@@ ใครต้องการจะเป็นคริสต์ เชิญกระทู้นี้ค่ะ @@

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
Jeab Agape
~@

จันทร์ มี.ค. 29, 2010 10:41 am

^
ขอบคุณฮะพี่อันตน คือเส้นสมองของเจี๊ยบรอยหยักมันน้อยงับ

เพราะคนอื่นๆ ที่ต้องการเป็นคริสต์ เขาเล่าอะไรต่อมมิอะไรเยอะแยะไปหมด

แล้วต้องให้ location ว่าตัวเองอยู่ที่ไหน ต้องการเป็นคริสต์อะไร เช่นคริสตัง (คาทอลิก) หรือคริสเตียน (โปรเตสแตนต์)

เพื่อพี่ๆน้องๆ ป้าๆยายๆ จะได้แนะนำได้ ฮะ
อันตน
~@

จันทร์ มี.ค. 29, 2010 4:47 pm

^
อันนั้นเป็นหน้าที่ของเขาแล้วขอรับ

อันตัวพี่ก็แค่แจงให้น้องเจี๊ยบเข้าใจยิ่งขึ้นแค่นั้นเอง
weewie

เสาร์ เม.ย. 17, 2010 12:55 pm

อยากเป็นคาทอลิค  มาตลอดชีวิต  ทุกวันนี้อยู่เพื่อครอบครัว  ที่โคราชค่ะ  ติดต่อเรียนคำสอนได้ที่ไหนบ้างคะ
pran

จันทร์ เม.ย. 19, 2010 3:38 pm

หมูไม่อยากเป็นคริสต์เข้าไปในโบสถ์คริสต์มีแต่แบงพรรคแบ่งพวก
เป็ฯคริสเตียนก็"ม่รอดง่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
My Hope
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 19, 2010 3:45 pm

pran เขียน: หมูไม่อยากเป็นคริสต์เข้าไปในโบสถ์คริสต์มีแต่แบงพรรคแบ่งพวก
เป็ฯคริสเตียนก็"ม่รอดง่ะ
ผมอยากทราบว่า ในโบสถ์คริสต์ นั้นมีการแบ่งพรรคแบ่งพวกยังไง แล้วขอโทษเุถอะครับ แล้วถ้าไม่อยากเชื่อหรือนับถือ แ้ล้วจะเข้ามาในกระทู้ทำเพื่อ?? ::034::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร เม.ย. 20, 2010 3:37 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sasuke
~@

จันทร์ เม.ย. 19, 2010 3:48 pm

^
^

ผู้เดียวที่ตัดสินว่าเรารอดหรือไม่รอดคือพระเจ้าครับ  และผู้ที่ตัดสินคนอื่นว่าไม่รอดนั้นเป็นการตัดสินโดยมนุษย์ และเป็นความจองหองร้ายกาจที่คิดว่าตัวเองคิดแทนพระเจ้าได้ ใครที่ตัดสินผู้อื่นแบบไหน พระเจ้าก็จะตัดสินเค้าแบบที่เค้าเคยทำกับคนอื่น

บ้านอยู่ที่ไหนเหรอครับ อยากรับเชื่อแบบโปรเตสแตนต์ คาทอลิก ออร์ธอดอกซ์ หรืออย่างไหนล่ะครับ  : emo027 :
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 19, 2010 9:58 pm

1คร 3:1-4  3 (1)พี่น้องทั้งหลาย ข้าพเจ้าไม่อาจพูดกับท่านเหมือนพูดกับผู้ที่ดำเนินชีวิตอาศัยพระจิตเจ้า แต่พูดเหมือนกับคนที่ดำเนินชีวิต
ตามธรรมชาติ เหมือนพูดกับทารกในพระคริสตเจ้า  (2)ข้าพเจ้าใช้น้ำนมเลี้ยงท่าน ไม่ให้อาหารแข็ง เพราะขณะนั้นท่านยังรับไม่ได้ และแม้เวลานี้
ท่านก็ยังรับไม่ได้  (3)เพราะท่านยังเป็นผู้ดำรงชีวิตตามธรรมชาติ ในเมื่อท่านยังอิจฉาริษยาและทะเลาะวิวาทกัน ท่านก็ยังดำรงชีวิตตามธรรมชาติ
และดำเนินชีวิตเหมือนมนุษย์ทั่วไปมิใช่หรือ  (4)เพราะเมื่อคนหนึ่งพูดว่า    "ฉันเป็นพวกของเปาโล” และอีกคนหนึ่งพูดว่า “ฉันเป็นพวกของอปอลโล”
ท่านก็มิได้เป็นเพียงมนุษย์ทั่ว ๆ ไปเท่านั้นดอกหรือ

