@@ ใครต้องการจะเป็นคริสต์ เชิญกระทู้นี้ค่ะ @@

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
Viridian

จันทร์ ม.ค. 26, 2009 12:00 am

koonnai3 เขียน: ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ให้ความต้อนรับและกรุณาเป็นอย่างดีค่ะ

ตอนนี้มีปัญหาส่วนตัวเยอะมาก  : emo031 : : xemo023 :
ได้ยินคริสเตียนหลายท่านแนะนำว่าให้อธิษฐาน แต่ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรบ้าง เกรงจะทำไม่ถูก
ได้ยินคำว่า "ไม้อ้อที่ช้ำแล้ว ท่านจะไม่หัก" รู้สึกดีมากๆค่ะ
~@Little lamb@~ เขียน: การอธิษฐาน
ก็ง่าย ๆ เลยค่ะ

คุณพูดกับพระเจ้า  เหมือนลูกพูดกับพ่อนั่นแหละ   ::017::
อย่ากระวนกระวายใจถึงสิ่งใดเลย จงทูลพระเจ้าให้ทรงทราบถึงความปรารถนาทุกอย่างของท่านโดยคำอธิษฐาน การวอนขอพร้อมด้วยการขอบพระคุณ
แล้วสันติสุขของพระเจ้าซึ่งเกินสติปัญญาจะเข้าใจได้นั้น จะคุ้มครองดวงใจและความคิดของท่านไว้ในพระคริสตเยซู

(ฟิลิบปี 4:6-7)
แก้ไขล่าสุดโดย Viridian เมื่อ จันทร์ ม.ค. 26, 2009 12:01 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
koonnai3

จันทร์ ม.ค. 26, 2009 12:04 am

ขอบคุณมากค่ะ
คุณ †Ecclēsia คุณ Little Lamb คุณ Viridian  : xemo017 :
และท่านอื่นๆด้วยค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ ม.ค. 26, 2009 12:31 am

ยินดีรับใช้ค่ะ
Viridian

จันทร์ ม.ค. 26, 2009 1:41 pm

ยินดีค่ะ ::001::
rainism

อังคาร ม.ค. 27, 2009 12:14 am

อยากเป็นคริสต์ค่ะ เพราะไม่ศรัทธาพุทธแล้ว

ตอนนี้อยู่แถวๆ รังสิตค่ะ มีวัดไหนใกล้ๆบ้างค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย rainism เมื่อ อังคาร ม.ค. 27, 2009 12:22 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Dis volentibus

อังคาร ม.ค. 27, 2009 12:33 am

rainism เขียน: อยากเป็นคริสต์ค่ะ เพราะไม่ศรัทธาพุทธแล้ว

ตอนนี้อยู่แถวๆ รังสิตค่ะ มีวัดไหนใกล้ๆบ้างค่ะ
ถ้าวัดของคาทอลิกก็จะเป็น วัดพระชนนีของพระเป็นเจ้า รังสิต ค่ะ http://www.motherofgod-church.com/
แก้ไขล่าสุดโดย Dis volentibus เมื่อ อังคาร ม.ค. 27, 2009 12:35 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
kanommha
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 27, 2009 8:45 am

ถ้าวัดของคาทอลิกก็จะเป็น วัดพระชนนีของพระเป็นเจ้า รังสิต

พรุ่งนี้เช้ามีมิสซา 7 โมงเช้า แต่ว่า ท่าไม่มีรถส่วนตัว หรือท่าจังหวะนั้นไม่มี เท๊กซี่ ต้องนั่งมอเตอร์ไซค์เข้าไปในซ. อยู่ห่างไกล ป้ายรถเมล์สุดท้าย
ก่อนเกือบรถเมล์จะขึ้นสะพานข้ามไปฝั่งเมเจอร์แล้ว แบบป้ายสุดท้ายลงรถก็คือ หน้าแมคโคร ละนั่งเท็กซี่หรือมอไซค์ต่อเข้าไป

