี้ด้วยนะครับ
ใช่ครับ หากแคสติ้งเมื่อไร อย่าลืมประกาศนะครับ จะรีบไปหาท่านผู้กำกับให้เร็วที่สุดเลยครับ อยากเล่นเป็นบทตำรวจลือจอมโหดสุดสุด เพชรฆาตฆ่าคนไทยคริสต์ในอดีต โดยส่วนตัวผมว่าตัวตำรวจลือและลูกน้อง คงฆ่าและวิสามัญฆาตกรรมชาวไทยคริสต์มาเป็นจำนวนไม่น้อย แต่ไม่มีหลักฐานยืนยันมากกว่า อย่างในกรณีมรณะสักขี มีพยานบุคคลและพยานเอกสารของไทยและฝรั่งยืนยัน พวกเราไทยคริสต์รุ่นปัจจุบันจึงได้รู้ความจริง แต่เอาเถอะครับ ผมจะโหดร้ายที่สุดและ*****มโหดที่สุดเท่าที่จะทำได้กับมรณะส้กขีในภาพยนต์ หากผู้กำกับอนุญาตินะ น่าจะมีฉากทำร้ายร่างกาย ด่าทอ และใช้อาวุธปืนข่มขู่ชีวิตมรณะสักขีด้วย(เหมือนในเรื่องจริงที่เราเคยเรียนในตำราคาทอลิก) ผมจะรับบทนี้ให้ดู*****มโหดร้ายทารุณที่สุดเลยครับ ถือเป็นการแสดงถวายพระด้วย ขอบคุณครับ

มีรูปมาฝากท่านผู้กำกับครับ รับผมเอาไว้พิจารณานะครับ

รูปภาพ

หากผมดูไม่โหดพอจะเป็นตำรวจลือได้ งั้นขอบทอื่นก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ก.ย. 10, 2007 12:20 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Zaliaus

อาทิตย์ ก.ย. 09, 2007 1:21 pm

Pry-Kaew เขียน:
Andreas เขียน: ถ้าแคสติ้งนักแสดงเมื่อไรอย่าลืมประกาศในเวปนี้ด้วยนะครับ
ใช่ครับ หากแคสติ้งเมื่อไร อย่าลืมประกาศนะครับ จะรีบไปหาท่านผู้กำกับให้เร็วที่สุดเลยครับ อยากเล่นเป็นบทตำรวจลือจอมโหดสุดสุด เพชรฆาตฆ่าคนไทยคริสต์ในอดีต โดยส่วนตัวผมว่าตัวตำรวจลือและลูกน้อง คงฆ่าและวิสามัญฆาตกรรมชาวไทยคริสต์มาเป็นจำนวนไม่น้อย แต่ไม่มีหลักฐานยืนยันมากกว่า อย่างในกรณีมรณะสักขี มีพยานบุคคลและพยานเอกสารของไทยและฝรั่งยืนยัน พวกเราไทยคริสต์รุ่นปัจจุบันจึงได้รู้ความจริง แต่เอาเถอะครับ ผมจะโหดร้ายที่สุดและ*****มโหดที่สุดเท่าที่จะทำได้กับมรณะส้กขีในภาพยนต์ หากผู้กำกับอนุญาตินะ น่าจะมีฉากทำร้ายร่างกาย ด่าทอ และใช้อาวุธปืนข่มขู่ชีวิตมรณะสักขีด้วย(เหมือนในเรื่องจริงที่เราเคยเรียนในตำราคาทอลิก) ผมจะรับบทนี้ให้ดู*****มโหดร้ายทารุณที่สุดเลยครับ ถือเป็นการแสดงถวายพระด้วย ขอบคุณครับ

มีรูปมาฝากท่านผู้กำกับครับ รับผมเอาไว้พิจารณานะครับ

หากผมดูไม่โหดพอจะเป็นตำรวจลือได้ งั้นขอบทอื่นก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

อ๊าก!!! ตี๋ใหญ่ นี่หว่า...
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ก.ย. 10, 2007 12:21 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
แบกะดิน

อาทิตย์ ก.ย. 09, 2007 2:46 pm

อ๊ากกก    เราอยากไปแคสด้วยย  อย่าลืมประกาศนะค้ะ :smiley:
Rakkypoko!