+++++++++++++++

การแตกแยก  แบ่งพรรคแบ่งพวก  มันมีมาตั้งแต่สมัยพระเยซูแล้วค่ะ
ทุกที่มีการแตกแยกทั้งนั้น  สำคัญอยุ่ที่ว่าคุณแคร์อะไร  ถ้าแคร์มนุษย์
คุณจะไปที่ไหนก็ไม่พบทางสงบ เพราะมันแตกแยากทุกที่

แต่ถ้าคุณแคร์พระเจ้า  การแตกแยกก็ไม่ทำให้คุณหวั่นไหว
เพราะจิตใจคุณจดจ่ออยุ่กับพระ  ไม่ใช่จดจ่ออยุ่กับความแตกแยกของคน

~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

พุธ เม.ย. 28, 2010 12:04 pm

จะแวะมาขอบคุณพี่ๆทุกคนอ่ะคับ : emo027 : : emo027 :

เพราะว่าตั้งแต่ปีสองปีก่อนที่สนใจ จนปัจจุบันก็ล้างบาปแล้ว : emo045 : : emo045 :

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่เคยแนะนำ และสั่งสอนตลอดนะคับ : emo045 : : emo045 :

ขอพระขอบแทนความน่ารักใจดีของพี่ๆทุกคนในบอร์ดนะคับ : emo045 :
sasuke
~@

พุธ เม.ย. 28, 2010 1:02 pm

^
^

เราเป็นแค่คนงานของพระเจ้าครับ ขอบคุณพระเจ้าเยอะๆนะ ::017::
ŤaşArĐűŕ
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 18, 2010 12:30 am

ผมอยากเป็นคริสต์ครับ
อยากเป็นคาทอลิกครับ
ผมยอมรับความเชื่อจากพระองค์โดยปราศจากข้อสงสัยครับ
ผมไม่อาจมีข้อโต้แย้งใดๆกับพระองค์เลย
เพราะพระองค์คือแสงแห่งชีวิต
ต่อไปนี้จะไม่มีอะไรมาขวางกั้นความเชื่อผมได้อีกต่อไปแล้ว
รบกวนพาผมไปรับเชื่อด้วยนะครับ

ผมอยู่ลำลูกกาครับ
(ไม่ไปรับลำไทรนะครับ ไกล เดินทางลำบาก : xemo023 : )
Holy

อังคาร พ.ค. 18, 2010 7:51 pm

ŤaşArĐűŕ เขียน:ผมอยากเป็นคริสต์ครับ
ผมยอมรับความเชื่อจากพระองค์โดยปราศจากข้อสงสัยครับ
ผมไม่อาจมีข้อโต้แย้งใดๆกับพระองค์เลย
ต่อไปนี้จะไม่มีอะไรมาขวางกั้นความเชื่อผมได้อีกต่อไปแล้ว

(ไม่ไปรับลำไทรนะครับ ไกล เดินทางลำบาก : xemo023 : )
อ้าวอยู่ลำลูกกาแล้วทำไมว่าลำไทรอยู่ไกลล่ะครับ
ŤaşArĐűŕ
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 18, 2010 8:18 pm

Holy เขียน:
ŤaşArĐűŕ เขียน:ผมอยากเป็นคริสต์ครับ

อ้าวอยู่ลำลูกกาแล้วทำไมว่าลำไทรอยู่ไกลล่ะครับ
::009::

บ้านผมอยู่คลอง 2 ครับ
แล้ววัดอยู่คลอง 16
เหนื่อยแย่เลยครับ
ไปวัดสะพานไหม่สะพานไหม่(วัดอัครเทวดามีคาแอล )ดีกว่า เดินทางอย่างช้าก็แ่ค่ชม.เดียวครับ ::011::
เลย์
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 21, 2010 1:09 pm

^
^
ไม่ลองไปวัดพระชนนีของพระเป็นเจ้า รังสิตอ่ะครับ จะใกล้กว่าวัดอัครเทวดามีคาแอล สะพานใหม่