ก็อาจจะลำบากนิดหน่อยนะ  ::001::
rainism

อังคาร ม.ค. 27, 2009 2:11 pm

วัดของโปรเตสแตนท์ ใกล้ๆ แถวรังสิต มีรึเปล่าค่ะ  :laugh:
satoshi_b1

อาทิตย์ ก.พ. 15, 2009 12:59 pm

ผมอยากเป็นนะครับ อยากเป็นมากด้วยครับไปวัดประจำเลย แต่ยังไม่ได้เรียนเลย ทำงัยดีหล่ะครับ แบบว่าอยุ่บ้านนอก
คุณพ่อบอกว่าม่ะมีครูคำสอนนะครับ ผมอยู่ศรีสะเกษครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ  : emo038 :
RainNyLio

ศุกร์ ก.พ. 20, 2009 7:01 am

พอดี อยากเปลี่ยนศาสนาอ่าค่ะ...  ตั้งแต่เล็กจนโต ไม่เคยนับถือพุทธเลย คือเวลาเรียนวิชาศาสนาตัวเองก็ไม่ค่อยให้ความสนใจอ่ะค่ะ

ก็มีบ้างนะค่ะ ที่ใส่บาตรหรือว่าสวดมนต์ (เรียนโรงเรียนพุทธน่ะค่ะ เลยต้องทำ)

เลยคิดว่า นับถือศาสนาคริสต์จะดีกว่า เพราะว่า ตัวเองเชื่อในพระเยซูเจ้าอ่ะค่ะ เชื่อในคำสอนหลายๆเรื่อง

โดยส่วนตัวแล้ว ที่บ้านต้นสายเปนชาวโปรตุเกสอ่าค่ะ.. เลยจะนับถือตามสายที่บ้าน น่าจะเปนคาทอลิกนะค่ะ

คือ ไม่เคยถามเลย เพราะยายและแม่ นับถือพุทธ ส่วน ตา (น้องของยาย) และยายทวด นับถือคริสต์ค่ะ

อยากจะทราบว่า ถ้าจะนับถือคริสต์นั้น ต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ..  ตอนนี้อาศัยอยู่ที่ดอนเมือง โบสถ์ที่นี่ ได้ย้ายไปแล้วอ่ะค่ะ

คือ เคยผ่านๆโบสถ์นี้อยู่ แต่ไม่ได้เข้าไป... จะมีโบสถ์ไหนบ้างค่ะ ที่ใกล้ๆกับดอนเมือง

แล้วตอนนี้ แม่ไม่ค่อยเห็นด้วย เรื่องที่จะเปลี่ยนศาสนา อยากขอคำแนะนำหน่อยอ่ะค่ะ..  ช่วยบอกด้วยนะค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ...

ปล. เรื่องคำภีร์ก็ได้ที่แจกๆมาบ่อยๆ แล้วเก็บไว้ทุกอันเลยนะคะ ไม่ทราบว่าจะหาเปนเล่มๆได้ที่ไหนค่ะ?
Batholomew
~@

ศุกร์ ก.พ. 20, 2009 7:43 am

satoshi_b1 เขียน: ผมอยากเป็นนะครับ อยากเป็นมากด้วยครับไปวัดประจำเลย แต่ยังไม่ได้เรียนเลย ทำงัยดีหล่ะครับ แบบว่าอยุ่บ้านนอก
คุณพ่อบอกว่าม่ะมีครูคำสอนนะครับ ผมอยู่ศรีสะเกษครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ  : emo038 :
ปกติไม่มีครูคำสอนก็เป็นคุณพ่อนั่นแหละครับที่สอน ยังไงลองถามคุณพ่ออีกซักครั้งนะครับ ::004::
หรือไม่ก็ลองติดวัดคาทอลิกอื่นในศรีสะเกษดูก็ได้ครับ ขอพระเป็นเจ้าอวยพร

วัดนักบุญยอแซฟ บ้านหนองทามน้อย
ม.7 ต.คำเนียม อ.กันทรารมย์ จ.ศรีสะเกษ 33130
โทร.081-955-0930

วัดพระหฤทัย บ้านสีถาน
ม.7 ต.หนองบัว อ.กันทรารมย์ จ.ศรีสะเกษ 33130
โทร.045-561-9038

