น้องๆ ฝันอะไรกันบ้างบนโลกนี้

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
HaKo_Rain
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ย. 20, 2007 6:44 pm

มันอาจจะเป็นไปไม่ได้เลย แต่ได้แค่ฝันก็ยังดี ^^ ยูอยากไปอยู่ญี่ปุ่นในแถบนอกเมืองอ่ะ ยูก็ชอบธรรมชาติเหมือนพี่แหละ เวลาอยู่ที่ทะเลหรือท่ามกลางต้นไม้มันรู้สึกผ่อนคลายดี
อันตน
~@

ศุกร์ ก.ย. 21, 2007 9:18 am

ตอนนี้หาบ้านชายทะเลได้แล้ว เมื่อตอนที่ลงไปภูเก็ตอาทิตย์ที่ผ่านมา
บ้านอยู่ติดหาดเลย แม้จะเป็นบ้านเช่า และเก่าหน่อย แต่โอเค ในฝันเลยกลางคืนชมทะเลดาวได้เลย มีเรือประมงชาวบ้านขึ้นฝั่งตรงนั้นด้วย ตั้งชื่อบ้านไปแล้วว่า สเตลล่ามารีส ปลูกผักกินเอง เลี้ยงไก่ เลี้ยงแพะ เดินเลียบชายหาดไปที่ทำงาน
ที่เช่าเขาเอาเพราะไม่มีปัญญาซื้อ แถวนั้นเฉพาะค่าที่อย่างเดียวก็ตกเกือบสามสิบล้านบาทต่อหนึ่งไร่
อยากสร้างอารามที่เกาะฝั่งตรงข้ามด้วย ฝันๆๆๆๆๆ แต่ข้างบนเรื่องจริง
แต่ฝันที่อยากให้เกิดที่สุดคือ ลูกเมียยกขโยงมาเข้ารีต
Batholomew
~@

ศุกร์ ก.ย. 21, 2007 10:07 am

อันตน เขียน: แต่ฝันที่อยากให้เกิดที่สุดคือ ลูกเมียยกขโยงมาเข้ารีต
ช่วยสวดให้นะครับพี่ :smiley:
lordtole

ศุกร์ ก.ย. 21, 2007 11:07 am

ฝันอยากเห็น คริสตชนรวมกันเป็น 1 เดียวเหมือนเดิม ไม่มีนิกาย แตกแยกออกไป
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ก.ย. 21, 2007 4:53 pm

lordtole เขียน: ฝันอยากเห็น คริสตชนรวมกันเป็น 1 เดียวเหมือนเดิม ไม่มีนิกาย แตกแยกออกไป
ฝันสูงลึกซึ้ง :cheesy: ตามคำภาวนาของพระเยซูคริสต์ ในยอห์น บทที่ 17 ฮะ :cry:
ภาพประจำตัวสมาชิก
13PM.

เสาร์ ก.ย. 22, 2007 12:04 am

หากฝันคือความจริง คงตามเก็บไม่ได้หมด เพราะฝันก็คือฝัน คือผลผลิตของการนอน แต่ฝันในยามตื่น ใครเคยเชยชมมาก่อน...ทุ่งฝันตะวันรอน งดงามประทับใจ

ป.ล. สู้ต่อไปครับพี่น้องเพราะคนที่หยุดฝันก็คือคนตาย เรายังมีชีวิตจงฝันให้ไกลและไปมันให้ถึงเพราะเราคือคนล่าฝัน
Edwardius

เสาร์ ก.ย. 22, 2007 12:08 pm

joruno เขียน: หากฝันคือความจริง คงตามเก็บไม่ได้หมด เพราะฝันก็คือฝัน คือผลผลิตของการนอน แต่ฝันในยามตื่น ใครเคยเชยชมมาก่อน...ทุ่งฝันตะวันรอน งดงามประทับใจ

ป.ล. สู้ต่อไปครับพี่น้องเพราะคนที่หยุดฝันก็คือคนตาย เรายังมีชีวิตจงฝันให้ไกลและไปมันให้ถึงเพราะเราคือคนล่าฝัน
แอบเกาะกระแส  :grin:
sakda88