อาทิตย์ ก.ย. 09, 2007 5:27 pm

จาแคสกันอย่างเดียวเลย เอาแคสเปอร์ ไปก่อนละกัน กำลังหาข้สรุปเรื่องชื่อหนังอยู่ ช่วยกันออกความคิดเหนหน่อย ว่าเหมาะมั้ย
antoinetty*

อาทิตย์ ก.ย. 09, 2007 7:20 pm

ก็ดีนะครับ

แต่อยากได้ที่มีคำสร้อย อ่าครับ

ประมาณว่า

Martyr : พระเจ้า ชีวิต ความหวัง
พลังแห่งศรัทธา ของชาวไทย ริมฝั่งโขง

ประมาณนั้น =  =

หรือไม่ก็ .. (จะลองเสนอชื่อดูนะฮะ เผื่อรับไว้พิจารณา)

เหตุเกิดที่สองคอน <''
sasuke
~@

อาทิตย์ ก.ย. 09, 2007 7:33 pm

เอาชื่อเพลงไปเลย "เจ็ดคน สองคอน"
Mobster
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 09, 2007 8:50 pm

จะรอดูงับ^^

ป.ล.1สนใจเด็กน้อยหน้าใสวัย18หรือเปล่างับ
ป.ล.2พี่พรายแก้วหล่อหง่ะเท่ห์มักๆ
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 09, 2007 8:56 pm

อยากได้ชื่อไทยอ่า...บ่งบอกสัญชาติ

พี่พลายแก้วเหมือนตี๋ใหญ่ชัดๆ...
Big_TC29

อาทิตย์ ก.ย. 09, 2007 9:24 pm

~KaThaRoS~ เขียน: อยากได้ชื่อไทยอ่า...บ่งบอกสัญชาติ

พี่พลายแก้วเหมือนตี๋ใหญ่ชัดๆ...
ช่าย เหมือนมาก
NKL
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 09, 2007 10:06 pm

Matyr : The Holy Sacrifice
Rakkypoko!

อาทิตย์ ก.ย. 09, 2007 10:08 pm

ชื่อไทยหรอ  มารตีร์  ไง
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 09, 2007 11:45 pm

ชื่อกระชับดีค่ะ  ถ้าไปเมืองนอกไม่น่ามีปัญหา

แต่ในเมืองไทยคงต้องมีสร้อยหน่อย
เพราะคนไทยทั่วไปไม่รู้จักคำนี้
Edwardius

จันทร์ ก.ย. 10, 2007 1:00 am

The Martyr

เพิ่ม THE เข้าไปฮับ
เพราะในทางภาษาศาสตร์
THE ทำให้คำโดดเด่นขึ้น
Pry-Kaew
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 10, 2007 3:00 am

จากที่ผมได้คุยเป็นการส่วนตัวกับท่านผู้กำกับทางเอ็ม เอส เอ็น โดยส่วนตัวมีความคิดเห็นว่า หนังน่าจะชื่อ " มาร์ตีร์" เพราะเห็นว่าชื่อสั้นๆ ง่าย แต่มีความหมายลึกซึ่ง สำคัญกว่า อีกอย่างหนังเรื่องนี้ ในMotherlandเราก็จำกัดวงสำหรับการฉายแค่พวกเรา ดังนั้นจึงไม่จำเป็นต้องใช้ชื่อยาวๆ เวอร์ๆเหมือนหนังไทย(ซึ่งดูเป็นลิเกมากสำหรับผม)บ่งบอกความหมายหนังว่าคืออะไร เอาชื่อสั้นๆง่ายๆที่ลึกซึ่งได้ใจความเหมือนสไตล์การตั้งชื่อแบบหนังฝรั่งดีกว่า ความคิดเห็นโดยส่วนตัวผมควรตั้งชื่อว่า Martyr (และสะกดเป็นภาษาอังกฤษด้วย) จะดีมาก

มีคำถามครับ ไม่ทราบว่าคำว่า " มาร์ตีร" นั้น ในภาษาลาติน ออกเสียงแบบนี้และเขียนแบบนี้หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