วัดแม่พระเป็นที่พึ่ง บ้านโนนสว่าง
ม.3 ต.บก อ.โนนคูณ จ.ศรีสะเกษ 33250
โทร.089-282-4747

วัดแม่พระประจักษ์เมืองลูร์ด บ้านสะพาน
ม.8 ต.หนองหัวช้าง อ.กันทรารมย์ จ.ศรีสะเกษ 33130

วัดนักบุญเทเรซาแห่งพระกุมารเยซู กันทรลักษณ์
ต.น้ำอ้อม อ.กันทรลักษณ์ จ.ศรีสะเกษ 33110

วัดนักบุญเปาโล บ้านหนองรุง
ตู้ ป.ณ.9 ม.7 ต.กุดเสลา  อ.กันทรลักษณ์ จ.ศรีสะเกษ 33110
โทร.081-725-4797

วัดนักบุญเปโตร บ้านท่าสว่าง (ตากอย)
ม.2 ต.โนนสำราญ อ.กันทรลักษณ์ จ.ศรีสะเกษ 33110

วัดนักบุญเปาโลกลับใจ ขุนหาญ
อ.ขุนหาญ จ.ศรีสะเกษ 33150

วัดนักบุญเปโตร ราษีไศล
อ.ราษีไศล จ.ศรีสะเกษ 33160

วัดคริสตศิรประภา ศรีสะเกษ
1407/3 ถ.รอบเมืองใต้ อ.เมือง จ.ศรีสะเกษ 33000

วัดนักบุญเปาโล บ้านสร้างเหล่า
ม.3 ต.ยาง อ.กันทรารมย์ จ.ศรีสะเกษ 33130

RainNyLio เขียน: พอดี อยากเปลี่ยนศาสนาอ่าค่ะ...  ตั้งแต่เล็กจนโต ไม่เคยนับถือพุทธเลย คือเวลาเรียนวิชาศาสนาตัวเองก็ไม่ค่อยให้ความสนใจอ่ะค่ะ

ก็มีบ้างนะค่ะ ที่ใส่บาตรหรือว่าสวดมนต์ (เรียนโรงเรียนพุทธน่ะค่ะ เลยต้องทำ)

เลยคิดว่า นับถือศาสนาคริสต์จะดีกว่า เพราะว่า ตัวเองเชื่อในพระเยซูเจ้าอ่ะค่ะ เชื่อในคำสอนหลายๆเรื่อง

โดยส่วนตัวแล้ว ที่บ้านต้นสายเปนชาวโปรตุเกสอ่าค่ะ.. เลยจะนับถือตามสายที่บ้าน น่าจะเปนคาทอลิกนะค่ะ

คือ ไม่เคยถามเลย เพราะยายและแม่ นับถือพุทธ ส่วน ตา (น้องของยาย) และยายทวด นับถือคริสต์ค่ะ

อยากจะทราบว่า ถ้าจะนับถือคริสต์นั้น ต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ..  ตอนนี้อาศัยอยู่ที่ดอนเมือง โบสถ์ที่นี่ ได้ย้ายไปแล้วอ่ะค่ะ

คือ เคยผ่านๆโบสถ์นี้อยู่ แต่ไม่ได้เข้าไป... จะมีโบสถ์ไหนบ้างค่ะ ที่ใกล้ๆกับดอนเมือง

แล้วตอนนี้ แม่ไม่ค่อยเห็นด้วย เรื่องที่จะเปลี่ยนศาสนา อยากขอคำแนะนำหน่อยอ่ะค่ะ..  ช่วยบอกด้วยนะค่ะ

ปล. เรื่องคำภีร์ก็ได้ที่แจกๆมาบ่อยๆ แล้วเก็บไว้ทุกอันเลยนะคะ ไม่ทราบว่าจะหาเปนเล่มๆได้ที่ไหนค่ะ?
คุณ RainNyLio สนใจลองมาที่วัดคาทอลิกสิครับ
วัดคาทอลิกที่ใกล้ดอนเมือง ติดต่อคุณพ่อขอเรียนคำสอนได้เลยครับ
ขอพระเจ้าอวยพรนะครับ

วัดมารีสวรรย์ ดอนเมือง
18/95   หมู่ 1  ถนนสรงประภา 
แขวงทุ่งสีกัน  เขตบางเขน  กรุงเทพฯ 10210
โทร.02-566-1448, 02-566-1606, 02-566-1453

วัดพระชนนีของพระเป็นเจ้า รังสิต
246/22 ม.1 ต. ประชาธิปัตย์
อ.ธัญบุรี  จ. ปทุมธานี 12130
โทร.02-992-1363-4
การเดินทาง : เลยดอนเมืองไปทางรังสิต วัดอยู่ทางซ้ายมือครับ จะเห็นกางเขนบนโบสถ์สูง ๆ

วัดอัครเทวดามีคาแอล (วัดสะพานใหม่)
343/59 ม.7 พหลโยธิน แขวงคลองถนน
เขตบางเขน กรุงเทพฯ 10220
โทร.0-2521-1408,0-2972-4989 ถึง 90
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Batholomew เมื่อ พุธ มี.ค. 25, 2009 9:01 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Cecilia_PEAR
ที่อยู่: 1506/504 ซ.7/ม.สราลี เทพารักษ์ สป. // อาสนวิหาอัสสัมชัญ
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 06, 2009 4:04 am

rainism เขียน: วัดของโปรเตสแตนท์ ใกล้ๆ แถวรังสิต มีรึเปล่าค่ะ  :laugh:

ถ้าเป็นของโปรเตสแตนท์ จะเป็นคริสตจักรอ่าค่ะ อิอิ...

คริสตจักรใจสมานรังสิตจ้ะ...แระก้อมีคริสตจักรเมธอดิสรังสิต..อ่าจ้ะ  : emo038 :

http://www.tantee.net/board/user/topic_ ... &page=last

ขอพระจิตเจ้าทรงนำเน้อค่ะเน้อ ............... : xemo026 :
† shout to the lord †

พุธ มี.ค. 25, 2009 8:59 am

ขอบคุณพระเจ้าที่ทุกวันนี้มีคนเข้าหาพระองค์มากขึ้น
...ทุกสิ่งที่เราได้ดำเนินชีวิตมาเจอกับพระเจ้านั้นไม่ใช่เหตุบังเอิน
แต่!!!
พระเจ้าเป็นผู้กำหนดและพระองค์กำลังเรียกลูกของพระองค์คืน
....... ::011::
                                        ..พระเจ้าอวยพร..
Transworld

จันทร์ เม.ย. 06, 2009 2:40 am

ผมเป็นคาธอลิคคับ
แต่ว่าไม่ได้เข้าโบสถ์หลายปีแล้วอ่าคับ เกิน 5 ปีและ
ผมอยู่แฮปปี้แลนด์อ่ะคับ มีโบสถ์ไหนแนะนำมั่งเหรอคับ
ผมว่าจะศึกษาคำสอนก่อนแล้วค่อยเขาโบสถ์อ่าคับ
Dark Life

จันทร์ เม.ย. 06, 2009 7:35 am

RainNyLio เขียน: พอดี อยากเปลี่ยนศาสนาอ่าค่ะ...  ตั้งแต่เล็กจนโต ไม่เคยนับถือพุทธเลย คือเวลาเรียนวิชาศาสนาตัวเองก็ไม่ค่อยให้ความสนใจอ่ะค่ะ

ถ้าอยากได้พระคัมภีร์เป็นเล่ม ก็มาโพสที่อยู่ไว้นะ แล้วจะส่งให้ฟรีไม่เสียตังค์ แค่ส่งที่อยู่มา
Buddy

จันทร์ เม.ย. 06, 2009 8:53 am

satoshi_b1 เขียน: ผมอยากเป็นนะครับ อยากเป็นมากด้วยครับไปวัดประจำเลย แต่ยังไม่ได้เรียนเลย ทำงัยดีหล่ะครับ แบบว่าอยุ่บ้านนอก
สงสัยคุณพ่อไม่ค่อยว่างจะสอนมั้งคะ  ::001::

ลองถามคุณพ่อดูว่า จะเรียนแบบทางไกลได้มั้ย ทางไปรษณีย์ (ไม่รู้ตอนนี้มีอยู่รึเปล่า)

หรือสั่งซื้อพวกวีซีดีคำสอน แล้วมาเรียนเอง http://www.issara.com/product/vcd/christian-life.html

ลองดูนะคะ แต่ต้องถามคุณพ่อก่อน เพราะพ่อเค้าจะเป็นคนบอกเราค่ะว่า จะล้างบาปให้เรามั้ย เราเรียนพอหรือยัง  ::001::

พระอวยพรนะคะ  ::001::
Transworld เขียน: ผมเป็นคาธอลิคคับ
แต่ว่าไม่ได้เข้าโบสถ์หลายปีแล้วอ่าคับ เกิน 5 ปีและ
ผมอยู่แฮปปี้แลนด์อ่ะคับ มีโบสถ์ไหนแนะนำมั่งเหรอคับ
ผมว่าจะศึกษาคำสอนก่อนแล้วค่อยเขาโบสถ์อ่าคับ
ลองหาดูนะคะว่า ตรงไหนที่จะใกล้น่ะค่ะ http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=10166.0

ถ้าใกล้ทางลาดพร้าวนะคะ แนะนำวัดแม่พระกุหลาบทิพย์ลาดพร้าว 124 ค่ะ ดูรายละเอียดที่วัดเขต 2 นะคะ
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ จันทร์ เม.ย. 06, 2009 9:00 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Transworld

พุธ เม.ย. 08, 2009 2:07 am

แล้วที่วัดแม่พระกุหลาบทิพย์เค้ารับสอนคำสอนรึเปล่าคับ
แล้วถ้าเค้ารับสอนต้องเตรียมอะไรไปมั่งอ่าคับ
Buddy

พุธ เม.ย. 08, 2009 2:55 am

Transworld เขียน: แล้วที่วัดแม่พระกุหลาบทิพย์เค้ารับสอนคำสอนรึเปล่าคับ
แล้วถ้าเค้ารับสอนต้องเตรียมอะไรไปมั่งอ่าคับ
ตามตารางที่ให้ไว้ เค้าสอนคำสอนนะคะ

วันอังคาร 10.30-12.00
เสาร์ 16.00-17.00
อาทิตย์ 11.30-12.30

0-2514-0501-2

ดูรายละเอียดวัดที่นี่เลยค่ะ  http://www.catholic.or.th/archive/archb ... bkk29.html

ตอนไปเรียนก็ไม่ต้องเตรียมอะไรไปมาก เอาสมุด ปากกาไป แต่ก่อนไปเรียนต้องโทรไปก่อนนะคะว่า จะมาขอเรียน และทางที่ดีควรคุยกับคุณพ่อก่อนนะคะ  ::001::
Transworld

พฤหัสฯ. เม.ย. 09, 2009 2:14 am

ขอบคุณมากครับผม
Humming_Fox

เสาร์ เม.ย. 11, 2009 6:17 pm

สวัสดีค่า ได้อ่านมาแล้วพบว่าหลาย ๆ คนพบปัญหาแบบเดียวกันเลย

คือเคยเรียนที่วัฒนามาก่อนสมัยประถมเลยรักศาสนานี้มาก

แล้วก็ไปเรียนกับอาจารย์เวลาอยู่ที่โรงเรียนด้วย แต่พอขึ้น

มัธยมขึ้นมาย้ายโรงเรียนเลยไม่มีโอกาศได้เข้าร่วมอะไรอีก

มีรุ่นพี่ที่สนิทชวนไปนมัสการด้วย ก็รู้สึกว่านี้คือสถานที่ที่เราอยู่แล้วสบายใจ

แต่ทางบ้านไม่เอาเลยน่ะค่ะ โดนแม่พูดดักเอาไว้แล้วด้วย

ตอนนี้ไม่ค่อยมีใจที่จะร่วมกิจกรรมด้านศาสนากับทางบ้านมากนัก (เป็นพุทธทั้งหมดเลยค่ะไม่เคยมีใครเป็นคริสต์เลย)

ตอนกลางคืนจะแอบอธิฐานคุยกับพระเจ้าทุกคืน

เรารักและเชื่อในศาสนานี้มากกว่า แต่เปลี่ยนไม่ได้เพราะออกจากบ้านไปไหนมาไหนเองไม่ได้

ทำให้ไม่มีสิทธิ์ไปนมัสการเลย คราวที่ได้ไปกับรุ่นพี่ครั้งนั้นก็ถือว่าโชคช่วยจริง ๆ ถึงได้มีโอกาศ

เราควรจะทำยังไงดีคะ เพราะคุณแม่+คุณพ่อ เคร่งศาสนาพุทธมาก แล้วเราก็ไม่อยากทำให้ท่านเสียใจ
Soul

อาทิตย์ เม.ย. 12, 2009 1:03 am

คริสต์จักรโปรแตสแตนแถวคลองเตย บริเวณรถไฟฟ้าใต้ดิน อยุ่ตรงไหนหรอคับ
ตอบทีนะคับ พอดีอยากจะไปดูนะคับ
sweet pea

อาทิตย์ เม.ย. 12, 2009 2:19 am

สนใจอยากนับถือคริสต์มานานแล้วค่ะ เพราะว่าเคยอยู่โรงเรียนคาทอลิกมาก่อน
จำได้ว่าตอนนั้นมีความสุขมากเลย เวลาที่ได้ร่วมกิจกรรมกับทางโรงเรียน
รู้สึกนับถือพระเจ้า พระเยซู และพระแม่มารีมากเลยค่ะ
มักจะสวดมนต์และอธิษฐานอยู่บ่อยๆ ทั้งๆที่ตัวเองเป็นพุทธ

พอออกจากโรงเรียนก็ไม่มีโอกาสได้ทำกิจกรรมต่างๆอีก ซึ่งก็นานมากแล้วค่ะ(ออกมาตอนจบ ป.6 ตอนนี้จะขึ้นปี 3 แล้ว)
แต่ก็ยังคงอธิษฐานก่อนนอนทุกคืน

ไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นยังไงดีค่ะ ยังไม่เคยเข้าโบสถ์ ไม่เคยเรียนคำสอน
พอดีเห็นว่ามีการแจกไบเบิ้ล ก็เลยลงชื่อขอไป ว่าจะลองอ่านดูก่อนน่ะค่ะ

ยังไงก็ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ::001::
Buddy

อาทิตย์ เม.ย. 12, 2009 3:48 am

フォックス เขียน: สวัสดีค่า ได้อ่านมาแล้วพบว่าหลาย ๆ คนพบปัญหาแบบเดียวกันเลย

คือเคยเรียนที่วัฒนามาก่อนสมัยประถมเลยรักศาสนานี้มาก

แล้วก็ไปเรียนกับอาจารย์เวลาอยู่ที่โรงเรียนด้วย แต่พอขึ้น

มัธยมขึ้นมาย้ายโรงเรียนเลยไม่มีโอกาศได้เข้าร่วมอะไรอีก

มีรุ่นพี่ที่สนิทชวนไปนมัสการด้วย ก็รู้สึกว่านี้คือสถานที่ที่เราอยู่แล้วสบายใจ

แต่ทางบ้านไม่เอาเลยน่ะค่ะ โดนแม่พูดดักเอาไว้แล้วด้วย

ตอนนี้ไม่ค่อยมีใจที่จะร่วมกิจกรรมด้านศาสนากับทางบ้านมากนัก (เป็นพุทธทั้งหมดเลยค่ะไม่เคยมีใครเป็นคริสต์เลย)

ตอนกลางคืนจะแอบอธิฐานคุยกับพระเจ้าทุกคืน

เรารักและเชื่อในศาสนานี้มากกว่า แต่เปลี่ยนไม่ได้เพราะออกจากบ้านไปไหนมาไหนเองไม่ได้

ทำให้ไม่มีสิทธิ์ไปนมัสการเลย คราวที่ได้ไปกับรุ่นพี่ครั้งนั้นก็ถือว่าโชคช่วยจริง ๆ ถึงได้มีโอกาศ

เราควรจะทำยังไงดีคะ เพราะคุณแม่+คุณพ่อ เคร่งศาสนาพุทธมาก แล้วเราก็ไม่อยากทำให้ท่านเสียใจ
ลองขอพระคัมภีร์ไปอ่าน ไปศึกษาก่อนสิคะ

ขอให้รอเวลานะคะ  อธิษฐานไปเรื่อยๆแบบนี้ดีแล้วค่ะ อธิษฐานด้วยความเชื่อและความรักนะคะ ขอให้พระเป็นเจ้าทรงนำทางลูกด้วย เชื่อเถอะค่ะว่า เมื่อถึงเวลาที่เหมาะสม พระองค์จะเปิดทางให้กับเราแน่นอนค่ะ ....  และอย่าลืมอธิษฐานเผื่อคุณพ่อคุณแม่ด้วยนะคะ  ::001::
Soul เขียน: คริสต์จักรโปรแตสแตนแถวคลองเตย บริเวณรถไฟฟ้าใต้ดิน อยุ่ตรงไหนหรอคับ
ตอบทีนะคับ พอดีอยากจะไปดูนะคับ
แล้วไปได้ยินมาจากใครล่ะคะ ลองกลับไปถามเค้าอีกรอบสิคะว่า มันอยู่ตรงไหนกันแน่  หรือว่า ถ้าอยากผจญภัยหน่อยนะคะ ก็ไปเลยค่ะ ลุยเลย ขอพระเป็นเจ้าก่อนว่า ให้พระองค์นำทางลูกด้วย น่าจะไปหาไม่ยากนะคะ ถามๆคนเค้าเอาระหว่างทางน่ะค่ะ  ::001::
sweet pea เขียน: สนใจอยากนับถือคริสต์มานานแล้วค่ะ เพราะว่าเคยอยู่โรงเรียนคาทอลิกมาก่อน
จำได้ว่าตอนนั้นมีความสุขมากเลย เวลาที่ได้ร่วมกิจกรรมกับทางโรงเรียน
รู้สึกนับถือพระเจ้า พระเยซู และพระแม่มารีมากเลยค่ะ
มักจะสวดมนต์และอธิษฐานอยู่บ่อยๆ ทั้งๆที่ตัวเองเป็นพุทธ

พอออกจากโรงเรียนก็ไม่มีโอกาสได้ทำกิจกรรมต่างๆอีก ซึ่งก็นานมากแล้วค่ะ(ออกมาตอนจบ ป.6 ตอนนี้จะขึ้นปี 3 แล้ว)
แต่ก็ยังคงอธิษฐานก่อนนอนทุกคืน

ไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นยังไงดีค่ะ ยังไม่เคยเข้าโบสถ์ ไม่เคยเรียนคำสอน
พอดีเห็นว่ามีการแจกไบเบิ้ล ก็เลยลงชื่อขอไป ว่าจะลองอ่านดูก่อนน่ะค่ะ

ยังไงก็ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

คิดว่า เริ่มไปเรียนคำสอนด้วยตัวเองได้มั้ยคะ (ไปไหนมาไหนเองได้น่ะค่ะ) ถ้าไปได้ ก็ไปสมัครเรียนคำสอนตามวัดต่างๆ ได้เลยค่ะ  ::001::

และระหว่างนี้นะคะ ขอให้เราได้พูดคุยกับพระเป็นเจ้าอย่างที่เคยน่ะค่ะ ขอพระองค์ ให้พระองค์นำทางลูกด้วย เชื่อว่า ทุกอย่างจะไปได้ด้วยดีค่ะ  ::001::  และถ้ามีพระคัมภีร์นะคะ ก็ขอให้อ่านพระคัมภีร์ก่อนนอนด้วย พระเป็นเจ้าตรัสกับเราผ่านทางพระคัมภีร์ค่ะ  อ่านแล้วก็สนทนากับพระองค์ อาจตั้งข้อสงสัย ถาม หรืออะไรก็ได้ที่อยากคุย ตอนก่อนนอนที่สวด ก็เล่าให้พระฟังว่า วันนี้ไปทำอะไรมาบ้าง สุขยังไง ทุกข์ยังไง พระองค์ยินดีรับฟังเสมอค่ะ  ::001::

พระอวยพรทุกคนนะคะ  ::001::
sweet pea

อาทิตย์ เม.ย. 12, 2009 11:58 pm

ขอบคุณที่แนะนำค่ะ

แล้วไม่ทราบว่าจะเรียนคำสอนต้องทำยังไงเหรอคะ แบบว่าเดินดุ่มๆเข้าไปวัดเลยเหรอคะ :huh:
อีกอย่างยังไม่ทราบเลยค่ะ ว่าจะไปวัดไหนดี
บ้านอยู่ซอยเพชรเกษม48(ซอยวัดจันทร์)อ่ะค่ะ
ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

Dis volentibus

จันทร์ เม.ย. 13, 2009 12:22 am

sweet pea เขียน: ขอบคุณที่แนะนำค่ะ

แล้วไม่ทราบว่าจะเรียนคำสอนต้องทำยังไงเหรอคะ แบบว่าเดินดุ่มๆเข้าไปวัดเลยเหรอคะ :huh:
อีกอย่างยังไม่ทราบเลยค่ะ ว่าจะไปวัดไหนดี
บ้านอยู่ซอยเพชรเกษม48(ซอยวัดจันทร์)อ่ะค่ะ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=10165.0 ลองอ่านกระทู้นี้เลยค่า

ป.ล. บ้านข้าพเจ้าอยู่เพชรเกษม 24 ปกติไปวัดอัสสัมชัญก็สะดวกนะคะ (ไม่เเน่ใจว่า ซ.48 จะเลยบางเเคไปมากหรือเปล่าอ่าค่ะ)
Diizz
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 13, 2009 12:39 am

คือส่งที่อยู่ทาง IM ไปแล้วนะค๊ะ

อยากได้คำภีร์มากเลยค่ะ จะเอามาศึกษารายละเอียดให้มากกว่านี้ค่ะ
Buddy

จันทร์ เม.ย. 13, 2009 9:35 am

sweet pea เขียน: ขอบคุณที่แนะนำค่ะ

ก็เดินไปดื้อๆแบบนั้นล่ะค่ะ  ก่อนไปวัดก็สวดขอให้พระนำทางด้วยก็ดีค่ะ  ::001::

หรือว่า จะเริ่มจากการลองไปที่วัดก่อนก็ได้ค่ะ ช่วงนี้เค้าฉลองปัสกา(Easter)กันค่ะ บรรยากาศก็จะสดชื่นดีค่ะ  : emo045 :

จากนั้น ก็เดินไปขอเรียนคำสอน  ::004::

พระอวยพรนะคะ  ::001::
Humming_Fox

จันทร์ เม.ย. 13, 2009 10:22 pm

ลองศึกษาดูแล้วค่ะ ปัจจุบันก็มีรุ่นพี่คนนั้นคอยสอนหลาย ๆ เรื่องให้
เป็นโปรแตสน่ะค่ะ

แต่ทำยังไงดี ในใจก็อธิฐานขอให้พระองค์คอยนำทางในชีวิตไปแล้ว
แต่เคยคุยกับคุณแม่แบบอ้อม ๆ คุณแม่ก็บอก
"ถ้าคิดจะแอบไปเปลี่ยนก็ไม่ว่า แต่ถ้ามาขอบอกเลยว่าไม่ให้"

หนูจะทำไงดี... : xemo023 :
Batholomew
~@

จันทร์ เม.ย. 13, 2009 11:50 pm

フォックス เขียน: ลองศึกษาดูแล้วค่ะ ปัจจุบันก็มีรุ่นพี่คนนั้นคอยสอนหลาย ๆ เรื่องให้
เป็นโปรแตสน่ะค่ะ

แต่ทำยังไงดี ในใจก็อธิฐานขอให้พระองค์คอยนำทางในชีวิตไปแล้ว
แต่เคยคุยกับคุณแม่แบบอ้อม ๆ คุณแม่ก็บอก
"ถ้าคิดจะแอบไปเปลี่ยนก็ไม่ว่า แต่ถ้ามาขอบอกเลยว่าไม่ให้"

หนูจะทำไงดี... : xemo023 :
ต้องสวดภาวนามากขึ้นครับ เชื่อและวางใจพระมากขึ้น ::001::
ตอบกลับโพส