ใครมีประวัติแม่พระมหาชัยบ้างครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Won_J@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ต.ค. 18, 2007 6:41 pm

ใครมีประวัติแม่พระมหาชัยบ้างครับ ขอหน่อยครับ ขอบคุณครับ
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ต.ค. 18, 2007 6:54 pm

มีด้วยเหรอ แม่พระ เวอร์ชั่น นี้ เจี๊ยบรู้จักแต่มหาชัย ที่ขายปลา และอาหารทะเลเยอะๆ น่ะ :shocked:
Marie Antoinette

พฤหัสฯ. ต.ค. 18, 2007 7:00 pm

มีดิ อยู่ที่วัดบางนกแขวก สมุทรสงคราม เมลิสเคยเอารูปมาลงแล้วล่ะตอนที่ฉลองวัดอะ แต่เรื่องประวัติอันนี้ไม่รู้เหมียนกัลลล์ : xemo023 : แต่ถ้าจะให้ละเอียด เมล์ไปถามคุณพ่อวัชศิลป์ดีกว่า เคยลงไปแล้วด้วย  watchasin_k@hotmail.com

พีเอส เจี๊ยบ นี่แฉดงว่ายังมะล่ายดูรูปอะดิ  ::008:: ::008::
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ต.ค. 18, 2007 7:06 pm

melis เขียน: มีดิ อยู่ที่วัดบางนกแขวก สมุทรสงคราม เมลิสเคยเอารูปมาลงแล้วล่ะตอนที่ฉลองวัดอะ แต่เรื่องประวัติอันนี้ไม่รู้เหมียนกัลลล์ : xemo023 : แต่ถ้าจะให้ละเอียด เมล์ไปถามคุณพ่อวัชศิลป์ดีกว่า เคยลงไปแล้วด้วย  watchasin_k@hotmail.com

พีเอส เจี๊ยบ นี่แฉดงว่ายังมะล่ายดูรูปอะดิ  ::008:: ::008::
อ้าว เหรอ : xemo033 : : xemo029 : เจ๊ แปะให้ดูในกระทู้นี้หน่อย ดิ :embarrassed:

พฤหัสฯ. ต.ค. 18, 2007 7:20 pm

Jeab Agape เขียน:
melis เขียน: มีดิ อยู่ที่วัดบางนกแขวก สมุทรสงคราม เมลิสเคยเอารูปมาลงแล้วล่ะตอนที่ฉลองวัดอะ แต่เรื่องประวัติอันนี้ไม่รู้เหมียนกัลลล์ : xemo023 : แต่ถ้าจะให้ละเอียด เมล์ไปถามคุณพ่อวัชศิลป์ดีกว่า เคยลงไปแล้วด้วย  watchasin_k@hotmail.com

อ้าว เหรอ : xemo033 : : xemo029 : เจ๊ แปะให้ดูในกระทู้นี้หน่อย ดิ :embarrassed:
http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=6630.0
Won_J@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ต.ค. 18, 2007 7:59 pm

พอดีไปแสวงบุญที่อาสนวิหารวัดแม่พระบังเกิดมาอะครับ แล้วได้รูปพระมา เลยอยากทราบประวัติครับ

ปล.ได้รูปพระจากวัดนักบุญอันตน ที่ราชบุรีครับ พอดีไปวัดนักบุญอันตนก่อนครับ คุณพ่อเจ้าวัดใจดีมากเลย แจกพวงกุญแจนักบุญอันตนทุกคนที่ไปด้วยครับ
Pry-Kaew
ติดต่อ:

ศุกร์ ต.ค. 19, 2007 12:33 pm

วัดนี้ใช่วันเดียวกับวัดที่มีรูปปั้นขนาดใหญ่ของนักบุญ(จำชื่อไม่ได้)ที่ตัววัดอยู่ติดแม่น้ำหรือเปล่าครับ(ที่มหาไช) ที่เรือประมง(ที่ส่วนใหญ่เป็นคนต่างศาสนา)ก่อนออกทะเล เมื่อเรือผ่านวัดแห่งนี้ต้องจุดประทัดเซ่นรูปนักบุญดังกล่าว(ฟังผู้ใหญ่คริสตังเล่าให้ฟังมาอีกที) ไม่แน่ใจว่าวัดมหาชัยหรือเปล่าครับ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ศุกร์ ต.ค. 19, 2007 1:23 pm

เอ่ออออ พี่พลายคะ มหาชัยอยู่ที่สมุทรสาครค่ะ ส่วนแม่พระมหาชัย เป็นชื่อของพระแม่มารีย์(เขาเรียกปางเหรอ มะแน่จัย)ชื่อหนึ่งอยู่ที่วัดบางนกแขวก ที่สมุทรสงครามอะ ที่พูดได้ เพราะไปเห็นกะตา และเคยเข้าใจผิดมาแล้ว แต่ที่กระจ่างได้เพราะคุณพ่อที่วัดพระแม่บังเกิดเป็นคนบอกมาค่ะ  ::014:: ::014::

PS. นี่ก็เป็นอีกคนหนึ่งที่ยังมะได้ดูรูปอะจิ  ::008:: ::008:: ::008::
Pry-Kaew
ติดต่อ:

ศุกร์ ต.ค. 19, 2007 2:08 pm

melis เขียน: เอ่ออออ พี่พลายคะ มหาชัยอยู่ที่สมุทรสาครค่ะ ส่วนแม่พระมหาชัย เป็นชื่อของพระแม่มารีย์(เขาเรียกปางเหรอ มะแน่จัย)ชื่อหนึ่งอยู่ที่วัดบางนกแขวก ที่สมุทรสงครามอะ ที่พูดได้ เพราะไปเห็นกะตา และเคยเข้าใจผิดมาแล้ว แต่ที่กระจ่างได้เพราะคุณพ่อที่วัดพระแม่บังเกิดเป็นคนบอกมาค่ะ  ::014:: ::014::

PS. นี่ก็เป็นอีกคนหนึ่งที่ยังมะได้ดูรูปอะจิ  ::008:: ::008:: ::008::

จ๊ากกกกกก งั้นข้าพเจ้าคงจำผิดวัด แต่เรื่องดังกล่าวข้าพเจ้าได้ยินมาจากปากคริสตังคนหนึ่ง ที่อ้างเกี่ยวกับวัดคาทอลิกแถบมหาชัยที่ติดแม่น้ำ เป็นรูปปั้นนักบุญผู้ชาย ไม่รู้วัดไหน

:: ทั่ น เ บ เ น ดิ๊ ก โ ต ::
ติดต่อ:

ศุกร์ ต.ค. 19, 2007 2:11 pm

นักบุญอันตน โคกมดตะนอย ราช...รี ครับ
Won_J@
ติดต่อ:

ศุกร์ ต.ค. 19, 2007 7:31 pm

anhaiice เขียน: นักบุญอันตน โคกมดตะนอย ราช...รี ครับ
ใช่แล้วครับ วัดนักบุญอันตนนี้แหละครับ ที่ผมได้แม่พระมหาชัยมา
ปล.พี่พรายแก้วเข้าใจถูกแล้วครับ เวลาฉลองวัดหรือว่าไปไหว้รูปนักบุญอันตน เขามักจะจุดปะทัดกันที่วัดครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Acts 20:35 s
ติดต่อ:

ศุกร์ ต.ค. 19, 2007 9:58 pm

ลองไปขอลุงศักดิ์ที่เวปนี้ดูสิครับ
http://mariarosa.org/chbkk.html
:angel: :angel: :angel:
Pry-Kaew
ติดต่อ:

เสาร์ ต.ค. 20, 2007 4:28 am

Korean_Man เขียน:
anhaiice เขียน: นักบุญอันตน โคกมดตะนอย ราช...รี ครับ
ใช่แล้วครับ วัดนักบุญอันตนนี้แหละครับ ที่ผมได้แม่พระมหาชัยมา
ปล.พี่พรายแก้วเข้าใจถูกแล้วครับ เวลาฉลองวัดหรือว่าไปไหว้รูปนักบุญอันตน เขามักจะจุดปะทัดกันที่วัดครับ

ขอขอบคุณมากครับ สรุปก็คือวัดนักบุญอันตน ราชบุรีใช่ไหมครับ สงสัยกลับไปต้องไปร่วมมิซซา และไปไหว้รูปนักบุญอันตน แถมด้วยยิงปืนขึ้นฟ้าถวายท่านนักบุญสักสามแม็กฯ(ไม่รู้โดนพ่อคุณพ่อเจ้าวัดจะตบกบาลหรือเปล่าก็ไม่รู้) แต่เอาเถอะ แค่ขับรถไปถูก ได้ไปร่วมมิซซา และได้กินข้าววัด(หากวัดไม่มี กินข้าวร้านตามสั่งข้างวัดก็ได้) ก็ดีใจจนน้ำตาไหลแล้ว

คาทอลิกเลือดไทย อบอุ่นและจริงใจที่สุดในโลกแล้วครับ ขอบอก(ความเห็นส่วนบุคคล)

Won_J@
ติดต่อ:

เสาร์ ต.ค. 20, 2007 8:29 pm

ใช่ครับพี่
MarioAntonio
~@

เสาร์ ต.ค. 20, 2007 10:27 pm

ที่เคยได้ยินมาว่าทำไมเขาถึงจุดปะทัด ตอนฉลองน.บ.อันตน เพราะตอนนั้นวัดที่สร้าง อยู่ในระแวกของคนพุทธและพวกเขาก็มีที่นาใหญ่
พอถึงฤดูเก็บเกี่ยว ก็จะเป็นพวกลูกๆหลานๆมาช่วยกัน แต่กฏหมายไทยก็กำหนดให้ชายไทยทุกคนไปเกณท์ทหาร ซึ่งชาวบ้านแถวนั้นก็ไม่อยากให้บุตรหลานของตนถูกเกณท์ เพราะจะไม่มีใครช่วยเก็บเกี่ยว
ชาวบ้านก็ไม่รู้จะไปพึ่งใครก็เลยไปขอที่วัดคาทอลิก กับท่านน.บ.อันตน
พอถึงวันเกณท์ ผู้ชายระแวกนั้นก็จับได้ใบดำ พวกเขาจึงอยากขอบคุณน.บ.อันตน แต่ไม่รู้พิธีของคาทอลิกก็จึงใช้วิธีจุดปะทัดแก้บนแทน

แต่ถ้าใครอยากเป็นทหารก็ไปขอน.บ.เปโตรที่บางเชือกหนังนะคับ
Won_J@
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 23, 2007 7:58 pm

Antonio เขียน: ที่เคยได้ยินมาว่าทำไมเขาถึงจุดปะทัด ตอนฉลองน.บ.อันตน เพราะตอนนั้นวัดที่สร้าง อยู่ในระแวกของคนพุทธและพวกเขาก็มีที่นาใหญ่
พอถึงฤดูเก็บเกี่ยว ก็จะเป็นพวกลูกๆหลานๆมาช่วยกัน แต่กฏหมายไทยก็กำหนดให้ชายไทยทุกคนไปเกณท์ทหาร ซึ่งชาวบ้านแถวนั้นก็ไม่อยากให้บุตรหลานของตนถูกเกณท์ เพราะจะไม่มีใครช่วยเก็บเกี่ยว
ชาวบ้านก็ไม่รู้จะไปพึ่งใครก็เลยไปขอที่วัดคาทอลิก กับท่านน.บ.อันตน
พอถึงวันเกณท์ ผู้ชายระแวกนั้นก็จับได้ใบดำ พวกเขาจึงอยากขอบคุณน.บ.อันตน แต่ไม่รู้พิธีของคาทอลิกก็จึงใช้วิธีจุดปะทัดแก้บนแทน

แต่ถ้าใครอยากเป็นทหารก็ไปขอน.บ.เปโตรที่บางเชือกหนังนะคับ
เท่าที่ผมจำได้ที่คุณพ่อเล่าให้ฟังก็ประมาณนี้อะครับ
Pry-Kaew
ติดต่อ:

พุธ ต.ค. 24, 2007 5:43 am

Antonio เขียน: ที่เคยได้ยินมาว่าทำไมเขาถึงจุดปะทัด ตอนฉลองน.บ.อันตน เพราะตอนนั้นวัดที่สร้าง อยู่ในระแวกของคนพุทธและพวกเขาก็มีที่นาใหญ่

แล้วนักบุญเปโตร บางเชือกหนัง อยู่ที่ไหน จังหวัดใดครับ จะได้เดินทางไปถูก จะได้ไปขอนักบุญเปโตรในสิ่งที่ใฝ่ฝันจะเป็นตั้งแต่เด็กยันวันนี้ ท่านนักบุญคงไม่ทอดทึ้งข้าพเจ้าให้สมหวัง อาเมน

Batholomew
~@

พุธ ต.ค. 24, 2007 1:41 pm

Pry-Kaew เขียน:

แล้วนักบุญเปโตร บางเชือกหนัง อยู่ที่ไหน จังหวัดใดครับ จะได้เดินทางไปถูก จะได้ไปขอนักบุญเปโตรในสิ่งที่ใฝ่ฝันจะเป็นตั้งแต่เด็กยันวันนี้ ท่านนักบุญคงไม่ทอดทึ้งข้าพเจ้าให้สมหวัง อาเมน

ที่นี่หรือเปล่าครับ http://www.catholic.or.th/archive/archb ... bkk33.html
ตอบกลับโพส