Pry-Kaew
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 10, 2007 3:06 am

Edwardius เขียน: The Martyr

เพิ่ม THE เข้าไปฮับ
เพราะในทางภาษาศาสตร์
THE ทำให้คำโดดเด่นขึ้น
เห็นด้วยครับ เหมือนหนังฝรั่งเรื่อง " The Post Man " ก็ใช้หลักไวยากรณ์ภาษาอังกฤษแบบนี้ในการตั้งชื่อเหมือนกัน คุณEdwardiusจบด้านEnglish Lingustic มาหรือเปล่าครับ เพราะอาจารย์ฝรั่งคนสนิทที่โรงเรียนเก่าผม(เธอคือAmerican Motherของผม เพราะท่านเข้าใจ และเห็นใจในความลำบากของผม มากกว่าคนในครอบครัวที่Motherland) ท่านนั้นจบปอโทด้านEnglish Lingustic เคยพูดแบบคุณเดะเลย(อาจารย์เคยพูดแบบนี้ในClassesมาก่อน) เห็นด้วยกับคุณครับผม

Pry-Kaew
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 10, 2007 3:10 am

bigect07 เขียน:
~KaThaRoS~ เขียน: อยากได้ชื่อไทยอ่า...บ่งบอกสัญชาติ

ช่าย เหมือนมาก
อ๊ากกกกกกกกกกกก..........ไอ้เราลงรูปนี้เพราะอยากเป็นตำรวจลือในหนังเพื่อเล่นบทดังกล่าวถวายพระด้วยสุดวิญญาณและสุดหัวใจ ไปๆมาๆกลับกลายเป็นตี้ใหญ่..Oh myGod...I'm sorry. But I would like to be the officer ลือ very much.

The Lord be with you always.
อันตน
~@

จันทร์ ก.ย. 10, 2007 9:32 am

ขายฝรั่งก็Martyrก็แล้วกัน แต่ขอเถอะครับ ภาษาไทยใช้ "มาร์ตีร์" ดีกว่า ไม่ต้องเอาชื่อเป็นภาษาฝรั่งขึ้นหรอก บ้านเราเมืองเรามีภาษาของเราใช้ อีกอย่างคำว่ามาร์ตีร์นี้ก็ติดปากคริสตังคริสเตียนกันมาแต่ไหนไรแล้วแหละครับ ไม่ต้องแปลหรือใส่สร้อยให้ยืดยาดหรอกครับ ผมว่าแค่มาร์ตีร์ก็กระชับได้ใจความดีแล้ว ขืนใส่สร้อยไปด้วยจะยืดยาดเสียความสง่างามหมด หนังฝรั่งหลายๆเรื่องที่ชื่อเรื่องของเดิมกระชับได้ใจความดีอยู่แล้วพอมาถึงเมืองไทย ชื่อไทยมันยาวยืดจนดูหมดอารมณ์ของหนังไปเลยก็มี ไอ้พวกโหดมหาโหดหัวใจกุ๊กกิ๊กแอ้มสาวหลอนพิฆาตโลกลืมฉอดๆๆๆๆอะไรเทือกนี้นี่แหละ อ่านแล้วน่ารำคาญครับ (ความเห็นส่วนบุคคล)
Pry-Kaew
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 10, 2007 9:46 am

อันตน เขียน: ขายฝรั่งก็Martyrก็แล้วกัน แต่ขอเถอะครับ ภาษาไทยใช้ "มาร์ตีร์" ดีกว่า ไม่ต้องเอาชื่อเป็นภาษาฝรั่งขึ้นหรอก บ้านเราเมืองเรามีภาษาของเราใช้ อีกอย่างคำว่ามาร์ตีร์นี้ก็ติดปากคริสตังคริสเตียนกันมาแต่ไหนไรแล้วแหละครับ ไม่ต้องแปลหรือใส่สร้อยให้ยืดยาดหรอกครับ ผมว่าแค่มาร์ตีร์ก็กระชับได้ใจความดีแล้ว ขืนใส่สร้อยไปด้วยจะยืดยาดเสียความสง่างามหมด หนังฝรั่งหลายๆเรื่องที่ชื่อเรื่องของเดิมกระชับได้ใจความดีอยู่แล้วพอมาถึงเมืองไทย ชื่อไทยมันยาวยืดจนดูหมดอารมณ์ของหนังไปเลยก็มี ไอ้พวกโหดมหาโหดหัวใจกุ๊กกิ๊กแอ้มสาวหลอนพิฆาตโลกลืมฉอดๆๆๆๆอะไรเทือกนี้นี่แหละ อ่านแล้วน่ารำคาญครับ (ความเห็นส่วนบุคคล)

เห็นด้วยครับ หนังฝรั่งบางเรื่องพอมาแปล(หรือแต่งชื่อเป็นไทยใหม่) พี่แกก็เล่นใส่สร้อยใส่สีเสียจนเสียความเป็นกลิ่นไอฝรั่งของชื่อหนังเลย เล่นตั้งชื่อเสียยาวยืดเหมือนหนังฮ่องกง บางทีหนังฝรั่งที่ดูในโรงที่เมืองไทย บางครั้งซับไตเติ้ลไทยแปลไม่ตรงกับความหมายบางอย่างลึกของหนังด้วย แต่ก็โอเคครับ ถือว่าแปลกไปอีกแบบ

Rakkypoko!