ตารางมิสซา วันเสาร์เวลา 19.00 น. มีนพวารก่อนมิสซา

วันอาทิตย์เวลา 8.30 น. มีสวดพระเมตตาหลังมิสซา และเวลา 10.45 น. มิสซาภาษาอังกฤษครับ .. : xemo016 :
supernova

ศุกร์ พ.ค. 21, 2010 8:08 pm

สำหรับการเรียนคำสอนผู้ใหญ้เพื่อเตรียมรับศีลล้างบาปที่โบสถ์อัสสัมในปีนี้ เริ่ม 6 มิถุนายน 2010 นี้ครับ
cpc_rescue

เสาร์ พ.ค. 29, 2010 5:25 pm

อยู่ย่านบางบัวทองครับ..ใกล้ๆวัดพระแม่สกลสงเคราะห์ เมื่อก่อนสมัยเรียนประถมผมเข้าวัดนักบุญเทเรซาที่ รร.หัวหินวิทยาลัยทุกสัปดาห์ครับ แต่ยังไม่เคยเรียนคำสอน ใครอยู่ย่านนี้ช่วยผมหน่อยนะครับ
wanchard

อาทิตย์ พ.ค. 30, 2010 7:12 pm

ผมอยู่ลำพูนครับ

กำลังสับสน

ว่าจะเป็นคาทอลิกหรือโปรแตสแตนท์ดี

เรารู้จักคาทอลิกมาก่อน

แต่เพื่อนๆเป็นโปรแตสแตนท์

เค้าก็ให้ผมเข้าร่วม

คิดว่าผมจะปฎิบัติตัวยังไงคับ
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 31, 2010 12:19 pm

wanchard เขียน:ผมอยู่ลำพูนครับ

กำลังสับสน

ว่าจะเป็นคาทอลิกหรือโปรแตสแตนท์ดี

ศึกษาทั้ง2อย่าง
แล้วเลือกนิกายที่เรารู้้สึกสบายใจที่สุดครับ
My Hope
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 31, 2010 6:42 pm

wanchard เขียน:ผมอยู่ลำพูนครับ

กำลังสับสน

ลองศึกษาดูนะครับ
ถ้าตัดสินใจแล้วว่าจะเลือกสายไหน ก็ลองไปดูครับ เพราะว่าคุณจะไม่รู้เลยว่ามันเป็นยังไงถ้าคุณไม่เคยไป

เมลล์ผมครับ ถ้ามีปัญหาอะไร ก็ลองคุยกับผมได้ครับ: jakkrit145@hotmail.com
sonnos17

จันทร์ มิ.ย. 07, 2010 1:52 am

คือผมเริ่มสนใจกับศาสนาคริสต์มาสักพักนึงแล้ว แต่ก็ไม่ค่อยรุเรื่องเท่าไหร่ คือ ถ้าอยากเป็นคริสต์ต้องทำยังไงหรอคับ แต่พวกนิกายต่างๆ ผมอ่านๆมาหมดแล้วอ่าค้าบ

ช่วยแนะนำทีนะคับ ขอบคุนมากมาย
อันตน
~@

จันทร์ มิ.ย. 07, 2010 8:57 am

sonnos17 เขียน:คือผมเริ่มสนใจกับศาสนาคริสต์มาสักพักนึงแล้ว แต่ก็ไม่ค่อยรุเรื่องเท่าไหร่ คือ ถ้าอยากเป็นคริสต์ต้องทำยังไงหรอคับ แต่พวกนิกายต่างๆ ผมอ่านๆมาหมดแล้วอ่าค้าบ

อยู่แถวไหนครับ จะได้แนะนำสถานที่เรียนคำสอนให้ถูก
sonnos17

จันทร์ มิ.ย. 07, 2010 11:59 am

อันตน เขียน:
sonnos17 เขียน:คือผมเริ่มสนใจกับศาสนาคริสต์มาสักพักนึงแล้ว แต่ก็ไม่ค่อยรุเรื่องเท่าไหร่ คือ ถ้าอยากเป็นคริสต์ต้องทำยังไงหรอคับ แต่พวกนิกายต่างๆ ผมอ่านๆมาหมดแล้วอ่าค้าบ

