พิธีศพของคาทอลิกหรือโปรเตสแตนท์ต่างกันยังไงเหรอครับ ?

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
Invy
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 18, 2007 8:14 pm

ตามหัวข้อครับ

ไม่แน่ใจคำว่า "โปรเตสแตนท์" กว้างไปไหม เพราะ มีอีกหลายนิกายมาก อย่างมอร์มอน (ไม่รู้สมควรเรียกโปรฯมั้ย) ไม่มีพิธีศพเป็นพิเศษ
ภาพประจำตัวสมาชิก
TheOffspring
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 18, 2007 9:39 pm

มอร์มอนเป็นลัทธิสอนผิดนะครับ เป็นลัทธิเทียมเท็จ
ไม่ถือว่าเป็นโปรเตสแตนท์  :azn:
Edwardius

อังคาร ก.ย. 18, 2007 10:02 pm

TheOffspring เขียน: มอร์มอนเป็นลัทธิสอนผิดนะครับ เป็นลัทธิเทียมเท็จ
ไม่ถือว่าเป็นโปรเตสแตนท์  :azn:
ตามคำจำกัดความ Protestant เป็นนามบุคคล หมายถึง ผู้ที่ทำการต่อต้าน (Protest (v.) + -ant (suffix)
แม้ในทางภาษาศาสตร์จะแปลว่า ผู้ที่ทำการใดๆ เพื่อต่อต้านสิ่งใดสิ่งหนึ่ง
แต่ไม่ถือว่า Mormonism เป็นภาคส่วน (partly) ของคริสตศาสนา
แม้ว่าจะมีการอ้างตัว หรือแบบแผน และการยึดถือที่คล้ายคลึงครับ
Zaliaus

พุธ ก.ย. 19, 2007 1:32 pm

ยังไม่เคยไปงานของพี่น้องคาทอลิกเลย อิ๊
Jeab Agape
~@

พุธ ก.ย. 19, 2007 1:38 pm

Invy เขียน: ตามหัวข้อครับ

ไม่แน่ใจคำว่า "โปรเตสแตนท์" กว้างไปไหม เพราะ มีอีกหลายนิกายมาก อย่างมอร์มอน (ไม่รู้สมควรเรียกโปรฯมั้ย) ไม่มีพิธีศพเป็นพิเศษ
ปัจจุบันเราใช้ "โปรเตสแตนต์" ครับ

พิธีศพ ของทั้ง 2 นิกายแตกต่างมากๆ คร้าบ

ให้สอบเสร็จ จะเขียนเล่าสู่กันฟังฮะ
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ก.ย. 20, 2007 7:40 am

TheOffspring เขียน: มอร์มอนเป็นลัทธิสอนผิดนะครับ เป็นลัทธิเทียมเท็จ
อ้าว คุณไม่กลัวมอร์มอนมาอ่านเขาจะเสียความรู้สึกเลยเหรอเนี่ย
Edwardius

พฤหัสฯ. ก.ย. 20, 2007 4:00 pm

Holy เขียน:
อ้าว คุณไม่กลัวมอร์มอนมาอ่านเขาจะเสียความรู้สึกเลยเหรอเนี่ย
พูดยากฮับพี่ เพราะถึงขนาดมีหนังสือ บทความเขียนต่อต้านกันโจ้งๆ เหมือนกัน
ส่วนตัวผม ผมไม่ว่าอะไรเค้าหรอก เคยอยู่กันมาเป็นปีๆ ก็ไม่เห็นมีอะไร

แนวคำสอนเค้าออกจะแหวกแนวไปมาก แต่เคร่งครัดมากเช่นกัน
จำนวนสมาชิกเค้าก็ขยายตัวอย่างรวดเร็ว อาจไม่ได้มาจากความดีเด่นของเค้า
แต่อาจมาจากความเสื่อมของพวกเราๆ เองก็ได้
แม้เราจะบอกว่าเราเคร่งครัด เราดี แต่คนของเราทั้งหมดรวมกัน อาจไม่เป็นเช่นนั้น
Marie Antoinette