จันทร์ ก.ย. 10, 2007 12:22 pm

ครับความคิดของผม โดย ส่วนตัว ในประเทศไทยเราก็จะใช้คำว่า มาร์ตีร์  นั่นแหละครับ ส่วนภาษอังกฤษ Martyr เพราะผมคิดว่า คำนี้เป็นความหมายที่สั้นง่ายๆและผมคิดว่าคนไทยน่าจะเข้าใจ ส่วนที่บางความคิดเห็นที่อยากให้มีคำสร้อย ส่วนตัวผม ก็ว่าดีนะครับ เพียงแต่ ความหมายในคำว่า มาร์ตีร์ดีอยู่แล้ว ถ้ามีสร้อยมาอีกจาทำให้ชื่อหนังยาว และน่ารำคาญ(สำหรับผม) คืออยากใช้คำที่สั้นและ เป็นที่เข้าใจของคนทั่วไปนะครับ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 10, 2007 2:31 pm

Martyr เนี่ย  ต้องเติม S มั๊ยค่ะ
มีหลายคน  :grin:
Pry-Kaew
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 10, 2007 2:49 pm

~@Little lamb@~ เขียน: Martyr เนี่ย  ต้องเติม S มั๊ยค่ะ
มีหลายคน  :grin:

หากยึดตามThe Rule of American English Grammar จำเป็นต้องเติมครับ เพราะว่ามรณะสักขีมีหลายคน เป็นPlural ดังนั้นจำเป็นต้องเติมS หลังNoun. อันนี้หากยึดตามหลักไวยากรณ์ภาษาอังกฤษนะครับ แต่ภาษาลาติน ข้าพเจ้าไม่ทราบจริงๆ จริงๆคำว่า Martyr เป็นคำ Noun ในภาษาลาตินใช่ไหมครับ และภาษาอังกฤษรับมาเลย โดยไม่มีการเปลี่ยนรูปVocaburaryและMeaning

อันตน
~@

จันทร์ ก.ย. 10, 2007 3:59 pm

กรณีสามัญนามนับสังขยาได้เจ็ดท่านให้จัดเป็นพหูพจน์ต้องแจกรูปโดยใส่เอส แต่เมื่อพากย์เป็นไทยให้ใส่ "ส"การันต์ คือให้มีไม้ทัณฑฆาตที่เหนือ"ส"

หุหุ ฟังเป็นวิชาเกินมั่งเปล่าหว่า
paper sculptuer
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 10, 2007 4:03 pm

เอาใจช่วยให้ประสบความสำเร็จนะคะ  :laugh:
iBONT
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 10, 2007 5:30 pm

ภาษาละตินใช้แบบเดียวกับของอังกฤษรึเปล่าครับ
antoinetty*

จันทร์ ก.ย. 10, 2007 6:17 pm

จากความรู้ละตินอันน้อยนิด = =
ถ้าจะเปลี่ยนเป็นพหูพจน์ ก็จะต้องแก้ตัวอักษรข้างท้ายด้วยนะครับ

อย่าง datum  ---->  data อะไรอย่างนี้

ส่วนคำว่า Martyr เดี๋ยวขอไปค้นดูก่อน ><
antoinetty*

จันทร์ ก.ย. 10, 2007 6:24 pm

ห่ะ =  =

Martyr เป็นภาษากรีก ครับ
มาจากคำว่า μάρτυς
*~glossolalia~*

จันทร์ ก.ย. 10, 2007 6:36 pm

ถ้าอยากรู้เกี่ยวกับภาษาลาติน ต้องรอเฮียเจนเข้ามาตอบงับ
Dis volentibus

จันทร์ ก.ย. 10, 2007 7:15 pm

มายืนยันค่ะ ว่า Martyr เป็นภาษากรีกจริงๆ (μάρτυς) เเปลว่า Witness
ดังนั้น รอคุณ Servus Dei มาตอบ
ตอบกลับโพส