ระวังพวกหลอกถามข้อมูลบัตรเครดิตค่ะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
-Rei-
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ย. 04, 2007 3:25 pm

พี่ที่ทำงานเพิ่งเจอค่ะสดๆ ร้อนๆ เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมานี่เอง
มันจะโทรมาด้วย Private number ที่ไม่โชว์เบอร์
แล้วบอกว่าเราติดหนี้บัตรมันก้อนใหญ่ (โดยที่เราไม่รู้มาก่อนเลย)
จากนั้นก็จะขอทราบข้อมูล วันเดือนปีเกิด วันหมดอายุของบัตรเครดิต เลข 3 ตัวหลังบัตร และอื่นๆ
พี่ที่ทำงานไหวตัวทันก็เลยไม่ได้ให้ข้อมูลไป มันก็ขู่ว่า ถ้าไม่ให้ความร่วมมือในการสอบสวนจะต้องถูกฟ้องขึ้นศาล
พี่เค้าก็ไม่ยอมให้ข้อมูล ก็ขอเบอร์โทรกลับ มันก็ทำเสียงไม่พอใจ หว่านล้อมต่างๆ ให้บอกข้อมูล
แต่พี่เค้าก็ไม่ยอมค่ะ หลังจากนั้นลองโทรไปตามเบอร์และชื่อที่มันให้มาปรากฏว่าเป็นเบอร์แรกเป็นของร่วมกตัญญู
และเบอร์ที่ 2 เป็นของโรงพยาบาลศรีธัญญาค่ะ ไม่ใช่เบอร์ธนาคารแต่อย่างใด

และพอโทรไปเช็คที่ธนาคารก็ไม่ได้มีหนี้ก้อนนั้นจริงค่ะ

ขอบคุณพระเจ้าที่พี่คนนั้นเค้าขี้สงสัย แต่ถ้าเป็นบางคนที่ไม่ทราบเรื่องอาจจะให้ไปก็ได้

ระวังตัวด้วยนะคะ ถ้าใครได้ข้อมูลทางการเงินของเราไป เค้าเอาไปซื้อของทางอินเตอร์เน็ต
โอนเงินจากบัตรของเรา หรือแม้แต่โทรไปปิด-เปิดบัตร หรือ ขอบัตรเสริมได้ทันที
ข้อมูลพวกนั้น ห้ามบอกใครอย่างเด็ดขาด

เจ้าหน้าที่ธนาคารตัวจริงจะมีข้อมูลอยู่แล้ว จะไม่มาถามเราหรอกค่ะ
และการทวงหนี้ของสถาบันการเงินทุกแห่ง จะทวงเป็นจดหมายก่อนค่ะ
จะไม่มีการทวงเป็นโทรศัพท์โดยที่ไม่ส่งใบแจ้งหนี้มาอย่างเด็ดขาด

ถ้าหากกลัวว่าที่โทรมาจะเป็นเจ้าหน้าที่นาคารจริง ให้เราโทรไปที่ธนาคารด้วยเบอร์กลาง
(อย่าโทรไปตามเบอร์ที่มันให้มา เพราะมันอาจให้เบอร์บ้านเพื่อนมันมาก็ได้)
ถามหาเจ้าหน้าที่คนนั้นแล้วขอนัดไปพบที่ธนาคาร พร้อมขอสำเนาเอกสาร
และถ้าจะให้ชัวร์ ให้โทรเข้าเบอร์ Call Center ที่ปรากฏหลังบัตรเพื่อเช็คยอดเงินในบัญชีด้วยค่ะ
Rakkypoko!