พฤหัสฯ. ก.ย. 20, 2007 8:30 pm

Holy เขียน:
ไม่เสียใจหรอกค่ะ เพราะพี่ที่เคยเข้ามอร์มอน ก่อนที่จะเป็นโปรฯ บอกว่าพวกมอร์มอนเชื่อว่าพระนางมารีย์กับนักบุญโจเซฟมีสัมพันธ์กันทางกายจึงเกิดพระเยซูจ้ะ เกลียดมันๆ
Invy
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ย. 21, 2007 12:37 pm

มอร์มอนคำสอนเพี้ยนสุดกู่ แต่จากประสบการณ์ผม พวกเอลเดอร์เขาสุภาพมากเลยครับ ตอนผมจะปลิตัวออกมายังเกรงใจเลย แต่โชคดีที่เราคุยกันด้วยดีและจากกันด้วยดี ไม่เกิดความบาดหมาง ขอบคุณพระเจ้า  :laugh:

เรื่องใช่โปรฯมั้ย ผมลืมคิดก่อนโพสครับ เขาอ้างว่าตัวเองเป็น "ศาสนจักรที่แท้จริง" แยกออกจาก 2000 นิกาย และยังไม่เรียกตัวเองว่าเป็นนิกายด้วย ฉะนั้นไม่ใช่โปรฯ แต่ผมได้ข่าวมาว่า บางกลุ่มอ้่างว่าตัวเองเป็นโปรฯ (ซึ่งไม่ทราบว่าจริงมั้ย)

พูดว่ามอร์มอนเป็นลัทธิเทียมเท็จ มันอาจเป็นเรื่องเล็ก ไหนจะหนังสือ "มอร์มอนสอนผิดอย่างไร" บทความโจมตี หนังล้อเลียนอีก
แก้ไขล่าสุดโดย Invy เมื่อ ศุกร์ ก.ย. 21, 2007 1:11 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Rakkypoko!

ศุกร์ ก.ย. 21, 2007 5:40 pm

ผมเปน โปร นะครับ  แวะเวียนไปหลายนิกายอยู่  ส่วนตัวผมเอง เปน ลูเธอร์แลนด์  แต่เรียนที่มหาวิทยาลัยคริสเตียนซึ่งเปนสังกัดของสภาคริสจัตร(เพรส ไบทีเรียน)  และเคยไปทำงาน Part time กับ เซเว่น เดย์(คริสจักร วันเสาร์)  และ ไปทำรายงาน กับแบ๊บติส เชิท อ๊อฟ อิงแลนด์  อยากจะบอกว่า มอร์มอน ไม่ใช่นิกายใน โปรเตสแตนท์ ครับ
-Rei-
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ย. 21, 2007 8:40 pm

เอ่อ... ( - - "

ช่วยพายกลับเข้าฝั่งนิดนึงดีมะคะ จ้ำอ้าวไปโน่นแล้วอ่ะ
เจ้าของกระทู้เค้าถามถึงพิธีศพ ซึ่งเราก็เข้มาอ่านด้วยความอยากรู้ด้วยคน
ไหงกลายเป็นการถกกันเรื่องมอร์มอนไปซะล่ะ

ใครมาตอบเรื่องพิธีศพต่อหน่อยสิคะ เมี๊ยว~
Invy
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 22, 2007 6:58 am

-Rei- เขียน:
เอ่อ... ( - - "

ช่วยพายกลับเข้าฝั่งนิดนึงดีมะคะ จ้ำอ้าวไปโน่นแล้วอ่ะ
เจ้าของกระทู้เค้าถามถึงพิธีศพ ซึ่งเราก็เข้มาอ่านด้วยความอยากรู้ด้วยคน
ไหงกลายเป็นการถกกันเรื่องมอร์มอนไปซะล่ะ

ใครมาตอบเรื่องพิธีศพต่อหน่อยสิคะ เมี๊ยว~
ฮา  :grin:
Won_J@
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 22, 2007 10:52 am

อยากรู้เหมือนกันครับ ยังไม่เคยไปงานศพเลย
yuki

อาทิตย์ ก.ย. 23, 2007 8:15 pm

เมื่อวันศุกร์ที่ 21 กันยายน ที่ผ่านมามีโอกาสได้เข้าไปในสุสานคริสเตียนซึ่งขอแบ่งพื่นที่ป่าช้ามาจากวัดพุทธ ตอนนั้นเข้าไปกับเพื่อนๆหลายคนค่ะ ประมาณเที่ยงคืน เราก็กลัวผีแต่เราเองกลับไม่เห็นหรือได้ยินอะไร แตเพื่อนหลายคนในกลุ่มพูดเป็นเสียงเดียวกันว่าได้ยินเสียงคนเป็นร้อยๆกำลังทำพิธีอะไรซักอย่างอยู่แล้วก็มีเสียงนึงใหญ่ๆคล้ายเป็นเสียงคนนำ หนูฟังแล้วก็.....ไม่รู้สิค่ะ  ทำไมวิญญาณเค้ายังไม่ได้ไปไหนอีกก็ไม่รู้
-Rei-
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 23, 2007 10:47 pm