อาทิตย์ ก.ย. 23, 2007 6:56 pm

joruno เขียน: หากฝันคือความจริง คงตามเก็บไม่ได้หมด เพราะฝันก็คือฝัน คือผลผลิตของการนอน แต่ฝันในยามตื่น ใครเคยเชยชมมาก่อน...ทุ่งฝันตะวันรอน งดงามประทับใจ

ฝันคือความจริงในจิตวิญญาณ  หากผู้ใดยึดมันไว้โดยไม่ยอมแพ้  สิ่งนั้นก็ปรากฏขึ้นในโลกภายนอก
โลกภายในของคุณสร้างโลกภายนอกของคุณ
Joseph

จันทร์ ก.ย. 24, 2007 10:40 am

HaKo_Rain เขียน: มันอาจจะเป็นไปไม่ได้เลย แต่ได้แค่ฝันก็ยังดี ^^ ยูอยากไปอยู่ญี่ปุ่นในแถบนอกเมืองอ่ะ ยูก็ชอบธรรมชาติเหมือนพี่แหละ เวลาอยู่ที่ทะเลหรือท่ามกลางต้นไม้มันรู้สึกผ่อนคลายดี
เหมือนกัน ความฝันที่พี่โพสข้างบนที่ผ่านมาคือความฝันที่เป็นไปได้ 90 เปอร์เซนต์ เพราะยังไงพี่ก็ต้องทำให้เป็นเช่นนั้นอยู่แล้ว ส่วนความฝันที่เป็นไปได้ 10 เปอร์เซนต์พี่ไม่ได้โพสเพราะมันไกล นั่นก็คือ ได้ภรรยาญี่ปุ่น มีบ้านในชนบทญี่ปุ่น หุหุ

รูปภาพ
ถ้ามีบ้านอยู่แถวที่มีต้นไม้เยอะอย่างนี้ก็ดี ชอบเลย หุหุ  ทึบ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ เสาร์ ต.ค. 04, 2008 1:03 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Edwardius

จันทร์ ก.ย. 24, 2007 1:44 pm

อยากเอาป่ามาล้อมบ้านฮับ ไม่อยากเอาบ้านไปไว้ในป่า

ปล.เกลียดแมงมุม แต่ชอบใยแมงมุม
nasyzus
ที่อยู่: 45/1 ซ.แม่เนี้ยว2 ถ.ประชาสงเคราะห์21 เขตดินแดง แขวงดินแดง กรุงเทพมหานคร 10400

อังคาร ก.ย. 25, 2007 8:25 am

ฝันว่าอยากมีความสุขกับคนที่อยากให้เป็นสุขค่ะ
อยากเป็นแม่ค่ะ อยากรับรู้ความลำบากเดียวกับที่แม่ลำบากกับเรา :smiley:
Deo Gratias

เสาร์ ก.ย. 29, 2007 4:36 pm

อยากให้คนทั้งโลกที่ยังไม่รู้จักพระเจ้าได้รู้จักพระเจ้าองค์เที่ยงแท้
และคนที่รู้จักพระองค์แล้วรักกันมากๆ ปานจะกลืนกิน :grin:
Pry-Kaew
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 29, 2007 5:17 pm

อยากมีภรรยาที่แสนดีและจริงใจ ทำกับข้าวไทยภาคกลางเก่งๆ สมัยก่อน โดยเฉพาะชนบทแถบไทยภาคกลาง ตกเย็นเมือใด เสียงโขลกน้ำพริกจะดังไปทั่วทุกบ้านในชุมชน คิดถึงน้ำพริกกะปิกับผักลวกและปลาทูแสนอร่อย สมัยก่อน ไม่ว่ามื้ออาหารใด(เช้า กลางวัน เย็น) น้ำพริกกะปิต้องเป็นอาหารหลักที่มีประกอบบนโต๊อาหารเสมอ(เหมือนชาวเกาหลี มีกิมจิบนโต๊อาหารทุกมื้อ)