อาทิตย์ พ.ย. 04, 2007 7:53 pm

ระวังพวกตุ๋นๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
Batholomew
~@

อาทิตย์ พ.ย. 04, 2007 11:39 pm

ขอบพระคุณพระเจ้าและขอพระองค์ทรงเมตตาพวกเขานะครับ ::001::
Champkun
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ย. 05, 2007 10:57 pm

ข้อมูลที่มันขอไป สามารถเอาไปใช้ธุรกรรมเครดิต ผ่านทางอินเตอร์เน็ทได้นะครับ
เราไม่มีความจำเป็นต้องให้ข้อมูลพวกนี้ เพราะทางธนาคารจะมีข้อมูลพวกนี้ของเราอยู่แล้ว
Prod Pran
Defender of lawS

อังคาร พ.ย. 06, 2007 6:15 am

ขอบคุณค่ะ จะจำไว้ : emo036 :
Holysong_holyHill
ติดต่อ:

อังคาร พ.ย. 06, 2007 6:05 pm

เมือเช้ามีคนโทรมา ว่าถูกรางวัล 50000 : xemo029 : ให้เราบอกข้อมูลส่วนตัว ถามเราว่าทำงานอะไร เราบอกว่า เป็นนักกฎหมายของศาล นิติกร มันตัดสาย หายไปเลย : emo033 :
ระวังให้ดีนะครับคับ พี่น้องงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง :police:
sasuke
~@

อังคาร พ.ย. 06, 2007 6:11 pm

Holysong_holyHill เขียน: เมือเช้ามีคนโทรมา ว่าถูกรางวัล 50000 : xemo029 : ให้เราบอกข้อมูลส่วนตัว ถามเราว่าทำงานอะไร เราบอกว่า เป็นนักกฎหมายของศาล นิติกร มันตัดสาย หายไปเลย : emo033 :
ระวังให้ดีนะครับคับ พี่น้องงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง :police:
ฮาครับพี่น้อง

แต่ที่อเมริกา รองประธานาธิบดีฝ่ายความมั่นคง ยังเคยโดนขโมยตัวตนเลย
นี่แสดงว่าโจรเค้าเจ๋งหรือว่าโจรเรากระจอกกันครับ  : xemo028 :
Marie Antoinette

อังคาร พ.ย. 06, 2007 6:26 pm

ไม่เคยมีแบบนี้โทรมาเลยอะ
ติดต่อ:

อังคาร พ.ย. 06, 2007 6:29 pm

อืม ตอนนี้มันระบาดหนักกว่าไข้หวัดนกอีก ออ สงสัยมันมากับน้ำท่วม พวกอหิวาตกโรคนี่ : xemo031 :
Jeab Agape
~@

อังคาร พ.ย. 06, 2007 8:16 pm

Holysong_holyHill เขียน: เมือเช้ามีคนโทรมา ว่าถูกรางวัล 50000 : xemo029 : ให้เราบอกข้อมูลส่วนตัว ถามเราว่าทำงานอะไร เราบอกว่า เป็นนักกฎหมายของศาล นิติกร มันตัดสาย หายไปเลย : emo033 :
งั้นเจี๊ยบจะตอบว่า เป็นผู้ถือกระเป๋าให้พี่ชายเป็นนิติกร ก็แล้วกัน

ถ้าเราไม่โลภเราก็จะไม่เสียอะไร :cry:

เคยมีคนโทรไปหาเจี๊ยบให้ทำบัตรเครดิต ก็ตอบว่า ชอบใช้เงินสด หรือบางทีก็ถามว่า ถ้าใช้บัตรเครดิต แล้วต้องไปจ่ายเงินอีกหรือเปล่า เขาก็ว่าก็จ่าย
สิคะ ...เจี๊ยบเลยบอกว่า งั้นชอบใช้เงินสดครับ  หรือบางที เขาโทรมาขายประกัน ออฟชั่นโน่นนี่ จะได้เงินเท่านั้นเท่านี้ เลยตอบไปว่า ขอบคุณที่เป็นห่วง
ผมมีพอ(เพียง)แล้วครับ...................."จงดูนกในอากาศมันไม่ได้ส่ำสม พระเจ้ายังทรงเลี้ยงดูมัน"
ติดต่อ:

อังคาร พ.ย. 06, 2007 8:29 pm

Jeab Agape เขียน:
งั้นเจี๊ยบจะตอบว่า เป็นผู้ถือกระเป๋าให้พี่ชายเป็นนิติกร ก็แล้วกัน

ถ้าเราไม่โลภเราก็จะไม่เสียอะไร :cry:

เคยมีคนโทรไปหาเจี๊ยบให้ทำบัตรเครดิต ก็ตอบว่า ชอบใช้เงินสด หรือบางทีก็ถามว่า ถ้าใช้บัตรเครดิต แล้วต้องไปจ่ายเงินอีกหรือเปล่า เขาก็ว่าก็จ่าย
สิคะ ...เจี๊ยบเลยบอกว่า งั้นชอบใช้เงินสดครับ  หรือบางที เขาโทรมาขายประกัน ออฟชั่นโน่นนี่ จะได้เงินเท่านั้นเท่านี้ เลยตอบไปว่า ขอบคุณที่เป็นห่วง
ผมมีพอ(เพียง)แล้วครับ...................."จงดูนกในอากาศมันไม่ได้ส่ำสม พระเจ้ายังทรงเลี้ยงดูมัน"
[/

โน้องเอ๋ย อย่าว่าแต่ถือเลย ช่วงนี้กระเป๋าตังค์พี่ยังหาไม่เจอเลย มัยแฟ๊บซ้ะ :cry:
-Rei-
ติดต่อ:

อังคาร พ.ย. 06, 2007 8:37 pm

อือ ช่วงนี้เป้นฤดูกาลขายประกันอะไรก็ไม่รู้

วันก่อนโดน 3 สายในวันเดียว  ::010::
Alphonse

อังคาร พ.ย. 06, 2007 10:51 pm

ระวังพวกเมลล์ ด้วยนะครับ...
ที่ส่งมาให้เล่นเกม หรือล็อตเตอรี่น่ะครับ...เปิดเจอลบทิ้งเลยนะฮะ
Batholomew
~@

พุธ พ.ย. 07, 2007 8:49 am

Fwd mail นะครับ

วันนี้เจอมิจฉาชีพโทรมา  เลยมาเล่าสู่กันฟัง  เผื่อจะได้ระวังตัว                           

วันนี้ 25/10/50 ตอนสายๆ มีโทรศัพท์เข้ามาที่มือถือ โชว์เบอร์ 015935761040               
พอรับสาย เป็นเทป "นี่เป็นระบบตอบรับอัตโนมัติของธนาคาร UOB รัตนสิน  จะขอแจ้งว่าขณะนี้บัตร 
เครดิตของท่านได้ถูกระงับการให้บริการ  เนื่องจากท่านมียอดค้างชำระเกินกว่าที่ทางธนาคารกำหนด 
.... หากต้องการข้อมูลใดๆ เพิ่มเติม ท่านสามารถ กด 9 เพื่อติดต่อ Call Center .... "   
เราก็กด 9 เลย  มีผู้ชายมารับสาย (ฟังชื่อ-สกุล ไม่ทัน)                               

เอ : โทษนะคะ ตะกี๊มีโทรศัพท์มาแจ้งว่าบัตรเครดิตถูกระงับบริการ  แต่ดิฉันไม่เคยใช้บริการ UOB  ค่ะ                                                                       

ชาย UOB : ขอทราบชื่อ-นามสกุล เพื่อตรวจสอบข้อมูลหน่อยครับ                           

เอ : (บอกชื่อ-นามสกุล)                                                       

ชายUOB : (ทวนชื่อ นามสกุล --> เอว่าได้ยินพูดนามสกุลผิดน่ะ)                         

เอ : ต้องการให้สะกดให้มั้ยคะ                                                   

ชาย UOB : ไม่ต้องครับ  ขอทราบวัน เดือน ปี เกิด                                 

เอ : (บอกวัน เดือน ปี เกิด)                                                   