อยู่แถวไหนครับ จะได้แนะนำสถานที่เรียนคำสอนให้ถูก
อยู่จรัญสนิทวงศ์อ่าคับ ซอยจรัญฯ35 คับ
sss

เสาร์ มิ.ย. 12, 2010 11:16 am

ผมอยากนับถือครับ..แต่ไม่มีไบเบิ้ล ::008::
Zion
~@
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 12, 2010 11:27 am

sss เขียน:ผมอยากนับถือครับ..แต่ไม่มีไบเบิ้ล ::008::
ขอได้ที่นี่ครับ
http://www.newmana.com/phpbb/viewtopic.php?f=2&t=21
กุญแจซอล

อาทิตย์ มิ.ย. 13, 2010 2:36 pm

หวัดดีค่ะ เราชื่อชมพู่นะคะ ตอนนี้สนใจจะเป็นคริสต์ค่ะ เริ่มหาบทสวดมนต์มาสวดเองตอนช่วงปีใหม่ค่ะ เราได้รับพระหรรษทานเยอะมากๆเลยค่ะ จะเป็นเรื่องโรคภัยเป็นส่วนใหญ่ค่ะ จากที่เคยมีเสมหะออกมาเป็นเลือดตอนเช้าก็ไม่เป็นแล้ว
เราต้องดูแลอาม่าอายุ91 แกช่วยเหลือตัวเองไม่ได้เลยเราดูแลแกมาตั้งแต่ม.1 ตอนนี้เราปี2แล้ว เราต้องเปลี่ยนผ้าอ้อมให้ ยกแกนั่ง นอน บ่อยๆเราต้องใช้แรงที่กระดูกสันหลังเยอะ เราก็ปวดหลัง มันเจ็บมาก เราก็เลยอธิฐานบอกพระองค์ว่า

"ที่เราเป็นแบบนี้เพราะเราช่วยเหลือคนอื่น ถ้าหลังเรายังเป็นแบบนี้อยู่เราจะช่วยเหลืออาม่าเรายังไง"

คืนนั้นตื่นมาเราก็หายปวดหลังเลย ถ้าเป็นปกตินะกว่าจะหายก็เป็นอาทิตย์ๆ
ถ้าเราเหนื่อย เราก็คุยกับพระองค์ บางทีรู้สึกหายเป็นปลิดทิ้งเลยค่ะ แล้วก็รู้สึกมีความสุข อิ่มเอมอยู่ในใจ
บางทีใครทำให้เราโกรธ โมโห เราก็สวดมนต์ในใจ จากที่เคยรู้สึกอยากจะแก้แค้น ก็รู้สึกเหมือนไม่เคยมีเรื่องนั้นเกิดขึ้นมาก่อน

ทำให้เรานิสัยดีขึ้นด้วย จากที่เคยอารมณ์ร้อน ก็ใจเย็นขึ้น

ล่าสุด เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว
อาม่าเราตกจากเตียงสูงประมาณ60ซม. เราได้ยินเสียงหัวอาม่าโขกกับพื้นดังมาก พอเราวิ่งไปถึงเห็นแผลกลางหน้าผากอาม่าเราเห็นกระดูกกะโหลกอาม่าเลยเลือดก็ซึมออกมาตลอด ที่โหนแก้มซ้ายก็กระแทกพื้นเหมือนกันมีเลือดออกตรงหางตา พี่เราป๊าเราก็ทำไรกันไม่ถูกได้แต่ประคองหัวอาม่าอย่างงั้น อาม่าก็ยังมึนๆงงๆอยู่ว่าเกิดไรขึ้น เรารีบทำแผลให้ แล้วก็ขอพระเจ้าทั้งน้ำตาว่าขอให้อาม่าไม่เป็นอะไร ถ้าอาม่าแก่ตายหนูยังจะไม่ค่อยเสียใจเท่าไหร่ แต่ถ้าเป็นเพราะความประมาทของพวกเราเองหนูคงทำใจรับไม่ได้ บุญอะไรความดีอะไรที่หนูมีหนูให้อาม่าหมดเลยค่ะ หนูจะไม่บ่นอีกแล้ว
พอถึงรพ.อาม่าก็ปลอดภัย ไม่มีผลกระทบต่อสมอง กระดูกก็ไม่หัก แต่ต้องทำแผลและเย็บ10เข็ม หมอให้กลับบ้านได้
ถ้าไม่เป็นเพราะพระเจ้าช่วยอาม่าไว้ เป็นคนแก่อายุ91คนอื่นๆคงอาจจะเสียแล้วก็ได้ค่ะ แล้วตอนนี้อาม่าของเราก็หายวันหายคืน
แผลช้ำที่โหนกแก้มที่หมอบอกว่าใช้เวลา2อาทิดถึงจะหาย ตอนนี้ก็หายดีไป85%แล้ว

เราเชื่อว่าพระเจ้ามีจริง พระองค์ทำให้เรามีความสุข ทำให้เรามีกำลังใจ มีความมั่นใจในทุกๆก้าวของชีวิต
เราเคยบอกกับพระองค์ว่า
"ลูกไม่เคยได้รับความรักจากใครเลย มีแต่ความรักของพระองค์เท่านั้นที่จะทำให้ลูกมีชีวิตอยู่ได้ ลูกรู้สึกดีและขอบคุณพระองค์ที่ทรงอยู่ข้างลูก ลูกดีใจที่มีพระองค์อยู่เคียงข้าง"

ตอนนี้เรายังตัดสินใจไม่ถูกว่าจะเลือกนิกายไหนดี เราคงต้องศึกษาและรอต่อไปค่ะ เพราะเรายังไม่มีคำตอบในใจตอนนี้ค่ะ

: emo010 : ขอบคุณที่อ่านนะคะ ขอให้พระเจ้าคุ้มครองค่ะ : emo038 :
My Hope
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 13, 2010 5:57 pm

กุญแจซอล เขียน:หวัดดีค่ะ เราชื่อชมพู่นะคะ ตอนนี้สนใจจะเป็นคริสต์ค่ะ เริ่มหาบทสวดมนต์มาสวดเองตอนช่วงปีใหม่ค่ะ เราได้รับพระหรรษทานเยอะมากๆเลยค่ะ จะเป็นเรื่องโรคภัยเป็นส่วนใหญ่ค่ะ จากที่เคยมีเสมหะออกมาเป็นเลือดตอนเช้าก็ไม่เป็นแล้ว
เราต้องดูแลอาม่าอายุ91 แกช่วยเหลือตัวเองไม่ได้เลยเราดูแลแกมาตั้งแต่ม.1 ตอนนี้เราปี2แล้ว เราต้องเปลี่ยนผ้าอ้อมให้ ยกแกนั่ง นอน บ่อยๆเราต้องใช้แรงที่กระดูกสันหลังเยอะ เราก็ปวดหลัง มันเจ็บมาก เราก็เลยอธิฐานบอกพระองค์ว่า

"ที่เราเป็นแบบนี้เพราะเราช่วยเหลือคนอื่น ถ้าหลังเรายังเป็นแบบนี้อยู่เราจะช่วยเหลืออาม่าเรายังไง"

คืนนั้นตื่นมาเราก็หายปวดหลังเลย ถ้าเป็นปกตินะกว่าจะหายก็เป็นอาทิตย์ๆ
ถ้าเราเหนื่อย เราก็คุยกับพระองค์ บางทีรู้สึกหายเป็นปลิดทิ้งเลยค่ะ แล้วก็รู้สึกมีความสุข อิ่มเอมอยู่ในใจ
บางทีใครทำให้เราโกรธ โมโห เราก็สวดมนต์ในใจ จากที่เคยรู้สึกอยากจะแก้แค้น ก็รู้สึกเหมือนไม่เคยมีเรื่องนั้นเกิดขึ้นมาก่อน