ก็หวังว่าสาวคริสตังในบอรดนี้หลายคน คงทำกับข้าวเก่ง ฝีมือปรุงน้ำพริกกะปิยอดเยี่ยม จะได้ไปขอกราบเท้าเป็นแฟนนนนนนนนน ข้าพเจ้าไม่สนใจแล้ว ขอเป็นคนดี รักพระ และจริงใจต่อกัน ข้าพเจ้าเหมาหมด พระศาสนจักรก็ให้เสรีภาพอยู่แล้วในการแต่งงานกับคนที่เรารักจริงๆ รัฐธรรมนูญฉบับMilitary Heroก็ให้เสรีภาพในของปัจเจกบุคคลอยู่แล้วในรื่องความรัก และการดำเนินชีวิต และข้าพเจ้าเองก็เลยวัยบรรลุนิติภาวะมาเกินสิบปีแล้ว คงไม่มีอะไรมาขวางได้อีก ในการเลือกทางดำเนินชีวิต  มีแต่ก็เพียงสตาลินกลับชาติมาเกิดในครอบครัวและปลิงอัปปรีย์ที่อ้างความเป็นญาติเท่านั้นเอง ที่ต้องผจญกันต่อไป สงสัยข้าพเจ้าคงต้องพึ่งข้อกฎหมายรัฐธรรมนูญฉบับMilitary Heroเพื่อเปิดทางให้ข้าพเจ้ามีความสุขในชีวิตในแบบที่ข้าพเจ้าเป็นในแผ่นดินบ้านเกิด คงต้องเก็บเงินตอนนี้เพื่อหาทนายในบ้านเราในวันข้างหน้า เพื่อข้าพเจ้าจะได้กลับมาเป็นตัวตนเดิมจริงๆที่มีความสุขในแบบข้าพเจ้าเป็น

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
แก้ไขล่าสุดโดย Pry-Kaew เมื่อ เสาร์ ก.ย. 29, 2007 5:20 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 29, 2007 7:14 pm

ฝันอยากกินของอร่อยๆ ดีดี โดยไม่อ้วน^^
Nativity

เสาร์ ก.ย. 29, 2007 7:16 pm

อยากฝันว่าได้ไปสวนเอเดน  :grin:
Marie Antoinette

เสาร์ ก.ย. 29, 2007 7:17 pm

Edwardius เขียน: อยากเอาป่ามาล้อมบ้านฮับ ไม่อยากเอาบ้านไปไว้ในป่า

ปล.เกลียดแมงมุม แต่ชอบใยแมงมุม
รักแมงมุมที่สุด !!!!! อยากเลี้ยงแมงมุม แม่ม่ายดำค่ะ ใครมี ขอซื้อทังที ในราคาไม่เกิง 1000 บาท !!!!
holy holy holy

เสาร์ ก.ย. 29, 2007 8:00 pm

อยากฝันว่ามีนักกบุญมาบอกว่าท่านคู่ควรกับผม
Joseph

เสาร์ ก.ย. 29, 2007 8:42 pm

รักแมงมุมที่สุด !!!!! อยากเลี้ยงแมงมุม แม่ม่ายดำค่ะ ใครมี ขอซื้อทังที ในราคาไม่เกิง 1000 บาท !!!!
เอามาเลี้ยงทำไมครับ แมลงมุมแม่ม่ายดำ ถึงมันจะตัวสีดำมีลายสวย ดูแล้วไม่น่าเกียดน่ากลัวเหมือนแมลงมุมชนิดอื่นๆ แต่แมลงมุมแม่ม่ายดำกัดทีเดียวตายทันที ตัวมันสวยก็จริงแต่พิษมันร้ายแรงน่าดูนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ อาทิตย์ ก.ย. 30, 2007 2:30 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Domonic

ศุกร์ ต.ค. 03, 2008 7:48 am

เข้ามาเยี่ยม
†mommomza†

ศุกร์ ต.ค. 03, 2008 3:21 pm

อยากเป็นผู้ใหญ่(ที่ดี)

อิอิ
Batholomew
~@

ศุกร์ ต.ค. 03, 2008 4:00 pm

†mommomza† เขียน: อยากเป็นผู้ใหญ่(ที่ดี)

อิอิ
งั้นก็ต้องเริ่มจากเป็นเด็กที่ดีก่อนนะครับ ::004::
KuRapiKa
ติดต่อ:

ศุกร์ ต.ค. 03, 2008 4:03 pm

อยากเป็น นักร๊องงงง~  ::003::
bb_z

เสาร์ ต.ค. 04, 2008 1:54 am

แม้ชีวิตได้ผ่านเลยวัยแห่งความฝัน วันที่ผ่านมาไร้จุดหมาย ฉันเรียนรู้พือ่อยุ่เพียงตัวและจิตใจ เป็นมิตรแท้ที่ดีต่ก่อน

คืนนั้นคือนไหนใจแพ้ตัว คืนและวันอันหน้ากลัว ตัวแพ้ใจ

ทุกชีวิตดิ้นรนค้นหาแต้จุดหมาย ใจในร่างกายกลับไม่เจอ

ทุกข์ที่เกิดซ้ำ เพราะใจนำพร้ำเพ้อ หาหัวใจให้เจอก็เปนสุข
ฉันเรียนรู้เพื่ออยุ่ เพียงตัวและจิตใจ เปนมิตรแท้ที่ดีตลอดการ
Like a Heaven
.
.

เสาร์ ต.ค. 04, 2008 2:29 am

ฝันว่า

ได้เป็นพี่ชายที่ดีของน้องๆ

ทำงานส่งเสียน้องสาวให้เรียนจบได้...หางานดีๆให้ และหาสามีดีๆให้สักคน ดูเค้าเติบโตและเป็นฝั่งเป็นฝาได้

ดูแลน้องชาย ให้มันอยู่ในกรอบในร่องในรอย จบมาเป็นนายแพทย์ที่ดีของประเทศชาติให้ได้ ไม่ใช่หมอหน้าเลือดจ้องแต่จะฟันเงินคนไข้

เลี้ยงพ่อแม่ได้...ไม่ให้ท่านลำบาก เพราะท่านเหนื่อยเลี้ยงผมมากว่า 21ปีแล้ว

ได้เป็นหัวหน้าครอบครัวที่ดี

ภรรยาดีๆสักคน

ลูกชายคนโตคนนึง ลูกสาวคนเล็กคนนึง

บ้านไม่ใหญ่แต่อบอุ่นสักหลังใกล้ๆโรงเรียนลูก

รถครอบครัวเล็กๆสักคันไว้พาลูกๆกะภรรยาไปเที่ยว

แค่นี้ตายตาหลับแล้วครับสำหรับชีวิตสัตบุรุษธรรมดาๆอย่างผม

::020::

รูปภาพ
ศิลปกรรม

เสาร์ ต.ค. 04, 2008 2:38 am

bb_z เขียน: แม้ชีวิตได้ผ่านเลยวัยแห่งความฝัน วันที่ผ่านมาไร้จุดหมาย ฉันเรียนรู้พือ่อยุ่เพียงตัวและจิตใจ เป็นมิตรแท้ที่ดีต่ก่อน

คืนนั้นคือนไหนใจแพ้ตัว คืนและวันอันหน้ากลัว ตัวแพ้ใจ

ทุกชีวิตดิ้นรนค้นหาแต้จุดหมาย ใจในร่างกายกลับไม่เจอ

ทุกข์ที่เกิดซ้ำ เพราะใจนำพร้ำเพ้อ หาหัวใจให้เจอก็เปนสุข
ฉันเรียนรู้เพื่ออยุ่ เพียงตัวและจิตใจ เปนมิตรแท้ที่ดีตลอดการ

- -*

ฝันว่าอยากจะเป็นคนดีของสังคมใ ห้มากๆ

ไม่ทำตัวเป็นคนผมน้อย ขาวสามด้าน ค่ะ - -*

มีอะไรไม่สมควร ต้องขอโทษด้วยนะคะ  : emo045 :
bb_z

เสาร์ ต.ค. 04, 2008 2:43 am

Like_a_Heaven เขียน: ฝันว่า

ทำงานส่งเสียน้องสาวให้เรียนจบได้...หางานดีๆให้ และหาสามีดีๆให้สักคน ดูเค้าเติบโตและเป็นฝั่งเป็นฝาได้

ดูแลน้องชาย ให้มันอยู่ในกรอบในร่องในรอย จบมาเป็นนายแพทย์ที่ดีของประเทศชาติให้ได้ ไม่ใช่หมอหน้าเลือดจ้องแต่จะฟันเงินคนไข้