Y u K i เขียน: เมื่อวันศุกร์ที่ 21 กันยายน ที่ผ่านมามีโอกาสได้เข้าไปในสุสานคริสเตียนซึ่งขอแบ่งพื่นที่ป่าช้ามาจากวัดพุทธ ตอนนั้นเข้าไปกับเพื่อนๆหลายคนค่ะ ประมาณเที่ยงคืน เราก็กลัวผีแต่เราเองกลับไม่เห็นหรือได้ยินอะไร แตเพื่อนหลายคนในกลุ่มพูดเป็นเสียงเดียวกันว่าได้ยินเสียงคนเป็นร้อยๆกำลังทำพิธีอะไรซักอย่างอยู่แล้วก็มีเสียงนึงใหญ่ๆคล้ายเป็นเสียงคนนำ หนูฟังแล้วก็.....ไม่รู้สิค่ะ  ทำไมวิญญาณเค้ายังไม่ได้ไปไหนอีกก็ไม่รู้

เสียงมาจากป่าช้าวัดพุทธป่าวคะ ^^
Zaliaus

จันทร์ ก.ย. 24, 2007 10:53 am

Y u K i เขียน: เมื่อวันศุกร์ที่ 21 กันยายน ที่ผ่านมามีโอกาสได้เข้าไปในสุสานคริสเตียนซึ่งขอแบ่งพื่นที่ป่าช้ามาจากวัดพุทธ ตอนนั้นเข้าไปกับเพื่อนๆหลายคนค่ะ ประมาณเที่ยงคืน เราก็กลัวผีแต่เราเองกลับไม่เห็นหรือได้ยินอะไร แตเพื่อนหลายคนในกลุ่มพูดเป็นเสียงเดียวกันว่าได้ยินเสียงคนเป็นร้อยๆกำลังทำพิธีอะไรซักอย่างอยู่แล้วก็มีเสียงนึงใหญ่ๆคล้ายเป็นเสียงคนนำ หนูฟังแล้วก็.....ไม่รู้สิค่ะ  ทำไมวิญญาณเค้ายังไม่ได้ไปไหนอีกก็ไม่รู้
คุณยูกิ ชอบลองของหรือครับ อิอิ เข้าไปทำไม่อ่ะ
ตอนนั้นก้ได้ข่าวว่าไปดูดวงมาใช่ป่ะ
Invy
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 24, 2007 11:10 am

ส่วนตัวผมก็อยากเห็นไอ้สิ่งที่คนเขาเรียกว่าผีเหมือนกันนะ แต่เกิดมาไม่เคยประสบฯแม้เศษเสี่ยว กลางคืนตี 1-3 ออกไปหาอะไรกินคนเดียวบ่อยๆ วัดพุทธมืดๆก็เคยเดิน ห้องเก็บศพก็เดินมาแล้ว แต่ป่าช้า สุสาน เวลาค่ำๆไม่เคย เพราะ ไม่มีความกลัวด้านนี้ ไม่มีความเชื่อด้านนี้ ไม่มีเซ็นท์ทางนี้ จิตแข็งไป หรือยังไงไม่ทราบ  :lipsrsealed:

ขณะที่คนอื่นในบ้านผมบอกว่าเคยเจอกันหมด และยังมีพวกญาติๆบางคนด้วย
แบกะดิน

จันทร์ ก.ย. 24, 2007 12:12 pm

แล้วตกลงมอร์มอน  คืออะไร ?
Edwardius

จันทร์ ก.ย. 24, 2007 1:39 pm

แบกะดิน เขียน: แล้วตกลงมอร์มอน  คืออะไร ?
แนะให้เปิดกระทู้ใหม่ครับ เดี๋ยวไปตอบให้ อิอิ
Batholomew
~@