ทำให้เรานิสัยดีขึ้นด้วย จากที่เคยอารมณ์ร้อน ก็ใจเย็นขึ้น

ล่าสุด เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว
อาม่าเราตกจากเตียงสูงประมาณ60ซม. เราได้ยินเสียงหัวอาม่าโขกกับพื้นดังมาก พอเราวิ่งไปถึงเห็นแผลกลางหน้าผากอาม่าเราเห็นกระดูกกะโหลกอาม่าเลยเลือดก็ซึมออกมาตลอด ที่โหนแก้มซ้ายก็กระแทกพื้นเหมือนกันมีเลือดออกตรงหางตา พี่เราป๊าเราก็ทำไรกันไม่ถูกได้แต่ประคองหัวอาม่าอย่างงั้น อาม่าก็ยังมึนๆงงๆอยู่ว่าเกิดไรขึ้น เรารีบทำแผลให้ แล้วก็ขอพระเจ้าทั้งน้ำตาว่าขอให้อาม่าไม่เป็นอะไร ถ้าอาม่าแก่ตายหนูยังจะไม่ค่อยเสียใจเท่าไหร่ แต่ถ้าเป็นเพราะความประมาทของพวกเราเองหนูคงทำใจรับไม่ได้ บุญอะไรความดีอะไรที่หนูมีหนูให้อาม่าหมดเลยค่ะ หนูจะไม่บ่นอีกแล้ว
พอถึงรพ.อาม่าก็ปลอดภัย ไม่มีผลกระทบต่อสมอง กระดูกก็ไม่หัก แต่ต้องทำแผลและเย็บ10เข็ม หมอให้กลับบ้านได้
ถ้าไม่เป็นเพราะพระเจ้าช่วยอาม่าไว้ เป็นคนแก่อายุ91คนอื่นๆคงอาจจะเสียแล้วก็ได้ค่ะ แล้วตอนนี้อาม่าของเราก็หายวันหายคืน
แผลช้ำที่โหนกแก้มที่หมอบอกว่าใช้เวลา2อาทิดถึงจะหาย ตอนนี้ก็หายดีไป85%แล้ว

เราเชื่อว่าพระเจ้ามีจริง พระองค์ทำให้เรามีความสุข ทำให้เรามีกำลังใจ มีความมั่นใจในทุกๆก้าวของชีวิต
เราเคยบอกกับพระองค์ว่า
"ลูกไม่เคยได้รับความรักจากใครเลย มีแต่ความรักของพระองค์เท่านั้นที่จะทำให้ลูกมีชีวิตอยู่ได้ ลูกรู้สึกดีและขอบคุณพระองค์ที่ทรงอยู่ข้างลูก ลูกดีใจที่มีพระองค์อยู่เคียงข้าง"

ตอนนี้เรายังตัดสินใจไม่ถูกว่าจะเลือกนิกายไหนดี เราคงต้องศึกษาและรอต่อไปค่ะ เพราะเรายังไม่มีคำตอบในใจตอนนี้ค่ะ

: emo010 : ขอบคุณที่อ่านนะคะ ขอให้พระเจ้าคุ้มครองค่ะ : emo038 :
หาตัวเองให้เจอนะครับ ดีจังเลย มีคนกลับใจใหม่อีกหนึ่งคนแ้ล้ว
กุญแจซอล

เสาร์ ก.ค. 31, 2010 6:36 pm

ŤaşArĐűŕ เขียน:
Holy เขียน:

::009::

บ้านผมอยู่คลอง 2 ครับ
แล้ว
วัดอยู่คลอง 16 ::006:: ::006::
เหนื่อยแย่เลยครับ
ไปวัดสะพานไหม่สะพานไหม่(วัดอัครเทวดามีคาแอล )ดีกว่า เดินทางอย่างช้าก็แ่ค่ชม.เดียวครับ ::011::
ให้ตายสิ!!!!!!!!!จอร์จ
ไม่รู้จะโมโหหรืออะไรดี
เมื่อปีที่แล้ว อยู่หอเรียนอยู่คลอง16
ถ้าหนูขวนขวายหาพระเจ้ามากกว่านี้
ป่านนี้คงได้ไปโบสถ์ ไปนอนค้างเลยก็ได้(เว่อไปละ) ไม่มีใครรู้
คงได้เรียนคำสอนและเป็นคาทอลิกแบบเต็มตัวไปแล้ว
ทำไมถึงได้โง่อย่างนี้นะ :s008: :s008:
ตอนนี้กลับมาเรียนในกรุง จะแอบไปโบสถ์ก็ลำบากเหลือเกิน
อยากจะกรี๊ดดด ::006::

ตอนนี้โบสถ์ใกล้บ้านจริงๆก็เป็นวัดนักบุญหลุยส์มารี บางแค
หรือไม่ก็วัดธรรมาสน์นักบุญเปโตร บางเชือกหนังค่ะ