เลี้ยงพ่อแม่ได้...ไม่ให้ท่านลำบาก เพราะท่านเหนื่อยเลี้ยงผมมากว่า 21ปีแล้ว

ลูกชายคนโตคนนึง ลูกสาวคนเล็กคนนึง

บ้านไม่ใหญ่แต่อบอุ่นสักหลังใกล้ๆโรงเรียนลูก

รถครอบครัวเล็กๆสักคันไว้พาลูกๆกะภรรยาไปเที่ยว

แค่นี้ตายตาหลับแล้วครับสำหรับชีวิตสัตบุรุษธรรมดาๆอย่างผม

รูปภาพ
ผมก็อายุเท่าคุณ แต่อ่านแล้วผมรู้สึกอิจฉานะครับ เพราะผมก็อยากทำงานส่งน้องเรียน และเลี้ยงแม่เหมือนกัน แต่เกรดผมมานแย่มาก และไม่จบภายใน4ปีด้วย แล้วคงได้งานที่เงินเดือนไม่สูง คุณเรียนจุฬาใช่ไหมครับ ส่วนผมเรียน ขอนแก่น
Alphonse

เสาร์ ต.ค. 04, 2008 12:08 pm

Like_a_Heaven เขียน: ฝันว่า

เป็นความฝันมาตรฐานที่...ข้าพเจ้าอึ้งและชื่นชม
อึ้งที่ยังมีคนฝันแบบนี้อยู่
ข้าพเจ้าชื่นชมคนที่ฝันแบบนี้มากๆ

มันดูเหมือนไม่มีอะไร นะ ก็แค่วิถีชีวิตของมนุษย์ปกติ
...แต่ขอบคุณมากที่ทำให้ข้าพเจ้าทบทวนความฝันของตัวเอง

อ่านแล้วคิดถึงพี่ชายข้าพเจ้า
เรียนจบ ป.ตรี ตั้งแต่อายุยังไม่ ๒๐ รับปริญญาเสร็จเดือนต่อมาก็แต่งงานกับแฟนที่คบมา ๗ ปี
จากนั้นมาเป็นอาจารย์มหาวิทยาลัย แล้วไปเรียนต่อลอนดอน
ข้าพเจ้าเคยดูถูกว่าเป็นวิถีชีวิตที่ธรรมดาเกินไป

แต่ พอมาคิดอีกที นั่นมันวิถีชีวิตในฝันชัดๆ
Like a Heaven
.
.

เสาร์ ต.ค. 04, 2008 5:34 pm

ฝันว่า

ผมก็อายุเท่าคุณ แต่อ่านแล้วผมรู้สึกอิจฉานะครับ เพราะผมก็อยากทำงานส่งน้องเรียน และเลี้ยงแม่เหมือนกัน แต่เกรดผมมานแย่มาก และไม่จบภายใน4ปีด้วย แล้วคงได้งานที่เงินเดือนไม่สูง คุณเรียนจุฬาใช่ไหมครับ ส่วนผมเรียน ขอนแก่น
พระเป็นเจ้าอำนวยพระพรครับ

จะจุฬาฯหรือขอนแก่นหรือแม่โจ้หรือราชภัฎจะฯลฯ  ก็จบมามีเงินเดือนสูงๆหางานดีๆทำได้ครับ สถาบันมันแค่ยี่ห้อติดตัวเราเท่านั้นเองครับ เจ๋งไม่เจ๋งยังไงวัดกันอีกทีตอนทำงานครับ
ผมเชื่อว่า...คุณเองก้อสามารถทำได้ครับ ^ ^

ขอบคุณครับเอช  ความฝันของเอชก็มีเสน่ห์และน่าสนใจเหมือนกันครับ

^ ^
แก้ไขล่าสุดโดย Like a Heaven เมื่อ เสาร์ ต.ค. 04, 2008 5:38 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Isolation

เสาร์ ต.ค. 04, 2008 6:10 pm

ฝันว่ารักเธอ ครั่กๆ  : emo034 :
อันตน
~@

เสาร์ ต.ค. 04, 2008 9:05 pm

ผ่านวัยเกณฑ์ทหารมาพักนึงแล้ว ความฝันเลยเปลียนไป

"เมื่อไหร่เอ็งจะโตกันซะที" นี่คือความฝันปัจจุบัน ::011::
ตอบกลับโพส