อังคาร ก.ย. 25, 2007 1:00 am

แบกะดิน เขียน: แล้วตกลงมอร์มอน  คืออะไร ?
คุณ P แนะนำคร่าว ๆ นะครับ :wink:
http://www.newmana.com/yabb/index.php?t ... n#msg95609
-Rei-
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 25, 2007 6:29 pm

ใครก็ได้

มาตอบเรื่องพิธีศพที

ลอยทะเลมา 3 วันจะอืดแล้ว ( - - "
Jeab Agape
~@

อังคาร ก.ย. 25, 2007 7:50 pm

-Rei- เขียน: ใครก็ได้

มาตอบเรื่องพิธีศพที

ลอยทะเลมา 3 วันจะอืดแล้ว ( - - "
นั่นนะดิ รู้สึกศพเริ่มเหม็นเน่าแล้ว เชิญสัปเร่อร์ และศาสนาจารย์เจี๊ยบ ทำพิธีบรรจุศพ 5555 :angry:
Jeab Agape
~@

อังคาร ก.ย. 25, 2007 7:58 pm

พิธีศพของโปรเตสแตนต์ (สภาคริสตจักร )

พิธีบรรจุศพและพิธีฝังศพ

คำนำ

ความเข้าใจของคริสตชน ความตายเป็นโอกาสสำหรับคนที่ยังมีชีวิตอยู่ให้เป็นพยานถึงความเชื่อว่า พระเยซูคริสต์ได้ทรงมีชัยชนะเหนือความตาย และทุกคนที่ติดสนิทอยู่ในพระองค์ มีส่วนร่วมในการมีชัยของพระองค์ด้วย
Jeab Agape
~@

อังคาร ก.ย. 25, 2007 8:04 pm

ขั้นตอนพิธีฝังศพ

เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อย แก่ทุกคนที่มาร่วมในพิธี เมื่อเคลื่อนศพมาถึงสุสานแล้ว ให้วางศพและสิ่งต่างๆ ดังแผนภูมิตามที่แนบอยู่ท้าย (ทำแผนภูมิ ไม่เป็น )

ระเบียบพิธีการนี้

การเคลื่อนย้ายศพสู่สุสาน จัดรูปขบวนดังนี้

1. ผู้ประกอบพิธี

2. ไม้กางเขน

3. ภาพถ่ายผู้วายชนม์

4. โลงศพ

5. ญาติ และผู้มาร่วมพิธี

ระเบียบนมัสการพระเจ้า

เนื่องในพิธีศพ

ดนตรีบรรเลงเพลงเตรียมใจเข้าสู่การนมัสการพระเจ้า

อารัมภบทธรรม สดุดี 103.1-5

เพลงนมัสการ บทที่ 51
Jeab Agape
~@

อังคาร ก.ย. 25, 2007 8:09 pm

พิธีฝังศพ

พิธีฝังศพ การเคลื่อนขบวนศพ มีลำดับดังต่อไปนี้ คือ ผู้ถือกางเขนถัดมา คือ ผู้ประกอบพิธี ต่อมาเป็นรูปภาพ โลงศพ และตามหลังด้วยญาติพี่น้อง และบรรดาผู้มาร่วมพิธี เมื่อเคลื่อนมาถึงสุสานแล้ว ให้นำโลงศพไปตั้งไว้บนหลุมศพที่เตรียมไว้สำหรับฝัง

ผู้มาร่วมพิธียืนสงบไว้อาลัย

อัญเชิญพระวจนะของพระเจ้า (เลือกจากอิสยาห์ 45.8,ปฐมกาล 2.7,สดุดี 16.9-11,103.13-
17,1 โครินธ์ 15.54-55, 2 โครินธ์ 5.4-5,ยอห์น 11.25-26)

อธิษฐาน

เพลง หลับไปในพระเยซูมีพร  เหมือนดังคนเหนื่อยทอดตัวลงนอน
จะตื่นเมื่อใดน้ำตาไม่มี ศัตรูผู้ใดไม่อาจราวี
หลับไปในพระเยซูใคร่ถึง เมื่อเป็นเมื่อตายท่านเป็นที่พึ่ง
ร่างข้าจะนอนจนท่านลงมา ร้องคืนแต่งใหม่นำสู่เมืองฟ้า  อาเมน.
(หรือจะใช้เพลงอื่นที่เหมาะสมก็ได้ ขณะที่ร้องเพลงให้หย่อนโลงศพลงไปในหลุม)