ชายUOB : คุณมีการขอเปิดใช้บัตรเครดิตของทางธนาคาร วันที่ 5 กันยายน วงเงิน 60,000 บาท 

เอ : Confirm ว่าไม่เคยเป็นลูกค้าค่ะ                                             

ชายUOB : แต่คุณมาขอเปิดใช้บริการ ด้วยหลักฐาน ดังนี้ 1.หนังสือรับรองเงินเดือนของ บริษัท ....
(ฟังไม่ทัน)                                                                 

เอ : ขอโทษค่ะ ทำงาน รพ. ไม่ได้ทำงานบริษัท คุณสามารถตรวจสอบกับฝ่ายบุคคลได้    (ให้เบอร์ฝ่ายบุคคลไป)                                                         

ชายUOB : ถ้าคุณมั่นใจว่าคุณไม่ได้เป็นคนมาเปิดใช้บริการ ถ้างั้นข้อมูลคุณก็รั่วไหล หรือไม่ก็มีมิจฉาชีพ
แอบอ้างแล้วล่ะครับ เดี๋ยวทางเราจะแจ้งข้อมูล Case คุณ เข้าไปที่ฝ่ายกฎหมาย Bank ชาติ หลังจาก
ทางโน้นรับเรื่อง จะโทรกลับในเวลาไม่เกิน 30 นาที                                   

เอ : แล้วจะให้ทำไงคะ แจ้งความมั้ยคะ                                           

ชายUOB : ไม่เป็นไรครับ เนื่องจากทางเรารับเรื่องแล้ว เดี๋ยวจะมีคนติดต่อกลับ ไม่เกิน 30 นาทีครับ                                                                       

จบการสนทนา                                                               

แล้วเอก็เลยโทรหา UOB ช่วยเช็คข้อมูลให้หน่อย ที่ UOB ไม่มีข้อมูลเอ  (อันนี้พอดีมีเส้นสายนิดนึงนะ 
เลยทำได้ในเวลาไม่เกิน 5 นาที แต่ขออนุญาตไม่เล่ารายละเอียดค่ะ)                       

สักพัก มีสายเข้า ไม่โชว์เบอร์ (ขึ้นเป็น Call ไม่มีเบอร์)                               

ชายBankชาติ : สวัสดีครับ ผมสุริยะ (นามสกุลฟังไม่ทัน) โทรจากฝ่ายกฎหมาย Bankชาติ  ทางเรา
ได้รับการแจ้งจากธนาคารยูโอบี ว่าเครดิตของคุณมีปัญหา  Case ของคุณเป็นกรณีเร่งด่วนที่จะต้องแก้ 
ไข มิฉะนั้นความเสียหายจะเกิดมากขึ้น                                             

เอ : ขอโทษนะคะ ขอทราบรายละเอียด เพราะไม่ทราบว่ามีความเสียหายอะไรบ้าง  ธนาคารไม่ได้แจ้งรายละเอียด                                                             

ชายBankชาติ : ข้อมูลที่เราได้ มีการขอเปิดใช้บัตรเครดิต วงเงิน 60,000 บาท เมื่อวันที่ 5 กันยา
, 13 กันยา มีการไปรูดซื้อสินค้าที่ห้างเซ็นทรัลฯ ลาดพร้าว ยอดเงิน 18,500 บาท , 14 กันยา มี 
การกดเงินสดออกไป 30,000 บาท  (แล้วก็เงียบไป)                                 

เอ : แล้วไงคะ มีรายการอะไรอีก                                               

ชายBankชาติ :  มีเท่านี้ครับ 2 รายการ                                           

เอ : แค่นี้  Case ดิฉันนี่เร่งด่วนแล้วเหรอ                                         

ชาย Bankชาติ : ยอดความเสียหาย 48,500 บาทแล้วนะครับ                             

เอ : แล้วไงคะ ดิฉันต้องทำอะไรบ้าง                                             

ชายBankชาติ : ถ้าคุณมั่นใจว่าคุณไม่ได้เป็นคนทำ คุณต้องตอบคำถามตามความเป็นจริง เพื่อให้ข้อมูล
เรา  และทางเราจะขอบันทึกเทปสนทนาเพื่อใช้เป็นหลักฐาน เริ่มเลยนะครับ  ขอทราบชื่อ นามสกุล ครับ                                                                       