อยากรู้จักเพื่อนๆพี่ๆที่อยู่สองวัดนี้เป็นพิเศษค่ะ
จะได้มีกำลังใจบ้าง ::008::
TVE

อังคาร ส.ค. 03, 2010 8:51 pm

กุญแจซอล เขียน: ให้ตายสิ!!!!!!!!!จอร์จ
ไม่รู้จะโมโหหรืออะไรดี
เมื่อปีที่แล้ว อยู่หอเรียนอยู่คลอง16
ถ้าหนูขวนขวายหาพระเจ้ามากกว่านี้
ป่านนี้คงได้ไปโบสถ์ ไปนอนค้างเลยก็ได้(เว่อไปละ) ไม่มีใครรู้
คงได้เรียนคำสอนและเป็นคาทอลิกแบบเต็มตัวไปแล้ว
ทำไมถึงได้โง่อย่างนี้นะ :s008: :s008:
ตอนนี้กลับมาเรียนในกรุง จะแอบไปโบสถ์ก็ลำบากเหลือเกิน
อยากจะกรี๊ดดด ::006::

ตอนนี้โบสถ์ใกล้บ้านจริงๆก็เป็นวัดนักบุญหลุยส์มารี บางแค
หรือไม่ก็วัดธรรมาสน์นักบุญเปโตร บางเชือกหนังค่ะ

อยากรู้จักเพื่อนๆพี่ๆที่อยู่สองวัดนี้เป็นพิเศษค่ะ
จะได้มีกำลังใจบ้าง ::008::

คุณชมพู่ก็ลองแวะไปเยี่ยมเยียน วัดใดวัดหนึ่ง

แล้วก็ลองไปคุยกับคุณพ่อเจ้าอาวาสดูสิครับ

ก็คงรู้คำตอบแล้วว่าอยากเป็นคริสตัง ใช่ไหมครับ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 06, 2010 1:20 am

ถ้าต้องการหาเพื่อนไปเป็นพี่เลี้ยงที่ 2 วัดนั้นจริง ๆ จะลองถามหาดูให้นะคะ
ถ้ายังงัย ทิ้งเบอรืติดต่อไว้ที่ j_littlelamb@yahoo.com นะคะ
ถ้าหาได้แล้วจะติดต่อไปค่ะ
กุญแจซอล

ศุกร์ ส.ค. 06, 2010 7:58 pm

TVE เขียน:คุณชมพู่ก็ลองแวะไปเยี่ยมเยียน วัดใดวัดหนึ่ง

แล้วก็ลองไปคุยกับคุณพ่อเจ้าอาวาสดูสิครับ

ก็คงรู้คำตอบแล้วว่าอยากเป็นคริสตัง ใช่ไหมครับ
รู้ได้ไงว่าเราชื่อชมพู่ง่ะ~~
วันนี้ไปมาแล้วค่ะ หลังจากที่ตอนแรกตัดสินใจไปวัดธรรมาสน์นักบุญเปโตร(เพราะว่าเคยเห็นแล้วว่าวัดอยู่ตรงไหน)
พยายามไป2ครั้ง แต่ไปไม่ถึง โบกรถ รถก็ไม่จอด รถเปลี่ยนเส้นทาง สารพัด
ด้วยความคิดของมนุษย์อย่างเรา ทำให้เราโมโหและเผลอกล่าวโทษพระเจ้าไปเฉยเลยTOT
ใครจะประเสริฐและฉลาดไปกว่าพระผู้เป็นเจ้า
สุดท้ายเราก็ตีพระประสงค์ของพระองค์ออก
และนั่งรถเข้าไปในซอยที่ไม่รู้จัก ไปวัดนักบุญหลุยส์มารี
ไปถึงด้วย :s008: (ด้วยความดีใจ)
วัดเงียบสงบมากค่ะ สวยด้วย
ไม่มีใครเลย มีแต่เสียงนก
ยืนงงๆอยู่บริเวณวัดอยู่นาน ไม่เห็นใคร
เลยกลับบ้าน
วันนี้ขอแค่มาเห็นบ้านพระเจ้าก็ดีใจแล้วววว
:s012:
littleseal

ศุกร์ ส.ค. 06, 2010 9:16 pm

แอบเข้าใจนิด ๆ ... บ้านพระองค์สงบเงียบจริง ๆ
เงียบจนลูกแกะหันซ้ายขวา แง...จะถามแม่แกะพ่อแกะที่ไหน
ไม่เจอฝูงแกะเลย :s008:

- -"
ตอบกลับโพส