พิธีฝังศพ ผู้ประกอบพิธีกล่าว (ศาสนาจารย์/ศิษยาภิบาล ประกอบพิธี )

เนื่องจากพระเจ้าผู้ทรงฤทธิ์ได้ทรงรับจิตวิญญาณของมิตรสหายผู้ล่วงลับ
ไปแล้ว เราจึงนำศพของเขามาฝังไว้ในหลุมเพื่อดินจะกลับเป็นดิน (วางดินหนึ่ง
ห่อ) และเถ้าจะกลับเป็นเถ้า (วางดินหนึ่งห่อ) ธุลีจะได้กลับเป็นธุลี (วางดินหนึ่ง
ห่อ) เรามีความเชื่อว่าองค์พระเยซูคริสต์เจ้าจะทรงเปลี่ยนสภาพมตะนี้ให้เป็น
สภาพอมตะ โดยฤทธิ์ของพระองค์

เพลงตอบสนอง โปรดฟังคำทูลขอ

ผู้ประกอบพิธี กล่าวเชิญ ศาสนาจารย์ ศิษยาภิบาล ครูศาสนา ผู้ปกครอง มัคนายก ญาติ
ผู้ล่วงลับ และผู้มาร่วมพิธี (ตามลำดับ) เพื่อร่วมพิธีฝัง โดยวางห่อดินหรือดอกไม้บนโลงศพ

หมายเหตุ ผู้ประกอบพิธีควรพิจารณาเกี่ยวกับสถานที่ที่หย่อนโลงศพลงหลุม หากสถานที่ไม่
อำนวยควรหย่อนโลงศพหลังจาก
Invy
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 25, 2007 10:21 pm

แวบมาขอบคุณไว้ก่อนเลยครับ  :cheesy: เซฟเก็บไว้อ่านก่อนเลย  :smiley:
ไ้ว้รอของคาทอลิกต่อ  :angel:
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ ก.ย. 26, 2007 7:50 am

Invy เขียน: แวบมาขอบคุณไว้ก่อนเลยครับ  :cheesy: เซฟเก็บไว้อ่านก่อนเลย  :smiley:
ไ้ว้รอของคาทอลิกต่อ  :angel:
http://www.catholic.or.th/document/soul/
อันตน
~@

พุธ ก.ย. 26, 2007 9:02 am

สัปเร่อร์

น่าจะมาจากภาษาอังกฤษสมาสกับอักษรนำไทยว่า "supeห่ror"
ส่วนในความหมายของน้องเจี๊ยบ น่าจะหมายพวกโยคีถวายไฟในสมัยโบราณหรือไม่ก็พวกจัดการศพแบบไทยๆจีนๆในบ้านเรานั้น น่าจะเป็น "สัปเหร่อ" มากกว่า
Zaliaus

พุธ ก.ย. 26, 2007 3:33 pm

ขอขอบคุรพี่ลูกไก่มากนะครับ

ปล.เพลง "หลับไปในพระเยซูมีพร" เมื่อร้องพร้อมกับหย่อนโลงลงในหลุมอย่างช้าๆแล้ว น่าเศร้ามากเลยครับ ขอบอก
แม้ไปร่วมศพที่ไม่ใช่ญาติ ยังอยากจะร้องไห้ตามเลย
ปล2.ผทแปลกใจมากที่คอทอลิกมี ธูปด้วย หมายความว่าไงอ่า พี่น้อง
Jeab Agape
~@

พุธ ก.ย. 26, 2007 4:45 pm

อันตน เขียน:
สัปเร่อร์

น่าจะมาจากภาษาอังกฤษสมาสกับอักษรนำไทยว่า "supeห่ror"
ส่วนในความหมายของน้องเจี๊ยบ น่าจะหมายพวกโยคีถวายไฟในสมัยโบราณหรือไม่ก็พวกจัดการศพแบบไทยๆจีนๆในบ้านเรานั้น น่าจะเป็น "สัปเหร่อ" มากกว่า
5555 เรื่องภาษาข้าน้อยไม่สัดทัด Only ปากหมา ข้าน้อยถนัด งับ :grin:
ตอบกลับโพส