เอ : แต่ก่อนอื่น จะมั่นใจได้ไงคะว่าคุณไม่ใช่มิจฉาชีพที่แฝงตัวมาขอข้อมูลส่วนตัวคนอื่น มีอะไรยืนยันว่า
คุณเป็นคน Bankชาติไม่ทราบ                                                     

ชายBankชาติ : คุณครับ นี่เป็นฝ่ายกฎหมาย Bankชาตินะ  แล้วการคุยกันก็มีการบันทึกเทปเป็นหลักฐานนะครับ                                                                 

เอ : ขอโทษนะ คุณบันทึก ไม่ใช่ดิฉัน  เอาเป็นว่า ขอเบอร์โทรกลับค่ะ เดี๋ยวจะโทรกลับไปให้ข้อมูลเอง                                                                       

ชาย Bankชาติ : คุณครับ คุณควรให้ความร่วมมือในการตอบคำถามนะครับ เพื่อประโยชน์ของตัวคุณเอง

เอ : ก็ไม่ได้บอกว่าไม่ร่วมมือ  ยินดีให้ข้อมูลเต็มที่ ตอบทุกคำถาม คุณเตรียมเครื่องบันทึกเสียงไว้เลย
แต่เดี๋ยวโทรกลับไปเอง เอาเบอร์มา                                               

ชาย Bankชาติ : คุณครับ ถ้าคุณไม่ให้ความร่วมมือ ไม่ตอบคำถามก็ได้นะครับ แต่คุณจะเสียหายนะครับ 

เอ : ยังงั้นคุณก็ควรให้ความร่วมมือเหมือนกัน เอาเบอร์มา จะโทรกลับเอง ว่าไง 02           
(น้ำเสียงข่มขู่มันด้วย)                                                         

ชายBankชาติ : เอ่อ ครับ เท่านี้ก่อนดีกว่ามั้ยครับ                                     

เอ : 02 แล้วอะไรต่อ จะตอบมั้ย (ขู่มันมากขึ้น)                                     

ชายBankชาติ :  เอ่อ ครับ 02-433-3980                                         

เอ : เดี๋ยวโทรกลับค่ะ                                                         

ทางโน้นมันก็วางหูเลย                                                         
โทรกลับไปไม่มีสัญญาณ ก็เลยโทรถาม 1133 ให้ตรวจสอบ  เค้าแจ้งว่าหมายเลขนี้ไม่มีอยู่ในสารบบ 
หลังจากนั้นก็เลยโทรแจ้งให้ทาง ธนาคาร UOB ทราบว่ามีการแอบอ้างแบบนี้ เพื่อให้เค้าตรวจสอบ   

ก็ขอให้เพื่อนๆ มีสติ  ถ้าเจออะไรแบบนี้ เรื่องนี้มีพิรุธเยอะ                               

1.      สมมติว่า ถึงแม้เป็นบัตรเราเอง ถ้ามีการใช้บัตร 13-14 กันยายน จนถึงตอนนี้ 25     
ตุลาคม วงเงิน 60,000 บาท ใช้ไป 48,500 บาท เค้าตัดยอดกันวันไหน  เราสามารถชำระเงินได้
ถึงเมื่อไร เราจะโดนระงับการใช้บัตรแล้วจริงหรือ                                     

2.      ปกติมีปัญหาอะไร ทำไมไม่ให้เราไปแจ้งความ แล้วนำเอกสารแจ้งความไปติดต่อเอง   

3.      ทำไม UOB ไม่ดำเนินการเอง  ทำไมต้องส่งให้ Bank ชาติ                     

4.      Bankชาติ เกี่ยวอะไรกับบัตรเครดิต หน่วยงานที่น่าจะเกี่ยวข้องมากกว่าน่าจะเป็นเครดิตบูโร                                                                 

5.      ถ้าหน่วยงานมีสังกัดจริง ทำไมโทรมาไม่ใช้เบอร์ที่ตรวจสอบได้ แต่เป็นเบอร์ที่ไม่โชว์เบอร์

น้องๆ ที่นั่งอยู่ในห้องทำงานเดียวกันตอนเกิดเหตุ " โห..ได้แต่เคยอ่าน Forward Mail วันนี้ได้ยิน 
เองกะหู เห็นเองกะตา ไม่น่าเชื่อเลย  นี่พี่เอเจอนะ ถ้าเป็นพวกเรานะ  ให้ข้อมูลมันไปหมดแล้ว" 
เลยเป็นที่มาของการส่ง Forward Mail ฉบับนี้ค่า
Marie Antoinette

พุธ พ.ย. 07, 2007 10:45 am

ยูโอบี เป็นธนาคารเดียวที่บริการได้ ห่วยที่สุด ถ้าไม่ติดใช้บริการ ธน.ออนไลน์มัน ก็ไม่เคยคิดจะใช้นะนี่นะ ::019::
-Rei-
ติดต่อ:

พุธ พ.ย. 07, 2007 6:13 pm

ขอบคุณ คุณ Batholomew ค่ะ
เป็นเมลที่เห็นภาพเลย ^^
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. พ.ย. 08, 2007 12:31 pm

-Rei- เขียน: ขอบคุณ คุณ Batholomew ค่ะ
ยินดีครับ ::001::
อันตน
~@

อังคาร พ.ย. 13, 2007 12:03 am

-Rei- เขียน: ขอบคุณ คุณ Batholomew ค่ะ
มีแต่ตัวหนังสือล้วนๆ ไม่เห็นมีภาพเลย :grin:
Prod Pran

อังคาร พ.ย. 13, 2007 7:46 am

อันตน เขียน:
มีแต่ตัวหนังสือล้วนๆ ไม่เห็นมีภาพเลย :grin:
น้องเร เป็น อาร์ทติส จินตนาการได้อย่างรวดเร็ว อิอิ : emo036 :
-Rei-
ติดต่อ:

อังคาร พ.ย. 13, 2007 9:11 pm

Prod Pran เขียน:
อันตน เขียน:
น้องเร เป็น อาร์ทติส จินตนาการได้อย่างรวดเร็ว อิอิ : emo036 :
ถูต้องนะค๊า  : xemo026 :
Joseph

พุธ พ.ย. 14, 2007 8:28 pm

เรื่องบัตรเครดิตพี่สาวพี่ก็โดน อยู่ดีๆ มีคนมาโอนเงินจากแคนนาดาหลายหมื่น ธนาคารเขาก็โทรมาแจ้ง พี่สาวพี่บอกไม่เคยติดต่อใครที่แคนนาดาไม่ได้โอนเงินไป ธนาคารเขาเลยให้ไปแจ้งความแล้วเอาใบแจ้งความมาอายัดไว้ ก็ยังดีที่ธนาคารโทรมาแจ้งก่อนถ้าไม่เช่นนั้นเสียเงินไปต่างประเทศฟรีๆ ก็โชคดีไป ทุกวันนี้เทคโนโลยีมันทันสมัยพวกอาชญากรก็ทันสมัย เรื่องเงินๆ ทองๆ ต้องระวังไว้หน่อย น่ากลัวมากเลย พี่สาวพี่ก็แปลกใจไม่รู้เขาเบิกไปได้ยังไงเอาหลักฐานที่ไหนไปเบิกยัง งง กันอยู่
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ พุธ พ.ย. 14, 2007 9:54 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส